อีกหนึ่งเรื่องราวของหลวงพ่อชาญณรงค์ ศิริสมบัติ เปิดจองรูปหล่อหลวงพ่อชาญณรงค์ วัดอัมพวัน อ.ท่าบ่อ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ARUNNO, 25 พฤษภาคม 2015.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ARUNNO

ARUNNO เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีด้วยครับ ลองนำใส่กรอบแล้วอาราธนาท่านแขวนดูนะครับ

2. ARUNNO

สรุปยอดจองและรายชื่อสำรองล่าสุดครับ ขออนุโมทนากับทุกท่านครับ

องค์ที่ 1 = Sanguank
    องค์ที่ 2 = Catper1986
    องค์ที่ 3 = ปึ๋ง
    องค์ที่ 4 = Pinyosin
    องค์ที่ 5 = dharmachak
    องค์ที่ 6 = Cubota
    องค์ที่ 7 = Deawtpong
    องค์ที่ 8 = มะฬำมะฬอย
    องค์ที่ 9 = Optimus Prime
    องค์ที่ 10 = ฦาชา
    องค์ที่ 11 = Big_tool
    องค์ที่ 12 = สามบาท
    องค์ที่ 13 = เว็บบอรด์
    องค์ที่ 14 = narrong
    องค์ที่ 15 = nookylaw
    องค์ที่ 16 = Pairojr
    องค์ที่ 17 = พ่อน้องแพร
    องค์ที่ 18 = Pinyosin
    องค์ที่ 19 = Mrchainarong (แทนคุณธัญญ์นิธิ)
    องค์ที่ 20 = ชัยชโย
    องค์ที่ 21 = Calamuz
    องค์ที่ 22 = Calamuz
    องค์ที่ 23 = ชัยชโย
    องค์ที่ 24 = inkpan
    องค์ที่ 25 = tanakorn1
    องค์ที่ 26 = Smilerider
    องค์ที่ 27 = Sayank
    องค์ที่ 28 = วิถีเพชรVTP
    องค์ที่ 29 = williamboy
    องค์ที่ 30 = Shortterm

สำรอง 1.dumairport 2.ชาญชิต 3.nuns 4.Somchainoiy 5.chchai

3. ARUNNO

ถึงวันนี้ยังไม่มีท่านใดสละสิทธิ์เลยครับ หากท่านใดอยากทำบุญผ้าป่ากับวัดอัมพวันจริงๆ ตอนนี้คงต้องไปที่วัดเท่านั้นครับ สำหรับในกระทู้นี้คงต้องปิดยอดจองแล้วครับ (ยกเว้นยังลงชื่อสำรองไว้ได้อยู่)

4. ARUNNO

รายชื่อที่จะจัดส่งพระวันจันทร์นี้นะครับ

1.Happily
    2.optimus prime
    3.sayank
    4.Smilerider
    5.pinyosin
    6.big_tool

ท่านใดที่โอนเงินแล้วหากรายชื่อตกหล่นแจ้งได้นะครับ อนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 สิงหาคม 2015
  5. genotun

genotun เป็นที่รู้จักกันดี

เปรียบเทียบรูปภาพครับ นี่ผู้โชคดีของพวกเราอีกท่านนึงใช่ไหมครับ คือพระของคุณ deawtpong ยินดีกับทั้งท่านครุฑและท่าน deawtpong ด้วยครับ :cool::cool::cool:

6. ครุฑยุดนาค

ครุฑยุดนาค เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2012
    ครับคุณ genoton..ผมกำลังสงสัยเรื่องขนาดความสูงของพระองค์นี้..จะเห็นว่าพระองค์นี้จะมีเส้นซุ้มที่สูงกว่าพระสมเด็จปี 29 ที่ปกติแล้วจะมีขนาดประมาณ 3.3 ซม. ตามข้อมูลในหนังสือ

ถ้าเราอนุมานว่าขนาดพระสมเด็จ ปี 29 มีขนาดประมาณ 3.3 ซม. เป็นพระที่กดโดยใช้บล็อคแม่พิมพ์ที่ถอดพิมพ์มาอีกทีหนึ่ง

ฉะนั้นพระองค์นี้ ที่มีขนาดประมาณ 3.7 ซม. จะต้องกดมาจากแม่พิมพ์เดิมก่อนถอดพิมพ์

ประเด็นอยู่ที่ว่าเป็นการกดปีไหน..เนื่องจากเราไม่มีข้อมูลที่ลึกๆ ของพระหลวงพ่อ..ข้อมูลค่อนข้างลึกลับและได้มายาก..จึงต้องวิเคราะห์จากข้อมูลที่มีอยู่ในมือและพอหาได้..ใช่ก้อดีใจ..ไม่ใช่ก้อไม่เสียใจ

ทั้งนี้ผมลองถ่ายรูปพระอีกสององค์ที่พี่และหมอฝากจองมาด้วยเพื่อเปรียบเที่ยบขนาด..และขออนุญาตคุณ deawtpong ช่วยวัดขนาดความสูงพระมาเพื่อการศึกษาด้วยครับ..ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      93.6 KB
      เปิดดู:
      113
  7. genotun

คุณครุฑพูดถึงพระที่มีขนาดใหญ่กว่าปกติ เลยนึกขึ้นได้ว่ามีอยู่องค์ครับที่มีขนาดใหญ่กว่าปกติ สูงสัก 3.7 และกว้างมากกว่าปกติประมาณ 2 มิล เป็นองค์ที่ผมเคยโพสที่พื้นหลังสีเขียว ... เหมือนกับว่าพระชุดที่อมมันหน่อยๆมักจะมีขนาดใหญ่กว่าหรือไงก็ไม่รู้ครับ. ผมจึงถ่ายรูปมาเพื่อเปรียบเทียบกันอีกภาพเป็นข้อมูลครับ

ขนาดไฟล์:
      996.8 KB
      เปิดดู:
      121
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 สิงหาคม 2015
  8. ครุฑยุดนาค

ครับ..เข้าประเด็นเลยครับ..เนื่องจากการทำพระปี 29 ต้องทำในปริมาณมาก..จึงได้มีการถอดพิมพ์เก่าของสมเด็จน้ำตาลซึ่งเป็นบล็อคไม้..โดยถอดเป็นแม่พิมพ์ยางหลายแม่พิมพ์..ขนาดของสมเด็จน้ำตาลจะสูง 3.7 ซม. ส่วนขนาดของพระปี 29 ที่กดโดยแม่พิมพ์ที่ถอด จะมีลักษณะหดเล็กกว่าแม่พิมพ์เดิม..นั่นคือความสูงของเส้นซุ้มจะเตี้ยกว่า

ประเด็นมี 2 ประเด็นครับ

คือ..ถ้าพระมีขนาด 3.7 ซม. และมีโทนสีน้ำตาลอ่อน ไปถึง น้ำตาลเข้ม..พระองค์นั้นจะมีความเป็นไปได้ 2 แบบ คือ เป็นสมเด็จน้ำตาล..หรือ ถ้าเป็นสีน้ำตาลเข้มจะเป็นพระปี 29 ที่กดโดยใช้แม่พิมพ์ไม้ แต่แก่ผงว่าน

อีกประเด็นคือ..เนื่องจากพระสมเด็จพิมพ์ใหญ่เราจะมีกันน้อยมาก..จึงอยากเรียนขอข้อมูลจากทุกท่าน..ลองวัดขนาดพระสมเด็จพิมพ์ใหญ่ที่ตัวเองมี..แต่ขอเป็นสีไม่ใช่โทนน้ำตาลว่ามีขนาดพระ 3.7 ซม. หรือไม่..ลำพังพระที่ผมรวมของพี่และหมอก้อมีแค่ 5 องค์เอง

สิ่งที่ต้องการรู้คือ..ในการกดพระปี 29..ได้ใช้แม่พิมพ์ไม้ตัวเดิมมากดพระรุ่นนี้ด้วยหรือไม่..ผมว่าสิ่งนี้จะเป็นประโยชน์ในวงกว้างสำหรับลูกศิษย์ที่ศรัทธาหลวงพ่อ

9. genotun

พระโทนอื่นที่ผมมี ที่เป็นชุดของวัดอัมพวันจะขนาดพอๆกันหรือใหญ่กว่าปกติเล็กน้อยคือสูงประมาณ 3.4 มิล ครับตามรูปที่แนบมา

ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      126
  10. ครุฑยุดนาค

ครับ..แสดงว่า 3 องค์ล่าง กดพิมพ์โดยใช้แม่พิมพ์ยาง..ซึ่งกดพิมพ์ในปี 29

ต้องร่วมศึกษากันครับ..สำหรับคนที่ศรัทธาในหลวงพ่อรุ่นใหม่ๆ อย่างพวกเรา..ลำพังพวกเราเดินทะเล่อทะล่าเข้าไปถามวงใน..รับรองครับว่า ยากมากที่จะได้ความรู้ในสิ่งลึกลับที่เขาพยายามปิดกัน

ถ้าผมไปวัดแล้วเจอคนช่วยตำมวลสารในพิธี..จะลองสอบถามดู..แล้วจะมาเล่าให้ฟังกันครับ

11. ARUNNO

คุณ genotun,ครุฑยุดนาค พระของทุกท่านสวยๆ ทั้งนั้น แถมมีความรู้ให้ศึกษาค้นคว้ากันด้วย ท่านใดได้รับพระแล้วลองหาตำหนิพิมพ์ทรงต่างๆ มาแชร์ข้อมูลกันครับเพื่อเป็นมาตรฐานต่อไปสำหรับพระสมเด็จชุดสุดท้ายปี 2529 นี้

12. genotun

วันนี้ผมนำพระไปห่มจีวรมาครับ พร้อมขึ้นคอบูชาห้อยเดี่ยว โดยส่วนตัวแล้วผมมั่นใจในพระชุดของวัดอัมพวันมากครับ ความรู้สึกเหมือนได้รถเฟอร์รารี่คันใหม่เลยทีเดียว ที่เป็นขุมพลังพร้อมจะนำพาชีวิตเราไปในทางที่ดียิ่งขึ้นเพียงแค่มีศรัทธาและความเพียร ... เนื่องจากพระชุดนี้มั่นใจได้ในที่มาที่บริสุทธิ์และเกิดกุศลตั้งแต่แรกในการเป็นเจ้าของ หากมีประสบการณ์ดีๆจะนำมาเล่าให้ทุกท่านฟังกันครับ

13. กัญจน์ต

กัญจน์ต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2015
    จากกระทู้#501จากที่คุณarunno ตอบรับจองให้ลืมยังครับหน้าจะไม่เกินวันที่10ครับผมโอนแล้วจะแจ้งให้ทราบตอบผมด้วยนะครับ

14. Deawtpong

Deawtpong ThaiAmuletOnline.com

21 กันยายน 2012
    มาส่งการบ้านครับ
    องค์พระวัดโดยละเอียดแล้วสูง 3.60-3.65 ซม. กว้างที่สุดที่ส่วนฐาน 2.50 ซม. หนา 0.50 ซม. ครับ
    จะทยอยส่งรูปที่วัด กับเนื้อหามวลสารให้พิจารณานะครับ

ขนาดไฟล์:
      297.6 KB
      เปิดดู:
      99
  15. Deawtpong

Deawtpong ThaiAmuletOnline.com

ความกว้างครับ

ขนาดไฟล์:
      261.1 KB
      เปิดดู:
      51
  16. Deawtpong

ความหนา

ขนาดไฟล์:
      153.9 KB
      เปิดดู:
      36
  17. Deawtpong

เนื้อองค์พระด้านหน้าครับ

ขนาดไฟล์:
      316.6 KB
      เปิดดู:
      49
  18. Deawtpong

เนื้อองค์พระด้านหลังครับ ขออภัยที่ต้องส่งรูปหลายครั้ง..ส่งผ่านแทปเล็ตไม่ยอมให้อัพโหลดรูปหลายรูปครับ

ขนาดไฟล์:
      333.3 KB
      เปิดดู:
      77
  19. Deawtpong

มีความปลาบปลื้มยินดีเป็นอย่างมากที่ได้มีโอกาสได้มีส่วนร่วมในงานบุญในครั้งนี้ ดีใจที่ได้พระเครื่องอันวิเศษอย่างยิ่งมาบูชา..ยินดีและขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มีส่วนร่วมในงานบุญในคราวนี้โดยเฉพาะอย่างท่านเจ้าของกระทู้ ท่านARUNNO และผู้ร่วมสนับสนุนข้อมูล ข้อคิดดีๆ อาทิท่านgenotun ครุฑยุดนาค ฦาชา Bakhamnoi ฯลฯ...หวังว่าจะได้มีโอกาสร่วมทำบุญกันในโอกาสต่อไป...
    ท้ายนี้ขอนำส่งหลักฐานการโอนเงินพระสมเด็จองค์ที่7 รายละเอียดจัดส่งในกล่องข้อความเหมือนเดิมครับ

ขนาดไฟล์:
      32.6 KB
      เปิดดู:
      31
  20. ARUNNO

ไม่ลืมครับ บันทึกไว้แล้วในประเภทที่ให้วัดคัดเลือกให้ตั้งแต่ครั้งนั้นแล้วครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้