หลวงพ่อยวง อาภัสสโร พระเกจิดังแห่งปากท่อ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย neng244, 9 เมษายน 2012.

1. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาครับพี่ รถแบบนี้แพงใหมครับ

2. เด็กด่านฯ

เด็กด่านฯ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบราคา เพราะเพื่อนผมสองคนนี้นำมาถวายครับผ๊ม

3. สีจำปา

สีจำปา เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยครับ ขอให้หลวงพ่อร่างกายแข็งแรงๆครับ

4. นักแสวงหา

นักแสวงหา เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2012
    อนุโมทนาด้วยครับ ได้ยินชื่อหลวงปู่ยวงมานาน ผ่านไปราชบุรีก็บ่อย ไม่ได้แวะไปกราบท่านเลยครับ :cool:

5. เด็กด่านฯ

ช่วงเวลาที่ไปกราบหลวงพ่อ ถ้าจะให้แน่นอนควรไป 3 ช่วงเวลาดังนี้
    -ช่วงเช้า ตั้งแต่เวลา 07.00 - 08.30 น.
    -ช่วงเพล ตั้งแต่เวลา 10.30 - 12.30 น.
    -ช่วงเย็น ตั้งแต่เวลา 16.30 - 18.00 น.
    ระหว่างเวลาที่เหลือแต่ละช่วง หลวงพ่อต้องพักผ่อน เพราะอายุท่านมากแล้ว
    และหลวงพ่อต้องฉันยา และยาที่ท่านฉันบางอย่างทำให้มีอาการง่วงซึมได้ครับ

6. เด็กด่านฯ

สอบถามเพื่อนให้แล้วครับ ราคาประมาณหมื่นกว่าๆ แล้วแต่รุ่นและสภาพครับ

7. puedpunon

ขอบคุณครับพี่ อุสาห์ไปถามมา กำลังคิดว่าหลวงปู่ดีท่านจะขี่ไหวใหมครับ

แต่ผมคิดว่าไม่น่าจะใหว กลัวท่านตกลงมาข้างๆ ครับ ไม่มีอะไรกั้น

ไม่เหมือนวิลแชร์ ขอบคุณครับผม

8. neng244

neng244 Active Member

10 ธันวาคม 2010
    อัพเดตกิจนิมนต์ของหลวงปู่ยวง วัดโพธิศรี

สุขภาพหลวงปู่ช่วงนี้ จากการที่ได้พูดคุยถามท่าน ท่านก็เล่าว่า มีลื่นล้มในห้องบ้าง
    บางทีเดินตรวจตราดูบริเวณรอบวัดกลับมาที่กุฏิก็ปวดขาบ้าง
    มีอาการภูมิแพ้บ้่าง เพราะช่วงนี้มีการก่อสร้างเสริมกุฏิหลวงปู่ ทำให้หลวงปู่ต้องได้รับฝุ่นละอองต่าง ๆ
    รวมถึงพระอาจารย์ผู้ดูแลด้วย โดยรวมทั่วไปท่านก็ยังแข็งแรงแจ่มใสอยู่

สำหรับท่านใดที่ศรัทธาต้องการบูชาวัตถุมงคลของหลวงปู่ ก็สามารถมาบูชาได้ที่วัดโพธิศรี เพียงแห่งเดียว เท่านั้น

เวลากราบนมัสการ

ช่วงเช้าก็ประมาณ 7.00 - 8.30
    เพล 11.00 - 12.30
    และเย็น 16.00 - 18.00
    ถ้าไม่มีโยมมาส่วนใหย่ท่านจะจำวัดพักผ่อน และงดรับงานนิมนต์ไกล
    เนื่องจากช่วงนี้สุขภาพท่านไม่ค่อยแข็งแรงเท่าไหร่และท่านเป็นภูมิแพ้ด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กันยายน 2012
  9. เด็กด่านฯ

วันที่ 28 พ.ย. 2555 เวลา 16.00 น. ผมจองไว้เอง เพราะพระครูปลัดสิทธิวัฒน์ หรือหลวงพี่น้ำฝน เจ้าอาวาสวัดไผ่ล้อม จะนิมนต์หลวงพ่อไปงานพุทธาภิเษกหล่อพระพุทธรูปที่อำเภอเดิมบางนางบวช ใกล้ๆ กับตลาดบางลี่ เดี๋ยววันที่ 1 พ.ย. 55 หลวงพี่น้ำฝนจะกราบนิมนต์หลวงพ่อท่านด้วยตัวท่านเอง ผมจึงต้่องล๊อควันไว้ก่อนครับผ๊ม

10. puedpunon

ตารางกิจนิมนต์ของหลวงพ่อ ก็ไม่เยอะและไม่น้อยเกินไป

มีช่วงเวลาพักเหนื่อยหลายๆวัน ดีครับหลวงพ่อจะได้ไม่เหนื่อยเกินไป

11. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    กราบหลวงปู่ยวง
    เคยไปกราบท่านตามที่พี่ปื๊ดแนะนำ อบอุ่น เมตตา มากครับ ชอบ
    :cool:

12. เด็กด่านฯ

อนุโมทนาบุญด้วยครับ
    หลวงพ่อยวง ท่านเมตตากับญาติโยมและลูกศิษย์ทุกๆ คน ไม่เลือกที่รัก มักที่ชัง ทุกคนเสมอเหมือนกันหมดครับผ๊ม

13. puedpunon

ถ้าไปแล้วชอบ ก็แสดงว่าถูกจริต วันหลังไปอีกครับ

ถ้ากลัวว่าไปแล้วท่านจะไม่อยู่ ก็สอบถามพี่เด็กด่านฯก่อนได้ครับ:cool:

14. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปุ่ดีท่านคงไม่ไหวหรอกครับ ควรจะมีคนคอยดูแลอย่างใกล้ชิดดีที่สุดครับ:cool:

15. เด็กด่านฯ

ด้วยความยินดีครับ ถามได้ แต่อาจจะตอบไม่ได้ เพราะเมื่อวันที่เอารถสำหรับผู้สูงอายุไปถวาย ผมยังนั่งรอเกือบสามชั่วโมง ระหว่างที่รอเลยพาเพื่อนไปวัดประดู่ กะว่าจะไปกราบหลวงพ่อพระมหาสุรศักดิ์แต่หลวงพ่อก็ไม่อยู่ ไปหาอาจารย์ยม ก็ไม่อยู่อีก เลยกลับมานั่งรอแถวๆ วัด พอดีมีญาติโยมจะมากราบหลวงพ่อ รอกันอยู่พอสมควร ถามถึงวัตถุมงคลรุ่นต่างๆ ก็เอาออกมาโชว์กัน แลกเปลี่ยนกันดู ไอ้เราก็ไม่มีจะอวด บ้างก็บอกว่าของผมมีจารหน้า จารหลัง
    บ้างก็โชว์ตะกรุดแปดทิศ ตะกรุดหนังเสือ ปลัดขิก เหรียญรุ่นหนึ่ง รุ่นสอง รุ่นสาม
    รุ่นสี รุ่นห้าเนื้อเงิน ไอ้กระผมก็อดไม่ได้ เลยบอกว่า เหรียญที่หลวงพ่อจารให้ อย่านำไปขายเลย ให้เก็บไว้ให้ดี เดี๋ยวนี้หลวงพ่อไม่ค่อยจะจารให้ใครแล้ว เพราะจารไม่ค่อยไหว สายตาไม่ค่อยดี เพราะผมพาหลวงพ่อท่านไปตรวจตาที่โรงพยาบาล หู ตา คอ จมูก ที่กรุงเทพฯ หมอบอกว่า หลวงพ่อต้องใส่แว่นช่วยสำหรับมองไกลจะได้ถนอมสายตา ผมจึงได้ตัดแว่นถวายหลวงพ่อไปหนึ่งอัน และถ้าผมอยู่ใกล้ๆ หลวงพ่อ ใครส่งเหรียญมาให้หลวงพ่อท่านจารทีล่ะมากๆ ผมจะขอเป็นทศกัณฑ์ทันทีว่า พี่ครับ มีลูกกี่คน ถ้ามีสองคนก็จารแค่สี่เหรียญ พ่อ แม่และลูก รวมสี่เหรียญก็พอแล้วน่ะครับ ก็โดนค้อน โดนมองหน้าไป หาเรื่องใส่ตัวดีแท้เรา แต่ต้องทำครับ เพราะต้องช่วยกันถนอมธาตุขันธ์หลวงพ่อให้อยู่กับพวกเราไปนานๆ บางท่านอาจจะไม่ทราบ เวลาผมขับรถพาหลวงพ่อไปปลุกเสกวัตถุมงคลผมจะต้องส่งกระดาษทิชชูให้หลวงพ่อคอยซับน้ำตาที่ไหลออกมาเองอยู่เรื่อยๆ และเร็วๆ นี้ผมจะพาหลวงพ่อไปตรวจตาอีก เพราะหมอบอกว่าควรจะมาตรวจอย่างน้อยปีละครั้ง หมอท่านก็ใจดีครับ ไม่คิดค่าตรวจ คิดแต่ค่ายาและเวชภัณฑ์ บางท่านอาจจะตำหนิผมว่าทำตัวเป็นทศกัณฑ์ คอยเจ้าก้ีเจ้าการอย่างนั้น อย่างนี้ แต่ถึงอย่างไรก็ต้องทำครับ เวลาหลวงพ่ออาพาธก็จะมีแต่พระอาจารย์เทือง ผู้ใหญ่ศักดิ์และผม ที่ต้องดูแลหลวงพ่อ พาหลวงพ่อไปหาหมอ ทั้งแพทย์แผนปัจจุบันและแพทย์แผนโบราณ แต่ก็ดีใจครับที่ได้ดูแลหลวงพ่อซึ่งเป็นพระสุปฏิปํัณโณ กราบได้สนิทใจจริงๆ ครับ

16. puedpunon

ทำหน้าที่ลูก(บุญธรรม)ต่อไปครับพี่ :cool:

17. puedpunon

ผมก็ว่าอย่างนั้นแหละครัยพี่อั๋น :cool:

18. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

มันเป็นเรื่องละเอียดอ่อนครับ คนไม่ดูแลท่านก้ไม่รู้หรอกครับ ตามนิสัยคนเรามักอยากได้ในสิ่งที่ต้องการ จนบางครั้งลืมมองว่าการกระทำของตนเองนั้นทำให้ผู้อื่นลำบาก:cool:ทำดีทำไปเถอะครับ ใครจะว่าอย่างไรก็ช่างเขา มีแต่เรากับหลวงพ่อรู้ก็พอแล้วครับ

19. เด็กด่านฯ

ขอบคุณมากครับ
    จะทำหน้าที่ดูแลหลวงพ่ออย่างดีที่สุดต่อไปครับ

20. เด็กด่านฯ

พรุ่งนี้ไปกราบหลวงพ่อและจะนำรถยนต์ของหลานให้หลวงพ่อท่านเจิมให้ครับ