เรื่องเด่น ห้องประสบการณ์หลวงพ่อเกษม เขมโก สามารถเข้ามาคุยกันได้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย เศรษฐาพล, 27 สิงหาคม 2010.

1. Tuumm

Tuumm เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    ผมขอเพิ่มเติมข้อมูลประวัติที่มาความแรงแห่งพลังของวัตถุมงคลรุ่นนี้ครับ

“ พระผงเกสรพุทธสิหิงค์" ของหลวงพ่อเกษม สุสานไตรลักษณ์ จ.ลำปาง ขอรับประกันว่ามีดีครบและดีพร้อมทั้งสามประการ คือ เจตนาการสร้างที่ดี มวลสารที่ดี(“ดีใน”) และผู้ปลุกเสกที่ดี(พระสงฆ์ผู้มีศีลบริสุทธิ์)

ลักษณะของพระผงเกสรพุทธสิหิงค์ ด้านหน้าเป็นรูปจำลองพระพุทธสิหิงค์ แต่เป็นปางนั่งขัดสมาธิเพชรบนฐานบัว มีฐานเป็นขาโต๊ะรองอีกทีหนึ่ง บนพระเศียรมีเส้นรัศมีแผ่กระจาย รายละเอียดส่วนต่างๆของร่างกายติดชัดเจน ส่วนด้านหลังเรียบ ฐานกว้างประมาณ 2 ซม. สูงประมาณ 3.3 ซม. หนาประมาณ 0.3-0.4 ซม. เนื้อหามวลสารออกสีดำ มีคราบไขผุดจากในเนื้อเป็นสีเหลืองอมน้ำตาล พระเครื่องบางองค์มีรอยแตกรานเล็กน้อย เพราะความชื้นในเนื้อพระระเหยออกไป

ผู้สร้างพระผงเกสรพุทธสิหิงค์ ได้พยายามที่จะสร้างพระเครื่องชุดนี้ให้ดีที่สุด จึงได้ตระเตรียมจัดหาวัสดุมวลสารที่มีความศักดิ์สิทธิ์ และเป็นมงคลหลายต่อหลายอย่างโดยเริ่มเตรียมการสร้างตั้งแต่ปี พ.ศ.2500 ซึ่งมวลสารที่นำมาสร้างพระเครื่องนั้น ต้องใช้ความพยายามและอุตสาหะอย่างยิ่งยวดกว่าจะได้มาแต่ละสิ่ง แต่ทางคณะผู้จัดสร้างก็ได้ใช้ความพยายามหามาได้หลายอย่างเช่น ดินจากสังเวชนียสถานทั้งสี่แห่งจากประเทศอินเดีย ใบลานและสมุดข่อยที่จารึกพระธรรม คัมภีร์ พระพุทธมนต์ และตำราต่างๆที่ชำรุดแล้วใช้การไม่ได้ เอามาเผาและป่นให้ละเอียด ดอกไม้ธูปเทียนที่มีผู้นำไปกราบไหว้สักการะหลวงพ่อเกษม เพราะความเลื่อมใสศรัทธา ผงขี้ธูป ก้านธูป และดอกไม้แห้งที่หลวงพ่อเกษมท่านใช้จุดและบูชาขณะบำเพ็ญภาวนา ข้าวแห้งก้นบาตรของหลวงพ่อเกษมที่เหลือจากการฉันเอามาตากแห้งบดให้ละเอียด ผงพุทธคุณจากการนำเข้าร่วมพิธีพุทธาภิเษกหลายวัด น้ำอ้อยเคี่ยว ยางไม้บางชนิด และที่สำคัญที่สุดก็คือ เส้นผมของหลวงพ่อเกษมที่ท่านได้ปลงผมไว้จำนวนหนึ่ง

จะเห็นได้ว่ามวลสารที่เป็นส่วนผสมของพระผงเกสรพุทธสิหิงค์ ล้วนเป็นสิ่งที่ศักดิ์สิทธิ์และหาได้ยาก ทางคณะผู้สร้างต้องใช้เวลาในการเก็บรวบรวมมวลสารเหล่านี้ ถึงสามปีเต็มๆจึงได้ครบเพียงพอแก่ความต้องการ เมื่อได้มวลสารเพียงพอแล้วจึงได้เอามวลสารเหล่านั้นไปบดตำและร่อนแยกเป็นส่วนๆก่อนที่จะเอาคลุกเคล้าด้วยตัวประสาน เพื่อให้มวลสารยึดเข้าเป็นเนื้อเดียวกัน จากนั้นจึงได้อาศัยพระภิกษุและสามเณรช่วยกันกดพิมพ์ การกดพิมพ์พระก็เป็นการกระทำกันในวัด อาศัยแรงงานจากพระภิกษุและสามเณร ทุกคนที่มาช่วยงานต่างก็ได้อุทิศทั้งแรงกายและแรงใจ เพื่อให้งานครั้งนี้เสร็จลุล่วงไปด้วยดี และเพื่อให้พระเครื่องที่สร้างมีความศักดิ์สิทธิ์สูง จำนวนพระเครื่องที่กดพิมพ์ได้เข้าใจว่ามีมากพอสมควร แต่ก็ไม่มากจนเกินไป เพราะกดพิมพ์เท่าที่จำนวนมวลสารที่มีอยู่ เมื่อมวลสารหมดก็หยุดพิมพ์ ไม่ได้มีการสร้างเสริมขึ้นมาใหม่ทีหลัง

พระเครื่องที่พิมพ์ได้ทั้งหมด ได้นำเข้าพิธีพุทธาภิเษกที่วัดหัวข่วง จังหวัดลำปาง เมื่อปี พ.ศ. 2503 โดยนิมนต์หลวงพ่อเกษม มาเป็นประธานในพิธีร่วมกับพระเกจิอาจารย์ทางภาคเหนืออีกหลายท่าน เมื่อเสร็จพิธีแล้วทางคณะผู้จัดสร้าง จึงได้นำเอาพระเครื่องออกให้ประชาชนทำบุญ เพื่อนำเอาปัจจัยมาบูรณะซ่อมแซมถาวรวัตถุทางศาสนาในวัดหัวข่วง จนสำเร็จลุล่วงตามจุดประสงค์ที่ตั้งไว้ในตอนแรกทุกประการ สมกับที่เป็นพระเครื่องที่จัดสร้างขึ้นโดยมีเจตนาดีเป็นการกุศลอย่างแท้จริง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2012
  2. jumbo_a44

jumbo_a44 เป็นที่รู้จักกันดี

พระผงรูปเหมือนหลวงปู่ใต้ฐานฝังอะไรหรือครับ...?เห็นเป็นเม็ดออกสีน้ำตาล...

3. jumbo_a44

กราบหลวงปู่เกษมครับ...แจ้งคุณเพชรทราบครับ..!! ผมได้รับวัตถุมงคลของหลวงปู่แล้ว...ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

4. beesurin

beesurin Active Member

ได้รับวัตถุมงคลของหลวงปู่แล้วครับ ขอบคุณครับ..

5. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006

สงสัยไปรษณีย์จะนัดส่งพร้อมกัน..........ได้รับแล้วเช่นกัน ขอขอบคุณมากๆครับผม

6. charoen.b

องค์นี้ชอบอย่างแรง​

แบบนี้ก็ชอบครับคุณเอมมี่........

7. charoen.b

วันนี้เพลียแดด....ขอนอนก่อนนะคร้าบ...

8. Tuumm

เรียนพี่เพชร วันนี้ผมได้รับวัตถุอันเป็นมหามงคลเรียบร้อยแล้วครับ ของผมน่าจะเป็นองค์ในรูปด้านล่างนี้

ดีใจมากๆเลยครับที่ได้รับองค์ที่เป็นสีเขียว เพราะทุกครั้งที่ผมขับรถไปลำปางและผมได้เห็นรูปเหมือนยืนองค์ใหญ่ครองจีวรสีเขียวของหลวงพ่อนั่นแสดงว่าผมเดินไปถึงลำปางโดยปลอดภัย ผมจึงรู้สึกอบอุ่นใจเป็นพิเศษทุกครั้งที่เห็นจีวรสีเขียวของรูปเหมือนยืนของหลวงพ่อครับ

ขอบพระคุณพี่เพชรมากๆเลยครับ

9. Tuumm

ขอให้นอนหลับฝันดีนะครับพี่เจริญ

10. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ของผมยังไม่ได้เช็คเลยครับ ไม่แน่ใจว่ามารึยัง วันพรุ่งนี้จะเช็คครับ

11. เพชรฉลูกัน

เพชรฉลูกัน ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    24
    รับทราบครับทุกท่าน.......และขอให้ทุกท่านโชคดีบารมีหลวงพ่อเกษมคุ้มครองท่านและครอบครัวครับผม:cool:

12. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    อยากรุ่งเรืองแต่ไม่มีใหเบุชา อ่ะก๊าบท่านรอง เอิ๊อกๆ

13. motana2008

ผมเซฟแล้วครับขอบพระคุณมากครับ:cool:

14. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    สักองค์ก่อนนอนครับ... "ความเหมือนที่แตกต่าง" ^_^

กราบหลวงพ่อเกษม เขมโก.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 เมษายน 2012
  15. motana2008

เหรียญแบบนี้ผมเคยเห็นอยู่ครับ พี่พี่ท่านใดพอจะทราบไหมครับมีเก๊ไหม ความเป็นมาอย่างไรบ้างดีไหมครับ หากดีจะได้รีบไปเก็บพึ่งเห็นวันนี้เองสดสด

เหรียญ หลวงพ่อเกษม เขมโก สร้างโรงพยาบาลสงฆ์ ปี26
    ปล. ภาพแทนครับ

16. เพชรฉลูกัน

เพชรฉลูกัน ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

24
    เหรียญนี้ทำล้อพิมพ์หรือเลียนแบบนั่นเองครับ แต่เป็นรูปหลวงพ่อก็บูชาติดตัวได้สบายใจขอแค่ให้ระลึกถึงท่านก่อนนำติดตัวครับมีคุณครบทุกประการตามการอธิษฐาน.....
    หากท่านต้องการจะขอบารมีจากองค์หลวงพ่อเกษม เขมโก เพื่อความเป็นมงคลแก่ท่านและครอบครัว ให้ท่านนั่งคุกเข่าพนมมือกล่าวคำขอขมาหลวงพ่อว่า....."วันทามิ ภันเต สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม" กราบลง ๓ ครั้ง แล้วให้ตั้งจิตอธิษฐานขอในสิ่งที่ท่านปรารถนาเถิด เสร้จแล้วให้กล่าวคำวันทาหลวงพ่อเกษม ดังนี้ "วันทามิ ภันเต สัพพัง อะปะราทัง ขะมะถะ เม ภันเต มะยา กะตัง ปุญญัง สามินา อะนุโมทิตัพพัง มะยา กะตัง ปุญญัง มัยหัง ทาตัพพัง สาธุ สาธุ อะนุโมทามิ"จบแล้วกราบลง ๑ ครั้ง(ห้ามเกิน๑ครั้ง)พร้อมกล่าวคำว่า "สังฆัง นะมามิ"(อ้างอิงมาจากหนังสือครบรอบ๘๐ ปีหลวงพ่อเกษมครับผม)
    ....แล้วท่านผู้บูชาองค์หลวงพ่อจะทราบด้วยตัวเองว่าหลวงพ่อเกษมเมตตาทุกท่านที่บูชาท่านด้วยความจริงใจครับ....ขอให้ทุกท่านโชคดีครับ
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --> <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

17. เพชรฉลูกัน

24
    เหรียญแตงโม เหรียญสุดยอดประสบการณ์เหรียญหนึ่งของหลวงพ่อเกษมครับ......เพราะญาติห่างๆกันนี่แหละครับ ขับมอเตอร์ไซด์ออกมาจากซอย รถกระบะขับมาชนอย่างแรงปลิวไปชนเสาไฟฟ้าอย่างแรง สลบไปหลายชั่วโมง ฟื้นขึ้นมามีแค่รอยช้ำที่หัวไหลนิดเดียวหนังยังไม่ถลอกด้วยซ้ำ กระดูกกระเดี้ยวก็ไม่เป็นไรสักอย่าง ที่คอพ่อเค้าให้แขวนเหรียญแตงโมเหรียญเดียวเท่านั้นครับ ตอนอยู่โรงพยาบาลก็ถามเค้าว่ารู้ตัวมะตอนโดนชนเค้าบอกว่ามีสติตลอดแต่ตอนปลิวลอยไปชนกับเสาไฟฟ้าแว๊บหนึ่งเห็นผ้าเหลืองๆมารับแล้วก็วูบไป...น่าเสียดายไม่มีโอกาสถ่ายรูปเหรียญนั้นไว้ เพราะตอนนี้เจ้าตัวไปอยู่ ตปท.นานแล้วหละครับ(ดูเหรียญนี้แทนก็แล้วกันนะครับ)

[​IMG] [​IMG]

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      152.1 KB
      เปิดดู:
      569
      ขนาดไฟล์:
      126 KB
      เปิดดู:
      539
      ขนาดไฟล์:
      203 KB
      เปิดดู:
      61
      ขนาดไฟล์:
      160.4 KB
      เปิดดู:
      53
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 เมษายน 2012
  18. เพชรฉลูกัน

24
    เทียบกันดูนะครับท่าน:cool:
    [​IMG] [​IMG]

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      152.1 KB
      เปิดดู:
      745
      ขนาดไฟล์:
      216.7 KB
      เปิดดู:
      693
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 เมษายน 2012
  19. jumbo_a44

กราบหลวงปู่ครับ...ขอมูลชัดเจนมากครับท่าน

20. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

เหรียญปี 26 ผมมองว่าดีนะครับ บูชาได้สบายใจ

ขอบคุณความรู้จากพี่เพชร มากๆ ครับ จะลองขอดูครับ เพราะปกติจะนึกถึงระลึกแล้วขอ แต่ไม่เคยทำเป็นพิธี แบบนั้นเลย

ส่วนเหรียญแตงโม ตามพี่เพชรครับ อีกหนึ่งเหรียญที่น่าใช้ ราคาไม่แพงมากแต่สวยๆ อาจจะมีพันขึ้นแล้วนะ ตามที่ผมติดตาม