เชิญมาแชร์ ประสบการณ์ วัตถุมงคล หลวงปู่คำบุ และ ครูบาอาจารย์ สายอีสานค่ะ ค่ะ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย lynn@nice, 22 พฤศจิกายน 2009.

1. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

การทำสิ่งใดก็ดี ถึงตั้งใจและมีศัทธาแต่เราจะลืมเรื่องขอขมาและบอกกล่าวครูบาอาจารย์และเจ้าของมวลสารเดิมมิได้เลย ในครั้งนี้ก็เหมือนกัน เป็นครั้งแรกที่ได้มีโอกาศสร้างถวายครูบาอาจารย์ท่านเอง เมื่อวานหลังจากไปรับมวลสารศักดิ์สิทธ์ต่างๆมาจากหลวงปู่เร็วท่านแล้ว ก็นำเข้าบ้านเลย โดยไม่ได้จุดธูปบอกกล่าวเจ้าที่และครูบาอาจารย์ ตกเย็นปวดเนื้อตัวและในกระดูกอย่างหนักและออกร้อนวูบวาบในตัวตลอด ให้เขามานวดให้ก็ไม่หาย แถมแรงก็เริ่มจะไม่มี ในใจคิดว่าเราไปทำอะไรมาหรือว่าเราทำอะไรผิดไปหรือเปล่า หรือจะเกี่ยวกับเรื่องสร้างพระถวายท่าน ถ้าเป็นเช่นนั้นพรุ่งนี้ก็จะทำการจุดธูปบอกล่าวทีเดียวเพราะต้องรอมวลสารจากท่านอื่นที่ส่งมาสมทบก่อนเลยว่าจะบอกกล่าวท่านในครั้งเดียวเลย หลับๆตื่นๆทั้งคืนปวดร่างแบบทรมาน สายๆของวันตื่นมาก็ยังนั่งคิดไม่ตกเพราะอาการดีขึ้นเล็กน้อย ได้โทรปรึกษาพี่ที่เคารพก็ทราบว่า ครูท่านแรงให้เราจุดธูปบอกกล่าวก่อนแล้วอาการก็จะดีขึ้น ก่อนที่จะตั้งขันธ์ห้าขอขมาและบอกกล่าวต่อองค์หลวงปู่ญาท่านสวน ครูบาอาจารย์ทุกๆท่านและองค์เทพเทวา ลินก็ได้โทรไปกราบเรียนหลวงปู่เร็วเรื่องอาการที่เป็น และได้ขอให้ท่านเมตตาบอกกล่าวหลวงปู่ญาท่านสวนและเจ้าของเก่ามวลสารศัดิ์สิทธ์ต่างๆที่ได้มอบมาให้ด้วย ซึ่งหลวงปู่ท่านก็บอกว่าจะบอกกล่าวให้ในวันนี้ ตอนที่ท่านมอบมวลสารมาให้ท่านก็ลืมยังไม่ได้บอกกล่าวหลวงปู่ญาท่านสวนในเรื่องการสร้างพระผงแจกในงานผ้าเลยค่ะ
    นี้เป็นอีกหนึ่งประสบการณ์ที่ได้สัมผัมกับตนเองต่อสิ่งศักดิ์ท่านค่ะ ลินไม่มีความรู้ในเรื่องนี้จึงทำให้เราทำอะไรและเกิดอะไรได้ด้วยความที่เรารู้เท่าไม่ถึงการณ์ค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      217.2 KB
      เปิดดู:
      34
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มีนาคม 2013
  2. จำปาแมน

จำปาแมน เป็นที่รู้จักกันดี

เลขรถ 5792 เลขบ้าน 95

ขอเป็นมหาโชคลาภครับ

3. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยครับ คุณลิน

4. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีค่ะ คุณจำปาแมน และคุณตี่ เฮงๆร่ำรวยๆด้วยกันนะคะ อนุโมทนาสาธุๆจ้า

5. lynn@nice

ประสบการณ์เยอะจริงๆค่ะ สำหรับเหรียญรุ่นนี้ ล่าสุด เหตุเกิดที่ อ. ตระการ มีชายสองคนขี่มอไซต์กลับจากไปเที่ยวงานหมอลำตอนกลางคืน คาดว่าคงเขม่นกันในงานอยู่ก่อนแล้ว พอสองหนุ่มนี้ขี่รถกลับบ้าน อีกฝ่ายจึงขี่รถตามออกมา เมื่อสบโอกาสจึงควักปืนลูกซอง ออกมายิงคนขับ ปืนลูกซองนัดเดียว แต่สับไกถึงสามครั้งก็ไม่ออกมีแต่เสีง "แชะ แชะ แชะ " ทั้งคนโดนยิงและคนยิง ต่างคนต่างตกใจ แต่ด้วยความโกรธของผู้ยิงจึงเปลี่ยนเป้าหมาย หันปากกระบอกปืนไปทางคนซ้อน ป้างเดียว ลูกปืนออกไปโดนที่แขนผู้ซ้อนท้ายรถ หลังเกิดเหตุนำตัวผู้ซ้อนไปส่ง โรงพยาบาลและไปแจ้งความ ตำรวจจึงได้สอบถามว่าน้องแขวนพระอะไรปืนเขาถึงยิงไม่ออก เขาจึงล้วงไปที่สร้อยคอ "ผมแขวนเหรียญทานบารมีเนื้อทองแดงเพียงเหรียญเดียว" ส่วนเพื่อนที่ซ้อนท้ายไม่ได้แขวนพระอะไรครับ

ขนาดไฟล์:
      532.5 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      547.6 KB
      เปิดดู:
      37
  6. lynn@nice

สวัสดีค่ะ วันนี้ขอนำภาพพิธี งานฉลองสมณะศักดิ์ หลวงปู่เร็ว ที่วัดหนองโนในวันที่ 3 มีนาคม 56 มาให้ชมกันค่ะ

ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      28
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      30
      ขนาดไฟล์:
      4.2 MB
      เปิดดู:
      26
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      25
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      33
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      38
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      29
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      25
      ขนาดไฟล์:
      2.7 MB
      เปิดดู:
      24
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มีนาคม 2013
  7. lynn@nice

สวัสดีค่ะ วันนี้ขอบอกเล่า จุดประสงค์ในการสร้างองค์พระถวายบูชาครู หลวงปู่ ญาท่านสวน และหลวงปู่เร็ว ในงานผ้าป่าสมทบทุนสร้างเจดีย์บูราพาจารย์ค่ะ
    ในการสร้างถวายครั้งนี้ ไม่ได้คิดถึงเรื่องการอยากเด่นอยากดัง หรืออวดอุตริแอบอ้างบารมีครูบาอาจารย์แต่อย่างใด คิดเพียงแต่ว่าถ้าเมื่อไรเรามีโอกาสได้รับใช้ตอบแทนคุณครูบาอาจารย์ ก็จะรีบทำรีบสร้างกุศลถวายท่าน ต้องยอมรับค่ะว่าถ้าในอนาคตกาลข้างหน้านี้จะมีผู้กล่าวโทษและมองเห็นในความไม่สมควรในตัวลิีนๆก็ขอยอมรับผิดเองในทุกๆประการค่ะ เพราะทราบดีว่าสิ่งสำคัญของผู้ที่จะสร้างศัทธาให้ผู้คนศัทธาในวัตถุมงคลของขลังได้นั้นต้อง ทรัพย์และบารมีต้องพร้อมศีลต้องครบ จิตใจต้องผ่องใสบริสุทธิ์ เป็นผู้ที่หน้าเชื่อถือศัทธา
    ในเรื่องตรงนี้ลินเองก็ยังไม่มีพร้อมหมด แต่สิ่งที่ลินอยากสร้างถวายในครั้งนี้ ลินทำด้วยกำลังใจกำลังกายและกำลังทรัพย์ของตน ขอสร้างถวายเป็นพุทธบูชาไม่ได้สร้างเพื่อการพานิชย์แต่อย่างใดนะคะ เมื่อครั้งที่ทราบว่าหลวงปู่เร็วท่านให้สร้างถวายได้นั้นความปิติสุขมีเหลือประมาณ แต่ก็ต้องกังวลหลายด้าน ลินก็กลับมาปรึกษาพูดคุยกับพี่ๆหลายๆท่านทั้งในอุบลและในเวปพลัจิต เพราะลินไม่มีความรู้หรือประสบการณ์ใดๆเลย หรือแม้นแต่กำลังทัรพย์ก็มิได้มีมากมาย มีแต่ใจที่อยากจะสร้างถวายเพียงเท่านั้น แต่โชคดีมากๆที่มีพี่ๆเพื่อนๆหลายๆท่านเสนอว่าจะช่วยเหลือในด้านต่างๆ เช่น คุณทนาย อาสานำมวลสารไปบดผสมให้ นำพลอยไปกระเทาะให้อีก และยังเป็นผู้แนะนำการสร้างบล๊คซิลิโคนให้ เนื่องจากค่าใช้จ่ายในการสร้างทั้งหมดลินเป็นผู้ออกเอง ถ้าไปจ้างเขาทำบล๊อคก็คงต้องใช้เวลานานและเงินหลายบาท ลินคงจะหาไม่ทันแน่ๆ แต่ถ้าทำบล๊อคซิลิโคนเองก็ไม่ต้องใช้เงินมาก และเราได้ทำเองทุกขั้นตอน ต้องขอบอกเลยค่ะว่าไม่ง่ายเลย พิมพ์องค์พระอาจจะออกมาไม่งามคมเหมือนของโรงงานแต่เราก็สร้างออกมาด้วยกายและใจของเราเอง มีพี่ๆบางท่านได้มอบมวลสารมาช่วย และบางท่านก็ขอมาช่วยกดองค์พระในวันที่จะสร้าง น้องบางท่านอาสาขับรถพาไปทำธุระต่างๆ บางท่านพอทราบว่าจะสร้างองค์พระถวายและรู้ถึงเรื่องการออกทุนสร้าง ก็ขอร่วมบริจาคเงินสมทบทุนสร้างเข้ามาด้วย ทราบซึ้งในน้ำใจขอทุกๆท่านมากเลยค่ะ อานิสงฆ์ ของการสร้างองค์พระถวายนี้คงไม่ต้องบอกเล่าทุกๆท่านก็คงทราบกันดีนะคะ
    ในงานบุญต่างๆทีี่เราได้ไปร่วมสร้างก็มีทั้งได้บุญและร่วมอนุโมทนาบุญกับท่านอื่นๆ แต่บางงานก็จบลงด้วยเสียงก่นด่าที่เป็นมหากาพย์ไม่จบไม่สิ้น สร้างความเศร้าเสียใจเป็นอย่างมาก
    ลินคิดว่าเมื่อเรามีโอกาส บุญนำพาคงจะช้าอยู่ไม่ได้ โอกาสแบบนี้มีไม่มากนัก อาจจะเป็นครั้งหนึ่งในชีวิตด้วยซ้ำที่เรามีโอกาสได้สร้างองค์พระถวายคุณครูบาอาจารย์ (ทำเองทุกขั้นตอน) และได้มอบองค์พระให้ผู้มีจิตกุศลทั้งหลายที่ได้มีส่วนร่วมในการสร้างเจดีย์บูราจารย์ ถวายแด่องค์หลวงปู่ญาท่านสวนด้วยกันครั้งนี้ค่ะ
    หลวงปู่ญาท่านสวน ท่านเป็นพระอรหันต์ ท่านศักดิ์สิทธิ์มาก ใครคิดทำในสิ่งไม่ดีหรือแอบอ้างชื่อเสียงท่านไปหากินก็เป็นเรื่องที่บาปกรรมทำมาหากินไม่ขึ้น ชีวิตตกต่ำ และต้องระวังอันตรายของชีวิตมากๆค่ะ
    ในการสร้างองค์พระในครั้งนี้ ลินจะพยายามทำตามคำแนะนำของ พี่ๆในพลังจิตที่ได้บอกกล่าวเรื่องการเตรียมตัว กายใจ และในวันที่จะทำการกดองค์พระ ลินจะจุดธูปบอกกล่าวคุณครูบาอาจารย์อีกครั้ง จะทำให้กายและใจสะอาดที่สุดค่ะ
    ลินขอขอบพระคุณทุกๆท่านที่มีส่วนร่วมในทุกๆด้านของงานบุญในครั้งนี้ ขอบารมีคุณครูบาอาจารย์องค์เทพเทวาคุ้มครองทุกๆท่านและครอบครัวขอให้มีความสุขความเจริญ มีเงินใช้จ่่ายไม่ขาดสาย ร่ำรวยๆเงินทองเป็นร้อยๆล้าน ขอบุญกุศลหนุนนำให้ท่านได้เข้าถึงกระแสพระนิพานในชาติพบทุกๆท่านเลยค่ะ
    ในการสร้างองค์พระในครั้งนี้ ข้าพเจ้าขอขมา องค์ครูบาอาจารย์ องค์เทพเทวา ท่านเจ้าของวิชา เจ้าขอมวลสารทุกๆท่านทุกๆองค์ และเจ้ากรรมนายเวรต่างๆ ถ้าข้าพเจ้าได้ทำการอันใดไม่ถูกไม่ควรไม่เหมาะสม ก็ขอให้ทุกๆท่านได้โปรดอย่าจงเวรและอโหสิกรรมให้ในความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ขอข้าพเจ้าเถิด.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มีนาคม 2013
  8. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ***มาให้กำลังใจ กันครับ ขอให้สำเร็จ ดังต้องการนะครับ***

9. lynn@nice

สวัสดีค่ะพี่รุ่ง ขอขอบพระคุณทุกคำแนะนำและกำลังใจค่ะ :cool:(kiss)(f)

10. มหากาพย์

มหากาพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2010
    เป็นกำลังใจให้และยืนข้างพี่ลินเสมอครับ ทำดีไม่ต้องแคร์สื่อครับ

ปล.ผมไม่ได้ดราม่านะครับ แต่ผมไปทำบุญกับพี่ลินบ่อย ผมเข้าใจถึงเจตนาดีครับ

11. lynn@nice

(cry)buburabbit_heart;20;aa10;aa28

12. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเป็นกำลังใจให้ครับพี่ลิน ทำด้วยใจ ด้วยความศรัทธา ไม่มีใครรู้ แต่ครูบาอาจารย์ท่านรับทราบครับ.....

13. lynn@nice

สวัสดีค่ะ คุณเอท ขอบคุณมากๆนะคะ อนุโมทนาบุญร่วมกันค่ะ

14. lynn@nice

วันที่ลินและคณะศิษย์ ได้นำผ้าป่าไปถวายหลวงปู่บุญ ที่วัดแสงน้อย เขื่องใน และ ลินก็ได้นำมวลสารที่จะสร้างพระถวายหลวงปู่เร็ว ไปให้หลวงปู่บุญท่านเมตตาเสกมวลสารให้ด้วยค่ะ

ขนาดไฟล์:
      124 KB
      เปิดดู:
      31
      ขนาดไฟล์:
      121.4 KB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      117 KB
      เปิดดู:
      29
  15. lynn@nice

วันพระที่ผ่านมา ลินได้ตั้งเครื่องขมาหลวงปู่ญาท่านสวน และครูบาอาจารย์ เจ้าของวิชาและมวลสารต่างๆอีกครั้งค่ะ

ขนาดไฟล์:
      202.8 KB
      เปิดดู:
      27
      ขนาดไฟล์:
      191.1 KB
      เปิดดู:
      33
      ขนาดไฟล์:
      194.7 KB
      เปิดดู:
      34
  16. lynn@nice

หลังจากไห้วขอขมาครูบาอาจารย์แล้ว ตี 1 จึงเริ่มกดองค์พระค่ะ สิ่งที่จัดเตรียมไว้ ถ้วยน้ำว่าน 108 ผสมสีผึ้งเมตตา หลวงพ่อแสวงวัดสว่าง และ สีผึ่งหลวงพ่อกวย ออกวัดจั่นฯ (พี่ดุ่ยมอบให้มา ขออนูโมทนาบุญด้วยนะคะ ) ถว้ยผงมวลสารรวมต่างๆที่แยกเก็บไว้ส่วนหนึ่ง ใช้สำหรับนำมาผสมในตอนกดองค์พระอีกครั้ง ถ้าเนื้อองค์พระนิ่มเละเกินไปจะทำให้พิมพ์ออกมาไม่คมสวยและแห้งยาก (เป็นการสร้างครั้งแรกแบบไม่มีความรู้เลยต้องเตรียมการหลายขั้นตอนเลย ค่ะ)พลอยเสก ผ้าจีวร เส้นเกศา และแบบบล๊อคพิมพ์ค่ะ

ขนาดไฟล์:
      208.9 KB
      เปิดดู:
      25
  17. lynn@nice

พระผงองค์แรกที่เริ่มกด เนื้อฉ่ำนิ่มเล็กน้อย ต้องรอดูตอนเนื้อแห้งของพรุ่งนี้ค่ะ ดูนาฬิกาตี 3 พอดี กดได้ 23 องค์ สำหรับงานวันแรกคงได้แค่นี้ ฝากหลวงปู่ญาท่านสวนไว้ที่หน้าโต๊ะบูชา ให้ท่านพิจารณาให้อีกครั้งค่ะ

ขนาดไฟล์:
      153.6 KB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      189.2 KB
      เปิดดู:
      25
      ขนาดไฟล์:
      205 KB
      เปิดดู:
      29
  18. lynn@nice

สายๆของวันนี้องค์พระท่านเริ่มแห้งแล้ว เนื้อหาพิมพ์คม งดงามพอได้นะคะ

ขนาดไฟล์:
      142.6 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      211.6 KB
      เปิดดู:
      25
  19. มงคลนาม

มงคลนาม เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2013
    สวยครับ

20. มหานิยม

มหานิยม เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2011
    ขอกราบนมัสการหลวงปู่คำบุ สวัสดีทุกๆท่านครับ เมื่อวันก่อนผมไปที่โรงพยาบาลสรรพสิทธิประสงค์แต่หาที่จอดรถลำบากครับ เลยขับวนๆไปเรื่อยสุดท้ายได้ที่จอดในวัดมหาวรารามก็เลยเดินเข้าไปกราบหลวงพ่อพระเจ้าใหญ่อินทร์แปลง เลยหันไปเจอตู้เช่าวัตถุมงคลในโบสถ์ผมเจอตะกรุดหนังเสืออยู่2ดอก ถามเจ้าหน้าที่เค้าบอกว่าเป็นตะกรุดหนังเสือไฟของหลวงปู่คำบุปลุกเสกไว้ซึ่งทำไว้น้อยมาก เลยได้มีโอกาสบูชา1อัน ตอนนี้ผมห้อยเดี่ยวเลย (ฟลุ๊คสุดๆ) กราบนมัสการหลวงปู่อีกครั้งครับ