หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

.....เฮียก็เพิ่งรู้ว่าพระเครื่องของหลวงปู่นาคเริ่มสร้างตั้งแต่ปี2484 พิมพ์สมเด็จคะแนนก็ไม่ชัดเจนว่าสร้างปีไหน เห็นเค้าพูดกันว่าสร้างปี2495 ถ้ามีกรณีแบบนี้ด้วย สงสัยน้องโอ๊ตต้องดูรอยตัดขอบแล้วล่ะครับ5555(ซึ่งองค์ของเฮียก็นำไปเลี่ยมแล้ว)

.....เข้าไปคุยในเฟสบุ๊คเห็นว่ามีสายตรงหลวงปู่สุดอยู่หลายคน มีแค่น้องคนหนึ่งเข้ามาคุยด้วยแค่นั้น เลยยังหาข้อสรุปไม่ได้ เฮียเองก็สายเบี้ยวชั้นปลายแถว พวกสายตรงเค้าเลยเมินมองข้ามไป5555

.....อีกเรื่องหนึ่งถ้าเฮียจำหรือเข้าใจไม่ผิด เจ้าอาวาสองค์ต่อมาจากหลวงพ่อใหญ่วัดเกตุมฯ คือลูกศิษย์ของหลวงปู่สุด(ผู้ที่มีส่วนในการสร้างเหรียญพิมพ์พัดยศปี17ด้วย) ความเกี่ยวเนื่องระหว่างวัดกาหลงกับวัดเกตุมฯก็อาจเกิดขึ้นได้มานานแล้ว วัดก็ไม่ห่างกัน

.....ซึ่งจริงๆแล้วเฮียก็ไม่ติดใจอะไรมากหรอก ไม่ว่าจะเป็นใครสร้างมาจากไหน เนื้อหามวลสารเป็นอย่างไร พอดีไปเห็นว่าเหมือนกับพิมพ์ของหลวงปู่นาค ก็เลยสงสัยเท่านั้นว่าเป็นมาอย่างไร เพราะต่อไปก็ไม่มีใครมาตอบคำถามนี้ได้แน่ ไม่ว่าอย่างไรพระสมเด็จคะแนนองค์นี้ หลวงปู่เมตตามอบให้มา นั่นก็เป็นความปลาบปลื้มอย่างที่สุดสำหรับเฮียแล้ว

2. stocknavy

stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    ......กราบหลวงปู่ครับ ....... สวัสดีครับทุกๆ ท่าน เข้าป่าไปกินข้าวลิงมาหลายวัน ออกมาเฮียก็เอาลิงมาให้ชมกันเลยที่เดียว

3. เปิดโลก

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....ตอนนี้ไม่รู้ทำไมเกิดหันมาสนใจเรื่องปลัดขิกอีก คงเป็นเพราะอยากได้เครื่องรางประเภทเมตตาค้าขาย และพกพาสะดวกไม่ต้องวิตกเรื่องสถานที่อโคจรหรือของต่ำทั้งหลาย ตั้งใจว่าจะถ่ายรูปปลัดขิกที่เคยนำไปขอเมตตาจากหลวงปู่เสกให้ ก็ยังไม่ได้ถ่ายภาพ เพราะถ่ายมาโชว์ก็ไม่เห็นอะไรอยู่ดี เพราะปลัดอันนี้ตอนไปเช่าเค้าบอกว่าเป็นของหลวงพ่ออี๋ สมัยนั้นมีคนบอกว่าปลัดหลวงพ่ออี๋ต้องออกสีดำ แต่ตัวนี้อาจเป็นของหลวงพ่อลั้งลูกศิษย์หลวงพ่ออี๋ ยังไม่แน่ว่าเป็นของใคร ที่แน่ๆคือหลวงปู่เสกให้แล้ว ซึ่งอันนี้เพื่อนมายืมไปแล้วมีประสบการณ์ซะด้วย ธรรมดาที่ไหน...

.....มีความสุขกันมากๆนะครับ

4. เปิดโลก

.....ลืมประชาสัมพันธ์แจ้งข่าวไป ท่านที่รักเคารพนับถือหลวงปู่ดู่วัดสะแก ตอนนี้ที่กระทู้ประสบการณ์ ธรรมะ พระเครื่อง หลวงปู่ดู่ฯ มีการแจกภาพหลวงปู่ดู่ ซึ่งได้รับการปลุกเสกอย่างดี ท่านใดสนใจก็ไปลงชื่อไว้นะครับ มีจำกัดจำนวนคนด้วยครับ

5. Sk8erboiz

Sk8erboiz เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2013
    สวัสดีทุกท่าน ในวันฝนตก รถติด สุดๆครับ

พอดีว่าเพิ่งได้รับพระมาใหม่ 1 องค์ แต่ไม่มีความรู้เลย รบกวนท่านๆแนะนำ เต็มที่เลยนะครับ

ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

6. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดี พี่ ๆ ทุกท่าน ครับ

เฮียครับ ทางด้านค้าขายนี่.... ต้องเป็นพวกปลาตะเพียน ไซ ผ้ายันต์ธงของหลวงพ่อเคนวัดเขาอีโต้ หรือไม่ก็ผ้ายันต์พัดโบกผืนใหญ่ ๆ ของหลวงปู่คร่ำวัดวังหว้า หากเป็นคนขายของเองต้องเอาสีผึ้งเขียวมหาเสน่ห์ของหลวงพ่อทาบวัดกระบกฯ

ถ้าเฮียสนใจจะใช้สีผึ้งหลวงพ่อทาบ ผมจะส่งไปให้ลองใช้ครับ ใช้ขายของน๊ะครับ เฮีย ไม่ใช่เอาไปใช้ในทางอื่น 555++ 10 ปีก่อนโน้นผมไปทำบุญที่วัดกระบกฯ บูชามาหลายตลับพอสมควร ใจจริง ๆ จะเอาไว้ใช้หาเมียใหม่แบบ ออเป๊าะ ๆ แต่บังเอิญว่าตอนนี้ยังเคลียร์ปัญหาการแบ่งเวลาให้เมีย 3 คนไม่ลงตัว เลยไม่อยากหาเมียเพิ่มน่ะครับ 555++

ส่วนเรื่องปลัดขิกไม่ค่อยมีความรู้เลยครับ เท่าที่มีก็เป็นของหลวงพ่อยิดวัดหนองจอก ได้มาตอนไปทำบุญเมื่อปี 2535 กับของหลวงปู่เมฆวัดลำกระดาน วัดใกล้ ๆ บ้าน แต่ที่ได้ยินมา... ก็ไม่โดดเด่นทางด้านเมตตา จะเป็นเรื่องกันงูกันเขี้ยวหรือแคล้วคลาดมากกว่าน่ะครับ

ปลัดขิกที่ผมใช้ห้อยเป็นพวงกุญแจก็เป็นของหลวงพ่อบัววัดแสวงหา ผมว่าวัสดุที่ทำมันแปลกดีครับ ทำมาจากเขาควายเผือกที่แก่ตายเองโดยธรรมชาติ วิธีการคือเขาเอากระดูก หนัง เขา ของควายตัวนี้เผาในกองไฟจนกว่าไฟมันจะมอด (น่าจะใช้เวลานานพอสมควร) แล้วเอาชิ้นส่วนที่ไม่ไหม้ไฟมาทำเครื่องราง เอาหนังมาทำตะกรุด เอาเขามาทำปลัดขิก เอากระดูกมาแกะเป็นเสือหรือแพะหรือ....ฯลฯ ไม่แน่ใจ จำไม่ได้

พี่จัมโบ้เอครับ เดือนหน้า (สิงหาคม) ต้องทำตัวให้ว่าง ๆ น่ะครับ เอาเป็นวันอาทิตย์ดีกว่าน่ะ จะพาไปเที่ยวน่ะครับ

7. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ปลัดขิกเคยพกตัวใหญ่ๆในพวงกุญแจรถแต่มันอายๆเขาเวลางัดออกมา.......ตอนนั้นพกของ

หลวงพ่อตัด วัดชายนา.......มีของหลวงพ่อยิดขนาดพอสมควรแต่ไม่เท่ากับทางแอฟฟริกา

ตอนนี้พกของหลวงพ่อแช่ม วัดดอนยายหอม .....ตัวเล็กๆ........

สมัยก่อนมีหลายคณาจารย์อยู่มาหลังๆไม่อยากสะสม ดูแลที่มีคู่กายมาให้อยู่รอดปลอดภัยพอ

แล้วขี้เกียจปลุกขี้เกียจดูแลตัวอื่น........พกของแบบนี้ต้องหมั่นปลุก

ปลุกตัวไหนขึ้นไม่ขึ้นไม่สนใจแต่อย่าให้ปลุกตัวที่คู่กายไม่ขึ้นกลุ้มใจตาย.......

.......ท่านdenchai............สิงหาคมบอกวันผมก่อนนะ ........

ถ้า17-18ไม่ว่าง ..........แน่นอน............ที่บ้านผมจะไปงานทำบุญไหว้ครู หลวงพ่อ

เสน่ห์ อุทัยธานี........

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กรกฎาคม 2013
  8. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

รุ่นแรกหลวงปู่บุญ วัดบ้านนา สวยเดิม............ผมเดาเอาว่าดูดีครับ.......

เคยได้แต่รุ่นสองท่านมาเจอบ่อย ....

สวยครับ........ผมเดาเอานะครับ.........เดาผิดขออภัยครับ

9. stocknavy

stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    ......พี่จัมโบ้ เล่นซ่ะเสียววาบเลย 555555

10. Sk8erboiz

Sk8erboiz เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2013
    ขอบคุณครับท่าน Jumbo A ลองๆหาข้อมูลดูเห็นว่ารุ่นนี้เก๊สะบัด สงสัยไม่รอดครับ

11. เปิดโลก

.....ถ้าคุณน้องเด่นชัยเดินทางร่วมบุญกับคุณจัมโบ้เอ นี่เหมือนกับมังกรคู่สู้สิบทิศเลยนะครับ แบบนี้ถ้าตกลงวันกันได้แล้ว อาจจะขออนุญาตเข้าสมทบสอดแทรกไปด้วยนะครับ จะได้พบตัวจริงเสียงจริงของคุณจัมโบ้เอ บุรุษผู้เงยหน้าไม่อายฟ้า ก้มหน้าไม่อายดิน ทั้งคุณน้องเด่นชัยและคุณจัมโบ้เอเป็นบุรุษผู้มากน้ำใจทั้งคู่ นับถือ นับถือ

.....ยังไม่มีภาพอะไรใหม่ๆเลย ไม่รู้จะเอาอะไรมาถ่ายแล้ว กระแสปลัดขิกยังไม่หมดในความต้องการ(ท่านดอกรักบอกว่าจะเข้ามาแฉ แค่นั้นแหละคอมฯพังเลย5555 ตอนนี้กำลังซ่อมแซมอยู่) เลยนำภาพชุดสายคาดเมื่อก่อนที่คาดเอวประจำ(สันนิษฐานว่าน่าจะปลอมทั้งชุดล่ะครับ) มีตะกรุดสี่มหาอำนาจหลวงพ่อเทียม ตะกรุดหน้าผากเสือหลวงปู่นาควัดอรุณฯ ปลัดดันดะหลวงพ่อฟักวัดนิคมฯ(ลายมือจารท่านพราหมณ์จบ) หนุมาณงำเมืองหลวงพ่อเล็กวัดสันติฯ ท่านใดมีวิชาถ่ายทอดบอกกล่าวกันด้วยนะครับ ตะกรุดสี่มหาอำนาจนำภาพไปลงถาม ยังไม่มีใครมาชี้แนะเลย

.....มีความสุขกันมากๆนะครับ

12. Jumbo A

แต่ที่รอยหูเหรียญรอยปั๊มกระแทกด้านหลังหูเหรียญพวกกลากตามผิวดูดี

นะครับดูโดยร่วมเข้าท่าดี ลองดูขอบตัดอีกทีครับ เหรียญเขาว่าจบที่ขอบ

ผมอยากช่วยเหลือเหมือนกันแต่ดูแต่รูปมันก็ตอบยากจัง ตาไม่ดีต้องใช้กล่อง

ส่องพระท่านเขาเล่นหากันอยู่พอสมควร รุ่นสองเนื้อสามกษัตริย์แพงเอาเรื่อง

13. Jumbo A

ตะกรุดหน้าผากเสือหลวงปู่นาค วัดอรุณนี้ต้องเลี่ยมทองแขวนขึ้นคอแล้วครับ

ท่าน ........เคยอยากได้เหมือนกันแต่ไม่รู้จะไปเอาที่ไหน

พระหลวงพ่อเล็ก วัดเขาดิน นี้สมัยก่อนพระที่บ้านผมมีที่เป็นพิมพ์พระร่วง พระ

สามองค์สามพี่น้องอะไรทำนองนี้ที่เป็นเหรียญปิดครั่ง เด็กๆเจอไม่ค่อยสนใจไม่

รู้จัก มารู้จักท่านตอนโตแล้วเสียดายจัง......สายหลวงปู่ศูขอีกท่าน

ทริปไปเที่ยวนี้อยากไปครับ มีโอกาสขออาศัยไปด้วยคนครับขอให้เวลาตรงกัน

เท่านั้นพอ...ไปไหนไปด้วยช่วยค่าเติมลมยาง

14. denchai_l

เฮียครับ.... ชุดนี้สวยงามมากจริงๆ

ช่วงนี้กระแสสายเมตตามาแรง ผมว่าพี่จัมโบ้เอคงจะมีจุดหมายอยู่ในใจแล้วเป็นแน่แท้

15. Jumbo A

โองการคาถามนต์ปลุกปลัดนี้........ชาวของขลังต้องกำหนดจิตบริกรรมเป่าพ้วงเพี้ยง ..

ว่ากันไป

แต่ฝรั่งอเมริกันนี้เข้าปลุกด้วยไวอากร้า............

จีนเขาก็ปลุกด้วยยาสมุนไพร ผสมทังเช่า........ดีหมีดีหมา อุ้งตีนหมาตีนหมีว่ากันไป

ขี้เมาปลุกด้วยม้ากระทืบเมีย

ทางเจแปนนี้เขาทำของแทนเหมือนมากใช้วัสดุภัณฑ์ยุคใหม่ไม่ต้องปลุกมนต์ใส่ถ่านมันก็ดิ้น

ได้ .......กระโดด กระเด้งได้

ปลัดนี้เป็นของสากลทั่วโลกเหมือนกัน...........ไม่ธรรมดาจริงๆ.........

ท่านอาวุโสเปิดโลกโชว์แต่ของไทยๆนะ อย่าเอาของเจแปนมาโชว์.....

ผมเสียว................ช่วงนี้เห็นโชว์คุณปลัดบ่อย หัวใจผมไม่ค่อยดี........

ขออนุญาติไปปลุกปลัดก่อน โอมกูจะตักน้ำมาสามจอก............

ปล.คาถาปลุกปลัดส่วมากจะขึ้นมาโอม..........อย่าไปท่องผิดตกสระโอนะครับมันไม่ขลัง

ผิดครู........

16. denchai_l

555++ ช่วงนี้กระแส ปลัดขิกฟีเวอร์

วิธีปลุกปลัดขิกของพี่ ๆ ท่านใด เจ๋ง ๆ บ้าง เอามาแชร์กัน ของพี่จัมโบ้เอนี่ต้องใช้น้ำราดเลยเหรอครับ

ปลัดฯ ของกระผมมันต้องใช้กลิ่นน้ำหอมปลุกน่ะครับ ผิดกลิ่นล่ะ....เป็นเรื่อง 555++

เมื่อหัวค่ำได้สนทนากับเฮียเปิดโลก ผมโม้ให้ฟังเรื่องไปเที่ยววัดกระบกฯ ทำให้คิดถึงความหลัง กลับไปดูภาพถ่ายเก่า ๆ ไปมาเมื่อปี 2540 น่ะครับ ไวเหมือนโกหก 16 ปีแห่งความหลัง (ไม่ใช่ 16 รูแห่งกลางหลังของอาสุรพลน่ะครับ 555++) จำได้ว่าไปเที่ยวระยอง-ตราดโน่นน่ะครับ สมัยนั้น.... หลวงพ่อหอมวัดชากหมาก หลวงพ่อทาบวัดกระบกฯ หลวงพ่อหันวัดปากน้ำประแสร์ ยังดังอยู่ในพื้นที่ เห็นจะมีก็แต่..... หลวงปู่คร่ำวัดวังหว้า หลวงพ่อคงวัดวังสรรพรส ที่ดังมากๆ

ตอนผมไปทำบุญ สีผึ้งยังอยู่ในโอ่งแดงใบเล็กๆ ไม่แน่ใจว่ามีมากหรือน้อย แต่ทางวัดตักใส่ตลับให้บูชา 20 หรือ 40 บาทนี่แหละครับ พระเครื่ององค์ละประมาณหลักร้อยบาท ผมคนเบี้ยน้อยเลยเอาแต่สีผึ้งมาอย่างเดียว ผมได้สีผึ้งปากโอ่ง สีจะออกเขียวๆ เหลืองๆ น่ะครับ แต่ถ้าเป็นก้นโอ่ง จะออกสีเขียวๆ ดำๆ ครับ
    เฮียลองดูหน้าตาผมเมื่อ 16 ปีก่อนดูครับ ว่า....หล่อขนาดไหน 555++

ไฟล์ที่แนบมา:

17. Jumbo A

ขอหน่อยจะเอามาทาปลัด............สีผึ้งเขียว..............จะได้ราบรื่น......

18. denchai_l

สวัสดี พี่ ๆ ทุกท่าน ในยามเช้าที่ฝนกระหน่ำ รถราติดวินาศสันตะโร ครับ

พี่ oatkub ครับ

ถูกใจมากมายครับ 555++ จับผิดจับถูกกันล่ะ....คราวนี้ เพราะปลัดขิก กับ ปลัดจ่าฝูง ดันมีขนาดใกล้เคียงกัน

19. dinso

dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    ฝนตกกันไหมครับ แอบเห็นท่าน mrchainarong ออนนนะนี่ ^^

20. denchai_l

ชอบครับ พี่ oatkub เอาอีก ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

กระทู้เราคึกคักเพราะว่าเฮียฯแกดันไปงัดปลัดฯ มาโชว์ แต่ดันมาเจอปลัดฯ เจ้าถิ่นของพี่จัมโบ้เอปาดหน้า (ไซด์นิโกรหรือเปล่าก็ไม่รู้) มาผสมโรงกับสีผึ้งมหัสจรรย์ช่วยให้ลื่นปรื๊ดๆๆๆๆๆ เข้าไปอีก ฮา....ล่ะครับ พี่น้อง

เหมือนพี่ oatkub จะรู้ว่า... ผมเป็นผู้น้อย ปลัด 4 เซนฯ จึงมิบังอาจเทียบรัศมีของรุ่นพี่ 555++

ว่าแต่ยันต์นางพิม ที่ว่านี้ ดีทางไหนครับ เห็นช่วงนี้ยันต์ลักษระนี้มีมาก ม้าเสพนางบ้าง ช้างผสมโขลงบ้าง ฯลฯ หรือไม่ก็เป็นพวกสายเหนือ อิ่น ประมาณนี้ครับ ผมเห็นลายสักบ่อย ๆ จนรู้สึกว่ามันจะกลายเป็นแฟชั่นไปซะแล้ว ขนาดลูกน้องผมในคุกยังฮิตแทงลายนี้กันเลย ทั้งที่เมื่อก่อนต้องไม้เลี้อยหรือปีศาจ หรือไม่ก็กราฟฟิกน่ะครับ