หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....ไม่รู้จะเล่าเรื่องอะไร เล่าถึงบรรยากาศของวัดกาหลงสมัยเมื่อประมาณปี21ล่ะกัน เริ่มต้นจากหน้าวัด ถนนก็เป็นทูเวย์ไม่ได้เป็นวันเวย์เหมือนสมัยนี้ จะข้ามถนนทีนึงต้องใช้วิชาให้ดี เพราะไม่งั้นถูกบ.ข.ส.โฉบไปรับทานแน่ แต่ศาลาที่พักก็มีตั้งแต่สมัยนั้นแล้ว นั่งรอจะมีรถ2แถวเล็กวิ่งเข้าออก ตั้งแต่เช้าถึงหกโมงเย็น วิธีการเดินทางของผมก็คือนั่งบขส.แล้วไปต่อ2แถวนี่แหละครับ บางวันรถขาดระยะหรือตอนกลับเกินเวลา ก็เดินล่ะครับ

.....ทางเข้าวัดสมัยก่อนยังไม่มีบ้านเรือนเหมือนสมัยนี้ สองข้างทางผมจำได้ว่าเป็นแต่ต้นไม้คล้ายป่าเล็กๆเลยทีเดียว ตอนยังไม่มืดก็เดินได้ล่ะครับ ตอนเย็นนี่ซิครับมันมืดเลย เคยเดินออกมาอยู่ครั้งหนึ่ง อุปทานจินตนาการมาเป็นระลอกๆ นึกถึงหลวงปู่แค่นั้นแหละ เดินแบบนักเลงเลย มา..อะไรจะมาก็มา มีหลวงปู่อยู่ซะอย่าง กลัวที่ไหน

.....พอเข้าเขตวัดจำได้ว่าตรงวิหารปัจจุบันนี้ ที่ประดิษฐานหลวงพ่อแดงและรูปเหมือนหลวงปู่ เมื่อก่อนเป็นวิหารไม้เก่าๆไม่ได้ใช้อะไร ทางซ้ายมือก็มีแต่ศาลาที่ใช้ประกอบพิธี ยังไม่มีวิหารที่ประดิษฐานโครงกระดูกหลวงปู่ ทางขวามือนี่แหละครับ กุฏิไม้หลังเก่าๆกุฏิหลวงปู่สุดวัดกาหลง เจ้าอาวาสและเจ้าคณะตำบลกาหลง ปัจจุบันรื้อทิ้งแล้ว(เพราะไม่เห็นมีแล้ว)

.....ลักษณะเป็นแบบยกพื้น ต้องเดินขึ้นบันไดไป(ซึ่งนับวันที่จับข้างบันไดจะเกิดอาการโยกเยกขึ้นเรื่อยๆ) พอขึ้นไปจะเป็นชานที่นั่งพัก จะมีบรรดาอาๆลุงๆนั่งเล่นกันอยู่เสมอ พอเข้าไปก็จะเป็นบริเวณที่รับแขก ทางด้านขวามือก็จะมีโต๊ะหมู่บูชา หลังโต๊ะหมู่ก็จะเป็นห้องของหลวงปู่ครับ ถัดมาก็จะเป็นที่หลวงปู่นั่งรับแขก ทางซ้ายมือก็จะตั้งตู้วัตถุมงคล ซึ่งโดยมากหลวงตาเจือจะเป็นผู้ดูแลอยู่

.....ชักยาวล่ะเดี๋ยวบรรยายไปๆมาๆจะถึงท่าน้ำซะนั่น มีความสุขกันมากๆนะครับ ขอบคุณที่อ่านและทนฟังมาตลอดนะครับ

2. เปิดโลก

.....ดูกระท่อมเงียบๆนำภาพลิงไม้แกะขนาดตั้งโต๊ะสูงประมาณ6นิ้ว ของหลวงพ่อกลั่นวัดอินทราวาส อ่างทอง เพิ่งปิดการขายเมื่อกี้เอง พรุ่งนี้ว่าจะเข้าไปรับของเอง ผู้ให้บูชาเป็นพระครับ ท่านว่าท่านไปบูชามาจากวัดเองโดยตรง ดูจากเนื้อไม้รูปแบบก็น่าจะใช่จริงๆ อยากได้ของแบบตั้งโต๊ะไว้ค้าขาย เห็นอันนี้เข้าถูกใจครับ มีความสุขกันมากนะครับ

3. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ลิงก็ลิงจ๊ากๆ รักก็รักจริงๆ ..............

เอาธูปเสกไหมท่านอาวุโสเปิดโลก พอดีผมเพิ่งไปทำบุญช่วงก่อนข้าพรรษา

ทำบุญธูปเสกมา 2 กำ กำไม่ใหญ่ จุด 9 ดอก ขอพรหน้าร้าน.......ช่วงเช้า

ผมจุดไปแล้ว 9 ดอก หน้าบ้านและบูชาพระรัตนตรัยที่บ้าน...

4. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    @ท่านลิงนี่ อื่มๆๆๆ ชัดเจนครับ เรียกลูกค้าแน่นอน!!! ผมกลัวแต่ว่าจะเรียกสาวๆๆเข้ามาร้านคุณอานี่แหล่ะครับ กลุ้มใจแน่ๆๆ อิอิ

5. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ถ้าเจอวัยรุ่นแบบผม ผมจะคิดว่าลิงนี้มันให้..........รวย..........ผม

จะพาพวกมาถล่มซื้อข้าวซื้อของภายในร้านครับ........

6. Jumbo A

ผมเชื่อคนง่าย เรื่องที่เล่าผมเชื่อครับ...............

วัดปริววาสนี้หลังๆผ่านไปบ่อยไปทำบุญที่นั้นไปดูปลาดูนก

เขาไปกินเกี๋ยวเตี๋ยวตรงแถวหน้าวัดกัน

7. Jumbo A

ถ้ายังสนใจแบบนั้นอยู่ต้องหาลิงจ๊ากๆแบบท่านอาวุโสเปิดโลกไปเลี้ยงซักตัวครับ

ลิงจ๊ากๆร๊ากจริงๆ

8. เปิดโลก

-ขออนุโมทนากับคุณจัมโบ้เอด้วยนะครับที่ไปทำบุญช่วงก่อนเข้าพรรษา และขอขอบพระคุณอย่างสูงในน้ำใจที่จะมอบธูปเสกมาให้ ขอน้อมรับด้วยใจครับ คุณจัมโบ้เอจุดไหว้ก็เหมือนผมไหว้ด้วยล่ะครับ.....ถ้าผมเจอวัยรุ่นแบบคุณจัมโบ้ มาให้...รวย..เนี่ย เสียวดีนะครับ5555

-น้องโอ๊ตครับ รู้สึกเลขมีแค่2ตัวเอง ปกติเค้าต้องให้3ตัวนะครับ หรือว่ากลืนเท่ากับ9 แบบนี้ต้องให้ท่านดอกรักมาทำนายฝันหาตัวเลขอีกที เพราะท่านเป็นนายกสมาคมหวยด้วยครับ5555.....ถามถึงท่านดอกรักแล้วคุณน้องเด่นชัยของผมหายไปไหนครับเนี่ย ตามหาออเปาะมาเพิ่มในคลังอีกหรือเปล่า อืมม!.....เรื่องดวงโชคลาภเป็นอย่างที่น้องโอ๊ตบอกจริงๆ เห็นมาหลายคนแล้ว.....แฟนน้องโอ๊ตเฮียก็เห็นว่าใจดีน่ารักอ่อนโยน คงไม่กล้ามาหือกับน้องโอ๊ตหรอกครับ แต่ถ้ามาจริงๆ เฮียต้องไปทำธุระก่อนนะ5555

-หลานชัยครับ(ต่อไปอาจมีการเปลี่ยนสรรพนามการเรียกใหม่นะ หลานชัยโตแล้ว ต้องเลื่อนมาเป็นน้องซะที5555) ถ้าท่านลิงเรียกสาวๆเข้ามา ก็ไม่เป็นไรหรอกครับ มาได้แต่ออกไม่ได้ เป็นกฏที่อาตั้งขึ้นเอง ซะงั้น!

.....เรื่องราวก็มาถึงขั้นนี้แล้ว ผมก็ขอเปิดเผย"ลิงขี่ปลัด"ออกมาซะเลย มีความสุขกันมากๆนะครับ

9. เปิดโลก

.....เช้านี้นึกสงสัยเรื่องสมเด็จคะแนนที่หลวงปู่ให้มา(ตามรูปที่เคยลงหรือรูปแทนตัวครับ) พิมพ์และเนื้อเหมือนกับสมเด็จคะแนนของหลวงปู่นาควัดระฆังมาก อีกทั้งพิมพ์วัดพลับอีก สงสัยว่าหลวงปู่ท่านสร้างเองหรือท่านได้รับถวายมา เพราะเคยได้ยินว่าท่านได้รับผงพุทธคุณมวลสารมาจากครูบาอาจารย์ของท่าน และอาจได้รับเป็นพระพิมพ์มาด้วย

.....ซึ่งสันนิษฐานเบื้องต้นในชั้นแรกว่า จะเป็นพิมพ์ที่สร้างในปี2480กว่า ในปีนั้นมีการสร้างจริงแน่ๆ เพราะมีพิมพ์สมเด็จที่หลายคนได้รับมา และมีหลักฐานเล่าสืบกันมาว่า ได้สร้างขึ้นแต่พิมพ์ไม่สวยงามส่วนใหญ่จึงเก็บไว้

.....ย้อนกลับมาถึงพิมพ์สมเด็จคะแนนที่เหมือนกับวัดระฆัง ว่าจะเป็นพิมพ์ที่ถูกสร้างขึ้นพร้อมกับพระพิมพ์อื่น หรือหลวงปู่ได้รับถวายมา และนี่ก็คือข้อสงสัยเช้านี้ครับ5555

.....เดี๋ยวจะเข้ากรุงฯไปรับลิงและปลัดที่ติดต่อไว้เมื่อวาน มีความสุขกันมากๆนะครับ

10. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

เข้ามาอ่านครับ ติดตามตลอด แต่ยังไม่มีอะไรมาโชว์เลย แฮะๆ

11. kit10

kit10 สมาชิก

11 กันยายน 2011
    ..เหรียญหยดน้ำปี22เป็นเหรียญที่สวยงามมาก ผมมีประสบการณ์ครับคือสุนัขจะกัดผมแต่อ้าปากไม่ขึ้นได้แต่วิ่งเอาปากมาชนที่ขาเท่านั้นเอง

12. เปิดโลก

.....ความจริงเรื่องนี้โดยรวมก็น่าจะสรุปได้ แต่เฮียมางงกับบางพิมพ์ อย่างพิมพ์สมเด็จคะแนนที่ไปเหมือนกับของหลวงปู่นาควัดระฆัง ซึ่งหลวงปู่นาคสร้างในปี2495 และที่ได้ยินมาหลวงปู่ก็ไปปลุกเสกอยู่หลายแห่ง ซึ่งน่าจะได้พบกับพระอาจารย์ต่างๆมากมาย และอาจมีการแลกเปลี่ยนพระเครื่องถวายซึ่งกันและกัน ถ้าเป็นพิมพ์วัดพลับหรือพระปิลันทน์ ก็เข้าใจว่าสร้างล้อพิมพ์ แต่พิมพ์สมเด็จคะแนนเนี่ย เฮียคิดเข้าข้างตัวเองว่า ให้มีใครถวายหลวงปู่มาล่ะครับ5555 ได้เป็นแบบมีทั้งพระวัดระฆังและหลวงปู่นำมาเสกเพิ่มอีก จะเกินเลยไปมั๊ยครับเนี่ย แต่ต้องขอขอบคุณน้องโอ๊ตมากๆครับ ที่นำเรื่องนี้มาเผยแพร่ เพราะต่อไปถ้าเรื่องราวนี้ไม่ถูกค้นหาให้ชัดเจน รุ่นต่อไปยิ่งงงกันล่ะครับ อย่าว่าแต่พระชุดในปี2484ถูกเรียกในนามพระกระถางธูป ซึ่งพระกระถางธูปก็อาจไม่ใช่พระในชุดปี2484ทั้งหมด(หรือเปล่า?)

.....วันนี้เฮียได้พระกริ่งมาองค์หนึ่งของหลวงพ่อจรัล มีหมายเลขตอกอยู่เป็นเบอร์"843" เฮียก็นั่งนึกถึงความฝันของน้องโอ๊ต พยายามจะให้เข้ากันให้ได้ และที่สุดเฮียก็ตีความได้ว่า โอ๊ตบอกกลืน"พระ" พระก็เท่ากับเลข"8" เหรียญเจริญพร3เหรียญ ก็เท่ากับเลข"3" กลืนเหรียญมหาลาภอีก1เหรียญเท่ากับเป็น4เหรียญ ก็เท่ากับเลข"4" เลยออกมาเป็นเลข"843"ล่ะครับ5555

.....ก็วันนี้อีกล่ะครับ ไปรับท่านลิงและปลัดเกิดผิดพลาดขึ้น ปรากฎว่าท่านลิงได้ถูกจำหน่ายให้บูชาไปแล้ว เมื่อวานโทรคุยกับหลวงพ่อซึ่งไม่ได้อยู่ที่วัด เลยไม่ได้สอบถามผู้ดูแลวัตถุมงคล หลวงพ่อก็เลยพยายามไปรื้อ และในที่สุดก็ได้เป็นปลัดมาและปลัดตัวขนาดตั้งโต๊ะมีลิงขี่ ซึ่งปลัดขนาดตั้งโต๊ะนี้ผู้ดูแลบอกว่าเคยมีผู้มาถามถึง แต่หาไม่เจอ หลวงพ่อหาเจอมาได้ ก็ต้องเป็นกรรมสิทธิ์ของผมล่ะครับ ไม่ได้ท่านลิงมีปลัดเล็ก แต่ได้ท่านลิงเล็กขี่ปลัดใหญ่ก็บูชาตั้งโต๊ะเหมือนกัน เรื่องราวก็จบลงด้วยเหตุเช่นนี้เอง มีความสุขกันมากๆนะครับ

13. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

เฮียแอบไปจัดของดีมาอีกแล้ว ไปเงียบเลยนะคร๊าบบบบ

14. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดี พี่ ๆ ทุกท่านครับ

เข้ามาอ่านความรู้จากผู้มีประสบการณ์ทั้งหลาย ชอบมากมายครับ เรื่องทุกอย่างต้องมีเหตุและผลประกอบกัน

อย่างที่พี่ oatkub บอกไว้ครับ ถ้าเฮียไม่สบายใจ หาที่ลงไม่ได้ว่าจะเป็นพระสมเด็จหลวงปู่นาค หรือ หลวงปู่สุด มีคนรอรับดูแลต่อครับ ผมด้วยคนนึงล่ะ 555++

15. Jumbo A

ชุดกระถางธูปยังไม่มีกับเขาสักองค์เพราะยังไม่ได้ไปวัด.........

ไปเมื่อไหร่ถ้าไม่หมดคงจะมีกับเขามั้ง.........

แต่มีก็แขวนไม่หวัดไม่ไหว ขอไปเที่ยวทำบุญก็พอแล้ว

16. เปิดโลก

.....ขอบคุณน้องโอ๊ตครับที่นำข้อมูลมาบอกเล่า ผมว่าเรื่องสมเด็จคะแนนที่หลวงปู่ให้มาเนี่ย ถ้าหลวงปู่นาคมาใกล้กับวัดกาหลงขนาดนี้ ความน่าจะเป็นก็ชัดเจนขึ้นแล้วล่ะครับ และสำหรับน้องๆที่จะรับช่วงความไม่สบายใจ ยินดีรับพระสมเด็จคะแนนไว้แทน ต้องขอขอบคุณมากนะครับ แต่ผมจะเห็นแก่ตัวแบบนั้นไม่ได้ อีกทั้งหลวงปู่ท่านมอบให้ในช่วงท้ายของท่าน จึงขอรับความอึดอัดนี้ไว้แต่ผู้เดียวล่ะครับ5555

.....นำภาพลิงเล็กขี่ปลัดใหญ่หลวงพ่อกลั่นวัดอินทราวาสมาให้ชมกันครับ เสียดายว่ามีตำหนิรอยแตกแล้ว เค้ามีวิธีซ่อมกันได้มั๊ยครับ หรือปล่อยเป็นสภาพเดิมๆแบบนี้ดีกว่า

.....เมื่อก่อนรู้จักหลวงพ่อกลั่นสมัยเดียวกับที่ไปกราบหลวงปู่สุด ท่านเป็นพระยุคเดียวกันซึ่งสมัยนั้นหลวงพ่อกลั่นท่านดังเรื่องปลัดขิกมาก ว่ากันว่าเวลานำติดตัวจะมีเสน่ห์มาก สาวๆมารุมตอมกันเลย(ไม่ใช่แมลงวันนะครับ5555) เรื่องเมตตาค้าขายก็นิยมอย่างมาก ได้ยินว่าที่วัดจะมีปลัดตัวครูล่ามโซ่ไว้ เพราะถ้าปลัดบางทีเห็นผู้หญิงจะกระโดดเข้าหาเลย แต่เจตนาที่ผมเช่ามานี้เพื่อบูชาในการค้าขายนะครับ(ก็ขนาดใหญ่แบบนี้จะนำติดตัวยังไงล่ะครับ5555)

.....มีความสุขกันมากๆนะครับ

17. dinso

dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    สวัสดีพี่เปิดโลก คุณoatkub

18. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีเพื่อนๆในกระท่อมทุกท่านครับ คุณดินสอ คุณจัมโบ้ คุณตี๋ ตอเรส พี่เปิดโลก
    คุณโอ๊ตนะยะ และท่านอื่นๆ ที่ไม่ได้เอ่ยนามด้วยครับ

ห่างหายไปนานแวะมาอ่านแต่ไม่ค่อยได้โพส เฮียแอบไปหาของดีมาเพิ่มอีกแล้ว
    ช่วงนี้ผมไม่ค่อยได้ ข้องเกี่ยววงการพระเท่าไหร่ แต่ก็พอมีของมาบ้าง
    ขอแวะเอาตะกรุดหลวงพ่อทบมาให้ชมกันนะครับ

19. เปิดโลก

.....ควันหลงเรื่องสมเด็จคะแนนพิมพ์หลวงปู่นาค ว่าหลวงปู่สร้างล้อพิมพ์หรือของหลวงปู่นาคเองเลย เพราะหลวงปู่มีการสร้างล้อพิมพ์ก็ในปี2484 แต่สมเด็จหลวงปู่นาคสร้างในปี2495 แต่ก็อีกล่ะครับหลวงปู่นาคท่านสร้างพิมพ์ใหม่ หรือท่านก็สร้างล้อพิมพ์มา เพราะมีความเชื่อว่าสมเด็จวัดระฆังของสมเด็จโต ก็น่าจะมีการสร้างพระสมเด็จคะแนน

.....เลยลองหาภาพสมเด็จคะแนนของหลวงปู่นาคมาเปรียบเทียบครับ ต้องขออนุญาตเจ้าของภาพไว้ด้วยนะครับ เพื่อการศึกษาและเป็นวิทยาทาน ขอขอบคุณมากๆครับ

20. Jumbo A

เล่นเครื่องรางมันส์ครับแต่บางอย่างจบยาก ..........และจุดจบแต่ละคนไม่ค่อยเหมือนกัน

ใครชอบแบบไหนว่ากันไปแบบนั้น.......บางท่านจบด้วยลายถักแบบนั้นแบบนี้บางท่านจบ

ด้วยโลหะ บางท่านจบด้วยรอยคลิปตัดแผ่นโลหะ