เก้าอี้สวดมนต์-วัดท่าซุง,วัดระฆัง,วัดพุทธภูมิ,วัดถ้ำเมืองนะ,วัดเขาสุกริม,วัดพระธาตุพนม,ลาว,พม่า,วัดพิชย

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย raming2555, 28 พฤศจิกายน 2014.

1. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

คุณตำรวจพาเข้าไปทางประตูนี้ค่ะ

2. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    สวยมากคุณครูติงติง สาธุๆๆค่ะ

3. raming2555

raming2555 เป็นที่รู้จักกันดี

ยอดรวมทำบุญถวายสังฆทาน วัดท่าซุง โดยพี่ต้อย เป็นเจ้าภาพในการถวาย
    ครูติงเป็นผู้รับผิดชอบเรื่องการเงิน
    น้องวัลย์ และแม่ชี ทัศนีย์ จะเป็นตัวแทนในการถวายสังฆทานในครั้งนี้

4. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

169
    กราบขอบพระคุณท่านอ ระมิงค์และคุณครูติงติงค่ะ สาธุๆๆๆ อนุโมทนาสาธุกับทุกๆท่านค่ะจากคนไกลบ้าน

5. raming2555

ทำเบาะพับสำหรับนั่งสมาธิ เป็นตัวอย่างขึ้นมา 2 ชุด เพื่อถวายแด่วัดระฆังโฆษิตาราม กรุงเทพฯ สำหรับใช้นั่งปฏิบัติธรรม ของพระภิกษุสงฆ์
    สำหรับฆารวาสจะเป็นสีน้ำเงินกรมท่า...
    ผมถอดแบบเอาจากเบาะพับนั่งสมาธิที่ใช้มาอยู่10กว่าปีมาแล้ว...
    สามารถช่วยให้นั่งสมาธิได้สบายขึ้นกว่านั่งบนพื้นราบๆ...ช่วยลดอาการปวดเอว ปวดขา ได้หน่อยนึง...

ขออภัย ภาพสุดท้ายมือสั่น...ไม่ได้มีปาฎิหารย์อะไรหรอกครับ...สงสัยจะหิวข้าวอ่ะมั๊ง...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กรกฎาคม 2015
  6. supatorn

169
    ดีจังเลย ทําทีละกี่ที่คะนี่ สาธุด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กรกฎาคม 2015
  7. raming2555

ถวายสังฆทานชุดใหญ่ วัดท่าซุง จำนวน ๙ ชุด
    โดย พี่ต้อย เป็นประธาน ดำริ ริเริ่ม...
    เหล่าเพื่อนพ้องน้องพี่ กัลยาณมิตรทั้งหลาย ได้ร่วมกันเป็นเจ้าภาพในการถวายปัจจัย ในครั้งนี้...
    แม่ชี ทัศนีย์ อาจบุตร และ คุณ เครือวัลย์ ได้เป็นตัวแทน นำถวาย
    พระครูปลัด อนันต์ เจ้าอาวาส...

ทั้งนี้ยังมีปัจจัยเหลืออยู่บางส่วน จึงได้ฝากไว้กับแม่ชี เพื่อแบ่งทำบุญ ทุกๆอย่าง กับทางวัดท่าซุง เป็นระยะๆ...

ขอท่านทั้งหลาย ร่วมกันอนุโมทนาในผลบุญนี้...
    ขอประโยชน์ ความสุข จงมีแต่ทุกท่าน ทุกคน นับจากบัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน...ความปรารถนาที่ดีงามใดๆ ขอจงสำเร็จด้วยผลบุญนี้ โดยฉับพลัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กรกฎาคม 2015
  8. raming2555

ตัวอย่างที่น้องอัญ จะนำไปถวายวัด มีสีกรักและสีกรมเข้มครับ...

9. The eyes

The eyes เป็นที่รู้จักกันดี

3
    วันที่ 16 ที่ผ่านมาได้มีโอกาสไปวัดท่าซุงและลองเข้าฝึกในห้องเบอร์7กับแม่ชีท่านนี้ โดยไม่ทราบชื่อเสียงเรียงนามท่าน มาวันนี้ได้เห็นรูป พึ่งรู้ว่าคือคุณแม่ชีทัศนีย์ โมทนาสาธุด้วยค่ะ

10. supatorn

169
    ยังมีท่านPCO (วิริยาธิกะพิเศษบรรทึก)ว่าจะส่งมาร่วมบุญอีกหนึ่งพันค่ะ

11. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

มาอนุโมทนาบุญค่ะ กราบขอบพระคุณพี่ต้อย
    ที่เป็นต้นดำริในการทำบุญใหญ่ในครั้งนี้
    ขอบพระคุณพี่มิงค์ที่เป็นผู้ประสานงานจนทุกอย่างสำเร็จลุล่วงไปด้วยดี
    ขอบคุณน้องวัลย์และครอบครัว ที่เป็นตัวแทนถวายค่ะ
    ขอบพระคุณและอนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่มีส่วนร่วมค่ะ
    สาธุๆๆ

12. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

ทดสอบฝากฟาย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2015
  13. raming2555

เริ่มต้นโครงการ ถวายเบาะพับสำหรับนั่งสมาธิ สำหรับ พระ-ชี วัดท่าซุง และพระกับโยมที่มาร่วมปฏิบัติธรรม ทุกวันอาทิตย์และวันสำคัญทางศาสนา ของวัดระฆัง...
    เริ่มต้นโครงการด้วยการถวายพระวัดระฆัง เพียง 2 ชุด...จากนั้น พี่บุษ ก็เสนอให้ทำเป็นโครงการ ถวายสัก 100 ชุด...
    ผมเห็นว่า ตัวเลข 99 ดูสวยดี...จึงเริ่มต้นโครงการ ซึ่งพี่ๆน้องๆ ได้ร่วมกันบอกบุญเฉพาะในหมู่คณะของตน จนได้ครบ 99 ชุด อย่างรวดเร็วมาก...

นับเป็นนิมิตหมายอันดี ที่หลายคนเริ่มให้ความสำคัญ ในการปฏิบัติบูชา เสียยิ่งกว่า อามิสบูชา ได้เล็งเห็นความสำคัญในการสวดมนต์ภาวนา มากยิ่งขึ้น...

ผมจึงจะได้ขอถือเอาโอกาสนี้ ประกาศเป้าหมายหลัก ในการจรรโลงพระพุทธศาสนาของผมเอาไว้ว่า..
    จะมุ่งเน้นไปที่การส่งเสริมให้พุทธศาสนิกชนทั้งหลาย ได้หันมาสวดมนต์ และเจริญภาวนา กันให้มากยิ่งขึ้น โดยมีอุปกรณ์ส่งเสริม และสนับสนุน การสวดมนต์ นั่งสมาธิ เจริญสติ และปัญญา...

ทั้งนี้ผมไม่ได้คัดค้าน ท่านที่สร้างพระพุทธรูปขนาดใหญ่ สร้างโบสถ์วิหารขนาดใหญ่ สร้างซุ้มประตู เจดีย์ต่างๆ แต่อย่างใด...เนื่องเพราะทุกๆท่านมีเจตนาดีด้วยกันทั้งนั้น แต่ต่างคนก็ต่างมีวิถีทางในการจรรโลงพระพุทธศาสนาที่แตกต่างกันไป...ตามแต่จริตของแต่ละท่าน ไม่มีใครผิดใครถูก...ประกอบเหตุไว้อย่างใด ย่อมได้ผลตามเหตุตามปัจจัยของตน...

ความหวัง ความตั้งใจของผมนั้น คือต้องการส่งเสริมให้พี่น้องพุทธศาสนิกชน ได้สวดมนต์ภาวนาให้สม่ำเสมอ...และเผื่อแผ่ไปยังพี่น้อง คริสตศาสนิกชน รวมถึงพี่น้องชาวมุสลิม ให้ได้ประโยชน์จากการสวดมนต์ หรือคือการสวดสรรเสริญต่อพระเจ้าของตน...ทั้งนี้ทั้งนั้นก็มุ่งหวังเอาความผลสำเร็จทางจิตใจเป็นหลัก ไม่แบ่งชนชั้น วรรณะ เชื้อชาติ ศาสนา....

สุดท้ายนี้ ขออานิสสงค์ผลบุญใดๆ ที่ข้าพเจ้าบำเพ็ญมาแล้วนับแต่เริ่มต้นอธิษฐานมาแต่ครั้งเริ่มแรก จะมีมากแต่เพียงใด ขอเพื่อนพ้องน้องพี่หมู่กัลยาณมิตรทั้งหลาย ที่มีใจมุ่งหวังในการบำเพ็ญความดี จงได้รับอานิสสงค์นี้โดยครบถ้วนทุกประการ...ความปรารถนาที่ดีงามใดๆขอจงสำเร็จโดยพลัน...

14. กิ่งสน

กิ่งสน เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้เข้ามาหลายวัน ขออนุโมทนาบุญกับปณิธาณของท่านระมิงค์ ตลอดจนขออนุโมทนาบุญกับผู้ที่สนับสนุนด้วยทุกท่าน

15. raming2555

ยอดล่าสุดของผู้ร่วมบริจาคปัจจัยสร้างเบาะพับสำหรับนั่งสมาธิ ถวายวัดท่าซุงและวัดระฆังโฆษิตาราม...
    ขออนุโมทนบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ...

https://www.facebook.com/samathan.luck

สามารถติดตามรายละเอียด และกำหนดการถวายวัดท่าซุง วัดระฆัง ได้ตามลิงค์ ด้านบนครับ

16. raming2555

ยอดร่วมบุญจัดทำ เบาะพับสำหรับนั่งสมาธิ ล่าสุด อยู่ที่ 118 ชุด...
    และสำหรับใช้เอง เพื่อการเจริญภาวนา 3 ชุด..
    บันทึกไว้ ณ วันที่ 3 กันยายน 2558
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ...

17. raming2555

27 กันยายน วันพระ ถวายเก้าอี้สวดมนต์วัดพิชยญาติการามวรวิหาร 7 ชุด...
    และ12ชุดที่จะนำส่งไปยังวัดที่ประเทศลาว กับอีก 12 ชุดสำหรับวัดในประเทศพม่า...จากโครงการถวายเก้าอี้สวดมนต์ทุกภาคทั่วไทย 9 วัด 108 ชุด โดยวัดที่8 และ 9 จะเป็นวัดที่ประเทศลาวและประเทศพม่า...
    เนื่องจากที่ผ่านมา มีอุปสรรคต่อคณะที่จะเดินทางไปนำถวายอยู่หลายครั้ง จึงได้ขอพึ่งบารมี ท่านเจ้าประคุณสมเด็จพระพุทธชินวงศ์ เจ้าอาวาสวัดพิชยญาติการามวรมหาวิหาร..โดยผู้ช่วยเจ้าอาวาสพระครูวิศิษฐ์ ได้รับดำเนินการส่งมอบให้กับวัดที่ปฏิบัติ ในประเทศลาวและพม่า...
    อาทิตย์หน้าจะได้นำถวายเก้าอี้สวดมนต์วัดพิชย อีก5ชุดเพื่อให้ครบ12ชุด ซึ่งเป็นรายการที่นอกเหนือจากโครงการแรกที่ปิดไปแล้วนั้น...แต่ก็ได้นำรายชื่อผู้ร่วมบุญในโครงการแรกถวายให้กับทางวัดไปด้วย เพื่อให้ทุกท่านได้รับอานิสสงค์ผลบุญสูงสุดเท่าที่จะเป็นได้...

เหตุที่ต้องขออาศัยบารมีพระเดชพระคุณท่าน เนื่องจากสองคณะที่เตรียมจะเดินทางไปถวายนั้น ต้องมีเหตุอันเป็นไป ไม่สามารถเดินทางไปถวายได้...
    จึงต้องได้ขออาศัยบารมีท่านเจ้าคุณสมเด็จฯ

และได้ถวายเก้าอี้สวดมนต์ เพิ่มเติมจากโครงการแรก 9 วัด โดยถวายให้กับวัดพิชย ญาติการาม นับเป็นวัดที่ 10 จำนวน 12 ชุด แต่เนื่องจากเกิดเหตุติดขัด สามารถทำได้เพียง 7 ชุด ดังนั้น อาทิตย์ถัดไปจะได้นำถวายอีก 5 ชุด...

พร้อมกันนี้ยังได้ส่งรายชื่อผู้ร่วมบุญและคำอธิษฐาน มอบให้กับท่านพระครูวิศิษฐ์ ผู้ช่วยเจ้าอาวาส...และสำหรับที่จะถวายวัดในประเทศลาว กับประเทศพม่าก็มีรายชื่อผู้ร่วมบุญทุกท่านอยู่ในนั้นเป็นที่เรียบร้อยครับ

18. raming2555

วันที่ 4 ตุลาคม 2558 ...
    ได้ถวายเก้าอี้สวดมนต์แด่วัด พิชยญาติการาม วรวิหาร เพิ่มเติมอีกจำนวน 5 ชุด จากอาทิตย์ที่แล้ว 7 ชุด รวมเป็น 12 ชุด สมดังความตั้งใจ...
    ในครั้งนี้มี คุณ เกด, คุณดีเจ, ครูติง, น้องอร, พายุ ร่วมกันบริจาคปัจจัยร่วมกันทำถวายในครั้งนี้ด้วย...
    ............
    ญาติธรรมหลายคนอยากได้เก้าอี้สวดมนต์ เพื่อใช้สำหรับสวดบท มหาสันติงหลวง ซึ่งใช้เวลาสวดยาวนานเกือบ2ชั่วโมง...
    จึงได้ทำเก้าอี้สวดมนต์ ลายใหม่ นำไปถวายวัด จำนวน4ชุด เพื่อให้โยมได้ทำบุญ โดยปัจจัยทั้งหมด ถวายวัดพิชย เพื่อใช้ในกิจของพระพุทธศาสนา...
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ...

19. supatorn

169
    แวะเอาบุญมาฝากทุกๆท่านค่ะ คราวนี้คุณน้องบุญทรงจัดการให้ค่ะ
    ** เมื่อวาน ให้แฟนไปถวายสังฆทานให้แล้วชุดละ ๑,๐๐๐บาท พระ ๑ องค์ เป็นรูปหลวงพ่อ กับหนังสือ ๑ เล่ม จะส่ง ไปที่ไหนครับ เงินทุกบาท ผมจะทำให้คุ้มค่าที่สุดครับ และผมอาจจะ ไปร่วมงานกฐิน หลายๆวัด ก้อยากได้อานิสงฆ์ คล่องตัวในปัจจุบันด้วยครับ วัดละ ร้อย สองร้อย หลายๆวัดเมื่อผ่านไป เดียวมาบอก ว่า ทำวัดไหนบ้างครับ กฐินวัดท่าซุง ๗-๘ พ.ย.๕๘ ถ้าจำไม่ผิด วัดบ้านกล้วย ๒๒ พ.ย.๕๘ วัดหลวงพี่จำเนียร โคกสมบูรณ์ถ้าจำไม่ผิด ๒๑ พ.ย.๕๘ หล่อรูป ท่านแม่จามมเทวีด้วยครับ

**ทำบุญกฐิน ๒๒๐ วัด กับพระ อาจารย์ พระครู สมุห์ พิชิต(โอ) รองเจ้าอาวาส วัดท่าซุง ท่านจะจัด กฐินไปตามวัดต่างๆทั่วประเทศ ภาค กลาง ออก ตก เหนือ ใต้ อิสาน ๒,๒๔๐ บาท คนละครึ่งกับ อาซืเจ๊ต้อยครับ อานิสงฆ์กฐิน เต็มพิกัด และจะให้ ลูกชาย เพิ่ม ส่วนตัว อีก คนละ ๑๐๐ บาทครับ แล้วแต่ตามสมัคใจ มาแล้ว ๑ คน ๑๐๐ บาท เหลืออีกคน :cool

20. raming2555

โมทนาสาธุครับพี่ต้อย...
    เมื่อวันครบรอบมรณะภาพหลวงพ่อฤษี วันที่ 26 เดือนที่แล้วนั้น...
    ในกลุ่มเฟสบุ๊คก็ได้รวบรวมปัจจัยเป็นเงินร่วม 4000 บาท ร่วมกับแม่ชีทัศนีย์(แต๋ว) ได้ทำบุญกับทางวัดท่าซุง โดยแบ่งถวายปัจจัยกับพระภิกษุที่วัดท่าซุง 80 รูปๆละ20บาท ถวายสังฆทานชุดใหญ่ 1 ชุด และถวายปัจจัยกับพระเถระผู้ใหญ่ทุกรูป กับ ร่วมเป็นเจ้าภาพร้านอาหารจัดเลี้ยงพระและโยมทั้ง 20 กว่าร้านครับ...

ปัจจัยจำนวนไม่มากนัก แต่ด้วยความฉลาดของลูกศิษย์หลวงพ่อ อย่างแม่ชีแต๋ว ก็พาทำบุญให้ได้มากมายด้วยกันครับ...

สำหรับเดือนนี้ คาดว่าจะได้นำถวาย เบาะพับนั่งสมาธิ กับวัดระฆัง และถวายเก้าอี้สวดมนต์เพิ่มอีก12ชุด เนื่องจากพระผู้ใหญ่ที่มาประชุมกัน ณ วัดระฆัง ทดลองใช้แล้ว ชอบใจมาก จึงขอไปจากวัดระฆังหลายชุด ทำให้ไม่เพียงพอต่อการใช้งานครับ...เห็นดังนี้จึงได้จัดทำขึ้นมาถวายเพิ่มเติม แต่ก็ไม่ได้บอกเรี่ยไรเป็นการทั่วไป มีแต่เพียงกลุ่ม เพื่อนพ้องน้องพี่ที่อยู่ในเฟสบุ๊ค ร่วมปัจจัยกันมา ซึ่งก็จะได้จัดพิมพ์รายชื่อของแต่ละท่าน เพื่อโพสต์ตามมาอีกทีครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ตุลาคม 2015