หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

เอ่อ คุณschor คือผมไม่เห็นนะครับ ผมอาจจะดูไม่ละเอียดก็ได้นะครับ เดี๋ยวจะกลายเป็นเสียโอกาสไปซะ ลองเข้าไปดูก่อนดีกว่านะครับ ผมละกลัวจริงๆเดี๋ยวจะกลายเป็นต้นเหตุให้ไม่ได้ของถูกใจไปเสียงั้น
    เพราะงวดนี้ผมไม่ได้ตั้งใจไปชมเหรียญ อาจดูไม่ละเอียดครับ / ถ้าไม่เจอรุ่นนี้ก็บูชารุ่นอื่นให้น้องก็ได้ครับ (เชียร์ครับ555)

2. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

ปลื้มปิติ ทุกๆท่านครับ

.....ผมอยากให้ทุกคนย้อนไปในสมัยที่หลวงปู่ยังอยู่ ทุกคนจะได้รับความอบอุ่นความเมตตาจากท่าน รักและเคารพท่าน เสียดายเวลาไปแล้วย้อนไม่ได้ แต่เรามีคำสอน คุณความดีของท่าน ให้เราไว้เครื่องเตือนใจเตือนสติ ก็ถือเป็นมงคลอย่างสูงสุดแล้ว

.....เอาล่ะครับ มาถึงเรื่อง"กรรมตามทัน" ไปปล่อยข่าวว่าท่านนายกฯปลูกเรือนหอ ตอนนี้ผมมีข่าวและภาพหลุดออกมา ขอชี้แจงให้ทราบนะครับ เป็นเพียงคนหน้าเหมือนเท่านั้นครับ น้องซาร่าและน้องชมพู่ ขอให้ทำความเข้าใจด้วยนะครับ ส่วนเรื่องมังกรหยก ผมเป็น"อั้งชิกกง"ชอบครับ นึกว่าจะเป็น"เฒ่าทารก จิวแป๊ะทง"ซะอีก และท่านนายกฯไม่ต้องแยกรุ่นอาวุโสไป รับบท"ภูตบูรพาเจ้าเกาะดอกท้อ อึ้งเอียะซือ"ซะดีๆ

.....ขอโมทนาในความตั้งใจ และได้ทำจนสำเร็จ พิชิตภารกิจการเดินทางกราบหลวงปู่ของท่านนายกฯ มีรายละเอียดวัตถุมงคลมาบอกบุญให้กับพวกเรา อันนี้ขอบคุณมากครับ

.....และขอขอบคุณ คุณอัสนีอีกครั้งที่จะนำสิ่งอันเป็นมงคลมาให้พวกเรา ว่าแต่เนื่องในวันปีใหม่อย่างเดียวหรือครับ มีเป็นวันพิเศษอื่นหรือเปล่าครับ จะได้มีเฮ อย่างเอิกเกริกหน่อยครับ เอ๊ะ..หรือฉลองเรือนหอน้องดอกรัก อ้อ..ม่าย..ช่ายยย

3. นพคุณ

นพคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทราบว่าท่านพี่ดอกรักบูชาตะกรุดมาเท่าไรครับ
    ปีใหม่กลับบ้านที่เพชรบุรีเผื่อจะได้แวะไปบูชา

4. เปิดโลก

สวัสดีครับ
    .....บ้านอยู่เพชรบุรี ไม่ทราบว่ารู้จักหลวงพ่อเจียน ถ้ำสว่างอารมณ์ ที่อยู่ในบริเวณวัดเขาบันไดอิฐ หรือเปล่าครับ ผมไปฝากตัวเป็นศิษย์ท่าน ท่านกราบได้อย่างสนิทใจเลยครับ

5. punpraya

สวัสดีครับ พี่ๆน้องๆ ทุกท่าน
    -555ในที่สุดก็เผยกายออกมาแล้ว หวัดดีครับพี่เปิดโลก อึ้งเอี๊ยะซือ นี่ต้องเป่าขลุ่ย แต่ผมเป่าไม่เป็นง่ะ 555
    แหมน้องซาร่า น้องชมพู่ ขาดพี่ตุ๊กกี้ ไปคนนึงคร๊าบบ

-พี่อัสนีจะมอบอะไรน้า แต่ถ้าจะเสกหนังวัวเข้าท้องเป็นของขวัญผมไม่เอานะครับ.....

-คุณนพคุณครับ ตะกรุดห้อยคอ 299 ครับ ถ้าเป็นแบบ คาดเอว 499 แบบคาดเอวดอกจะยาวกว่านิดหน่อยแต่มีเชือกถักให้คาดเอวได้ครับ แต่ทำพร้อมๆกันเหมือนกันแหละครับแล้วแต่ใครชอบแบบไหน หลวงตาท่านบอกครับ แบบตะกรุดดอกเล็กๆก็มีครับ 199 และแบบที่เอาจีวรหลวงปู่ มาม้วนเป็นตะกรุดดอกเล็กๆก็มีครับ น่าจะ 199 เหมือนกัน แวะเข้าไปกราบหลวงปู่เลยครับกลับเพชรฯ ต้องผ่านอยู่แล้ว ลงสะพานคลองหมาหอนก็พอดี ผมว่าเป็นสิริมงคลดีนะครับ พอกลับถึงเพชรก็ไปกราบหลวงพ่อเจียน ด้วยเลย ยอดๆๆๆ

6. nopparat_33

nopparat_33 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2011
    รบกวนพี่ดอกรักและพี่เปิดโลกแนะนำเรื่องหลวงพ่อเจียนหน่อยครับ ผมไปเพชรบุรีบ่อย เผื่อจะแวะไปกราบท่านครับ

7. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีคร๊าบบคุณอาๆพี่ๆทุกคน...
    ...สวัสดีครับพี่นพรัตน์นั้นขอบอกทางก่อนแทนคุณอาเปิดโลกและคุณอาดอกรักเผื่อจะได้แวะไปกราบขอพรหลวงพ่อเจียนครับท่านดูเมตตามากๆ ท่านอยู่ที่ถ้ำสว่างอารมณ์ ภายในวัดเขาบันไดอิฐน่ะครับ ถ้ามาทางกรุงเทพสังเกตุแยก ร.พ.เพรชรัตน์เลี้ยวแยกไปทางฝั่งตรงข้ามของโรงพยาบาล ทางไปวัดเขาบันไดอิฐน่ะครับ(อธิบายละเอียดไปไหมน้า... เผื่อคนอื่นด้วยล่ะกันนะครับ) เข้าไปตามทางซักหน่อยจะเห็นป้ายวัดเขาบันไดอิฐอาจจะเเวะกราบขอพรหลวงพ่อแดงก่อนก็ได้ครับ ทางขึ้นไปถ้ำสว่างอารมณ์จะอยู่ตอนที่เดินมาถึงก่อนที่จะเข้าไปกราบหลวงพ่อแดง เป็นบันไดอยู่ฝั่งซ้ายมือเล็กๆของทางที่จะลงไปไหว้พระในถ้ำ แล้วก็เดินขึ้นไปตามบันไดเล็กๆขึ้นไปเรื่อยๆจะเจอถนนด้านบนเลี้ยวซ้ายนะครับ และเดินไปอีกประมาณซักหน่อยจะเห็นทางขึ้นไปถ้ำสว่างอารมณ์ทางขวามือที่เป็นรูปพญานาคสวยงามครับ ทางเข้าภายในถ้ำร่มรื่นสวยงามมากครับ ทางทีดีพี่ต้องไปก่อนเที่ยงนะครับถ้าจะกราบขอพรเพราะจะมีลูกศิษย์ลูกหาคอยเตรียมอาหารไว้ให้ท่านมากมายจริงๆ แต่ทุกคนล้วนมีอัธยาศัยดีและรักเคารพในตัวหลวงพ่อเหมือนกัน ถ้าไปไม่ทันต้องรอให้ท่านฉันข้าวเสร็จก่อน(เพราะผมเคยไปไม่ทัน หลงอยู่ครับ 555+) แต่ท่านหลังจากฉันข้าวเสร็จ นิมนต์ท่านก็ใจดีเป่ากระหม่อมให้ ครั้งที่ผมไปท่านไม่ค่อยสบายสวดให้พรยังน้ำมูกไหลอยู่เลย แต่ท่านก็สวดให้พรจนจบ เพราะหลังจากนั้นท่านจะกลับไปด้านในและปฏิบัติกิจของท่านภายในน่ะครับ เหล่าบรรดาพวกพี่ๆคุณน้าๆคุณอาๆทั้งหลายก็จะชวนกันกินข้าวที่เหลืออย่างมีน้ำใจ(เพราะผมเคยไปฝากท้องมาแล้วครับบ..)หรือพี่จะจัดเตรียมอาหารไปด้วยเลยก็ได้น่ะครับ ... ท่านเป็นพระที่ดูมีเมตตามาก บรรดาลูกศิษย์ลูกหาจะไป จดๆๆ และจดๆ ก็ไม่ต้องตกใจนะครับ(เพราะตัวผมตกใจ งงๆ 555+) กราบได้อย่างสนิทใจแบบที่คุณอาเปิดโลกว่าเลยครับและเหมือนกับที่คุณอาอัสนีเคยว่าไว้ว่า "แค่เราได้พบสัมผัสและฟังธรรมเพียงน้อยนิดของพระผู้มีอภิญญาแค่นี้ก็ถือว่าเป็นบุญแล้ว" ขอให้อิ่มบุญและอิ่มใจในการเดินทางสายบุญในครั้งนี้นะครับ เพราะถ้าผมว่างๆผมก็ว่าจะเเวะไปกราบขอพรท่านอีกเหมือนกันน่ะครับ...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      4.2 MB
      เปิดดู:
      148
      ขนาดไฟล์:
      4.6 MB
      เปิดดู:
      83
  8. อัสนี

อัสนี เป็นที่รู้จักกันดี

-สวัสดีทุกท่าน เนื่องในโอกาสสิ้นปีจริงๆไม่มีอะไรแอบแฝง คุณเปิดโลก ตั้งกระทู้เดียวเขาหาว่าผู้ อาวุโส รุมหรอก แค่คนเดียวคุณดอกรักก็เปิดตำรารับไม่ค่อยทันแล้ว แค่ ธงไชย แค่นั้นเอง อย่าไปคิดจริงจังอะไรมากมาย (สงสัยถ้าคุณดอกรักปลูกเรือนหอ คงปลูกแบบคอนโดล่ะมังจัดตรางเวร แต่ล่ะวันไปเลย)
    -ช่วงนี้น้ำลด ทางต่างๆเริ่มปรากฏ คงจะเดินสายไปวัดต่างๆกันน่ะครับเพื่อนสมาชิก มีอะไรดีๆที่ไหนอย่าอุบไว้น่ะแจ้งข่าวเล่าขานกันบ้าง มีอะไรดีๆเพื่อนๆจะได้เดินสายไปเยี่ยมเยียนครับ
    -วันนี้เอาผ้ายันต์ที่เพื่อนๆโพสไว้เห็นแจ้งว่าเป็นหลวงพ่อสุดรุ่นแรกๆ

9. punpraya

-โอ้โห พี่อัสนี มาพร้อมกับรูปนี้สุดยอดจริงๆ เซฟๆๆๆ เก็บไว้ ผมชอบมากเลยอะไรที่เป็นแนวทำมือนี่ครับ ดูขลัง และชวนให้หลงไหลจริงๆ / เอ่อ พี่ครับ คนเดียวยังหาไม่ได้เลย ถ้าแนวปลูกคอนโดนี่ต้องพี่เปิดโลกครับ ได้ข่าวว่าลงทุนปลูกไว้แถววิสุทธิกษัตริย์ โดยมีหุ้นส่วนเป็นพี่นวโกฏิ 555

-คุณนพรัตน์33ครับ ตามน้องชัยบอกเลยครับ น้องชัยเขาก็ไปตามลายแทงพี่เปิดโลกมาแล้ว ผมเองไม่เคยไปหรอกครับ แต่ว่าอ่านที่พี่เปิดโลก เล่ามานะครับ ในกระทู้นี้แหละ

ช่วงนี้ผมกำลังติดตามละครเก่าๆ ที่เคยดูตอนวัยรุ่น ที่มีคนเอามาลงไว้ในยูทูป ผมว่ามันสนุกกว่าละครเดี๋ยวนี้นะ ดูแล้วซึ้งมากๆเลย เอ๊ะ หรือว่าเราจะแก่แล้วนี่ 555

10. เด็กสมุทร

เด็กสมุทร สมาชิก

17 พฤศจิกายน 2011
    ต่อกันที่ภาคปาฏิหารย์เลยดีกว่าครับ...ผ้ายันต์สวยมากครับ ล้ำค้าจริง ๆ ..

ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      132
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      123
      ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      165
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      97
      ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      100
      ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      78
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      100
  11. เด็กสมุทร

มีอีกครับ...วันนี้จัดเต็มเลยละกันครับ...

ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      133
      ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      527
      ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      91
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      82
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      104
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      85
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      87
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      79
  12. เด็กสมุทร

ชุดสุดท้ายครับสำหรับวันนี้..

ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      362
      ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      72
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      72
  13. อัสนี

-ฮ่า...ฮ่า... ตกลง คุณดอกรัก โยนให้คุณเปิดโลกหมดเลยหรือ อื่อ...แต่ก็เหมาะสมน่ะ สงสัยละครนี่ จะตรงชีวิตหรือจินตนาการให้เหมือนในละคร แล้วแอบคิดว่าตัวเองเป็นพระเอก ยังหรอกยังไม่แก่หรอก หง่อม เลย ฮิ..ฮิ...
    -จัดไปน้องเด็กสมุทร จัดให้หนัก เดียวพี่เขาอดทนไม่ได้ก็ขอยืมไปถ่ายเอกสารเอง เรียกว่า พอเอามาให้อ่านให้ติด-ใจ แล้วขาดหายไปเฉยๆ เดียวก็ลงแดงตายเอง (เหมือนนักฆ่าเลือดเย็นเลย)เคยมาแล้วสมัยอ่านบางกอกน่ะ แทบลงแดงเหมือนกันฮิ...ฮิ...
    -มาดูประวัติเหรียญและยันต์ตะกร้อหลวงพ่อสุดกัน...

<TABLE border=0 cellSpacing=5 borderColor=#ffffff cellPadding=8 width=600><TBODY><TR><TD width=600 colSpan=3 align=middle>
    เหรียญรุ่นแรก...หลวงพ่อสุด
    วัดกาหลง จ.สมุทรสาคร

</TD></TR><TR><TD width=600 colSpan=3 align=left>
    หลวงพ่อสุดพื้นเพดั้งเดิมถิ่นกำเนิดของท่านเป็นชาว จ.ร้อยเอ็ด ทางภาคอีสาน หลังจากบวชเรียนวิชา พอสมควรแล้วจึงออกเดินธุดงค์ไปเรื่อย ๆ ทั่วประเทศจนมาปักกลดอยู่ใกล้ ๆ วัดกาหลง ซึ่งตอนนั้นวัดยังไม่พัฒนา เหมือนทุกวันนี้ สภาพรอบ ๆ วัดและการคมนาคมก็ยังไม่เจริญเหมือนปัจจุบัน ชาวบ้านเห็นวัตรปฏิบัติของท่านน่า นับถือจึงอาราธนา จำพรรษาที่วัดกาหลงนับแต่นั้นมา จนกระทั่งมรณภาพ
    </TD></TR><TR vAlign=center><TD width=200 align=middle>[​IMG]</TD><TD width=200 align=middle></TD><TD width=200 align=middle>[​IMG]

</TD></TR><TR><TD width=600 colSpan=3 align=left>

แรก ๆ ที่มาอยู่วัดกาหลงหลวงพ่อสุดท่านเป็นอาจารย์สักยันต์ มีลูกศิษย์มาขอสักยันต์กับท่านกันหลายคน แต่ละคนเมื่อได้รับการสักยันต์จากท่านไปแล้วมีประสบการณ์ทางคงกระพันและมหาอุดกันมาก จึงทำให้ชื่อเสียง ของท่านโด่งดังและมีลูกศิษย์มากขึ้นเรื่อย ๆ จนทั่วประเทศ หลวงพ่อสุดท่านออกเหรียญครั้งแรกเมื่อปี พ.ศ. 2506 ในงานผูกพันธสีมาของวัดกาหลง ด้านหน้าเป็นรูปหลวงพ่อสุดหน้าตรงครึ่งองค์ ด้านหลังเป็น "ยันต์ตะกร้อ" ซึ่งยันต์นี้ไม่มีปรากฏในตำราเล่มใดมาก่อน แต่หลวงพ่อสุดท่านได้นำเอาอักขระคาถาต่าง ๆ หลายบทมาประดิษฐ์ ผูกแต่งให้อยู่ในเส้นลายตะกร้อ ถ้าใครอ่านภาษาขอมได้ก็จะเห็นว่าคาถาแต่ละบทจะจบได้ในแต่ละช่องพอดี นับเป็นการแสดงถึงความเป็นอัจฉริยะแตกฉานในพระเวทย์วิทยาคม อันลึกซึ้งและแตกฉานของท่านยิ่งนัก และยันต์ตะกร้อนี้ต่อมาหลวงพ่อสุดก็ได้นำมาใช้ประทับอยู่ด้านหลังวัตถุมงคลทุก ๆ รุ่นที่ท่านสร้าง สำหรับ เหรียญรุ่นแรกหลวงพ่อสุดจะมีการเล่นหาอยู่ ในหลักพันแก่ๆ ของเก๊ฝีมือเฉียบมาก จุดหนึ่งที่ควรจดจำเพื่อเป็นจุดสังเกตคือ ของแท้ปลายจมูกของหลวงพ่อสุดจะมีลักษณะนูนขึ้นมากกว่าปกติ ถ้าปลายจมูกไม่นูนอย่างนี้หรือ มีลักษณะเหมือนจมูกคนธรรมดา แล้วต้องยกการ์ดสูงไว้ครับ
    เขียนโดย คุณสามเณรใจสิงห์

ปัจจุบันนี้อะไรๆก็เปลี่ยนไป สังคมก็เปลี่ยนไป จิตใจมนุษย์ก็เปลี่ยนตาม แต่สิ่งหนึ่งที่มิเคยเปลี่ยนคือคำว่าศิษย์กับอาจารย์ วันนี้ตัวผู้เขียนเองได้นั่งนึกย้อนไปถึงเรื่องราวต่างๆนานาที่ผ่านเข้ามาในชีวิตในการเป็นนักข่าวผ่านสงครามทั้งในและนอกประเทศมามากมายหลายสนามรบ ก็มีเพียงรอยสักยันต์และพระเครื่องของหลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก อยุธยา เป็นเครื่องเตือนใจเสมอมา สมัยก่อนเมื่อ50ปีที่แล้วพระเกจิที่ขึ้นชื่อลือชาก็มีไม่กี่ท่าน แบ่งเป็นตามภูมิภาค ภาคเหนือก็หลวงปู่แหวน ครูบาศรีวิชัย ภาคกลางก็อาจเป็นสายลุ่มแม่น้ำนครชัยศรี หลวงพ่อเต๋ วัดสามง่าม หลวงพ่อเพิ่ม วัดกลางบางแก้ว หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ ภาคใต้ก็มีหลายท่านไม่จะเป็นสายเข้าอ้อ สายหลวงปู่ทวด(อาจารย์ทิม อาจารย์นอง) สายอีสานก็มีมากมายนับไม่ถ้วนเรียกได้ว่าทุกภาคมีเพชรเม็ดงามกันทุกที่แตกต่างกันไป หลังจากสิ้นบุญหลวงพ่อจง ผมก็ไปพึ่งหลวงพ่อสุด วัดกาหลง ที่ตี๋ใหญ่เคยไปพึ่งบารมีแต่ผมไม่เคยเห็นตี๋ใหญ่เลย เคยไปเฝ้าทำข่าวก็ล้มเหลวทุกครั้ง เคยถามหลวงพ่อท่านว่าตี๋ใหญ่มีอะไรดี ท่านตอบผมว่า มันไม่มีอะไรดีหรอก ของที่มันได้ก็เหมือนที่ข้าให้เองนั้นแหละ แต่ที่มันอาจจะมีมากกว่าใครๆก็คือความเชื่อมั่น ความศรัทธาอันแรงกล้า ในครูบาอาจารย์ วิชาที่มันร่ำเรียนก็หัดท่องจำเอาจนขึ้นใจหมั่นฝึกบ่อยๆก็เก่งเองก็เหมือนมีดที่ได้รับการลับอยู่บ่อยๆเพียงแต่มันใช้มีดไปในทางที่ผิดไปปล้นจี้เขา กรรมมันเลยตามทัน ก็คงเป็นที่ประจักษ์กันอยู่แล้วว่าตี๋ใหญ่เสียชีวิตอย่างไร ก็เพราะตี๋ใหญ่เองกลับมาหาหลวงพ่อสุด เพื่อมาขอของดีที่ทำหลุดหายไปเมื่อหนีตำรวจครั้งสุดท้าย แต่หลวงพ่อท่านรู้ล่วงหน้าว่าต้องมาขอของอีกท่านกลัวว่ามันจะไม่จบไม่สิ้น เพราะความเป็นพระคนมาขอความช่วยเหลือยังไงก็ต้องช่วย ก็คงเหมือนหลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระเพชรเม็ดงามอีกเม็ดหนึ่งที่ใครมาขอให้ท่านสักยันต์ในสมัยก่อน ก็สักให้ทุกรายไป จนเกิดเรื่องการลองของกันจนตาย (จะเล่ารายละเอียดในช่วงหน้า) กลับมาเรื่องตี๋ใหญ่อีกครั้งหนึ่ง เมื่อมาหาหลวงพ่อไม่พบตัวหลวงพ่อ ตี๋ใหญ่จึงออกจากวัดไปโดยไม่เหลียวใจว่าจะเกิดเรื่อง แต่ตัวหลวงพ่อท่านรู้อยู่แล้วว่ากรรมของมันตามมาเอาคืนแล้ว ตำรวจได้ซุ่มดักรออยู่แล้วจากการให้เบาะแสของลูกน้องตี๋ใหญ่คนหนึ่ง การยิงตอบโต้กันระหว่างเจ้าหน้าที่ตำรวจกับจอมโจรชื่อดังได้เกิดขึ้นตัวผู้เขียนเองเสียดายที่ไม่ได้เก็บภาพไว้ทันเพราะกว่าจะรู้ข่าวก็จบเรื่องเสีย เพราะสมัยนั้นไม่มีมือถือเทคโนโลยีที่ทันสมัย พอไปถึงที่เกิดเหตุก็ได้ไปสอบถามจากชาวบ้านได้ความว่าตัวตี๋ใหญ่เองมิได้เกรงกลัวตำรวจเลยกลับยิงตอบโต้เหมือนจะรู้ว่าวันนี้เป็นวันตัดสินชะตาตัวเอง กระสุนปลิวไปปลิวมายังกับสงครามย่อยๆแต่ไม่มีลูกใดเลยที่ถูกตัวตี๋ใหญ่ จนเวลาผ่านไปพอสมควรเหตุการณ์ทุกอย่างก็ปิดฉากลง สิ้นสุดตำนานอันลือลั่น จอมโจรจอมขมังเวทย์ ยุคนั่นเลยเป็นยุคที่นักเลงหัวไม้ทั้งน้อยใหญ่ มือปืนทั่วสารทิศ วิ่งเข้าหาหลวงพ่อสุด วัดกาหลง เป็นแถว ท่านจึงตัดสิ้นใจเลิกสักยันต์ คงเหลือไว้เพียงวัดถุมงคล เพียงน้อยชิ้น เพราะแม้แต่วัตถุมงคลของท่าน ตัวท่านเองก็มิอยากสร้างเพราะกลัวคนจะนำไปใช่ในทางที่ผิด ส่วนใหญ่ที่เราเห็นๆกันศิษย์สร้างให้ทั้งนั้น ตัวผู้เขียนอยู่รับใช้ท่านจนวาระสุดท้าย หลังจากนั้นตัวผู้เขียนเองก็ได้ไปพบกับหลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ ไม่ใช่จากใครที่ไหนหรอก แต่เป็นข่าวดังบนหน้าหนังสือพิมพ์ในสมัยนั้น พาดหัวข่าว "กลุ่มวัยรุ่นคึกคนองลองของกันกลางทุ่ง เสียบดับสวนทวารคาที่ " เหตูเกิดเพราะได้มีวัยรุ่นกลุ่มหนึ่งย่านบางพระ นั่งดื่มสุรากัน เกิดคุยโวโอ้อวดถึงอาจารย์ที่ตัวเองไปสักยันต์ว่าเหนียวแค่ไหน วัยรุ่นอีกคนก็ไปสักกับอีกอาจารย์หนึ่งมาย่านนั้นก็เกิดความหมั่นไส้ เมื่อโดนท้าเข้ามากๆก็เกิดการลองของขึ้นมา หยิบขวดเหล้าทำปากฉลามแทงไปที่หน้าอกเต็มแรงเสื้อขาดกระจุยเห็นลายเสือเผ่นอันโด่งดัง เมื่อเจ้าตัวก่อเหตุได้ใจว่าตัวเองหนังเหนียวเลยท้าขึ้นอีก ความโกรธทวีความรุนแรงขึ้น ชักมีดฟันหญ้ายาวศอกว่าฟันไปที่หลังล้มลงตามแรงมืองานนี้คาดว่าไม่ตายก็เลี้ยงไม่โต เจ้าตัวดียังลุกขึ้นมามองหน้ากวนประสาทล้อเลียน ถึงครูบาอาจารย์ฝั่งตรงข้าม เอาละสิเล่นถึงครูใครจะยอม พวกล่อไม้ไผ่ด้ามแหลม ดึงแขนขาเสียบสวนทวาร เจ้าตัวร้ายร้องลั่นทุ่งด้วยความเจ็บปวด เลือดพุ่งกระจายไปทั่ว จบตำนานสยอง เจ้าหนุ่มหน้ามนคนชอบลองของ จะสมน้ำหน้าก็กระไรอยู่คนตายไปแล้ว คนสักยันต์หรือคนมีครูอย่างเราๆเขาไม่ทำกันอย่างนี้หรอกมันเป็นการดูถูกครูบาอาจารย์ เรื่องยังไม่จบแค่นั่นเดือดร้อน ถึงหลวงพ่อเปิ่น ซึ่งเจ้าตัวการหนังเหนียวเรื่องนี้เป็นบุคคลที่มาสักยันต์กับท่าน ผู้เขียนเองไม่อยากใช้คำว่าศิษย์กับบุคคลประเภทนี้ ทางตำรวจได้มาขอร้องว่าให้หลวงพ่อเลิกทำการสักยันต์เพราะคนที่รับการสักยันต์บางบุคคลได้ไปทำการผิดกฎหมาย เกเร หลวงพ่อท่านตอนแรกก็ยังมิได้ตัดสินใจเลิก เพียงแต่ตอบไปว่า ศิษย์ของท่านมีมากมายนับไม่ถ้วนมิสามารถควบคุมได้ทุกคน และคนที่มาสักยันต์เขามาขอความช่วยเหลือ ความเป็นพระจะปฎิเสธยังไงละ...เพียงไม่นานก็มีพระผู้ใหญ่มาบีบท่านให้เลิก ก็เลยปิดตำนานเข็มสักอันลือลั่นของลุ่มแม่น้ำนครชัยศรีคงเหลือเพียงแต่พระลูกวัดที่คอยเป็นลูกมือท่านช่วยสักยันต์ให้และให้ท่านคอยเป่ากำกับอีกครั้งหนึ่ง ตัวผู้เขียนได้เข้าไปหาท่านก็ตอนท่านเลิกสักยันต์แล้วตอนนั้นก็มีท่านเจ้าสัวชื่อดังของภูเก็ตทราบข่าวความดังของหลวงพ่อท่าน เข้าไปหาพร้อมๆกับตัวผู้เขียนเองท่านคือดร.ไมตรี บุญสูง คนวงการพระเครื่องและคนภาคใต้รู้จักท่านดี ดร.ไมตรีท่านผู้นี้แหละศิษย์ฆราวาสแถวหน้าอีกท่านในสายเขาอ้อ เป็นลูกศิษย์อาจารย์ชุม ไชยคีรีผู้โด่งดังจากผู้ร่วมสร้างพระเสด็จกลับ ท่านดร.ไมตรีได้มาขอสักยันต์กับหลวงพ่อเปิ่น แต่น่าเสียดายท่านได้ออกวาจาไปแล้วว่าวางเข็มไม่สักให้ผู้ใดแล้ว ท่านดร.ได้แต่เก็บความต้องการไว้ในใจตลอดมาจนวัหนึ่งหลวงพ่อท่านเห็นความตั้งใจอันแน่วแน่ จึงรับดร.ไมตรีเป็นลูกบุญธรรม และทำการสักยันต์สร้อยสังวาลย์ให้ นับว่าเป็นรอยสักสุดท้ายของตำนานเสือเผ่นอันโด่งดัง ซึ่งการรับดร.ไมตรท่านเป็นลูกบุญธรรมนั่นเป็นการไม่ผิดสัจจะแต่อย่างใดเพราะท่านเอยวาจาว่าจะไม่สักยันต์ให้ศิษย์คนใดแต่ดร.ไมตรีเป็นลูกก็ไม่ได้ผิดข้อตกลงอันใด เป็นความอันชาญฉลาดของหลวงพ่อท่านที่สามารถแก้ปัญหาไปได้ ตัวผู้เขียนเองก็พยายามขอร่วมแจมด้วยแต่บารมีไม่ถึงเลยได้แค่ลายสักยันต์ของพระลูกวัดไป แต่ท่านก็เมตตาเป่ากำกับให้ทุกครั้ง ส่วนตัวผู้เขียนคิดว่าถึงจะไม่ได้รับการสักยันต์จากท่านแต่ถ้าเราระลึกถึงและมีจิตศรัทธา ก็เหมือนกัน ตัวผู้เขียนได้ทำการสักเสือเผ่นไว้ที่หน้าอก มีเก้ายอดแปคทิศ ตบท้ายด้วยหมูทองแดง ประสบการณ์ที่เกี่ยวกับการสักยันต์ของท่านนั้นก็มากมายเหลือเกินแต่ครั้งที่จำได้เสมอไม่เคยลืม พึงเข้าใจว่าของแรงเป็นอย่างนี้เอง ก็ตอนที่ตัวผู้เขียนถูกลูกหลงจากการทำข่าวพฤษภาทมิฬ คนที่อยู่ในเหตุการณ์วันนั้นคงทราบโดยเฉพาะนักข่าวอย่างเราๆ เป็นตายเท่ากัน กระสุนโดนเข้าเต็มอก ไม่ใช่ดอกเล็กๆนะ เอ็ม16เม็ดเท่าดินสอแท่งใหญ่ ตัวกระเด็นไปไกลมากคิดว่าไม่รอดแน่แล้ว วันนั้นพระติดตัวก็มีแค่หลวงพ่อจง หลวงพ่อสุด หลวงพ่อเปิ่น และลายสักยันต์หลวงพ่อเปิ่น เพื่อนร่วมชะตากรรมเล่าให้ฟังว่า ตัวผู้เขียนไม่ได้แค่โดนนัดเดียว เพราะดูจากกระเป๋ากล้อง และเสื้อกั๊กที่ใส่รูไม่ต่ำกว่าห้านัด เห็นกระเด็นไปไกลมากไม่นึกว่าจะรอดทุกคนนอนก้มลงกับพื้นเสียงร้องดังลั่น คนตกใจกันทั่วตัวเพื่อนผู้เขียนเองกว่าจะลุกขึ้นตามหาเจอก็เกือบครึ่งชั่วโมง โดนหิวไปอยู่ข้างริมถนน ข้าวของแตกหักเสียหายไปหมด รอดมาได้ ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ คุณครูบาอาจารย์โดยแท้ที่รอดมาได้สิ่งศักสิทธิ์เวลาท่านช่วยก็มาช่วยตอนที่เราเดือดร้อนจริงๆและ พวกชอบลองของ ของขึ้นแบบคิดไปเองเลิกเถอะหลานๆเอ๋ย!! เป็นการดูถูกครูบาอาจารยืชีวิตมันจะไม่เจริญเอานะ ตัวเราเองนั่นแหละรู้ดี อย่าสร้างกระแสความนิยมของขึ้นหรือการลองของเลย ตัวหลวงพ่อท่านเองก็เคยพูดต่อหน้าศิษย์นับพันเลย ว่า พวกของขึ้นมันจิตอ่อนคิดไปเอง ความศักสิทธิ์เกิดจากความศรัทธา และความเชื่อมั่น ครูบาอาจารย์ก็จะคุ้มครองเอง เด็กๆสมัยนี้คงไม่เคยได้ยินคำนี้เพราะคงไม่ทันหลวงพ่อ ลองเอาคำถามนี้ไปถามหลวงพ่อแล วัดพระทรง ถ้าท่านยังอยู่ก็คงตอบแบบเดียวกัน หรือหลวงพ่อ ที่สักยันต์ชั้นแนวหน้าคนไหนดูก็ได้ ว่าของขึ้นเป็นอย่างไร แต่ตัวผู้เขียนเองไม่ปฎิเสธว่าไม่มีเลยทีเดียว แม้แต่ตัวผู้เขียนเองก็เคยของขึ้นเมื่อได้ไปสักยันต์กับอาจารย์เสือ เข็มเทวดา จอมขมังเวทย์กลางกรุงที่กำลังมาแรงอยู่ในตอนนี้ ก่อนหน้านี้ผู้เขียนเคยเล่าเรื่องท่านไปบางส่วน ตัวผู้เขียนได้ไปทำการสักยันต์พาลีและหนุมานคลุกฝุ่น กับท่าน ตัวลูกศิษย์อาจารย์เสือท่านเตือนว่าสักของพวกลิงพวกหนุมาณจากอาจารย์เสือไประวังหน่อยนะเดี๋ยวจะมีเรื่องมีราวรับน้องกันเสียก่อน ตัวผู้เขียนเองก็แก่คราวลุงแล้วจะให้ไปรับน้องสถาบันไหน เพียงแค่ไม่กี่ชั่วโมงนั่งทานข้าวต้มกับลูกน้อง โดนมือดีข้างโต๊ะทะเลาะกันมีของแถมโยนขวดมาโดนศรีษะดังเปรี้ยง ของขึ้นเลย พึ่งเคยเป็นครั้งแรกในชีวิต ตอนฟุบตัวลงไปเหมือนคนกึ่งหลับกึ่งตื่นแต่เห็นตัวเราเองไปลุยกับวัยรุ่นกลุ่มใหญ่อย่างลืมอายุ ลูกน้องเล่าให้ฟังว่าตัวผู้เขียนเมื่อโดนขวดล้มลงไปแล้วก็ลุกขึ้นหน้าตาดุดันร้องเสียงกระโฉกโหกหาก พุ่งตัวกระโดดปล้ำตะลุ่มบอนอย่างไม่เกรงกลัวเรียกได้ว่า5ต่อ1 พวกวัยรุ่นทั้งรุ่มทั้งต่อย แต่ก็สู้แบบไม่รู้สึกเหนื่อยจนพวกวัยรุ่นวิ่งหนีเตลิดไป รู้สึกอีกทีก็หน้าบวมแต่ไม่ยักมีเลือดแต่ บวมมากๆดูหน้าตากันไม่ออกเลย ลูกน้องรีบวิ่งมาดูบอกคำเดียวว่าต้องเย็บแต่ ตัวผู้เขียนเองแค่นำผ้าเย็นมาลูบหน้าสักพักก็ยุบเองสร้าความประหลาดใจให้ลูกน้องมาก ว่าอายุอานามก็ขนาดนี้แล้วเอาแรงมาจากไหน ตัวผู้เขียนก็ได้แต่ยิ้มและบอกว่า ของดีเขาไม่ให้อวดกัน พวกขี้อวดไปไม่รอดหลอก นั้นถือประสบการณ์ของชายวัยใกล้ปลดเกษียณ ที่ทำให้เด็กรุ่นลูกเห็น กลับไปคราวนี้ได้พูดคุยกับเรื่องนี้กับท่านอาจารย์เสือ ท่านบอกว่าครูของสายท่านแรงมากนะอย่าได้ล้อเล่น การที่โดนคราวนี้ท่านเตือนให้มีสติ ทำอะไรให้ครองสติเอาไว้ พวกกินเหล้าเมายาไม่มีสติครูบาอาจารย์ท่านไม่ชอบหลอก ท่านขึ้นให้เห็นว่ามีอยู่จริงให้รักษาเอาไว้ให้ศรัทธาและเชื่อ อย่าเอาไปใช้อย่างไม่มีความคิด พอถึงเวลาเข้าจริงๆแล้วใครจะมาช่วยเรา ถ้าตัวเราเอาไปลองของจนไม่เหลืออะไรแล้ว แล้วทำไมตอนสักยันต์ถึงไม่ขึ้นเหมือนท่านอาจารย์อื่นๆละ..เป็นคำถามที่ผู้เขียนถามเพราะความอยากรู้ ท่านตอบว่าก็อย่างที่พูดนั่นแหละขึ้นซะตอนนี้แล้วเอาเข้าจริงอย่างที่เอ็งไปเจอแล้วใครจะช่วย เออจริง !! ซุปเปอร์แมนไม่ได้บินมาช่วยเราทุกวัน ถ้าวันหนึ่งเรามัวแต่ลองของเพราะความอยากรู้เอาเข้าจริงคงลำบาก แต่โดยส่วนตัวของผู้เขียนคิดว่าท่านอาจารย์เสือไม่อยากทำให้ของขึ้นทั้งๆบางทีมีศิษย์มาให้ปลุกก็ขึ้นบ่อยๆ อาจเป็นเพราะท่านไม่อยากให้เกิดความคึกคะนองได้ใจ ตัวผู้เขียนเคยเขียนประวัติท่านลงในคอลัมน์พระเครื่องเล่มหนึ่งนานมาแล้วเมื่อ5-6ปีก่อนตอนท่านอยู่คลองถม ท่านอาจารย์เสือถึงจะมีอายุน้อยกว่าตัวผู้เขียนแต่ความนับถือของผู้เขียนเองมิได้น้อยตามอายุเลย เพราะชื่อเสียงของท่าน และความที่ท่านเป็นคนตรง พูดจริงทำจริง มิเคยมีประวัติที่เสียหายอันใด เรียนมาจากพระอาจารย์จริง เรียนจากท่านไหนมามีหลักฐานเป็นภาพถ่าย ตำราทุกท่าน มิได้โคมลอยขึ้นมา การที่เป็นอาจารย์ทางสายนี้ได้ต้องรู้ทุกด้าน รู้เรื่องราวที่สืบทอดกันมา เพราะทุกสิ่งทุกอย่างต้องมีที่มาและที่ไป มีครูถึงมีศิษย์ ไม่ใช่เอายันต์ใครมาและบอกว่าเป็นของตัวเอง ตัวท่านอาจารย์เสือไม่เคยพูดว่าท่านเป็นผู้วิเศษเลยท่านจะเรียกตัวเองว่าศิษย์มีครู เราเป็นแค่ผู้มีวิชา วิชาเกิดจากการเรียนรู้ ต้องมีครู ถึงเรียนมาจากหนังสือก็เป็นครูเหมือนกัน ตัวเราเอง ที่ทำของเสกของได้ดีก็เพราะครูบาอาจารย์ท่านมาช่วยเราเกิดมาตัวเปล่ามิได้มีอะไรติดตัวมา ท่านเป็นคนถ่อมตัวมาก คมในฝัก เป็นคนเก็บตัวไม่ค่อยชอบพบปะผู้คน มีความเป็นส่วนตัวสูง พระเกจิอาจารย์ที่เก่งๆก็เป็นแบบนี้หลายท่าน ท่านเคยพูดกับผู้เขียนหลายครั้งว่าอยากจะหยุดสักยันต์ เพราะธุรกิจทางบ้านเยอะมากไม่มีเวลาดูแลทั่วถึง ไหนจะกิจของสงฆ์ที่มาให้ช่วยสร้างพระ ปลุกเสกวัตถุมงคล แค่นี้วันๆก็ไม่พักผ่อนแล้ว เดี๋ยวนี้ใครจะพบท่านต้องนัดล่วงหน้าไม่อย่างงั้นส่วนใหญ่อด ท่านอาจารย์เสือมักพูดกับศิษย์ทุกคนเสมอๆว่าเอาของดีเราเก็บไว้บูชาเมื่อเราไม่อยู่หรือไม่มีเวลาช่วยแล้ว ยังมีของๆเราไว้ช่วยเหลือ จะไม่โดนใครหลอกลวง มีลูกศิษย์ท่านหนึ่งทำกิจการโดนคู่แข่งกลั่นแกล้ง ทั้งคดีฟ้องร้อง ส่งคนมาข่มขู่แถมร้ายสุดโดนทำของใส่ มาหาอาจารย์เสือตามคำแนะนำของเพื่อน ท่านไม่พูดอะไรมากมอบกุมารทองและสักยันต์เสือเหลียวหลังไว้ให้ แนะนำวิธีใช่ให้แล้วบอกไม่ต้องห่วงอะไรศรัทธาดีๆยึดติดครูบาอาจารย์เอาไว้ให้มากๆ ทุกอย่างจะสมหวัง ปรากฎว่า ผ่านไปอาทิตย์หนึ่งศิษย์คนนี้กลับมาพร้อมบายศรีชุดใหญ่มาถวายให่อาจารย์เสือบอกทุกอย่างสำเร็จอย่างไม่น่าเชื่อคดีความชนะ คนที่ส่งมาทำร้ายก็เกิดอุบัติเหตุปางตาย ของที่ถูกส่งมาได้ข่าวว่าอาจารย์ผู้กระทำเป็นบ้าเป็นบอไป เป็นเรื่องที่หน้าประหลาดมากสำหรับกุมารทองและลายยันต์เสือเหลียวหลังของท่าน ที่สามารถ กลับร้ายกลายเป็นดีได้ ลายยันต์และเครื่องรางของท่านอาจารย์เสือ จะคอยเป็นกำแพงกั้นผู้ที่ไม่หวังดีมาทำร้ายและยังสามารถให้โชคให้ลาภแก่ศิษย์ได้ มีศิษย์ท่านหนึ่ง ออกรถกระบะป้ายแดงมาปรากฎว่ารถหาย มาขอความช่วยเหลือท่านอาจารย์เสือ ท่านให้บอกมาสักยันต์เสือเหลียวหลังและบูชากุมารทองดูสิ เพียงแค่เดือนเดียว รถกลับมาจอดในสภาพเดิมป้ายยังแดงอยู่ทั้งๆในใจเจ้าของคิดว่าปานนี้คงข้ามฝากไปชายแดนหรือไม่ก็เป็นอะไหล่ไปแล้ว ต้องกลับมากราบท่านอ.เสือ หลายๆท่านไปหาอาจารย์เสือมักถูกกุมารทองทั้งหลายที่ท่านเลี้ยงอยูแกล้งประจำบางคนโดนจี้เอว โดนสะกิตหลังจนตกใจกันเป็นแถว ท่านอาจารย์เสือบอกว่ากุมารของฉันเลี้ยงมาเป็น20ปีเลี้ยง ทุกองค์ก็แรงๆทั้งนั่นละนะซนจนห้ามไม่อยู่บางคนโดนเข้าฝันให้ซื้อขนม น้ำแดงมาฝาก บางคนบนอะไรก็ได้อย่างรวดเร็ว ของดีๆท่านมีเยอะมากเรียกได้ว่าอยากได้อะไรบนได้ทุกอย่าง ...ท่านที่เดือดร้อนร้องมาขอความช่วยเหลือดู ส่วนตัวผู้เขียนเองเมื่อปลายปีบนขอรถประจำตำแหน่งสักคัน ก็สมหวังอย่างหน้าประหลาดใจแก้บนกันยกใหญ่ ช่วงเร็วๆนี้ท่านอาจารย์เสืออาจต้องไปที่แถบชายแดนเขมรบ่อยครั้งเพื่อไปทำธุระ เสกของแรงๆมาเพื่อศิษย์โดยเฉพาะ เพราะตอนนี้ศิษย์เรียกร้องเครื่อง รางแรงๆกันมามากมายจนไม่พอให้บูชา ทั้งกุมารทอง พระขุนแผนนี้ก็แรงมากๆเสน่ห์แรงเหลือล้น หรือพวกน้ำมันเสน่ห์ก็โด่งดังเป็นที่รู้จักกันดี ยังไงท่านใดต้องการไปพบท่านกรุณาโทรล่วงหน้านัดท่านด้วย ส่วนตัวผู้เขียนตอนนี้รับงานนอกเขียนเรื่องพระเกจิอาจารย์หลายๆท่านลงหนังสือพระเล่มหนึ่งอยู่ ข่าววงในหลายๆเรื่องจะมาเล่าสู่กันฟัง มีหลายท่านถามเรื่อง ประวัติหลวงปู่ทวด จะเล่าให้ฟังในคราวหน้า แต่ผู้เขียนเตือนไว้นิดหนึ่งว่ามีบุคคลเข้ามาทำเป็นธุรกิจในพระเครื่องมากขึ้น ทั้งพระปั่นและพวกมิจฉาชีพในคราบอาจารย์สักยันต์ ต้องระวังนะครับ ส่วนที่นี่สำหรับ สำนักสักยันต์อ.เสือ เข็มเทวดา ตัวผู้เขียนรับรองได้เลยว่าดี และขลังแน่นอน เรื่องพวกพิสดารทำอะไรแปลกๆหรือลามกที่นี่ไม่มีครับ เพราะท่านเป็นสานพระเกจิย่อมวางตัวเหมาะสม สนใจปรึกษาเพื่อขอความช่วยเหลือติดต่อที่คุณหมวย 089-4488-422

</TD></TR></TBODY></TABLE>​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ธันวาคม 2011
  14. อัสนี

-อีกอย่าง สำหรับคนรักการอ่าน หนังสืออีกเล่มที่เขียนถึงหลวงปู่รอด วัดบางน้ำวน อ.เมือง จ.สมุทรสาคร
    <TABLE border=0 cellSpacing=5 cellPadding=5 width="100%"><TBODY><TR><TD vAlign=top rowSpan=2 width="26%"><TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0 align=center><TBODY><TR><TD vAlign=top>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE>

แบ่งปันสู่ Facebook <SCRIPT type=text/javascript src="http://static.ak.fbcdn.net/connect.php/js/FB.Share"></SCRIPT>

</TD><TD vAlign=top width="74%"><TABLE border=0 cellSpacing=2 cellPadding=2 width="95%"><TBODY><TR><TD>มหาอำนาจ อาคม คงกระพัน หลวงปู่รอด พุทฺธสณฺโฑ วัดบางน้ำวน อ.เมือง จ.สมุทรสาคร
    </TD></TR><TR><TD>ผู้แต่ง/ผู้แปล : ตรีธรรม/
    </TD></TR><TR><TD>Barcode : 9786167042701
    </TD></TR><TR><TD>ISBN : 9786167042701
    </TD></TR><TR><TD>ปีพิมพ์ : 1 / 2553
    </TD></TR><TR><TD>ขนาด (w x h) : 145 x 210 mm.
    </TD></TR><TR><TD>ปก / จำนวนหน้า : ปกอ่อน / 144 หน้า
    </TD></TR><TR><TD>หมวดหนังสือ : ศาสนาพุทธ
    </TD></TR><TR><TD>ราคาปกติ : 125.00 บาท
    </TD></TR><TR><TD>ราคาพิเศษ : 112.00 บาท
    </TD></TR><TR><TD>ส่วนลด : 13.00 บาท

</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ธันวาคม 2011
  15. เปิดโลก

โชคดีมีสุข ทุกๆท่านครับ

.....ขอขอบคุณทุกๆคนที่นำเรื่องราวข้อมูลต่างๆมาช่วยกันเผยแพร่ อบอุ่นคึกคักดีจังครับ คุณอัสนีเริ่มใช้กระบวนท่าที่หายสาบสูญไปจากการถ่ายทอด นำออกมาทีละหลายกระบวน ท่านนายกฯใช้เคล็ดวิชาไร้กระบวนท่า กระบวนท่าอยู่ในใจ นับถือ นับถือ

.....วัตถุมงคลที่วัดกาหลงตอนนี้ โดยความเห็นส่วนตัวผมคิดว่าบางส่วนต้องเคยผ่านพิธีปลุกเสกใหญ่ สมัยตอนหลวงปู่หล่อรูปเหมือนองค์อุปฌาย์(พระครูเม้า) เพราะตอนนั้นมีตั้งหลายพิมพ์ที่ยังมีตกค้างยังไม่หมด แต่ก็ออกรุ่นใหม่มาอีก นำเข้าพิธีด้วย น่าจะประมาณปี23 มีหลวงปู่โต๊ะ หลวงปู่ทองอยู่ นะครับ อยากได้คนจับพลัง ไปทดสอบว่าองค์ไหนเข้าพิธีบ้างน่ะครับ วันนั้นก็ลืมรบกวนท่านนายกฯ ทราบมาว่าท่านฝึกลมปราณถึงขั้น"ไร้รูป ไร้ลักษณ์"

.....ถ้าจะไปกราบหลวงพ่อเจียน และไม่อยากเดินไกล พอเข้าบริเวณวัดเขาบันไดอิฐแล้ว เห็นที่ประดิษฐานหลวงพ่อแดง ให้เลี้ยวซ้ายไปตามทางขึ้นเขาจะมีลานกว้างจอดรถได้ แล้วก็ต้องเดินต่ออยู่ดีแต่จะใกล้กว่า ไปกราบท่านเถอะครับ พระแท้ๆครับ

16. นพคุณ

นพคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

คุณอาเปิดโลกครับ ขออนุญาติเรียกอา ตามท่านสมาชิก
    พระแถวเมืองเพชรแทบไม่รู้จักเลยครับ รู้แต่เกจิเก่าๆ
    ที่คุณพ่อศรัทธา ตัวผมเองกลับไปศรัทธาหลวงปู่ดู่ วัดสะแก
    ตอนนี้เพิ่งเริ่มจะมาศึกษา ละแวกบ้าน ที่เข้ามากระทู้นี้
    ก็ด้วยจะมาศึกษานี่ละครับ
    ขอบคุณคุณดอกรักมากเลยนะครับ แล้วจะได้ไปแวะกราบท่านครับ
    ที่บ้านมีเหรียญของท่านหลายเหรียญแต่ไม่เคยรู้จักท่าน
    เลยเข้ามาศึกษาเพื่อก่อให้เกิดศรัทธาที่แท้จริง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ธันวาคม 2011
  17. อัสนี

-ตั้งแต่เมื่อวานแล้ว ขอโพสลง หน่อยน่ะ พระอริยะสงฆ์อีกองค์แล้วที่ล่ะสังขาร หลวงปู่ละมัย แห่งสวนป่าสมุนไพร อ.ชนแดน จ.เพชรบูรณ์ เคยไปกราบท่านครั้งเดียวเอง แต่ได้คติธรรมหลายอย่างมากๆเช่น ท่านอ่านใจออก รู้การปฏิบัติของเรา และได้อธิบายภพภูมิต่างๆ ถึงแม้นท่านจะดูเหมือนดุแต่ท่านเอ็นดูมากๆ ท่านเมตตาสอนธรรม ต่างๆแม้นครั้งที่ไปกราบท่าน ฟังท่านแล้วเข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้าง แต่เมื่อกลับมาไปเปิดตำรา แล้วที่ท่านกล่าวมาตรงหมดทุกประการ แฟนกระผมถามถึงหลวงปู่สรวง เทวดาเล่นดิน (ซึ่งท่านมรณะภาพนานแล้วตั้งแต่ป๊2542) หลวงปู่ละมัยยังบอกว่าเมื่อวานก็ยังคุยกันเลย ท่านเห็นสิ่งที่เราไม่รู้ไม่เห็น ท่านรู้ในสิ่งที่เราไม่รู้ ญาณสมาบัติท่านนั้นเรียกได้ว่าครบถ้วนบริบูรณ์ คิดว่าเมื่อไปทางเหนือจะเขาไปกราบท่านอีก แต่ท่านก็มาล่ะสังขารแล้ว ขอไว้อาลัยต่อหลวงปู่ละมัย ด้วยครับ
    หลวงปู่ละมัย แห่งสวนป่าสมุนไพร
    หลวงปู่สรวง เทวดาเล่นดิน แห่งภูตะแบง

18. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีครับคุณอาๆและีพี่ๆทุกๆคน...
    ...ขอกราบร่วมแสดงความไว้อาลัย หลวงปู่ละมัยด้วยครับแม้ผมจะไม่เคยได้รู้ถึงประวัติของท่านมาก่อน แต่ก็รู้สึกถึงการสูญเสีย "ปูชนียบุคคล" ที่คู่ควรต่อความเคารพ ขอกราบครับ...
    ...คนเมืองเพชรเยอะเลยยินดีที่ได้รู้จักครับ คนสนิทผมก็อยู่แถวนั้นแต่อยู่ในค่ายนะ อิๆๆ...
    ...ขอบคุณครับคุณอาอัสนีสำหรับหนังสือดีดีกับเรื่องเล่า(คุณสามเณรใจสิงห์)ที่นำมาฝากสนุกมากครับ เรื่องราวอย่างนี้แหล่ะครับที่ต้องบอกต่อ ขอบคุณครับ...
    ...@คุณอาเปิดโลกครับนั้นเราฝากขอโชคผ่านพี่นพคุณไปเลยเน้อเผื่อได้ 2 ตัว ตรงๆซัก 10 บาท(เฮ้อๆ ล้อเล่นนะครับ...)
    ...วันนี้พี่เด็กสมุทรจะมาต่อมั๊ยน้าาา เดี๋ยวคุณอานายก(กับผม) ใจจะขาดดดด....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ธันวาคม 2011
  19. schorlanz

schorlanz เป็นที่รู้จักกันดี

คุณพี่เด็กสมุทร เนื้อหาดีมากๆ อยากอ่านทั้งเล่มแร้วจริงง
    คุณพี่อัสนี เนื้อหาดีมากครับแต่เล่นผมไปหลายวัน เพราะอ่านวันเดียวไม่ไหวปวดหัวตึบเลยครับ ยันต์ส๊วยสวย

พี่ๆทุกคนวันหยุดสัปดาห์นี้ไปไหนกันครับ

20. เปิดโลก

กราบไว้อาลัยพระอริยสงฆ์ ผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ ที่ได้ล่วงแล้วทุกองค์

.....เรื่องราวประวัติประสบการณ์ต่างๆ ที่ทุกคนได้นำมาเผยแพร่ ล้วนมีข้อคิดเตือนใจ เรียนรู้จากเหตุที่เกิดมาแล้ว เป็นบทเรียนที่เราไม่ต้องประสบกับตัวเอง ขอให้มีสติไตร่ตรอง ความกตัญญูต่อผู้มีพระคุณ ความเชื่อมั่นศรัทธาในองค์ครูบาอาจารย์และคำสอนของท่าน การไม่อวดตนและดูหมิ่นครูบาอาจารย์ผู้มีพระคุณของผู้อื่น และที่สำคัญจงอย่าอยู่บนความประมาท ไม่มีใครเหนือกรรมพ้นกรรมไปได้

.....การได้ไปกราบพระปฏิบัติดีๆ ทำให้เราใกล้ชิดกับบุญ ได้คิดถึงการเผื่อแผ่ช่วยเหลือซึ่งกันและกัน เกิดมีมุทิตาจิตยินดีกับผู้ได้ดี ไม่อิจฉาคิดร้ายกับใคร ทุกวันนี้ผมได้ยินถึงความศักดิ์สิทธิ์ของพระเกจิอริยสงฆ์มากมาย มีผู้นำไปบูชาเกิดปาฏิหาริย์กันมาก ตัวผมเองก็เสาะหามามากแต่ก็ไม่ได้พบกับเหตุปาฏิหารย์อะไร แต่สิ่งนี้ก็ไม่ได้แปลว่าท่านไม่เก่งหรือดีตามคำเล่าลือ เป็นเหตุมาจากตัวผมเอง ทั้งฐานกรรม ทั้งความศรัทธา ขออย่าได้ปรามาสสิ่งศักดิ์สิทธิ์เหล่านี้เมื่อไม่ได้ในสิ่งที่ตั้งหวังไว้

.....ขออนุโมทนากับทุกบทความที่ได้ทำให้ทุกคนเกิดมีสติ เห็นธรรม มีกำลังใจใช้ชีวิตอย่างไม่ประมาทและมีความสุข