เชิญพูดคุยลูกศิษย์พระอาจารย์ไพบูลย์ วัดหงษ์รัตนาราม

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทิพยจักร, 7 กุมภาพันธ์ 2012.

1. teebanktee

teebanktee เป็นที่รู้จักกันดี

อันนี้ไม่ทราบว่า เป็นเพราะ ขุนแผน หรือ เอ็ม 150 กันแน่นะ :boo::boo:

2. beedemon

beedemon เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2013
    ผมว่าขุนแผนนะ ผมไม่กิน m150 555 แต่ไม่ได้ใช้ไปเหล่สาวที่ไหนรับรองไม่มีปัญหา เน้นติดต่อสื่อสาร + เป็นคนพูดจามีปิยะวาจาอยุ่แล้วสะดวกเข้าไปไหญ่อิอิ

3. beedemon

แนะนำให้ติดตามในเพจคุณตี๋ดีกว่าเนอะอิอิ

4. หมวกเหล็ก

หมวกเหล็ก เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2012
    ไม่ใช่เนื้อนี้ครับ ที่ท่านเสกเดี่ยวคือ เนื้อ ดินรุ่น หนึ่งครับ พิมพ์ใหญ่และพิมพ์เล็ก ส่วนของคุณ beedemon จากภาพแล้วน่าจะเป็นเนื้อผง แต่พิมพ์ทรงเดียวกันกับเนื้อดินรุ่นหนึ่งครับ พอนานวันเข้า สีพระจะคล้ายๆกัน แยกออกยาก แต่เนื้อผงนี้สร้างทีหลังครับ ท่านผสมมวลสารได้ไม่มาก กดได้แค่หลัก 1000 องค์ และรุ่นนี้หลวงพ่อท่านไม่ได้เสกเดี่ยวครับ เพราะท่านเอาเข้าร่วมพิธีพุทธาภิเษก หากจำไม่ผิด น่าจะเป็นพิธีเดียวกับที่เสก รูปหล่อนาคปรก นี้แหล่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มีนาคม 2013
  5. beedemon

เนื้อดินนี่สีดำๆเข้มรึเปล่าครับ แต่ผมมีรุ่น 1 ก็พอแล้วครับ รุ้สึกตัวเบา ไปไหนมาไหนสะดวกขึ้นนะ 555 แม้จะเป็นเนื้อผงแต่ผมว่าท่านก็ตั้งใจทำ อีกอย่างรุ่นแรกเนื้อดินเดี๋ยวแรงไปมีปัญหาเรื่องหญิงสาว นี่เอาเมตตาก็งามอยู่นะอิอิ

6. หมวกเหล็ก

ครับ แต่ก็ยังมีหลายสี เพราะเป็นเนื้อดินเผาเหมือนรุ่นสองครับ โทนสีหลายสีเหมือนกัน ทั้ง แดง ดำ เทา แต่เนื้อผงจะพิธีใหญ่เลยนะครับ ตั้งเครื่องครูเลย จัดหนัก พอสมควร

7. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009
    นอกเรื่องนิดนะครับ อยากจะถามคุณ teebanktee ว่าการถักตะกรุดหุ้มปิดหัวและท้ายที่มีความยาวประมาณเกือบ 2 เมตร หนาประมาณ 2 นิ้ว ควรจะถักเป็นลายอะไรครับถึงจะถักได้ง่ายและมีความแข็งแรง พอจะแนะนำได้บ้างรึเปล่าครับ พอดีซื้อเชือกเบอร์ 2 มา 1 ม้วน แต่ถักไม่เป็นและไม่รู้จะเริ่มยังไง เลยอยากจะถามผู้เชี่ยวชาญด้านนี้ ถ้ามีรูปหรือวิธีการถักด้วยก็ดีครับ ขอบคุณมากครับ

8. beedemon

ไม่ว่าท่านจะเสกเดี่ยว หรือเนื้อผงพิธีใหญ่แบบผมของผม แต่รุ่น 1 ก็ดีเหมือนกัน

ผมขอเรียกว่า พระพุทธชินราชและกัน แต่พิมพ์ขุนแผน ใส่แล้วต้องทำใจเหมือนขุนแผนแต่ไม่ใจร้อนแล้วไม่เจ้าชู้นะ 555

9. หมวกเหล็ก

ครับ จริงๆแล้วเรียกว่าพิมพ์ พระพุทธชินราชน่าจะถูกต้องที่สุดแล้วละครับ เพียงแต่การที่ลูกศิษย์ส่วนมากเรียกว่า พระพิมพ์ขุนแผนนั้น ผมคิดว่า หน้าจะมาจากตัวพระคาถาด้านหลังองค์พระมากกว่า คือพระคาถา สุ นะ โม โล ซึ่งพระคาถานี้มีชื่อเรียกว่า หัวใจขุนแผนครับ
    แต่ตามประสบการณืและเรื่องเล่าแล้ว พระเครื่อง และเครื่องราง ของหลวงพ่อ จะเด่นด้าน และเมตตาโภคทรัพย์มาก ขนาดตะกรุดฝนแสนห่า มีลูกศิษยที่เปิดร้านอาหารอยู่ต่างประเทศ ยังมีประสบการณ์ ค้าขายดีเลยครับ

10. beedemon

คือพระพิมพ์นี้พระนเรศวรสร้างไว้ให้นักรบใช้เวลาออกรบ เป็นพระพุทธชินราชที่คนพิษณุโลกนับถือ แต่สมัยก่อนการหล่อพระใช้แร่ สร้างเหรียญยังไม่มีเลยเป็นพิมพ์ดิน แล้วพอท่านชนะพระมหาอุปราช ตรงไหนของสุพรรณ ไม่รุ้แหละ ท่านได้ให้นักรบจัดการนำพระพิมพ์นี้ที่พกไว้ตอนไปออกรบจัดการฝังลงไห พระพิมพ์นี้ไว้แถวๆสุพรรณ บางทีที่ขุดพบอาจจะไกล้ๆทำเลที่ขุนแผนอยู่ก็เลยเรียกชื่อนี้แทน น่าจะเป็นรอบๆดอนเจดีย์นะ เพราะจะเป็นเจดีย์ที่พระนเรศวร ฝังพระศพพระมหาอุปราช พร้อมศัตราวุธบนหลังช้าง พร้อมทำพิธีสาบแช่งก่อนสร้างเจดีย์ทับอีกที ที่จริงมีอยุ่ทั่วๆจังหวัดรอบๆอยุธยาแหละ แต่น่าจะเจอที่สุพรรณเป็นลำดับแรกๆ + กับพวกเซียนตอนเจอไหม่ๆไม่รุ้จะต้้ังชื่อว่าอะไร
    ไหนๆเจอแถวสุพรรณแล้ว ขุนแผนเก่งเลยตั้งไปซะอย่างนั้น ถ้าพระกรุจะคงกระพัน แคล้วคลาด พระเกจิจะเมตตามหานิยม

11. teebanktee

มีรูปนะ ดูได้ในเพจ เชือกคาดไทย ลายหางหนุมาน แต่วิธี นี้ต้องมาเรียนเอง นะ สอนด้วยการพิมพ์ไม่เป็นครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มีนาคม 2013
  12. q2499

q2499 เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2010
    ไม่ทราบว่าเหรียญรุ่นสองเป็นไงบ้างแล้วครับ

13. teebanktee

ตอบ คุณ ราบละเอียด ดูในเพจ เชือกคาดไทย ลายหางหนุมาน ครับ
    พรุ่งนี้ วันเสาร์ที่ 23/03/2013 เวลา 12.00 น. ผมจะไปถวายแบบ ให้หลวงพ่อพิจารณา ครับและ รายละเอียด จำนวนสร้าง พร้อมทั้งชุดกรรมการผู้ร่วมทุนสร้างด้วย ครับ หากท่านใดสนใจ สามารถไปชมได้ที่ กุฎี หลวงพ่อได้เลยครับ

14. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009
    เดี๋ยวลองหาในยูทูปดูครับ ขอบคุณมากครับ :cool:

15. teebanktee

พระขุนแผน เนื้อสุดยอดมวลสาร. พิเศษ เกศาหลววพ่อสมบูรณ์ วัดหงส์รัตนาราม. ตี๋ ถักเชือกคาดผสมผง และกดพิมพ์เอง. หลวงพ่อสมบูรณ์ เมตตา อธิฐานจิตปลุกเสก ตั้งแต่วันนี้ถึง 6 เมษายน 2556 เพื่อ สมนาคุณ ผู้ที่สมทบทุนจองล็อกเกต รุ่น 4 และคนมาช่วยอุดมวลสาร 6 เมษายนนี้ ครับ. ของดีมีน้อย. ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2013
  16. teebanktee

ผ้าอังสะ หลวงพ่อสมบูรณ์ วัดหงส์รัตนาราม เมตตาจารอักขระ ในผ้าอังสะยาว 36 นิ้ว
    9 พระยันต์ 1 พระคาถา

17. q2499

q2499 เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2010
    สุดยอดทั้งนั้นเลย:cool:

18. teebanktee

แหม ของพี่แทนเอง ก็ใช่ย่อย นิ ตะกรุดฝาบาตรละ ถ่ายมาให้ดูหน่อยจิ

19. teebanktee

ตัวอย่างเหรียญรุ่น 2 หลวงพ่อสมบูรณ์ วัดหงส์รัตนาราม บางกอกใหญ่ กรุงเทพ เจ้าตำหรับ ฝนแสนห่าพิชิตชัย หนึ่งเดียวในไทย. ตะกรุดหนุนดวง
    กำหนดแจก วันเกิดท่าน 7 กรกฎาคม 2556 นี้ ครับ

20. beedemon

อั้ยย่ะ สมฉายาคุณตี๋แฮนเมคจริงๆอิอิ