หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ผมท่องเวป G-Pra เห็นมี ล๊อกเก็ต หลวงปู่ฯ หลังเป็นยันต์ตะกร้อ ไม่รู้ว่าสร้างทันหลวงปู่ฯ หรือเปล่าครับ

ใครมีข้อมูล รบกวนด้วยครับ ราคาโดนใจเหลือเกิน ถ้าทันหลวงปู่ฯ จะได้อาราธนาไว้น่ะครับ

ขออภัยที่นำภาพมาแสดงไม่ได้ เจ้าของภาพอาจจะไม่ยินยอม แต่น่าจะเดา ๆ ทางได้น่ะครับ

2. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

-คุณน้องตี๋ใหญ่ครับ เดี๋ยวท่านนายกฯคงเก็บภาพออเป๊าะ เอ๊ย!ภาพเด็ดๆมาฝากนะครับ

-คุณคิดดีครับ เหรียญเสือหมอบก็ดูดีนะครับ ขอบคุณมากครับที่เข้ามาพูดคุยกันครับ

-คุณน้องเด่นชัยครับ เอาตามคุณน้องว่าเลยครับ เริ่มต้นที่กราบถวายหลวงปู่บุญมีก่อน และปรึกษากันอีกทีก็ดีครับ เรื่องล๊อคเก็ตเนี่ยที่เคยเห็นในยุคผมได้ทันกราบหลวงปู่ ก็มีหลายแบบ หลายขนาดเหมือนกัน และยังมีพวกลูกศิษย์ได้ทำมาให้ปลุกเสกเอาไว้บูชากันเองด้วย เคยเห็นในตอนหลังนี่ มีแบบใช้ภาพหลวงปู่ยุคแรกๆบอกว่าสร้างปี06พร้อมกับเหรียญรุ่นแรก แต่ด้านหลังมียันต์ตระกร้อแบบเต็ม มันแปลกนะครับ เพราะยันต์ตระกร้อหลวงปู่ต่อเติมดัดแปลงมาเป็นแบบมาตรฐานก็ในยุคเหรียญเสือเผ่นปี17

.....ผมเคยได้ล๊อคเก็ตองค์แรกจากมือหลวงปู่เอง เป็นภาพหลวงปู่ครึ่งองค์(เป็นภาพที่ทางวัดอัดใส่กรอบตั้งไว้ที่หน้ากุฏิหลวงปู่) องค์นี้ภายหลังผมให้ยายผมไป ต่อมาก็เห็นทำออกมาอีก เป็นภาพใหม่และมีทั้งขนาดเล็กกับขนาดใหญ่(ไปเอาภาพของคุณนวโกฏิที่ลงไว้หน้าแรกมา) ขอปิดด้วยภาพล๊อคเก็ตนี้ก็แล้วกันครับ มีความสุขกันทุกๆท่านครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      162 KB
      เปิดดู:
      574
      ขนาดไฟล์:
      212.8 KB
      เปิดดู:
      170
  3. KiD-Dee

KiD-Dee เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2011
    พี่เปิดโลก และ พี่ๆทุกท่านครับ รุ่นเสือหมอบนี้เด่นทางด้านไหนต่างจากรุ่นเสือเผ่นอย่างไร..... มีเรื่องเล่ามั้ยครับ....ขอบคุณครับ

4. schorlanz

schorlanz เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อสุดครับ
    พี่เปิดโลกครับ ผมไปไม่ได้ครับกลับจากสมุยไม่ทันครับ โอกาสหน้าผมไม่พลาดแน่่ๆ ขออนุโมทนาร่ววงหน้าครับเส่ียดายมากๆ อดเจอ อดทําความรู้จักอย่างเป็นทางการ. ขอบคุณมากครับ

5. denchai_l

สวัสดีพี่ ๆ ทุกท่านครับ

ประสบการณ์ด้านแคล้วคลาด คงจะมาเป็นอันดับต้น ๆ น่ะครับ แต่เห็นชาวบ้านบอกว่า ด้านเมตตาฯ หลวงปู่ฯ ท่านก็เก่งน่ะครับ ทำผ้ายันต์ สีผึ้ง ฯลฯ ด้วย เพียงแต่ว่าของเหล่านี้หายากกว่าเหรียญน่ะครับ

6. dollyta

dollyta เป็นที่รู้จักกันดี

ใครมีสีผึ้งเอามาให้ดูบ้างครับ อยากเห็น
    พี่เด่นชัยผมประเภทเขาสอนไม่จำครับเพราะไม่อยากจำ เลยไม่เก่ง
    อาศัยแต่มีพี่ๆสอนมา เพราะมัวแต่คิดว่าจำไป เพื่ออะไรเลยไม่จำ

วันนี้ยืมเลนส้มาโคร60 มาถ่ายเล่นมันมือเลย วันอาทิตย์นี้ค่อยถ่ายไว้ดูใหม่
    ผมถ่ายเล่นคืนนี้ก่อน ไม่ค่อยชัด ถ่ายเจาะเนื้ัอดูเล่นก่อนเดี๋ยวจัดแสงก่อน
    ต้องหาเวลาว่างๆฝึกไป

7. เปิดโลก

-คุณคิดดีครับ เหรียญเสือหมอบน่าจะเด่นทางเมตตา แคล้วคลาดคงกระพันตามที่คุณเด่นชัยบอกล่ะครับ แต่เรื่องเหนียวรุ่นนี้ก็มีคนประสบมาครับ และส่วนใหญ่ก็เชื่อเรื่องเมตตาค้าขาย ฟังๆดูรุ่นนี้ครอบจักรวาลเลยครับ

-คุณน้องสกอร์ครับ เอาสะดวกเป็นหลักนั่นแหละครับ โอกาสหน้ายังมีใช่เลยครับ ก็เสียดายเหมือนกัน ว่าจะให้ประกบท่านนายกฯซะหน่อย แล้วจะนำภาพมาให้อนุโมทนากันครับ

-คุณน้องเด่นชัยครับ เรื่องทางเมตตาค้าขายของหลวงปู่ ผมก็ขอยืนยันอีกคนครับ ผมเคยเห็นคนมาขอลงนะหน้าทองด้วย แต่ตอนนั้นผมยังเด็กไม่ได้สนใจอะไร ปลัดขิกหลวงปู่ก็ลงเป็น(ตามเรื่องที่ผมเคยเล่าอยู่หน้าแรกๆครับ)

-คุณดอลลี่ต้าครับ เดี๋ยวจะลองหาสีผึ้งดูนะครับ ไม่รู้อยู่ที่ไหนแล้ว ลักษณะคล้ายๆกับของพระเกจิทั่วๆไป คือในตลับจะมีนางกวัก สาริกา อะไรประมาณนี้ล่ะครับ ไม่รู้จะจำได้หรือเปล่าว่าอันไหนของหลวงปู่5555

.....ผมลืมวัตถุมงคลของหลวงปู่ไปหลายอย่างเหมือนกัน ทั้งล๊อคเก็ต-สีผึ้ง เพิ่งจะมานึกได้ก็ตอนพี่ๆน้องๆมาพูดถึงนี่แหละ ถ้ามีเวลาจะลองนึกเพิ่มและนำภาพมาให้ชมกันครับ ศิษย์สายตรงมีมาก หากใครเข้ามาที่นี่ ขอเชิญเข้ามาให้ความรู้เป็นวิทยาทานด้วยนะครับ สุขสวัสดีมีชัย ทุกๆท่านครับ

8. Teeyaigod

Teeyaigod เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2012
    ทักทายครับ พี่น้องทุกท่าน..........เห็นคุณเด่นชัยพูดถึงล๊อกเกต ผมมีแต่รุ่นนี้ครับ ทางวัดมีให้บูชาอยู่ฮะ เห็นมีล๊อกเกตสวย ๆ ของท่าน กับรูปถ่ายหลังตะกรุดครับ ถ้าทันท่าน ผม ว่าน่าจะเป็นของพี่เปิดโลก แต่ล๊อกเกต ต้องถาม พี่เปิดโลกคนจิงครับ 555+........ว่าง ๆ ลองหาโอกาศไปวัดกาหลง ดูครับ เด็ด ๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤษภาคม 2012
  9. Teeyaigod

ลากันไปด้วยพระนักเลง ของ คุณตาอีก หนึ่งองค์ ครับ วันนี้ไปเข้ากรอบเงินมา จับเข้าใส่กับสร้อยเหนียว คงกระพันสะท้านบู๊ลิ้ม หลวงพ่อสุด ของผม + ชิ้นผ้าอังสะ ลป.สุด ของล้ำค่า ที่พี่เปิดโลกมอบให้ !!!

พระพิจิตรเม็ดข้าวเม่า

พระเมืองพิจิตร" มักนิยมสร้างขนาดองค์เล็กจิ๋วเสมอ อย่างเช่น พระพิจิตรเม็ดข้าวเม่า เนื้อชินเงิน ซึ่งมี 2 พิม...พ์ คือ พิมพ์แขนกลม อันเป็นพิมพ์นิยม และอีกพิมพ์คือ พิมพ์แขนหักศอก ทั้ง 2 พิมพ์นี้เป็นพระกรุเก่าขุดพบที่วัดพระศรีรัตนมหาธาตุ

พระพิจิตรยังมีพิมพ์อื่นๆ อีกหลายพิมพ์ แต่ "พิมพ์เม็ดข้าวเม่า" นี้ ในวรรณคดีมีพูดถึงว่า "สมเด็จพระนเรศวรมหาราช" ทรงติดพระวรกายยามออกศึกสงคราม

การที่ชาวพิจิตรสมัยโบราณนิยมสร้าง "พระพิจิตร" ให้มีขนาดองค์พระเล็กๆ ก็เพื่อง่ายต่อการพกพานั่นเอง บางคนก็เอาไว้ในปาก หรือเสียบซ่อนไว้ในเส้นผมก็มี

"พระพิจิตรเม็ดข้าวเม่า" เป็นพระเครื่องที่มีลักษณะที่คล้ายเม็ดข้าวเม่าจึงเรียกว่า "พิจิตรเม็ดข้าวเม่า" มีขนาดตั้งแต่ 4 คูณ 5 ม.ม.ถึงขนาด 7 คูณ 9 ม.ม.มีลักษณะบางองค์ ปลายเกือบแหลม บางองค์ทรงรีหัวท้ายเกือบมนเกือบจะเป็นทรงกลม

พุทธลักษณะที่เห็นชัดคือ เป็นพระนั่งปางสมาธิและปางมารวิชัย ประทับอยู่บนฐานเขียง มีทั้งแบบเดี่ยวก็มี 2 ชั้นก็มี หรือไม่มีฐานก็มี มีทั้งแบบพิมพ์แขนกลม และพิมพ์แขนหักศอก โดยเฉพาะเกศมีทั้งแบบเกศคดและเกศตรง

พระพิจิตรเม็ดข้าวเม่า พระต้นแบบ พิมพ์แขนหักศอก พระต้นแบบเป็นพระพิจิตรเม็ดข้าวเม่า เนื้อชินเงิน กรุพระศรีรัตนมหาธาตุ จ.พิจิตร เชื่อว่าพบมาประมาณ 600 กว่าปีแล้ว ในวัดพระศรีรัตนมหาธาตุ

บริเวณเมืองเก่าของเมืองพิจิตรสมัยก่อน เนื่องจากวัดพระศรีรัตนมหาธาตุเป็นวัดหลวงของเมืองพิจิตร สร้างในสมัยสุโขทัยตอนปลาย บริเวณพระราชวังโบราณเรียกว่าเมืองเก่า ทั้งมีคนเชื่อกันว่าพระพิจิตรเม็ดข้าวเม่านั้น มีส่วนผสมของเหล็กน้ำพี้ ซึ่งถือว่ามีความศักดิ์สิทธิ์อยู่ในตัว

พุทธคุณดีโดดเด่นมากทางด้านแคล้วคลาด คงกระพันชาตรีและเมตตา แม้แต่ในลิลิตตะเลงพ่ายยังได้กล่าวถึงพระพิจิตรเม็ดข้าวเม่าคือ สมเด็จพระนเรศวรมหาราช ได้ทรงอาราธนาพระเครื่องของพิจิตรติดพระองค์ไว้ตลอดเวลาขณะทำการออกศึก

"พระพิจิตรเม็ดข้าวเม่า" เป็นพระกรุขนาดเล็กที่ได้รับความนิยมอย่างสูงตลอดกาล

*** เป็นหนึ่งในพระที่ ขุนพันธ์ ยกนิ้วให้ว่าเข้มขลังคงกระพั<WBR></WBR>นจริง รองจากพระปรุหนังครับ *** อีกชิ้นที่มีค่าสำหรับผม พระสายเหนียว คงกระพัน ในตำนาน
    <ABBR class="timestamp livetimestamp" title="25 พฤษภาคม 2012 เวลา 13:06 น." data-utime="1337925970"></ABBR>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤษภาคม 2012
  10. เปิดโลก

.....พระพิจิตรเม็ดข้าวเม่า ของคุณน้องตี๋ใหญ่ ทั้งเรื่องราวและองค์พระต้องขอยกนิ้วและคารวะจริงๆ ยอดเยี่ยมมาก เป็นพระในตำนานของหลักวงการพระเครื่องเลย

.....พรุ่งนี้ก็จะไปทำบุญกราบหลวงปู่บุญมี และเข้ากราบหลวงพ่อกวยเพื่อฝากตัวเป็นศิษย์ (จะมีครูบาอาจารย์เพิ่มอีกองค์แล้ว) ส่วนกำหนดการกราบองค์อื่นๆ คงต้องปรึกษากันอีกที และจะนำบุญมากฝากกันนะครับ

.....ไปเห็นเหรียญเสือเผ่นปี17กะไหล่ทอง ของศูนย์พระแห่งหนึ่งในสมุทรสาคร(ขายแล้ว) เหรียญสวยดีเลยต้องขออนุญาตเจ้าของเหรียญ นำมาโชว์เพื่อเป็นวิทยาทานด้วยนะครับ ทุกๆท่านมีความสุขกาย สุขใจนะครับ

11. denchai_l

สวัสดี พี่ ๆ ทุกท่านครับ

พี่เปิดโลกครับ หลวงพ่อกวย ท่านมรณภาพไปนานแล้วครับ แต่ว่าทางวัด น่าจะยังมีลูกศิษย์สายของหลวงพ่อฯ อยู่บ้าง เห็นออกวัตถุมงคลกันแต่ละครั้ง ก็หมดทุกครั้งน่ะครับ

พี่ Teeyaigod ครับ เด็ดขาดจริง ๆ เลยกับพระพิจิตรเม็ดข้าวเม่าองค์นี้ คุณตาของพี่ต้องออกไปทางนักเลง ๆ แน่ ๆ เลยครับ มาแต่ละองค์ สายเหนียวตลอดเลย น่าอิจฉาจริง ๆ 555++

พรุ่งนี้ จะไปทำบุญใหญ่ ขอเชิญลูกหลานหลวงปู่ฯ ทุกท่าน ร่วมอนุโมทนาบุญกันกับคณะของพี่เปิดโลกด้วยกันน๊ะครับ สาธุ......

12. เปิดโลก

.....พรุ่งนี้7โมงเช้าผมก็จะออกจากบ้านเพื่อไปกราบหลวงปู่บุญมีเป็นแห่งแรก และตั้งใจว่าอย่างไรก็ขอไปกราบหลวงพ่อกวย แม้ท่านจะมรณภาพไปแล้ว แต่ท่านเคยพูดไว้ว่าท่านจะอยู่ที่นี่ตลอด(ที่วัดฯ) พระระดับนี้ลองได้กล่าวสัจจะวาจาอย่างนี้ ท่านก็คงอยู่ที่วัดแหละครับ วันนี้เพิ่งได้เหรียญหลังยันต์ที่นำไปเลี่ยม เลยนำมาเข้าพวงสร้อยเรียบร้อยแล้ว มีความสุขทุกๆท่านครับ

ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      142
  13. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆทุกท่าน
    -ไม่ได้เข้ามาทักทายซะหลายวัน งานยุ่งๆนะครับ

-สวัสดีครับคุณdollyta พระเครื่องที่เอามาถ่ายรูปคือพระอะไรครับ ถ่ายเจาะมาดีจัง

-สวัสดีครับตี๋ใหญ่ กรุคุณตานี่แหม ร้องได้แต่ว่า แซ่บมาก...พระพิจิตรนี่ เป็นตำนานจริงๆ

-สวัสดีครับพี่เปิดโลก พี่อัสนี

วันนี้ก็จะไปทริป กับก๊วนกราบเกจิ อีกครั้ง เรื่องภาพออเปาะนี่ ต้องติดต่อพี่เปิดโลกเลยครับตี๋ใหญ่ เพราะของชอบของพี่เค้า 5555...

14. dollyta

dollyta เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เปิดโลก มีพระเหนือพรหมด้วย พี่ผมเขาเก็บตังค์อยากได้อยู่พอดีเลย พระสวยนะครับ อาจากนำก็สวย(ใช่เปล่าไม่รู้ถ้าจำไม่ผิด) หลวงปู่เหล็งผมไม่รู้จักเลย(เฉพาะผมคนเดียวนะยังไม่ได้ศึกษาประวัติท่านครับ) พระสวยดีครับ ขนไปเยอะนะพี่ อิอิ ระวังคอเคล็ด จะเอาไปรบกับใครไปไหว้พระนะพี่ แล้วคาดตระกรุดไปด้วยเปล่านั่น แล้วมีเหน็บแหนบ ไปบ้างไหม

พี่ดอกรัก ผมไปยืมเลนส์พระเขามาครับ แลกกับการช่วยเหลือท่านนิดหน่อย วันจันทร์จะเอาไปคืนแต่ดันไม่ว่างต้องเฝ้าบ้านซะงั้น

รูปพระองค์แรกเป็น ศรีพรหมมินทร์เนื้อผมใบลาน พิมพ์หายากดี เลยถ่ายผงใบลาน เก็บไว้เทียบอายุ กับยุคเดียวกันองค์อื่นๆ ครับ

รูปที่สองสมเด็จปกโพธิ์หลวงพ่อเงินวัดดอนยายหอม เอาผงใบลานมาเทียบกัน ตาเปล่ามองไม่ละเอียด ดูดำขนมเปียกปูนไปหมด พอขยายค่อยคล้ายกันหน่อย

รูปที่สาม พอดีน้องมาแวะหาตอนดึก เลยขอถ่าย พระสีวลี เก็บเนื้อไว้ให้ดูกัน เผื่อเจอ
    ผมเห็นในเว็บอื่นเนื้ออื่นหูตากระพริบ แต่ยันต์หลังไม่คม ทำไมถึงแตกต่าง น้องไม่เอาไปเลี่ยมสักที

เลนส์มาโีครนี่เราเอาไว้ถ่ายเจาะดูเนื้อเล่นครับ ดีกว่าส่องด้วยเลนส์ครับ ถ่ายเสร็จก็เอาเข้าคอมอยากดูพระเราวันไหนก็ มาขยายดู แต่ว่า ผมถ่ายไม่เป็น ถ่ายอย่างไรให้ focus กระจายทั้งองค์ได้ นี่สิ *-* มีกล้องแต่ไม่เคยศึกษา เทคนิคการถ่าย *-* หัวไม่จำอีกแล้ว เล่นแต่โหมด auto แต่มี DSLR

หลวงพ่อสุดผมมีแค่นี้ ยังไม่มีวาสนาได้องค์ดังๆ ^_^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤษภาคม 2012
  15. Teeyaigod

ทักทายพี่น้องสมาชิกทุกคนนะครับ......................หูยยยยยยยยยย......พลังงงงงงงงงงงงงง.........เจอสร้อย ชุดของพี่เปิดโลก บอกได้คำเดียว ว่าน้ำตาเล็ดจิง ๆ คับ เป็นบุญตาของผมจิง ๆ มี อ. นำ วัดดอนศาลาด้วย สุดยอด เสือเผ่น 17 บล๊อก เอ ลพ.กวย ยังงี้....พระเหนือพรมยังงี้...และเหรียญท่านอื่น ๆ ด้วย รบกวนพี่เปิดโลก ช่วย บรรยายให้ผมเป็นวิทยาทานด้วยครับ........สุดยอดจิง ๆ คับพี่ ท้ายสุดลาไปด้วยพระปิดตา ลป.สุด ที่ผมเพิ่งได้มาอีกองค์ครับ ปล.ขอยืนภาพ สร้อยพี่เปิดโลก นำไปให้สมาชิก ในเฟสบุ๊กของผม ให้ น้ำตาไหล หน่อยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤษภาคม 2012
  16. Teeyaigod

ของคุณ Dolly ta ก็ไม่ใช่เล่นนะครับเนี่ย..........สวยงามทุกเหรียญครับ....ถือไม่ทำมะดา ในสายลป.สุดของเรา......เดี๋ยวองค์ดัง ๆ มาโปรดแน่นอน ถ้าจิตศรัทธาท่าน ลป. จัดให้หมดทุกองค์ 55+ ครับ

17. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆทุกท่าน

-กลับมาแล้วครับ กับทริปมหาโหดกับ สิงห์ ชัย อ่าง ยุด (สิงห์บุรี ชัยนาท อ่างทอง อยุธยา) นำทีมโดยพี่เปิดโลก และพี่ตุ๊กกี้

ตามเคยครับผมขี่มอไซ ไปจอดไว้ที่บ้านพี่เปิดโลก แล้วออกเดินทางกันตอน 7โมง

เป้าแรกที่ วัดม่วงคัน ที่ เด่นชัย ออเปาะ นัด ลพ.ไว้ก่อน10โมง เราก็ทุกลักทุเลทัวร์ วิ่งไป

จน9โมงครึ่งแล้ว กลัวไม่ทัน ลพ. มากเลย ไปเจอเด่นชัยจอดรออยู่ทางเข้าวัด เห็นรถตาม

ลักษณะน่าจะใช่รถเด่นชัย ผมลดกระจกลงไปโบกมือ ทันที 555 พี่เปิดโลกแซวว่า แล้ว
    เด่นชัยเขาจะรู้เรอะ ว่านี่คือ ดอกรัก ง่า...นั่นซิ ฮิฮิ

แต่ก็ใช่ครับ เด่นชัย นำดิ่งไปวัดทันที โดยที่ยังไม่ได้จอดรถคุยกันเลย ยังคุยกันขำๆว่า
    ถ้าเกิดมีใครมารอเพื่อนพอดี นำไปไหนไม่รู้ละกรรมเลย

ไปถึงวัด เกือบ10โมง เกรงใจ ลพ.มากเลย เพราะเข้าไปถึง ลพ.นั่งรออยู่แล้ว รีบเข้าไปกราบ และถวายจีวรชุดเต็ม ให้ท่านทันที พอท่านรับแล้ว ท่านว่าให้กรวดน้ำด้วย

ทางวัดก็จัดหาน้ำมาให้ทันที หลวงพ่อให้พรยาวมาก 555 ไม่ใช่แค่ ยถาฯ สัพพีฯ แต่บทอะไรผมไม่แน่ใจครับ

พวกเรากลัวว่า ลพ.จะต้องไปกิจนิมนต์ต่อ แต่เราอยากจะให้ ลพ. ท่านลงทอง และ อยากให้ท่านเป่า วัตถุมงคลให้ด้วย

จึงถามว่า ลพ. จะไปตอนไหนครับ

ลพ.บอก ...เสร็จ(จากพวกผม)ตอนไหนก็ไป

ท่านอัธยาศัยดีมีเมตตามาก ด้วยความเกรงใจ ผมกับพี่เปิดโลก และเด่นชัย จึงรีบไป
    ทำบุญบูชา เบี้ยแก้ มากันคนละหนุบละหนับ แล้วใส่พานให้ท่านเป่า ท่านก็รับมาเสกอีก
    ดูเข้มขลังมากครับ

เสร็จแล้ว ลพ.ท่าน ยัง ลงทองให้อีก ผมเองเร่ๆมาดูวัตถุมงคลอีกที

เดินกลับไป พี่เปิดโลก ส่งแบงค์ 50 ที่ลพ.ท่านเมตตาจารให้สดๆ ให้เก็บไว้เป็นขวัญถุงอีกเน้อ ขอบคุณๆเด้ออ้าย ขอให้รวยกลับไปอีก 50 บาท(ทองคำ) ครับ 555

หลังจากนั้นก็ลาท่านกลับครับ

อืม ... ผมเองยอมรับว่า ท่านเมตตามากเลย มีอยู่ตอนนึง ที่พี่เปิดโลกถามประมาณว่า(ได้ยินไม่ถนัด) เกรงใจที่มารบกวน ลพ.

ท่านตอบสวนมาเลยว่า ไม่รบกวน คนเขามาหา ... อืมจำไม่แม่นซะแล้ว พี่เปิดโลกครับ ง่า มาต่อให้น้องทีเน้อ ฮิฮิ

***พระเจ้าหน้าที่ในวัดท่านอัธยาศัยดีมากๆเลยครับ วัดนี้ไปแล้วไม่ผิดหวังครับ อืมพี่เปิดโลกและเด่นชัยครับ
    มาเล่าเรื่องเหรียญรุ่นแรก กับเหรียญที่คนยิงตัวตายแต่ยิงไม่ออกจนเปลี่ยนใจไม่ฆ่าตัวตาย เลยย้อนกลับมาให้ ลพ.รดน้ำมนต์แทน
    ที่คุยกับหลวงพี่ให้อ่านหน่อยสิครับ ผมฟังไกลๆจำไม่แม่น

วันนี้ง่วงซะแล้ว ขอจบไว้ที่วัดแรกแล้วกันครับ แล้วจะมา ต่อที่เหลือครับ

อ้อ เกริ่นๆ ไว้นิดๆแล้วกันพรุ่งนี้มาเล่าต่อ
    1.ที่วัดโฆสิตาราม ยังมีของที่ทัน ลพ.กวยเสกนะครับ
    2.พระพรหมโลหะ วัดสะแก แบบในสร้อยของพี่เปิดโลก (แต่สภาพสวยน้อยกว่า)
    มีให้ทำบุญบูชา ที่วัดนะครับ องค์ละ1แสนบาท จ๊ากกก 555
    3.เปิดเผยของดีที่ซ่อนเร้นของ ลพ.เอิบ วัดซุ้มกระต่าย ครับ

ลาไปด้วยเบี้ยแก้ และ ตะกรุด ลป.มี วัดม่วงคันครับ ตะกรุดได้รับอภินันทนาการมาจาก
    เด่นชัย เป้าหมายมีไว้แล่นตำ ครับ 555 ขอบคุณๆ

ขนาดไฟล์:
      27.6 KB
      เปิดดู:
      91
      ขนาดไฟล์:
      15.8 KB
      เปิดดู:
      68
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 พฤษภาคม 2012
  18. bewatc28

bewatc28 Active Member

อยาก ทราบ ว่า พระเหรียญ ทำไมถึงมีเส้น ขนแมว แล้ว ตัดสิน ได้ ไหม ว่า แท้ หรือ ไม่ แท้ หรือ ว่า แท้ ต้อง มีเส้น ขนแมว หรือ ไม่มี แสดง ว่า ไม่ แท้ เกี่ยว กัน ไหม ครับ อยาก ทราบ แล้ว เส้น ขน แมว ตอน สร้าง มาได้ ยัง ไง และ ทำ ยัง ไง ครับ
    -ขอบคุน ครับ

19. เปิดโลก

สวัสดีครับ พี่ๆน้องๆทุกท่าน

-คุณดอลลี่ต้าครับ พรหมโลหะหลวงปู่ดู่ผมชอบเพราะมีคติปริศนาธรรมซ่อนไว้ ให้คิดเตือนใจตัวเราเองได้ยามจิตตกไม่ปกติ เหรียญนั้นใช่ครับเหรียญอาจารย์นำ เพราะสายเขาอ้อไม่ธรรมดา ประกอบกับเหรียญรุ่นนี้ได้รับพระเมตตาจากองค์ในหลวง ประทานชนวนมวลสารมาให้ด้วย เหรียญหลวงปู่เหล็ง ท่านเป็นอาจารย์องค์หนึ่งของหลวงปู่สุด และแม้แต่สมเด็จพระสังฆราชแพก็ยังชื่นชมหลวงปู่เหล็ง ในตอนงานพุทธาภิเษกที่วัดสุทัศน์ สังฆราชแพได้นิมนต์หลวงปู่เหล็ง แต่หลวงปู่เหล็งไม่ได้ไป และในพิธีสังฆราชแพกลับเห็นหลวงปู่เหล็งนั่งอยู่ที่อาสนะที่จัดเตรียมไว้ แต่มีภาพถ่ายที่นั่งหลวงปู่ออกมา เป็นอาสนะว่างเปล่า ท่านถึงกลับเสด็จมาหลวงปู่เหล็งถึงวัดเลย

-คุณน้องตี๋ใหญ่ครับ ของคุณน้องเองก็ทำพวกพี่น้ำตาไหลซึมไม่น้อยหรอกครับ5555 ถ้ารู้ว่าจะเอาภาพสร้อยมาเป็นโจทย์ พี่จะได้ตั้งใจถ่ายให้มากกว่านี้ ชุดนี้ถ่ายแบบจะเอาเร็ว ไม่ได้จัดอะไรมาก จากตรงกลางบนก็เป็นเหรียญพรหมโลหะปี22หลวงปู่ดู่วัดสะแก จากซ้ายบนเป็นเหรียญหลวงปู่เหล็งวัดแหลมสุวรรณาราม(อาจารย์องค์หนึ่งของหลวงปู่สุด) ต่อมาก็เสือเผ่น(องค์นี้พี่รบกวนหลวงปู่สุดปลุกเสกให้บ่อยๆ และเอาเข้าพิธีปลุกเสกใหญ่ตอนหลวงปู่หล่อรูปเหมือนองค์อุปฌาย์ท่าน) ถัดมาก็เหรียญอาจารย์นำปี19 ต่อมาเหรียญหลวงพ่อกวยวัดบ้านแคเพิ่งได้มาใหม่(เป็นเหตุให้ต้องมีการเปลี่ยนแปลงชุดนี้) ขวาบนสุด สุดยอดแห่งความเคารพเหรียญหลังเต่าเจ้าคุณนรรัตน์วัดเทพศิรินทร์ครับ

.....วันนี้ถือว่าสมบูรณ์จริงๆครับ(สำหรับตัวผม) เพราะได้อย่างที่ใจต้องการเลย เพราะตั้งแต่เริ่มต้นก็มีปัญหาเรื่องเวลา แต่ที่สุดเวลาที่เข้าใจว่าไม่พอ กลับไม่มีปัญหาเลย ได้ถวายชุดจีวรชุดใหญ่(ขันธ์9)แบบเนื้อผ้าใยพิเศษกันยุงและฆ่าเชื้อแบคทีเรีย กับหลวงพ่อบุญมี อิ่มใจมากครับ

.....ไปกราบพระ2องค์ ใจดีมีเมตตาทั้ง2องค์เลย ทั้งหลวงพ่อบุญมีและหลวงพ่อเอิบ ได้สิ่งมงคลดีๆมาแบบเต็มๆ ปลื้มครับ ทั้งได้ไปกราบหลวงพ่อกวย ฝากตัวเป็นศิษย์ ไปกราบหลวงปู่ดู่อย่างที่ใจนึก ทั้งหมดนี้ก็เป็นเพราะได้คุณน้องเด่นชัยเป็นผู้นำการเดินทาง และท่านนายกฯดอกรักเป็นผู้ผลักดัน

.....รายละเอียดต่างๆคงต้องให้คุณน้องเด่นชัยและท่านนายกฯ มาเล่าให้ฟังนะครับ ส่วนภาพถ่ายไม่มีภาพที่เหมาะสมเลย เพราะถ่ายไปถ่ายมามีแต่รูปผมติดอยู่ในภาพทั้งนั้น5555 เห็นเป็นการไม่สมควรที่จะนำภาพไม่สวยงามมาแสดงแก่สาธารณะ จึงขอให้รอภาพจากคุณน้องเด่นชัยนะครับ มีบุญอิ่มใจกันทุกๆท่านครับ

20. Teeyaigod

สุดยอด...........ครับพี่เปิดโลก เหรียญแต่ละเหรียญสุดยอดมาก เล่นซะขนลุก...........สมแล้วครับ ฉายา พี่เปิดโลก...............พี่เปิดโลกที น้ำตาไหลเลย ชอบมากครับ ทุกเหรียญ ต้องมีบุญมีวาสนาจิง ๆ แต่ละเหรียญที่ท่านมา ผมให้กลุ่มในชมรม ผมดู ร้องเจี๊ยก เป็นแถวเลย..............(ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้นั้นไม่จริง) สุดยอดแต่ละเหรียญ ตำนานทั้งนั้น ยอมรับครับ.......:cool::cool::cool::':)':)'(