หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    วัตถุมงคลของครูบาอาจารย์เช่นหลวงพ่อเดิมขอให้แท้เท่านั้น............จะสึกจะบาง ขนาด

ไหนไม่สำคัญก็ขนาดลูกศิษย์ท่านยังมีชื่อเสียงเป็นที่รู้จักและนับถือกันทั่ว

หลวงพ่อกัน หลวงพ่อโอน หลวงพ่อโอดหลวงพ่อช้อย หลวงปู่พิมพา หลวงพ่อจรัญ

หลวงพ่อจ้อยหลวงพ่ออ๋อย หลวงพ่อสด หลวงพ่อกวย หลวงพ่อสอน หลวงพ่อน้อย หลวง

พ่อฮวด หลวงพ่อแล เยอะมากๆครับไล่ไม่หมด...

2. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

สวัสดีพี่ๆ ทุกๆท่านด้วยครับ ต่อไปสงสัยต้องมาคุยกับพี่ๆ สายสมุทรสาคร สงคราม กันบ่อยๆ แล้วหละ อิๆ รบกวนพระผงองค์นี้หน่อยครับ อยากทราบประวัติหน่อย เค้าให้มานะครับ บอกว่าไม่ทันท่าน แต่ที่ค้างใจคือ เค้าบอกว่าเป็นปัดทองแท้ ???

[​IMG] [​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กรกฎาคม 2013
  3. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณ tee_tores ยินดีครับยินดี ผมเองก็เคยเข้าไปรบกวนเรื่องหลวงพ่อคูณกับคุณteeมาเหมือนกัน เเต่นานแล้วละครับ

สำหรับพระผงหลวงปู่แก้ว วัดช่องลม องค์นี้ไม่ทันหลวงพ่อใช่แล้วครับ หลวงพ่อท่านมรณภาพปี2526 พระผงนี้ทางวัดได้สร้างขึ้นมาในปี2550ปัจจุบันนี้ที่วัดก็คุ้นๆว่ายังมีอยู่

ส่วนเรื่องว่าปัดทองแท้ ผมก็ไม่รู้ละครับ แต่จริงๆแล้วก็ไม่แปลกถ้าจะปัดทองแท้นะครับ
    เพราะ ในช่วงที่ทำพระผงนี้ก้อยู่ในช่วงจตุคามนะผมว่า ตอนนั้นกระแสปัดทองระบาดไปทั่วอยู่แล้ว เขาก็ใช้ทองแท้นี่ละครับ ต้นทุนก็คงไม่เท่าไรนะครับ(ทองเปลวที่เป็นทองแท้แผ่นละราวๆ5บาทน่าจะได้ในยุคนั้นในการปัดทองเขาก็ใช้ทองคำเปลวนี่ละครับถ้าจำไม่ผิด)

ว่าแต่ว่ารุ่นนี้ผมยังไม่มีเลย555 สงสัยต้องหาเรื่องไปวัดช่องลมอีกซะแล้ว จะได้ไปเยี่ยมพี่เปิดโลกด้วย ฮิฮิ(หาเรื่องเที่ยว)

4. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ขอบพระคุณ คุณดอกรักมากๆครับ ที่ยังจำกันได้ พอดีผมย้ายมาอยู่มหาชัยได้เดือนกว่าๆ แล้ว เผอิญเจอเพื่อนที่ชอบพระเครื่องและเค้าก็ชอบสะสมพระด้วยการเลี่ยมๆ เก็บ แปลกดี วันก่อนแลกพระกัน ผมเอาหลวงพ่อเดิมปี 36 ให้เค้าไป เค้าก็ว่าจะเอาไปเลี่ยมเงิน แต่ที่สุดๆ คือได้พระผงญานวิญาน ของเค้ามา แท้ด้วย ดีใจมากครับ ส่วนพระหลวงพ่อแก้ว ก็เก็บบูชาที่ห้องนะครับ มาอยู่ที่นี้ กะเผื่อเจอ หลวงพ่อสุด หลวงพ่อเฮง หลวงพ่อรุ่ง แท้ๆ หลงมาบ้างนะครับ :cool::cool::cool:

5. tatty

tatty เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อแก้ว วัดช่องลม ที่ทันท่านก็ยังไม่แพงนะครับ ลองหาเอาแถวนั้นดู

6. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....รู้สึกยินดีจริงๆครับ ที่ได้ผู้รู้และเพื่อนๆสมาชิกเข้ามาพูดคุยให้ความรู้ความคิดเห็นกัน เรื่องหลวงปู่แก้วท่านมรณะภาพในปี2526(ปีเดียวกับหลวงปู่สุดเลย) ร่างท่านไม่เน่าเปื่อยด้วย ซ้ำมีคนเห็นตอนเปิดโลงประจำปี(เพื่อเปลี่ยนจีวรท่าน) ว่าเส้นเกศาและเล็บของท่านงอกยาวออกมา หลวงปู่แก้วร่างไม่เน่าเปื่อย หลวงปู่สุดร่างเผาไม่ไหม้ แวะมากราบกันนะครับ ทั้งสถานที่ท่องเที่ยวและอาหาร ก็ขึ้นชื่อทั้งนั้น(คือมีป้ายบอกและชื่อร้านอาหารล่ะครับ)

.....มีคนฝากรูปมาลงโชว์อีกแล้วครับ คราวนี้เป็นชุดของดีราคาเบา เบาจริงๆครับแต่พุทธคุณเหนือคำบรรยายล่ะครับ พระทุ่งเศรษฐีหลวงพ่อเต๋วัดสามง่าม เหรียญสังฆาฏิเล็กท่านเจ้าคุณนรรัตน์วัดเทพศิรินทร์ ลูกอมแก้วสารพัดนึกหลวงปู่ดู่วัดสะแก ที่กล่าวมาทั้งหมดนี้แค่องค์ละพันกว่าบาท ถ้าเทียบกับพระใหม่ๆที่ออกมา ถือว่าราคาเบามากๆ ส่วนเหรียญเสือเผ่นตอนนี้ก็ไม่เบาแล้วครับ แต่ถ้าคิดในแง่ดีจัดเป็นของเบา คือเบากว่าเนื้อเงินล่ะครับ มีความสุขกันมากๆนะครับ

7. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ยืนยันตามพี่Tattyครับ .......ผมเจอก็เก็บเหมือนกันครับ..ของดีของมงคล

8. Jumbo A

[​IMG] [​IMG]

....................
    เอาเพลงเกี่ยวกับพระเครื่องไปฟังกันมั้งนะครับ ลูกทุ่งหนะครับ .....และวิถีของชาวพระ

เครื่อง

คนเล่นพระ ..........ของศรเพชร

ฟังเพลง คนเล่นพระ-ศรเพชร ศรสุพรรณ อัลบั้ม ศรเพชร ศรสุพรรณ ท็อปฮิตตลับทอง ชุด 2

ศรเพชร ศรสุพรรณ : RS Online ช่องทางโหลดเพลงโดนใจ โหลดเพลง mp3 mv เนื้อเพลง rs KamiKaze อาร์สยาม

นี้ของยอดรัก ทหารใหม่ไปกอง......

เสน่ห์เพลงนี้ออกลูกเจ้าชู้ฮาๆท่อนปลายฝ่ายชายมีแผนสอง (ถ้าน้อยเขามีแฟนใหม่ไปขอ

ละไมให้ผมแม่จ๋า).........

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=w5VDJev_Hr0]ยอดรัก สลักใจ....ทหารใหม่ไปกอง - YouTube[/ame]

เก๊มาแต่ไกล เพลงนี้ของไก่โพธิ์ทอง

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=cVKji8TZZa4]ไก่ โพธิ์ทอง-เก๊มาแต่ไกล - YouTube[/ame]

ขอบคุณศิลปินทุกๆท่านครับ..........

9. tee_tores

พระที่มาได้ที่มหาชัย ตอนนี้ขึ้นคอแล้วครับ

10. stocknavy

stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    ......กราบหลวงปู่สุดวัดกาหลงครับ
    ......สวัสดีครับทุกๆท่าน เงียบกันไปหาทางเข้าเจอกันหรือยังครับ

11. เปิดโลก

.....ขอบคุณมากครับ นี่ถ้าไม่ได้คุณต๊อค เดินโต๋เต๋เตลิดเปิดเปิงหลงไปถึงไหนๆแล้วล่ะเนี่ย ยิ่งกลัวน้องๆเด็กมหาลัยมาหลอกไปด้วย5555

12. Cherry boy

Cherry boy เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2012
    มาแย้ววว หวัดดีครับบบ ตามเฮียมาครับ อิอิ

13. LordNU

LordNU เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012
    รายงานตัวครับ หาทางเข้าบ้านเจอแล้ว ..

14. stocknavy

........ต้องขอบคุณน้อง นุ ครับเฮีย น้องเค้าบอกมาอีกที ถ้าไม่ได้น้องนุ ก็คงงมกันพักใหญ่ครับ

15. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    กลับมารายงานตัวครับ เดินหลงทางซะตั้งนานพึ่งหาทางเข้าบ้านเจอเหมือนกัน ฮ่าๆๆ หลายวันที่ผ่านมาเข้าเน็ตไม่รู้ว่าจะทำอะไรเลย งงๆๆ... เอิ้กๆๆๆ

16. เปิดโลก

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....ช่วงที่หลงทางเข้ากระท่อมไม่ถูก เลยนึกครึ้มๆเข้าไปป่วนในเฟสบุ๊ค ก็เป็นเรื่องที่เคยเล่าในกระท่อมเรานี่แหละครับ นำไปฉายซ้ำ ก็ไม่ค่อยได้รับความสนใจล่ะครับ5555 แต่ก็เพลินดี เล่าไปก็นึกถึงเรื่องเก่าๆไป นึกเลยไปถึงเพื่อนๆในสมัยนั้นด้วย จำได้แต่หน้าตาสมัยนั้น ตอนนี้แต่ละคนเป็นวัยกลางคนกันหมดแล้ว หน้าตามันคงไม่ใช่เด็กวัยรุ่น14-15อีกแล้วล่ะ เฮ้อ!...เดี๋ยวก็ถึงที่หมายแล้ว เก็บสะสมบุญยังได้ไม่เท่าไหร่เลย ถ้าต้องกลับมาอีก จะเอาอะไรกินล่ะเนี่ย อืม!...

.....มีดวงตาเห็นธรรม บุญบารมีมากๆกันนะครับ

17. stocknavy

........เอาอะไรกะในเฟสครับเฮีย พวกนั้นชอบอะไรที่เป็นภาพลวงตา เน้นไร้สาระกันไปวันๆ

18. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดี พี่ ๆ ทุกท่านครับ

พี่จัมโบ้เอ หลวงปู่ซวง นี่ใช่ หลวงพ่อสรวง เทวดาเล่นดินหรือเปล่า ดูท่าทางแล้วไม่น่าจะใช่ หลวงปู่ซวง วัดชีปะขาว น่ะครับ

ผมเคยมีเหรียญ หลวงปู่ซวง จำพรรษา 500 วัด ได้มาจากไปทำบุญแถว ๆ ศรีสะเกษ พอดีเพื่อนที่ทำงานบอกว่าเป็นพระแถว ๆ บ้านเขา เลยขอไป ผมก็ให้ไปน่ะครับ

19. tee_tores

สวัสดีทุกๆท่าน ด้วยครับผม

20. Jumbo A

ใช้ครับบางรุ่นเขียนซวง บางรุ่นเขียนสรวง แต่ความหมายเดียวกัน........

ว่างเมื่อไหร่บอกล่วงหน้านานๆหน่อย จะหาเวลาให้ตรงกัน