หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. Keal88

Keal88 เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2012
    รบก่วนพี่ๆสักนิดนะคับ พอดีผมได้พระมาใหม่แต่ไม่รู็เค้าเรียกพระอะไร กรุไหน พุทธคุณเด่นท่างไหน ช่วยบอกด้วยคับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      623.5 KB
      เปิดดู:
      126
      ขนาดไฟล์:
      736.1 KB
      เปิดดู:
      54
  2. Cherry boy

Cherry boy เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2012

55555 จิง คับ แต่ก่อนเหนรุ่นพี่ มีลูกกันแล้ว เรายังมาคิดว่าจะเหนื่อยอาร๊ายยย พอมีเข้า คนนึง รู้ซึ้ง ชัดเจนน ครับ อิอิ(kiss)

3. dollyta

dollyta เป็นที่รู้จักกันดี

ดูจากรูป ปฏิปทา น่านับถือครับผมดูจากรูปแล้ว น่ากราบได้สนิทใจ

ครูบาอาจารย์ผมก็เป็นอีกองค์ที่พูดน้อย ผมไปหา ไปกลับ เกือบ 6 ร้อยกิโล
    บางครั้งไม่เคยได้พูดกันด้วยครับ และก็ไม่เคยสอนอ่ะไรผม ผมถามตอนนิมนต์มาฉันเช้าที่บ้านก็ไม่เคยตอบ
    (ผมถามว่านั่งสมาธิ ไม่เห็นก้าวหน้าเลย ประมาณว่าไม่ได้คุณวิเศษ 55+) ล่าสุด วันวิสาขบูชา
    น้ำตาจะไหลตอนท่านเทส เทสเหมือนพูดธรรมดา ไม่ได้ขึ้นธรรมาส แต่ความหมายกินใจแทบกลั้นน้ำตาไม่อยู่
    ไม่คิดว่าพระท่านเทสน้อยเวลาเทสให้ฟัง เหมือนเราฟังติวเตอร์ที่แตกฉาน มาสรุปให้ฟัง ง่ายๆ สั้นๆเทสมาจากใจไม่เยิ่นเย้อ "คนกตัญญูคุณพระพุทธเจ้า มาปฏิบัติ ก็ได้บุญ คนกตัญญูคุณพระและตัวเองเมื่อรู้แล้วก็ให้นำไปปฏิบัติ ก็ได้กำลังใจ ต่างคน ต่างได้ สุดท้ายท่านอวยพรให้ พระนิพพาน จงมีแด่สาธุชน" อันนี้ผมสรุปใช้คำพูดผมเองนะครับมั่วแต่น้ำตาไหลซึ้งกำลังบุญอยู่

เสียดายไม่มีใครคิดอัด เสียงไว้ ผมกะรอคราวหน้าวันสำคัญๆทางศาสนาผมต้องไปอีก
    เอาเครื่องอัดไปด้วย
    แถมขากลับ ได้ไปไหวหลวงพ่อทวด ไปเจองานเททองหล่อพระอุระอีก ได้บุญอีก อิ่มแปล้เลยกระผม บุญหนักมาขนกลับแทบไม่หมด

4. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆ

-คุณ เครียว88 ครับ ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ....แล้ว... ของดีที่ได้มาคืออะไรครับ

ส่วนพระที่ถามมาผมก็ไม่ทราบครับ รอท่านอื่นๆนะครับ

-คุณดอลลี่ ครับ ครูบาจารย์ ที่ว่าคือ ท่านใดครับ อืม ให้คำสอนได้เยี่ยมจริงๆครับ

-วันนี้ไม่ค่อยมีอะไรเอาพระเครื่องมาชมกันดีกว่ากับ พระวัดประสาทฯ พิมพ์หลวงพ่อเทียม
    วัดกษัตราฯ ครับผม องค์นี้ชำรุดไปซะนิดนึงครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 มิถุนายน 2012
  5. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....ขออนุโมทนากับพี่น้องทุกท่านครับ ได้บุญได้กุศลกันมา ก็นำมาฝากกัน พร้อมทั้งเรื่องราวอันเป็นมงคลชีวิต ได้แง่คิดได้มุมมองได้ทัศนคติธรรม ที่เตือนตัวเตือนใจอย่างดีเยี่ยม ขอขอบคุณมากครับ

.....เห็นท่านนายกฯสอบถามถึงเรื่อง"พระศรีสรรเพชร" หลวงพ่อเล็กวัดสันติคีรีฯ เดี๋ยวขอรวบรวมจัดลำดับเรื่องราวก่อนนะครับ เรื่องอภินิหารของท่านมีเยอะ พอจะเล่านึกไม่ออก5555 ขอลาไปด้วย พระสิบทัศน์หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม มีความสุขทุกๆท่านครับ

ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      89
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      50
  6. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีครับพี่ๆทุกคนน...
    ...ขอบคุณเรื่องราวดีดีที่นำมาฝากกันครับพี่ดอลล่าต้า พี่ Keal88 นี่พากระทู้เราอัพเดทไปต่างประเทศด้วย อนุโมทนาบุญด้วยครับนี่แหล่ะสิ่งยึดเหนี่ยวจิตใจคนเราชาวพุทธ... แล้วนั้นผมรอตามอ่านเลยครับคุณอาเปิดโลกเรื่อง หลวงพ่อเล็ก วัดสันติ จะรอน้าาา... สวัสดีค๊าบบพี่นายกนี่ยังไม่หมดกรุอีกนะนี่ยังรอชมและตามหาข้อมูลต่อไปนะครับบบ...
    ปล.นั้นวันนี้ขอฝากไปด้วยพระสมเด็จปี 33 ของหลวงพ่อพยนต์ที่มีเส้นเกศาของหลวงพ่อพยนต์ผสมอยู่ในเนื้อด้วยจากกระทู้หน้าแรกๆที่พี่นายกไปหาข้อมูลมาให้ จริงๆด้านหลังเค้าแปะรูปหลวงพ่อพยนต์ไว้แต่มันหลุดน่ะครับ เผื่อใครไปเจอก็หาเก็บกันเลยคร๊าบบ..

ขนาดไฟล์:
      826.4 KB
      เปิดดู:
      61
      ขนาดไฟล์:
      815.7 KB
      เปิดดู:
      78
      ขนาดไฟล์:
      738.1 KB
      เปิดดู:
      99
      ขนาดไฟล์:
      824.4 KB
      เปิดดู:
      47
  7. เปิดโลก

.....เห็นเหรียญ3ยอด(ทุย)ของศูนย์พระเหรียญหนึ่งสวยดี เลยแง๊บเอามาลงโชว์ รุ่นนี้ก็มีประสบการณ์จนกลายเป็นชื่อรุ่นไปเลย(ตามที่เคยเล่าอยู่หน้าแรกๆ) และที่ผมยังสงสัยก็คือเหรียญรุ่นธนาคารศรีนคร ที่คุณวิรุฬ เตชะไพบูลย์จัดสร้าง ยันต์ตระกร้อด้านหลังใช้แบบล้อพิมพ์เหมือนกับรุ่น3ยอดนี้ คงได้รับประสบการณ์จากรุ่นนี้ด้วยหรือเปล่า เพราะคุณวิรุฬได้มีประสบการณ์และนับถือหลวงปู่มาก

.....อยากฟังประสบการณ์จากทุกๆท่าน เข้ามาบอกเล่ากันนะครับ ขอให้มีความสุขทุกๆท่านครับ

8. Cherry boy

เพิ่งได้มาจากคุณปู่ เลย....อารธนา ขึ้นคอ ประสบการณ์ ยังไม่เจอ แต่รู้สึก อบอุ่นสบายใจ ดี จิงๆๆเลยคับ (deejai)

ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      92
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      72
  9. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    อ๊ายย่ะ!!! พี่เชอรี่บอย สวยงามดำกริ๊บบล็อคเอป่าวครับ ได้ยั่วน้ำลายพี่ๆอีกหลายคนแน่ๆเลยเสียดายนิดเดียวสะท้อนแสงไปหน่อย พุทธคุณหายห่วงครับเท่าที่เราศรัทธาไม่มีเสื่อม คุณพระคุ้มครองครับพี่ สบายใจหายห่วงโชคดีแท้มีคุณปู่ดีดีที่รักหลานขนาดนี้ สวดยอดดดดเลย....

10. Cherry boy

รายละเอียดผมไม่ทราบพิมบล๊อค เลยอ่ะคับ รู้แต่ว่าเป็น17 แล้ว ถามไปเฉยๆๆว่าปู่มีไหม ปู่บอกมีอยากได้เหรอ รีบบอกเลยอยากคับ 5555 ปู่แกบอกได้มา ตอนไป ทำบุญรับมากับมือหลวงพ่อเลย (แถม กำชับ ว่าอย่าคิดไปหาตามแผงหรือ ตามร้าน ให้ดูองค์ นี้ให้ติดตา เพราะปลอม มาสมัยตั้งแต่หลวงพ่ออยู่แล้ว)(kiss)

11. เปิดโลก

.....เมื่อเช้าได้อ้างถึงเหรียญธนาคารศรีนคร ที่ว่ายันต์ตระกร้อด้านหลังเหมือนกับรุ่น3ยอด นำมาให้เปรียบเทียบกันครับ

12. dollyta

dollyta เป็นที่รู้จักกันดี

อย่างเดิมครับ เรื่องเดิม หลวงพ่อสุพรรณปัญญาวุฒิ น้ำตกห้วยยางครับ
    เหมือนดั่งคำเ้จ้าคุณ นรครับ ลองไปกราบดูนะครับผม

13. เปิดโลก

.....วันนี้ได้รับมีดหมอฯที่คุณหนุ่มเมืองแกลงจัดสร้างมาแล้ว พรุ่งนี้จะถ่ายภาพมาโชว์นะครับ เอ่อ!แต่ที่ใบมีดมีอะไรคล้ายๆกาวยางติดอยู่นิดหน่อย ถ้าจะเช็ดออกต้องใช้อะไรเช็ดออกดีครับ เคยได้ยินท่านนายกฯพูดถึงการทำความสะอาดพระ ในกรณีนี้ควรใช้อะไรครับ

.....เหรียญเสือเผ่นของคุณเชอรี่บอยดูไม่ค่อยชัด แต่โดยรวมๆเข้าใจว่าแท้แน่ๆ ได้มาจากคุณปู่ถือเป็นสิ่งมงคล2ต่อเลย ยินดีด้วยนะครับ เหมือนที่หลานชัยบอก เหรียญนี้เป็นที่ต้องการของคนมากมาย ไม่ต้องคนในหมู่บ้านเราหรอกครับ แถวบ้านผมก็ออกตามหากันไม่เลิก

.....ทักทายพี่ๆน้องๆไม่ครบ ต้องขออภัยนะครับ แต่ชอบเรื่องราวต่างๆที่นำมาบอกเล่ากัน เป็นเรื่องมงคลจริงๆ ไม่มีเจตนาแอบแฝง เพราะพวกเราเหมือนพี่เหมือนน้องกัน มีอะไรดีๆก็มาบอกกัน ยอดเยี่ยม มีความสุขทุกๆท่านครับ

14. punpraya

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆทุกท่าน

-ดีใจกับคุณเชอรี่ด้วยครับ

-ขอดูรูปก่อนนะครับพี่เปิดโลก ว่าเลอะอะไรกันแน่ครับ ถ้าจะให้ดีส่งมาให้ผมเช็ดดีกว่า555

-ปาเกียวกำลังต่อยเลยครับ ขอตัวชมซะหน่อย

15. เปิดโลก

.....ขอย้อนกลับไปคุยเรื่องมีดหมอเทวฤทธิ์ ที่สร้างโดยคุณหนุ่มเมืองแกลง รอยที่กล่าวถึงผมเอาไม้เล็กๆขูดออกไปแล้วครับ น่าจะใช้ครีมทำความสะอาดเช็ดตามก็คงสะอาดแล้ว(แต่ยังไม่ได้เช็ด เพราะดูๆก็สวยงามแล้ว)

.....ทำพิธีปลุกเสกมากพิธี มีมวลสารเส้นเกศาพระอริยะหลายรูป หลวงพ่อสุนทรปลุกเสกสำทับอีก7วัน มั่นใจมากเลยครับ เพิ่งมีมีดหมอกับเค้าเป็นเล่มแรก นั่งดูนั่งพิจารณาด้วยความอิ่มใจ ได้ทั้งของดีได้ทั้งทำบุญ

.....ขอปิดโชว์ด้วย "มีดหมอเทวฤทธิ์" มีดหมอเล่มแรกในชีวิต มีความสุขกันมากๆครับ

ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      97
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      81
      ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      120
      ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      79
  16. punpraya

โอ้ว....มีด หมะ หมะ หมอ สวยสุดยอดเลยพี่ ลายที่มีดสวยมาก อนุโมทนาบุญร่วมด้วครับ

พี่ ขออนุญาติเอามาฉายซ้ำนะครับ ฮิฮิ มีดหมอเทวฤทธิ์ ครับ..

ปล. มีมีดหมอแล้วต้องมีพยาบาลด้วยครับ ครบสูตร

17. schorlanz

schorlanz เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อสุดครับ สวัสดีครับ พี่เปิดโลก พี่ดอกรัก พี่อัสนี พี่เด่นชัย พี่ชัย

วันนี้ผมไปวัดสามง่ามคนเยอะมากครับ มีคนมาขอนู่นขอนี่เยอะเหมือนกัน แต่ไม่เจอหลวงปู่แย้มครับ บูชาพระสีแสลงแงง มา
    วัดต่อไปวัดท้องไทร ตอนนี้หลวงปู่อั๊บอาพาธหนักครับ อยู่ รพ คริสเตียน ขอให้ท่านหายไวๆครับ ไปตามเก็บตะกรุดกันงูครับ แล้วก็ได้สมใจหวังครับ เสียดายไม่ได้กราบท่าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มิถุนายน 2012
  18. นวโกฏิ

นวโกฏิ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ...เห็นคุณเปิดโลก ได้มีดหมอมา ...เลยไปค้นมาโชว์บ้างครับ
    มีดหมอปากกา ด้ามงา-ฝักงา หลวงปู่หมุน วัดบ้านจาน

ขนาดไฟล์:
      70 KB
      เปิดดู:
      66
      ขนาดไฟล์:
      67.1 KB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      67.7 KB
      เปิดดู:
      110
  19. เปิดโลก

-ท่านนายกฯครับ อืม!เอาภาพมีดหมอไปแต่งขยายเพิ่มแสง ดูสวยชัดขึ้นเยอะเลย ขอบคุณมากครับ ว่าแต่พยาบาลคนนี้อยู่โรงพยาบาลไหนครับ คือผมเป็นโรคความดันล่ะครับ อยากได้มาคอยพยาบาล5555

-น้องสกอร์ครับ ขอบคุณเรื่องข่าวหลวงพ่ออั๊บ ก็ขอให้ท่านสุขภาพแข็งแรง หายป่วยเร็ววัน มีธาตุขันธ์สมบูรณ์เป็นร่มโพธิ์ตลอดไปครับ

-คุณนวโกฏิครับ เอาออกมาให้หมด ผมรู้นะครับ ว่ายังมีอีกเยอะ ตระกรุดหลวงปู่กลิ่น ตระกรุดหลวงพ่อเดิม ถ่ายภาพเทพจตุคามองค์ใหญ่มาให้ดูด้วยก็ดีครับ ว่าแต่มีดหมอหลวงปู่หมุนเนี่ย สวยมากนะครับ ขอผมเถอะ5555

.....ท่านนายกฯเคยสอบถามถึงสมเด็จพระศรีสรรเพชร หลวงพ่อเล็ก วัดสันติคิรีศรีบรมธาตุ(วัดเขาดิน) กาญจนบุรี ท่านเป็นศิษย์สายหลวงปู่วัดมะขามเฒ่า สายหลวงพ่อสุ่นวัดศาลากุน ประวัติของท่านอัศจรรย์มาก เผชิญกับอันตรายนานา จากเทพยักษ์ที่รักษาถ้ำ เมื่อครั้งไปได้ผงวิเศษถ้ำละว้ามา มีได้กันทั้งหมด3ท่าน คือหลวงพ่อเล็ก อาจารย์สมภพวัดสาลีโข อาจารย์ทวี ทิวแก้ว ทั้ง3ท่านเกือบเอาชีวิตไม่รอด แต่เพราะได้บารมีครูบาอาจารย์ถึงรอดมาได้ ถ้ามีโอกาสจะเล่ารายละเอียดภายหลังครับ

.....ขอปิดด้วยภาพ สมเด็จพระศรีสรรเพชร ซึ่งมีพระชั้นผู้ใหญ่เคยทำนายไว้ว่า ต่อไปจะหายากและมีมูลค่าความต้องการเหมือนสมเด็จวัดระฆัง(เค้าบอกกันมาอย่างนี้ครับ) มีความสุขทุกๆท่านครับ

ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      57
  20. อัสนี

อัสนี เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีทุกท่าน ครับ
    -เมื่อวันเสาร์ต้องออกบ้านแต่ตีสี่เดินทางไปที่ อัญญาวิโมกข์ อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา หลวงพ่อครูบาเจ้าเพชร ท่านวางศิลาฤกษ์ สร้างเจดีย์ ขนาดใหญ่ เพื่อประดิษฐ์ฐานพระบรมธาตุองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า และพระธาตุครูบาอาจารย์สายพระป่า พระธาตุพระอาจารย์มั่น ภูริทัตโต พระอาจารย์ เสาร์ พระหลวงปู่เจี้ย พระหลวงตามหาบัว พระหลวงพ่อทา จารุธัมโม ไปถึงเวลาประมาณ07.00น. ครับ สถานที่เปลี่ยนไปเยอะพัฒนาเร็วมากๆ ครับ งานนี้ผู้คนมาเยอะมากๆ ร่วมงานกับท่านจนถึงเวลาบ่ายสองกว่า ๆ เรื่องอาหารการกินไม่ต้องห่วงครับโรงทาน มีให้รับประทานตลอดเวลา กระผมเคยไปนอนที่ อัญญา วิโมกข์ กางเต้นท์นอน ต้องขอบอกก่อนน่ะครับ เต้นท์ใครเต้นท์มัน แยกเต้นท์ ไม่ว่าจะเป็นชายกับชาย หญิงกับหญิงก็ต้องแยกเต้นท์ คือนอนเดี่ยว ครับ ท่านไม่อนุญาตให้นอนคู่ สานที่ดังกล่าวสงบมากๆเหมาะสมกับเป็นสถานที่ปฏิบัติธรรม ไม่มีไฟฟ้าใช้น่ะครับ ท่านไม่เอาไฟฟ้าเพราะเมื่อไฟฟ้าเข้ามาเดียวก็มีสิ่งอำนวยความสะดวกเข้ามามากนั่นแหละคือ หนทางเสื่อม ลูกศิษย์ แอบปรึกษากันจะฝังไฟฟ้าลงดินแอบเอาเข้าที่วัด แต่ท่านได้พูดเปรยว่า พวกเธอรู้ไหมว่า แมงเม่า มันบินเข้าอะไร ไม่ต้องเอามาหลวงพ่ออยู่ได้ แถมอีกนิด คิดอะไรในใจ ท่านพูดมาหมด ตามที่เราจะถาน ครับ จากนั้นกระผมไม่ถามอะไรเลย นั่งฟังท่านเทศน์อย่างเดียว แม้นแต่ กระผมชอบภาวนาในใจว่า พุท ธัง สะระณัง คัจฉามิ ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ นี่ ท่านได้พูดออกมา ว่า "ไม่ ว่าจะเป็น พุทโธ หรือ พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ หรืออะไรก็แล้วแต่ ภาวนาไปเถิด ไม่ต้องรอว่าจะมานั่ง ขัดสมาธิ แค่เราเดินไปไหน หรือนั่งอยู่ทำอะไรเราภาวนาอยู่ในใจนี่ ก็เรียกว่า ทำกรรมฐานแล้ว"

หลวงพ่อครูบาเจ้าเพชร (องค์แรกจากซ้าย)

ที่แท่น สิ่งที่บรรจุ ที่ศิลาฤกษ์ คือ พระบรมธาตุ (เต็มพระอบขาวๆ) พระพุทธรูปสร้างจากหินแม่น้ำโขงขนาดหน้าตัก 12นิ้ว แผ่นศิลาฤกษ์ พร้อมแผ่นเงิน-ทอง ที่พุทธศานิกชน ถวายสลักชื่อบรรจุฐานเจดีย์

หลวงพ่อครูบาเจ้าเพชร ทำพิธีบรรจุ ศิลาฤกษ์​

ขนาดไฟล์:
      143.4 KB
      เปิดดู:
      604
      ขนาดไฟล์:
      123.9 KB
      เปิดดู:
      616
      ขนาดไฟล์:
      127.9 KB
      เปิดดู: