หลวงพ่อสืบ วัดสิงห์ นครปฐม ผู้อยู่อย่างเสือ ไม่ขอกินเนื้อใคร

ในห้อง 'กฐิน - ผ้าป่า - งานวัด' ตั้งกระทู้โดย pratch, 24 กรกฎาคม 2010.

1. ekarad

ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพี่เอกครับ ถ่ายรูปเบี้ยครูมาโชว์หน่อยครับ

2. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

วัตถุมงคลหลวงพ่อสืบ วัดสิงห์ เท่าที่ผมมีครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      44.1 KB
      เปิดดู:
      115
      ขนาดไฟล์:
      43.8 KB
      เปิดดู:
      129
      ขนาดไฟล์:
      36.8 KB
      เปิดดู:
      123
      ขนาดไฟล์:
      35.5 KB
      เปิดดู:
      110
      ขนาดไฟล์:
      39.1 KB
      เปิดดู:
      102
      ขนาดไฟล์:
      52.5 KB
      เปิดดู:
      93
  3. pratch

pratch เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ

เบี้ยครูขณะนี้อยู่ระหว่างการดำเนินการ และยังไม่ออกบูชาเป็นทางการ ท่านทำเพียงตามจำนวนเท่าที่สั่งจอง เบี้ยครูใช้คาถากรอกปรอทและปิดชันโรงยากมาก เพราะต้องใช้คาถาเยอะ เบี้ยครูแต่ละตัว กว่าหลวงพ่อสืบท่านจะกรอกปรอทและปิดชันโรงเสร็จใช้เวลาประมาณ 20 นาที / 1 ตัว เพราะท่านจะกรอกปรอทครั้งละ 1 บาท รวมทั้งหมด 9 ครั้ง ในขณะที่กรอกปรอทและปิดชันโรงเบี้ยครูต้องเป็นเวลาที่ไม่มีใครเข้าไปรบกวนเพราะต้องใช้สมาธิมากๆ ชั่วโมงนึงจึงได้เพียง 3 ตัวเท่านั้น

ขอบคุณครับ

เรื่องเล่าเกี่ยวกับเบี้ยแก้(จากผู้มาเช่าบูชาที่ตู้วัตถุมงคล)
    มีผู้หญิงคนหนึ่งมาที่วัดสิงห์ พร้อมกับขอบูชาเบี้ยตะกั่วไปจำนวน 5 ตัว ผมก็เลยถามว่าเอาไปทำอะไรเยอะแยะ(เพราะสังเกตุลักษณะไม่ใช่คนมาจากแผงขายพระ) ผู้หญิงคนนั้นก็เลยเล่าให้ฟังว่า เขากำลังจะปลูกบ้านใหม่และลงเสาเอก อาจารย์ผู้ประกอบพิธีแนะนำให้มาเอาเบี้ยแก้ที่วัดสิงห์ไปลงไว้ที่หลุมเสาเอกด้วย เพราะว่าบ้านที่จะปลูกอยู่ในสวนแถวๆฝั่งแม่น้ำแม่กลอง เพื่อป้องกันคุณไสยหรือของไม่ดีที่อาจจะเข้ามาได้ก็เลยมาเช่าบูชาตามที่อาจารย์แนะนำตามคำบอกกล่าว

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 สิงหาคม 2010
  4. pratch

สวัสดีครับ

ตะกรุดประจำวัดสิงห์ ชนิดที่3

ตะกรุดวิปัสสีตรีราชา ลักษณะจะเป็ตะกรุดสามกษัตริย์(ตะกรุดสามดอก)ร้อยด้วยไหมเบญจพรรณ ใส่หลอดพลาสติก จะมีทั้งดอกเล็กและดอกใหญ่ ด้านพุทธคุณที่เคยได้รับฟังมาจากผู้ที่ได้พบกับประสบการณ์มาส่วนใหญ่จะเป็นข้าราชการ ทหาร ตำรวจ ที่ได้มีการปรับตำแหน่งกัน และจากผู้ประกอบอาชีพส่วนตัว ลูกจ้าง พ่อค้า แม่ค้า ก็มักจะมาเล่าให้ฟังเกี่ยวกับความก้าวหน้าในอาชีพการงานและค้าขายดี แต่ก็มีบางคนที่พบประสบการณ์เกี่ยวกับด้านแคล้วคลาดและคงกะพัน

ขอบคุณครับ

ประสบการณ์ของตะกรุดวิปัสสีตรีราชา(เป็นเรื่องเล่าจากผู้ที่พบเจอประสบการณ์ ด้านแคล้วคลาด คงกะพัน)

คุณวันชัย(ขออนุญาติเอ่ยนาม)ได้มาที่วัดสิงห์พร้อมกับเพื่อนและเล่าเรื่องเกี่ยวกับประสบการณ์ที่ได้พบให้ฟังว่า
    คุณวันชัย : หลังจากได้เช่าบูชาวัตถุมงคลจากวัดสิงห์ไป มีตะกรุดวิปัสสีตรีราชาดอกเล็กแบบหูดิ่ง พร้อมพระสมเด็จหลังสิงห์รุ่น๑ ไปนานแล้ว และเมื่อวันที่ 17 กุมภาพันธุ์ 2552 ได้ถูกกลุ่มอันตพาลซึ่งหากินอยู่แถวๆสาธรพร้อมพรรคพวกประมาณ 7 คน ทุกคนถือมีดดาบสั้นบ้างยาวบ้าง ได้มารุมฟันผม(นายวันชัย)คนเดียว ชาวบ้านที่เห็นเหตุการณ์ไม่กล้าเข้าไปห้าม เพราะรู้จักนิสัยกลุ่มอันตพาลพวกนี้ดี พอดีมีเจ้าหน้าที่ตำรวจผ่านทางมา ทำให้กลุ่มอันตพาลแตกฮือและวิ่งหนีกันไปคนละทิศละทาง ส่วนตัวผม(คุณวันชัย)คิดว่ายังไงก็คงบาดเจ็บหนักและมีเลือดท่วมตัว แต่เมื่อตรวจดูร่างกายพบแต่รอยยางบอนไม่ถึงกับเลือดตกยางออก และนึกออกว่ามีตะกรุดของวัดสิงห์แขวนอยู่ แต่เมื่อสำรวจที่ร่างกายและก้มลงดู ปรากฏว่าตะกรุดวิปัสสีตรีราชาได้ถูกมีดฟันขาดออกจากกัน แต่ตัวตะกรุดไม่พบรอยขีดข่วนเลย จึงได้เก็บเพื่อนำไปให้ช่างใส่หลอดให้ใหม่จนเสร็จเรียบร้อย แล้วเล่าให้เพื่อนๆฟัง เมื่อเพื่อนๆได้ฟังแล้วจึงได้ชวนกันมาเช่าตะกรุดที่วัดสิงห์ จึงได้มาเล่าประสบการณ์ที่ได้พบเจอกับตัวเองให้ที่วัดฟัง

ขนาดไฟล์:
      44.5 KB
      เปิดดู:
      5,654
      ขนาดไฟล์:
      50.7 KB
      เปิดดู:
      1,847
      ขนาดไฟล์:
      46.8 KB
      เปิดดู:
      1,773
  5. pratch

สวัสดีครับ

ตะกรุดที่เคยออกในนามวัดสิงห์

ตะกรุดยุคแรกๆ เครดิตภาพ จาก คุณ tomsignal

ตะกรุดลูกปืน

ตะกรุดลูกปืนนี้ออกบูชาน้อยเนื่องจาก เมื่อครั้งออกให้บูชาใหม่ พศ 2550 ได้มีผู้ไม่หวังดีมาบูชาตะกรุดที่ตู้วัดแล้วทำทีมาขอดู เมื่อเจ้าหน้าที่วัตถุมงคลเผลอก็ได้ทำการสับเปลี่ยนเอาใส้ในของตะกรุดออก แต่บังเอิญหลวงพ่อสืบท่านมาพบเห็นเข้า ท่านจึงสั่งเก็บในทันที ด้วยนิสัยที่ตรงไปตรงมาของหลวงพ่อจึงไม่นำไม่ออกจำหน่ายตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา แล้วนำมาตรวจเช๊คที่ละดอกว่ามีกี่ดอกที่โดนสับเปลี่ยน(ใน พศ 2550 ตะกรุดลูกปืนออกบูชาแทบจะทุกวัด เหมือน จตุคาม)

ตะกรุดมหาโสฬสถักเชือกทารักปิดทอง เครดิตภาพ จาก เว๊ปสวนขลัง

เป็นหนึ่งในตะกรุดยุคแรกๆที่ออกในนามของวัดสิงห์ จำนวนสร้างน้อยมากเพียงไม่กี่ดอก จะมีเก็บโดยมากจะเป็นคนแถวๆวัดและมีของทำเลียนแบบ(ปลอม)ออกมาเยอะมากทำให้การเช่าบูชาหาต่อจากผู้อื่นต้องระวัง(ควรทราบประวัติความเป็นมา)

ขอบคุณครับ

6. ekarad

รูปมีปัญหาหรือเปล่าครับดูไม่ได้ครับ

7. ekarad

หลวงพี่เอกครับ วันที่ 11-08-10 หลวงพ่ออยู่หรือเปล่าครับ

8. pratch

สวัสดีครับ

ไม่ทราบครับ ก็Copyมาตามปรกติ

วันที่ 11 ไม่แน่ใจครับ แต่วันที่ 12 - 13 สิงหาคม 2553 ไม่อยู่ครับ หลวงพ่อสืบท่าน ติดกิจนิมนต์ วันที่ 14 สิงหาคม 2553 ติดกิจนิมนต์ฉันเพลอยู่ที่วัด

ขอบคุณครับ

9. pratch

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 สิงหาคม 2010
  10. pratch

สวัสดีครับ

เครดิตภาพตะกรุด จาก เว๊ปสวนขลัง

เรื่องแปลกที่น่าจะเป็นประสบการณ์ตะกรุมหาโสฬสถักเชือกทารักปิดทอง (พบเห็นด้วยตนเอง)

เมื่อช่วงเดือนพฤษภาคมที่ผ่านมาที่วัดสิงห์มีการทุบ แท๊งค์เก็บน้ำเก่าซึ่งเป็นแบบก่ออิฐฉาบปูนอยู่ด้านบนชั้นที่2ของห้องน้ำ ด้านหลังวัดฝั่งกุฏิพระและจะทำใหม่เป็นหลังคา เมื่อวันที่16.05.53 ขณะนั่งดูช่างที่วัด ชื่อลุงจำเนียร (ผู้เคยมีประสบการณ์ตรงและลงนิตยสาร ลานโพธิ์ ปี พศ 2551)ทำงานอยู่นั้น เหตุการณ์ที่ไม่คาดคิดก็เกิดขึ้น เมื่อ ลุงเนียร ช่างทีวัดสิงห์ วัยประมาณ 70 ปีกว่า ได้ใช้ประแจจับท่อแป๊ปน้ำเพื่อจะถอดออก อยู่ที่ริมขอบชาญพักชั้นบน ในขณะที่กำลังกดน้ำหนักเพื่อถอดแป๊ปอยู่นั้น ปรากฏว่าประแจได้ลื่นหลุดออกจากแป๊ปน้ำเป็นเหตุทำให้ลุงเนียร ซึ่งนั่งถอดแป๊ปอยู่ในท่าหันข้างริมขอบชาญพักเสียหลักและม้วนเป็นเลขหนึ่งไทย ตกลงมาจากความสูงประมาณ 2.5 เมตร กระแทกกับพื้นนอนหงายเท้าชี้ฟ้า เมื่อพบเห็นเหตุการณ์แบบนั้นจึงรีบเข้าไปเพื่อช่วยเหลือพร้อมคนที่วัดสิงห์อีกคนหนึ่ง(ชื่อ อาบุญธรรม) เมื่อไปถึงตัวลุงเนียร ปรากฏว่าลุงเนียร ลุกขึ้นนั่งและจับ,มองดูโดยรอบตัวเองแล้วก็หัวเราะและลุกขึ้นพูดว่า “ เฮ้ย…ไม่เป็นอะไรเลยวะ…ดีจัง”
    ตัวผม ก็เลยถาม ลุงเนียร ว่า : ทำใมไม่ใช้แป๊ปในการช่วยโหนผ่อนแรงล่ะลุงเนียร
    ลุงเนียร : (หัวเราะ)ทีแรกก็ว่าจะใช้แป๊ปช่วยแต่ขี้เกียจลงไปหยิบมัน
    ตัวผม : (หัวเราะ)แล้วเป็นไงล่ะ คราวนี้เลยได้ม้วนลงมาเอาแป๊ปเลย เห็นจับที่เอวว่าแต่เป็นอะไรล่ะลุงเนียร
    ลุงเนียร : เปล่า จับเอวดูเพราะรู้สึกว่าตะกรุดที่แขวนไว้ของหลวงพ่อสืบดูเหมือนหูฝาปิดจะหัก แล้วลุงเนียรก็นำมาให้ผมดู เมื่อได้ดูแล้วผมก็เลยบอกกับลุงเนียรว่าเดี๋ยวผมไปหาฝาปิดมาให้ใหม่รู้สึกว่าจะมีอยู่ในห้อง ก่อนไปหาฝาปิดก็ถามลุงเนียรอีกครั้งว่าไม่เป็นอะไรเลยหรือไปหาหมอไหมลุงเนียรตอบว่า ไม่เลย ไม่มีเคล็ดมียอกเลย แล้วก็หัวเราะ

ขอบคุณครับ

ภาพสถานที่เกิดเหตุ ณ.ปัจจุบัน(ทำเป็นหลังคาเสร็จเรียบร้อย)

<!--IBF.ATTACHMENT_52143-->

11. ekarad

บารมีหลวงพ่อสืบคุ้มครองลูกศิษทุกคนครับ

12. pratch

:cool: เรื่องแปลกๆมักเกิดขึ้น:cool:

13. pratch

สวัสดีครับ

ตะกรุดหนังกลองตะโพน ทางวัดสิงห์ออกให้บูชาประมาณ พศ 2552 (ต้นปี)จำนวนสร้างรวมดอกเล็กและดอกใหญ่ ประมาณ ไม่เกิน 500 ดอก โดยทยอยนำออกมาวางที่ตู้วัตถุมงคลทีละชุด ชุดละประมาณ 80 ดอก ประสบการณ์ของตะกรุดหนังกลองไม่ขอกล่าวถึงซ้ำอีก(อ่านประสบการณ์ตรงได้ที่หน้า 2)และหมดไปจากวัดอย่างรวดเร็ว

ขอบคุณครับ

ภาพตะกรุดหนังกลองตะโพนดอกใหญ่

14. ekarad

หลวงพี่เอกครับ วันนี้หลวงพ่ออยู่หรือเปล่าครับผมจะเข้าไปตอนเย็นครับ

15. pratch

สวัสดีครับ

ขออภัยที่ตอบช้าเนื่องจากช่วงนี้มีอาการป่วยนิดๆหน่อยเลยนอนซมทั้งวัน

วันนี้หลวงพ่อสืบท่านไม่อยู่ครับ ท่านเพิ่งกลับมาเมื่อซักประมาณ 20.30น.
    แต่ไปไหนมาไม่ทราบครับ

ขอบคุณครับ

16. pratch

สวัสดีครับ

ตะกรุดหนังกลองตะโพนเต็มแผ่นสร้างพร้อมตะกรุดหนังกลองตะโพนชุดแรก ตะกรุดชุดนี้สร้างน้อย จำนวนเพียง 6 แผ่น ทุกวันนี้จึงมีอยู่เฉพาะบุคคลจำนวนไม่กี่คนภายในวัดเท่านั้น พอดีผมได้รับมา 1 แผ่นจากพี่ที่วัดสิงห์ ที่มาของหนังกลอง หนังกลองที่นำมาทำตะกรุดทั้งหมดนั้นเป็นหนังกลองที่ผ่านการใช้งานตีในงานต่างๆและผ่านพิธีไหว้ครูมานับครั้งไม่ถ้วน(ทางวัดสิงห์จะไม่ใช้หนังกลองใหม่) เมื่อหนังกลองหย่อนเจ้าของวงปี่พาร์ทถึงเวลาเปลี่ยน เจ้าของหนังกลองจึงนำหนังเก่ามาถวายที่วัดสิงห์ทางวัดจึงได้นำมาทำเป็นตะกรุดและออกบูชาจำหน่าย

ขอบคุณครับ

ภาพ 1 ใน 6 แผ่นของตะกรุดหนังกลองตะโพนแผ่นใหญ่(เต็มหน้ากลอง)

17. yai_93

yai_93 เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2007
    กราบนมัสการครับ
    มีดหมอเล่มใหญ่ยังมีให้บูชาไหมครับ ราคาเท่าไหร่ครับ

18. คนเมืองใต้

คนเมืองใต้ Active Member

21 มิถุนายน 2010
    เยี่ยมชมครับ

มีดหมอเล่มใหญ่และเล่มเล็กเนื่องจากจัดสร้างน้อยทำให้ หมดลงตั้งแต่ตอนจองแล้วครับ:cool::cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 สิงหาคม 2010
  19. pratch

สวัสดีครับ

ภาพหนึ่ง ของหลวงปู่เจือ ที่ท่านมาที่วัดสิงห์

ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      58.9 KB
      เปิดดู:
      1,621
  20. pratch

สวัสดีครับ

แนะนำครับ ถ้าได้ไปกราบหลวงพ่อสืบก่อนกลับอย่าลืมขอท่านช่วยปะพรมน้ำพระพุทธมนต์ด้วยนะครับ น้ำมนต์ของท่านนั้นดีครับ ท่านจะปลุกเสกด้วยตัวท่านเองทุกวันและรวมถึงเป็นน้ำมนต์ที่ผ่านการปลุกเสกจากหลายๆพระเกจิอาจารย์ที่มาร่วมปลุกเสกวัตถุมงคลกับท่านที่วัดสิงห์ เป็นน้ำมนต์ที่เก็บมาเป็นเวลาหลายปีแล้วโดยท่านจะเก็บเป็นถังใหญ่ไว้ที่ด้านบนกุฏิ แล้วแบ่งใส่ขันน้ำมนต์นำลงมาไว้ปะพรมที่กุฏิข้างล่าง เวลาปะพรมน้ำมนต์ท่านก็จะลงคาถากำกับตลอดเวลา คนพื้นที่จะทราบกันดีเกี่ยวกับเรื่องน้ำมนต์ของท่าน

ขอบคุณครับ

เรื่องเล่าเกี่ยวกับประสบการณ์น้ำมนต์

เคยมีอยูครั้งหนึ่ง(ฟังจากพระลูกศิษย์ท่านเล่าให้ฟัง) มีโยมอยู่ท่านหนึ่งซื้อบ้านมาแถวๆถ.เทพารักษ์ และอยู่ไม่ได้เพราะเฮี้ยนมากก็เลยมาปรึกษาหลวงพ่อสืบว่าทำอย่างไรดี หลวงพ่อท่านก็เลยรับกิจนิมนต์ไปสวดเจริญพระพุทธมนต์ให้แล้วทำน้ำมนต์ไปให้หนึ่งขัน และให้ลูกศิษย์ท่านไปทำปะพรมน้ำมนต์ทีภายในบ้านหลังนั้น ปรากฏว่าในขณะที่พระรูปนั้นกำลังปะพรมน้ำพระพุทธมนต์จากชั้น 2 และกำลังลงมาที่ชั้นล่างอยู่นั้น ก็เกิดเสียงดังโครมครามอยู่ข้างบนบ้านโดยที่ไม่มีลม หรือสิ่งของอะไรหล่นกระแทกพื้น สร้างความงุนงงให้กับเจ้าของบ้านและลูกศิษย์ท่านอีกคนหนึ่งที่ไปด้วยแต่เป็นฆราวาส หลังจากนั้นเป็นต้นมาจากที่เจ้าของบ้านมาเล่าให้หลวงพ่อฟังก็คือไม่ปรากฏความเฮี้ยนขึ้นอีกเลย

ขนาดไฟล์:
      43.5 KB
      เปิดดู:
      5,769