อย่าเลี่ยมพลาสติกปิดมิดชิด พระจะไม่แสดงพลังได้เต็มที่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย pinrat, 28 มีนาคม 2013.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    วิธีเดียวกับผมครับ...แหะๆ

2. Threebond

Threebond เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบทั้งสองแบบ ครับ ....ดีแท้ ทั้งหมด

เจอมาจาก web อื่นคร้าบบบบ

3. สูญตา

สูญตา เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2011
    ผมคิดว่าไม่มีอะไรมาปิดกั้นพลังพุทธคุณได้หรอกครับนอกใจของผู้ใช้ที่เกิดความลังเลไม่เชื่อมั่น
    เอาเป็นว่าถ้าแค่พลาสติกบางๆพลังยังไม่สามารถออกมาได้ แล้วลูกปืน ลูกระเบิดที่แรงๆจะรับไหวไหมนี่ น่าคิดนะครับ

4. dinso

dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    ไม่จริงครับ แค่พลาสติกถ้าปิดพุทธคุณซธได้ อย่าห้อยเลยครับ เอาเชือกมาผูกพอ...เพราะถ้าเชื่อแบบนี้การเปิดหมด ยอมดีกวา ไปเลี่ยมไม่ว่าแบบไหน ...แล้วงั้นผมถามนิดครับ แล้วถ้าพระที ปล่อยไว้หักจะ มีความเชื่อเพิ่มไหมว่าพระหักเขาไม่ห้อยกัน นู้น นั้น นี่ ตามมาอีกมาก ที่ จ่าสมเพียร ท่านเสีย อาจจะเพราะกรรมครับ ขนาดพะพุทธเจ้า พระอรหันต์ ยังต้องนิพพาน ได้เลยครับ อย่ามาโทษเพราะว่าใส่พระที่หุ้มปิดหมด มันไม่น่าจะใช้นะ ............
    ...................ทุกอย่าง ขึ้นกับ กรรม............ครับ.................

5. วุฒิ สิงห์

วุฒิ สิงห์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2012
    ตามนี้เลยครับสำหรับผม ตะกรุดทาทองบรอนซ์ของหลวงพ่อแพเลี่ยมพลาสติกกันน้ำจากวัดประสบการณ์ก็ยังมีเรื่อยๆ แล้วตะกรุดหรือหมากทุย เบี้ยแก้ ที่ถักเชือกหุ้มมิดชิดลงรักทับแน่นหนาน้ำก็เข้าไปไม่ใด้เช่นกัน ทำไมไม่เป็นไร ผมเองเมาขับมอไซค์แหกรั้วลวดหนามไปอัดกับต้นสะเดา มีรอยข่วนที่หน้าผากพอเลือดซิบๆพระหลวงปู่ทวดองค์เดียวที่ห้อยก็เลี่ยมพลาสติกกันน้ำมิดชิดเช่นกัน

6. jeenus

jeenus เป็นที่รู้จักกันดี

แค่พลาสติก มาปิดกั้น พุทธได้ รุ่น นี้ เลิกแขวน เห๊อะ พี่น้อง

7. เปรมอินทร์

เปรมอินทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2012
    :cool::cool::cool::cool::cool:

8. tang_2536

tang_2536 เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2012
    ข้อคิดเห็นส่วนตัวครับ
    -สมัยก่อนไม่มีพลาสติก/มีแต่ทำไม่ได้ง่ายนักในการเลื่อม คนโบราณ จึงแขวนด้วยการใช้วัสดุอื่นๆมาพัน รัด เช่น ผ้า เชือก ลวด
    -พลังพุทธคุณ สื่อกันด้วย จิต..หรือถ้าจะคิดในแง่ความเป็นธาตุ.(พลังธาตุ ๔ ดินน้ำลมไฟ) ...พระเมื่ออยู่ในกรอบพลาสติก ก็จะมีพลังธาตุลมภายในอยู่ครบ..ตัวพระและพลาสติกคือ ธาตุดิน สื่อมาสัมผัสกับ ธาตุไฟ น้ำ ในร่างกาย ก็ครบวงจร..ไม่มีธาตุไหนขาดพร่องไป
    -ใครไปเลี่ยมทอง..พระก่อนใส่ทองเขาก็เลี่ยมพลาสติกก่อน เพื่อกันน้ำ..ถ้าจะแก้มาเปิดองค์พระคงเลี่ยมทองกันไม่ได้แล้ว..
    -ครูบาบุญชุ่มฯ ให้พระเนื้อผง ผมองค์หนึ่ง ก่อนลงไปทำงานที่ จชต.ก้เลี่ยมพลาสติกทั้งองค์...ท่านคงไม่เอาพระที่ไม่สามารถแผ่พลังพุทธคุณได้ ให้ผมแน่ๆ...(ความสำเร็จทางจิตท่านก้เป็นที่ยอมรับในวงการอย่างกว้างขวางอยู่แล้ว)

ท่านสมเพียรฯ ผมก็รู้จักครับ..ท่านก็เคยคลาดแคล้วมาหลายครา ในคราวก่อนๆครับ แต่เมื่อใด คนเราจะถึง กรรม ..สิ่งใดก็ห้ามไม่อยู่ครับ..

สรุปแล้ว ..ถ้าในแนวความคิดผม..พลังทางพุทธคุณ..ไม่มีสิ่งใดขวางกลั้นได้..
    แต่สิ่งที่เหนือความขลังทุกอย่างคือ ....กรรม....คิดอย่างพุทธเราเถอะครับ..

หรือถ้าจะคิดแบบชาวบ้านๆ แบบเลือกแนวทาง พึ่งพาความขลัง..ควรทำความเข้าใจให้รู้จริง อย่าเชื่อในบางเรื่อง แบบที่เล่าต่อกันมาครับ เดวจะหลงทางเปล่าๆ

9. battosai

battosai เป็นที่รู้จักกันดี

ฮ่าๆๆๆ ตลกจังเลยนะครับ

สังสัยว่างกันมากก็เลย ตั้งกระทู้แบบนี้ ถ้างั้นเวลาเสกวัตถุมงคลต้องแกะกล่องออกให้หมดนะ เดี๋ยวพุทธคุณเข้าไม่ได้ เฮ้อ ถ้าคุณ เคยเห็นพระที่เรานับถือ มายืนต่อหน้า แต่ว่าไม่ได้มาแบบ เป็นๆ สักครั้งคุณคงเข้าใจขึ้นเยอะ ว่า พุทธ-ทะ-คุณ นั้น คือ อะไร

แล้วคุยกันรู้เรื่องด้วยนะ จะบอกให้ นี่แระ อาจารย์ ผม

ขอบคุณที่มาอ่านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มีนาคม 2013
  10. นักแสวงหา

นักแสวงหา เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2012
    เคยถามเรื่องแบบนี้กับพระอาจารย์ที่เคารพของผมครับ....
    ท่านเมตตาตอบมาว่าพริกขี้หนูอยู่ที่ไหนก็เผ็ดครับ... :cool::cool::cool:

11. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องเลี่ยม ไม่เลี่ยม นี่เป็นเรื่องที่ถกกันมานานมากแล้วครับ อยู่ที่ความเชื่อของแต่ละบุคคลไปครับ เคยเห็นมีการตั้งกระทู้แบบนี้ 2-3 ครั้งแล้ว

โดยส่วนตัวผมเองเลี่ยมกันน้ำ เพื่อป้องกันความเสียหายขององค์พระ ส่วนเรื่องพุทธคุณอยู่ที่จิต และศรัทธาเป็นหลักครับ เพราะถ้าพลาสติกบางๆ สามารถปิดกั้นพุทธคุณของวุตถุมงคลได้ ผมว่าเราก็แขวนพลาสติกเปล่าๆ ดีกว่า จะได้กันสิ่งไม่ดีที่จะมากระทำกับเราดีกว่าครับ หุหุหุ

12. Starsophere

Starsophere เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อพูดถึงพลาสติก คนเรามักจะมองว่ามันทึบ มันแน่น แต่จริง ๆ แล้ววัตถุต่าง ๆ ในโลกล้วนมีช่องว่าง แม้แต่ในอะตอมก็ยังมีช่องว่าง วัตถุทั้งหลายอาศัยอยู่ในความว่าง และอาศัยผู้รู้วัตถุนั้นจึงปรากฏ ดังนั้นโดยธรรมชาติแล้วก็ไม่มีว้ตถุอะไรที่จะปิดกัั้นผู้รู้ และโดยนัยคือไม่สามารถปิดกั้นกระแสจิตได้

13. jameb

jameb Active Member

16 กันยายน 2013
    ขอแสดงความเห็นครับ เดิมผมก็ไม่ค่อยเชื่อครับเรื่องเลี่ยมพระปิดมิดชิดแล้วจะกั้นพุทธคุณไม่ให้ออกมา แต่ถ้าเราลองมาพิจารณาดูแล้วผมว่าก็อาจจะพอมีส่วนอยู่บ้าง เนื่องจากพลังจิตหรืออำนาจจิตของครูอาจารย์ที่ปลุกเสกพระ ถ้าเปรียบง่ายๆก็เหมือนคลื่นหรือพลังงานอย่างหนึ่ง ถ้ามีสิ่งรบกวนหรือขวางกั้น คลื่นหรือพลังงานนั้นก็อาจอ่อนกำลังลงได้ เปรียบง่ายๆกับคลื่นโทรศัพท์หรือสัญญาณทีวีต่างๆ ถ้าอยู่ในมุมอับหรือมีตึกสูงขวางกั้นสํญญาณนั้นก็ย่อมอ่อนกำลังลง ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับอำนาจจิตของผู้ปลุกเสกด้วยครับว่ามีอำนาจสูงหรือไม่ ถ้ากระแสจิตมีอำนาจสูงมากๆก็ไม่อาจมีสิ่งใดขวางกั้นได้เลย เหมือนสัญญาณโทรศัพท์ที่มีคลื่นแรงๆ ปัญหาอยู่ที่ตรงนี้แหละครับว่าเราจะรู้ได้อย่างไรว่าพระเครื่องที่เราห้อยอยู่ผู้ปลุกเสกมีอำนาจจิตสูงขนาดไหน เป็นเพียงความเห็นที่ร่วมแชร์นะครับ ส่วนตัวก็ยังห้อยพระที่เลี่ยมปิดมิดชิดเพราะเสียดายพระครับ แต่จะลองหาพระที่ราคาไม่แพงพุทธคุณเชื่อถือได้เลี่ยมแบบเปิดใส่รวมไปด้วยครับ

14. มันไม่แน่

มันไม่แน่ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ถ้าไม่แรงเกิน กรรม ท่านสามารถช่วยเราได้ครับ

15. chabay

chabay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขออนุญาติขบขันนะครับ 55555555+ อิอิอิ

มนุษย์นี้กำลังใจไม่เท่ากันจริงๆๆๆๆ มีคนเคยถามหลวงพ่อฤษีเรื่องนี้เหมือนกัน ถ้าพุทธคุณไม่สามารถออกมาจากการกั้นพลาสติก (ของความคิดของบางคน) ผมว่าก็อย่าห้อยพระเลยครับ

ผมไม่คิดว่าจะมีคนคิดแบบนี้อยู่อีกบนโลก - - ''

เคยได้ยินไหมครับ ถ้าใจถึงพระ ก็ไม่ต้องห้อยพระ.........พุทธคุณไม่ใช่วัตถุของเหลวนะครับ บอกได้แค่นี้ ^ ^

16. chabay

chabay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

แหม่พี่แกงส้มพูดถูกใจครับ ขออนุญาติเอาพลาสติกหุ้มทั้งบ้านทั้งคนได้ไหมครับ

จะได้กันกรรม กันเวรกันสิ่งไม่ดีเข้ามาได้ 55555555555+

หยอกล้อกันเล่นนะครับ อย่าเครียด คิดต่างกันได้แต่ไม่แตกแยกครับ

17. sellcat

sellcat เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    เห็นด้วยเลยคับ แถมบางองนอกจากอยู่ในกล่องพลาสติกแล้ว ยังมีพลาสติกใสหุ้มเข้ารอบกล่องพลาสติกอีก แบบนี้ แรงสายสิญที่เชื่อมไปที่กล่องพระจะเข้าถึงตัวพระไหมหนอ ก็เห็นหลวงพ่อที่เสก เค้าทำกันแบบนี้ทั้งนั้น ไม่เห็นมีหลวงพ่อมาบอกห้ามมั้งเลยว่า ท่านจะเสกอย่าเอากล่องพลาสติกมาใส่พระนะ เดี๋ยวจะเข้าไม่ถึงตัวพระ 555

18. smaiworld

smaiworld เป็นที่รู้จักกันดี

555 อ่านแล้วก็ขำนะครับ เพี้ยนดีนะผมว่าอย่างงั้น คนที่คิดได้อย่างนี้แปลว่ามีจิตที่อ่อนแอมากนะครับใช้พระเครื่องผิดวัตถุประสงค์ไปเยอะเลยทีเดียว อะไร ๆ มันก็ขึ้นอยู่กับการกระทำของคนเราทั้งนั้นแหละครับ แม่้แต่องค์พระผู้สร้างพระเครื่องยังมรณะแล้วประสาอะไรกับคนอย่างเราศีลบางคนยังไม่ครบ 5 ข้อเลย เค้าก็สร้างไว้เป็นพุทธานุสติ ช่วยก็ช่วยได้ไม่เกินกรรม ถ้ากรรมหนักกว่าก็ช่วยไม่ได้หรอก แล้วพาวกชอบขอก็มักไม่เกิดผลเพราะบุญกรรมเราไม่ทำมัวไปขอคนอื่น ก็เหมือนคนไม่มีหลักประกันไปขอสินเชื่อแล้วเค้าไม่ให้เแหละครับท่านนน พิจารณาเอาเองนะ สมัยนี้หรือนานมาแล้วเวลาปลุกเสกเค้ายังเอากล่องมาใส่พระใส่ตลับแล้วจึงปลุกเสกไม่มีใครเค้าเอามาปลุกเสกเปลือย ๆ หลอกครับมีก็ไม่มากเพราะปลุกที10000องค์ก็มีจริงปะ แล้วถ้ากระแสจิตผ่านเข้ากล่องไปได้ประสาอะไรจะผ่านพลาสติกใส ๆ ออกมาไม่ได้ "แสงยังทะลุผ่านได้เลยคิดเอางี้ขนาดเรามองเห็นแสงนะ555" อยากให้ศึกษาสะสมอย่างมีสติ พิจารณาเอานะท่านน

19. ปัญจ

ปัญจ เป็นที่รู้จักกันดี

แหะ แหะ กระทู้ข้ามปีถูกขุดมาใหม่

ร่วมแลกเปลี่ยนครับ วัตถุมงคลที่ไม่ควรเลี่ยมปิด คือประเภทที่ต้องใช้การสัมผัสมวลสารบางอย่าง เช่น ธาตุหรือผงบางชนิด ครูบาอาจารย์ท่านก็จะสั่งสอนมาเอง
    แต่ถ้าเป็นพลังพระไตรรัตนคุณก็ไม่ต้องใช้การสัมผัส เลี่ยมปิดได้ตามจริตของผู้ใช้ แต่อยากเลี่ยมเปิดก็ไม่ว่ากันครับ

20. วุฒิ สิงห์

วุฒิ สิงห์ เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ห้อยก็มีทั้งเปิดและปิด ที่เปิดเพราะมีคนว่าหลวงพ่อท่านบอกว่าพระเนื้อดินเผาของท่านถ้าเลี่ยมเปิดใด้ก็ดีย้ำว่ามีคนเขาว่าผมไม่ใด้ยินเองกับหูนะ แต่พวกเหรียญ รูปเหมือน รูปถ่ายนี่ไม่เห็นมีใครบอกว่าหลวงพ่อท่านว่าไงนะ
    ซึ่งจริงๆแล้วอย่างรูปถ่ายเนี่ยเราจะเลี่ยมเปิดใด้ยังไงครับลองคิดดู