++เฉพาะกิจ++วัตถุมงคลหลวงปู่พิศดู เหรียญพระอุปคุตรุ่นแรก

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย TIDTON, 15 มิถุนายน 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. TIDTON

TIDTON เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    แจ้งให้ทาง pm แล้ว ขอบคุณมากครับกระผม ^ ^

2. TIDTON

คุณกชญดา EK599246460TH

ขอบคุณที่ใช้บริการครับ

3. เด็กสวน

เด็กสวน เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2005
    พอจะมีมีรุ่นที่ทันหลวงปู่ แต่ราคาเบาๆบ้างมั๊ยครับ ขอบคุณครับ

4. TIDTON

ที่ลงมานี่ทันหลวงปู่หมดทุกองค์ครับ สอบถามมาได้ยินดีครับ :cool:

5. TIDTON

พระสติปัจเจกครับ เมื่อก่อนหากันได้อยู่ตอนนี้หาแทบไม่เจอเลยครับ ด้วยประสบการณ์ที่มาก ราคาก็ขึ้นอย่างต่อเนื่อง มีสภาพสวย ราคา PM ครับ

[​IMG][​IMG]
    องค์ที่ 1

องค์ที่ 2

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กรกฎาคม 2014
  6. TIDTON

ให้ชมของหายากสุดๆ 1 ชุดครับผม พระกสิณรูปเหมือน พิมพ์แหวกม่านใหญ่เนื้อดำ..พระสกิณแหวกม่านธธรรมดาก็หายากมากอยู่แล้ว องค์นี้ใส่ออฟชั่นเนื้อดำเข้าไปทำให้ทวีคูณความหายากขึ้นไปอีก เอาเป็นว่าผมก็ยังไม่เคยเห็นลงในinternet นี้เลยนะครับ *0*

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 สิงหาคม 2014
  7. TIDTON

พระกสิณรูปเหมือน พิมพ์แหวกม่านเล็กเนื้อดำ...รายละเอียดชัดเจนมาก ตามบล๊อคที่เป็นมาตรฐานแต่ไม่ซ้ำแบบใครเนื่องจากการกดเองแบบบ้านๆ ทำให้แต่ละองค์มีเสน่ห์ไม่เหมือนใคร องค์นี้รายละเอียดค่อนข้างครบถ้วน เห็นแม้กระทั่งริ้วจีวรเป็นริ้วๆ สวยงามมากครับ ปิดแล้วครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กันยายน 2014
  8. DeeDan

DeeDan เป็นที่รู้จักกันดี

ขอราคาครับ

9. TIDTON

แจ้งให้ทาง PM แล้วครับ :cool:

10. ยินดีธรรม

ยินดีธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

9.พระอุปคุตทองเหลืองลงยา สวยมาก ไม่ผ่านการใช้งาน สร้างเพียง 100 เหรียญ ราคา PM ครับ

รายการนี้จอง และโอนเงินให้แล้วครับ

11. TIDTON

รับทราบการโอนเงิน พรุ่งนี้ดำเนินการจัดส่งให้

ขอบคุณครับผม :cool:

12. TIDTON

คุณปรีดา EK095250624TH

13. TIDTON

ผู้ขายจะไม่อยู่ 3 วัน มือถือปิดหมด 11-13 กค. นี้ครับ เนื่องจากไปปฏิบัติธรรมที่วัดวังหิน มีอะไรฝากไว้ที่ข้อความส่วนตัวนะครับ ขอบคุณมากครับ(ต้น)

14. TIDTON

กลับมาประจำการอีกครั้งครับ

ขออนุญาตแชร์เรื่องการปฏิบัติธรรมนิดนึงนะครับ บางคนอาจจะดูเป็นเรื่องที่ต้องซีเรียสหรือจริงจังอะไร แต่อยากจะบอกว่า การปฏิบัติธรรมก็คือการใช้ชีวิตที่เป็นเป็นปกตินั่นเอง โดยไม่หลงไปตามกระแสของวัตถุนิยมมากจนเกินไป เป็นการดูกายดูใจของเราให้เป็นปกติธรรมดานั่นเอง อยากให้ทุกท่านได้มีโอกาสปฏิบัติครับ เกิดใครอยากปฏิบัติที่วัดวังหินก็เข้าไปดูที่เวป chinawangso.net ได้ครับ ไม่แน่อาจเจอกันก็ได้นะครับ ๕๕๕

15. TIDTON

คุณกชญดา EL343386341TH

16. TIDTON

เหรียญพระมหาอุปคุตเนื้อทองแดงรุ่นแรก เหรียญสวยๆแบ่งเบาๆราคา PM ครับ

เหรียญรุ่นนี้เป็นเหรียญที่องค์หลวงปู่ท่านสั่งการให้สร้างด้วยองค์เอง รุ่นนี้เป็นของวัดเทพธารทอง หลวงปู่ท่านได้ปรารภว่า " ให้สร้างขึ้นมาเพื่อเอาไว้ให้ลูกศิษย์ของท่านใช้ ต่อไปจะมีภัยต่างๆรอบด้าน ให้สร้างพระรูปท่านพ่ออุปคุตมาบูชา แล้วจะทำให้ปลอดภัย ในยุคนี้ตั้งแต่สมัยพุทธกาลลงมา พระที่มีฤทธิ์ไม่มีใครเกินท่านพ่ออุปคุต ท่านปราบพยามารซะงอเลย แต่ไม่ใช่แค่ฤทธิ์อย่างเดียวหรอก ทางลาภก็ไม่แพ้ใครนะ.."

เหรียญรุ่นนี้สร้างขึ้นในปี พ.ศ.2550 โดยทางลูกศิษย์ชุดดูแลอุปัฏฐาก และลูกศิษย์ใกล้ชิดร่วมกันบริจาคปัจจัยสร้างถวายให้ท่าน เพื่อสนองความประสงค์ขององค์ท่าน และเป็นการบูชาพระคุณแด่พ่อแม่ครูอาจารย์ นับว่าเป็นเหรียญพระมหาอุปคุตที่สร้างอย่างเป็นทางการเป็นครั้งแรก และเป็นเอกลักษณ์เฉพาะของทางวัดเอง และองค์หลวงปู่ได้เมตตาให้บท พระคาถาวันโลกดับ ขึ้นประทับเอาไว้ล้อมยันต์ที่ด้านหลังของเหรียญ คาถาวันโลกดับ เป็นคาถาที่พบในศิลาจารึก ในวัดเชตวันวิหาร ประเทศอินเดีย เขียนจารึกโดยท่านพระอานนท์เอกองค์อรหันต์พุทธอนุชา ตามพุทธทำนาย ให้ชาวพุทธไว้สวดป้องกันอันตราย ยามที่โลกมีภัยสงคราม ภัยอันตรายต่างๆ จะมีมหันตภัยอันใหญ่หลวง จึงได้รจนาแต่งขึ้นไว้ พระคาถาดังกล่าวว่าไว้ดังนี้
    " ทิตะทิรา ทันมันฑะโล กะลิลา กะละลา สะติโส จะถิโท คะหะตะเน ฯ " (พระคาถาบทนี้เป็นบทย่อ หรือเป็นบทหัวใจ)
    เหรียญพระมหาอุปคุตนี้ด้านหน้าเป็นรูปท่านมหาพระอุปคุตประทับนั่งอยู่บนผิวน้ำ มีดอกบัวผุดขึ้นขนาบข้างพระวรกายทั้งสองข้าง พระหัตถ์หนึ่งจกบาตรเป็นการแสดงถึงความอุดมสมบูรณ์ มีกินมีใช้ ความมั่งคั่งร่ำรวย พระหัตถ์อีกหนึ่งถือดอกบัวและแหงนหน้าขึ้นมองเพื่อบูชาองค์สมเด็จพระทศพล บ้างก็ว่าเป็นปางชำเลืองแลมาร หรือเป็นการคอยเหลือบมองดูพระยามารมิให้มีโอกาสทำอันตรายต่อผู้ที่ศรัทธาต่อพระศาสนาได้ ด้านข้างมีอักขระขอม อ่านว่า อุปคุตโต นะโมพุทธายะ ด้านบนสุดเป็น ยันต์อุนาโลม ส่วนด้านหลังมียันต์ตรงกลาง เรียกว่า ยันต์ลงเครื่อง ซึ่งยันต์นี้เป็นยันต์ใช้ลงได้ทุกอย่าง มีพุทธคุณรอบด้าน และเป็นแคล้วคลาด เมตตามหาโชคลาภ-ปราบมาร ล้อมรอบด้วยอักขระขอมจารึก พระคาถาวันโลกดับ เหรียญชุดนี้องค์หลวงปู่ท่านได้อธิษฐานจิต และอัญเชิญบารมีท่านพระมหาอุปคุตมาเสกให้เองเลย จึงนับว่าเป็นเหรียญพระมหาอุปคุตรุ่นแรกขององค์หลวงปู่..

เหรียญที่สร้างทั้งหมดมีดังนี้
    - เนื้อตะกั่วลองพิมพ์ ปีกหนา สร้าง 14 องค์
    - เนื้อตะกั่วลองพิมพ์ ปีกบาง สร้าง 12 องค์
    (ตอกโค๊ต และ หมายเลขกำกับทุกองค์)

- เนื้อนวะโลหะชนวนศักดิ์สิทธิ์ สร้าง 100 องค์ (ตอกโค๊ตและหมายเลยกำกับทุกองค์)

- เนื้อทองเหลือง ลงยาสีเขียว สร้าง 100 องค์ (ตอกโค๊ตกำกับเป็นสัญลักษณ์ แยกแยะได้)
    - เนื้อทองเหลือง ไม่ลงยา สร้าง 900 องค์ (ตอกโค๊ตกำกับทุกองค์)
    - เนื้อทองแดง รมมันปู สร้าง 1,000 องค์ (ตอกโค๊ตกำกับทุกองค์)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กันยายน 2014
  17. โอ๊ตดี้

โอ๊ตดี้ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอทราบราคาครับ

ขอทราบขนาดเป็นเซ็นติเมตรด้วยครับ

ขอบคุณครับ

18. TIDTON

แจ้งทาง PM แล้ว ขอบคุณครับ

19. บานชื่น

บานชื่น เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2009
    แบ่งบูชาเท่าไรครับ

20. TIDTON

แจ้ง PM แล้วครับ :cool:

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้