อยากทราบว่าทำไมถึงเกิดเป็นผู้หญิงคะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย อิติปิโส_ภควา, 14 ธันวาคม 2010.

1. อิติปิโส_ภควา

อิติปิโส_ภควา เป็นที่รู้จักกันดี

คงจะจริงค่ะ ไม่เช่นนั้น สมัยพุทธกาลคงไม่มี ภิกษุณี... ดิฉันว่าธรรามชาติคงไม่ลำเอียง ใจของเรามากกว่าเนาะที่ลำเอียง แต่ถึงจะรู้แบบนี้แล้ว...ดิฉันก็ยังอยากเกิดเป็นผู้ชายอยู่ดี... พันเต

2. ending

ending เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2010
    ใครจะเกิดก็เิกิดเถอะครับ ไม่เกี่ยวกับเรา อีกหน่อยเราก็ตายหายกันไปหมดแล้ว

3. อิติปิโส_ภควา

อิติปิโส_ภควา เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าตายแล้วหายได้ก็ประเสริฐค่ะ กลัวแต่ว่าถ้าเราตาย เราจะต้องเกิดอีกน่ะสิคะ เราคงต้องเกิดไปจนกว่าเราจะนิพพาน ซึ่งเป็นทุกข์อย่างยิ่ง...

4. salieaf

salieaf Active Member

การเกิดก็เป็นทุกข์ การเกิดมีมากมายครับ เช่นเกิดอยากในสิ่งใดสิ่งหนึ่งก็เป็นทุกข์ หรือเกิดไม่อยากเป็นก็เป็นทุกข์ หรือการเกิดบนโลกมนุษย์ ไม่ว่าจะเพศไหน ชายหญิง ตุ๊ด เกย์ ทอมดี้ สารพัด นั่นคือผลของการกระทำครับ บางคนมีกรรมตามติดกันเช่น จากชาติที่แล้วเคยเป็นผู้ชาย แต่ชาตินี้เป็นผู้หญิง นั่นคือผลผารกระทำ ครับ ขึ้นอยู่กะเราว่ารู้แล้ว ปฏิบัติต่อหรือไม่ การเข้านิพพาน ทุกคนมีสิทธิ์ทำได้ครับ บางคนแค่ฟังธรรมแค่นิดเดียวก็ บรรลุก็มากมายครับ ตั้งใจทำความดีครับ ทำออกจากใจที่บริสุทธ์ก่อน แล้วกิริยาที่ดี จะตามมาแล้ว กรรมดีก็จะเกิดครับ :cool:

5. saturday_rainy

saturday_rainy เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยครับ เกิดมาทำกรรมดีเถิด อุปสรรคเป็นสิ่งที่มีไว้ให้เราเอาชนะครับ