อยากทราบว่าในตัวคนมีเทพฯ คุ้มครองมีลักษณะแบบไหน

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย nanthiya1, 11 สิงหาคม 2010.

1. ศิลามณี

ศิลามณี เป็นที่รู้จักกันดี

มีเรื่องเล่า ตอนไปถึงเดินเที่ยวเสียช่ำอุรา แล้วก็เข้าไปก้มลงกราบ ที่พระรูปของทั้งสองพระองค์ ขณะลุกขึ้นมีลมพัดอ่อนๆด้วย เหมือนจะบอกว่าทราบแล้วนะ....ขอบใจมาก

แล้วศิลามณีก็จะไปถวายพระพุทธรูป แต่หาพระสงฆ์ไม่เจอ จนต้องถามคนแถวนั้น เขาเลยบอกให้ไปกุฏิเจ้าอาวาท ศิลามณี เลยเดินเข้าไปถวายพระพร้อมกับ เรียนกับท่านเจ้าอาวาทด้วย เรื่องเกล็ดพญานาคที่เอาติดมือไป และเอามาคืนแล้ว... ท่านยิ้มนิดๆ และ รับทราบแล้วคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ตุลาคม 2010
  2. ๛อาภากร๛

๛อาภากร๛ เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2010
    อ่ะ
    มาฟังเรื่องขุนช้าง - ขุนแผน ของหลวงพ่อฤาษีลิดํากันนะครับ
    มาดูว่าที่เค้าบันทึกๆกันเนี้ยะมันตรงกับที่หลวงพ่อเล่ามั้ยจะลงให้ครบทุกตอนครับ ให้ตรงกับจริต เป็นเสียงของหลวงพ่อฤาษีลิงดํานะ ดาวโหลดเก็บไว้ถ้าชอบผมจะไม่รีข้อมูลอีก รวมถึงรูป ร.5 ในชมรมด้วยจะไม่รีไฟล์หายแล้วหายเลย ภาพถ้านํามาย่อให้มีขนาดธรรมดาจะไม่แตกที่มันไม่ค่อยชัดเพราะขนาดใหญ่ไว้ให้ดู เซฟไว้ให้ดีอีกหน่อยจะไม่มีให้เห็น บุญใครบุญมัน

บอกเลยว่า ที่เขียนโพสๆกันไม่ค่อยตรงห่างไกลจากที่หลวงพ่อแสดงมาก บาปกรรม จะพยายามอัพเรื่อยๆให้จบเรื่องขุนแผนในหน้านี้ หน้อื่นจะอัพเรื่องแนวๆนี้ให้ฟัง แนวหลวงพ่อคุยกับเทวดา

[music]http://palungjit.org/attachments/a.1200282/[/music]​

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ตุลาคม 2010
  3. jangira

jangira เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2010

ทุกคนมีเทพฯ คุมครองทุกคน คะก็ท่านบอกมาแบบนั้นนี่ ตุ๋ยก็ไม่ใช้เป็นคนเชื่ออะไรง่ายๆ ท่านพูดมาตุ๋ยก็ต้องรอดูว่าจริงไหม ก่อนนี้ก็ไม่ได้เคยมีเทวดามาคุยดว้ยเหรอคะ และตุ๋ยก็ไม่ใช่คนงมง่ายเรื่องนี้ถ้าไม่ประสพด้วยตัวเอง แต่คำพูดที่ท่านพูดขึ้นมารู้สึกว่าจะมีส่วนจริงเสียมากกว่าไม่จริงคะ

4. jangira

อนุโมทนาบุญกับคุณ ศิลามณี ด้วยนะคะที่ส่งรูปสวยๆ มาให้ดู สวยมากคะวัดอะไรคะ

5. jangira

เพิ่งไปอ่านเรื่องราวที่คุณ ศิลามณีเล่าเรื่องเกล็ตพยานาคแล้วคุณก็เอาไปคืนแล้วตุ๋ยก็เลยนึกขึ้นได้ว่ามีเรื่องเกี่ยวกับเรื่องนี้จะมาเล่าเหมือนกัน คือวัดเขาถ้ำพระที่ตุ๋ยกับเพื่อนรับเป็นเจ้าภาพกฐิน และเพื่อนกับตุ๋ยก็รับเป็นประธานสร้างพระประธานอีกหนึ่งองค์ สมัยก่อนโน้นวัดนี้เป็นวัดร้างแม่ตุ๋ยเคยเล่าตอนที่แม่เป็นเด็กแม่เคยเอาควายไปเลี้ยงแถวนั้นแม่บอกจะมีถ้ำออกมานิดหนึ่งแม่ขึ้นไปดูจะเห็นพระพุทธรูปเยอะมากแม่เขาไม่ทราบมาจากไหนทั้งๆที่เป็นถ้ำอยู่ในป่าห่างไกลจากหมู่บ้าน มีวันหนึ่งแม่ไปเลี้ยงควายตามเดิมแม่ตุ๋ยขึ้นไปที่ถ้ำแม่เห็นพระแก้วมรกต องค์ใหญ่มากและก็สวยมากปราฎกอยู่ที่ถ้ำนั้นแม่ตุ๋ยบอกว่าก่อนหน้านั้นไม่มีพระแก้วมรกต ท่านมาได้อย่างไร แต่พอมาอีกวันหนึ่งแม่ตุ๋ยไปดูใหม่ปราฎกว่ามีพระแก้วมรกตหายไปแล้ว เพราะที่เขาถ้ำพระเคยเป็นเมื่องเก่าขึ้นไปปากถ้ำจะมีอิฐมอญแบบสมัยโบราณ เคยมีคนเล่าไห้แม่ฟังเล่าว่าช่วงที่ตุ๋ยยังเด็กอยู่อายุประมาณสิบเอ็ดปีเห็นจะได้ มีตำบลหนึ่งที่อยู่ใกล้เขาถ้ำพระเขาไปเอาอิฐที่เขาถ้ำพระมาสร้างโบถ์แต่จะทำพิธีขอหรือเปล่าอันนี้ตุ๋ยก็ไม่ทราบได้ หรืออาจจะไม่ขอเพราะเห็นว่าเป็นถ้ำล้างเอามาแค่สองก้อนเอง กำลังจะสร้างโบถ์โดยฟ้าผ่าและมีเหตุเพสภัยต่างๆแต่ก็ไม่รู้สาเหตุกัน ในที่สุดก็มีผู้รู้เหตุก็เกิดเพราะไปเอาอิฐเขามาคือเขาหวงเขาไม่อนุญาตินั่นเองก็เลยต้องเอาไปคืน พอเอาไปคืนโบถ์หลังนั้นก็เลยสร้างเสร็จคะ แม่ตุ๋ยเล่าให้ตุ๋ยฟังนานแล้วแต่ตุ๋ยก็ไม่เคยไปเขาถ้ำพระนี้เลยไม่เคยเห็นว่ามีลักษณะแบบไหนก็มาไมนานนี้ก็มีพระไปอยู่ท่านมีญาณสร้างเป็นวัดเพราะสมัยไหนไม่รู้เคยเป็นเมืองโบราณ แต่ตอนนี้พระองค์ที่สร้างวัดเขาถ้ำพระท่านกับไปประจำที่วัดบ้านเกิดของท่านเพราะแม่ท่านไม่ค่อยแข็งแรงจึงมอบให้พระญาติตุ๋ยดูแลแทนและสร้างวัดไปถ้าใครเป็นลูกหลานเมืองเก่านั้นเทวดาก็ไปตามมาช่วยกันสร้างให้เป็นเหมือนดังเดิมเมื่อกี่พันปีอันนี้ตุ๋ยก็ไมรู้ได้คะ ตุ๋ยเพิ่งขึ้นไปไหว้หลวงพ่อเหลือไม่นานนี้เอง หลวงพ่อเหลือเป็นพระรูปปั้นนะคะไม่ใช่คนพอมาเดินหน้าถ้ำก็เห็นอิฐมอญ สมัยโบราณวางเรียงเป็นแถวตุ๋ยถามอุปฐากซึ่งเป็นญาติลูกชายเป็นพระประจำอยู่ที่นั่นว่าอิฐนี้มาจากไหนญาติก็บอกว่าของที่นี่แต่ก่อนเป็นเมืองเก่าใครอย่าได้ยิบเอาไปเชียวนะตายไม่รู้ตัว มันมีตำนานเยอะคะเอาไว้ให้ตุ๋ยกับเมืองไทยไปถามญาติให้ญาติเล่าให้ฟังแล้วจะเอามาเล่าให้เพื่อนๆฟังอีกทีคะ วัดนี้อยู่จังหวัดลพบุรีคะ มันก็แปลกเวลามองไปที่เขาบางครั้งจะเห็นเป็นรูปหน้าคนโผล่ขึ้นมาบางครั้งก็เป็นหน้าผู้หญิงแก่ กำลังยิ้มก็มีหน้าบึ้งก็มีบางครั้งจะเป็นหน้าผู้ชายอายุสัก 50 ก็มีตุ๋ยยังถ่ายรูปเอาไว้ดูเลยคะ

6. ศิลามณี

พักนี้ไม่ค่อยได้เข้ามาคุย มัวแต่วิ่งไปดูของที่เอามาทำบุญนะคะ อืมร์...คุณตุ๋ยจะมาถึงเมื่อไหรนะคะ ..แล้วจะเอาโน๊ตบุ๊คมาด้วยหรือเปล่าคะ

เรื่องเกล็ดพญานาคที่เอาติดกลับบ้านมานี่....อยู่ที่วัดป่าดาราภิรมย์คะ ตอนนั้นไปเที่ยว ถ่ายรูปที่นั้นที่นี้ เห็นพยานาคตรงทางขึ้นสวยดี เลยถ่ายเก็บไว้เป็นที่ระลึก...ถ่านเสร็จขอแตะหน้าอกหน่อย เกล็ดเลยหลุดมาศิลามณีก็ถึกทักเลย ...ปู่ให้หนู.........เอากลับบ้านมาด้วย 3 - 4 ปีได้มังคะ ไม่มีเหตุการณ์อะไรคะอยู่ด้วยดีมาตลอด .... พอได้ฟังจากคุณอาภากร ก็เลยงั้นเอาไปคืนดีกว่า ศิลามณี ไม่อยากเป็นหนี้พระสงฆ์ และไม่ให้ใครมาขวางบุญนะคะ นั้นเป็นแค่ส่วนหนึ่ง แต่เหตุจริงๆที่จะเอาไปคืนนี่อยากไปเที่ยวด้วยมากกว่า คิกๆๆคักๆ ...

7. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน:cool:

8. jangira

วันนี้พอดีมีเพื่อนมาคุยด้วยและเอาเงินมาฝากทำบุญสร้างพระประธานองค์ ที่ 3 ก็เลยเข้ามาคุยช้า ตุ๋ยก็ขออนุโมทนาบุญกับคุย ศิลามณีด้วยนะคะ ตุ๋ยจะกลับเมื่องไทยอาทิตย์นี้แล้วแหละคะ ถึงวันจันทร์คะ

วัดสวยมากๆ คะ ไม่มีอะไรเกิดขึ้นก็ดีแล้วละคะตุ๋ยก็ว่าดีแล้วเพื่อความสบายใจคะ วัดเขาถ้ำพระที่ตุ๋ยเล่าให้ฟังข้างต้นเนี่ยแรงมากเลยคะมีประวัติเยอะเพราะเป็นเมื่องลับแลเก่าเพื่อนเพิ่งมาเล่าให้ฟังว่าเมื่อสองเดือนที่ผ่านมาเพื่อนไปเที่ยวเมื่องไทยไปอยู่ปฎิบัติธรรมมาสามวันกับ

พี่สาวและแม่ญาติๆอีกสี่คนโดนเลยคะมีคืนหนึ่งเพื่อนนอนไม่หลับเลยลุกขึ้นมานั่งสมาธิพอนั่งไปสักพักเพื่อนบอกเหมือนมีใครมาเดินรอบมุ้งและมีกลิ่นเหม็นสาบมาแรงมากพวกที่อยู่ในที่ตรงนั้นได้กลิ่นหมดทุกคนถามกันว่าเหม็นอะไร ตะโกนถามเพื่อน เพื่อนรีบอุทิศส่วนกุศลและรีบนอนเลยเพราะความกลัวพอเช้าไปถามพระที่เป็นญาติว่าได้กลิ่นพระญาติบอกกลิ่นอสูรกาย นั่นเองบางครั้งก็จะได้กลิ่นหอมเหมือนดอกไม้พอได้กลิ่นก็จะได้กลิ่นกันหมดทุกคนนี่แหละคะเรื่องราวที่เพื่อนเอามาเราให้ฟัง ถ้าเพื่อนๆ คนไหนอยากสัมผัส ผีชั้นสูงและผีชั้นตำก็เชิญไปอยู่ปฏิบัติธรรมที่วัดเขาถ้ำพระสักสามวันแล้วคุณพบแน่นอนคะ

9. ศิลามณี

คิกๆคักๆ คุณตุ๋ยนะ โฆษณาซะเห็นภาพเลย ...ถ้าถึงบ้านและพักหายเหนื่อยแล้วก็โทรมานะ .... จะรอโทรศัพท์นะคะ

10. คนกันเอง

สวัสดียามเช้าครับ ท่านอาภากร กับ ทุกๆ คน ครับ

11. jangira

คะแล้วจะโทรไปหาคุณ ศิลามณีนะคะสมุดบันทึกก็เอาติดตัวไปด้วยเพราะตุ๋ยชอบบันทึกผลาการปฎิบัติธรรมดูอารณมณ์จิตของตัวเองเวลาที่ทำสมาธิและไปพบอะไรแปลกๆในสมาธิ ก็จะเอามาบันทึกไว้คุณศิลามณีทำแบบนี้หรือเปล่าคะ ก็เผื่อใครอยากจะพบอยากจะเจอด้วยตัวเองตุ๋ยก็เลยแนะนำไป แต่จะฝึกปฎิบัติที่วัดไหนก็ได้ถ้าวางอารมณ์จิตได้ถูกต้องก็สามารถพบได้เหมือนกัน มันขึ้นอยู่ว่าเราจะวางอารมณ์เท่านั้นเอง กลับไปเมืองไทยตุ๋ยก็ยังไม่รู้ว่า อินทเน็ตที่เมืองไทยใช้ได้หรือเปล่า ต้องไปเช็คกับน้องชายก่อน ถ้าใช้ได้ดีตุ๋ยก็จะเข้ามาคุยเลื่อยๆ ก็ต้องรอให้ไปถึงเมืองไทยก่อนถึงจะได้คำตอบคะ

12. jangira

สวัสดีเช่นเดียวกันคะ คุณ คนกันเอง สบายดีนะคะ

13. PunnyHamp

PunnyHamp Active Member

ดีฉันอยากถามว่า เวลาดิฉันนั้งสมาธิไปสักพักเหมือนจิตเริ่มนิ่ง แล้วได้กลิ่นหอมที่บรรยายไม่ถูกน่ะค่ะ เหมือนกลิ่นรูปผสมดดอกไม้ กลิ่นออกโบราณๆ วิ่งมาแตะจมูกเป็นระยะๆ ตอนแรกดิฉันก็คิดว่าคงคิดไปเอง แต่กลิ่นก็ยังมาเป็นระยะๆ ดิฉันก็คิดว่าอาจเป็นกลิ่นหอมจากเฟอนิเจอร์ไม้อ่อนๆ จากในห้องนอน วันนี้เลยลองออกมานั้่งสมาธิตรงระเบียงบ้าน ลมถ่ายเทดี ก็ยังได้กลิ่นมาเตะจมูก โดยเฉพาะเวลาที่ดิฉันแผ่เมตตา กลิ่นก็จะลอยชัดเข้าในจมูกเลยค่ะ

บางทีเหมือนมีพลังงาน ลมอ่อนๆ ผ่านตรงหน้า แต่ไม่ชัดเจนมาก

ดิฉันไม่แน่ใจว่าสิ่งนี้คืออะไร ไม่อยากคิดปรุงแต่งฟุ้งซ่านไปเองค่ะ เลยมาปรึกษาที่นี้

14. ทัสชา 567

ทัสชา 567 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะคุณ คนกันเอง เห็นแว่วๆว่าถูกทักมีองค์ อยากฟังเรื่องเล่าและความรู้สึกที่เกิดขึ้นระหว่างถูกทักน่ะค่ะ

15. ๛อาภากร๛

๛อาภากร๛ เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2010
    สวัสดีครับ
    ภาพนี้เป็นภาพที่ทางสยามส่งให้โรงหล่อพระบรมรูปเพื่อใช้ในการก่อสร้างพระรูปเป็น1 หลายภาพและหลังจากนั้นพระองค์ทรงเสด็จไปที่โรงหล่อด้วยตนเองและได้ฉายไว้อีก4 ภาพเป็นชุดสูทสีดําเห็นแล้วเจริญตาครับ

สงสัยเรื่องพระรูปภาพไหนที่ถ่ายนอกประเทศมีคําตอบครับผมเก็บสะสมไว้ 300 ภาพได้ เฉพาะที่ถ่ายต่างประเทศ

วัดของคุณศิลามณีสวยมากครับ เป็นพระอารามหลวงของจังหวัดเชียงใหม่ใกล้ชิดกับพระชายาเดารารัสมีดีฌานท่านก็คงอยู่แถวนั้น ท่านโปรดดอกกุหลาบสีชมพู มีกุหลาบชนิดหนึ่งสีชมพู ไร้หนามใบดกชื่อว่า จุฬาลงกรณ์ ถวายท่านแล้วอธิษฐานให้ดี คงได้ดังปรารถนาโดยไม่ยาก

เวลานั่งสมาธิจิตนิ่ง เหมือนมีมีอะไรมากวน ก็ถ้ามันหอมและรู้สึกสงสัยจริงๆก็กําหนดตามไปดูต้นสายเลยก็ได้ครับ อย่าคิดว่ามันไม่ใช่สมาธิ มันเป็นการกําหนดอีกวิธีหนึ่ง เพียงแต่ว่าไม่มีผลกับมรรคผลนิพพานแต่เป็นกําลังสมาธิได้ เพราะใจจดจ่อ แต่ถ้าพิจรณาแล้วว่ารู้ไปก็แค่นั้นไม่มีอะไรก็ให้พิจรณาสักแต่ว่ากลิ่น ตัวผมเองก็เป็นในบางเวลา

ถ้ากลัวก็ขอให้ครูอาจารย์เหยียบใจ
    เรื่องของพลังงานคุณก็สัมผัสได้ถูกต้องแล้ว
    ถ้าเรื่องของอีกฝั่งมิติถ้าเค้าเจตนาส่งมาให้รู้ นั่งหรือไม่นั่ง จะสงบหรือไม่สงบ จะสมาธิหรือวิ่งเล่นมันก็รู้ได้ครับ

แต่ถ้าภายนอกเค้าก็อยู่ของเค้าแต่เราไปยุ่งกับเค้าเองเราเป็นผู้ส่งก็ต้องใช้สมาธิในความละเอยีดที่มากขึ้นและต้องประจวบกับโลกอีกฝั่งอยู่ในคลื่นระดับความถี่เดียวกัน

16. ศิลามณี

ขอบคุณคะ คุณอาภากร เดี๋ยวว่างๆ ศิลามณี จะแวบไปที่วัดป่าอีกครั้ง ...และจะนำดอกกุหลาบไปถวาย ที่หน้าพระบรมรูปของทั้งสองพระองค์ด้วยคะ...ว่าไปแล้วก็มีเรื่องที่จะต้องอธิฐานขอกันอยู่คะ ..คุณอาภากร..กรุณาช่วยแนะนำ ราวกับอ่านเรื่องออกเลยนะคะ.....คือช่วงก่อนหมดหน้ากฐิน ศิลามณี จะต้องไปธุระต่างถิ่น ... เป็นเรื่องของครูบาอาจารย์นะคะ ปัญหาอยู่ตรงที่ ศิลามณี ยังไปทันทีไม่ได้ เพราะมีธุระที่จะต้องดูแลก่อนที่เชียงใหม่ ทำเสร็จแล้วจึงจะตามไปสมทบภายหลัง..ก็จะอธิฐานขอให้ทุกอย่างมีแต่ราบรื่นเรียบร้อย...ไม่มีใครมาทำให้เกิดอุปสรรคนะคะ...

17. คนกันเอง

สวัสดีครับท่านอาภาำกร และทุกๆท่านครับ

อากาศเริ่มเย็นแล้ว รักษาสุขภาพด้วยนะครับ

18. คนกันเอง

ครับ ก็มีตำหนักทรงทักบ่อยครับ แต่เราก็ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า

เพราะไม่เคยได้สัมผัส หรืออะไรเลยครับ

ก็เลยสงสัยว่าจริงหรือเปล่าเท่านั้นครับ

แต่ก็ไม่ลบหลู่อะไรครับ

ชีวิตจนป่านนี้ก็ยังลุ่มๆ ดอนๆ อยู่เลยครับ

เคยเห็นบางคน และหลายคน

ไปตำหนักรับขันธ์ แล้วชีวิตเค้าเปลี่ยนแปลงในทางทีดีขึ้นอย่างอัศจรรย์

บางที่ บางตำหนัก เห็นคนไปรับขันธ์แล้วไม่ต้องทำมาหากิน

วันๆ อยู่ที่ตำหนักครับ ไปไหนไม่ได้ก็มีครับ

นี่เป็นเรื่องเล่าที่ผมผ่านมานะครับ

ส่วนตัวเองยังไม่เคยได้สัมผัสเลยครับ

19. ศิลามณี

อืมร์...ศิลามณีว่า เขาทักก็ให้ทักไปคะ ... ตำหนักบางที่มีทั้งของจริง และไ ม่จริง ยิ่งให้รับขันธ์โดยการตั้งราคาเป็นร้อยๆ เป็นพัน เป็นหมื่น......นี่ก็ขอให้ข้อคิดไว้สักนิดนะคะ ว่าเชื่อได้หรือ.........พ่อแม่ครูบาอาจารย์ ท่านไม่ทำให้ผู้อื่นเดือดร้อนมัวหมอง และ ตัวท่านเองก็ต้องไม่เดือดร้อนมัวหมองด้วยเช่นกันคะ ศิลามณีว่า สิ่งที่คุณคนกันเอง ควรทำคือการหันมาปฏิบัติธรรม รักษาศลี ...เพื่อกลับบ้าน..

20. คนกันเอง

ขอบคุณครับ

ตอนนี้ก็เลยหันมาไหว้พระ สวดมนต์ ปฎิบัติ ภาวนา ครับ

มีพระไตรสรณ์ เป็นที่พึ่งครับ