อริยเมตตาแห่งดอนยายหอม หลวงพ่อแช่ม ฐานุสสฺโก

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ปทุมธานี, 16 สิงหาคม 2008.

1. ธรรมประทีป

ธรรมประทีป เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญไข่ ห่วงเชื่อม ปี 2517 หลวงพ่อแช่ม วัดดอนยายหอม

ใช่ครับ ตอนนี้หากันเยอะ ผมเองตอนนี้ก็มี 2 เหรียญ
    ตอนนั้นราคาหลักร้อย สงสัยตอนนี้ หลักพันไปแล้ว

ผมมีข้อสังเกตุอย่างนึง ในพระหลวงพ่อแช่มของคุณปทุมธานี คือ
    1. ส่วนใหญ่ จะมีมากกว่า 1 องค์
    2. มักจะมีองค์เลี่ยมอยู่ในหลายๆองค์ที่มี (แสดงว่านำมาอาราธนาแขวนจริง)

ส่วนของผมไม่ค่อยนำมาเลี่ยม เก็บในกล่องอย่างเดียว
    (ก็ของท่านดีเยี่ยมทุกรุ่น ก็เลยตัดสินใจไม่ได้ว่าจะแขวนรุ่นไหน (deejai) )

* ยังมีอีกรุ่น ที่น่าเก็บ ประสบการณ์เยอะดีเรื่องเหนียว ชื่อรุ่น "ปาดตาล" ครับ

.

2. ปทุมธานี

ปทุมธานี ยอมไม่ทำดีกว่าทำร้ายคนอื่น

13 กุมภาพันธ์ 2007
    เหรียญกลมหันข้างหลังพัดพุฒตาล หลวงพ่อแช่ม วัดดอนยายหอม ปี 2516

เหรียญรุ่นนี้จัดว่าเป็นเหรียญยุคแรกๆของหลวงพ่อแช่มอีกเหรียญหนึ่ง ซึ่งหาค่อนข้างยากและพบจำนวนน้อยมาก เนื่องจากการจำนวนการจัดสร้างไม่มากจึงไม่ค่อยพบเห็นทั่วไป และมีการสร้างเพียงแค่ 2 แบบ คือ

1. เหรียญทองแดงกะไหล่ทอง

2. เหรียญทองแดงรมดำ

จำนวนการสร้างรวมทั้ง 2 แบบ จัดสร้างจำนวน 5,000 เหรียญ ซึ่งถือว่าจัดสร้างเป็นจำนวนไม่มาก และไม่มีรุ่นเสริมครับ จึงหาเหรียญมาโชว์ได้สภาพไม่ค่อยสวยมากครับ เดิมเป็นเหรียญกะไหล่ทอง แต่ปัจจุบันกะไหล่ทองหายไปเกือบหมดแล้ว หาสวยๆยากมากๆเลยครับ

3. loongtow

loongtow เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2010
    ห่วงเชื่อม Hot จริงๆตอนนี้ 1500 (แบบพอสวย) ขึ้นไปแล้ว ไปถึง 2 พันกว่าแล้วครับ และน่าจะขึ้นได้อีก ส่วนเนื้อเิงิน ก็เป็นหมื่น
    ผมไม่มีซักเหรียญเลยครับ :'(

4. ธรรมประทีป

อีก 1 ชุดวัตถุมงคลหลวงพ่อแช่ม
    ที่สร้างจากกระบวนการหล่อโบราณ

น้ำเต้าพุทโธ

เช่นเดิม ท่านใดรู้ช่วยเพิ่มข้อมูล ชนวน, ปีและจำนวนสร้างด้วยครับ :VO

.

5. ปทุมธานี

ปทุมธานี ยอมไม่ทำดีกว่าทำร้ายคนอื่น

เหรียญหล่ออายุ 82 ปี รุ่นสร้างหอกัมมัฏฐาน สร้างปี 2531

เหรียญรุ่นจัดสร้างเมือปี 2531 วัตถุประสงค์เพื่อหาทุนในการสร้างหอกัมมัฏฐาน ที่ปัจจุบันเก็บสังขารหลวงพ่อแช่ม อยู่ให้สำหรับกราบไหว้บูชา ซึ่งเหรียญรุ่นนี้สร้างลักษณะเลียนแบบเหรียญ 79 ซึ่งเป็นนิยมเหรียญหนึ่งของท่าน จำนวนการจัดสร้างมีเนื้อเดียว คือเนื้อโลหะผสม ไม่มีเนื้ออื่นครับ จำนวนการสร้างไม่ทราบครับ เท่าที่พยาบหามาพบเพียงแค่ 1 องค์ครับ ในสภาพกล่องเดิมๆครับ

6. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    สุด ๆ ครับ ผู้การเจ แห่งเมืองปทุมธานี เห็นแล้วซู๊ดปากครับ

7. ปทุมธานี

รูปหล่อหลวงพ่อแช่ม วัดดอนยายหอม รุ่นไตรมาศ 33

รูปหล่อรุ่นนี้ทางวัดจัสร้างในปี 2533 ซึ่งผ่านการฮธิฐานจิตโดยหลวงพ่อแช่ม ในช่วงไตรมาศในปี 2533 เต็มไตรมาศ น่าจะสร้างไม่มากเพราะพบค่อนข้างน้อย และไม่มีการเสริมเหมือนรุ่นอายุ 80 ปี

พระรุ่นนี้จัดว่าเป็นหลวงพ่อแช่ม ดอนยายหอม แต่จำนวนการสร้างไม่ทราบ และมีกี่เนื้อหาไม่ทราบครับ

8. ธรรมประทีป

.
    .
    .

ช่วงนี้กระทู้หลวงพ่อแช่ม เคลื่อนไหวดี พอๆกับราคาเช่าหาเลย... ;)

.

9. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ ตอนนี้ราคาเริ่มขยับสูงขึ้นเรื่อย ๆ สมควรเก็บครับ

10. ปทุมธานี

พระชัยอินทรชิต ก้นอุดครั่ง สร้างปี 2530

พระรุ่นนี้จัดสร้างขั้นในปี 2530 เป็นพระชัยออกแบบไม่เหมือนชัยวัฒน์ทั่วไป ก้นอุดครั่ง แต่มีความงดงามในองค์พระมาก จำนวนการสร้างหลักหลายพันองค์ เท่าที่ผ่านตามมีเนื้อเงิน และเนื้อนวะโลหะ

จึงจัดว่าเป็นพระชัยที่มีความงามและเข้มขลังอยู่ในองค์เดียวกัน น่าใช้มากๆครับ

องค์นี้เนื้อเงินครับ

องค์นี้เนื้อนวะโลหะครับ

11. ปทุมธานี

พระปิดตาผสมเกศา รุ่นอายุ 84 ปี สร้างปี 2533

พระปิดตารุ่นนี้ สุดยอดตรงมวลสารเกศาของหลวงพ่อแช่ม ที่องค์พระและเห็นเด่นชัดทุกองค์ และมีขนาดกำลังดีสำหรับผู้หญิงและเด็ก ปิดตารุ่นนี้น่าจะสร้างพร้อมกับรูปหล่อไตรมาศ 33 ถ้าเป็นเช่นนั้นน่าจะเป็นพระที่หลวงพ่อแช่ม อธิฐานจิต ตลอดไตรมาศ จำนวนการสร้างค่อนข้างมาก จึงพบเห็นได้ไม่ยากครับ

12. ธรรมประทีป

.
    .
    .
    พระชัยอินทรชิต ปี 2530 ก้นอุดผงและเกศา

พิมพ์นี้สวยถูกใจ ลงตัวมากครับ :cool: :cool: :cool:

ผมเห็นทีไรแล้วอดเก็บไม่ได้ (เหมือนๆกับเหรียญพระพุทธชินราช)

เสียดาย ไม่มีภาพเก็บในสต๊อค
    ช่วงไหนแสงดีๆ จะถ่ายภาพ นำภาพมาลงเพิ่มเติมให้ครับ

วันนี้เงียบๆ สมาชิกหลายท่านคงกลับสงกรานต์
    ขอนำเครื่องราง วัดดอนยายหอมมาอุ่นเครื่องกัน

สิงห์ พระครูสมุห์อวยพร สร้างปี 2544

.

13. ธรรมประทีป

งามมากๆ :cool:

โพสแรกนี่ เล่นแรงด้วยเหรียญทองคำเชียวนะครับ
    ;)

.

14. ธรรมประทีป

.
    .
    .

สิงห์หลวงพ่อแช่ม

สร้างรุ่นเดียว มีโค๊ดที่ฐานเป็นชื่อของท่าน

.

15. ธรรมประทีป

.

สิงห์ วัดดอนยายหอม

.

16. loongtow

ว้าวววว...ทั้งเนื้อทองคำ เนื้อเงิน .... ขอ เนื้อทองแดง อีกองค์สิครับ จะได้ครบชุด
    :cool:

17. ธรรมประทีป

^
    ^
    ^

ใช่ครับ เหรียญหายากแบบนี้ ได้ความรู้มากเลย... (good)

คนที่เช่าได้ในตอนนั้น ต้องใกล้ชิดหรือวงในจริงๆ

.

18. loongtow

เมื่อ 4-5 วันก่อนผมได้ search หาข้อมูลหลวงพ่อแช่ม ก็พอดีเจอเรื่องที่เกี่ยวกับหลวงพ่อแช่ม ในเวป 108พระเกจิ
    ได้ขออนุญาตทางเจ้าของข้อความ และทางเวป108พระเกจิ เรียบร้อยแล้ว จึงนำมามาให้อ่านกันครับ

ขอขอบคุณ คุณ Chanunt เจ้าของข้อความ
    ขอขอบคุณ เวป 108prageji.com

<table width="1000" background="http://palungjit.org/images/Bg2.jpg" border="1" cellpadding="10"> <tbody> <tr> <td width="841"> หลวงปู่แช่ม อริยะเมตตาแห่งวัดดอนยายหอม(1)

พระเกจิรูปแรกที่ผมไปกราบ จากการแนะนำของหนังสือพระที่อ่าน แล้วทำให้ผมหลงใหลพระเกจิเป็นยาเสพย์ติด ถ้าผมเจอพระดุๆผมอาจเลิกตั้งแต่ครั้งแรกไปแล้วก็ได้

หลวงปู่แช่ม วัดดอนยายหอม(2)

ผมได้ไปกราบหลวงปู่แช่มครั้งแรก ประมาณปี30 หรืออาจหลังจากนั้นนิดหน่อย ช่วงนั้นไปกับเพื่อนๆเช่ารถตู้ไปตระเวณกราบเกจิสายนครปฐม ก็เริ่มจากองค์นี้และก็ไม่ผิดหวัง หลวงปู่นั่งต้อนรับญาติโยม บริเวณหน้ากุฏิท่านใครไปกราบท่านก็จะมีวัตถุมงคลเช่นเหรียญหลวงพ่อเงิน เสมาเหรียญเล็กๆ ผ้ายันต์ที่ใช้ผ้าจีวรหรือบางผืนเป็นผ้าบังสกุลห่อม้วน(2ผืน)เข้าด้วยกันและ มัดด้วยเชือกจระเข้ขบที่เลื่องลือของท่าน แจกทีละเป็นกำมือ ถ้ามีเด็กผู้ชายตัวเล็กๆไปกราบท่านจะหยอกโดยเอาเหรียญเดาะเล่นในมือ แล้วเด็กก็จะเดินเตาะแตะไปคว้าเหรียญจากมือท่าน ดูแล้วน่ารักสุดๆ ผมไปกราบท่านหลายครั้ง บางครั้งก็ได้เหรียญเสมาใหญ่รูปท่านเองหรือเหรียญรูปไข่หน้าหลวงพ่อเงิน หลังหลวงปู่แช่มปี16ที่ท่านปั๊มออกมาอยู่เรื่อยๆ......เหรียญไม่มีราคาเล่นหา แต่รับมากับมือ
    ตรงหน้าที่หลวงปู่นั่ง จะมีกระปุกแป้งเจิมและไม้เจิมอันเล็กๆ ใครบูชาวัตถุมงคลท่านก็จะเจิมให้ด้วยแป้งกระปุกนั้น ใครให้ท่านเจิมมือเจิมหน้า ท่านก็สงเคราะห์ให้ ยุคนั้นใครออกจากวัดดอนยายหอมจะมีสัญญลักษณ์หน้าผากขาวติดออกมาทุกคน แต่ที่ผมประทับใจก็ตอนท่านเจิมพระบูชา ท่านจะพูดว่า.......นี่พระสังกัจจายน์ของใคร.....นี่หลวงพ่อเงินของใคร......แล้วที่ติดหูติดตาจนทุกวันนี้ก็ตอนท่านเจิมรูปเหมือนท่านเอง แล้วพูดว่า....นี่อาตมาของใครมารับไป.......เห็นแล้วชอบเลยกดมาซะ2อาตมา

ผู้ชายที่ไปหาท่าน ท่านจะเรียกว่าเถ้าแก่ ส่วนผู้หญิงท่านจะเรียกคุณนาย(หลวงปู่เรียกผมมาหลายปีแล้ว ตอนนี้ผมเป็นเฒ่าแก่แล้วครับ) ถ้ามีใครนำของไปถวายท่าน หลังจากท่านรับประเคนแล้ว ท่านจะแบ่งคืนมาให้บางส่วน บอกว่าเอากลับมากินกันท่านเสกให้แล้ว

หลวงปู่แช่ม วัดดอนยายหอม(3)

เขาเล่าว่า..........มีคณะศรัทธาธรรมจากนครปฐม ไปกราบหลวงปู่แหวน ถึงวัดดอยแม่ปั๋ง เชียงใหม่ เมื่อหลวงปู่แหวนรู้ว่ามาจากนครปฐม ท่านก็บอกว่าทำไมต้องดั้นด้นมาไกลถึงขนาดนี้ ที่นครปฐมก็มีพระดี ชื่อท่านแช่ม อยู่วัดดอนยายหอม

น้ำมนต์หลวงปู่แช่ม เทไม่ออกจากขวด(ตำนานน้ำมนต์เทไม่ออก มีเรื่องที่ไปอ้างกันหลายวัด แต่เรื่องของหลวงปู่แช่ม มีบันทึกในหนังสือประวัติหลวงปู่ฉบับของวัด และญาติห่างๆของผมที่อยู่ละแวกวัดกลางบางแก้ว ก็เล่าให้ฟัง ซึ่งครอบครัวนี้เดิมขึ้นกับหลวงปู่เพิ่ม เมื่อสิ้นหลวงปู่เพิ่ม ก็มาเทใจให้หลวงปู่แช่มจนหมด)โดยเล่าว่าในสมัยที่หลวงพ่อเงินยังอยู่ มีชายคนนึงจะไปขอน้ำมนต์จากหลวงพ่อเงิน แต่ท่านติดกิจนิมนต์นอกวัด พระในวัดจึงแนะนำให้ไปขอกับหลวงปู่แช่มก็ได้ หลังจากได้รับใส่ขวดมาแล้ว เมื่อจะพ้นประตูวัดเห็นหลวงพ่อเงินนั่งรถกลับมา จึงจะเทน้ำมนต์หลวงปู่แช่มทิ้ง แต่น้ำมนต์หาได้ไหลออกจากขวดไม่ จนต้องยอมสยบกับความขลังว่า......หลวงพ่อเล็กก็ขลังไม่แพ้หลวงพ่อใหญ่......

เชือกจระเข้ขบผูกข้อมือเส้นเล็กๆ คุ้มครองสาวโรงงานรอดตายจากการถูกยิงไม่เข้า(ในหนังสือประวัติฉบับของวัดมี ระบุชื่อบุคคลในข่าวไว้ด้วย)

หลวงปู่หยอด วัดแก้วเจริญที่โด่งดังเรื่องเชือกเบญจรงค์ ได้รับวิชานี้จากหลวงปู่แช่ม โดยในหนังสือที่อ่านเจอบอกว่า ท่านเรียนถักจากหลวงปู่ใจและเรียนผูกกับหลวงปู่แช่ม ซึ่งปมไหมเบญจรงค์หลวงปู่หยอดก็เป็นแบบเดียวกับปมของเชือกจระเข้ขบของหลวง ปู่แช่ม

ในช่วงที่หลวงปู่แช่มยังอยู่ นอกจากการต้อนรับญาติโยมอย่างเสมอภาคกันแล้ว ตอนที่จะกราบนมัสการลาท่าน ท่านจะพรมน้ำมนต์ให้พร้อมกับให้พรที่ดูเรียบง่ายแต่กินใจดังนี้.......ขอให้ เฮงๆรวยๆ ร้ายๆซวยๆจงไปซะให้หมด อย่าได้มารบกวนญาติโยมทั้งหลาย เกี่ยวกับการทำมาค้าขาย ก็ขอให้ซื้อง่ายขายคล่อง เงินทองไหลมาเทมา ถ้าทำราชการ ก็ขอให้ได้เลื่อนยศเลื่อนตำแหน่ง ได้เงินได้ทองเยอะๆ ขอให้ทุกคนอยู่เย็นเป็นสุขทั่วๆกันนะ อายุ วัณโณ สุขัง พลัง..........

หลวงปู่แช่ม วัดดอนยายหอม(4)

หลังจากไปหาในช่วงแรกๆประมาณ3ครั้ง ผมก็ว่างเว้นไปประมาณ 3-4 ปี กลับไปหาใหม่อีกครั้ง หลวงปู่ผอมซูบไปถนัดตา บริเวณใกล้ๆที่ท่านนั่งต้อนรับญาติโยม มีป้ายกำหนดเวลาเข้ากราบนมัสการหลวงปู่ แต่ดูท่านไม่ได้แยแสกับคำแนะนำของแพทย์เลย ผมไปทีไรก็เจอท่านนั่งอยู่ที่เดิม ไม่เคยเห็นท่านลุกไปไหนเลย ในชีวิตไปกราบท่านร่วม 10ครั้ง ผมเจอท่านทุกครั้ง มีอยู่ครั้งนึงที่เกือบไม่ได้เจอ เพราะท่านไปกิจนิมนต์ ผมตั้งท่าจะกลับอยู่แล้ว เจอท่านลงจากรถและเห็นมีญาติโยมรออยู่ ท่านก็รีบเข้าประจำตำแหน่งท่านทันที ไม่มีแม้แต่จะนั่งพักเหนื่อยหรือเข้าห้องน้ำก่อนมาสงเคราะห์ผู้ศรัทธา

ถึงแม้ท่านจะผอมไปมาก แต่สิ่งที่ยังเหมือนเดิมคือความเมตตาเกินประมาณของท่าน และวัตถุมงคลที่ท่านแจกให้ก็เป็นแบบเดิมๆ ผมได้มาจนต้องบอกท่านว่า.......หลวงปู่ครับ ผมได้มาเยอะแล้ว อยากได้ของก้นย่ามหลวงปู่บ้าง.....คิดว่าท่านจะล้วงลงไปในย่ามหาอะไรมาให้ แต่ผิดคาด หลวงปู่ยื่นย่ามมาให้ทั้งใบแล้วบอกว่า.....เอ้า ลองหาดู มีอะไรที่อยากได้หรือเปล่า.....ปรากฎว่า ในย่ามหลวงปู่มีเพียงสายสิญจน์1ม้วน และมีด 1เล่ม ไว้สงเคราะห์ทำมงคลคล้องคอและด้ายผูกข้อมือให้ญาติโยม นอกจากนั้น มีเหรียญเสมาหลวงพ่อเงินเหรียญเล็กๆแบบที่ท่านแจก อยู่ก้นย่าม 1เหรียญ และมีกระเป๋าเงินที่มีแบงค์10แบงค์20 ติดกระเป๋าอยู่ไม่กี่ใบ สำหรับกระเป๋าเงินของท่าน ท่านก็ไม่เคยใส่ใจว่ามีเงินอยู่ในกระเป๋าหรือไม่ มีอยู่เท่าไหร่ ผมเคยเจอคนสติไม่ดีที่ท่านสงเคราะห์อยู่ในวัดเข้ามายกมือไหว้ท่าน แล้วบอกว่า......หลวงพ่อ ขอตังค์หน่อย...ท่านก็หยิบกระเป๋าเงินทั้งใบส่งให้เฉย ไม่สนใจเลยว่าหมอจะหยิบไปเท่าไหร่

ครับ.......นี่ล่ะ อริยะเมตตา ที่ผมเลือกไปกราบเป็นองค์แรก ผมเลือกไม่ผิดเลยใช่ไหม??

หลวงปู่แช่ม วัดดอนยายหอม(5)

ในช่วงปลายชีวิตหลวงปู่ สมัยเหรียญเจ้าสัวเฟื่องฟู มีออกกันเป็นร้อยเป็นพันวัดในยุคนั้น ส่วนใหญ่จะเลียนแบบเจ้าสัวหลวงปู่บุญ วัดกลางบางแก้วแทบจะเป็นฝาแฝด มีดัดแปลงบ้างก็ให้มีโค้ดหรือยันต์ด้านหลังที่แตกต่าง วัดดอนยายหอมก็มีสร้างออกมา 2 พิมพ์ พิมพ์หนึ่งเป็นทรงคล้ายของวัดกลางบางแก้ว แต่ด้านหลังเป็นรูปหลวงปู่ครึ่งองค์ ส่วนอีกพิมพ์ที่ผมชอบคือพิมพ์ที่ประยุกต์เหรียญหล่อชินราชหลวงพ่อเงิน และด้านหลังระบุว่า...เจ้าสัว หลวงพ่อแช่ม....ผมว่างาม,ลงตัวและเป็นเอกลักษณ์ดี

ช่วงนั้นผมเข้าไปที่วัดแล้วบูชาเหรียญเจ้าสัวทั้ง2พิมพ์ และให้หลวงปู่เจิมให้ ตอนนั้นคนที่เข้าไปกราบท่านค่อนข้างมาก ผมจึงไม่ได้คุยเป็นส่วนตัว รอเมื่อผู้คนซาลง ผมจึงจะเข้าไปกราบลาท่าน แล้วถามท่านว่า...หลวงปู่ สร้างเหรียญเจ้าสัวด้วยหรือครับ.....ท่านพยักหน้า และร้องเรียกกรรมการวัดว่า.....ทิดๆ เอาเหรียญเจ้าสัวมาแจกโยมเขาคนละเหรียญ เร็ว.....ผมเกรงใจท่าน ต้องบอกท่านว่า.....ไม่ต้องครับหลวงปู่ ผมบูชามาแล้วทั้ง 2 พิมพ์......(ในช่วงนั้น วัตถุมงคลส่วนใหญ่ของท่าน ค่าบูชาหลักสิบยกเว้นพระกริ่ง,พระบูชาและพระตระกูลเนื้อแร่ทั้งหลาย แต่เหรียญเจ้าสัวตั้งราคาทำบุญไว้ที่ 300 หลวงปู่จะแจกให้เฉย)

ท่านเป็นเจ้าอาวาสวัดดอนยายหอม ต่อจากหลวงพ่อเงิน ตอนบวชดูเหมือนหลวงพ่อเงินจะเป็นพระกรรมวาจาจารย์ให้ด้วย แต่ท่านไม่วัดรอยเท้าครูบาอาจารย์ มีวัตถุมงคลรุ่นหนึ่งของท่าน ที่ผมเห็นครั้งแรกแล้วอดยิ้มไม่ได้ เป็นพระผงสมเด็จด้านหลังเป็นรูปเหมือนท่านเองครึ่งองค์ กรรมการวัดยุคนั้นเรียกว่า พระสมเด็จเงินล้าน แต่ของจริงด้านหลังใต้รูปหลวงปู่ ประทับตัวอักษรว่า....แช่มล้าน.....ท่านไม่ใช้คำว่าเงินล้าน อาจเพราะเป็นชื่อครูบาอาจารย์ แต่ก็ดูเก๋ไปอีกแบบ ทั้งแช่มชื่นและมีเงินล้าน......ทั้งรวยและมีความสุข ใครบ้างไม่ชอบ

หลวงปู่แช่ม วัดดอนยายหอม(6)

นอกจากจะเป็นพระเกจิที่แสดงออกด้านเมตตาอย่างสูงแล้ว ด้านพลังจิตของหลวงปู่แช่ม ก็นับว่าไม่ธรรมดา เหรียญรุ่นสุดท้ายของท่านที่สร้างเพื่อหาทุนสร้างโรงพยาบาลศูนย์นครปฐม พระครูอวยพรหลานท่านจะจัดพุทธาภิเษกหมู่ ท่านบอกกับพระครูอวยพรว่า......ฉันกับพระครู 2 คนก็พอแล้ว.......แล้วในวัน ปลุกเสกที่ท่านนั่งเสกกับพระครูอวยพร บนศาลาหอสวดมนต์ ท่านก็อัดซะหลังคาหอสวดมนต์ระเบิด

แม้แต่มรณภาพ ก็ไม่รบกวนศิษย์ให้เดือดร้อน........ในวัย87ของหลวงปู่ไม่มีอาการให้เห็น ว่าท่านอาพาธหนัก ถึงขนาดต้องอยู่ในความดูแลของแพทย์อย่างใกล้ชิดเลย แต่ใครบ้างจะคิดว่า เช้ามืดวันที่9ธันวาคม 2536หลวงปู่ได้ละสังขารในกุฏิของท่าน โดยไม่ได้สร้างภาระเรื่องค่ารักษาพยาบาลหรือความกังวลให้กับวัดและลูกศิษย์ มีแต่ทุกคนที่รู้ต่างก็ช็อคไปตามๆกัน ไม่อยากจะเชื่อ แต่ก็เป็นไปแล้ว เมื่อมรณภาพยังฝากความทรงจำด้วยการมรณภาพอย่างสงบ ด้วยท่าสีหไสยาสน์.......สิ้นสงสัยในองค์หลวงปู่

หลวงปู่แช่มมรณภาพด้วยวัย 87 ปี 67 พรรษา ญาติห่างๆผมที่อยู่นครปฐม รื้อฟื้นความจำให้ผมว่าคนนครปฐม ถูกหวยกันเกือบยกจังหวัด เพราะงวดนั้นหวยออก 67

จากวันที่หลวงปู่มรณภาพไปแล้ว นับเวลาสิบกว่าปีมาแล้ว เมื่อ2-3ปีที่ผ่านมาผมแวะเข้าไปวัดดอนยายหอม ก็ขอชมเชยทางวัดที่อนุรักษ์บริเวณที่หลวงปู่เคยต้อนรับญาติโยมไว้เหมือน เดิม ต่างกันแค่เพียงมีรูปบานใหญ่ตั้งไว้แทนองค์หลวงปู่ ซึ่งก็นับว่าเหมาะสมแล้ว เพราะสถานที่ตรงนั้นไม่มีผู้ใดเหมาะสมที่จะประทับ ยกเว้นแต่เพียงอริยะเมตตาแห่งดอนยายหอมรูปนี้รูปเดียวเท่านั้น ถึงจะมีรูปบานใหญ่แทนองค์หลวงปู่ ทุกครั้งที่เห็นอดคิดถึงความเมตตาที่เคยได้รับมาในอดีตไม่ได้ ณ.วันนี้ ไม่มีแล้ว หลวงปู่ที่เจิมมือเจิมหน้าให้ศิษย์ ไม่ได้ยินพรที่เป็นเอกลักษณ์......ขอให้เฮงๆรวยๆ.......มานานแสนนานแล้ว

หลวงปู่แช่ม วัดดอนยายหอม พระเกจิรูปแรก ที่ผมเลือกไปนมัสการจากการรู้จักจากหนังสือพระ พระเกจิที่ผมเลือกให้เจิมรถคันแรกในชีวิตของผม จากวันนั้น....วันแรกที่ไปกราบหลวงปู่ จวบจนวันนี้ ยังไม่มีเกจิรูปไหนที่จะทัดเทียมหลวงปู่ได้ในเรื่องของความเมตตา

.............. กราบนมัสการหลวงปู่

</td></tr></tbody></table>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 เมษายน 2011
  19. ปทุมธานี

ขอเพิ่มเติมความเมตตาครับ ผมได้ยินจากปากคนแถวดอนยายหอมว่า มีชายคนหนึ่งกำลังลงเสาบ้านใหม่ ก็มากราบหลวงพ่อแช่ม และบอกว่า หลวงพ่อครับ ผมกำลังลงสร้างบ้านขอผ้ายันต์สัก 1 ผืนไปติดเสาเรือนที่บ้านครับ หลวงพ่อแช่มได้ถามว่าที่บ้านมีเสากี่ต้น พี่คนที่เล่าเขาบอกว่าเขาจำไม่ได้แล้วว่าชายคนนั้นตอบว่ากี่ต้น แต่หลวงพ่อได้บอกลูกศิษย์ให้นำผ้ายันต์ 1 มัดมามอบให้กับชายคนดังกล่าวไป โดยชายคนดังกล่าวได้ถามว่าต้องทำบุญเท่าใด หลวงพ่อแช่ม บอกว่าของๆท่านไม่มีมูลค่าอันใดหลอก

วันนี้ดีใจจังมีเพื่อนๆนำรูปวัตถุมงคลของหลวงพ่อแช่ม ชนิดสุดยอดมาลงครับ วันนี้ง่วงนอนมากเลย ขอเปิดโอกาศให้เพื่อนๆท่านช่วยลงนะครับ ขอบคุณครับ ที่ช่วยเผยแผ่ความเมตตาของหลวงพ่อแช่มครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 เมษายน 2011
  20. กำธร นครปฐม

ครับ เรื่องความเมตตาของหลวงพ่อแช่มนี้ ผมเองได้สัมผัสมากับตัวเอง เรียกว่า "อริยะเมตตา" ก็คงไม่ผิดนัก และอีกอย่างคำร้าย ๆ จากปากท่าน ไม่เคยได้ยินครับ ท่านพูดด้วยถ้อยคำไพเราะ ถ้าคนเราทุกวันนี้ ใช้คำพูดที่มีวจีไพเราะอย่างหลวงพ่อแช่ม ล่ะก้อ ไม่มีเรื่องวุ่น ๆ มาจนทุกวันนี้ครับ วันหนึ่งมีชายคนหนึ่งไปหาหลวงพ่อแช่ม แล้วบอกว่า "หลวงพ่อครับ ขอผ้ายันต์ซักผืนนึงครับ" ว่าแล้วมองไปที่ตู้วัตถุมงคลที่มีไว้จำหน่ายของวัด หลวงพ่อแช่มท่านก็มองตามและมองผู้เฝ้าตู้วัตถุมงคล และท่านก็ตบมือไปที่ผู้เฝ้าวัตถุมงคลว่า "หยิบผ้ายันต์ (ผ้ายันต์นางกวักผืนสีเหลือง) มาให้พ่อหนุ่มคนนี้ผืนนึง" พวกที่เฝ้าวัตถุมงคลก็รีบหยิบผ้ายันต์มาให้ชายคนนั้นครับ ทั้ง ๆ ที่ราคาเช่าหาสมัยนั้น เมื่อ 20 กว่าปีก่อน ก็ 100 บาท หรือไงเนี่ย จำไม่ได้แล้วครับ