อยากทราบว่าในตัวคนมีเทพฯ คุ้มครองมีลักษณะแบบไหน

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย nanthiya1, 11 สิงหาคม 2010.

1. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

น่าเสียดายนะครับ จะได้ส่งบุญ แต่อาจจะเป็นกรรมบางอย่างก็ได้ครับ

เห็นด้วยกับคุณศิลามณีครับ

อนุโมทนาสาธุ

2. ศิลามณี

ศิลามณี เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคะ คุณอาภากร...จะทยอยฟังนะคะ ...เกี่ยวกับพระยามังราย ..ครั้งหนึ่งศิลามณีไปเที่ยวที่เวียงกุมกาม และ ได้ไปกราบศาลสักการะในวัดนั้น....ศิลามณีไปกับคุณพ่อ ภาพที่ถ่ายออกมา ก็มีพระญานของท่านติดมากับภาพด้วย...เห็นรูปแทรกเข้ามา...อยู่ที่หน้าผากของคุณพ่อนะคะ..

ว่าแต่เคยไปเที่ยวหรือยังคะเวียงกุมกาม...เข้าไปทีไรไม่เวียนศรีษะ...ก็มึนมากๆเลย...ครั้งแรกๆที่ศิลามณี ขับรถไปเที่ยวคนเดียวนี้นะคะ ขับหลงทางเข้าวัดโน้นออกวัดนี้ เป็นว่าเล่น แถมยังไปขับรถวน รอบๆวัดเจดีย์เหลี่ยมอีกเป็นสิบรอบ.. เพราะหาทางออกไปถนนใหญ่ไม่ได้...ท้ายสุดต้องลงจากรถ...เข้าไปในวัดเจดีย์เหลี่ยม..ไปอยู่ในโบสถ์ทำสมาธิสักพัก แล้วกลับ ทีนี้ขับออกไปได้ไม่หลงเลยคะ

3. ศิลามณี

ศิลามณี เอารูปไปแปะไว้ในกระทู้นี้คะ เป็นรูปภาพของที่จะนำไปทำบุญทอดกฐิน... ให้ญาติมิตรญาติธรรมเพื่อนฝูง ท่านทำบุญเพื่อหาปัจจัยเข้าวัด .....ถวายต่อพ่อแม่ครูบาอาจารย์ ... ในวันเสาร์หน้าจะถึงนี้คะ มีชิ้นที่ ศิลามณี ทำเองกับมือ คือ ชิ้นที่เป็นพัดขนหางช้างนะคะ ตัวด้านเป็นไม้งิ้วดำทั้งหมด....

.เข้าไปร่วมอนุโมทนาบุญด้วยกันนะคะ

http://palungjit.org/threads/โดนขังวิญญาณ.252728/page-32

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤศจิกายน 2010
  4. ๛อาภากร๛

๛อาภากร๛ เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2010
    ผมกําลังวางแผนเส้นทางไปเชียงใหม่อยู่ครับ จุดประสงค์เพื่อแวะไหว้แม่ย่า สุโขทัย - ไหว้พระธาตุที่ตาก - และไปดอยสุเทพ ยังมีปัญหาเรื่องเส้นทางอยู่ เพราะไม่เข้าใจว่าจะเดินทางจากตากไปเชียงใหม่ยังงัยดี

เวียงกุมกาม ไม่เคยไม่มีใครชวนไปครับ มีเวลาประมาณ 2 คืน ยังไม่มีโปรแกรมอื่น เดี๋ยวจะลองดูข้อมูล ว่าแต่คุณศิลามณีเหอะเคยไปไหว้เสด็จเตี่ยที่เขาแหลมปู่เจ้า หรือหาดทรายรี หรือป้อมพระจุล สักที่มั้งรึยังครับ (มีแขวะ) จากสาวดอยมาดองนําทะเลก็คงจะเพลินดี

5. ๛อาภากร๛

ใครโหลดตอนพระร่วงโรจนฤทธิ์ ให้ แก้ไขไฟล์ เป็นพระร่วงเฉยๆนะครับ
    พระร่วง กับ พระร่วงโรจนฤทธิ์ โดยเนื้อหาไม่เหมือนกัน หลวงพ่อสอนมาแบบไหนเอาแบบนั้นอย่าไปเติมเพราะเห็นเป็นภาษาสวยงาม มันผิด มันเพี้ยนไปหมด

ผมจําไม่ได้ว่าจากห้องภพภูมิพระโพธิสัตย์หรือห้องอภิญญา มาบอกว่าท่านเกิดเป็นพระร่วงโรจนฤทธิ์ ผมเลยเถียงไปถึงความไม่ถูกต้องตามประวัติศาสตร์ ปรากฏว่าถูกเตือนแบนจากผู้ดูแลระบบ เลยปรากฏว่ายืนยันกันว่าพระร่วงโรจน์ฤทธิ์ หาว่าผมปรามาสซะอีก ก็ไม่ว่ากัน

ก็เอาเป็นว่าบางคนยึดคําสอนของหลวงพ่อก็ฟังว่า มันจะพระร่วงหรือ พระร่วงโรจนฤทธิ์
    ถ้ายึดประวัติศาสตร์ก็จะตีความนี้เป้นพระร่วง หรือ พระร่วงโรจนฤทธิ์ ก็ลองศึกษาดูครับ
    แต่ถ้ามาแต่งเองบอกเองเชื่อเองแบบนี้ ผิดทั้งประวัติศาสตร์ผิดทั้งคําหลวงพ่อ ก็เชื่อลูกปั้นไป

ถ้าจะเผยแพร่ไฟล์นี้ให้เปลี่ยนชื่อไฟล์ ถ้าพิมพ์ให้ผู้อื่นอ่าน เล่าให้ผู้อื่นฟังให้ใช้พระร่วงเฉยๆเป็นกลางๆ
    กันคนปรามาสหลวงพ่อครับ ผมเคยเข้าข่ายปรามาสทีนึงละ เพราะคนไปเติมโรจนฤทธิ์นี่หล่ะ เลยโต้เถียง ระวังไว้ครับ เล็กๆน้อยๆ อย่ามองข้าม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤศจิกายน 2010
  6. Pause_1987

Pause_1987 สมาชิก

สวัสดีครับ คือผมเป็นสมาชิกได้ไม่นาน คำพูดอะไรผิดพลาดไปก็ขออภัยด้วยนะครับ
    คือผมอยากรู้ว่าผมมีองค์รักษาไหม เรียนถามคุณ ศิลามณี มาตอบจะยิ่งดีเลยครับ
    55+ คือผมจะต้องบอกข้อมูลอะไรบ้างครับ ขอบคุณครับ หรือใครก็ได้นะครับ

7. ศิลามณี

ไม่ต้องมาแขวะเลยคะ ยังไม่เคยไปสงสัยจะยังไม่ถึงเวลา ... ( คิกๆคักๆ ) ที่จริงครูบาอาจารย์ท่านเคยไปจัดพิธีบวรสรวงนะคะ แต่ ศิลามณี อดไปเพราะโอกาศไม่อำนวยนะคะ เข้าใจเอาเองว่าน่าจะได้ไปปีหน้านะคะ

8. ศิลามณี

สวัสดีคะ ยินดีที่รู้จัก...แล้วทำไมถึงคิดว่า..คุณ Pause_1987 มีองค์ละคะ หรือว่า แค่อยากถามเฉยๆ....

9. Pause_1987

คือผมไม่มั่นใจครับ เพราะผมเคยดูดวงมาแล้วที่หนึ่ง(ขอไม่เอ่ยชื่อนะครับ) อาจารย์เขาทักว่าผมมีองค์ ผมก็ไม่ได้สนใจไรมาก เพราะที่ผมมาดูดวงผมมีเรื่องซีเรียสมากๆอะครับ (ประมาณเกือบ3ปีแล้ว)ผมจึงไม่สนใจเท่าไหร่ แล้วผมก็ลองๆหาดูดวงอีก แต่ก็ไม่มีหมอดูคนไหนทักเลย (ผมก็ไม่ได้บอกนะ) มันก็นานแล้วครับ (แต่อาจารย์คนนั้นเขาก็ย้ำนะว่า ให้เชื่ออาจารย์) จริงๆผมก็เชื่ออาจารย์นะ แต่ผมก็ไม่รู้ว่าต้องทำตัวอย่างไรครับ ช่วยแนะนำทีครับ

10. Pause_1987

ไม่มีใครตอบให้เลย ...

11. เมทิกา

เมทิกา เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2008
    รู้สึกเหมือนจะเข้ามาเจอของดีในโพสต์ #1085

ไม่อยากรู้เลยเรื่องอดีต แต่ขอบคุณมากนะคะ ^^

12. ๛อาภากร๛

หน้าก่อนนี้มีเรื่องขุนแผน ขุนไกรและเรื่องพระเจ้าตาก ถ้าอยากจะสดับ ถึงอดีตว่าจะสวยงามเหมือนพันธ์ไม้ลดาวัลย์หรือไม่ ก็ลองย้อนๆไปหาฟังดูนะครับหม่อม

13. ทัสชา 567

ทัสชา 567 เป็นที่รู้จักกันดี

ดิฉันเคยโดนทักเหมือนคุณ และถูกแนะนำให้สวดมนต์ประจำทุกวันไม่ให้ขาดเลยแล้วเมื่อถึงเวลาทุกอย่างจะเป็นไปเองค่ะ (ใครรู้บ้างคลิ๊กปุ๋มอนุโมทนาไม่ได่ไม่มีตัวอักษรเลยและด้านล่างก็ไม่มีไม่รู้จะแจ้งใคร)

14. คนกันเอง

เป็นที่ระบบครับ คุณทัสชา อีกสักพักก็เหมือนเดิม อิอิ

วางใจได้

15. คนกันเอง

สวัสดีครับท่านอาภากร ไปเที่ยวเหนือช่วงนี้คงอากาศดีมากนะครับ

แค่คิด ก็เย็นแล้วครับ ดีใจกับคุณ ศิลามณีด้วยครับที่โดน แขวะ

55555

16. ทัสชา 567

ทัสชา 567 เป็นที่รู้จักกันดี

พอดีมีน้องชายรับราชการที่แม่สอดค่ะเมื่อเดือนที่แล้วเขาไปรับพระราชทานปริญญาบัตรที่เชียงใม่เดินทางประมาณสี่ชั่วโมงค่ะถ้าไปถึงตากแล้วเส้นทางดูง่ายค่ะไม่ต้องกังวล เมื่อไปสักการะท่านเจ้าพ่อตากแล้วท่านดลบันดาลคุ้มครองเองค่ะท่านรู้ใครเป็นใครท่านดีใจเสียอีกที่มิตรต่างภพมาเจอกันค่ะขออนุโมทนาค่ะ

17. ๛อาภากร๛

ขอบคุณนะหญิงทัส

สําหรับคุณที่ถามว่ามีองค์มั้ยนี่ตอบตัวเองให้ได้ในคืนนี้เอา
    มีวิชาประเภทหนึ่งที่ไม่มีการเผยแพร่ที่ใดๆมาก่อน ไม่มีการจารึกวิชาดังกล่าวนี้ไว้ในที่ใดมาก่อน ถ้าอยากจะลองดูว่าว่าตัวเองจะมีบางสิ่งบางอย่างแทรกซึมร่างกายมั้ยให้ใช้วิธีนี้
    1.อยู่ในอิริยาบทในท่าสมาธิ ไม่ใช่สมาธิที่ตั้งมั่นแต่เป็นสมาธิแบบผ่อนคลาย เพราะจะไม่ใช่ระดับสมาธิที่สูงมาก

2.หลับตาให้เห็นภาพดั่งนี้ มีเราอีกคนนั่งอยู่ในอิริยาบทเดียวกับเราเลย แต่เขยิบไปทางขวาประมาณ 1 ศอก หรือประมาณนั่งสมาธิเข่าติดกับเรา

3.เมื่อกําหนดแบบนี้เราไม่ต้องไปสนใจลมหายใจของตัวเราเลยนะครับ กําหนดไปที่ตัวเราอีกคนพอ

4.ผลจะเห็นภายในระยะเวลาไม่เกิน 1 ชั่วโมง ความจริง 15-30 นาทีก็จะมีความรู้สึกว่าร่างกายถูกทับโดยบางสิ่งบางอย่างแล้วจะหายใจไม่ออกแล้ว แต่ที่ให้ 1 ชั่วโมงนี่ เป้นกรณีนี่ยืดหยุ่นสําหรับการจับกําหนดอีกอัตภาพที่นิมิตเห็นให้เจอก่อน โดยปกติถ้าเจอมันแล้ว 5 นาทีจะรู้เรื่องแล้วหล่ะครับ

จําไว้ว่า วิชาดังกล่าวยังไม่เคยถูกบันทึกหรือปรากฏในที่ใดมาก่อน ความโลดโผนจึงมีมาก ไม่มีการบอกกล่าวอย่างชัดเจนว่า เมื่อถึงที่สุดอารมณ์ ตัวสมาธิของเราหาย แต่มีอีกตัวที่เรากําหนดมีตัวตนแทน ดําเนินการวิธีใดต่อไป จึงไม่สามารถระบุได้ว่า จะพัฒนายกระดับสมาธิขึ้นสู่ระดับฌานได้หรือไม่ และจะเป็นอันตรายมีข้อเสียอย่างไรหรือไม่ อันนี้ก็ขอให้มีสติและปัญญาควบคู่ตื่นในขณะปฏิบัติ เอาแค่สําผัสให้รู้แล้วก็ถอยออกมาพอ

จําไว้ว่า กําหนดไปที่ขวามือของเรา 1 ศอก 1 อัตภาพ หน้า หลัง ซ้าย หรือจะขนาบ กําหนดให้เห็นมากกว่า 1 ที่ยังไม่ได้ทําการสอบดั่งกล่าว เอาความแน่ๆ คือ ที่บอกพอ

หากรู้ถึงสภาวะการที่มีบางสิ่งแทรกซ้อนก็ให้รู้ไว้ แล้วก็ไม่ต้องถามใครอีก ลองเอาสําผัสได้แล้วก็มาโพสบอกหรือ พีเอ็ม มาที่ผมก็ได้ จะได้บอกว่า วิชาดังกล่าวเรียกว่าอย่างไร และ ต้องระลึกถึงใครเพื่อพัฒนาระดับกําลังให้สูงขึ้น

18. jangira

jangira เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2010
    วันนี้เพิ่งกลับจากทำบุญ กฐิน ที่วัดเขาถ้ำพระ จังหวัดลพบุรีมี ยอดบุญกฐินรวมทั้งหมดได้ 182,411.50 ส.ต หลังจากนั้นก็ไปวัดซับไพเราะต่อนำเงินไปถวายหลวงตาที่ตุ๋ยกลับเพื่อนๆ ได้รับสร้างพราะประธานเอาไว้เพราะอยู่ไม่ไกลกันโชคดีพอดีวันนี้วันที่ 14 ที่เอาเงินไปถวายที่วัดซับไพเราะเขามีพิธีหล่อองค์พระอินทร์ก็เลยโชคดีตุ๋ยได้ไปร่วมพิธีหล่อกับเขาด้วยทั้งที่ไม่รู้มาก่อนว่าที่วัดหล่อกัน ก็เอาบุญมาฝากเพื่อนๆคะ เสาร์หน้าก็จะนำพระประธานไปถวายที่วัดบ้านเกิดอีกสององค์ แล้วก็จะนำบุญมาฝากเพื่อนๆอีกนะคะ

19. jangira

jangira เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2010
    ตุ๋ยก็นึกถึงและอุทิศให้พวกเขาแต่ก็ยังสื่อไม่ได้คะ ตอนนี้ตุ๋ยได้เอาเงินที่รับสร้างพระประธานไปถวายหลวงตา ตะปะสี ที่วัดซับไพเราะแล้วหลวงตาก็ให้รูปปั้นปูพยานาคมาให้ คุณศิลามณีตุ๋ยก็ไม่รู้เป็นโรคอะไรเป็นคนที่กลัวงู เอามากๆ ตุ๋ยก็ไม่เข้าใจตัวเองว่าตัวเองเป็นลูกหลานพยานาคได้อย่างไร ตอนนี้ก็เลยมีครบคะ รูปปั้นพยานาค เพชรพยานาค และเกล็ตพยานาค นึกๆ ก็กลัว กลัวปูพยานาคมาหาคะ

20. ศิลามณี

คุณตุ๋ยละก็...กลัวไปได้ ไม่เข้าเรื่องเลย.... ไม่น่ากลัวหรอกคะ ....อย่าคิดมากไปเดี๋ยวจะฟุ้งเสียเปล่าๆคะ.....ที่น่ากลัวกว่าคือการทำบาป...ข้อนี้ให้กลัวนะดี...