หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

สวัสดีทุกๆท่านด้วยครับผม เมื่อวานไปได้แค่วัดเดียว เพราะแฟนติดธุระ กะว่าจะไปวัดเขาบันไดอิฐด้วยซะหน่อย คงต้องรออีกหละ นำภาพวัดพันท้ายนรสิงห์ มาฝากครับ

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

2. stocknavy

stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    ......เออ ขุนแผนรุ่นนี้ด้านเมตรตาค้าขายครับ เพราะหลังเป็นเศียรพ่อแก่ กับปลาตะเพียนครับ เหตุผลคือต้องการด้านเมตรตาล้วนๆครับ ไม่มีเจตนา อื่นใดแอบแฝง จริงจริ๊งงงงงงงงงง (เสียงสูงเลย อิอิ) อ้อ เป็นของหลวงพ่อเปิ้นครับ คนที่เคยเคารพนับถือกันเค้าให้มา. ส่วนเรื่องรูปที่เฮียพูดถึงผมเห็นว่อน อยู่ในเฟส บ่อยๆครับ. .........เออ ว่าแต่ช่วงนี้ ท่านเซอร์รี่ บอย หายไปไหนครับเงียบเลย

3. Cherry boy

Cherry boy เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2012
    มาแระคร้าบ...ช่วงนี้ยุ่งนิดๆๆหน่อยๆๆคิดถึงทุกท่านเหมือนเดิม นะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      162.6 KB
      เปิดดู:
      60
  4. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    @จ๊ากพี่บอยอ่ะหายไปนานเลย แล้วเอารัยมาโชว์ม่ายรู้..... น่าคิด อิอิ
    @คุณอาเปิดโลกครับ ใจกะจะให้พี่ชายช่วยขับรถตามไปแต่พี่ชายดันติดธุระซ่ะนี่ เกรงใจพวกพี่ๆชาวเราให้วุ่นวาย มิเป็นรัยๆๆ ครั้งหน้าถ้ามีโอกาส ไม่พลาดกระโดดตามไปแน่ ครับ...

5. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับพี่เปิดโลก เด่นชัย และคุณตี๋ ครับที่ได้ไปทำบุญกุศลกันมา
    ผมเองก็พลาดทริปนี้เหมือนกันเสียดาย แต่ติดภารกิจจริงๆ

และต้องขอโทษเด่นชัย ออเปาะ ด้วยครับ ฝากปัจจัยมาทำบุญซื้อที่ดินกับวัดอ่างทอง
    นานแล้ว เพิ่งสำเร็จ เดี๋ยวส่งไปให้นะครับ ขออภัยจริงๆ ภารกิจเยอะครับแต่ก็ใกล้จะเบาแล้ว

6. schorlanz

schorlanz เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยครับ นึกว่าคุณชายพุฒิภัทร (อาดอกรัก) ไปกับ คุณชายปวรรุจ(เฮียเปิดโลก)ครับ เมื่อวานเหนื่อยมากครับ เกษตรคนเยอะมากๆ

7. papawich

papawich เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2009
    องค์นี้ดีไหมครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      77.8 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      84.4 KB
      เปิดดู:
      40
  8. punpraya

ยินดีด้วยครับสกอร์...นึกถึงเมื่อสิบกว่าปีที่แล้วเหมือนกันนะนี่

ZOO ZOO ZA ZA HERE WE ARE WATERMAN

CAN YOU SEE WHO ARE WE

ENGINEER ENGINEER ชลประทาน

ไม่รู้เดี๋ยวนี้ เขายังบูมกันแบบนี้อยู่หรือเปล่า

คิดถึงตอนหนุ่มๆ กับชีวิต ในรั้วเขียว จัง

9. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

-คุณpapawichครับ เหรียญพิมพ์นี้เดี๋ยวรอผู้รู้เข้ามาตอบอีกทีนะครับ เข้ามาพูดคุยกันบ่อยๆนะครับ

.....ขอบอกกล่าวเรื่องที่ไปกราบหลวงพ่อเจียนครั้งนี้นะครับ ด้วยบารมีของคุณน้องเด่นชัย เอ่อ!..ได้วัตถุมงคลของหลวงพ่อเจียนมาด้วยนะครับ และที่น่าแปลกใจ..ได้รูปภาพขนาดบูชาพร้อมลายมือเขียนยันต์ของหลวงพ่อด้วย(ทำไว้นานแล้ว) ผมก็อาศัยบารมีของน้องเด่นชัย เลยพลอยได้มาด้วย ลงกระหม่อม ลงนะ รับสายสิญน์ ธนบัตรขวัญถุง ฟังเทศน์ รับศีลรับพร คุณน้องเด่นชัยได้มาครบเลย อิจฉากันบ้างมั๊ยล่ะเนี่ย5555

.....ไปกราบหลวงพ่อเจียนครั้งนี้ ก็นำพระบูชาขอเมตตาให้ท่านเขียนยันต์ปลุกเสกให้ เห็นท่านตั้งใจปลุกเสกให้อย่างดี ตอนท้ายก็เป่ามนต์หลายครั้งมาก นึกปลาบปลื้มในใจเป็นที่สุด เห็นที่ใต้ฐานพระมีเลข673 ตอนได้มาเมื่อครั้งแรกๆก็นำไปเสี่ยงโชคแต่ไม่ถูก ว่าจะนำมาเสี่ยงโชคอีกครั้ง แต่มารู้อีกทีว่าเลขนี้เพิ่งจะออกไปไม่นาน ถึงว่าทำไมดูคุ้นๆนะเลขนี้ ตอนเราเสี่ยงไปก็ไม่ออก มาออกตอนเราเผลอซะงั้น

.....คุณสต๊อคบอกว่ามีภาพหลวงปู่วัดมะขามเฒ่าตอนมรณะภาพลงในเฟสบุ๊คแล้ว อ้าว!ผมก็นึกว่าเป็นภาพหาดูได้ยาก เพราะส่วนตัวผมเองยังไม่เคยเห็น หลวงปู่ศุขวัดปากคลองมะขามเฒ่าท่านเป็นยิ่งกว่าบรมครู ความศักดิ์สิทธิ์และบารมีของท่านเกินคำบรรยายทั้งปวง ภาพนี้ตอนผมเห็นครั้งแรกรู้สึกว่าไม่มีใครแน่แล้ว ที่จะไม่มีการเกิดแก่เจ็บตาย พิจารณาภาพกันดูนะครับ ใครปลงได้เห็นถึงธรรม ผมอนุโมทนาด้วยครับ อ้อ!ฝากถึงน้องโอ๊ตด้วยครับ สิ่งที่ต้องการกำลังไปหานะครับพร้อมของแถม

10. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

สวัสดีทุกๆท่านด้วยครับผม

11. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดี พี่ ๆ ทุกท่านครับ

- พี่ mrchainarong ครับ ขออภัยด้วยจริง ๆ เพราะไม่ได้เข้ามาอ่านหลายวัน เลยไม่รู้ว่าจะไปด้วยน่ะครับ ไม่อย่างนั้นจะแวะเข้าไปรับน่ะครับ ที่นั่งในรถเหลืออีกเยอะ ไม่ต้องเกาะล้อก็ได้ครับ 555++

- วัน อา. ได้มีโอกาสไปทำบุญกับหลวงปู่เจียน พระผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ โดยได้รับความเมตตาจะเฮียเปิดโลกพาไปกราบท่าน หลวงปู่ฯ ท่านเมตตาลงกระหม่อมและเสกแผ่นทองคำเปลวให้ด้วยครับ ก่อนที่ท่านจะพักผ่อน ท่านได้เทศเรื่องมรรค 8 ให้คณะบุญฟังด้วย มรรค 8 นี้เป็นทางสายกลาง ทางสายปฏิบัติเพื่อหลุดพ้นเข้าสู่นิพพาน ถึงชาตินี้จะไม่หลุดพ้นก็จะทำให้ชีวิตมีความสงบสุข เพราะแต่ละข้อนั้นไม่ก่อให้เกิดโทษหรือไม่ทำให้ผู้อื่นเดือนร้อนเลย ลองอ่านดูครับ

..........1. สัมมาทิฏฐิ คือความเข้าใจถูกต้อง
    ..........2. สัมมาสังกัปปะ คือความใฝ่ใจถูกต้อง
    ..........3. สัมมาวาจา คือการพูดจาถูกต้อง
    ..........4. สัมมากัมมันตะ คือการกระทำถูกต้อง
    ..........5. สัมมาอาชีวะ คือการดำรงชีพถูกต้อง
    ..........6. สัมมาวายามะ คือความพากเพียรถูกต้อง
    ..........7. สัมมาสติ คือการระลึกประจำใจถูกต้อง
    ..........8. สัมมาสมาธิ คือการตั้งใจมั่นถูกต้อง

งวดนี้มี 8 แน่นอนครับ แต่จะ 8 แล้วตามด้วยเลขอะไรนั้น ต้องหาเติมเองล่ะครับ 555++ จริง ๆ แล้ว ผมมีเลขอีกตัวในใจแล้ว ขออุบไว้ก่อนครับ เดี๋ยวเลขเคลื่อน 555++

ผมได้รับความเมตตาจากญาติบุญในเรื่องวัตถุมงคลของหลวงปู่ฯ มากมายเลยครับ เฮียเปิดโลกนำสายสิญจน์มาให้ พี่...นำภาพถ่ายมาให้ พี่...ให้น้ำมนต์มาให้ พี่...นำพระผงมาให้ และ ฯลฯ ......... แบบว่าไปครั้งนี้ จัดหนัก จัดเต็ม เลยครับ

ที่สำคัญที่สุด ผมตามหาฝันเจอแล้วครับ ผมได้รับความเมตตาจากเฮียเปิดโลก รับมอบเหรียญหลวงปู่สุดวัดกาหลง ที่รับกับมือท่านและท่านได้เสกให้หลาย ๆ รอบ เมื่อวานผมเลยเอาไปใส่กรอบ และอาราธนาท่านขึ้นคอแล้วน่ะครับ เพราะปกติแล้วผมจะเป็นคนชอบแขวนพระองค์เดียว แบบว่า...แขวนองค์เดียวเที่ยวทั่วไทย ไปได้ทั่วโลกน่ะครับ 555++ แต่แฟนหลาย ๆ คนก็ชอบแซวว่า เก็บไว้เยอะ ๆ แล้วถ้าผมตายไป หล่อน ๆ เหล่านั้นจะเอาพระเครื่องผมเผาให้ไปด้วยน่ะครับ เอาไว้ไปส่องในโลกที่ 3 ครับ (เจอพูดเหน็บแนมแบบนี้ จี๊ดเข้ากระดูกดำเลยครับ) 555++

ขากลับ แวะเที่ยววัดประดู่ อ.อัมพวาหลวงพ่อมหาฯ เท่าที่ได้สนทนากับท่าน ท่านใจดีน่ะครับ ในบริเวณวัดมีที่ให้เดินเที่ยวด้วย ดูเรือพระราชทานหรือของในพิพิธภัณฑ์ รูปสวย ๆ ทางวัดมีเอยะและอนุญาตให้โหลดได้ผ่าน FB ของทางวัด แต่ผมไม่รู้อันไหนเพราะเข้าไปดูแล้วมี 2 ชื่อน่ะครับ ใช้ชื่อว่า วัดประดู่ พระอารามหลวง ครับ

เดี๋ยวจะทยอยลงรูปน่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2013
  12. denchai_l

ขออนุญาตเอาใจ อาซ้อ หน่อยน๊ะครับ

ผมหารูปเจอแล้ว ถ่ายไว้ตั้งแต่ปี2552 โน่นครับ เลยหานานหน่อย 555++

วัดจีนเมตตาธรรมโพธิญาณ อ.เมือง จ.กาญจนบุรี วัดนี้โดดเด่นตรงที่ใช้ไม้สักทองขนาด 30 คนโอบมาแกะเป็นรูปเจ้าแม่กวนอิม 1 พันมือ ใช้ไม้ซุงใหญ่ท่อนเดียวน่ะครับ ไม่มีต่อ ตอนผมไปนั้นก็เสร็จไป 4-500 มือแล้วกระมัง ผ่านไป 3-4 ปีแล้ว องค์เต็มของเจ้าแม่ฯ น่าจะเสร็จแล้วครับ ภายในวัดร่มรื่น มีโรงทานไว้บริการ เป็นอาหารเจ ครับ น่าจะถูกใจอาซ้อน่ะครับ ว่างวัน อา. ไหน ก็รวมหมู่คณะไปเที่ยวกันครับ แต่ขอทบทวนความจำหน่อย ผมไปมานานแล้วและปี ๆ หนึ่งผมไปหลายที่มาก จำทางเข้าได้บ้างไม่ได้บ้าง อาจหลงทางนิดหน่อย ต้องขออภัย 555++

13. denchai_l

รูปข้างบน ผมถ่ายเอง ถ่ายไว้ตั้งแต่ปี 2552 เจ้าแม่ฯ ยังแกะกันได้เกือบสมบูรณ์แล้ว ถ่ายไว้น้อยเพราะตอนนั้นบ้าปืน มีแต่รูปปืนน่ะครับ

แต่ผมเข้าไปดูข้อมูลทางเวป จ.กาญฯ ให้ครับ รูปเยอะมาก ๆ เข้าไปดูครับ
    Unseen Kanchanaburi *** สำนักงานการท่องเที่ยวและกีฬาจังหวัดกาญจนบุรี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2013
  14. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    @โอ้!!! มิได้พี่เด่นชัยเกรงใจ ใจกะจะตามไปอยู่แล้วน่ะครับ พอดีคนสนิทขับรถ ไม่ว่างเลย อดเลย (ผ๊มขับม่ายเป็นนน...) แต่ครั้งหน้าถ้าไม่ติดอะไร คงได้ตามไปดูเหล่าคุณชายวังจุฑาเทพเป็นแน้แท้ อิอิ..

15. Cherry boy

ก่อนอื่นเลยขออนุโมทนาบุญ กับคณะทัวร์ฉิงฉาบด้วยนะครับ อยากไปมั่งจัง

ด้วยความที่อาจารย์โอ๊ต ได้เตือนไว้ถึงอาจจะสับสนได้เรื่องปลัดองค์ครู กับของที่เราห้อยอยู่ ทุกวันนี้ผมยืนจับสองมือเลยครับปลอดภัยไม่สับสน มือซ้ายองค์เล็ก มือขวาองค์ครูใหญ่

16. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    อ่านแค่ท่อนนี้ผมตกใจเลยครับ ......จับสองมือตัวครูไม่ธรรมดา

พออ่านจบโล่งใจ...........เข้าใจผิดไปชั่วครู่

17. denchai_l

รูปมาแล้วครับ

เริ่มจาก........ เรียกเหงื่อกันหน่อยครับ

[​IMG] [​IMG]

ยินดีต้อนรับสู่ถ้ำสว่างอารมณ์ และบรรยากาศโดยทั่วไปครับ

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

บริเวณถ้ำที่หลวงปู่ฯ ท่านเคยอยู่เพื่อทำความเพียรครับ

ญาติบุญมารอถวายอาหารเพล ซึ่งมากันพอดี ๆ ไม่มากไม่น้อย ประมาณ 20 กว่าคน ส่วนใหญ่จะคุ้นเคยกันน่ะครับ ในช่วงรอเวลาเพลนั้นก็ ใครอยากถวายสังฆทาน สนทนาธรรม หรืออยากให้หลวงปู่ฯ สงเคราะห์เรื่องอะไร ก็ใช้เวลาตรงนี้น่ะครับ ซึ่งหลวงปู่ฯ ท่านได้เมตตาสงเคราะห์คณะญาติบุญทุกคนจริง ๆ ครับ ผมอาศัยช่วงชุลมุนผสมกับลูกมั่ว ได้แบบ จัดเต็ม เลยครับ 555++

หลวงปู่ฯ ท่านได้เมตตาทำสายสิญจน์ให้ด้วยครับ ท่านทำให้ 9 เส้น เฮียเปิดโลกผู้น้ำใจงามเอามาแจกให้จนหมดเลยครับ

เฮียเปิดโลกและอาซ้อถวายอาหารเพล มาร่วมอนุโมทนาบุญกันครับ

ก่อนที่หลวงปู่ฯ ท่านจะเข้าพักผ่อนนั้น ท่านได้เทศน์เรื่อง มรรค 8 พอท่านเทศจบ ท่านเมตตาให้พรกับคณะญาติบุญครับ

18. Cherry boy

สุดยอดเลยครับ น่าไปกราบหลวงพ่อเจียนมาก น่าไปเที่ยวที่วัดด้วย ต้องหาโอกาสไปให้ได้ละครับงานนี้ ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆๆ นะครับคุณ DENCHAI ที่นำมาแบ่งให้ชม

19. denchai_l

หากมีโอกาสหน้า รวม ๆ กันไปกราบหลวงปู่ฯ ก็ดีเหมือนกันน่ะครับ บรรยากาศแบบพี่ ๆ น้อง ๆ เป็นกันเองดีมากครับ ใครมีอะไรดี ๆ ก็เอามาแบ่งกันชม มีเรื่องราวแปลก ๆ ก็มาเล่าสู่กันฟัง ทานข้าวร่วมกัน

ตอนแรกยังนึกว่าจะเจอพี่ tee_tores ด้วย เพราะเห็นว่าจะไปเหมือนกันน่ะครับ

แต่ขอกระซิบนิดนึงว่า ลูกศิษย์หลาย ๆ คนที่มาทำบุญกับหลวงปู่ฯ นั้นไม่ได้มาครั้งแรกน่ะครับ มาหลายครั้งแล้ว หลวงปู่ฯ ท่านต้องมีอะไรดีแน่ ๆ ครับ 555++

20. punpraya

ไปเจอมาจากเฟสครับ เลยเอามาลงไว้ต้องขอขอบคุณท่านเจ้าของภาพด้วยครับที่นำมาเผยแพร่