อีกหนึ่งเรื่องราวของหลวงพ่อชาญณรงค์ ศิริสมบัติ เปิดจองรูปหล่อหลวงพ่อชาญณรงค์ วัดอัมพวัน อ.ท่าบ่อ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ARUNNO, 25 พฤษภาคม 2015.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ARUNNO

ARUNNO เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาครับ สักวันคงได้ร่วมบุญกันอีกครับ

2. ARUNNO

สรุปยอดจองและรายชื่อสำรองล่าสุด มีคนสละสิทธิ์เพิ่มอีกครับ เลื่อนสำรองขึ้นมาอีกหนึ่งลำดับ สำหรับท่านที่โอนเงินทำบุญแล้วและได้จัดส่งพระแล้วจะตัดรายชื่อออกเลยนะครับ ถ้าไม่ถูกต้องยังไงแจ้งได้เลยครับ

องค์ที่ 1 = Sanguank
    องค์ที่ 2 = dumairport (แทนคุณ Catper1986)
    องค์ที่ 3 = ปึ๋ง
    องค์ที่ 5 = dharmachak
    องค์ที่ 6 = Cubota
    องค์ที่ 8 = มะฬำมะฬอย
    องค์ที่ 12 = สามบาท
    องค์ที่ 15 = ชาญชิต (แทนคุณ nookylaw)
    องค์ที่ 16 = Pairojr
    องค์ที่ 17 = พ่อน้องแพร
    องค์ที่ 19 = Mrchainarong (แทนคุณธัญญ์นิธิ)
    องค์ที่ 20 = ชัยชโย
    องค์ที่ 21 = Calamuz
    องค์ที่ 22 = Calamuz
    องค์ที่ 23 = ชัยชโย
    องค์ที่ 24 = inkpan
    องค์ที่ 25 = tanakorn1
    องค์ที่ 29 = williamboy
    องค์ที่ 30 = Shortterm

สำรอง 1.nuns 2.Somchainoiy 3.chchai

คุณชาญชิต ขอให้แจ้งยืนยันการจองด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2015
  3. atha

atha เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2006
    รอติดตามครับ

4. Dharmachak

Dharmachak เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2011
    โอ้..องค์นี้สวยมากครับ ยินดีกับคุณ namo ด้วยครับ ... แต่ถ้าไม่สะดวกอย่างไร ผมขอลงชื่อสำรองนะครับ 555

5. Dharmachak

ขอบคุณมากครับที่แบ่งปันเรื่องราวดีๆกัน เรื่องราวดีๆแบบนี้ทำให้ยิ่งศรัทธาท่านมากยิ่งๆขึ้น อยากให้มาร่วมด้วยช่วยกันเผยแพร่เกียรติคุณของครูบาอาจารย์กันมากๆครับ
    ผมพอจะรู้มาบ้างว่าพระอาจารย์ท่านนี้เป็นใคร ท่านเป็นที่นับถือของคนจำนวนมากเลยครับ หวังว่าสักวันจะมีโอกาสไปกราบสักการะท่านในเร็ววันนี้

6. PALA 5

PALA 5 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2014
    พระสมเด็จหลวงพ่อชาญณรงค์ ๓ องค์ ที่ใส่ประจำครับ

พระสมเด็จปี ๒๔๘๕

พระสมเด็จโภคทรัพย์ปี ๒๕๑๖

พระสมเด็จรุ่นสุดท้ายปี ๒๕๒๙

ไฟล์ที่แนบมา:

7. ชาญชิต

ชาญชิต เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2010
    ยืนยันขอรับสิทธิองค์ที่ 15 ครับ

8. ฦาชา

ฦาชา เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2015
    ผมเห็นด้วยกับความคิดของคุณครุฑยุดนาคครับที่ว่า พระที่มีส่วนผสมของพระสมเด็จแดงสามารถใช้แก้พิษได้ เนื่องจากสอดคล้องกับข้อมูลบางส่วนที่ผมเคยรับรู้มาในอดีต ขออนุโมทนาสำหรับข้อมูลที่นำมาเล่าในครั้งนี้ครับ :cool:

9. ฦาชา

รับปากไว้นานแล้ว เพิ่งมีเวลาสแกนให้ ต้องขอโทษทุกท่านด้วยนะครับ

10. Deawtpong

Deawtpong ThaiAmuletOnline.com

21 กันยายน 2012
    งดงามเปี่ยมล้นด้วยบุญบารมี ขอบพระคุณมาก อนุญาตให้เผยแพร่ได้มั้ยครับ

11. ฦาชา

ตามสบายเลยครับ ถ้าเป็นการเผยแพร่ในทางที่เหมาะที่ควรผมไม่ขัดข้องใดๆ ทั้งสิ้นครับ
    จริงๆ ภาพนี้ผมเก็บไว้เกือบ 30 ปีแล้ว แต่ไม่เคยหาเจอมาก่อน มาเจอเอาตอนที่เข้ามาพูดคุยในกระทู้นี้ได้ไม่นาน คิดว่าคงเป็นเจตนาของหลวงพ่อท่านที่จะให้เพื่อนสมาชิกในกระทู้นี้ซึ่งเคารพศรัทธาในตัวท่าน ได้มีภาพในอดีตของท่านไว้สักการะบูชาเพิ่มขึ้นอีกภาพหนึ่งครับ

12. Dharmachak

ข่าวดีที่ว่านี้ของวัดอัมพวัน ... ขอให้เป็นการจัดสร้างพระบูชารูปเหมือนของพระเดชพระคุณหลวงพ่อชาญณรงค์ อภิชิโต ด้วยนะครับ
    เพราะอยากได้มาบูชามานานแล้ว ซึ่งถ้าวัดอัมพวันได้จัดสร้างและทำพิธีปลุกเสกเองด้วยแล้ว ผมว่าศักดิสิทธิ์แน่นอนครับ

13. Dharmachak

และนี่คือพระบูชาหลวงพ่อดำ หรือ พระพุทธแก้วสารพัดนึก
    ที่ประดิษฐานเป็นพระประธานอยู่ในศาลาปฏิบัติธรรม ร.5 วัดอัมพวัน ในปัจจุบัน
    ซึ่งพระเดชพระคุณหลวงพ่อจรัญ ฐิตธัมโม พระอุปัชฌาย์อาจารย์ของผม ได้สร้างถวายเพื่อบูชาครู สมัยที่ท่านได้เข้าไปธุดงในป่าจนเจอกับหลวงพ่อดำครับ
    แต่ศิษย์สายนี้จะเรียกกันว่า ... หลวงตาดำ

ได้เรียนพระกรรมฐานและฝึกฝนวิชาต่างๆในป่ากับหลวงพ่อดำ ตลอดจนได้เรียนคำสอนและหลักปฏิบัติในสภาวะธรรมต่างๆสมัยที่หลวงพ่อจรัญท่านยังเป็นพระหนุ่มๆ (ประมาณอายุ 40 กว่าๆ)
    โดยได้เขียนเป็นอัตชีวประวัติเกี่ยวกับเรื่อง "หลวงพ่อดำ" นี้ลงในหนังสือที่ชื่อว่า ... นารีผล ที่ ดร.สุทัสสา อ่อนค้อม เป็นผู้เรียบเรียงจากการบันทึกเสียงของพระเดชพระคุณหลวงพ่อจรัญ
    จนเป็นเหตุผลสำคัญที่ทำให้ผมเชื่อมั่นว่า ครูบาอาจารย์ในดง ที่เป็นพระอริยสงฆ์เหนือโลกที่มีเพียบพร้อมทั้งบุญฤทธิ์ และอิทธิฤทธิ์ นั้นมีอยู่จริงแน่นอน
    ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ พร้อมนอบน้อมถวายผลบุญกุศลให้ท่านอยู่เสมอๆ อย่าได้ขาดกันนะครับ และท่านก็จะคอยปกป้องคุ้มครอง พร้อมอำนวยพรให้เรามีแต่ความสุข ความเจริญรุ่งเรือง ก้าวหน้าในชีวิตเช่นกันครับ

14. ARUNNO

หมายเลข EMS จัดส่งวันนี้ครับ ต้องขออภัยด้วยครับที่วันศุกร์ไม่สามารถจัดส่งได้
    calamuz.....ej829946993th

ขออนุโทนาครับ

15. Bakhamnoi

Bakhamnoi เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2012

พอดีวันนี้ผมไปที่วัดมาครับ ไปเอาองค์ที่จองไว้ตั้งแต่งวดก่อนนั่นแหละครับ
    บังเอิญไปจอดรถหน้าศาลาหลังเล็กที่ประดิษฐานรูปหล่อหลวงพ่อชาญณรงค์พอดี มองเข้าไปเห็นมีผู้ชายคนนึง นั่งเก้าอี้อยู่ต่อหน้ารูปหล่อหลวงพ่อชาญณรงค์
    ลักษณะมีโต๊ะแบบโต๊ะนักเรียน เรียนหนังสือสมัยประถม ซึ่งผู้ชายคนนั้นก็นั่งหันหน้าประจันหน้ากับรูปหล่อหลวงพ่อ
    ซึ่งผมเองก็ยังสงสัยอยู่ว่าเขาทำอะไรกัน จะว่านั่งสมาธิก็คงไม่ใช่ เห็นมีผู้หญิงคนนึง นั่งอยู่ประตูเข้าออก แกคงเห็นพวกผม
    มาจอดรถตรงนี้ เหมือนคงมาหาเจ้าอาวาส
    ผู้หญิงคนนี้เลยลุกขึ้นเดินเข้ามาหาพวกผม บอกว่า เชิญค่ะ ๆ หลวงพ่อท่านอยู่ข้างในนี้ค่ะ
    ผมมองไปไม่เห็นท่านเจ้าอาวาสนะทีแรก เห็นแต่ผู้ชายคนที่นั่งเก้าอี้ พอเปิดประตูกระจกจะเข้าไปกราบรูปหล่อหลวงพ่อ
    ปรากฏว่า ท่านเจ้าอาวาสท่านนั่งกับพื้นอยู่ซีกซ้าย หันหน้ามองผู้ชายคนที่นั่งเก้าอี้อยู่หน้ารูปหล่อหลวงพ่อ
    ผมก็เลยงงๆ ว่าท่านมาทำอะไรอยู่ตรงนี้ ทุกทีเห็นอยู่ที่กุฏิ ท่านเลยบอกว่า นี่...ช่างมาจากอยุธยา กำลังสเก็ตช์รูปหล่อหลวงพ่อชาญณรงค์
    ผมมองในมือผู้ชายคนนั้น เขากำลังปั้นหุ่นต้นแบบหลวงพ่อชาญณรงค์ครับ ขนาดก็ประมาณพระบูชา 5 นิ้วนี่แหละครับ
    ลักษณะ ที่เห็นคร่าวๆ เป๊ะ เลยครับ เหมือนมากๆ เหมือนรูปหล่อหลวงพ่อที่อยู่ในศาลาเปี๊ยบเลย
    ผมจึงเชื่อว่า อีกไม่นานครับ น่าจะเป็นตามที่ท่าน ARUNNO ว่ามานี่แหละครับ หลังจากปั้นหุ่นต้นแบบเสร็จ
    รอร่วมบุญกับทางวัดได้เลยครับท่าน

16. ครุฑยุดนาค

ครุฑยุดนาค เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2012
    ครับ..มาบอกคร่าวๆ กันก่อน..จะได้เตรียมตัวกันไว้..ทั้งนี้การดำเนินการจะเป็นคุณ Aruno ที่ได้รับมอบหมายจากทางวัดอัมพวันเป็นคนดำเนินการทั้งหมดในกระทู้นี้แต่เพียงผู้เดียว

ได้ข่าวว่าจะทางวัดจะจัดสร้างรูปหล่อบูชาหลวงพ่อชาญณรงค์ขนาด 5 นิ้วและขนาดห้อยคอ..ฟังราคาแล้วถือว่าถูกมากครับ..น่าบูชาเพื่อเป็นสิริมงคลจริงๆ

วันนี้มีตัวอย่างที่ยังไม่เสร็จมาให้พวกเราดูกันก่อนครับ..ขออนุญาตท่านเจ้าของกระทู้ด้วยครับ

17. ARUNNO

เอาละครับ ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว ขอแจ้งเพิ่มเติมตรงนี้เลยว่ารูปหล่อขนาดบูชาหน้าตัก 5 นิ้วนั้นด้านใต้ฐานพระจะฝังพระพิมพ์นางพญา 1 องค์ เพื่อเป็นสิ่งที่แทนองค์หลวงพ่อชาญณรงค์ที่ทันท่านจริงๆ เป็นสิ่งเชื่อมต่ออดีตกับปัจจุบัน บ่งบอกเรื่องราวความเป็นมาของหลวงพ่อชาญณรงค์ที่สัมพันธ์เชื่อมโยงกับวัดอัมพวัน อ.ท่าบ่อ และทางวัดจะจัดพิมพ์แผ่นพับหรือเป็นหนังสือเล่มเล็กๆ ที่มีรูปภาพและบอกเล่าเรื่องราวของวัดอัมพวันกับหลวงพ่อชาญณรงค์รวมถึงที่มาที่ไปของการจัดสร้างพระบูชารูปเหมือนท่านในครั้งนี้แถมให้กับทุกท่านที่จองทำบุญกับวัดในครั้งนี้ เพื่อเป็นอนุสรณ์ต่อไปในภายภาคหน้า ทั้งหมดนี้ในอัตราร่วมบุญกันที่ทุกท่านสามารถร่วมได้โดยไม่เป็นภาระแต่อย่างใด
    รายละเอียดต่างๆ รอให้ทุกอย่างลงตัวแล้วจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ

18. ARUNNO

นี่คือภาพต้นฉบับที่มีอยู่ที่วัดอัมพวัน เมื่อครั้งที่หลวงพ่อเหลื่อมนำมากลับมาด้วย ภาพนี้ที่ปรากฏตามเวบหรือตามหนังสือต่างๆ นั้น ต้นฉบับที่นำไปเผยแพร่ก็มากอปปี้ไปจากวัดนี่เอง ภาพนี้ต้นฉบับจริงๆ ถูกน้ำทำให้เสียหายในส่วนล่างของภาพไปแต่ทางวัดได้นำไปให้ร้านเข้ากระบวนการฟื้นฟูผ่านโปรแกรมคอมฯ จึงทำให้มีสีสันสดใส มีชีวิตชีวาขึ้นมาอีกครั้งหนึ่ง

19. ARUNNO

นี่คือรูปหล่อต้นแบบของหลวงพ่อที่จะนำมาหล่อเป็นพระบูชาขนาดหน้าตัก 5 นิ้ว เป็นรูปหล่อเหมือนของหลวงพ่อชาญณรงค์ ศิริสมบัติ ที่หลวงพ่อเหลื่อมให้ช่างมาหล่อไว้ที่วัดอัมพวันเมื่อครั้งที่ท่านเป็นเจ้าอาวาสวัด ปัจจุบันตั้งอยู่ในศาลาบูรพาจารย์ข้างโบสถ์วัดอัมพวัน ท่านใดที่ได้ไปที่วัดก็จะพบเห็นได้และสามารถเข้าไปกราบไหว้ได้ตลอดเวลายกเว้นยามวิกาลนะครับ เพราะทางวัดจะล็อกประตูไว้

20. Dharmachak

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้