เชิญมาแชร์ ประสบการณ์ วัตถุมงคล หลวงปู่คำบุ และ ครูบาอาจารย์ สายอีสานค่ะ ค่ะ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย lynn@nice, 22 พฤศจิกายน 2009.

1. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

พระผงสมเด็จพิมพ์แหวกม่าน หลวงปู่มั่น (หาชมยากค่ะ)

2. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีค่ะ วันนี้ขอนำเหรียญหลวงปู่คูณ มาลงให้ท่านสมาชิกกระทู้เราชมและวิเคราะห์กันค่ะ หลังจากนำไปโพส์สอบถามพี่ๆท่านอื่นๆมา แอบลุ้นอยู่ว่าจะถูกหวยหรือเปล่าค่ะ หุๆๆ
    [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

3. lynn@nice

นำสมิงเหล็กที่ไปเจียเป็นหัวแหวนมาให้ชมกันค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      44.4 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      47.7 KB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      46.8 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      52.6 KB
      เปิดดู:
      55
  4. lynn@nice

สวัสดีค่ะ วันนี้ขอก๊อปบทความจากเวป ยูฯ เรื่องสีผึ้งของหลวงปู่คำบุ มาให้อ่านกันค่ะ
    [​IMG] สุดยอดวิชาเอก หลวงปู่คำบุ มหาเมตตา มหานิยม มหาอำนาจ ช้างผสมโขลง
    วิชา หุงสีผึ้ง ของหลวงปู่คำ ท่านหุงเอง กับมือ ได้ชื่อว่า สีผึ้งนารายณ์กลืนจิต และสีผึ้งกาลเวกหรือสีผึ้งหมอลำ ซึ่งสมัยก่อน หมอลำจะนำไปใช้กันบ่อยและมากที่สุด เพราะต้องใช้วาทะศิลป์
    สิลป์ในการพูดต่อก่อนกัน

สีผึ้งนารายณ์กลืนจิต เป็นมหาเมตตา มหานิยม จะออกสีขาวนวล สูตรเดียวกับ
    ศิษย์ผู้พี่ หลวงปู่ญาท่านสวนครับ ( สรรพคุณไม่ต้องพูดถึงครับ สุดยอด )

สีผึ้งกาลเวกหรือหมอลำนั้น จะออกเป็น สีดำเข้มด้วยมวลสารครับ
    เป็น มหาอำนาจ พูดแล้วต้องเชื่อ พูดแล้วต้องเกรงขาม ไม่พูดแค่พกไว้ก็กลัวแล้วครับ

วิชาหุงสีผึ้งนั้น หลวงปู่ท่านได้เรียนวิชามาจาก หลวงปู่รอด บ้านม่วง ครับ
    ซึ่งในสมัยก่อนนั้น ชาวบ้านแถบพิบูลมังสาหารจะรู้จักกิตติศักดิ์ ของท่านดีครับ
    ขอนำเรื่องราวบ้างส่วนของท่านมาเหล่าให้ฟังหน่อยนะครับ
    เรื่องวิชาหุงสีผึ้ง ทำให้ท่านอยู่วัดไม่ได้

สมัยนั้นเวลาที่ท่านจะหุงสีผึ้ง ท่านจะเรื่ม หุ่งตั้งแต่ หกโมงชาว - เที่ยงวัน ข่วง แรก
    และท่านต้องหุงในที่แจ้ง ในเขต พัทธสีมา ครับ หน้าพระอุโบสถ์
    เวลา พบค่ำ เวลา ๑๘ นาฬิกา ถึง เที่ยงคืน ช่วง ที่ สองครับ และ จากเทียงคือน ถึงเทียงวัน
    เป็นช่วง ที่ สาม ครับ และก็ เทียงวัน ถึง เที่ยงคีน เป็น ช่วงที่ สี่ครับ
    ท่านจะหุงอยู่อย่างนี้เป็นเวลานานเท่าไรไม่แน่นอน รู้แต่ว่า ถ้ามี นกกาลเวก บินมาทำการ
    ปฏิสัมพันธ์กันเมื่อไรนั้น เป็นว่าใช้ได้ครับ หลังจากที่นกกาลเวกได้มา ทำการดังกล่าวแล้วนั้น
    ชาวบ้านในย่านแถบนั้น ไม่ว่าจะเป็นหญิงหรือชาย ต่างก็เดินมาที่วัด โดยไม่มีสาเหตุอันใดเลย
    มาเพื่อจะมาหา หลวงปู่รอด อย่างเดียวเลย เพราะ ใดนั้น ไม่มีใครรู้ มีเพียงพระเณรและรู้ปู่ รอด
    เท่านั้นที่รู้ ว่า ป็นเพราะสีผึ้งที่ท่านหุงนั้น กลิ่นหอมหวล ชวน ให้ยากมา ลิ่มรส สีผึ้ง ซึ่งมีเสน่ห์
    ยั่วยวน ใจ ทำให้ไม่สามรถอดใจที่จะอยู่เฉยได้ จึงต้องเดินทางมาวัด โดยที่ไม่มีสาเหตุหรือธุระอันใดที่เกี่ยวกับวัดเลยครับ ( เป็นเรื่องเล่าขานกันต่อมาจนถึงบัดนี้ครับ ) โปรดใช้จิตวิญจารณญาณด้วยนะครับ ขอขอบคุณครับ

ตลับสีผึ้ง สีผึ้งที่หลวงปู่เคยจัดสร้างมานั้น ตลับที่เป็นโลหะ มี 2 รุ่น รุ่นแรกเป็นแบบกลม
    ชื่อ รุ่น เรียกเงิน เรียกทอง เป็นรูปหน้าหลวงปู่แบบครึ่งองค์
    รุ่นที่ สอง แต่ก็ถือได่ว่าเป็นรุ่นแรกได้เหมือนกันครับ เป็นแบบ วงรี หลังเรียบ จารสดครับ
    รุ่น เรียกทรัพย์ ที่เป็นรุ่นแรกได้เหมือนกัน นั้น ก็เป็น วงรี รุ่นอรก แล้วยังเป็นหลังเรียบอีกมีจารอีก ส่วนที่เป็นตลับไม้ ก็มีไม้สิม คือ ไม้จากโบถ์เก่ากว่าร้อยปีครับ มีเหรียญฝังด้วยครับ
    นั้นก็เป็น รุ่นแรก ของตลับไม้ได้ เช่นกันครับ รุ่น เรียกทรัพย์ ไม้เก่า

แต่ตลับพลาสติกสีนี้มีมานานตั้งแต่เรื่มทำสีผึ้งครับ และ ก็ จะมีแบบ สีใสมองเห็น สีผึ้งเลย
    ตลับ สีใสนี้ท่านเอาไว้แจกสำหรับ ลูกศิษย์ที่ทำพิธี จารหลัง จารอักขรบนร่างกาย ทำพิธี ลงนะหน้าทอง ทำพิธี จารศรีษะนะปราชญ์ ครอบครูด้วยหวายมงคล และ บูชาวัตถุมงคล ของท่านครับ

ตลับสีผึ้งพลาสติกสีนี้ที่จะออกมา รุ่นใหม่นี้ นั้น มีรูปท่านอยู่ด้านหน้าด้วยครับ ก็ถือได้ว่า เป็นรุ่นแรก ของตลับพลาสติกสีนี้ก็ได้ครับ
    ใช้สีผึ้ง สองอย่างผสมกันครับ เรียกได้ว่า ช้างผสมโขลง ฝอยท่วมหลังช้างครับ ดีนักแล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 สิงหาคม 2012
  5. lynn@nice

สวัสดีค่ะ วันนี้ขอนำภาพการสร้างกรุมารทองของหลวงปู่เรียบ สุเมโธ วัดโคกกลางแสมสุขมาให้ชมกันค่ะ ในภาพจะเป็นการสร้างกรุมารทองเนื้อดิน ๗ป่าช้า องค์ครูนำฤกษ์ 9 ตน และก็มีเนื้อผงอาถรรพ์สีดำรูปไข่ที่สร้างในงานนี้ด้วยค่ะ (ครดิตภาพ คุณสังข์)

6. domeokung

domeokung เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดีครับ

พระกริ่งสายรก ลป.เร็ว ........... ชอบจริงๆครับมีแต่นวะ กก.กับนำฤกษ์ เสียดายไม่ได้มีเนื้อเงินเนื้อหลักๆที่ชอบเก็บครับ

ขนาดไฟล์:
      63.6 KB
      เปิดดู:
      64
      ขนาดไฟล์:
      64.6 KB
      เปิดดู:
      76
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 สิงหาคม 2012
  7. lynn@nice

สวัสดีค่ะ คุณโดม เนื้อเงินตอนนี้ราคาไปหลักพันกลางๆแล้วค่ะ แต่ยังพอหามาให้ได้นะคะ ถ้าสนใจหุๆๆๆ :cool:

8. lynn@nice

ไม่คิดว่าวัตถุมงคลชิ้นนี้จะเป็นสิ่งสุดท้ายที่ได้รับมาไว้เป็นสิ่งที่ระลึกถึงหลวงปู่อั๊บ ขอน้อมกราบส่งหลวงปู่อั๊บ สู่พระนิพานค่ะ
    ปล. ขอขอบคุณพี่นก (เมกา) มากๆนะคะ ที่ทำให้ลินได้มีวัตถุมงคลของหลวงปู่ท่านค่ะ

ขนาดไฟล์:
      110.3 KB
      เปิดดู:
      68
  9. มหากาพย์

มหากาพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2010
    น้อมกราบหลวงปู่อั๊บเข้าสู่พระนิพพาน สาธุ ครับ

10. lynn@nice

สวัสดีค่ะ ท่านก้อง และสมาชิกทุกๆท่านค่ะ

11. มหากาพย์

สวัสดีครับพี่ลิน สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน

วันนี้เย็นๆว่าจะแว๊บเข้าไปจ๊ะเอ๋พี่ลินที่บ้านครับ ^^

12. มหากาพย์

ข่าวล่าสุดครับ

เมื่อเช้านี้พี่ที่อยู่แถวๆบ้านผม ไปจารหลังกับหลวงปู่ มีคนอ้วนๆ(ยังไม่ทราบว่าเป็นใคร)มาบอกว่าต้องใส่ค่าครู 300 บาท พี่เค้ามาเล่าให้ผมฟังผมตะลึงเลย เพราะเมื่อก่อนไม่มีเรียกเก็บแบบนี้ถ้าไปจารที่วัด นอกจากเราจะใส่เอาเอง

13. Agri_07

Agri_07 เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2010
    ผมว่างเมื่อใด จะย่องไปอุบลฯครับ 55555++++

14. Agri_07

Agri_07 เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2010
    เอากันอีกแล้วหรือครับท่าน :mad::mad::mad:

15. มหากาพย์

พูดได้คำเดียวครับว่า " เฮ้อ "

พูดมากไปก็กลัวบาปครับ

ตอนผมไปกราบครั้งล่าสุดก็เจอปัญหาจากคนรอบข้างท่านทั้งนั้นครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 สิงหาคม 2012
  16. lynn@nice

สวัสดีค่ะ คุณก้อง คุณ สุขุม และสมาชิกทุกๆท่าน นำข่าวมาให้อ่านกันค่ะ
    เหรียญพญานาค-พระปิดตารุ่น “คู่บุญคู่บารมี” ฉลอง 90 ปี หลวงปู่คำบุ - บูรณะวัดกุดชมภู - เหนือลิขิต ประกาศิตฟ้าดิน

วันเสาร์ที่ 11 สิงหาคม 2555 เวลา 00:00 น.

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

หลังจากที่หลวงปู่ญาท่านสวน ฉันทโร เกจิอาจารย์ดังแห่งวัดนาอุดม อ.ตาลสุม จ.อุบลราชธานี ละสังขารลงเมื่อปี ๒๕๔๙ ชื่อเสียงของ “หลวงปู่คำบุ คุตตจิตโต” ก็โด่งดังขึ้นมาแทนที่ในฐานะศิษย์ผู้น้องที่สืบทอดพุทธาคมจากศิษย์สายสำเร็จ ลุน และญาท่านกรรมฐานแพง วัดสิงหาญ ซึ่งในความจริงแล้วหลวงปู่คำบุท่านดังเงียบมานานแล้ว เพียงแต่ท่านไม่ชอบเปิดเผยตัว จนกระทั่งพลังศรัทธาที่มากขึ้น และที่นับว่าเป็นประเด็นแห่งความดังไม่หยุดฉุดไม่อยู่ก็คือ “ประสบการณ์จากพระเครื่องหลาย ๆ รุ่น” นั่นเอง
    นอกจากเป็นศิษย์สายสำเร็จลุน หลวงปู่คำบุยังเป็นศิษย์สายตรงของพระครูวิโรจน์รัตโนบล หรือ หลวงปู่รอด นันตโร สุดยอดเกจิดังแห่งวัดทุ่งศรีเมือง และอดีตเจ้าคณะจังหวัดอุบลราชธานี ผู้ปราบกบฏผีบุญและผู้นำในการบูรณะองค์พระธาตุพนม
    ด้วยเหตุนี้จึงเชื่อได้ว่า หลวงปู่คำบุท่านมีวิชาอาคมขลังสายแคล้วคลาด คงกระพัน กันคุณไสย อย่างแน่นอน เนื่องเพราะพระอาจารย์ของท่านแก่กล้าในด้านไสยศาสตร์อย่างยิ่งยวด
    ท่านถือกำเนิด ณ บ้านกุดชมภู เมื่อวันจันทร์ที่ ๑๕ ก.พ. ๒๔๖๕ บรรพชา เมื่อปี พ.ศ.๒๔๘๒ ณ วัดกุดชมภู มีพระครูญาณวิสุทธิคุณ (กอง) วัดตากโพธิ์ เป็นพระอุปัชฌาย์ จากนั้นได้มีโอกาสเดินทางไปกราบ พระครูวิโรจน์รัตโนบล (หลวงปู่รอด นันตโร) วัดทุ่งศรีเมือง และอยู่รับใช้พระอาจารย์รอด วัดบ้านม่วง ผู้เป็นศิษย์อุปัฏฐากหลวงปู่รอด
    สำหรับพระอาจารย์รอด วัดบ้านม่วง เป็นพระที่มีวิทยาคมแก่กล้า โดยเป็นคนบ้านเดียวกับหลวงปู่คำบุ จึงมีความคุ้นเคยกัน และได้ถ่ายทอดวิทยาคมต่าง ๆ ที่ได้ร่ำเรียนมาแก่ท่านตั้งแต่นั้นเรื่อยมา ต่อมาในปี พ.ศ. ๒๔๘๖ จึงอุปสมบท ได้รับฉายาว่า “คุตตจิตโต” มี พระครูสาธุธรรมจารี (สา) วัดดอนจิก เป็นพระอุปัชฌาย์ ครั้นบวชเป็นพระแล้ว หลวงปู่คำบุท่านยังคงแวะเวียนไปร่ำเรียนสรรพวิชาเวทมนตร์คาถาอาคมต่าง ๆ กับพระอาจารย์รอด ที่วัดบ้านม่วงอยู่เป็นประจำ ได้ศึกษาศาสตร์วิชาต่าง ๆ จากตำรา จนมีความชำนาญแตกฉานจึงออกเดินธุดงค์เพื่อแสวงหาครูบาอาจารย์ หลวงปู่คำบุได้มีโอกาสร่ำเรียนวิชาวิปัสสนากรรมฐานและวิทยาคมต่าง ๆ ในสายของท่านสำเร็จลุน แห่งวัดเวิ่นไชย เมืองปาเซ นครจำปาสัก รวมทั้ง จากพระอาจารย์ที่มีความชำนาญด้านพระคาถาต่าง ๆ หลายรูป จนวิชาแก่กล้า จึงได้กลับมาจำพรรษาอยู่ที่วัดกุดชมภูจนถึงปัจจุบัน
    ปัจจุบัน หลวงปู่คำบุมีอายุถึง ๙๐ ปี
    แต่ยังคงให้ความเมตตาศิษยานุศิษย์อย่างสม่ำ เสมอ ทั้งที่มากราบนมัสการท่านที่วัด รวมทั้งรับนิมนต์ไปงานบุญ งานพุทธาภิเษกวัตถุมงคลต่าง ๆ ซึ่งพระเครื่อง-วัตถุมงคลของหลวงปู่คำบุ ที่ท่านอนุญาตให้สร้างขึ้นมานั้น แม้จะมีมากมายหลายรุ่น แต่ก็ได้รับความนิยมจากนักสะสม ด้วยเชื่อในพลังจิตแห่งการปลุกเสกที่ได้รับการถ่ายทอดมาตามตำรับตำราสายหลวง ปู่รอด วัดทุ่งศรีเมือง และหลายรุ่นมีประสบการณ์ให้เห็นกันอยู่บ่อย ๆวัตถุมงคลรุ่น “คู่บุญคู่บารมี” สร้างตามนิมิตของหลวงปู่คำบุ ซึ่งเป็นที่ทราบกันดีว่าได้จัดสร้างตามเจตนารมณ์ของท่านตั้งแต่เมื่อหลายปี ก่อน เนื่องจากในช่วงปี พ.ศ. ๒๕๔๙ มีคณะศิษย์เดินทางไปกราบนมัสการแล้วเรียนถามท่านถึงความหมายของนามวัด “กุดชมภู” (หนองน้ำภายในวัด) ว่ามีความเป็นมาอย่างไร ท่านได้กล่าวแก่คณะศิษย์ในครั้งนั้นว่า หมายถึงสระน้ำเก่าแก่ที่มีมาแต่โบราณก่อนจะสร้างวัดนี้ นับเป็นหนองน้ำศักดิ์สิทธิ์คู่วัดกุดชมภู ภายในสระมีพญานาคคู่หนึ่งอาศัยอยู่ ซึ่งนับเป็นพญานาคราช “คู่บุญคู่บารมี” ของหลวงปู่คำบุมาแต่อดีตชาติ
    เดิมทีท่านปรารถนาให้จัดสร้างวัตถุมงคลประเภทเหรียญที่มีรูปลักษณ์เป็น “พญานาคราชคู่บุญคู่บารมี” ตั้งแต่ช่วงนั้น ทว่ายังไม่ถึงเวลาที่เหมาะสม จึงรอเรื่อยมา กระทั่งต้นปี พ.ศ. ๒๕๕๕ ซึ่งถือว่าเป็นปีมงคลเนื่องจากตรงกับปีมะโรง มีพญางูใหญ่ (นาคราช) เป็นนักษัตร ท่านจึงให้จัดสร้างวัตถุมงคลรุ่น “คู่บุญคู่บารมี” ๓ รูปแบบ คือ เหรียญอาร์มรูป “พญานาคราชคู่” พระปิดตาไม้แกะ และพระขรรค์เทวดา โดยวัตถุประสงค์เพื่อเป็นที่ระลึกในวาระที่ท่านเจริญอายุครบ ๙๐ ปี และเพื่อนำรายได้สมทบทุนร่วมสร้างสาธารณประโยชน์ภายในวัดกุดชมภู

17. มหากาพย์

(ping-love(ping-love(ping-love

18. lynn@nice

เรื่องเล่าจากประสบการณ์ของลินเองค่ะ
    พอดีเมื่อวานลินไปงานศพผู้ปกรคร<wbr>องเพื่อนลูกชายมาค่ะ เขาเสียชีวิตด้วยอุบัติเหตุทางร<wbr>ถยนต์ ศาลาที่ตั้งศพก็อยู่ตรงกันกับหน<wbr>้าเมรุพอดี แถมวัดนี้เป็นวัดเก่า ดวงจิตที่เขาอยู่แถวนั้นก็เยอะม<wbr>าก ธรรมดาถ้าเขามาขอรับส่วนบุญเราก<wbr>็จะสัมผัสได้ แต่เขาจะเข้าถึงเราไม่ได้ เพราะเรามีครูบาอาจารย์คุ้มครอง<wbr>และอำนาจพุทธคุณของพระเครื่องที<wbr>่เราสวมใส่ไปจะช่วยป้องกันสิ่งไ<wbr>ม่ดีที่จะเกาะติดเรากลับมาบ้านด<wbr>้วย
    แต่ช่วงนี้ลินเป็นประจำเดือน เหมือนเป็นช่วงเวลาวันดวงเปิดของผู้หญ<wbr>ิง (อีกอย่างช่วงนี้เป็นช่วงประตูนรกเปิด คืองานบุญสาทต่างๆจีน,ไทย,อีสาน) ที่อำนาจพุทธคุณของพระเครื่องท่<wbr>านก็จะคุ้มครองไม่ได้ (เปรียบเหมือนของต่ำ) กลับมาถึงบ้านก็ลืมล้างหน้าล้าง<wbr>ตัวเพราะติดคุยโทรศัพท์กับลูกค้<wbr>า ถึงบ้านได้เพียง 5 นาที อาการก็เริ่มเกิดค่ะ เริ่มปวดหัว หนักตัว เรี่ยวแรงไม่ค่อยจะมี อึดอัด และเริ่มคอแข็ง รู้เลยว่าเขาคงเกาะมากับเราด้วย<wbr> แต่ด้วยสิ่งศักดิ์สิทธ์ในบ้านเร<wbr>าเยอะ แรงปะทะก็เลยเกิดขึ้น
    จิตบอกว่าให้ไปจุดธูปที่โต๊ะบูช<wbr>า แต่ร่างกายมันไปไม่ไหว เลยได้แต่ฟุ๊บหน้าอยู่ที่หน้าโต<wbr>๊ะคอม และก็ระลึกถึงครูบาอาจารย์ พอดีพี่อีกคนแกสังเกตุเห็นว่าลิ<wbr>นอาการแปลกไปแกเลยนำน้ำมนต์ที่ล<wbr>ินมีอยู่ (จากงานพิธีเสกวัตถุมงคล) มาให้ลินดื่ม แต่พอลินเงยหน้าขึ้น และยื่นมือออกไปจะรับน้ำมนต์ อยู่ดีๆหัวแหวนที่เป็นเม็ดปฐวีธ<wbr>าตุ ก็หลุดออกมาเองจนกระเด็นตกพี้น ถ้าดูจากภาพก็จะเห็นว่า หัวแหวนเขาฝังเอาไว้ลึกมาก แบบที่ไม่หน้าหลุดกันง่ายๆค่ะ
    งานนี้ ลินเลยเชื่อว่า ครูบาอาจารย์ และองค์ปู่พญานาคที่อยู่ในองค์ป<wbr>ฐวีธาตุท่านช่วยลินเอาไว้ค่ะ
    วัตถุมงคลที่เป็นเครื่องราง จะมีพลังคุ้มครองได้ไร้ข้อจำกัด<wbr> ในบางสถานที่(ที่อโครจรต่างๆ) ที่พระเครื่องท่านจะไม่ผ่านเข้า<wbr>ไปค่ะ (บทความนี้เป็นความเชื่อส่วนบุคคลนะคะ)

19. lynn@nice

หลวงปู่คำบุ ท่านอาธ และพักรักษาอาการที่ รพ. เอกชน ในเมืองอุบล มาได้ 2-3 วันแล้วค่ะ คาดว่าพรุ่งนี้คงจะกลับวัดได้ค่ะ ขอให้เพื่อนๆสมาชิกทุกๆท่านรวมกัน สวดมนต์ขอพรให้ท่านกลับแรงขึ้นโดยเร็ววันนะคะ
    ปล. ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อยรักษาสุขภาพกันด้วยนะคะ

20. มหากาพย์

ตอนนี้พี่ลิน อาการดีขึ้นรึยังครับ