หลวงพ่อพวงวัดน้ำพุรวมเรื่องราวเรื่องเล่าประสบการณ์และภาพวัตถุมงคล

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Pattana, 16 มกราคม 2013.

1. c98

c98 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2011
    ชอบแหวนครับตอนโชคไม่ดีกำลังมาถึงตัวผมกลับเลยครับเหตุการณ์เปลี่ยนไปเฉยเลยใครโดนด่านตำรวจลองทำดูขาดใบต่างๆผ่านเฉยเลยของแปลกแต่จริง

2. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    ก่อนที่ผมจะแสดงความเห็นต่อไป เรามาทำความเข้าใจกันก่อนนะครับ
    ผมเองไม่ใช่เซียนพระ ไม่ได้มีอาชีพขายพระ แต่ผมใช้เงินทุนส่วนตัวเช่าพระไว้เพื่องานพระศาสนาและสาธารณะประโยชน์ ตามโอกาสที่เห็นสมควร
    พระที่มีอยู่ผมไม่ได้ขายออก มีแต่จะรับเพิ่มถ้ามีคนแบ่งให้ในราคาที่พอประมาณ

เท่า ๆ ที่อ่านมา รวมกับเรื่องที่เคยได้เจอ ผมพอสรุปได้ดังนี้

เดิมทีพระที่สร้างมา ทั้งพระที่เปิดให้บูชาและพระที่แจกฟรี ก็จะอยู่กับคนธรรมดาทั่วไปนั่นแหละครับ
    แต่ในกลุ่มคนธรรมดาเหล่านี้ก็จะมีทั้งชาวบ้านธรรมดาและผู้ที่ต้องการเอาไปขายต่อ
    ในเมื่อพระมีไม่มาก แต่ลูกศิษย์มากกว่าจึงเป็นธรรมดาที่จะต้องมีการเช่าหากัน เบื้องต้นก็คงหาได้จากคนที่เขาตั้งใจนำมาขาย
    แต่ราคาก็สูงกว่าที่ได้มาจากวัด ซึ่งก็ถือเป็นเรื่องปกติธรรมดา และคนที่มาเช่าหากันในช่วงนี้ก็จะมีทั้งผู้ที่ศรัทธาและคนขายพระอีกด้วยเหมือนกัน ผู้ศรัทธาที่ได้ไปเขาอาจจะไม่ออกต่อ แต่คนขายพระก็มีพระออก แต่ราคาจะสูงขึ้น ช่วงนี้จำนวนพระก็เริ่มลดลง
    ครั้นพอพระที่คนขายหมดลง แต่ยังคงมีการถามหาจากผู้ที่ศรัทธา คราวนี้ก็มีการไปเสนอราคาให้คนธรรมดากลุ่มแรกที่ได้รับพระไปจากวัดในมูลค่าที่สูงขึ้น บางคนอาจทนราคาที่เย้ายวนใจไม่ไหวก็ยอมออกให้ คราวนี้ราคาพระก็จะสูงขึ้นตามและพระหมุนเวียนน้อยลงเรื่อย ๆ และจะสูงขึ้นทุกครั้งที่มีการเปลี่ยนมือหรือมีการหามาให้ใหม่ตามใบสั่ง

ครั้นพอราคาสูงขึ้นมาก คนธรรมดาก็ทนความเย้ายวนใจขอราคาไม่ไหว ยอมปล่อยออกหมด รวมทั้งใครที่เก็บช่วงแรก ๆ ด้วย พอเห็นราคาสูงก็อยากจะออกกะเขาบ้าง จนท้ายที่สุดพระก็อยู่ในมือคนขายเสียเป็นส่วนใหญ่ และช่วงนี้เองที่คนธรรมดาจะหากลับมาก็ยาก
    เพราะระยะนี้เป็นระยะของผู้ที่ค่อนข้างมีกำลังเขาจะหาบูชากัน

และช่วงนี้เองที่คนธรรมดาหลาย ๆ คนก็จะมาบ่นรำพึงรำพัน ทั้ง ๆ ที่ก่อนหน้านี้ในช่วงแรก พระก็อยู่กับคนธรรมดานั่นแหละครับ เพราะตอนที่เขายอมปล่อยออกไปเขาคิดว่า เดี๋ยววัดก็สร้างออกมาใหม่ แล้วค่อยเก็บเอาใหม่ในตอนนั้นดีกว่า

การที่วัดจะสร้างวัตถุมงคลออกมามาก ๆ ผมไม่ค่อยเห็ยด้วยนัก เพราะวัดต้องลงทุนเองสูงถ้าจำหน่ายไม่หมดก็จะเป็นภาระของวัด ส่วนใหญ่ที่สร้างกันทีมาก ๆ น่าจะมีศูนย์พระเข้ามาเกี่ยวข้อง ดังนั้นถ้าสร้างพอประมาณตามที่วัดต้องการนำเงินไปใช้ในการบุรณะวัดก็ถือว่าเหมาะสมแล้ว
    แน่นอนว่าวิธีนี้คงไม่พอกับลูกศิษย์และผู้ศรัทธาที่เพิ่มมากขึ้น แต่ก็ไม่น่ากังวลเพราะวัดคงจะไม่สร้างกันแค่เพียงครั้งเดียวแน่ อย่างน้อยทุกปีเวลามีผ้าป่าหรือกฐิน ก็คงมีแจกให้กันอยู่แล้ว

ดังนั้นท่านใดที่พลาดโอกาสไป ก็ไม่ต้องไปเสียใจไม่ต้องไปออกแรงมาก ขอเพียงให้รอเวลาหน่อย แล้ววันของท่านก็จะมาถึง แล้วเมื่อถึงวันนั้น สิ่งที่ท่านได้มาแล้ว ก็อย่าปล่อยให้หลุดมือไปอยู่ในมือเซียนกันเสียอีกล่ะ

3. lek_devils

lek_devils เป็นที่รู้จักกันดี

กด LIKE พี่ Pattana
    ชัดเจนเลยได้มาแล้วพอแพงก็ขายแล้วก็มาบอกว่าสร้างน้อยแพงคนธรรมดาเช่าไม่ไหว ตอนนั้นได้ฟรีขาย....แล้วมาโวย 555+

4. st18

st18 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา จะรอร่วมบุญด้วยครับ

5. The Shadow

The Shadow เป็นที่รู้จักกันดี

เคยไปวัดท่านครั้งหนึ่งได้บุชาตะกรุด1ดอก รูปหล่อทองผสม2องค์ เหรียญรุ่นแรกทองแดง1องค์

คุยหลวงพี่ท่านเล่นๆว่า เงินได้จากการจำหน่ายพอสร้างศาลาหรือยัง ท่านบอกว่าอีกสักรุ่น2รุ่นก็คงพอ หลังจากนั้นก็ขอท่านพาไปกราบหลวงปู่ หลังจากท่านเปิดประตูกุฎเข้าไป

ผมได้ยินหลวงปู่ท่านบ่นดังว่า "กูเบื่อเสกของเหลือเกิน"

ระวังนะครับ ท่านที่ขายพระกันหมดแล้ว วัดไม่สร้างของใหม่ จะหาพระของท่านกันไม่ได้

ทนไว้นะครับ วันนี้3000 เดี๋ยวพรุ่งนี้ก็หมื่นครับ

6. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ผมเคยได้คุยกับหลวงพ่อท่านหนึ่ง ท่านสร้างพระรูปเหมือนของท่านรุ่นแรก ปรากฎว่ามีคนบูชาไปแล้วถูกยิงแต่ไม่เข้า
    ท่านบอกกับผมว่า ท่านเหนื่อยมากเข็ดเลย หลังจากเสกรูปเหมือนของท่านรุ่นนั้นแล้ว ท่านต้องเข้าโรงพยาบาลหลายวันทีเดียว
    จึงได้ทราบว่าการเสกพระถ้าเสกโดยใช้กำลังของผู้เสกเพียงคนเดียวจะเหนื่อยมาก
    หลวงพ่อหลวงปู่บางรูปเวลาท่านทำพิธีพุทธาภิเษก ท่านจะไม่ใช้กำลังของท่านเพียงอย่างเดียว แต่ท่านจะอัญเชิญครูบาอาจารย์ต่าง ๆ ของท่านให้มาช่วยด้วย รวมทั้งเทพพรหมต่าง และสูงที่สุดก็คือพระพุทธเจ้าให้ช่วยทำให้

ดังนั้นผมเข้าใจว่าหลวงพ่อหลวงปู่ต่าง ๆ ที่ท่านเสกพระให้ ท่านคงต้องใช้กำลังของท่านด้วย หลังจากนั้นท่านคงจะเหนื่อยมาก ดังนั้นการสร้างวัตถุมงคลต่าง ๆ ของทางวัด ขอให้พวกเราอย่าไปเร่งรัดหรือกำหนดจำนวนว่าเท่านั้นเท่านี้เลย
    เอาเป็นว่าแล้วแต่หลวงพ่อท่านจะเมตตามาก็แล้วกัน

7. pokpok111

pokpok111 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2011
    อันนี้เรื่องจริงนะเรื่องการเสกของหลวงปู่หลวงพ่อ ท่านต้องใช้พลังเยอะมาก เพราะมีหลวงปู่อยู่องค์หนึ่งที่หลวงพี่นับถือท่านมาก ท่านเป็นพระอรหันต์ ท่านอยู่ในนครปฐมหลวงปู่ท่านสร้างบารมีท่านสร้างอุโบสถหลายหลัง จึงต้องมีวัตถุมงคลให้ลูกศิษทำบุญกัน วัตถุมงคลพักหลังๆออกมาบ่อย และ หลวงปู่เสกบ่อย การเสกของท่านคือ ลูกศิษจะนำวัตถุมงคลมาให้ท่านเสกทีเดียว หลวงปู่ท่านจะรวบรวมจิตและสมาธิอธิฐานอยู่ประมาณ 30 นาที - 40 นาทีโดยประมาณ เสร็จแล้ว พรหมน้ำมนต์เป็นอันว่าเสร็จ แต่ที่น่าสังเกตุก็คือทุกครั้งที่ท่านเสกวัตถุมงคล ท่านจะอาพาธเข้าโรงพยาบาลเกือบทุกครั้ง และ หลังจากหลวงปู่เสกแล้วยังมีลูกศิษ บางพวกนำวัตถุมงคลของหลวงปู่ไปลอง สังเกตุว่า เวลาคนนำวัตถุมงคลของหลวงปู่ไปลอง หลวงปู่จะอาพาธบ่อย ยิ่งระยะหลัง ลองกันเป็นเรื่องสนุก บางคนนั่งยิงหลวงปู่เป็นวันๆเลยก็มี เพราะยิงไม่ออกไม่ยอม บางคนไม่ลองแค่นัดสองนัด แต่ลองเป็น ร้อยๆนัด จนพอใจหรือขี้เกียจจะยิ่ง เพราะเมื่อยมือ แต่ผลที่ตามมาของคนลอง คือ เดินไม่ได้ เกิดอาการกะวนกระวาย นอนไม่หลับ เป็นไข้ เป็นอาการต่างๆนาๆ จนต้อง ถือขัน 5 ขัน 8 มาขอขมาจึงหาย ไอ้ที่หายก็หายจิง แต่ว่าชีวิตก็มีมีเรื่องซวยๆ ตลอด ทำมาหากินไม่ขึ้น เพราะฉะนั้นการที่หลวงปู่หลวงพ่อท่านเสกวัตถุงมงคลนั้น ท่านเสียสระมากๆนะครับ เพราะท่านก็รู้อยู่ว่า เสกแล้วอาจจะเกิดผลข้างเคียงแต่ท่านก็ต้องทำเพื่อพวกเรา มีของดีใว้ใช้ เพราะฉะนั้น ผมว่าของหลวงปู่ถ้ามีเราเก็บใว้ดีกว่าครับ คุณค่าอยู่ที่อยู่ที่ใจศรัทธามากกว่าครับ ส่วนเรื่องราคาเป็นเรื่องมนุษย์สมมุติขึ้นมาเองครับ จะสมมุติให้เป็นองค์ละล้าน ยังได้เลย แต่พระก็คือพระ พุทธคุณก็คือพุทธคุณคงเดิมอยู่เหมือนเก่า ไม่เปลี่ยนแปลง แต่ตัวเราต่างหากที่เปลี่ยนและวิ่งตามกะแส หากท่าใดมีใว้ใช้ก็ถือว่ามีบุญครับ ส่วนคนที่มีใว้ขายนั้นเขามีเงิน แต่บุญไม่ถึงของ เพราะของไม่อยู่กับเขามาแล้วก็ไป ไปหาเจ้าของตัวจริง คนที่น่าอิจฉาคือคนที่ห้อยพระหลวงปู่ ครับ ฝากใว้เป็นแง่คิดดีๆแล้วกันเนาะ เผื่อบางท่าอาจจะเปลี่ยนใจเก็บยาวๆครับ

8. Kim80

Kim80 เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2012
    ผมว่าไม่มีใครมาโวยหรอกครับ:cool:ก็แค่ออกความคิดเห็น:cool:วัดจะสร้างมากสร้างน้อยก็เป็นเรื่องของวัดอยู่แล้ว(แต่ผมเห็นเสนอกันจังให้วัดสร้างแบบนั้นแบบนี้)ตอนนี้ไม่เหมือนเมื่อกอนคนศรัทธาหลวงปู่มีเยอะกลัวไม่ทันท่านเซียนอะครับ(cry)

9. c98

c98 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2011

อีกเรื่องที่ได้ยินมา คนที่เช่าพระที่วัดแล้วชอบนำไปให้หลวงปู่เสกเพิ่มอีก หลวงปู่ท่านถึงกับพูดว่า กูเสกจนเต็มแล้วไม่ต้องเอามาให้เสกอีก หลวงพี่ท่านเลยบอกโยมเห็นใจหลวงปู่บ้างท่านอายุเยอะแล้ว

เรื่องนี้คนมาวัด ชอบขอให้หลวงปู่เสกให้ ขอให้หยุดเถอะเห็นใจหลวงปู่กันบ้างก็ดีนะครับ

10. Pattana

กราบขอขมาหลวงพ่อฯ
    ได้รับรู้เรื่องนี้ ก็รู้สึกผิดเลยครับ

11. Pattana

ในเมื่อคนศรัทธาหลวงพ่อฯท่านเยอะ ก็ดีแล้วนะครับ พระจะได้กระจายกันไปมาก เซียนเขาก็ไม่น่ากลัวหรอก ส่วนใหญ่เซียนเขาจะมาช่วงหลัง ๆ แล้ว คือรับซื้อจากชาวบ้านนั่นแหละ ผมว่าสิ่งที่เซียนกลัวก็คือกลัวว่าชาวบ้านไม่ขายให้
    ผมก็ชาวบ้านธรรมดา ๆ นี่แหละครับ แต่ต้องไปรับมาจากเซียนอีกที ก็ผมไม่ใช่คนในพื้นที่นี่ครับ เซียนเขาไม่ค่อยชอบขายให้ผมหรอก เพราะถ้าพระอยู่กับผมแล้วเขาจะซื้อกลับไม่ได้เลย เอ...แต่บางคนก็ชอบนะ เพราะเวลาพระมาที่ผมแล้วก็จะหายเงียบไปเลย ไม่ออกมาหมุนเวียน ต้องรอกันปลายปีโน่นเลย

12. Kim80

Kim80 เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2012
    พระรุ่นเก่าๆคงเป็นอย่างท่านพี่ว่าอ่ะครับแต่ตอนนี้พระไม่กระจายแล้วครับกระจุกมากกว่า....อิอิ:cool:รุ่นที่ผ่านมาไม่ขอกล่าวถึงนะครับตามที่รู้ๆกันอยู่:cool:
    แต่ที่พูดถึงกันอยู่เป็นพระที่ทางวัดจะสร้างรุ่นต่อไปต่างหากอ่ะครับ:boo:

13. lek_devils

lek_devils เป็นที่รู้จักกันดี

=============================
    ผมกลัวคนดีจะเข้าวัดเยอะอ่ะครับ มาช่วยวัดอย่างนั้นอย่างนี้ เค้าสร้างไรมาก็เช่าไปเถอะ ผมมีไม่ถึง 10 องค์เลย แต่ผมใช้ พี่ใจดีแบ่งปิดตาให้วันนี้จะใส่กรอบแต่อดเจอคนขายจับพระไม่ถนอมไม่ใสดีกว่า ค่อยเอาไปจับขอบ

14. Pattana

ผมก็ยังว่าพระกระจายอยู่ดีนั่นแหละ
    ผมได้คุยกับคนขายพระก็คือตอนพระราคาถูกก็ขายไปถูกเพื่อทำกำไรไว้ก่อนในเบื้องต้น
    ครั้นพอพระราคาสูงขึ้น ก็จะไปหาซื้อมาเพิ่ม แต่คราวนี้ต้นทุนสูงขึ้นแล้วราคาที่ขายก็จะสูงขึ้นตามก็ยังคงได้กำไรได้อีกครั้งหนึ่ง
    เมื่อรอบนี้หมดก็จะไปหามาใหม่ ตอนหลังเริ่มหายากและราคาสูงขึ้น บางครั้งก็จะไปตามหาเอาจากคนที่เคยซื้อไป เมื่อได้มาก็ขายไปในราคาที่สูงขึ้นกว่าเดิมมาก เพราะเริ่มหาของยาก แต่ทุกครั้งที่ขายไปไม่ว่าจะถูกหรือแพง ก็จะทำกำไรได้ทุกครั้ง

ตอนหลัง ๆ นี้แหละ พระจะกระจายไปยังผู้ใช้จริง เพราะราคาที่สูงมาก บางทีคนขายเขาก็เก็บไว้มากไม่ไหว ราคาสูงมากคนได้ไปก็ไม่มีใครซื้ออาไปเก็บ เขาเอาแต่แค่พอใช้

15. คนวิเศษ

คนวิเศษ เป็นที่รู้จักกันดี

ตามอ่านแล้วดีใจจังที่ได้พระมาเป็นราคาวัด ตามเก็บแบบที่ชอบ
    ตั้งแต่ปิดตานะชาลีติมี 2 องค์ รูปหล่อ เหรียญ กริ่ง ผง ก็มี
    อย่าง ละ 3-4 องค์ เท่านั้น แต่ที่ใช้ติดตัวคือปิดตานะชาลีติ
    ของผมไม่ว่าจะของพระอาจารย์องค์ไหน ก็ไม่เคยให้
    เสก+จารเพิ่มเลยเพราะผมไม่ได้คิดจำหน่าย และคิดว่า
    พระท่านทำเต็มที่แล้ว (ปิดตานะชาลีติ ส่วนตัวผมว่าดีจริง ๆ)

16. Pattana

ถ้ามีภาพมาให้ชมกันหน่อยก็จะดีไม่น้อยเลยครับ

17. Pattana

กระทู้ตก ขอดันกระทู้แบบเบา ๆ
    ดันแล้วห้ามใคร PM มานะครับ

สำริดและทองผสม

ไฟล์ที่แนบมา:

18. yai1981

yai1981 เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2009
    คลังสมบัติเยอะนะครับพี่ :cool:

19. Pattana

ดันต่ออีกนิด

รูปหล่อนวะ และนวะเทดินไทย

ไฟล์ที่แนบมา:

20. Pattana

ยังไงก็สู้คุณ fortuner ไม่ได้อยู่ดีครับ