หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

สวัสดีครับทุกๆท่าน เมื่อวันอาทิตย์ไปเจอเหรียญเสือหมอบ ที่แผงพระหน้าปั็มบางจากแบบเติมเอง ที่ถนนเอกชัย ริมคลองสี่วา ส่วนตัวว่าสวยดี แต่เพื่อนที่ไปด้วยกันบอกว่าไม่แท้ สงสัยจะใช่หละครับ เพราะถามราคาบอกว่า สองหรือสามแดงเอง น่าเสียดายมากๆครับ ส่วนเรื่องไปวัดเขาบันไดอิฐ น่าจะอาทิตย์นี้แน่นอนครับผม

2. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยน๊ะครับ

หากว่ามีวาสนาทำบุญร่วมกันมา คงได้เจอกันครับ เพราะว่าผมและเจ้านายใหญ่วางแผนไว้ว่าจะไปวัน อา. นี้เหมือนกัน ผมรอคำยืนยันจาก เจ้านายใหญ่ อยู่น่ะครับ

ยังไงก็แล้วแต่ เหนือฟ้ายังมีฟ้า เจ้านายใหญ่ของผมก็ต้องรอคำตอบจากผู้มีอำนาจที่เหนือกว่าอีกทีนึงครับ 555++ รอกันเป็นทอด ๆ ไป

3. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ยินดีมากๆครับ ถ้าใกล้ๆ วันคงได้อับเดทอีกทีครับผม

4. denchai_l

เรื่องราวเป็นอย่างนี้เอง..........

10 กว่าปีก่อนโน้น ผมก็มีโอกาสได้ไปทำบุญกับหลวงพ่ออั๊บวัดท้องไทรหลายครั้งอยู่เหมือนกันครับ แต่ไม่รู้ว่าท่านสักด้วยน่ะครับ เพราะไปทีไรท่านจะแจกแต่พระเนื้อตะกั่ว ซึ่งในสมัยนั้นผมเห็นว่าไม่มีคุณค่าอะไร ผมเป็นเด็กช่างอิเล็คฯ ในความคิดตอนนั้น... ผมสามารถทำพระแบบนี้อีกกี่องค์ก็ได้ แค่เอาพระต้นแบบมาแปะกับดินเหนียว แล้วเอาหัวแร้งจี้ตะกั่วบัดกรี หลอมลงในแบบ รอจนแห้ง ก็เป็นพระแล้ว ก็เลยไม่ได้เก็บไว้น่ะครับ ใครอยากได้ก็ให้เขาไป ถึงขนาดว่าเอาไปวางไว้ตามต้นโพธิ์ที่วัดแถวบ้านเลยน่ะครับ เพราะท่านให้มาแต่ละครั้งนั้นเยอะจริง ๆ ท่านให้มาเป็นกำมือ ๆ เลยครับ เลยไม่เห็นคุณค่า

ส่วนเรื่อง อีเป๋อ รู้สึกว่าจะคู่กับ ไอ้งั่ง ใช่หรือเปล่าครับ เคยได้ยินมาตั้งแต่เด็ก ๆ แต่ก็ไม่ได้ให้ความสนใจเท่าไหร่ เขาว่าเป็นวิชาสายเขมร (หรือเปล่า ???) เพราะว่าโดยปกติตั้งแต่เด็กจนปัจจุบันก็ห้อยพระมาตลอดน่ะครับ มาได้รู้เครื่องรางประเภทอื่น ๆ ก็เมื่อตอน (เริ่ม) แก่ นี่แหละครับ 555++

5. denchai_l

เดี๋ยว เจ้านายใหญ่ ของผมคงมาให้คำตอบน่ะครับ 555++

กำหนดการคร่าว ๆ ว่าจะไปให้ถึงวัด ก่อน 9 โมงครับ เพราะถ้าไปเที่ยง ๆ หรือบ่าย อาจจะรบกวนเวลาพักผ่อนของหลวงปู่เจียน ครับ

ตอนนี้รอฟังอยู่ว่าหลวงปู่ฯ ท่านจะต้องไปหาหมอหรือเปล่า จะได้ไปไม่เสียเที่ยวครับ

หวังว่าคงได้เจอกันครับ

6. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ตำนานเรื่องเดียวกันหรือเปล่าไม่รู้.........ม้าขย่มนาง...นี้

หลวงพ่ออั๊บพอมีของท่านบ้างไม่มากไม่น้อย มีแม่นางพิมพ์ขนาดใหญ่เป็นไม้แกะ็

สูงประมาณครึ่งศอกได้.........ประมาณ 12 นิ้ว เป็นไม้แกะ

มีตะกรุดที่ท่านจารมือเป็นนางพิมและมีเนิ้อผงขนาดใหญ่และหนา

มีแต่ของใหญ่ยาวๆ เลยพกยาก..........อยากได้เล็กๆสงสัยต้องไปหาแหวกต้นโพธิ์ที่

ท่านdenchai เอาท่านไปวางไว้ซะแล้ว......

.....................อยากได้เล็กๆไว้พก....ตอนนั้นชอบของใหญ่ๆตอนนี้ชอบของเล็กๆ

ยกเว้นปลัดชอบของไม่ใหญ่ไม่เล็ก

7. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เรื่องยิงไม่เข้านี้ทางอ่างทองมีของหลวงพ่ออยู่ท่านนึงของท่านเหนียว พวก

เพื่อนและรุ่นน้องผมที่มาจากทางสิงห์บุรีชัยนาทอ่างทองทางแถบบางระจัน

สรรคบุรี มันแขวนของท่านและรู้จักท่าน.ผมเคยเอาหนังสือพระไปอ่านมีรูปลง

ประสบการณ์เด็กวัยรุ่นโดนยิงไม่เข้ารุ่นน้องมันเจอมันบอกรู้จักไอ้คนที่โดนยิง

และมันก็รู้จักหลวงพ่อ แต่มันว่าไอ้เด็กนรกสมควรโดนยิง คือไอ้คนที่โดนยิงมัน

หน้าจะเป็นพวกวัชพืชมนุษย์ ไอ้พวกเหมือนหญ้าคาหอยเชอรี่ ตามนาข้าว ไม่มี

ประโยชน์พวกกวนเบื้องล่างประมาณนี้ครับ .....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กรกฎาคม 2013
  8. Jumbo A

ต้องสะพายท่านแบบที่เขาเอาเด็กทารกแขวนนั้นแหละครับขนาดใหญ่

ผมก็อยากได้ใหญ่ๆกว่านี้นะครับแต่คงไม่ได้แล้วท่านละสังขารไปแล้ว

ผมบูชาท่านโดยเอาเหล้าขาวใส่แก้วเล็กๆถวายนะครับ นี้ไม่ได้ถวายมาหลายวัน

แล้ว วันนี้คงเอาซักหน่อย.......

9. denchai_l

กิจกรรมในคุกมันก็มีพวกนี้น่ะครับ เพราะเวลาว่างมันเยอะ อยู่เงียบ ๆ ก็คิดมาก เป็นบ้าได้ เอาหัวโหม่งกำแพงบ้าง กิบน้ำผสมผงซักฟอกบ้าง โดดตึกบ้าง ประมาณว่าอยากตายให้มันพ้น ๆ จากนี้

แต่ถ้ามีพวกมีฝูง เขาก็จะอยู่กับตามประสา สักร่างกายบ้าง (ทั้ง ๆ ที่ห้าม แต่มันก็จะทำ) ฝังมุข ผ่าเบ๊นซ์ ผ่าโคน ผ่าโพล์ค ยกดอก บานหัว ฉีดน้ำมันมะกอก น้ำมันพืช ฯลฯ สารพัดจะโมดิฟาย

ลูกน้องผมหลาย ๆ คน สัก ตัวหนังสือไว้ตรงอวัยวะเพศว่า "ยินดีต้อนรับ" ผมก็ถามว่า "เมิงจะเอาไว้ต้อนรับใครฟ่ะ โทษเมิง 25 ปี กรูว่าเมิงออกจากคุกไป มันจะไม่ยอมต้อนรับแน่ ๆ " 555++ บางคนก็เน่า ไม่ได้ทะลึ่ง ภาษาคุกเขาเรียกว่า "KVY ระเบิด" ต้องตัดทิ้งสถานเดียว ถ้าปล่อยไว้เน่าเหม็น ลามไปถึงอวัยวะภายใน จะไปกันใหญ่

ที่ชอบสักกันก็พวกรูปไม้เลี้อย ดอกจอก ปีศาจ กราฟฟิค ผีเสื้อ ช้างม้าวัวควาย สารพัดสัตว์ เหมือนในร่่งกายนี่เป็นสวนสัตว์ดุสิตเลยก็ว่าได้ครับ เป็นสีสันไปอีกแบบ 555++

10. denchai_l

ทำไมมันถึงได้ใหญ่โตมโหฬารอย่างนั้น..........

อย่างนี้ต้อง แบก ตามที่พี่ oatkub ว่าไว้น่ะครับ 555++

11. Jumbo A

เล่าเรื่องปลัดล้วนๆอีกแล้วโมกันขนาดนั้น..........สงสัยจะเอาไว้ปราบผีแม่

หม้าย.........

12. denchai_l

ขอนำเสนอวัตถุมงคลสายค้าขายอีกซักชิ้นครับ แม่ค้าแถว ๆ บ้านผมมีกันมาก นั่นคือ ไซ , ปลาตะเพียน , สาริกา ของหลวงพ่อเคนวัดเขาอีโต้

วัดที่บ้านผม (วัดลาดกระบัง) ในสมัยก่อนก็มีพระเกจิอยู่ชื่อว่า หลวงพ่อทอง (พระครูศีลาภิรัตน์) เป็นเจ้าอาวาสลำดับที่ 2 ต่อจากหลวงพ่อสาย (พระครูเมตตาวิหารี) ศิษย์หลวงพ่อทองวัดราชโยธาและเป็นสหธรรมกับหลวงพ่อเผือกวัดกิ่งแก้ว

หลวงพ่อทองวัดลาดกระบัง ท่านได้เป็นสหธรรมมิกกับ หลวงพ่อเคนวัดเขาอีโต้ ในคราวที่วัดลาดกระบังจัดงาน หลวงพ่อเคนจะถูกนิมนต์มาด้วยทุกครั้งไป ละแวกบ้านผมจึงมาเครื่องรางหรือพระเครื่องของหลวงพ่อเคนอยู่มาก

อีกทั้งว่า...พ่อของผมท่านก็ได้สักยันต์กับหลวงพ่อเคนด้วย เป็นลักษณะยันต์ดวง ผมเคยถามพ่อว่ามีความเป็นมาอย่างไร พ่อตอบว่า หลวงพ่อเคนจะเอา ว/ด/ป เกิด ของคนที่จะสักไปผูกดวง เมื่อได้ตัวเลขที่เหมาะสมแล้วก็จะให้ลูกศิษย์ท่านสัก แล้วท่านก็จับอาบน้ำมนต์ให้ เป็นอันจบพิธี ไม่มีข้อห้ามอะไร ตัวเลขในยันต์ดวงของแต่ละคนจะไม่เหมือนกัน

ไซที่ผมเก็บไว้นั้นสภาพค่อนข้าง เปื่อย...... เพราะอายุนานมาก อีกทั้งสมัยนั้นไม่มีการเก็บรักษาที่ดี ไม้เริ่มผุแล้วครับ ผมว่าจะเอาไปเลี่ยมพลาสติกรักษาเอาไว้ จะดีไหม ??? หรือว่าปล่อยเอาไว้อย่างนี้เดิม ๆ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กรกฎาคม 2013
  13. denchai_l

ใส่ถุงซีลขนาดใหญ่ได้ครับ แต่กลัวไม้หักมากน่ะครับ เพราะว่าสภาพเริ่มผุแล้ว

14. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....อ่านเรื่องปลัดเรื่องผู้ว่ามาเต็มหน้ากันเลย อ่านแล้วเพลินทั้งความรู้และความฮา แต่ละคนมีของดีๆกันมาทั้งนั้น อ่านไปอ่านมาพระอาจารย์องค์นั้นก็เก่งองค์นี้ก็ไม่ธรรมดา อยากนำมาแขวนติดตัวทั้งหมดเลย อืมม!แล้วจะแขวนยังไงล่ะเนี่ย5555

.....อาทิตย์นี้ก็ตั้งใจไปกราบหลวงพ่อเจียน รอเช็คกับทางลูกศิษย์ก่อนว่ามีใครนิมนต์ไปรักษาที่ไหนหรือเปล่า ก็ตั้งใจเตรียมเครื่องสังฆทานและนำอาหารถวายเพลท่านด้วย ทำบุญกับพระบริสุทธิ์แบบนี้รู้สึกปลาบปลื้มมากๆ นอกเหนือจากบุญที่ได้ ยังมีกิเลสความอยากได้อยู่ ใช่ครับเรื่องวัตถุมงคล เตรียมของให้ท่านปลุกเสกหลายรายการเหมือนกัน ไม่รู้จะได้ซักเท่าไหร่ ก็เป็นห่วงสุขภาพท่านเหมือนกัน

.....ขากลับก็ตั้งใจมากราบหลวงปู่สุดที่วัดกาหลง อีกไม่นานก็จะถึงวันครบรอบมรณะภาพของท่านแล้ว 30ปีแล้วนะที่ท่านจากไป แต่ความรักความศรัทธาที่ลูกศิษย์ทุกรุ่นก็ยังมีต่อท่านไม่เปลี่ยนแปลง ใครที่เคยไปกราบท่าน เวลาเห็นท่านแล้วก็จะสบายใจอย่างบอกไม่ถูกเลย อาจเป็นเพราะท่านมักจะยิ้มแย้มแจ่มใส แสดงให้เห็นถึงความเมตตาของท่าน ท่านก็ยังคงรักและคอยคุ้มครองพวกเราอยู่เสมอมาแน่นอน

.....มีความสุขกันมากๆนะครับ

15. schorlanz

schorlanz เป็นที่รู้จักกันดี

ไปด้วยๆๆๆคนครับ

16. stocknavy

stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    เรามันคนไม่มีปลัด มีแต่นายอำเภอ อิอิ อ่านอย่างเดียว. ปล. ปลัดส่วนตัวมีน๊ะครับ ฝิ้ววววววว

17. Jumbo A

ท่านใดมีการ์ดจอเหลือๆจะโล๊ะบอกกันมั้งนะครัย สล๊อตPci Ex.........

พอดีจอคอมที่ใช้ทำงานสั่งกระตุ๊กๆ......ภาพเต้นตามเพลงเลย ตอนแรกเข้าใจว่าสายจอ

เสียซื้อมาเปลี่ยนแล้วเปลี่ยนอีก ....ก็ยังเต้น เลยเข้าใจว่าสวสัยการ์ดออนบอร์ดไม่ดี เสีบ

สายแน่นแล้ว จอก็ปกติกยกไปเครื่องอื่นก็เปิดได้ชัดเจน

จะต้องเข้าไปดูในoverclockzone ..........

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 กรกฎาคม 2013
  18. denchai_l

slot PCI นี่เป็นคอมรุ่นเก่าน่ะครับ สีขาว ๆ สั้น ๆ หรือเปล่า

ถ้าเป็นมาตรฐานทั่วไปน่าจะเป็น slot AGP

ถ้าใช่ AGP เดี๋ยวส่งไปให้ ที่บ้านมีหลายอัน ประมาณ 64 MB ไม่รองรับ 3D แต่ภาพหน้าจอก็โอเคน่ะครับ

19. denchai_l

เฮียครับ.......... ไปจริง ๆ น๊ะ อย่าหลอกกันน๊ะ

20. Jumbo A

เขาว่าAGP รุ่นเก่านะท่าน pci express.......รุ่นใหม่

ผมเอาใส่แค่ไม่ให้ภาพเต้นเท่านั้นเองเกมส์ก็เล่นเกมส์แตะบอลธรรมดา ไม่มีการ์ด

จอมันก็พอเล่นได้ ......เมนบอร์ด 775 ครับ Asus เป็นไมโครบอร์ด เก่าแล้ว

การ์ดจอตอนนี้ของใหม่มันจะแพงกว่าเมนบอร์ดผมแล้ว......ยกเว้นไปซื้อบอร์ดมือ

สองแต่ขี้เกียจรื้อมาประกอบใหม่ คอมต้องทำงานเดี๋ยวจะไม่เสถียร...ทำงานไม่

ได้.....ไปเดินเซียร์มือสองก็ยังแพง แต่จริงๆว่าลาเช่าบูชาพระแพงกว่าเยอะเลย

.555.....

ไม่มีเวลาไปเดินตามตลาดของเก่า ไปหาของเก่ามาใส่พอแค่ภาพชัดพอแล้ว.

คอมไปไล่ตามมากไม่ได้ มันไม่เคยจบ