เชิญมาแชร์ ประสบการณ์ วัตถุมงคล หลวงปู่คำบุ และ ครูบาอาจารย์ สายอีสานค่ะ ค่ะ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย lynn@nice, 22 พฤศจิกายน 2009.

1. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีค่ะ คุณพลคนขยัน ลินจะซื้อยาน้ำเขากุยติดบ้านเอาไว้ตลอดค่ะ ยาน้ำชนิดนี้จะเป็นยาสมุนไพรโบราณ ทาน(ดื่ม)ง่ายไม่มีรสชาดใดๆ เด็กๆจะไม่กลัวการทานยาค่ะ ผู้ใหญ่ก็ทานได้ค่ะ เวลาที่ร่างการมีความร้อนจัด จะทำให้เราคอแห้งเจ็บคอ และความร้อนที่ระบายออกทางผิวหนังมาก ก็จะมีไข้ขึ้น ถ้าร้อนมากๆก็จะตีกลับเป็นเย็น ทำให้เป็นหวัดน้ำหมูกไหล ยาน้ำนี้ก็จะช่วยลดไข้ กระหายน้ำ ถอนพิษร้อน และใช้ยาน้ำชนิดนี้ผสมเช็ดตัวก็ได้ด้วยค่ะ
    ปล. แต่ถ้ารุ่นเราก็จะใช้ยาขม ยาเขียว เน๊าะหุๆๆ แต่เด็กเขาจะทานยากค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กันยายน 2012
  2. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีค่ะ คุณก้อง นำภาพการสร้างเมรุ วัดหนองโน ของหลวงปู่เร็ว ล่าสุดมาฝากค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      107.2 KB
      เปิดดู:
      29
  3. มหากาพย์

มหากาพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2010

:cool::cool::cool::cool::cool:

4. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ลิน วันนี้มาดึกเลย แหะๆๆๆ

เหรียญบารมีธรรม หลวงปู่คำบุ

5. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    อรุณสวัสดิ์เช้าวันฝนตกอีกวันแล้วจร้าาาาาาาาาาาาาาาาาา:cool:
    งานยุ่งตามคอนเซ็ปเลย เซ็งจริงจริงเลย:'(
    แต่เจ้าตัวเล็กผมจะชอบยาเขียวเป็นพิเศษเด้อเอื้อย เขาุกุยบ่ค่อยกินให้เลยครับผม

6. lynn@nice

สวัสดีค่ะ คุณ แกงส้ม เหรียญรุ่นนี้ พิมพ์สร้างได้งดงามมากๆเลยค่ะ อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ :cool::cool::cool:

7. lynn@nice

สวัสดีค่ะ คุณพลคนขยัน ดีเลยค่ะถ้าเด็กๆเขาชอบยาเขียว ให้กินดักเอาไว้เลยค่ะเมื่อรู้ว่าลูกจะไม่สบาย สมุนไพรไทยดีมากจริงๆอยากให้มีติดบ้านกันเอาไว้ค่ะ :cool::cool::cool::cool::cool:

8. lynn@nice

เมื่อสองวันก่อนได้พาพี่สาวไปกราบหลวงปู่ เร็ว ไปขอเมตตาให้ท่านเจิมรถให้พี่สาวค่ะ หลวงปู่ท่านเมตตามาก เจิมให้แบบเก็บรายละเอียดทุกจุดเลยค่ะ
    และ ลินก็ได้นำป้ายมงคลไปให้หลวงปู่ท่านเมตตาเจิมให้เพื่อจะนำไปมอบให้เพื่อนเจ้าของ "ร้านโดยตรง 1"ที่พึ่งสร้างบ้านใหม่เสร็จค่ะ หลวงปู่ท่านบอกว่าลงบทพระคาถาเศรษฐีให้เลยค่ะ และ ก็นำเงินที่คุณ
    konun88 ฝากไปร่วมทำบุญกับหลวงปู่เร็วไปถวายท่านด้วยค่ะ ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะคะ หลวงปู่ท่านได้ สร้างต่อเติมด้านข้างกุฏิออกไปอีกค่ะ ญาติโยมก็ยังเดินทางมากราบท่านไม่ขาดสายเช่นเดิมค่ะ ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะคะ

ขนาดไฟล์:
      112.2 KB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      119.2 KB
      เปิดดู:
      30
      ขนาดไฟล์:
      120.8 KB
      เปิดดู:
      38
      ขนาดไฟล์:
      152.7 KB
      เปิดดู:
      38
      ขนาดไฟล์:
      157.7 KB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      164.6 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      132 KB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      116.6 KB
      เปิดดู:
      33
  9. PARTYA

PARTYA Active Member

สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน
    พอดีมีของหลวงปู่อยู่ครับเลยขอเเชร์ด้วยนะครับ ^_^
    รู้สึกจะเป็นหนังกลองเพลครับ

ขนาดไฟล์:
      93.5 KB
      เปิดดู:
      164
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กันยายน 2012
  10. lynn@nice

ในวันเดียวกันที่ลินไปกราบหลวงปู่เร็วก็ได้พบ ญาติธรรมกลุ่มหนึ่ง ที่พาเพื่อนมาให้หลวงปู่เร็วรักษา เพราะโดนลมเพลมพัด (คุณไสย์ที่ปล่อยออกมาตามลม ของผู้มีวิชา) ที่ขา พี่ท่านนี้ได้เล่าให้ฟังว่า เกือบจะเดินไม่ได้แล้ว เพื่อนๆเลยพามาให้หลวงปู่ท่านเมตตารักษาให้ หลวงปู่เร็วท่านก็ว่า ท่านยังไม่เคยได้รักษาอาการแบบนี้ แต่จะพยายามช่วยรักษาให้จนดีขึ้น งานนี้ก็เลยได้ ท่านอาจารย์ดำ (ฆราวาส)ศิษย์เอกผู้มากวิทยาคมของ หลวงปู่คำบุ,หลวงปู่เร็ว พ่อปูเพชรดำและปู่พันกง เป็นผู้ช่วยในพิธีกรรมรักษาค่ะ (ขออนุโมทนาบุญกับท่านอาจารย์ดำ ด้วยค่ะ )
    หลวงปู่เร็วท่านได้เสกน้ำมนต์ให้อาบ ในน้ำมนต์ก็จะมี ก้อนสมิงเหล็ก ฝักสมป่อย และ มีดอาคม (ตามภาพ) ทั้งหลวงปู่และท่านอาจารย์ดำ บอกว่ามีดอาคมใช้ได้ผลดีมากๆค่ะ การรักษาก็มีทั้ง อาบน้ำมนต์ เหยีบจอบร้อนน้ำมันไล่เส้น (วิชานวดรักษาแบบโบราณ) ทำสลับกันไปมา 2 รอบ ผู้มารักษาบอกว่า ช่วงเหยีบนวดรักษายังไม่เจ็บเท่าช่วงอาบน้ำมนต์ พอตัวและขาโดนน้ำมนต์ เจ็บปวดทรมานมาก หลังจากทำการรักษาในวันนี้ทำให้อาการดีขึ้นมาก ลุกเดินนั่งได้ดีขึ้น แต่ตรงน่องที่เป็นลูกก็ยังปวดอยู่ การรักษาของวันนี้คงรักษาได้เพียง 2 ยกเท่านั้น เพราะต้องรีบกลับบ้านก่อนพลบค่ำ หลังจากวันนั้นคนป่วยก็ไม่ได้กลับมาที่วัดอีก ลินก็ยังไม่ทราบผลการรักษาว่าเป็นอย่างไรบ้าง แต่ก็ขอเอาใจช่วย ขอให้หายจากอาการไม่ดีทั้งปวงนะคะ รุ่งขึ้นอีกวัน ก็มีโยมผู้หญิง มาให้หลวงปู่ช่วย รักษาอาการโดนของ (คุณไสย์) อีกเช่นกันค่ะ รู้สึกว่าช่วงนี้ทางอุบล ในหลายพื้นที่ ก็มีข่าวของเรื่อง คนโดนคุณไสย์ และ ผีเข้า ให้ได้ยินหนาหูมากเลยค่ะ ถึงบางท่านจะไม่เชื่อแต่รู้จักระวังรักษาตัวก็ดีค่ะ ลองหาเบี้ยแก้ ให้คนในครอบครัวพกติดตัวเอาไว้ก็ดีนะคะ

ขนาดไฟล์:
      106.2 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      177 KB
      เปิดดู:
      39
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กันยายน 2012
  11. lynn@nice

สวัสดีค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ หลังกองเพลพระสิวลี งดงามมากๆเลยค่ะ อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ:cool::cool::cool:

12. s@n16

s@n16 เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2011
    เหรียญที่คุณลิน นำมาลงสวยเชียว ครับ

13. s@n16

ขอตั้งข้อสังเกตหน่อยครับ คุณลิน เหรียญที่นำมาถามคุณลิน ระบุปี พศ.2549 แต่ไม่ระบุวัน และเดือน
    ผมกลับไปอ่านอัตโนประวัติท่าน พบว่า ท่านก็ละสังขาร ปี 2549
    จึงไม่แน่ใจว่า จะได้รับเมตตา ท่านอธิษฐานจิตไหม

14. lynn@nice

สวัสดีค่ะ ช่วงหลวงปู่ท่านอาพาธหนักๆ คือ เดือน มีนาคม ลินก็ไม่ทราบว่าเหรียญนี้สร้างเดือนใดแน่ แต่เท่าที่สอบถามมา พี่ๆเขาก็บอกว่าเหรียญนี้ทันท่านเสกค่ะ แต่เนื่องด้วยเป็นเหรียญที่สร้างนอกวัด ราคาเช่าบูชาจึงไม่สูงมากค่ะ ขอบคุณค่ะ

15. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    พูดถึงเรื่องคุณไสย์มันก็ระวังยากนะเอื้อย ขนาดพระอาจารย์ผมท่านยังโดนเลย ในช่วงขณะที่ดวงกำลังตก จิตอ่อน ต้องพึ่งของดีดีอย่างเบี้ยแก้ไว้ก็ดีครับ:cool:

16. s@n16

ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่ให้นะครับ คุณลิน

17. lynn@nice

สวัสดีค่ะคุณพลคนขยัน ถูกต้องเลยค่ะเราไม่สามารถรู้ได้ว่าจะเกิดอะไรขึ้นกับเราในเวลาต่อไป ลินถึงอยากให้เพื่อนๆระวังและป้องกันตัวเองค่ะ

18. lynn@nice

เช่นกันนะคะ รักษาสุขภาพด้วยค่ะ :cool:

19. lynn@nice

[​IMG]วันนี้ลินและพี่อุ๊ได้มีโอก<wbr>าสไปถวายเพลพระที่วัดป่าใหญ<wbr>่ ได้ถวายขันหมากเบ็ง ปิดทองคำเปลว 9 แผ่นบูชาขอพรอันเป็นสิริมงค<wbr>ลกับท่าน พร้อมกับถวายผ้าห่มองค์พระเ<wbr>จ้าใหญ่อิทร์แปลง ลินขอนำผลบุญนี้มาฝากกับทุก<wbr>ๆท่านด้วยนะคะ
    ในช่วงที่ให้ พี่สัน พี่ที่อยู่ประจำตู้วัตถุมงค
    <wbr>ลของวัด ขึ้นไปปิดทองคำเปลว และห่มผ้าให้องค์พระเจ้าใหญ<wbr>่อยู่นั้น ลินก็ได้ใช้กล้องในมือถือถ่<wbr>ายภาพเอาไว้ พอกลับมาถึงบ้านก็มาเปิดภาพ<wbr>ดูเพื่อจะนำมาลงโชว์ให้ได้ชมกัน ก็ได้พบกับความอัศจรรย์ที่ง<wbr>ดงามของสีภาพองค์พระเจ้าใหญ<wbr>่ ในการถ่ายภาพก็ไม่ได้ปรับโห<wbr>มดอะไรถ่ายไปเรื่อยๆธรรมดา หรืออาจจะเกิดจากแสงในตอนถ่<wbr>ายภาพ เพราะภาพที่ออกมาทั้งแปลกแล<wbr>ะงดงาม ภาพแรกคือภาพที่พี่สันนำทอง<wbr>คำเปลวไปปิดที่องค์พระเจ้าใ<wbr>หญ่ ภาพที่สองก็เริ่มห่มผ้าพระเ<wbr>จ้าใหญ่ ภาพที่สามจัดดึงผ้าให้งดงาม<wbr> ภาพที่สี่หม่ผ้าให้องค์พระเ<wbr>จ้าใหญ่เสร็จเรียบร้อย จะเห็นว่าภาพทั้งสี่ภาพที่ถ<wbr>่ายออกมาจะมีสีที่ต่างกัน ท่านอื่นคิดอย่างไรไม่รู้ แต่วันนี้ลินทราบเพียงว่าท่<wbr>านเมตตาลูกหลานมากๆสิ่งอัศจ<wbr>รรย์ที่ได้พบคือคำตอบว่าท่า<wbr>นมารับของถาวยจากลินและพี่อ<wbr>ุ๊ค่ะ

20. s@n16

คุณลินเองก้รักษาสุขภาพด้วยนะครับ โดยเฉพาะเสียง อย่าให้มีหลายเวอร์ชั่นนัก :cool:
    (แซวเล่นน่ะคับ )