หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ฯ และ สวัสดี พี่ ๆ ทุกท่านครับ

สุดยอดไปเลยครับ เฮียเปิดโลก รูปถ่ายในตำนานจริง ๆ

เดี๋ยวนี้เฮีย โกอินเตอร์น่าดู ผมเล่นไม่เป็น... ทั้งไลน์ทั้งเฟดบุ๊ก สงสัยต้องลงทุนซื้อโทรศัพท์ใหม่ตามนิยมแล้ว ไม่งั้นตกข่าวอยู่บ่อย ๆ

2. denchai_l

ขอขอบคุณ พี่จัมโบ้เอ จัดตะกรุดมาให้ชุดใหญ่

เห็นบอกว่า... เน้นพุทธคุณด้านเมตตา แรง ๆ สุด ๆ สะท้านโลกันต์

พี่จะให้ผมหาเมียเพิ่มอีกกี่คน 555++

3. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีครับพี่่ชาวกระท่อมทุกคนน...
    ...ภาพแห่งความประทับใจจริงๆครับเฮีย มองดูรอยยิ้มผ่านกล้องของหลวงปู่แล้วปลื้มหัวใจจริงๆ ช่วงนี้วัตถุมงคลของหลวงปู่ก็เป็นที่เสาะหาจริงๆรวมทั้งตัวผมด้วย อิอิ เหรียญวัดรวกนี่เห็นเป็นไม่ได้ ชอบจริงๆรูปแบบเหรียญ ส่วนพี่เด่นชัยแอบจะได้ของดีจากพี่จัมโบ้ สายเมตตาอภิมหาเสนห์ ก็อย่าลืมติดสายเหนียวไว้นะครับ (กันหัวแตก ฮ่าๆๆ) สวัสดีครับพี่โอ๊ท ไปแอบซุ่มอยู่ไหนมานี่ครับ คิดถึ๊งงงง คิดถึง อิอิ...

4. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

รอหลวงปู่มาโปรดอยู่

เขาว่าเหรียญมาตุภูมิ ออกที่ร้อยเอ็ด เก่งเรื่องขอหวย ยังหาไม่ได้เลย

หลายวันก่อน ไปเจอเหรียญวัดรวก อยากได้ไว้ แต่วันนั้นธุระมาก ไม่ได้ถามเขาเลย

คงยังไม่ถึงเวลา............

5. denchai_l

กราบหลวงปู่ฯ และ สวัสดี พี่ ๆ ทุกท่านครับ

เสียดายที่ไม่มีรุ่นนี้ ของผมมีแต่รุ่นใหม่ ๆ น่ะ หลังปี 2521 มาจนถึง 2526 พี่จะเอาซักองค์ไหม ทัน ลป. ท่านปลุกเสกแน่นอน เป็นเหรียญรุ่นสุดท้าย หรือไม่ก็สมเด็จรุ่นหลัง ๆ เกือบสุดท้ายน่ะ

ผมก็เช่าหาบูชาไว้บ้าง แต่ผมตามฝันเจอแล้ว เป็นเหรียญที่รับกับมือ ลป. จบฝันไป 1 ฝัน ที่มีก็เก็บ ๆ เอาไว้พอได้คุยโม้กับเขาบ้าง ถ้าอยากได้ ลป. ไว้บูชา ผมยินดีให้น่ะครับ ไม่มีรุ่นมาตุภูมิ แต่ได้รุ่นไหนต้องทำใจรับสภาพเอาเอง 555++

6. denchai_l

พี่ mrchainarong ครับ แหม๋... พูดใจแทงใจดำมาก ๆ ครับ กันหัวแตก 555++

ทุกวันนี้... ผมก็รอดหวุดหวิด ก็เพราะบารมี ลป. ครูบาอาจารย์ทุก ๆ ท่านน่ะครับ แต่ใจจริง หัวแตกผมไม่กลัว ผมกลัวเครื่องปั่นผลไม้มากกว่าน่ะครับ ตัดฉับๆๆๆ โยนใส่เครื่องปั่น จบเลยชีวิตนี้.....ความสุขหาไม่ได้อีกแล้ว รอเกิดใหม่อย่างเดียว 555++

7. denchai_l

กราบหลวงปู่ฯ และสวัสดีพี่ ๆ ทุกท่านครับ

ได้รับวัตถุมงคลที่พี่อาณ้ติส่งมาให้แล้วครับ ขอบคุณมาก ๆ จริง ๆ

เครียด...เลย แต่ละอย่างที่ส่งมาให้ เป็นของดีจากครูบาอาจารย์ผู้ซึ่งเป็นเสาหลักแห่งกองทัพธรรมทั้งนั้น แล้วผมจะตอบแทนพี่อย่างไรดี เครียด ๆๆ

ผมถูกใจตะกรุดครูบาฟ้าหลั่งมาก ๆ ผมมีโอกาสได้ทำบุญกับท่าน 3-4 ครั้ง ก็ได้แต่พระผงที่ลูกศิษย์สร้างถวาย มีสร้อยปะคำที่ท่านถอดจากคอมอบให้มาเส้นนึง แขวนไว้หน้ารถเก๋งคันเก่า พอขายรถไปลืมนิมนต์ลงมาด้วย ไม่รู้ว่าอยู่ที่ใครแล้ว ...

พอดีว่าท่านเจ้าของกระทู้ ลป.สุภัทธ์ ได้ลบกระทู้ ลป. ออกจากเวป คงมีเหตุผลบางอย่าง อาจจะด้วยว่า ลป. ไม่อยากจะมีชื่อเสียง หรืออะไรก็แล้วแต่ แต่ผม...ก็ต้องอาศัยห้อง ลป.สุด โม้เหมือนเดิม 555++

พี่จัมโบ้ จะช่วยตามหาฝันให้ผมหรือเปล่าครับ หรือว่าผมมัวแต่ฝันอยู่ ยังไม่ตื่นมาพบกับความจริงซักที 555++

8. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ผมจำฝันพี่ไม่ได้แล้ว ..........ไม่รู้กระทู้มีปัญหาอะไรเสียดายข้อมูล ไม่น่าเล่าเลยต่อไปนี้จะไม่ไปเล่าอะไรไกลที่ปลอดภัยแล้ว มั่วสุมในนี้แหละ ........เดี่ยวไปหาท่านเมื่อมีโอกาส
    ถ้าโอกาสมีคงได้กราบไม่มีก็ไม่เป็นไร

9. denchai_l

ลป.ท่านคงอยากอยู่เงียบ ๆ เหมือนว่าพอเอาชื่อท่านลงสื่อออนไลน์ ท่านอาจจะไม่มีเวลาส่วนตัวน่ะ เพราะใคร ๆ ก็รู้จักแล้ว ทีนี้... ยุ่งเลย

พี่จัมโบ้ จำฝันผมไม่ได้ ก็ไม่เป็นไรครับ คงต้องฝันต่อไป.... 555++ เดี๋ยวโม้ใหม่ ฝันมันจะมากกว่า 5 องค์แล้ว ทีนี้

ผมขอถามข้อมูลหน่อย สายหระรี-ลพรี ยังพอมีครูบาอาจารย์ท่านใดทำตระกรุดหนังเสือหรือเปล่า หาของ ลพ.ตาบ ลพ.ย้อย ไม่ได้แล้ว ต้องหาของท่านใหม่ ๆ

พี่ที่เคารพกัน มีหนังเสือโคร่งแท้ ๆ ยิงมาได้ในป่าเมืองกาญฯ ได้มาหลายสิบปีแล้ว ผมจะขอเขาแบ่งมาซัก 1 ตารางฟุต จะหา อ. ทำตะกรุดหนังเสือให้ แต่คาดว่าพรรษานี้คงไม่ทันแล้ว

10. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ลพ.ย้อยท่านทำตะกรุดจักพรรดิ ลพ. นอ ลพ.ตาบ ทำหนังเสือ ส่งต่อมาถึง หลวงพ่อเอื้อน วัดวังแดงใต้ วิชาสายนี้ไปถามหลวงพ่อเอื้อนครับ....ใช้เลยชอบตะกรุดไปหาหลวงพ่อเอื้อน
    .................ไปบูชาที่วัดเลยก็น่าจะมีของท่านมีวิชาสร้างมีเคล็ดไม่ใช้ตะกรุดแบบหนังเสือพะลุงพะลังแบบยุคใหม่ที่เห็นกัน ช่วงที่ผมไปกราบหลวงพ่อเสาร์สมัยนั้นผมก้จะไปกราบหลวงพ่อเอื้อนด้วยช่วงผมไปคนไม่ค่อยมีนั่งคุยกับหลวงพ่อได้หลายชั่วโมง ท่านยังให้ลูกศิษย์ไปหยิบหนังเสือมาให้ผมดูเลยเป็นตัวๆ แล้วก็เล่าวิธีทำให้ฟัง อันนี้นานมาแล้วนะครับ
    ท่านเมตตาดี ไปกราบท่านได้ครับ

11. denchai_l

คิดอยู่ครับว่าจะไปกราบและเช่าตะกรุด ลพ.เอื้อน เคยผ่านวัดท่าน 2-3 รอบ ไม่เคยแวะซักที สงสัยคงต้องรีบแล้ว เพราะได้ข่าวจากเพื่อน ๆ ในอโยธยา ว่าท่านอ่อนแรงลงมาก

ว่าแล้วก็ พรุ่งนี้เลยซะเลยเป็นไร วัดไปทาง อ.ท่าเรือ ใช่ป่าว ผมสะดวกไปทางมอเตอร์เวย์-บางปะอิน วิ่งเข้าตัวเมืองอยุธยา

ไปเส้นไหนต่อ เอาแบบทางหลัก ลัด ๆ ไม่เอา กลัวหลงแล้วจะช้ากว่าเก่า

12. Jumbo A

วิ่งมาเส้นทางอ.ภาชี อ.ท่าเรือ ไม่ต้องไปเข้าอยุธยาหรอก ผมไม่เคยไปจากทางนั้นผมไป
    จากสระบุรี ผมจะไปวัดหลวงพ่อเสาร์หลวงพ่อรวย หลวงพ่อเอื้อน ยึดเส้นทางไปอ.ท่าเรือ .........แถววังแดงทั้งวังแดงเหนือวังแดงใต้....ไปไม่ยากถ้าเคยผ่านน่าจะจำได้.....เอาเส้นหลักๆอย่าไปเข้าทางลัดทางลัดจะคู่กับทางหลง

13. denchai_l

สมใจอยากแล้ว ทีนี้.................................. ขอบคุณพี่จัมโบ้ ที่สะกิดต่อมกิเลส ผมก็ จะไป ๆ หลายรอบแล้ว ลพ.เอื้อน ไม่มีใครจุดประกายซักที

ครั้งที่แล้ว ไปเช่าตะกรุดงาช้าง แฟนถามว่า "ใครฆ่าช้าง" ?!?!

ครั้งนี้ไปเอาหนังเสือ จะโดนถามหรือเปล่าว่า "ใครฆ่าเสือ" ......... ฮา........

14. อาณัติ

ตามหา.....ตั้งนาน เห็นแว๊ปๆในช่องนี้เลยแวะมาดู มากราบหลวงปู่สุด

พี่เด่นไม่ต้องให้อะไรผมอีกแล้ว ทีให้มาก็เพียงพอแล้ว

ผมให้ตามอัธยาศัย พี่เด่นนักเดินทางท่องเที่ยว ทำบุญ/ ชอบตะกรุด แขวนหน้ารถ ติดตัว ดีทั้งนั้น แคล้วคลาดปลอดภัย ไปได้ทุกที่

เล่าประสบการณ์สู่กันฟัง ตอบแทนก็แล้วกัน

15. อาณัติ

หลวงพ่อเอื้อน วัดวังแดง ผมก็ติดตามเรื่องท่านอยู่ ชอบเหมือนกัน

ตะกรุด มีดหมอ วัตถุมงคลท่านทำตามอย่างโบราณ ตามครูบอาจารย์

เคยอยากได้ ตะกรุดหนังเสือ ๑๑นะ เต็มสูตร ตอนนั้นออกให้ทำบุญ ๓พันบาท ปัจจัยไม่เอื้ออำนวยเลยพักไว้กอ่น

ได้แต่เก็บเหรียญรุ่น ๒ ท่านไว้ เขาว่าใช้แทนหลวงพ่อตาบ วัดมะขามเรียงได้ แค่นี้ก็สุขใจ............

16. Jumbo A

ตะกรุดหนังเสือท่านเล่าให้ฟังว่าของท่านต้องทำยังไหงๆ ผมก็ฟังท่านมา คือเป็นตามสายวิชาเลย ทำสวยคุ้มค่า เงินไม่ใช้แนวเอาหนังเสือมาเขียนยันต์ม้วใส่หลอดเหมือนช่วงนี้ ท่านว่าไม่ใช้แบบนั้น ตอนนั้นทำกำลังจะทำ เหมือนที่เคยเล่าว่าท่านให้ลูกศิษย์ท่านไปหยิบหนังเสือมาให้ผมดูยังไม่ได้ตัด มีดทำตามตำราน่าจะสายหลวงพ่อแจ่ม วัดวังแดงเหนือ จะเป็นเหมือนเอากรดกัดใบมีด ตัวยันต์จะนูนๆ เหมือนหลวงปู่ฉาบ วัดคลองจันทร์ ชัยนาท( ลป.ฉาบท่านก็ศิษย์หลวงพ่อแจ่ม)

ผ้ายันต์ตอนนั้นมีตกค้างตั้งแต่สมัยผูกพัทธสีมาเป็นยันต์ปั๊มเขียนรายละเอียดไว้ในผ้าชัดเจน หลวงพ่อตาบเสกให้ด้วย และผ้ายันต์เขียนมือยุคหลังมีหลายยันต์ผมได้บูชามา ตอนนั้นน่าจะผืนละ300หรือ500นี้แหละขนาดประมาณเท่าผ้าเช็ดหน้า ผมเลือกยันต์พระเจ้าสิบหกพระองค์ กับโสฬสมา น่าจะใช้แล้วก็ได้ตะกรุดมาเหรียญรูปหล่อ สีผึ้ง ขอชานหมากท่านมาด้วย อยุ่กับท่านนาน เพราะมันไม่มีใคร ผมไปกับรุ่นน้องสองคนน่าจะวันธรรมดา สบายๆ หลวงพ่อท่านก็เมตตาคุยด้วยนาน อีกอย่างที่ประทับใจเลยคือท่านรดน้ำมนต์ให้เหมือนอาบเปียกทั้งตัว ผมยังกลับไปกราบท่านอีก2-3ครั้งพาเพื่อนๆไปกราบทำบุญกับท่าน ไปหาของดีนั้นแหละไม่มีอะไรมากไปได้ไปเอาธรรมะ อะไร แต่ก็ได้ทำบุญกันตามกำลัง

อีกอย่างคือความตั้งใจในการทำวัตถุมงคลท่านสูงมากเหรียญพระเครื่องโลหะแถบทุกองค์จะปรากฎรอยจารอักขระในองค์พระในตู้บูชาเรียกว่าไม่ต้องไปขอให้ท่านจารให้เลย

วันนี้พี่เด่นชัยเดินทางไปกราบท่านคงมีอะไรมาเล่าบ้างไม่มากก็น้อย

17. denchai_l

กราบหลวงปู่ฯ และสวัสดี พี่ ๆ ทุกท่านครับ

พี่อาณัติครับ ไม่ทันแล้ว... ผมส่งไปแล้วน่ะครับ ผมชอบเดินทางท่องเที่ยว ได้เจอพระปฏิบัติดีก็แวะทำบุญตามกำลัง พระเครื่องที่มอบให้ อาจจะไม่มีราคาค่างวด แต่แท้/ทัน ลพ./ลป.ทุกองค์ และมีเจตนาดีเพราะผมได้มาจากการร่วมบุญที่วัด อยากมอบให้ด้วยใจครับ

พี่คิดดู ทุก ๆ วันนี้ กิ๊กผมบอกว่า "ใส่ใจหนูบ้าง" 555++ พาไปเดินซื้อกับข้าวตลาดนัด เจอแผงพระ ผมปรี่เข้าไปก่อนเลย ไม่ได้เช่าบูชา ขอให้ได้ดู ก็มีความสุข

วันนี้ผมไปวัดท่านมาครับ เดี๋ยวเล่าให้ฟัง ต้องคอยติดตาม

18. denchai_l

วันนี้ ผมป่วยการเมือง โดดงานเดินทางไปวัดวังแดงใต้ ไปถึงวัดประมาณบ่าย 3 กว่า ๆ ลพ.ท่านไปนั่งปรกที่...(จำไม่ได้)... พระลูกศิษย์บอกว่าให้มาอีกทีตอนเย็น ๆ มืด ๆ ก็ได้ ลพ.ท่านอยู่ ผมก็เลยขับรถเล่นอยู่แถวนั้น ไปเดินดูมีดอรัญญิก ไปดูเมืองเก่านครหลวง ฯลฯ หาอะไรกินแก้หิว กลับมาวัดอีกที 6 โมงเย็น

ขึ้นกุฎิไปกราบ ลพ. ท่านกำลังนั่งจารมีดหมออยู่ ไม่มีแขกแล้วเพราะเย็นมากแล้ว ท่านก็หยุดพักการจารอักขระบนใบมีด ก็เป็นช่วงเวลาที่ได้สนทนากับท่านหลายเรื่อง อาทิเช่น เรื่องสุขภาพ เรื่องวัสดุที่ใช้ทำมีด เรื่องหนังเสือที่เอามาทำตะกรุด เรื่องการเขียนตะกรุดให้ ลพ.ตาบ เรื่องข่าวสารบ้านเมือง เรื่องจัดระเบียบวินมอเตอร์ไซด์ ฯลฯ ดู ๆ อากัปกิริยาท่านแล้ว ท่านเป็นผู้ใหญ่ใจดีน่ะครับ

มาถึงเรื่องวัตถุมงคล ก็มีลูกศิษย์ดูแลอยู่ ผมก็ดูตะกรุดหนังเสืออย่างเดียวเลย เพราะตั้งใจไปเพื่อสิ่งนี้ มีหลายรุ่นหลายราคาทำบุญ แบบที่พี่อาณัติบอกไว้ ตะกรุดชุดเต็มสูตร เป็นตะกรุดหนังเสือ 4 ดอก ม้วนรวมกันแล้วถักเชือก ทารักปิดทอง มีลูกสะกดตะกั่วซ้ายขวา พร้อมเชือกคาด ชุดละ 3 พัน ผมอยากได้น่ะ ชุดนี้ คิดว่าคราวหน้าคงได้บูชาไว้ซักชุด

และมีอีกหลายรุ่นหลายราคา ดอกยาว 5 นิ้ว ดอกยาว 2 นิ้ว ฯลฯ รวมไปถึงตะกรุด .... อะไร ๆ โสฬส.... นี่แหละ เรียกไม่ถูก ที่เห็นมีประมาณ 7 แบบ ทั้งแบบหนังเสือ แบบแผ่นเงิน แบบลูกปืน แบบถักสำเร็จแล้ว

ผมบูชาตะกรุด นะ11ตัว มาครับ ทำบุญดอกละ 500.- บาท เอาไว้ให้หลาน ๆ ผู้ชายที่บ้าน 5 คนพอดี

อ้าว... แล้วตัวผมละ จะเอาอะไร อ่ะ...ผมจะเอาตะกรุดชุดใหญ่น่ะครับ ตั้งใจไว้แล้ว เดี๋ยวไปคราวหน้า เพราะคราวนี้เงินไม่พอ ดันไปเดินช๊อปที่ตลาดมีดอรัญญิก ซื้อมีดอีเหน็บไว้ให้คนงานใช้ที่ไร่อ้อย 10 เล่ม มีดตัดใบกล้วย มีดซุย เคียว อีโต้ ฯลฯ หมดไปร่วม ๆ 4 พัน กระเป๋าแบน เดี๋ยวจะโดนแฟนทิ้ง 555++

ผมต้องตั้งเรื่องเบิกจากงบประมาณที่ภรรเมีย เดี๋ยวต้องหาข้ออ้าง ผมซื้อมีด หมดเงินไปเยอะ เดี๋ยวต้องเอากำไรคืน ซื้อมีดไปประมาณ 3,600.- เดี๋ยวเอาไปขายเมียที่ขอนแก่นซัก 6,000.- กำไรเห็น ๆ ได้แน่ ๆ ตะกรุดชุดใหญ่ 555++

จากใจผม... ที่วัดนี้ ผมรู้สึกดี ในความเป็นกันเองของเด็กวัด การต้อนรับ การให้แนะนำ และ ลพ. ท่านเมตตาดีมาก ๆ ท่านรู้ว่าบูชาตะกรุด ท่านก็ให้เอาใส่พานไปอธิฐานจิตให้อีกพักใหญ่ กราบลาท่านแล้วก็เดินทางกลับ

พี่จัมโบ้ ผมไปทางถนนเอเซีย อยุธยา เข้า อ.นครหลวง น่ะ GPS มันแนะนำว่าใกล้ที่สุด ถ้าไปทางภาชีมันจะไกลกว่ากันเกือบ 20 กม. น่ะ

มีรูปมาให้ชมครับ เดี๋ยวพี่จัมโบ้จะบอกว่า โม้อีกแล้ว 555++

ลักษณะตะกรุดรุ่นนี้เป็นแผ่นทองเหลืองจารยันต์แล้วม้วน มีหนังเสือจารย์ยันต์ม้วนทับวงนอกอีกที ยาว 2 นิ้วน่ะครับ นะ 11 ตัวเต็มสูตรเหมือนกันครับ ยันต์ทุกตัว ลพ.เอื้อน ท่านจารเอง อันนี้เรื่องจริงตามที่พี่จัมโบ้เอบอกไว้ เวลาว่างท่านจะเอาเหรียญ มีดหมอ ฯลฯ มานั่งจารอักขระ ไม่ต้องให้ท่านจารซ้ำครับ

[​IMG] [​IMG]

19. denchai_l

เพิ่มอีกนิดหน่อย

ลพ.ท่านไม่ทำตะกรุดมานานแล้วน่ะครับ เพราะยังหาหนังเสือโคร่งแท้ ๆ ไม่ได้ มีเท่าที่อยู่ในวัด เหลือประมาณไม่ถึงร้อยดอก ถ้าจะทำอีกต้องได้หนังเสือโคร่งแท้ และต้องดูกำลัง สุขภาพ ท่านด้วย

อีกเรื่อง... ณ. วันนี้ ลพ.ท่านแข็งแรงดีครับ ผมก็อ่าน ๆ ตามกระทู้เก่า ๆ บอกว่าท่านป่วยบ้าง ไม่ค่อยแข็งแรงบ้าง วันนี้เจอตัวเป็น ๆ ท่านนั่งจารมีดหมอ ตัวอักษรสวย ๆ เส้นคมชัด ตรงเป๊ะเว่อร์ สายตาท่านยังดีอยู่ แต่ก็ต้องใช้แว่นตาช่วยบ้างตามประสาคนแก่

นี่แหละหนา กาละมะสูตร 10 สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็นจริง ๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กรกฎาคม 2014
  20. denchai_l

กราบ หลวงปู่ฯ และสวัสดี พี่ ๆ ทุกท่านครับ

มีพี่ ๆ หลายท่าน PM มาหาผมเรื่องตะกรุดหนังเสือ พอดีไม่ได้เช่ามาเผื่อใครเลยน่ะครับ ไม่ใช่ใจแคบอ่ะน่ะ แต่ว่าหมดตังค์จริง ๆ ฮา....

เอาไว้ผมไปอีก ผมจะแจ้งให้ทราบน่ะครับ อยากฝากก็เต็มที่เลย เงินพี่ ไม่ใช่เงินผม ฮา...อีกแล้ว

เอ...แต่ว่าเดี๋ยวจะเพี้ยน ๆ นี่กระทู้ ลป.สุด ไหง๋คุยไปคุยมา กลายเป็น ลพ.ท่านอื่นไปได้ ก็กระทู้มันเงียบ ๆ น่ะครับ เลยหาอะไรมาโม้ให้ฟัง

หยุดวันพระใหญ่นี้ ไปทำบุญที่ไหน ก็เอามาเล่า เอาบุญมาฝากด้วยน๊ะครับ...