เชิญร่วมบุญสร้างพระเนื้อดินเผา ถวายพระอาจารย์ในสายของหลวงพ่อวัดท่าซุง ชุดที่ 2

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย ลัก...ยิ้ม, 17 พฤศจิกายน 2009.

1. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

ทำอย่างไรที่คุณจะรักษากำลังใจให้สม่ำเสมอได้ จุดมุ่งหมายการบวชของเราวันแรกคืออะไร ? ในปัจจุบันนี้เรายังมีกำลังใจที่มุ่งมั่น มั่นคงเท่ากับวันแรกที่เราบวชหรือเปล่า ? ตอนนี้เราเดินตรงทางที่จะไปสู่จุดหมายนั้นหรือไม่ ? เราได้ระยะทางใกล้ไกลเท่าไร ? ยืนอยู่ตรงจุดไหนแล้ว ? เหลือระยะทางอีกใกล้ไกลเท่าไรที่จะมุ่งไปสู่จุดหมายนั้น ?

คุณต้องประเมินตัวเองให้ได้ ถ้าประเมินตัวเองไม่ได้นี่ความก้าวหน้าจะไม่มี ตอนสมัยผมอยู่วัด ผมก็ไม่ได้ตำหนิพี่ ๆ เขาหรอก เพราะว่าผมกล้าเกินตัว วิสัยเป็นทหารมาทุกชาติ เราอายุพรรษาน้อย แต่กล้าจับงานใหญ่ กล้าชนกระทั่งกรรมการสงฆ์ทั้งคณะ ทำให้พี่ ๆ เขาปวดหัว ผมดูเหมือนคนหัวดื้อ ปกครองยาก แต่จริง ๆ ไม่ใช่ คุณไปคุยกับหลวงตาวัชรชัยแล้วคุณจะรู้ คนอย่างผมถ้าหากว่ามีเจ้านายที่เขาเข้าใจนะ สั่งคำเดียวครับรับรองว่างานเสร็จแน่นอน แล้วผลงานออกมาดีด้วย ไม่ต้องเสียเวลามาตรวจสอบ มาติดตามอะไรหรอก แต่ถ้าเจ้านายไม่เข้าใจ เขากลัวว่าประเภทพลังงานล้นเกินอย่างเรา ถ้าหากว่างานพลาดจะเสียหายมาก ก็เลยมีการขัดกันอยู่ในที แล้วก็กระทบกันไป กระทบกันมาเป็นเรื่องปกติ

ผมเองทุกครั้งที่มีการกระทบกระทั่งกัน ผมจะขอขมาท่ามกลางสงฆ์ทุกครั้ง แม้กระทั่งการประชุมสงฆ์ ฉะกันจนศาลาจะถล่ม ถึงเวลาต่างคนต่างยกเหตุผลของตัวเองขึ้นมา ถึงแม้ว่าจะเป็นเหตุผลแต่เสียงเราดังไป ใส่อารมณ์มากไป พอเขาเลิกงานผมก็ขอขมา ผมไม่เคยงุบงิบไปขอขมาลับหลังกัน ผมถือว่าผมเล่นเขาต่อหน้า ผมต้องขอขมาเขาต่อหน้า ขอให้ทุกคนเห็นว่าผมขอ แล้วหลังจากนั้นผมก็ตัดตรงนั้นทิ้งไปเลย ผมถือว่าผมรักษากำลังใจของผมใหม่ แต่สำหรับใครอาจจะติดใจไปสักอาทิตย์ สองอาทิตย์ หนึ่งเดือนหรือสองเดือน ก็แล้วแต่กำลังใจมากน้อยของเขา

แรก ๆ ผมออกมาจากวัดได้ ๑ - ๒ ปี พี่อาจินต์ พี่สามารถก็แวะไปหา ตอนนั้นเขาคงจะหาช่องทางไปของตัวเอง ผมมานั่งคิดว่า "ผมทำถูกหรือเปล่า ที่ผมออกจากวัดมา เพราะว่าถ้าผมอยู่วัด ผมจะเป็นกำลังที่ช่วยบริหารวัดได้มากกว่านี้.." ไม่ใช่ผมไม่คิดนะ...ผมคิด แล้วท้ายสุดผมตอบตัวเองว่า...ผมคิดไม่ผิด ที่ผมคิดไม่ผิดก็เพราะว่าถึงผมอยู่...ผมก็บริหารวัดได้ไม่ดีไปกว่าหลวงพ่อ ถ้าเราบริหารวัดได้ไม่ดีเท่าหลวงพ่อ คุณทำอย่างไรก็ตาม มันก็ไม่กระเตื้องขึ้นไปกว่านั้นหรอก แต่ถ้าคุณออกมาข้างนอกเริ่มต้นนับหนึ่งใหม่ แล้วคุณทำได้ดี จะมีคนเห็นตั้งแต่แรกเลย ตรงนี้เขาจะเห็นว่าความสามารถล้วน ๆ แล้วท้ายสุดจะดึงศรัทธาคนได้มาก
    <!-- / message --><!-- sig -->__________________

ยังมีต่อ...

2. ลัก...ยิ้ม

ซึ่งก็จริง ๆ มันมากจนผมเหนื่อย ก็แปลว่าจริง ๆ แล้วงานของพระพุทธศาสนา ไม่ว่าอยู่จุดไหนของประเทศ อยู่จุดไหนของโลกเราก็ทำได้ สำคัญอยู่ตรงที่เราต้องทุ่มเท ถ้าเหนื่อยแล้วพัก ป่วยแล้วพัก หิวแล้วพัก เจออุปสรรคแล้วพัก ก็แปลว่าเรารักตัวเองมากกว่างานพระศาสนา ถ้าเรายังรักตัวเองมากกว่างานพระศาสนา ก็แปลว่าสักกายทิฏฐิยังท่วมหัวเลย เพราะยึดตัวเองเป็นใหญ่

เพราะฉะนั้น..พวกท่านจะเห็นว่าบรรดาพี่ ๆ น้อง ๆ สายนอก คำว่าสายนอกก็คือท่านที่ไม่ได้บวชที่วัดท่าซุง แต่เลื่อมใสในปฏิปทาของหลวงปู่ หลวงพ่อแล้วปฏิบัติตาม ประกาศตนว่าเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อ ท่านจะเข้มแข็งกว่าทั้งนั้นเลย คุณลองไปเยี่ยมแต่ละวัดดู แต่ละวัดเป็นหลักเป็นฐาน มีญาติมีโยมจำนวนหนึ่งให้การสนับสนุนอย่างเหนียวแน่น แล้วขณะเดียวกันอย่างของท่านเต่า คุณอยู่มานานกว่าเพื่อนในกลุ่มนี้ คุณวิเคราะห์ดูว่า ตั้งแต่คุณบวชพรรษาแรกจนถึงพรรษาปัจจุบัน วัดท่าซุงเรามีการเปลี่ยนแปลงในทางไหน ? คนเก่าเรารักษาเขาอยู่ได้ไหม ? คนใหม่เราสามารถหาเพิ่มได้ไหม ? ที่เพิ่มมาเรารักษาเขาอยู่ได้ไหม ? ต้องมองตรงจุดนี้ให้เป็น ถ้ามองตรงจุดนี้ไม่เป็นคุณบริหารวัดไปไม่รอดหรอก มีแต่จะกลายเป็นตำข้าวสารกรอกหม้อเฉพาะหน้าไปเรื่อย ๆ

บางทีก็ไม่รู้ว่าโยมเขาหายไปเพราะสาเหตุอะไร แล้วที่มาก็เพราะสาเหตุอะไร ที่หายไปให้เขาไปวิเคราะห์เอาเอง ไม่ใช่เรื่องของผมแล้ว แต่ที่มานั้น ๕ สาเหตุด้วยกัน

สาเหตุที่หนึ่ง มาเพราะอยากได้หวย จริง ๆ ครับ พวกนี้ไปวัดไหนจะเอาหวยให้ได้
    สาเหตุที่สอง มาเพราะอยากได้เครื่องรางของขลัง มาเพราะอยากได้วัตถุมงคล ของหลวงพ่อเรามีให้แน่นอน โดยเฉพาะยันต์เกราะเพชร
    สาเหตุที่สาม มาเพราะได้ยินชื่อเสียงเกียรติคุณหลวงพ่อ อยากจะได้ชื่อว่ากูก็ไปกราบพระอย่างนี้มาแล้วเหมือนกัน
    สาเหตุที่สี่ ตามเขาไป ไม่ได้รู้เรื่องอะไรเลย เพื่อนชวนก็ไป ไปถึงยังไปถามอีกว่า "หลวงพ่อองค์ไหน ? หลวงพ่อเก่งอย่างไร ?" คุณเจอบ้างไหม ? มีครับ..เยอะด้วย
    สาเหตุที่ห้า นี่หายากที่สุด ไปเพราะต้องการธรรมะ

ในเมื่อเขามาเพราะห้าสาเหตุ ถึงเวลาคุณบริหารวัด คุณสามารถสนองเขาได้ครบทุกสาเหตุหรือเปล่า ? คุณเลือกเอาเฉพาะบุคคลไม่ได้ เหมือนกับบางวัด เลือกคบกับเฉพาะญาติโยมรวย ๆ นั่นนะหาเรื่องเหนื่อย ญาติโยมรวยเขาบริจาคเยอะ..เออใช่..คุณคิดถูก คุณได้เงินเยอะ..เยอะกว่าคนจน แต่ถึงเวลาจะขุดหลุมยกเสา เขามาขุดให้คุณไหมเล่า ? เขาลงจากเบนซ์มา ใส่สูทหรือเดรสมาจากนอกเลย หิ้วกระเป๋าหลุยส์วิตตองมา ให้เขาไปโกยดินเขาจะทำให้ไหมเล่า..? ไม่มี..ก็ต้องอาศัยชาวบ้านข้างวัดนั่นแหละ

-----------------------

ยังมีต่อ...
    <!-- / message --><!-- sig -->

3. ลัก...ยิ้ม

ถ้าเราสามารถสนองความต้องการของเขาได้ ดึงคนให้อยู่กับวัดได้ จะเป็นคนรวยหรือคนจนก็ตาม ถึงเวลา ถึงวาระที่เหมาะสม เขาจะแสดงศักยภาพของเขาออกมา สามารถช่วยงานพระศาสนาได้เหมือน ๆ กัน และช่วยได้มากกว่าที่เราคิดด้วย คุณจะให้คุณหญิง คุณนาย นายพลทั้งหลายไปล้างจานหรือ ? ถามหน่อยซิ..ใครมันจะทำวะ ? ยกเว้นถ้าเขาลดมานะได้จริง ๆ คุณก็ต้องใช้ชาวบ้านนั่นแหละ..ใช่ไหม ? ผู้เสียสละเลย กว่างานจะเสร็จ กว่าจะล้างจาน คนอื่นเขานอนตีพุงไปตั้งนานแล้ว ทางนี้ยังเก็บกวาดไม่หมดเลย

เพราะฉะนั้น...ถ้าหากว่าเราทำงาน สายตากว้างอย่างเดียวไม่พอ ใจเราต้องกว้างด้วย สายตากว้างแต่ใจแคบ..บริหารงานได้ไม่ดี แล้วที่สำคัญที่สุด หูต้องหนัก ใครว่าอะไรช่างหัวมัน...ถือเป็นลมผ่านหู ไม่ได้ยิน ทุกวันนี้ผมทำอย่างนั้นจริง ๆ ไม่เห็นด้วยตาตัวเอง ถือว่าไม่รู้ ไม่ได้ยินกับหูตัวเองถือว่าไม่รู้ คนอื่นพูดอย่างไรผมเฉย ผมรอดูจนกว่าจะเจอต่อหน้าต่อตา คราวนี้จะได้คุยกัน แต่ถ้าหลักฐานยังไม่ชัดเจนปล่อยไปก่อน ซ่าได้ซ่าไป ไม่ว่ากัน

คุณต้องวางกำลังใจให้ได้ ถ้าวางกำลังใจไม่ได้..ก็อยู่คนเดียวไม่ได้ ถ้าวางกำลังใจเป็น มีความมั่นคง ก็เหมือนกับเสาหลักหรือหินใหญ่กลางน้ำ คนที่เขาอยู่กลางกระแสเชี่ยว ท้ายสุดก็ต้องมาพักมาพิงอยู่ตรงนี้ แล้วก็จะกลายเป็นคณะใหญ่บ้าง เล็กบ้าง ตามเวรตามกรรมที่เราทำมา

ขอให้รักษาคนที่ศรัทธาเราให้อยู่ให้ได้ แล้วแนะนำเขาไปในทางที่ถูก รู้ว่าเรามีความดีไม่เพียงพอที่จะแนะนำเขา เทปก็ได้ ซีดีก็ได้ หรือหนังสือของหลวงพ่อก็ได้ ให้เขาไป บอกเขาไปเลยว่า "ไปทำเอา หลวงพี่หรืออาตมาเองทำมายังไม่ตลอดรอดฝั่งหรอก แต่ว่าโยมอาจจะบุญดีกว่า ทำแล้วอาจจะได้ผลมากกว่า ถ้าหากว่าโยมได้ดีมากกว่ามาสอนอาตมาด้วย แต่ถ้าตรงไหนที่โยมคิดว่าไปไม่ไหวแล้วอาตมายังพอรู้บ้าง มาขอคำแนะนำจะบอกให้.." ถ้าอย่างนี้โอกาสพลาดของคุณนะ....ยาก แล้วเราก็มั่นใจว่าสิ่งที่เราให้เขานี่ดีแน่ ๆ

รักษาคนของเราให้ได้ ถ้าหากของคุณสามคน คุณมีคนศรัทธาเลื่อมใสสัก ๓๐๐ คน ของคุณอาจจะมีสัก ๑๐๐ คน ของคุณมีสัก๕๐ คน รวมแล้วก็ ๔๕๐ คน แต่ถ้าแตกกระจัดกระจาย คุณได้ ๓๐๐ นั่นได้ ๑๐๐ นั่นเหลือ ๕๐ ก็เหมือนกับโซ่ที่เป็นห่วง ๆ หลุดอยู่ โซ่ที่เป็นห่วง ๆ จะใช้อะไรได้ ยกเว้นเอาไปขว้างกบาลคนอื่น แต่ถ้าคุณเชื่อมให้เป็นโซ่เส้นเดียวกันขึ้นมา งานของพระพุทธศาสนาจะไปได้ดีมากเลย

เรื่องบางอย่างมันเหมาะที่จะพูดกับพระ ไม่เหมาะที่จะพูดกับฆราวาส แต่ว่าเรื่องส่วนใหญ่นั้นเหมาะที่จะพูดกับฆราวาสมากกว่า แล้วโอกาสที่พวกเราจะมานั่งพร้อมหน้าหลาย ๆ คน เพื่อให้คุ้มค่ากับที่ผมจะพูด...ก็มีน้อย

พระครูธรรมธรเล็ก สุธมฺมปญฺโญ
    สนทนากับพระ ช่วงเช้า ณ บ้านอนุสาวรีย์
    วันศุกร์ที่ ๙ ตุลาคม ๒๕๕๒
    <!-- / message --><!-- sig -->

4. ลัก...ยิ้ม

เมื่อวันเสาร์ตอนประมาณหนึ่งนาฬิกา เริ่มออกเดินทางทัวร์ครับ เริ่มจากไปกราบหลวงพี่เอก วัดเขาแร่ วันอาทิตย์มากราบหลวงพี่สมปองบ้านสบายใจ ขอขอบคุณทุก ๆ ท่านที่มีเมตตาจิตคิดถึงนะ

อีกสักครู่จะมาลองอัพเดทบัญชีให้ดูนะคะ

5. ลัก...ยิ้ม

ชื่อย่อบัญชี ยอดเงินคงเหลือ 14,464.27
    เลขที่บัญชี 860-0-046950 ยอดเงินที่ถอนได้ 14,464.27
    วันที่ รายละเอียด หักบัญชี เข้าบัญชี ยอดคงเหลือ ช่องทางทำรายการ
    05 ม.ค. 2553 ฝากเงินสดผ่านเครื่อง CDM/CDT 500.00 14,464.27 CDM
    ...........................................

ไม่มียอดเข้าใหม่นะครับ

6. กิตติกรณ์_ต่าย

กิตติกรณ์_ต่าย เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

24 กุมภาพันธ์ 2009
    555555555555555555555555555555555555555555555555555

7. ลัก...ยิ้ม

เฮียต่ายหัวเราะอะไรคะ คืนก่อนโทรฯ เรียกไปไม่ยอมรับสายนะ จะถามว่าพระเนื้อดินเผารุ่น 1 ที่นำมาจากหลวงพี่เอกจำนวน 20 องค์จะเหมาหมด หรือจะบูชาเฉพาะบางส่วนครับท่าน

ไม่ตอบเราถือว่า "เหมา" นะ

<TABLE class=tborder id=post2793752 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">31-12-2009, 06:25 PM </TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #149 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->กิตติกรณ์_ต่าย<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2793752", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

Groans: 8
    Groaned at 3 Times in 3 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 3,957
    ได้รับอนุโมทนา 9,098 ครั้ง ใน 1,326 โพส
    พลังการให้คะแนน: 322 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_2793752 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- google_ad_section_start -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ลัก...ยิ้ม [​IMG]
    เมื่ออาทิตย์นี้ไปกราบหลวงพี่เอกวัดเขาแร่มา ไปช่วยท่านกวาดลานเจดีย์บนเขา และท่านได้เมตตามอบพระสมเด็จองค์ปฐมชุดแรกซึ่งผ่านพิธีเสาร์ ๕ จากวัดท่าขนุนและท่านได้อธิฐานจิตเพิ่มเติมไว้ ยิ้มแบ่งให้เช่าบูชาต่อท่านที่สนใจจำนวน 20 องค์ราคาบูชา 200 บาทคะ เพิ่อใข้เป็นปัจจัยในการสร้างพระชุดที่ 2 ต่อไป
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ขอจองครับท่านยิ้ม<!-- google_ad_section_end -->
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มกราคม 2010
  8. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    ร่วมทำบุญด้วย 100 บาท โอนแล้วครับวันนี้ ขอใช้สิทธิที่จะได้รับพระเครื่องให้ฝากบรรจุไว้แล้วกัน หากเห็นว่าเหมาะสมจะบรรจุที่ไหน แล้วแต่เหมียว

9. ลัก...ยิ้ม

ชื่อย่อบัญชี ยอดเงินคงเหลือ 14,564.27
    เลขที่บัญชี 860-0-046950 ยอดเงินที่ถอนได้ 14,564.27

วันที่ รายละเอียด หักบัญชี เข้าบัญชี ยอดคงเหลือ ช่องทางทำรายการ
    14 ม.ค. 2553 รับเงินโอนจากบัญชีธนาคารอื่น 100.00 14,564.27 IB
    05 ม.ค. 2553 ฝากเงินสดผ่านเครื่อง CDM/CDT 500.00 14,464.27 CDM
    03 ม.ค. 2553 รับเงินโอนจากบัญชีของธนาคารอื่น 20.00 13,964.27 ATMO
    02 ม.ค. 2553 โอนระหว่างสาขาโดย Account Transfer 1,050.00 13,944.27 IB
    01 ม.ค. 2553 โอนระหว่างสาขาโดย Account Transfer 100.00 12,894.27 ATM
    ยอดรวม 0.00 1,770.00

........................
    รับทราบครับท่านโคมระย้า ยิ้มจะจัดการปิดทองและส่งบรรจุให้ถ้าไม่ใช้ใต้ฐานพระองค์ใหญ่ ก็เป็นพระเจดีย์คะ

ได้ไปเกริ่น ๆ กับหลวงพี่เอกท่านไว้ ท่านว่าท่านเคยตั้งใจว่าจะสร้างพระองค์ใหญ่สักองค์ ยิ้มเลยถือโอกาสกราบเรียนฝากบรรจุเลย ท่านก็ยิ้ม ๆ ...แต่อย่างไรก็ดูตามโอกาสเหมาะสมอีกครั้งนะคะ

10. กิตติกรณ์_ต่าย

กิตติกรณ์_ต่าย เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

11. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    9. เฮียปอฯ ... สมเด็จองค์ปฐมชุดที่ 2 บวกองค์ปฐมผ่านนิโรธ หพ.เล็ก 1 องค์สีแดง,พระพระพุทธนราวันตบพิธ องค์สีน้ำตาลเข้ม ...(รอชำระปัจจัยบุญ 2,100 +1,234 บ.)

.................

โอนแล้วจ้า ... รายละเอียด PM

12. ลัก...ยิ้ม

555

เฮียต่ายมาคุมอะไรไอ้ยิ้มหละ เด๋ว...จะโทรไปฟ้องลูกเฮียต่ายนะ เขากำลัง "อ้อแอ้" เผื่อจะได้ฟ้องต่ออาซ้อ เฮียต่าย...ได้หูยาวเป็นกระต่ายสมจริงแน่ ๆ 5555

13. ลัก...ยิ้ม

ได้รับแจ้งยอดการโอนแล้ว โมทนาบุญคะ ไว้ยิ้มจะมาอัพบุ๊คให้ดูยอดกัน

หมายเหตุ...รายชื่อผู้ร่วมบุญดูได้ที่หน้า 1 นะคะ

14. ลัก...ยิ้ม

ชื่อย่อบัญชี ยอดเงินคงเหลือ 17,948.27
    เลขที่บัญชี 860-0-046950 ยอดเงินที่ถอนได้ 17,948.27

18 ม.ค. 2553 รับเงินโอนจากบัญชีธนาคารอื่น 3,384.00 17,948.27 IB
    14 ม.ค. 2553 รับเงินโอนจากบัญชีธนาคารอื่น 100.00 14,564.27 IB
    03 ม.ค. 2553 รับเงินโอนจากบัญชีของธนาคารอื่น 20.00 13,964.27 ATMO
    02 ม.ค. 2553 โอนระหว่างสาขาโดย Account Transfer 1,050.00 13,944.27 IB
    01 ม.ค. 2553 โอนระหว่างสาขาโดย Account Transfer 100.00 12,894.27 ATM
    ยอดรวม 0.00 5,154.00

..........................

โมทนาบุญเฮียปอฯ นะคะ ไว้จะรีบจัดส่งครับ

15. กิตติกรณ์_ต่าย

วันก่อนรับโทรศพไม่ได้เพราะ ....มาคุมจ้า...อิ อิ แต่ดูแล้วลกสาวอาจจะดุกว่าแม่นะเนี่ย!!! อิ อิ

16. ลัก...ยิ้ม

เฮียปอฯ หนังสือที่เกริ่นไว้หมดแล้วนะเฮีย ไว้ยิ้มจะจัดส่งวัตถุมงคลแล้วจะแจ้งให้ทราบนะ

โมทนาบุญคะ

17. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    <TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 2 คน ( เป็นสมาชิก 2 คน และ บุคคลทั่วไป 0 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER">[ แนะนำเรื่องเด่น ] </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>เฮียปอ ตำมะลัง*, กิตติกรณ์_ต่าย </TD></TR></TBODY></TABLE>

สวัสดีครับ เสี่ยต่าย .... อ่าน PM หรือ VM ผมหรือยังครับ

18. ลัก...ยิ้ม

สวัสดีครับเฮียปอฯ วัตถุมงคลเช้านี้ส่งด่วนไปแล้วนะครับ

ขอโมทนาบุญด้วย

19. เฮียปอ ตำมะลัง

2
    ขอบคุณครับ (good)

20. sorakran2007

sorakran2007 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาในบุญกุุศลที่เกิดขึ้นกับทุกท่านตั้งแต่ต้น

จนถึงปัจจุบัน รวมไปถึงอนาคต จนกว่าจะตราบเท้าเข้าสู่พระนิพพาน

ขอโมทนาในบุญกุศลครับ