หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

มิได้เป็นศิษย์เป็นอาจารย์อะไรกันดอกครับ 555++ พ่อผมแกไปเช่าที่ขุดบ่อเลี้ยงปลาที่นั่น ตอนนั้นหลวงปู่ฯ จะถมที่ดินในวัดพอดี ก็เลยเดินมาขอดิน พ่อก็เอารถ10ล้อขนไปถมให้ท่านตามที่ต้องการน่ะครับ พ่อผมจะสนิทกับท่านมากน่ะครับ ท่านจำชื่อพ่อผมแม่น กับผมท่านเพียงแต่คุ้นๆ หน้าเท่านั้นน่ะครับ ตอนนี้ยังจำผมได้อยู่หรือเปล่าก็ไม่รู้

2. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....เรื่องพระที่จัดสร้างนอกวัด บางรุ่นก็มีการจัดสร้างอย่างดี เจตนาการสร้างก็บริสุทธิ์ แต่ไม่ค่อยนิยมกันก็เป็นไปตามค่านิยมของวงการ แต่ก็มีเหมือนกันนะครับ ที่สร้างนอกวัดและได้รับความนิยม อย่างตอนนี้เหรียญหลวงพ่อกวยออกวัดเดิมบาง ราคาเช่าหาก็สูงทีเดียว เหรียญนอกวัดของหลวงปู่สุดเรา ที่มีประสบการณ์มากๆตอนนี้ราคาเช่าหายังไม่แพง แต่ต่อไปหากันไม่ได้ ราคาเช่าหาตอนนั้นต้องสูงจนไม่อยากเช่าแล้วก็เป็นได้

.....มีอีกรุ่นหนึ่งเป็นเหรียญพิมพ์พระครูเม้า ซึ่งเป็นองค์อุปฌาย์ของหลวงปู่จัดสร้างขึ้นในปี2521 รุ่นนี้ก็ไม่ค่อยแพร่หลายนัก ราคาเช่าหาก็ไม่แพงมาก จัดสร้างแล้วเหรียญส่วนใหญ่ก็นำไปออกให้บูชาที่ร้อยเอ็ด หลวงปู่ท่านนับถือองค์อาจารย์มาก เวลาจัดสร้างที่เป็นรูปแทนพระเม้า ท่านจะนิมนต์หลวงปู่โต๊ะและพระอริยะองค์อื่นๆ มาร่วมปลุกเสกอธิษฐานจิตด้วย อย่างคราวหล่อรูปเหมือนเท่าองค์จริงของพระครูเม้า ท่านก็ตั้งใจจัดสร้างด้วยความเคารพอย่างแท้จริง(สมัยนั้นผมมีโอกาสได้นำวัตถุมงคลที่มีอยู่ เข้าพิธีใหญ่ครั้งนั้นด้วย ยังความปลาบปลื้มมาจนทุกวันนี้)

.....มีความสุขกันมากๆนะครับ

3. stocknavy

stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    ................กราบหลวงปู่สุดครับ. .................สวัสดีเช้าอันชุ่มช่ำทุกท่านครับ

4. denchai_l

ขอบคุณมากมายครับ พี่ oatkub

5. เปิดโลก

.....ขอขอบคุณน้องโอ๊ตมากนะครับ ที่นำเรื่องราวประวัติและรายละเอียดต่างๆที่เกี่ยวข้องกับพระครูเม้า เป็นประโยชน์อย่างมากทีเดียว อาจารย์องค์อุปฌาย์ของหลวงปู่เรา ย่อมไม่ธรรมดาแน่นอน เยี่ยมมากๆครับ

.....ช่วงนี้อาจไม่ค่อยได้พบเห็นท่านดอกรักนะครับ ทราบจากสำนักข่าว"ลอยแพ"แจ้งมาว่า ช่วงนี้ไปติดพันนางพยาบาลอยู่ล่ะครับ(แซวเล่นครับ) ความจริงต้องไปเฝ้าไข้คุณพ่อ ซึ่งตอนนี้อาการดีขึ้นมากแล้ว ขอให้คุณพ่อแข็งแรง หายป่วยโดยเร็วครับ แต่ก็ยังมีข่าวซุบซิบในแวดวงบันเทิงอยู่ดีนะครับ ว่าเห็นไปเฝ้านางพยาบาลมากกว่าเฝ้าคุณพ่อ อืมม!...

.....ว่าจะจัดเดินทางไปป่วนตามวัดพร้อมคณะ เพื่อต้อนรับการกลับมาของคุณน้องเด่นชัย ก็ยังไม่มีจังหวะ รอได้จังหวะ3ช่าเมื่อไหร่ ลุย...

.....วันนี้ก็โชคดีได้พระกริ่งโสฬสของหลวงปู่มา2องค์ ผ้ายันต์ตระกร้อผืนนึง แถมด้วยเหรียญรุ่นลายเซ็นต์เนื้อนวะ ถ่ายภาพไว้แล้วแต่โหลดภาพไม่ได้5555 โควต้าความเร็วเน็ตเต็ม ซะงั้น!...

.....ได้ยินว่ากระแสวัตถุมงคลของหลวงปู่ ตอนนี้นิยมเล่นที่ราคาเช่าหาอยู่หลักพันต้นๆกันมาก แต่บางคนก็บอกว่าชุดหลักๆก็มีการเคลื่อนไหวอยู่ตลอด ก็เลือกหากันตามความชอบความเหมาะสมกันไปครับ อย่างชุดเล็กๆเช่น เหรียญหลวงพ่อปู่วัดกระซ้าขาว เหรียญของวัดนาขวาง ก็ออกมาเช่าหากันมากในช่วงนี้ ผมเองก็มาตามเก็บพระกริ่งโสฬสกับเค้าด้วย(เดี๋ยวจะถูกหาว่าไม่ทันสมัยล่ะครับ5555)

.....มีความสุขกันมากๆครับ

6. เปิดโลก

.....นำภาพพระกริ่งโสฬสมาให้ชมกันครับ เข้าใจว่าจัดสร้างโดยกลุ่มลูกศิษย์ทางสายแม่กลอง ขออนุญาตและนำมาให้หลวงปู่เมตตาปลุกเสกเมื่อประมาณปี2514 ซึ่งสมัยนั้นน่าจะยังไม่มีเรื่องเกี่ยวกับเชิงพาณิชย์ อีกทั้งหลวงปู่ก็ยังไม่ดังมากถึงส่วนกลาง เหมือนในช่วงปี2520เรื่อยมา มีลูกศิษย์หลายคนได้รับแจกพระกริ่งรุ่นนี้จากมือหลวงปู่เอง แต่ตอนรุ่นผมไปกราบท่าน ก็ไม่เห็นพระกริ่งรุ่นนี้ซะแล้ว มาได้ในยุคนี้ก็ปลื้มใจมากแล้วล่ะครับ

.....เคยเห็นของน้องโอ๊ตและคุณนุ ที่เคยนำมาลงให้ชมกัน ก็นึกอยากได้เหมือนกัน วันนี้มีมาลงให้ชมกับเค้าด้วยแล้วล่ะครับ ได้ยินว่าจำนวนการสร้างไม่มาก ใครมีโอกาสได้พบและเก็บได้ ก็เก็บกันไว้นะครับ พลาดแล้วเกิดอยากได้ขึ้นมา จะหายากซะงั้น มีความสุขกันมากๆนะครับ

7. denchai_l

สวัสดี พี่ ๆ ทุกท่านยามเช้าอันสดใสครับ

- ขอให้คุณพ่อของพี่ดอกรักหายป่วยไว ๆ ครับ

- เรื่องจัดทัวร์ ผมรอคำสั่งครับ 555++

8. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ท่านกำลังเข้าสู่ความเงียบสงบอีกครั้ง...........อยู่ในห่วงแห่งเวลาหาทรัพย์เลี้ยง

ชีพ............เงียบก็ฟังเพลงครับ

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=E3wb_RVhPdw]ขอใจเธอแลกเบอร์โทร หญิงลี Cover By เพียว - YouTube[/ame]

9. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=PBg01XOJUv4"]????????????? - YouTube[/ame]
    เห็นคุณเด่นชัยใช้โลโก้หมี..........น่าจะมีความรู้เรื่องหมีดี..........

ช่วยตามหาหมีให้น้องเค้าด้วยนะครับ หมีน้องเค้าหาย ผมตามหาหลายปีไม่รู้หมีมันไปอยู่

ป่าไหน

10. tanapoj

tanapoj เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2010
    ขอบคุณมากๆๆๆๆครับสำหรับข้อมูล:cool::cool::cool:
    ผมเคยได้เป็นพระปิดตาหลังยันต์ตระก้อมาจากบ้านพี่สะใภ้ที่ร้อยเอ็ดพร้อมกล่องเดิมๆมาเหมือนกัน
    ตอนนั้นยังสงสัยอยู่เหมือนกันว่าท่านมาไกลถึงร้อยเอ็ดเลยหรือนี้(smile)
    ที่แท้เป็นอย่างนี้นี่เอง
    องค์นี้ผมเอาแผ่นทองปิดด้านหลังใว้ครับ

11. dinso

dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    ไม่ได้แวะมานานพักรักษาตัวอยู่ครับเขามาอ่านบ้างแต่พิมตอบไม่ได้เลย สวัสดีทุกท่านครับ

12. boonmobile

boonmobile เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับเข้ามาทักทาย เพื่อนๆครับ หายไปนานเลยครับ วันนี้มีเรื่องมาสอบถามหน่อยครับมีใครอยู่ นครพนมบ้างไหมครับ

13. Jumbo A

เงียบไปเลย

จะสอบถามหลวงปู่จันทร์หรือครับ วันก่อนผมไปเจอลังหลวงปู่ เห็นแล้วเกิดกิเลส

เก่าเก็บจริงๆกล่องใส่ยังเก่าเป็นแบรนด์vison .....เสียดายเจ้าของใจแข็งไม่

ยอมแบ่งเคยอ่านประวัติมาบ้าง สุดยอดมววลสารยอดครูบาอาจารย์

14. boonmobile

ท่านจัมโบเอ รุ้ใจจังเลยครับ พอดีผมอยากได้หนังสือหลวงปู่นะครับพอดีเห็นว่าที่วัดศรีเทพยังมีเลยจะมารบกวนฝากไปซื้อให้หน่อยนะครับ เลยลองมาถามดูเผื่อใครอยุ๋นครพนมนะครับ ได้ของหลวงปู่มานิดหน่อยครับเป็นเหรียญรุ่นสามกับล็อกเก็ตรุ่นแรกนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

15. boonmobile

สุดยอดมวลสารที่คุนจัมโบ้เอพูดถึงน่าจะเป็น สมเด็จของหลวงปู่แน่เลยครับ ขอเสียคือปลอมกันให้เกลื่อนยัดวัดกันให้เละเลยครับ ขนาดในพื้นที่ยังเล่นไม่เหมือนกันเลยครับ

16. เปิดโลก

.....ต้องขออนุญาตออกตัวก่อนนะครับ ผมเป็นแค่ศิษย์สายเบี้ยวชั้นปลายๆแถว อยู่ในช่วงทันได้กราบหลวงปู่ก็จริง แต่ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวกับเรื่องกิจกรรมการสร้างพระภายในวัด ผมเองทุกวันนี้ก็ยังงงๆกับรุ่นเก่าๆบางรุ่นเหมือนกัน สมัยนั้นก็สอบถามเหล่าคนเก่าๆในพื้นที่ มาจนทุกวันนี้ก็ยังไม่ชัดเจนเลยล่ะครับ แต่บางรุ่นในช่วงสร้างปี20เรื่อยมา(มีผู้มาขออนุญาตจัดสร้างกันมาก) อันนี้บางรุ่นพอจะอยู่ในเหตุการณ์บ้าง ซึ่งทำให้โดยส่วนตัวไม่นิยมเล่นบางรุ่นเหมือนกัน(ไม่ใช่ไม่ดีนะครับ แต่ไม่ชอบเป็นการส่วนตัว)

.....พระปิดตาหลังยันต์ตระกร้อองค์นี้ เป็นทางหนังสือพระเครื่องฉบับหนึ่งมาขออนุญาตจัดสร้าง เจตนาดีมากเพื่อนำไปแจกอย่างเดียว และได้ถวายหลวงปู่ไว้บางส่วน ตอนที่คณะของหลวงปู่กลับไปที่ร้อยเอ็ด คงจะนำไปแจกทางนั้นด้วย ยินดีด้วยนะครับ พระสร้างเจตนาดีแบบนี้

17. Jumbo A

เรื่องยัดวัดผมไม่ขอพูดถึงมีใช้อยู๋ครับ แต่ลังที่ผมไปเจอมานี้ ไม่ยัดแน่นอน

กล่องที่ใส่ แบรนด์visonเก่าเหลืองอ๋อยเลย อีกอย่างเนื้อพระนี้ถึงยุคแน่นอน ที่สำคัญ ลังนี้

ไม่ได้มีแค่องค์เดียวพิมพ์เดียว มีทั้งนางปรก นางกวัก คะแนน และสมเด็จ บางองค์ผมจับมา

เนื้อหลุดล่อนติดมือเลยน่าเสียดาย เขาถึงต้องนำไปเคลือบน้ำมันพวกยางไม้ พวกแชล๊ค

.........สมัยก่อน

ผมยังคุยๆกับท่านเจ้าพระของเรื่องนางกวักพิมพ์ของท่าน ลองสังเกตุ ในชีวิตจริงถ้าใครมานั่ง

กวักแบบนี้ยังไหงคนก็รุมกันเต็มร้าน นางกวักมาในพิมพ์โนว์บราเลย ไม่ีมีปกปิด.......

ผมขอแบ่งได้เมื่อไหร่จะนำมาถ่ายรูปให้ชม ผมอยากได้แค่พิมพ์คะแนน เพราะแขวนพระ

หลายองค์ แขวนองค์ใหญ่ๆมากไม่ไหว

18. boonmobile

เท่าที่ฟังรังนี้ของจริงครับ แหะๆ ถ้ามีแบ่งอย่าลืมเรียกกานบ้างนะครับ

19. denchai_l

555++ พี่จัมโบ้เอ ครับ ทุกวันนี้ ผมยังตามหา หมี ส่วนตัวของผมอยู่เลยน่ะครับ

แต่ไม่เป็นไรครับ ถ้าหมีของน้องเขาหาย เดี๋ยวผมจะช่วยตามให้อีกแรง.......... 555++

20. denchai_l

ขอบารมีของหลวงปู่ฯ ช่วยให้ คุณ dinso แข็งแรงไว ๆ น๊ะครับ