อยากทราบว่ามีวิธีใดในการประคองตัวเราให้ไม่ล้มเลิกการปฏิบัติธรรม

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย DuchessFidgette, 19 มกราคม 2014.

1. Thanks-Epi

Thanks-Epi เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    ขออธิบายหน่อยนะค่ะ
    เพราะจริงๆแล้วดิฉันนิสัยเหมือนคุณดัชค่ะ ตรงมาก น่าจะมากกว่าด้วย เพราะดิฉันใช้ชีวิตประจำวันแบบนี้ เป็นคนตรง สังคมไม่ชอบค่ะ
    น้อยคนมากๆ ชอบ
    แต่อีกหลายๆคน ไม่ชอบมากๆ อาจจะถึงเกลียดหรือเปล่าไม่ทราบ

แต่เมืองไทย ชอบคนใส่หัวโขนค่ะ ดิฉันอยู่ในนี้ไม่ได้ใส่ แต่โพสต์อะไรต้องคิดมาก (ทำให้ไม่ค่อยได้ตอบ) เพราะความเกรงใจของญาติธรรมดีๆ ค่ะ

พอไม่พูดอะไร ก็บอก จน เหม็นคนจน
    ทนชักไม่ได้(เพราะหลายที) เคยย้อนกลับไปว่า อ้าว แล้วไม่รู้หรือว่า+++
    ..เป็นเรื่องค่ะ..

ถ้าจะเตือนกันในฐานะคนหวังดี ก็ขอให้เป็นเรื่องใจเย็นๆนะค่ะ กับเรื่องที่ทนทุกข์ทรมาณมากเกินไป คิดเรื่องเก่าๆ มากเกินไป

2. Apinya17

Apinya17 เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2009
    ทำไมกะทู้นี้คนถูกแบนมีเยอะจัง

เสียดายเจ้าของกะทู้ก็ถูกแบน

จะบอกเจ้าของกะทู้ว่า ข้าพเจ้าก็เคยไปเกือบทั้งยุโรปและเมืองแขก

ไปจนขี้เกียจไปแล้ว พอจะสำนึกได้ว่า " กรูไม่น่าโง่เกิดมาบนโลกใบนี้เลย ชาติต่อไปไม่ขอเกิดมาอีกแล้ว " ไม่มีที่ไหนในโลกใบนี้เป็นสุขอย่างแท้จริง ทุกวันนี้ก็กำลังตามหาความสุขที่แท้จริงจากภายใน

3. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

ความสุขที่คุณได้รับมาทั้งหมด นั่นเป็นแค่ความทุกข์ที่ลดลงเท่านั้น

ไม่ใช่ว่าคุณจะสิ้นทุกข์ไปอย่างถาวร คุณควรละสุขให้ได้ด้วย

ไม่เช่นนั้นคุณก็จะไปทางฝ่ายข้างสุขนิยม ความเป็นสุขแบบนี้ เป็นความสุข

ของเทพเทวดา พรหมเค้า ซึ่งมาติดในสุข จึงไม่อาจหลุดพ้นจากกองทุกข์

พระพุทธเจ้าก็ดี ท่านมาตรัสรู้ ก็มารู้ ทุกข์ กับ สุข สุดท้ายพระพุทธเจ้าทุก

พระองค์ท่านก็ต้องละทั้งทุกข์ทั้งสุข ไม่เช่นนั้นก็เป็นครูสอนโลกไม่ได้