หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอบคุณข้อมูลครับท่านdenchai...แต่รุ่นแรกที่ผมเห็นเป็นแบบที่เคยลงครับของวัดเขาตำบล

..........ถ้าไปกราบหลวงพ่อคูณต้องไปให้ได้ ชัยภูมิกราบหลวงปู่ไสย............

รบกวนถามอีกนิดครับพระกริ่งใสคูณพูนทวี ที่วัดยังพอมีให้บูชาไหมครับ

กับลูกอมแบบคล้ายๆของท่านนี้ เห็นกี่ครั้งก็เกิดกิเลศผมอยากได้..............มาบูชา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มิถุนายน 2012
  2. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ พี่ดอกรัก

ผมก็ปฏิบัติธรรมตามโอกาส เผื่อจะได้มีโอกาสปิดภพปิดชาติเหมือนกับคนอื่นบ้าง อย่างน้อยขอให้ได้พระโสดาบัน ปิดประตูนรกก็พอครับ 555++

3. denchai_l

พระกริ่งใสคูณพูนทวี น่าจะยังมีให้บูชาอยู่ครับ เมื่อเช้าโทร.หาศิษย์พี่ พอดีท่านสวดมนต์อยู่ ผมเลยยังไม่ได้ติดต่อกลับ เดี๋ยวหาข้อมูลให้ครับ

4. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....คือ2วันนี้ เอ่อ!ตามดูละครขุนศึกอยู่ล่ะครับ5555 ดูจบก็ดึกแล้วเกิดง่วง เห็นหลายๆท่านเข้ามาคึกคักดี

-ท่านนายกฯครับ ตั้งใจปฏิบัติธรรมเนี่ย ขอโมทนาด้วยครับ แต่เอ๊ะ!ใช่คล้ายๆกับบวชเพื่อเบียดหรือเปล่าครับ เกี่ยวกันมั๊ยเนี่ย

-คุณน้องเด่นชัยครับ ยิ่งฟังเรื่องราวหลวงปู่ใส ยิ่งอยากจะไปกราบท่านครับ

.....ตอนนี้หลวงพ่อเจียนอาพาธพักรักษาตัวอยู่ที่โรงพยาบาลศิริราช ลูกศิษย์และผู้ที่เคารพนับถือท่าน หากได้ทำบุญหรือปฏิบัติธรรม ก็แผ่เมตตาอธิฐานจิต ให้ท่านสุขภาพแข็งแรงด้วยนะครับ หากผู้ที่ได้ไปเยี่ยมท่าน แล้วรบกวนท่านด้วยเหตุผลอะไรก็แล้วแต่ ขอความกรุณาอย่าไปเลยครับ มีไปนั่งคุยนั่งจดหวยกัน รักเคารพท่านก็ให้ท่านได้พักผ่อนมากๆเถอะครับ

5. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขอบคุณข้อมูลครับยังไหง ขอชัดๆก็ดีครับ ไม่แน่วันเสาร์นี้อาจจะไปกราบท่าน

แล้วไปกราบหลวงพ่อคูณ......จะไปทำบุญพระปริวาสที่ท่าหลวง ถ้ามีโอกาส

เรื่องปฎิบัติผมไม่ถนัด คงเป็นตาลยอดด้วน ขอเอาเรื่องทำบุญทำทาน รักษาศีล

ตามที่ทำได้ นิพพานก็ความหวังแต่ขอปิดอบายภูมิให้ได้ก่อนในข้างต้น

ทุกวันนี้ทำสลับกันไปมา เหมือนautoทั้งบาปทั้งบุญ สะสมไปพร้อมกันเลย

พระกริ่งใสคูณพูนทวีนี้ใช้รุ่นที่พี่ denchai เล่าไว้ไหมครับ.............

ถ้าได้พระกริ่งก็ดีจะได้แขวนแบบทวินไม่ต้องแยกแขวนเราะท่านอธิฐานจิตให้ทั้ง

สององค์...............แล้ววัตถุมงคลรุ่นไหนแบบไหนของหลวงปู่ที่ไปทางโชค

ลาภทำมาหากิน............เมตตามหานิยมนอกจากลูกอมยาเส้น.........

แล้วเหรียญนี้ด้วย.............

6. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

555 ปฏิบัติธรรมของผมก็แค่ สวดมนต์ไหว้พระ แค่นั้นละครับ แต่ว่า คุณจัมโบ้ เอ นี่เสือปืนไวจริงๆ จะเข้าไปเจาะ พระกริ่งซะแล้ว

พี่เปิดโลกครับ ไม่ได้เบียดอะไรละครับ ว้า นี่ละน้า ดูเสมามาก จะออกรบ จะให้ฟันกันท่าเดียวเลยนิ ฮิฮิ

ว่าแต่ว่า ว่างๆ เด่นชัยถ่ายรูป พระ ลป.ศุข ที่ได้มาจากหลวงพ่อให้ชมมั่งสิครับ เมื่อไรก็ได้นะครับ

7. denchai_l

- พี่เปิดโลกครับ ขอบคุณข้อมูลข่าวสารครับ ขอให้หลวงปู่ฯ ท่านหายเร็ว ๆ ครับ

- พี่ ่่่Jumbo A ครับ พระกริ่งรุ่นนี้รุ่น "ใสคูณพูนทวี" ถูกต้องครับ เหรียญเป็นรุ่นสร้างโบสถ์ และเรื่องหลวงปู่ฯ ท่านจะมาที่วัดในวัน ส-อา นี้ ผมจะสอบถามและแจ้งให้ทราบครับ

- พี่ดอกรักครับ เดี๋ยวผมกลับบ้าน จะถ่ายรูปมาให้พิจารณาครับ จากการวิเคราะห์เบื้องต้น เป็นพระเนื้อผงใบลาน พิมพ์หลวงปู่ศุขยืนถือไม้เท้า ผมรับมากับมือหลวงปู่ศรี ซึ่งจากคำบอกเล่าของท่านคือว่า พระพิมพ์นี้ขุดได้ในพื้นที่วัดหน้าพระลาน ถูกฝังไว้ในไหอยู่ใต้ซากเจดีย์เก่า ปัจจุบันบูรณะแล้วครับ ท่านก็ไม่ได้ระบุชื่อว่าเป็นหลวงปู่ศุข แต่พิมพ์พระจะคล้ายหรือ "ใช่เลย" น่ะครับ เคยไปถามกูรูเขาว่าปลอม 100% เพราะไม่มีในสารระบบ ผมมีข้อมูลเท่านี้น่ะครับ

8. Jumbo A

เห็นพี่ denchaiแขวนบูชาคงมีอะไรดีๆ .........อีกอย่างผมนับถือหลวงพ่อคูณ

ก็เลยต้องหาเก็บไว้ก่อนครับพี่.............อ่านที่เล่าๆมาผมเชื่อใจในพระกริ่งอย่าง

แรง .......ชีวิตอาจจะได้ใสคูณพุนทวี...........ตามมงคลนามของพระกริ่งครับ

9. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีครับพี่ๆทุกคนนน.... พี่เด่นชัยพาข้อมูลความรู้ใหม่ๆมาให้ผมอีกแล้ววัยหนุ่มพี่นี่ไม่ธรรมดาจริงๆ ขอบคุณมากๆครับแล้วจะแอบเข้ามาเก็บข้อมูลใหม่นะครับ พี่จัมโบเอขอให้ตามเก็บได้สมหวังนะครับ สายโคราชตัวจริง พี่ดอกรักผมนี่ต้องตามมาเป็นหัวหมู่ทะลวงฟันเท่านั้นครับ อิอิ... ไปแว๊ววว ต้องรีบไปช่วยเสมาเก็บหญ้าเลี้ยงช้างก่อนเพราะผมเป็นแค่ประทุนเลี้ยงช้างงงง ฮ่าๆๆ ......
    ...กราบขอพรบารมีคุณพระทั้งหลาย ขอให้หลวงพ่อเจียนท่าน หายเจ็บ แข็งแรงโดยไว ด้วยครับ ขอบคุณครับคุณอาเปิดโลกที่นำข่าวสารมาฝากนึกถึงครั้งตอนที่ไปกราบแล้วท่านเป่ากะหม่อมให้และขนลุกทุกที....

10. denchai_l

สวัสดี พี่ ๆ ทุกท่านครับ

เมื่อเย็น เดินตลาดนัดซื้อกับข้าว แวะชมตลาดพระเครื่องแบกับดิน เลยนิมนต์เหรียญหลวงปู่สุด ปี 2521 มาด้วย 1 เหรียญ ราคาเบา ๆ แบบวัดใจกันไปเลย 50.- บาท

พี่ ๆ ท่านใดพอที่จะทราบ หรือว่าดูแล้วดีหรือไม่ดี รบกวนด้วยครับ วิจารณ์ได้เต็มที่ ผมไม่ซีเรียส 555++ สภาพตอนมาไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ มือคนโน้นคนนี้จับส่องกันผ่านมาหลายร้อยรอบ ผมเลยเอาน้ำมันชโลม เอาแปรงสีฟันขัดผิวทำความสะอาด ดูสวยขึ้นมากเลยครับ

[​IMG] [​IMG]

อีกองค์หนึ่ง ที่ติดพี่ดอกรักเอาไว้ พระเนื้อผงใบลาน กรุวัดหน้าพระลาน รับกับมือหลวงปู่ศรี แต่ผมดูยังไงก็พิมพ์หลวงปู่ศุขวัดปากคลองมะขามเฒ่าชัด ๆ ถึงจะโดนตีเก๊ แต่พระองค์นี้มีที่มาดีมาก รับกับมือครูบาอาจารย์เกจิแห่งยุคที่ไม่ธรรมดาครับ

ด้านหน้าเป็นรูปพระยืนถือไม้เท้า (พิมพ์หลวงปู่ศุขชัด ๆ) ด้านหลังคล้าย ๆ ยันต์ ต หรือว่าพุธซ้อน ลาง ๆ แทบจะมองไม่เห็น เนื้อพระสีน้ำตาลแก่ กลิ่นฉุน ๆ แบบสมุนไพร ด้านหน้าเหมือนมีผงทองคำเปลวผสมอยู่ เนื้อออกเหนียว ๆ มัน ๆ ไม่แห้งซะทีเดียว ห่วงพระเป็นเส้นลวดดัดให้โค้งเข้ารูป ไม่มีสนิมเพราะมีเนื้อของพระพอกปิดลวดอยู่ ผมไม่ใช่เซียน มันเลยอธิบายยากครับ บอกตามความเข้าใจครับ

11. Teeyaigod

Teeyaigod เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2012
    อู่หูยยยยยย คุณพระ......!!! คุณเด่นชัย ไปเดินตลาดแถวไหนคับ บอกผมมั่งซิ หลุดกันมา 50 แบบนี้ สอยไว้ก่อนแล้ว จะถูกไปไหน เด็ดเลยฮะ รอพี่เปิดโลกมาฟันธง เสือน้อย 21............เด็ดดวงไปเลยฮะ

12. Teeyaigod

พอดี เห็นพระปิดตาของพี่น้องในนี้ ที่เช่ามาจากวัดกาหลง เลยเกิดความอยากได้มั่งครับ 55+ไม่ทราบพี่น้องท่านใดพอบอกพิกัดให้ผม ได้มั่งว่าจะไปเช่าจากท่านใด จะให้ไปถึงวัดกาหลง ตอนนี้คงไม่มีเวลาครับ อยากได้จิง ๆ ท่านใดรู้พิกัด บอกผมด้วยนะครับ จะไปเช่าหาครับ ขอบพระคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      50.7 KB
      เปิดดู:
      54
  13. อัสนี

อัสนี เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ
    -น้องตี๋ใหญ่ที่วัดกาหลง ไง เช่าบูชาได้ที่วัดเลย พระปิดตาธาตุอังคาร หลวงพ่อสุดวัดกาหลง ผ้ายันต์ตะกร้อก็มีอยู่ บูชาได้ที่ตู้วัตถุมงคลเลยครับ
    -คุณดอกรัก หลวงปู่เนย สมจิตโต ท่านเป็นพระปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ อีกองค์หนึ่งครับ แต่ท่านไม่ค่อยเปิดตัวท่านนัก เป็นพระสายพระป่า สายหลวงปู่มั่น เมื่อครั้งแรกประมาณปี2553กลางปีกระผมได้ไปกราบท่านกับ ญาติธรรม หลายท่าน ขนาดท่านอาพาธแต่ท่านก้ต้อนรับคณะและสอน ธรรม ยังจำติดในหัวจนทุกวันนี้ท่านพูดเป็นภาษาอีสานน่ะ
    "ไปไหนมาไหนก็เสียทุกอย่าง อยู่ที่ไหนไม่เสียบ้าง อยู่โรงเรียนเสียไหม(เสียเงินน่ะ) อยู่โรงแรมเสียไหม แต่อยู่ทีไหนไม่เสีย" แล้วท่านก็ทิ้งระยะให้ญาติธรรมและกระผมคอยตอบ ทุกคนนั่งกันนิ่ง(ไปกันคราวนั้น70คน)แล้วท่านก็แสดงธรรมต่อว่า"มีอยู่ที่หนึ่ง อยู่มานาน เก้าเดือนไม่เคยเสียเลย คือที่ท้องแม่ และต้องเรียกว่า คุณพ่อ คุณแม่ "เท่านี้ทุกคนถึงกับอึ้ง เลยครับ ท่านเทศน์แล้วถึงตอนที่ท่านแจกวัตถุมงคลที่ระลึก กระผมบอกท่านว่าให้ตัวแทนรับไว้ให้ทุกคน ท่านบอกว่าไม่เป็นไรให้เข้ามารับกับมือท่านทุกคน ท่านเมตตามากๆครับ เมื่อเสร็จแล้วพระท่านก็นำท่านขึ้นรถเข็น กระผมกราบท่านท่านยังเอา มือท่านมาลูบที่ศีรษะข้าพเจ้า ด้วยกระแสแห่งความเมตตาของท่าน ทำให้กระผม น้ำตาซึมเลยครับ ครั้งที่สอง ไปเมื่อ กลางปี2554ท่านนอนอาพาธอยู่ที่กุฏิท่านได้กราบท่านครั้งนี้ไปกัน30คน พระที่ท่านเฝ้าอยู่บอกว่าไปกราบหลวงปู่ข้างในไหม เราชาวคณะบอกไม่เป็นไรให้หลวงปู่พักเถอะ ก็กราบกันที่หน้ากุฏิท่าน จนมาทราบว่าท่านได้ล่ะสังขารแล้ว ท่านได้รักษาแบบแผนโบราณ ท่านบอกว่าสังขาร มาเป็นได้ก็หายได้ ปล่อยมัน มันไม่จีรังยั่งยืน ถึงเวลามันก็ไปเอง แล้วท่านก็ล่ะสังขารไปอย่างสงบ แม้นแต่วันที่ไปกราบสรีระท่านน้ำตายังเอ่อ ในวันนั้น ผู้คนมาเรือยแสน ทำให้การจราจรติดขัดยาวสิบกว่ากิโลเมตร
    -ได้คุยกับน้องญาติธรรม ก็ได้ทราบว่า ปีนี้ครูบาอาจารย์ท่านจะล่ะสังขารอีกหลายท่าน เมื่อ31ที่ผ่านมา ก็ได้ทราบอีกว่าหลวงปู่ฟัก เจ้าอาวาสที่วัดเขาวงพระจันทร์ จ.ลพบุรี ท่านก็ได้ล่ะสังขาร แล้วในเช้าวันที่31 พค.2555 ที่ผ่านมา ก่อนหน้านั้นท่านพ่อเขียนวัดกะทิง จันทบุรี กราบพระอริยะสงฆ์ทุกท่านด้วยครับ
    -ไหนๆได้กล่าวถึงหลวงปู่เนย สมจิตโต วัดป่าโนนแสนคำ อ.เจริญศิลป์ จ.สกลนคร ขออนุญาตนำภาพท่านให้ชม ที่นี้น่ะครับ

ภาพทางเข้าวัดที่ผู้คนแน่น มากๆ

มุมหนึ่งของงานที่เต็มไปด้วยพุทธศาสนิกชน ที่มาร่วมกันส่งหลวงปู่เป็นครั้งสุด ท้าย​

14. Teeyaigod

ขอบพระคุณภาพสวย ๆ และข้อมูลความรู้จากพี่อัสนี สุดยอดครับ :cool:

15. Cherry boy

Cherry boy เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2012
    แหม คุณ denchai ได้มาไม่แพง นะครับ 50 บาทเอง ถ้าแท้ละถือว่าโชคดี เลยมะวาน ผม ก้อไปเดิน สะพานใหม่มาเหมือน กันแผง พระไปเห็น ปี 17 เข้าเหรียญ นึง ดูผ่านๆๆ เนื้อ เข้าตา เลย ต้องรีบหากล้องมาส่อง ปรากฎว่า ตำหนิ ไม่มีสักที่เลยคับ แต่เนื้อโอเครเลย ไม่กล้าจับต้องมา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มิถุนายน 2012
  16. denchai_l

ผมยังตามหาฝันไม่เจอน่ะครับ เลยเช่าเหรียญราคาเบา ๆ ของท่าน ถ้าแพงมากก็คงไม่ไหวครับ ช่วงนี้เข้าตำรา "มีลูก 1 คนจน 10 ปี" ครับ 555++

17. denchai_l

สวัสดี พี่ ๆ ทุกท่านครับ

วันนี้ซื้อของขวัญให้กับตัวเองครับ พระสมเด็จของหลวงปู่เครื่อง วัดสระกำแพง จ.ศรีสะเกษ บูชามาองค์ละ 26.- บาทเท่านั้นครับ เคยอ่านประวัติท่านมานานแล้ว เทพเจ้าแห่งแดนอีสานใต้ ไม่ธรรมดาอยู่เหมือนกันครับ

ประวัติและปฏิปทา หลวงปู่เครื่อง สุภัทโท วัดสระกำแพงใหญ่

18. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆทุกท่าน

-ขอบคุณพี่อัสนีครับที่มาเล่าเรื่อง ลป.เนย ให้ทราบ ผมชอบแบบรี้ละครับ ธรรมะจากครูบาอาจารย์ ที่พี่ๆน้องๆ ไปสัมผัสมา อ่านแล้วซึ้งมากเลย ผมเองไม่ค่อยได้ไปไหน (มีไปกับพี่เปิดโลก กับ เด่นชัย นี่ละครับถึงได้ท่องยุทธภพ) พี่อัสนีมีโอกาสไปกราบพระดีๆเยอะ มีธรรมะแล้วมาถ่ายทอดอีกนะครับ กินใจมาก ....ในท้องแม่

-สวัสดีครับเด่นชัย ขอบคุณรูปภาพครับ ทันใจดีแต้ๆก๊า แหมได้ของขวัญมาอีกและ แต่ผมสงสัยจริงๆ (คนช่างสงสัยครับ) เอ ร้านไหนนะเขาออกให้บูชาราคาแบบนี้ ไม่ใช่ถูกรึแพงนะครับ กติเจอแบบ เลขลงตัวครับ 20-50-100-120 บาท อะไรแบบนี้ แผงนี้ปล่อย 26 บาท บ๊ะ ทำไมครับๆ

-พี่เปิดโลก ลุ่มหลงในน้องซาร่า เลจน์ แล้วยังติดละครอีก แหมๆ คิดถึงครับ พี่เปิดโลกครับ จำได้ว่าได้ยินพี่คุยกับพี่นาท(มือขับ)เรื่องพระสรรเพชร ลพ.เล็ก ดีไหมครับรุ่นนี้ ผมพยายามหาอ่านประวัติท่าน ช่างหาได้ไม่มีเลย 555 ยากจริงๆ เหมือนที่พี่ว่าไว้เลย

-วัสดีพี่ๆน้องๆท่านอื่นๆด้วยนะครับ วันนี้ลาไปด้วย เหรียญ ลป.เนย ครับผม

19. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....พอดีตอนนี้ไปตามดูเรื่องมีดหมอฯ ที่คุณหนุ่มเมืองแกลงจัดสร้างเพื่อนำเงินไปทำกุศล กำลังเตรียมจัดส่ง ผมก็จองกับเค้าไว้เหมือนกัน ได้ของดีได้ทำบุญ ได้รวยใหญ่แน่5555

.....แต่ก็เข้ามาอ่านอยู่ครับ(เลียนแบบคุณอัสนีตอนซุ่ม) ผมไม่ได้เข้ามา ท่านนายกฯ"แล่นตำ"ผมซะแล้ว ทริปหน้ามีน้ำใบบัวบกหรือไม่ก็น้ำระกำไว้ต้อนรับแน่5555

.....ความจริงตอนนี้มีพี่ๆน้องๆเข้ามาพูดคุย มีข้อมูลสาระเรื่องราวต่างๆ ดีมากเลยครับ คุณอัสนีของผมก็ไม่เคยทำให้ผิดหวัง ได้ทั้งอนุโมทนาบุญ ได้ทั้งภูมิธรรมความรู้ พี่น้องคนอื่นๆเข้ามาแลกเปลี่ยนความรู้ความคิดเห็น ยอดเยี่ยมจริงๆหมู่บ้านเรา

20. Keal88

Keal88 เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2012
    สวัสดีคับพี่ๆทุกคน เช้าๆกาแฟร้อนๆสักแก้วไหมคับ คงจะสบายดีกันทุกคนนะคับ เห็นพี่ๆเอาของดีมาโชว์ให้ดู บอกตรงๆอิจฉาคับ

เมื่อวานได้ไปทำบุญที่วัดลาวมาแอบเก็บภาฟมาฝากพี่ๆด้วยคับ วัดที่ผมไปมานั้นไม่ได้อยู่ที่ไทยคับ แต่อยู่ที่ รัฐ ซิดนี่ ประเทศ ออสเตรเลียคับ ดูภายนอกก็เหมือนบ้านคนธรรมดาคับ
    แต่ข้างในเป็นวัด มีพระอาจารย์อยู่ 3 รูปคับ เป็นวัดเล็กๆไม่ค่อยมีคนรู้จักกันสักเท่าไร ท่านเจ้าอาวาส ไม่อยู่กลับไปลาว คนไทยแถวนี้เค้าเล่าว่า หลวงพ่อเจ้าอาวาสประจำวัดนี้ท่านเก่งเรื่องเมตามหานิยมคับ ผมเลยคิดจะเข้าไปกราบหลวงพ่อท่าน แต่หน้าเสียดายท่านกลับลาวไปก่อน หลังจากทำบุญไหว้พระเสร็จแล้วผมก็ไม่รอช้าคับ รีบเข้าไปหาพระอาจารย์รูป1
    เพื่อขอของดีจากท่าน แต่ก็โดนท่านสวดไม่น้อยคับกว่าจะได้มา อิอิ แต่ก็อิ่มบุญดีคับ
    ผม

ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      64
      ขนาดไฟล์:
      4.1 MB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      3.9 MB