หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. bewatc28

bewatc28 Active Member

---------------------------------------------------------------
    555555 ครับ นี่ แบ่ง ตำ แหน่ง กัน ไปเลย 5 5 5

2. bewatc28

ขอโทด นะ ครับ สอบถามเหรียญ เสาร์ห้า ปี 23 ตำ หนิ มีตรงไหน บ้าง ครับ ขอบคุณ ครับ

3. schorlanz

schorlanz เป็นที่รู้จักกันดี

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=s4wcQpX7o9I&feature=related"]ในหลวงทรงดนตรี-sax - YouTube[/ame]
    วันนี้ผมดูยูทูปไปเรื่อยๆ จนพบคลิปในหลวงทรงเล่นเพลง ได้ทราบซึ้งกินใจมาก
    ขอให้ทรงพระเจริญครับ ขอให้พระพลานามัยแข็งแรงครับ วันนี้อาจจะนอกเรื่องไปหน่อยแต่ก็เป็นเรื่องใกล้ตัวของพวกเราครับ

4. อัสนี

อัสนี เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ
    -ต้องกล่าวว่า ทรงพระเจริญ ทรงพระเจริญ ทรงพระเจริญ ให้ดังๆ สามครั้ง ร่วมกับน้อง<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->schorlanz<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_6160234", true); </SCRIPT> พระองค์ทรงเป็นอัจฉริยะในทุกด้าน ครับไม่ว่าค้านกีฬา การสื่อสาร เมื่อก่อนนี้ไม่มีโทรศัพท์มือถือพระองค์ท่านทรงติดต่อวิทยุสื่อสาร และที่ห้องทรงงานและที่บรรทม ของพระองค์ท่านจะเปิดคลื่อความถี่ทุกข่ายสื่อสาร มีอยู่ครั้งหนึ่งที่ฐาน ตชด.ในจังหวัดหนึ่งได้ว.คุยกันระหว่างฐานปฏิบัติการ เรื่องอาหารและความลำบากในการปฏิบัติงาน พอคุยกันแล้วก็ไม่ได้คิดอะไร ยามรุ่งก็ส่งข่าว รับข่าวกันปกติ พอสายๆได้ยินเสียงโรเตอร์ตัดอากาศมา พร้อมกับวิทยุ เสียงเรียก ฐานปฏิบัติการ ให้ชี้ตำแหน่ง ลานจอด ฮ. เมื่อลงเรียบร้อยจึงทราบว่า ที่คุยวิทยุกันเมื่อวันวานนี้ พระองค์ท่านทรงทราบจึงมีดำหริให้จัดโหลดอาหารแห้งแล้วบินตรงไปส่งให้ถึงฐานปฏิบัติการ ...ฉะนั้นใครที่ใช้วิทยุสื่อสารโปรดระมัดระวังในคำพูดท่าน เสียงของท่านอาจจะกระทบถึงพระองค์ได้ ข้อสังเกตุ เมื่อพระองค์ท่าน เสด็จพระราชดำเนินไปที่ใด วิทยุสื่อสารและกล้องถ่ายรูปมิเคยขาด พระองค์ท่านทรงนำติดพระวรกายเสมอ ครับ...
    -ยังมีอีกเยอะมาครับ พระผู้ปิดทองหลังพระ พระองค์ท่านมิเคยต้องโฆษณาเมื่อทำสิ่งอันเป็นคุณประโยชน์ต่อประชาชนของพระองค์ท่านไม่ว่าประชาชนคนนั้น จะทำเลวซักปานใด จะเห็นได้จากเมื่อมีวันสำคัญของพระองค์ จะมีผู้ต้องขังได้รับการอภัยโทษเสมอ แม้นพื้นที่แห้งแล้ง หรือน้ำท่วม พายุถล่มบ้านพังพระองค์ทรงให้มูลนิธิราชประชา ดำเนินการสร้างบ้านจัดหา อาหารน้ำดื่มเพื่อบรรเทาความเดือดร้อนของประชาชนของพระองค์ท่านและยังมีอีกมากมาย ที่ข้าพเจ้า จะกล่าวมาในที่นี้มิมีวันหมด อย่างเราท่าน แทนคุณพระองค์ท่านเพียงแค่ ทำความดี ไม่เป็นภาระทางสังคม ไม่ทำให้บ้านเมืองวุ่นวาย บ้านเมืองมีแต่ความสงบร่มเย็น เพื่อตอบแทนพระองค์ท่าน เท่านี้ พระองค์ท่านก็มีความสุข เมื่อพระองค์ท่านมีความสุขเราก็สุขไปด้วย เท่านี้เองครับ ขอบคุณทุกท่านครับ...
    -คุณดอกรัก ไม่ปลอบใจน้องเขาหน่อยหรือ น้องเขาอุสาแต่งชุดว่ายน้ำมาคอย ฮิ...ฮิ...
    -มีซิครับ ที่วิหารหลวงปู่ศุข ครับไปชมเลยครับแล้วที่วัดเขาวงพระจันทร์ถ้าไม่ขึ้นบันได 3,799ขั้นเพื่อไปนมัสการพระพุทธบาทบนยอดเขาก็ชมพิพิธภัณฑ์แสนล้าน จะแสนล้านอย่างไรก็ชมรูปล่ะกันครับ

เมื่อเข้าชมพิพิธภัณฑ์ จะเห็นพระเครื่องทุกรุ่นที่นี่ครับ
    มีดปากกา มีดหมอมีหลายแบบ
    พระพิมพ์พระสมเด็จ หลายรุ่น
    หลวงพ่อเงินมีเป็นหมื่นองค์
    ที่ใส่กรอบแขวนสายสร้อย มีมากมาย และที่ยังไม่ได้ใส่กรอบเป็นล้านองค์ครับ
    พระบูชาหลายพิมพ์ ทั้งเก่าและใหม่ และยังมีพระหลวงปู่ศุข เยอะมากๆ
    ต้นพริกยักษ์ กระเพายักษ์ ตะไคร้ยักษ์ ของที่หายากมีอยู่ที่นี้ครับ อย่าลืมไปแวะชมน่ะครับ ไกลจากตัวลพบุรี ไปทางสาย1พหลโยธิน ไปทางโคกกระเทียมครับ​

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      109.2 KB
      เปิดดู:
      387
      ขนาดไฟล์:
      141.6 KB
      เปิดดู:
      378
      ขนาดไฟล์:
      110.4 KB
      เปิดดู:
      396
      ขนาดไฟล์:
      126 KB
      เปิดดู:
      375
      ขนาดไฟล์:
      103.3 KB
      เปิดดู:
      392
      ขนาดไฟล์:
      98.7 KB
      เปิดดู:
      361
      ขนาดไฟล์:
      104.4 KB
      เปิดดู:
      416
      ขนาดไฟล์:
      122.1 KB
      เปิดดู:
      383
  5. dollyta

dollyta เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่รู้ นะเห็นพี่เขาบอกกันมาว่า ขอบเหรียญหลวงพ่อสุดนี่ปลอมไม่ได้อะครับแล้วก็ บราๆๆๆๆ ผมไม่อยากซื้อขายเลยไม่ได้จำ

ผมมาตอบไม่ได้บอกว่ารู้เป็นเซียนนะ เห็นไม่มีใครมาตอบเลยมาคุยด้วย

แต่เสาร์ห้านี่แขวนอยู่ แต่ดูไม่เป็น ถ้าเอาเหรียญผมเป็นหลัก ก็ดูโค๊ดต้องตอกแรงออกมีแนวนูนๆขึ้นด้านหลัง แล้วก็ผมชอบดูหางเสือ(อันนี้ผมชอบหางสวยๆไม่มีอะไร)
    ตำหนิดูยากเขาว่ามีออกมาเยอะมาก ยังไม่เคยเห็นของปลอมมาเทียบเลยไม่รู้ครับ
    ที่วัดเปิด 3000 วัดไม่ปลอมแน่เลย ได้ทำบุญบูชาครูด้วย ถ้าไหวนะ

6. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

-คุณดอลลี่ต้าครับ ขอบคุณมากครับที่นำความรู้การอาราธนาตะกรุด มาบอกเป็นวิทยาทานนะครับ

-คุณอัสนีครับ ป้าที่ใส่ชุดว่ายน้ำนี่ ไม่ใช่รังเกียจนะครับ แต่ผมแขวนพระเยอะ ถ้าเข้ามาใกล้ ผมเกรงว่าป้าแกจะร้อน5555 แล้วที่วัดเขาวงพระจันทร์บันได3799ขั้นเลยหรือครับ อูย!วัยรุ่นอย่างเราขึ้นได้หรือครับเนี่ย อยากให้คุณอัสนีไปร่วมบุญกันจริงๆเลยครับ

-ท่านนายกฯครับ เราได้คุณเด่นชัยเป็นผู้นำการเดินทางเรียบร้อยแล้วครับ ต้องขอขอบคุณไว้ด้วยครับ

-คุณbewatc28ครับ เหรียญเสาร์5ปี23 ถ้ามีโอกาสจะสอบถามผู้รู้ให้นะครับ ถ้าคุณไพศาลเข้ามาก็ดีนะครับ หรือท่านใดทราบก็ขอความรู้ด้วยนะครับ

-น้องสกอร์ครับ ขออนุโมทนาด้วยครับ ที่ได้นำพระอัจฉริยะภาพของพระองค์ท่าน มาให้ชมกัน 27นี้กลับมาทันมั๊ยครับ

.....ขอแสดงความยินดีกับคุณน้องเด่นชัยที่ได้เป็นเจ้าบ่าวเรียบร้อยแล้วนะครับ ขอให้มีความสุขความอบอุ่นมากๆตลอดไปนะครับ ที่จะติดตามมาอย่างกระชั้นชิดก็คงเป็นท่านนายกฯแน่ๆเลย มุ่งมั่นให้เต็มที่หน่อยนะครับ "เป้าหมายมีไว้พุ่งชน"(จำโฆษณามาครับ)

.....การไปกราบพระวันอาทิตย์นี้ นึกไปนึกมาก็ตัดสินใจว่าจะนำผ้าจีวรกันยุง ไปถวายหลวงปู่บุญมีกับหลวงพ่อเอิบ ถวายอย่างอื่นใจก็รู้สึกธรรมดา แต่พอนึกถึงผ้าจีวร อืม..ใช่เลย ขอให้มีบุญมีกุศลกันทุกๆท่านครับ

7. Teeyaigod

Teeyaigod เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2012
    55+ มาไม่ทัน ช่วงกระทู้ ออเปาะ ครับ ขอแจมด้วย ภาพออเปาะ ที่ผ่าน มา ของผม....(ยาอายุวัตถนะ กินเด็ก แล้ว เรา จะเป็น อมตะ ฮะ ) ทักทาย พี่น้อง ทุกท่าน คับ :cool::cool::cool:

8. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีพี่ ๆ ทุกท่านครับ

พอดีห่างหายไปนาน เพิ่งกลับมาจากการแต่งงานที่ จ.ขอนแก่น ครับ และก่อนอื่นต้องขออภัยที่ไม่ได้บอกกล่าวพี่ ๆ ทุกท่าน เนื่องจากเป็นการวิวาห์แบบสายฟ้าแล๊ปครับ 555++ พอดีแฟนตั้งท้องได้ 4 เดือนแล้ว พ่อกับแม่เขาจึงอยากให้แต่งก่อนท้องโตน่ะครับ ก็เลยจัดงานกันแบบเรียบง่าย ไม่มีอะไรมากครับ

เรื่องนัดไปทัวร์ทำบุญในวัน อา. ที่ 27 นี้ ผมได้ประสานงานกับทางวัดม่วงคัน (หลวงปู่บุญมี) ให้แล้วครับ ท่านจะอยู่รอคณะของเราจนถึง 10.00 น. เพราะช่วงเพลในวันนั้น ท่านมีกิจนิมนต์ไปงานที่ จ.กาญจนบุรี ครับ ขออนุญาตนำประวัติท่านมาให้อ่านกันครับ

http://palungjit.org/threads/ประสบการณ์และอภินิหาร-หลวงพ่อมี-จิตฺตธโม-วัดม่วงคัน-จ-อ่างทอง.245239/

ส่วนทางไปวัดหลวงพ่อกวย ผมกำลังคลำ ๆ ทางอยู่ เพราะเคยไปหลายปีแล้ว เส้นทางไม่น่าเปลี่ยนไปมากครับ

ส่วนวัดหลวงพ่อเอิบ วัดซุ้มกระต่าย วันนี้จะประสานงานให้ครับ แล้วจะแจ้งผลให้ทราบครับ ขออนุญาตนำประวัติท่านมาให้อ่านกันครับ

http://palungjit.org/threads/~~~-วัตถุมงคล-หลวงพ่อเอิบ-วัดหนองหม้อแกง-เสน่ห์แรง-บูชารวย-~~~.252190/

ส่วนจะแวะสถานที่ตามรายทาง เส้นทางนี้ครูบาอาจารย์เยอะมาก ๆ แต่ท่านได้มรณภาพไปแล้ว ที่ดัง ๆ ก็มี หลวงปูู่ซวงวัดชีปะขาว หลวงพ่อฟุ้งวัดสะเดา หลวงปู่บุดดาวัดกลางชูศรีฯ หลวงพ่อบัววัดปลาไหล หลวงปู่โต๊ะวัดกำแพง หลวงปู่เจ๊กวัดระนาม หลวงปู่เย็นวัดสระเปรียญ ฯลฯ เยอะมาก ๆ ครับ แต่วัดจะติด ๆ กันครับ อยู่ในถนนเส้นทางเดียวกัน

ถ้าจะเดินทางไปถึงวัดปากคลองมะขามเฒ่า (หลวงปู่ศุข) เดี่ยวผมจะดูเส้นทางให้ครับ

9. bewatc28

-------------------------------------------------------------
    อ่อ ครับ ขอบคุนมากครับผม ที่ช่วยชี้ แนะ ผมก็ ไปดูมาที่วัด เขา ว่าทัน 2500+3000 แนะ ดู ตอก บาโคต ไม่ตรงกัน สัก อง รุ่น นี้ ที่ วัด

10. bewatc28

-------------------------------------------------------------
    ขอบคุนมากค รับ ผม คุนเปิด โลก :cool:

11. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

อืม ...พี่เปิดโลกครับ เป้่าหมายมีไว้พุ่งชน แต่ผมจำได้ลางๆว่า เด่นชัย

เขาว่าอีกอย่างนะครับ ...จำไม่ได้ 555 เ้ป้าหมายมีไว้ทิ่มแทง รึ อะไรประมาณนี้ละครับ

สวัสดีพี่น้องทุกท่านครับ

อืม...เยอะจริงๆเลยครับพี่อัสนี บ้านพี่ก็คงคล้ายๆกัน 555

อยากเปิดกรุพี่อัสนี จริงจริง ฮิฮิ

12. denchai_l

พี่ดอกรักครับ สโลแกนผม "เป้าหมาย มีไว้ แล่น ตำ" ครับ 555++

13. denchai_l

เดี๋ยวคืนนี้ ผมจะลงรูปเหรียญเสาร์ 5 ปี 23 ให้ดูครับ ผมมีอยู่ 1 เหรียญครับ

ผมก็บูชามาจากวัดครับ ตอนนั้น (ช่วงปีใหม่) รู้สึกว่ายังเหลืออยู่หลายเหรียญ ช่วยซื้อที่ดิน 1,500 บาทครับ

รุ่นนี้ได้ยินว่า ใช้ได้ ครับ มี ตชด. มาบูชากันมาก อาจจะแพงไปหน่อยแต่ก็สบายใจ เพราะแท้ ๆ เหรียญอยู่ในกุฏิของหลวงปู่ฯ

เจ้าอาวาสรูปปัจจุบันเอามาให้บูชากัน และอีกส่วนหนึ่งคือ ลูกศิษย์หลวงปู่ฯ เอามาถวายวัดให้บูชา เงินเข้าวัดทุกบาทครับ เห็นหลวงตาที่ดูแลวัตถุมงคลท่านจดลงบัญชีอยู่ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤษภาคม 2012
  14. denchai_l

พี่เปิดโลกครับ

หากว่าเพื่อนพี่จะเดินทางมาวัดม่วงคัน (หลวงปู่บุญมี) ถ้าให้หาตามแผนที่กูเกิ้น ค้นหา "องค์การบริหารส่วนตำบลรำมะสัก" ครับ วัดจะอยู่ติดกับ อบต. ครับ

เมื่อสักครู่ ผมโทร.ยืนยันกับทางวัดม่วงคัน (ผ่านพระลูกศิษย์ของหลวงปู่ฯ) ท่านยินดีจะรอคณะบุญของเราครับ

ส่วนทางวัดหลวงพ่อเอิบ ผมยังติดต่อไม่ได้เลยครับ........

15. อัสนี

อัสนี เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ
    -แน่พอเจอของจริงโยนกัน โยนกันมาน่ะ คุณดอกรัก กับคุณเปิดโลก ฮ่า...ฮ่า...นั่นแหล่ะบันไดสามพันกว่าขั้น กระผมขึ้นมาแล้ว จะให้ดีถ้าขึ้นน่ะ ให้ไปเช้ามืดหรือไม่ก็ตอนเย็น ๆ อากาศมันไม่ร้อนน่ะ แต่ถ้าไม่ขึ้นก็แวะไปชมพิพิธภัณฑ์พระเครื่องได้ และวัตถุโบราณ ของจริงทั้งนั้น อย่างต้นไม้ในป่าหิมพานต์ ก็มีให้ชม(ของจริงน่ะเนี่ย)แต่อย่างว่าเราท่านไม่เคยเจอ อย่างขวานฟ้า ที่เมื่อเวลาฟ้าผ่านี่แหล่ะจะมีขวานฟ้า หล่นอยู่ตรงนั้น ไปชมได้ที่นี่แหล่ะครับ
    -ยินดีกับเจ้าบ่าวด้วยน่ะครับ การแต่งงานก็เป็นประเพณีที่ทำสืบกันมา เป้าหมายคือ ประกาศให้ชาวบ้านได้รับรู้นั่นแหล่ะ แต่ที่แน่ๆก็คือ คุณเด่นชัย ได้มี ผบ.ทบ. (ผู้บังคับบัญชาที่บ้าน)แบบถูกต้อง(เบอร์๑)เรียบร้อยแล้ว ต่อไปนี้ออเป๊าะทั้งหลายไม่ต้องไปเมียงมองแล้วน่ะ ให้มองคุณดอกรักแทน ฮ่า...ฮ่า...
    -ยินดีครับกับโครงการเดินสายกราบไหว้พระอาจารย์ พอดีช่วง25-27พค.2555นี้กระผมต้องเดินสายทางอีสาน ไปวัดป่าโนนแสนคำเพื่อร่วมงานถวายเพลิงหลวงปู่เนย สมจิตโต ท่านมรณะภาพ และกำหนดถวายเพลิงในวันที่26 พค. ครับ ท่านเป็นพระปฏิบัติดีปฏิบัติชอบอีกองค์ ท่านได้ทำการรักษาด้วยตัวท่านเองโดยไม่พึ่งวิทยาการทางการแพทย์แผนปัจจุบัน โดยใช้วิธีการรักษาแบบโบราณครับ และเมื่อท่านมรณะภาพท่านได้ทำพินัยกรรมไว้ว่า ไม่ให้ขอพระราชทานเพลิงครับ ไม่ฉีดยาที่สรีระท่าน ไม่ให้จุดธูปกราบไหว้ที่สรีระท่าน ฯลฯ ขอบคุรคุณเปิดโลกน่ะครับ ที่ชวนแต่ต้องขอบทเพลงของก๊อต"ต้องมีสักวัน ต้องมีสักวัน"แน่ะๆที่เราจะต้องตล่อนบุญกัน ครับ......
    เอ๋...นำเสนอ ออเป๊าะมาเยอแล้วเดียวเด็กชายดอกรักใจแตกหมด มาชมภาพพระกันดีกว่าครับ...
    เมื่อเดือนกว่าๆเดินสายกราบครูบาอาจารย์ หลวงปู่ปานวัดบางนมโค อ.เสนา
    หลวงพ่อจงวัดหน้าต่างนอก

ที่แก้วครอบ นิ้วท่าน ที่ไม่เน่าเปื่อย แล้วมีเล็บงอกออกมาครับ​

ขนาดไฟล์:
      176.5 KB
      เปิดดู:
      340
      ขนาดไฟล์:
      111.4 KB
      เปิดดู:
      346
      ขนาดไฟล์:
      149.3 KB
      เปิดดู:
      345
      ขนาดไฟล์:
      95.3 KB
      เปิดดู:
      327
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤษภาคม 2012
  16. denchai_l

สวัสดี พี่อัสนี ด้วยครับ

เขาวงพระจันทร์ สมัยผมเด็ก ๆ จนถึงวัยรุ่น ผมไปเดินขึ้นมาแล้ว 3 รอบ ถ้าจำไม่ผิด น่าจะมีงานเดินขึ้นเขาในช่วงวันมาฆบูชา ถ้าเป็นสมัย 10 ปีก่อน อากาศไม่แปรปรวน จะอยู่ในช่วงปลายหนาวพอดี เดินขึ้นได้สบาย ๆ ดึก ๆ มีเพิงหมาแหงนขายน้ำดื่มตลอดทาง ข้างบนเป็นรอยพระพุทธบาทจำลอง รูปปั้นเจ้าแม่กวนอิม และที่สำคัญ ข้าวต้มผักดอง ที่โรงทานข้างบนยอดเขาอร่อยมาก ๆ หรืออาจจะเป็นว่าเราเหนื่อย + หิว ด้วยหรือเปล่าน่ะครับ

แต่ช่วงหลัง ๆ มานี่ ไม่ค่อยได้ยินกระแสที่จะไปเดินขึ้นเขาเลยน่ะครับ แต่จะไปดังทางเขาคิชฌกูฎแทนน่ะครับ เขาวงพระจันทร์เลยเงียบหายไป เมื่อ 4 ปีก่อนก็ขับรถผ่าน เลยแวะเข้าไปทำบุญ หญ้าขึ้นรกมาก ไม่เหมือนสมัยที่บูม ๆ วัดวาอารามสะอาดตามาก ๆ ครับ

17. denchai_l

สวัสดี พี่อัสนี ด้วยครับ

เขาวงพระจันทร์ สมัยผมเด็ก ๆ จนถึงวัยรุ่น ผมไปเดินขึ้นมาแล้ว 3 รอบ ถ้าจำไม่ผิด น่าจะมีงานเดินขึ้นเขาในช่วงวันมาฆบูชา ถ้าเป็นสมัย 10 ปีก่อน อากาศไม่แปรปรวน จะอยู่ในช่วงปลายหนาวพอดี เดินขึ้นได้สบาย ๆ ดึก ๆ มีเพิงหมาแหงนขายน้ำดื่มตลอดทาง ข้างบนเป็นรอยพระพุทธบาทจำลอง รูปปั้นเจ้าแม่กวนอิม และที่สำคัญ ข้าวต้มผักดอง ที่โรงทานข้างบนยอดเขาอร่อยมาก ๆ หรืออาจจะเป็นว่าเราเหนื่อย + หิว ด้วยหรือเปล่าน่ะครับ

แต่ช่วงหลัง ๆ มานี่ ไม่ค่อยได้ยินกระแสที่จะไปเดินขึ้นเขาเลยน่ะครับ แต่จะไปดังทางเขาคิชฌกูฎแทนน่ะครับ เขาวงพระจันทร์เลยเงียบหายไป เมื่อ 4 ปีก่อนก็ขับรถผ่าน เลยแวะเข้าไปทำบุญ หญ้าขึ้นรกมาก ไม่เหมือนสมัยที่บูม ๆ วัดวาอารามสะอาดตามาก ๆ ครับ

18. bewatc28

--------------------------------------------------------------
    ขอบ คุน ครับ พี่ ขอแบบ ละ เอียด ทุก ซอก ทุก มุม เลย นะ พี่ ขอบ คุน ครับ

19. denchai_l

คงไม่ละเอียดน่ะครับ เพราะว่าภาพถ่ายไว้นานแล้ว อีกอย่างกล้องไม่อยู่ที่บ้านน่ะครับ เดี๋ยวเอาไว้ได้กล้องมาแล้ว จะถ่ายแบบเท่าที่ถ่ายได้มาให้ดูใหม่น๊ะครับ ฝีมือการถ่ายภาพของผมยังห่างไกลมาก ถ่ายยังไงก็ไม่สวย กลุ้มใจจริง ๆ ............ แต่ก็สามารถดูเป็นแนวทางได้ครับ

20. dollyta

dollyta เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เหมือนกัน ฟอร์น มีผิดหลายตัวผ้าทิพย์ก็ไม่แน่ใจ คนล่ะอย่างกัน สงสัยคนละบลํอค
    ผมได้รับตอนมาเมงซวงเซียงตั้วมาแจกกับตัวท่านเองเลย ผิวเหรียญยังอยู่เลยเพราะเลี่ยมพลาสติกเก็บไว้นานมาก
    แล้วมีกี่บล๊อคนี่ ยากจริง