อานิสงส์ของบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐม ปิดทอง หน้าตัก 4 ศอก พร้อมวิหารแก้ว

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย มหาหินทร์, 19 มีนาคม 2006.

1. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG][​IMG][​IMG]

๕ ธันวามหาราช
    เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระเกียรติ ๕ ธันวาคม ๒๕๕๐
    เจริญพระชนมพรรษา ๘๐พรรษา
    ในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
    ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน
    ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อม ขอเดชะ
    -------------------------

ข้าพระพุทธเจ้า ณรงค์ เพ็งลาภ และครอบครัว

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 ธันวาคม 2007
  2. kratium

kratium เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ชมภาพความคืบหน้าของการสร้างวิหารแก้ว เห็นพระเณรท่านทำงานแข็งขัน

และภาพพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ได้เห็น 2 ภาพนี้แล้ว รู้สึกปิติ ยินดีมากๆ กับชาวไทย ที่มีโอกาสเกิดมาในแผ่นดินของพระองค์ท่าน ในแผ่นดินที่มีการสืบต่อพระพุทธศาสนา รู้สึกโชคดีมากมาย ขออนุโมทนาบุญ กับพี่มหาหิน พี่ณรงค์ และท่านอื่นๆค่ะ

3. ict

ict เป็นที่รู้จักกันดี

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ

ICT ขอร่วมด้วยคนครับพี่ณรงค์

เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระเกียรติ ๕ ธันวาคม

ข้าพเจ้าขอร่วมทำบุญกับองค์ปฐม (ลำพูล) จำนวน 1,000 บาท และร่วมงานบุญกับหลวงพี่เล็ก 500 บาท บุญกุศลทั้งหมดนี้ขอถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน
    ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อม ขอเดชะ

4. Nar

กราบโมทนาในบุญกุศลครับคุณ ชาตรี ดีใจครับที่มีผู้มาร่วบุญให้เห็นเป็นประจำ
    เท่าที่สังเกตุดูบัญชีเงินฝากมีผู้ปิดทองหลังพระมาก็มากนะครับ
    ถ้าไม่มีท่านเข้ามาช่วยกัน บุญแห่งนี้ก็คงล่าช้าไปตามสภาพ
    แต่พระเดชพระคุณหลวงพี่ตุ๊ดี ก็ฟัดเต็มกำลังเหมือนกัน
    หยุดงานอื่นเพื่องมุ่งให้วิหารแก้วได้มีหลังคา คุ้มแดดฝน
    ถวายองค์ปฐมก่อน เราทำกันมาได้ถึงขนาดนี้แล้วนะครับ

ใกล้ปีใหม่กันแล้วนะครับ หลายท่านอาจะดีใจกับปีใหม่
    เพราะอาจได้อาจมีในสิ่งใหม่ๆเข้ามาในชีวิตก็เป็นได้
    แต่พึงตระหนักกันนะครับกับการเวลาที่ผ่านไป
    เราได้เราเสียประโยชน์อะไรไปบ้างกับการเวลาที่ผ่านมา

โลกธรรมมีเกิดแล้วก็ดับเท่านั้นนะครับ
    ให้มุ่งหวังโลกุตระธรรมกันไว้เถิดครับ จะได้ไม่สูญเปล่าที่เกิดมา
    สมบัติในโลกรักษาไว้ได้ก็ตอนมีลมหายใจอยู่เท่านั้น
    ตายเมื่อไรเราก็หมดสิทธิ์ในทรัพย์สมบัตินั้น
    สู้มาสั่งสม ทรัพย์ที่เป็นอะริยะทรัพย์ ดีกว่าครับ
    จะตายยังไงก็เป็นของเราข้ามภพข้ามชาติไปอีกเป็นสมบัติของเรา
    ทาน ศีล ภาวนา สมาธิ ปัญญา รักษาไว้เถอะครับ

มีภาพที่ประทับใจมาฝากครับ เห็นแล้วชุ่มฉ่ำจิตใจมากเลย

เห็นแล้วสุดแสนประทับใจมากครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      250.4 KB
      เปิดดู:
      272
      ขนาดไฟล์:
      281.3 KB
      เปิดดู:
      262
  5. werapong

werapong เป็นที่รู้จักกันดี

ผมดีใจจังได้ร่วมบุญเเล้ว ขออนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ

6. Nar

องค์พระแกะจากหินพระธาตุ
    เป็นตัวอย่างครับองค์นี้

ผมกำลังติดต่อประสานงานถึงความเป็นไปได้
    ที่จะแกะเป็นองค์ปฐม เป็นพระประธานในองค์พระเจดีย์ ปู่แก้วมาเมือง
    ตามที่ผมตั้งใจจะทำไว้นะครับ
    แทนองค์หล่อด้วยทองเหลืองที่จะทำครั้งก่อน
    ท่านที่ร่วมบุญมาแล้วโปรดรออีกสักนิดนะครับ
    จะได้นำความคืบหน้ามาบอกกล่าวต่อไป
    และท่านใดที่อยากร่วมเชิญร่วมได้ครับ​

7. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    เอ๊ ผมดูโพสต์ที่ 132 และโพสต์ที่ 194 เข้าใจว่าเดิมสมเด็จองค์ปฐมเป็นแบบปูนปั้นปิดทอง มาอ่านโพสต์ข้างต้นของคุณณรงค์ก็เลยงงว่าจะเป็นแบบทองเหลือง แล้วอาจจะเปลี่ยนมาเป็นแกะสลักจากหินพระธาตุ ก็เลยงงครับ อยากฟังรายละเอียดจากคุณณรงค์ครับว่าเป็นยังไงกันแน่

ไม่ได้ส่งปัจจัยไปช่วย ผมก็ขอส่งกำลังใจไปช่วยแทนนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ธันวาคม 2007
  8. บุญรักษา

บุญรักษา เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2005
    แบบปูนเป็นพระประธานในวิหาร....แบบทองเหลืองที่จะบรรจุเจดีย์ปู่แก้วฯ

9. Nar

มีคนสงสัยหลายท่าน เดี๋ยวจะมาชีแจงแถลงการณ์นะครับ

ขอบคุณมากครับคุณ เตอร์ ที่คิดช่วยผมขอบพระคุณมากๆๆๆๆๆๆ
    ดีมากเลยเป็นอย่างคุณเตอร์ว่าเลยครับ
    ช่วยผมด้วยจะเป็นพระคุณอย่างสูง ร่วมสร้างบารมีด้วยกันครับ
    แหมผมคงโล่งใจเลยนะเนี่ย
    กราบโมทนาอย่างยิ่งครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 ธันวาคม 2007
  10. Nar

ไม่ได้มาแถลงการหลายวันเพราะเพื่อนที่แสนดีไปซะแล้ว
    ทำงานร่วมกันมา 6-7 ปี เพื่อพระศาสนามาตลอด

นี่ละครับหลับสนิทเลยแหละ สงสัยไม่ฟื้นแล้วละมั้ง

ส่วนภาพนี่คือเจ้าของยังมีลมหายใจอยู่ครับ
    ทำบุญร่วมกันมาหลายปีทุกคนยังไม่เคยเห็นหน้าผม
    วันนี้มาโชว์ตัวแล้วนะครับ แฮ่ ว่ามีตัวมีตนครับ

ขอเวลาเซ็ทเพื่อนตัวใหม่ให้เข้าที่ก่อนนะครับจะมาว่าต่อครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 ธันวาคม 2007
  11. พรหมประกาศิต

พรหมประกาศิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

21 มิถุนายน 2006
    <TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 2 คน ( เป็นสมาชิก 2 คน และ บุคคลทั่วไป 0 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"></TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>พรหมประกาศิต, Narong </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ฮ่ะ ฮ่า..ในที่สุดก็ได้เห็นหน้าตาของคุณณรงค์เป็นคนแรก ในเว็ปก่อนใครๆ
    รู้สึกว่าจะเดาผิดไปถนัดใจ ผมเคยคิดว่าคุณณรงค์คงจะมีต้องเป็นคนค่อนข้างอ้วนท้วน ผิวขาว เหมือนพวกอาเสี่ย หรือนายทหารใหญ่ที่ลงพุงแล้ว อิ อิ
    ที่แท้ก็ยังหนุ่มฟ้อหล่อเฟี้ยว แถมละม้ายคล้ายผมเสียอีก แต่ว่าผมหล่อกว่านิดหน่อย ฮุ ฮุ แต่ตอนนี้ผมชักเริ่มลงพุงแล้ว หมดหล่อเลย
    แต่ว่ายังคงยืนหยัดร่วมสร้างบารมีกับคุณณรงค์ต่อไปจนกว่าวิหารแก้วจะแล้วเสร็จ
    ในการนี้ก็ขอร่วมบุญ บรรจุพระที่คุณณรงค์นำออกมาให้ร่วมบุญด้วยสักคน ความจริงอยากจะบรรจุองค์ใหญ่ๆ แต่ว่าปัจจัยมีเพียงน้อยนิด ก็ทำเท่าที่พอทำได้ไปก่อน โอนแล้วจะแจ้งให้ทราบอีกทีนะครับ อนุโมทนาบุญทุกประการกับคุณณรงค์ด้วยครับ

12. พรหมประกาศิต

พรหมประกาศิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

21 มิถุนายน 2006

ได้นำภาพพระของคุณณรงค์ที่ได้กรุณามอบให้เนื่องในงานบุญที่เกี่ยวเนื่องในกระทู้นี้ เมื่อหลายเดือนมาแล้ว มาให้คุณณรงค์ได้ร่วมโมทนา เพราะเหตุว่าผมได้นำไปบรรจุไว้ในพระเกศของพระพุทธรูปปางเปิดโลก ที่ปรียานันท์ธรรรมสถาน จ.อุทัยธานี เรียบร้อยไปแล้ว เมื่อวันออกพรรษาที่ได้ผ่านพ้นไป
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

13. Nar

กราบโมทนาครับคุณพรหมประกาศิต
    ไม่ได้เจอกันนาน ยินดีที่ได้พบกันอีกครับ :cool:

14. Nar

มาว่ากันต่อครับของเรื่องการสร้างองค์พระแกะจากหินพระธาตุ
    แต่ก่อนอื่นขอชี้แจงสักนิดสำหรับท่านที่ยังไม่เข้าใจ ว่าสร้างไว้ตรงไหนกันแน่

แบ่งเป็นสองส่วนในบริเวรเดียวกัน
    องค์ประฐมพร้อมวิหารแก้วส่วนหนึ่ง
    เจดีย์ปู่แก้วมาเมืองนี้ส่วนหนึ่งครับ

ในส่วนองค์ปฐมปูนปั้นสี่ศอกเรากำลังทำวิหารแก้วกัน
    ในส่วนนี้องค์พระรอการปิดทองประดับเพชรซุ้มเรือนแก้วกันอยู่ครับ

มาส่วนพระเจดีย์ปู่แก้วมาเมืองยังมีการสร้างพระบรรจุภายในกันอยู่นะครับ
    ตามที่ตั้งใจกันไว้ จะมีการสร้างองค์พระพุทธรูปเป็นองค์แทนพระพุทธเจ้า
    ทั้ง 28 พระองค์ และสมเด็จองค์ปฐมอีกองค์อยู่ตรงกลาง บรรจุไว้ภายใน
    และพระศรีอาริยะเมตรัย เป็นต้น และได้ประกาศบอกบุญกันมานานแล้วครับ

ในส่วนที่เป็นองค์ปฐมผมได้สร้างองค์ทองเหลือง หน้าตักสามสิบนิ้ว ไว้แล้วแต่แรก
    แต่ท่านไม่ยอมเข้าอยู่ภายใน ได้เสด็จขึ้นดอยไปเรียบร้อยแล้ว

ซึ่งตรงนี้แล้วแต่ใครจะมีจิตศรัทธาสร้างองค์พระบรรจุไว้ภายใน
    หรือจะร่วมกันสร้างครั้งใหญ่เลยก็ได้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 ธันวาคม 2007
  15. Nar

เมื่อองค์แรกถูกอัญเชิญขึ้นดอยไปแล้วผมก็คิดจะสร้างมาแทนใหม่
    แต่เป็นสิ่งที่แปลกและอัศจรรย์ใจอยู่อย่างนึงครับ
    โรงหล่อพระที่นครปฐมที่ผมจะสั่งหล่อใหม่ เจ้าของโรงงานชื่อ ลิ้นจี่
    ที่ผมเคยทำองค์แรกมาแล้ว ที่นี่ราคาถูกมากเมื่อเทียบกับที่อื่น ทำดีทำสวยนะครับ
    ผมตั้งใจจะสั่งที่นี่เหมือนเดิม แต่ว่าไม่สำเร็จ เพราะเพียงผมโทรสั่งทางโทรศัพท์
    ก็สามารถสำเร็จได้โดยไม่ยาก เพราะคุณ ลิ้นจี่ จำผมได้ ยินดีทำให้เลย
    แต่ทว่าพอผมจะโทรทีไรเป็นมีอันต้องล้มเลิกทุกครั้ง ทุกครั้งเลยครับ
    ก็นึกอยู่ในใจว่าทำไมหนอจึงไม่สามารถทำได้

ก็เลยคิดเปลี่ยนรูปแบบการสร้างจากทองเหลือง มาเป็นหินพระธาตุ
    ก็อัศจรรย์เหมือนกันนะครับ เพราะว่าแค่คิด ก็เจอเรื่องราวของหินพระธาตุ
    มีผู้เอาตัวอย่างมาให้ดู ที่ติดต่อ จนกระทั่งมีผู้เสนอดำเนินการให้ในแต่แรกเลย

จนผมเอามาลงในกระทู้ในครั้งนี้ ว่าจะสร้างแน่นอน
    ก็พอดีอีกนั่นแหละโชคดียิ่งขึ้น เมื่อคุณเตอร์ ได้ให้ข้อมูลต่างๆมาอีก
    ยิ่งทำให้ความสำเร็จเกิดขึ้ได้ไม่ยาก เมื่อดูรูปการแล้ว

อันที่จริงแล้วไม่ได้คิดว่าจะเป็นเจ้าภาพสร้างเองเสียทีเดียว
    อยากให้เป็นส่วนรวมสร้างมากกว่า เพื่อกระจายบุญไปยังผู้อื่นด้วย
    แต่เมื่อยังไม่มีผู้ใดคิดสร้าง ผมจึงอยากทำขึ้นมาก่อน
    แล้วผมจะเอามาเป็นองค์ประธาน เชิญชวนให้คนอื่นร่วมสร้าง องค์ อื่นๆด้วย
    จะได้ครบ 28 พระองค์ ตามมา แต่จะทำองค์ปฐมมาให้คนเห็นเพื่อเกิดศรัทธาก่อน
    จึงมีเรื่องราวมาแถลงการณ์ ดังนี้ขอรับ

16. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005

เหมือนครับ เหมือนที่นึกภาพไว้ไม่มีผิด

ขอโมทนากับทุกท่านด้วยทุกประการ ช่วงนี้ผมคงจะส่งได้เพียงกำลังใจ
    เพราะจะมีอีกงานรอผมอยู่ครับ คงต้องยอมสละพระเครื่องของหลวงพ่อฯ
    เพื่อนำมามอบให้ท่านที่ร่วมทำบุญกันอีกจำนวนหนึ่งครับ

17. ict

ict เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเอาใจช่วยครับพี่ณรงค์

-------------------------------------

พี่พัฒนาทำโปรเจ็กเดียวกับพี่วิเชียรหรือเปล่าครับ(เรื่องที่ต่างประเทศ) ถ้าใช่ผมจะคอยช่วยตามกำลังที่ทำได้ครับ
    ขอน้อมโมทนา สาธุในงานบุญ. กับคุณพี่ณรงค์ กับพี่พัฒนา ด้วยครับ

18. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

บัญชีบุญล่าสุด ถึง วันที่ 7 ธันวาคม 2550

ยอดเงินบุญ ทั้งสิ้น 137,448.68 บาท

ขอน้อมโมทนา สาธุการ ยิ่งนัก

สาธุ สาธุ สาธุ....

....................................................................................

ไฟล์ที่แนบมา:

19. khomeraya

องค์ปฐมที่สร้างเป็นทองเหลืองที่จะบรรจุในเจดีย์ปู่แก้วมาเมือง ที่คุณณรงค์เคยเล่าให้ฟังในกระทู้นี้ว่าเกิดความเข้าใจผิดของทางโรงงาน องค์ปฐมท่านก็เลยเสด็จไปประดิษฐานที่อื่นแทน ตอนนี้คุณณรงค์ก็เลยมีโครงการจะสร้างองค์ปฐมจากหินพระธาตุ

และเมื่อสร้างองค์ปฐมจากหินพระธาตุเพื่อบรรจุในเจดีย์ปู่แก้วมาเมืองนี้สำเร็จแล้ว ก็จะสร้างพระพุทธรูปที่เป็นองค์แทนพระพุทธเจ้า 28 พระองค์จากหินพระธาตุต่ออีกใช่ไหมครับ

ไม่ทราบผมเข้าใจถูกไหมครับ

20. khomeraya

ว่าแต่ว่า ท่านผู้นี้ทำไมต้องเอาผ้าไปบังหน้าท่านอย่างนั้นหละครับ ทำไมท่านไม่เอาผ้ามาคาดจมูกและปากท่าน แล้วหันมามาสู้กล้องแทนละครับ