อัลบั้มพระ ประวัติ และวัตถุมงคล

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ปู ท่าพระ, 26 ธันวาคม 2013.

1. Kenny17

Kenny17 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีวันจันทร์ครับ เหรียญพระประจำวันจันทร์ 25 ศตวรรษ

2. Kenny17

เหรียญหยดน้ำ ขอบกนก หลวงตาแตงอ่อน กัลยาณธัมโม วัดป่าโชคไพศาล (วัดธรรมนิเวศวนาราม) อ.วานรนิวาส จ.สกลนคร รุ่นสร้างเจดีย์ ปี 2552

3. ddd445

ddd445 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเย็น ทุกๆท่าน
    พระสวยๆทั้งนั้นเลยครับ

4. ddd445

ddd445 เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ร้อนมากๆครับ ไม่รู้วา่ช่วงเย็นจะมีฝนตกหรือเปล่า

5. Kenny17

สวัสดีครับพี่ตี๋

6. watchdog

watchdog เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010
    **

วิธีกราบขอขมากรรมพ่อ-แม่ กรณีที่พ่อ-แม่ยังมีชีวิตอยู่

วิธีกราบขอขมากรรมพ่อ-แม่ กรณีที่พ่อ-แม่ยังมีชีวิตอยู่นะครับ อันนี้ครูบาอาจารย์สั่งสอนมาอีกทีนะครับ และเกิดจากการอ่านหนังสือหลายๆ เล่มด้วยครับ หากมีข้อผิดพลาดประการใด กระผมก็ขอรับไว้แต่ผู้เดียวครับ

ให้คุณพ่อ-คุณแม่นั่งสูงกว่าเรา เรานั่งคุกเข่า ใกล้ๆ พ่อกับแม่ ทำจิตใจให้สงบ อย่านึกไปในอนาคต และอย่านึกถึงอดีต (ถ้าหยุดนึกไม่ได้ก็ไม่เป็นไร) กล่าววาจาออกมาดังๆ เน้นว่าดังๆ ออกมาจากใจด้วยนะครับ ดังนี้ :-

“ข้าพเจ้า นายปรีชา ศรัทธาดี ขอกราบขอขมาคุณพ่อและคุณแม่ หากมาตรแม้นว่าข้าพเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้ง ล่วงเกินต่อคุณพ่อ คุณแม่ ตั้งแต่อดีตชาติ และชาติใดๆ มาก็ตาม ทั้งกายกรรม วจีกรรม และมโนกรรม ทั้งที่รู้ก็ดี ทั้งที่ไม่รู้ก็ดี ทั้งต่อหน้าก็ดี และทั้งที่ลับหลังก็ดี ข้าพเจ้า ขอกราบขอขมาต่อกรรมนั้น ข้าพเจ้าขออโหสิกรรม ขออโหสิอกรรม และขออโหสิกรรม ขอคุณพ่อคุณแม่โปรดให้อภัย งดอดโทษล่วงเกินอันนั้น และโปรดให้อโหสิกรรมแก่ลูกผู้นี้ เพื่อการระวังสำรวม ต่อพระคุณของคุณพ่อคุณแม่ และความเจริญดีงามของลูกในกาลต่อไปด้วยเทอญ ......”

แล้วก้มลงกราบ แบบแบมือที่เท้าของคุณพ่อ ๓ ครั้ง และคุณแม่ ๓ ครั้ง

ตรงนี้ผมเพิ่มให้ กันลืม สำหรับการขอขมากรรมครั้งแรกครับ .... ครั้งต่อไป ก็บอกพ่อกับแม่ไว้ก่อนว่าให้กล่าวประโยคนี้ออกมาก็ได้ครับ

“หากคุณพ่อคุณแม่ให้อภัย งดอดโทษล่วงเกินแก่ลูก และให้อโหสิกรรมแก่ลูกผู้นี้ โปรดกล่าวคำว่า “ข้าพเจ้าขออโหสิกรรมให้แก่ลูกคือนายปรีชา ศรัทธาดี” ออกมาด้วยเถิด”

แล้วให้คุณพ่อคุณแม่ กล่าวคำว่า ข้าพเจ้าขออโหสิกรรมให้ลูก ต้องให้คุณพ่อและคุณแม่กล่าวคำว่า “ข้าพเจ้าขออโหสิกรรมให้แก่ลูก” ออกมานะครับ บาปกรรมจึงจะหลุดนะครับ ต้องทำบ่อยๆ หลายๆ ครั้ง เดือนละครั้งก็ยังดีครับ อย่าเก้อเขินนะครับ เอาชนะความเก้อเขินไปให้ได้ ดีกว่าตกนรก หรือเกิดในภพภูมิต่ำนะครับ

หากอยู่ไกลกัน ก็อาจจะใช้วิธีการโทรศัพท์ไปก็ได้ครับ ให้นักแนะเวลากับคุณพ่อ-คุณแม่ไว้นะครับ และก็นั่งให้หันหน้าไปในทิศที่คุณพ่อคุณแม่เราอยู่ กล่าวคำอโหสิกรรมตามที่บอก ปริ๊นออกมาอ่านก็ได้ จะได้ไม่ปีติน้ำหูน้ำตาไหลจนลืมคำกล่าวนี้ กล่าวเสร็จก็ ก้มลงกราบเสมือนว่าคุณพ่อคุณแม่นั่งอยู่ต่อหน้าเรานะครับ แล้วให้คุณพ่อคุณแม่กล่าวคำว่า “ข้าพเจ้าขออโหสิกรรมให้ลูก” ออกมานะครับหากพ่อแม่กล่าวว่า “แม่รักลูก ไม่เป็นไรหรอกลูก แม่ไม่โกรธ” กรรมก็จะไม่หายนะครับ เพราะยังไม่ได้อโหสิกรรมนะครับ ต้องกล่าวออกมาว่าให้อโหสิกรรมเท่านั้นนะครับ

ครั้งแรกๆ จะเกิ้อเขินมากๆ นะครับ ครั้งต่อไปจะดีเองทั้งพ่อ-แม่ ลูกครับ การเก้อเขิน หรือมีทิฏฐิมานะ คือ กิเลสและกรรมขั้นต้น ทุกท่านต้องเอาชนะ และลงมือทำด้วยตัวท่านเอง ....

ที่สำคัญอย่าลืม ... ๑.ต้องให้พ่อแม่กล่าวคำว่า “ให้อโหสิกรรม” ออกมาจากใจจริงด้วยนะครับ กรรมจึงจะเบาบางลง

๒.มีน้ำแช่ดอกมะลิ หรือพวงมาลัยดอกมะลิหรือไม่ก็ได้ ถ้ามีก็ดีครับ

๓.ให้ทำด้วยความสำนึกและรู้คุณนะครับ ทำไปเล่นๆ จะเป็นการเพิ่มกรรมแทนเข้าไปอีกครับ

๔.กล่าวออกมาดังๆ หากลูกหลายๆ คนให้กล่าวพร้อมกันได้ จะมีคนกล่าวนำก็ได้ แต่ทุกคนต้องออกเสียงมาดังๆ ห้ามลิฟต์ซิ้งค์ หรือแค่ทำปากขมุบขมิบนะครับ

๕.กรณีที่พ่อแม่เสียแล้ว หรือคนใดคนหนึ่งเสียไป ก็ใช่ได้เฉพาะคนที่มีชีวิตอยู่ครับ พ่อ-หรือแม่ที่เสียชีวิตไปแล้ว ใช้วิธีการนี้ไม่ได้ครับ และอาจไม่สามารถขออโหสิกรรมได้อีก ตรงนี้ผมขอไปค้นคว้าเพิ่เติม และถามครูบาอาจารย์เพิ่มเติมอีกก่อนนะครับ ฉะนั้น หากพ่อแม่เรายังมีรีบทำเลยครับ อย่าประมาทในการผัดวันประกันพรุ่งครับ ท่านเสียไปวันไหนก็ เตรียมใช้กรรมอย่างเดียวครับ ....

๖.การขอขมากรรมหน้าโลงศพ จะมีประโยชน์อะไร เพราะดวงจิตไม่ได้อโหสิกรรม ....

๗.ตัวอย่างกรรมหนักกับพ่อกับแม่ ที่ท่านคิดไม่ถึง แม้ไม่ได้ตั้งใจก็ตาม ได้แก่ ตัดเล็บให้แล้วเลือดออก บีบนวดให้หรือขึ้นไปเหยียบหลังแก้เมื่อย เถียง ดูหมิ่น ต่อต้านในใจ เดินสะดุด หรือดินชนโดยไม่ตั้งใจ เดินข้ามเมื่อพ่อ-แม่นอนอยู่ กระทำอะไรก็ตามที่พ่อแม่เสียใจเพราะการกระทำนั้นของเรา แอบได้เสียกันโดยพ่อ-แม่ไม่ทราบและไม่อนุญาตก่อน การปฏิบัติตัวกับพ่อ-แม่คนอื่นดีกว่าพ่อ-แม่ตัวเองได้แก่พ่อตาแม่ยายเป็นต้น ตักบาตรหรือไปวัดด้วยอาหารดีๆ แต่พ่อแม่อดอยากอยู่ที่บ้าน ทำงานแล้วไม่เคยให้เงินพ่อแม่ย้ำว่าต้องเป็นเงินหรือทองเท่านั้นอย่าซื้อเป็นอย่างอื่นไป หรือซื้อก็ต้องให้เงินเป็นหลัก เงินที่ให้พ่อแม่ต้องได้มาด้วยความบริสุทธิ์เท่านั้น เป็นต้น

๘.กรณีที่พ่อ-แม่หลั่งน้ำตาด้วยความเสียเพราะเรา ไม่ว่าเรื่องอะไรก็ตาม ก็ถือเป็นกรรมหนักทั้งสิ้น ชีวิตจะตกต่ำอับจนตลอดชีวิต เช่น เราเกิดอุบัติเหตุแล้วแม่ร้องให้ เราไม่สบายเข้าโรงพยาบาลแล้วพ่อแม่มาเฝ้าไข้และยังร้องให้อีก แบบนี้ต้องมาขอขมากรรมนั้นทีหลังให้ได้นะครับ

๙.กรรมที่ได้ลงมือกระทำกับพ่อ-แม่ เช่น ตบ ตี ทำร้ายร่างกาย จะขออโหสิกรรมไม่ได้คับ รอลงนรกอย่างเดียว และห้ามบุญอื่นส่งผล จนกว่าจะชดใช้กรรมหมดครับ

๑๐.การฆ่าพ่อ ฆ่าแม่ เป็นอนันตริยกรรม ไม่สามารถขออโหสิกรรมได้ ห้ามสวรรค์ ห้ามนิพพาน ไม่มีมรรค ต้องชดใช้กรรมในมหานรกอเวจีก่อนอย่างเดียวครับ ....

๑๑.“พ่อ-แม่คือพระอรหันต์ของลูก” เราควรพึงปฏบัติกับพ่อ-แม่เปรียบดังเช่นเป็นพระอรหันต์จริงๆ และเป็นเนื้อนาบุญใหญ่ที่ลูกสามารถปฏิบัติให้เกิดกุศลได้ตลอดเวลา

๑๒.เรื่องของกรรมต่อบุพการี ท่านอย่าได้ “ประมาท” ไป หากสิ้นชีวิตไปแล้ว การชดใช้กรรมนี้เป็นเรื่องที่ทุกข์ทรมาณยาวนานมาก บางครั้งทำบุญไปให้แล้วก็ไม่ถึง ต้องรอชดใช้ผลกรรมก่อน หรือทำบุญมามากตอนมีชีวิตก็ไม่สามารถเสวยผลบุญนั้นได้ จนกว่าจะได้ชดใช้ผลของกรรมนั้นให้บางเบาก่อน

๑๓.พระพุทธองค์ เมื่อตรัสรู้แล้ว ยังต้องตอบแทนบุญคุณพ่อ-แม่นะครับ คือ ได้เทศนาสั่งสอนพระเจ้าสุทโธทนะ ๗ วัน ๗ คืน จนสิ้นพระชนม์ และได้อรหัตตผลได้มรรคผลนิพพาน และได้เสด็จโปรดพระสิริมหามายาเทวบุตรซึ่งจุติอยู่ที่ดุสิตพิภพ โดยหลังจากที่พระพุทธองค์ได้ทรงแสดงยมกปาฏิหาริย์ที่เมืองสาวัตถีแคว้นโกศลแล้ว ก็ได้เสด็จไปจำพรรษา ณ สวรรค์ชั้นดาวดึงส์ เพื่อโปรดพระพุทธมารดา จึงได้เกิดเป็นพระอภิธรรม ๗ คัมภีร์ขึ้นมา แต่คนไทยคิดว่านั่นคือบทสวดศพในงานศพเท่านั้น แต่จริงๆ แล้วพระอภิธรรม ๗ คัมภีร์ คือธรรมะขั้นสูงที่พระพุทธองค์แสดงโปรดพระพุทธมารดาและเหล่าทวยเทพต่างหากหล่ะครับ ส่วนพุทธมารดาก็ได้เป็นพระอริยบุคคล มีชีวิตที่มั่นคงปลอดภัยอีกไม่เกิน๗ ชาติ ก็จะบรรลุธรรมเป็นอรหันต์ หลุดพ้นจากสังสารวัฏครับ... แล้วเราเป็นใครครับ จึงได้ลืมบุญคุณพ่อ-แม่หน่ะครับ ......

๑๔.บทความนี้ข้าพเจ้าเขียนเอง โดยรวบรวมมาจากหนังสือธรรมะ และคำสั่งสอนของพ่อแม่ครูบาอาจารย์หลายๆท่าน ซึ่งทุกท่านสามารถนำไปเผยแพร่ได้แจกจ่ายได้ตามความเหมาะสม โดยไม่ต้องขออนุญาตครับ .....

พรหฺมาติ มาตาปิตโร - บิดามารดาเป็นพรหมของบุตร

นิมิตฺตํ สาธุรูปานํ กตญฺญูกตเวทิตา - ความกตัญญูกตเวที เป็นเครื่องหมายของคนดี

BIG THANK: Joe Mongkol Wetsarangkoon

เขียนเมื่อ 8 สิงหาคม 2011

****​

7. ปู ท่าพระ

ปู ท่าพระ เป็นที่รู้จักกันดี

ท่าพระตกมาซู่ใหญ่ แล้วก็หยุดไปแล้วคร๊าบบ พี่ตี๋

8. ปู ท่าพระ

ปู ท่าพระ เป็นที่รู้จักกันดี

ปู ท่าพระ, แพน119, jakchampy, watchdog, chanakrap, jumbo_a44

สวัสดียามเย็นคร๊าบบ พี่ชาญ พี่อ้วน พี่เอ๊ะ น้องแพน และทุกท่านคร๊าบบ

9. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

เหรียญหลวงปู่สิม เพิ่งค้นเจอ พ่อเก็บใว้จนลืมที่ครับ

หลวงปู่สิม พุทฺธาจาโร (พระญาณสิทธาจารย์)

ปี 2520 เหรียญ รุ่น 44

[​IMG] [​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 สิงหาคม 2014
  10. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

tee_tores, แพน119, jakchampy, chanakrap, jumbo_a44

สวัสดียามเย็นครับ พี่ปู พี่เอ๊ะ พี่ตี๋ พี่อ้วน และทุกๆท่าน เพิ่งตื่นครับ นานๆ ขับรถระยะยาว 200 กิโล เพลียเอาเหมือนกัน

11. tee_tores

12. tee_tores

หลวงพ่อจ้อย องค์เดียวที่มี

13. tee_tores

เหรียญห่วงเชื่อม หลวงพ่อเดิม 2482 (ไม่แท้) เจ้าของเดิมเสียไพ่พ่อ เลยนำมาให้เป็นเงินแทน มีค่าประมาณ พันห้า เมื่อหลายสิบปีก่อนแล้ว ผมเห็นแล้วเข้มขลังดี เลยขอพ่อมาเก็บ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 สิงหาคม 2014
  14. jumbo_a44

jumbo_a44 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเย็นครับพี่ชาญ....
    สวัสดีครับทุกๆท่านขอให้คุณแม่ของทุกท่านมีสุขภาพแข็งแรงครับ...

15. jumbo_a44

สวัสดีครับพี่ตี๋...

16. jumbo_a44

อีกคนเพิ่งตื่น....อีกคนกำลังจะนอน....
    สวัสดีทั้งคู่ครับคุณปู คุณเอ็ม

17. tee_tores

ขอบคุณครับผม

18. jumbo_a44

ของพ่อเราเก็บไว้เป็นมงคลดีครับ...

19. jumbo_a44

20. jumbo_a44