ปิดรับบริจาค เชิญร่วมสร้างวัดและบูชาวัตถุมงคลเพื่อสร้างวัด

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย เก๋ณัฐา, 9 กรกฎาคม 2009.

1. watt

watt เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน คุณเก๋ ครับ
    ไม่ทราบว่าลูกแก้วสีดำเหลืออยู่หรือเปล่า ครับ ถ้าเหลือผมขอจอง 1 ลูกครับ

2. เก๋ณัฐา

เก๋ณัฐา เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    แหมชอบสีดำเหมือกันเลยค่า ของเก๋ก็เอาสีดำเหมือนกันค่ะ
    ส่วนมากจะชอบสีสรรสวยงามกัน จึงไม่ค่อยมีคนสนใจสีดำเท่าไหร่ค่ะ

ตอนนี้ยังมีค่า น้อยคนที่จะทราบว่าสีดำนี่จริงๆแล้วของดีนะค่ะ
    เดี๋ยวเก๋เก็บไว้ให้นะค่ะ
    อนุโมทนาค่า

3. เก๋ณัฐา

ภาพบรรยากาศเวียนเทียนวันอาสาฬบูชาที่ผ่านมาค่ะ

คราวนี้เทวดาไม่มีดวงธรรมปรากฏเท่าไหร่ค่ะ เพราะคืนนั้งฝนตกเทพเทวดาท่านจึงไม่ค่อยปรากฏออกมาให้เห็นมากนักค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

4. เก๋ณัฐา

พิธีเวียนเทียนวันอาสาฬบูชาที่ 7 ก.ค. 2552

พอสวดเสร็จก็เริ่มลงเดินลงเวียนเทียนรอบวัดค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กรกฎาคม 2009
  5. เก๋ณัฐา

เก็บภาพกันมาฝากแบบเต็มอิ่มเลยค่า

บรรยากาศเป็นไปอย่างสงบสมสไตล์วัดป่าค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 เมษายน 2010
  6. เก๋ณัฐา

ฮะฮ่ารับบุญกันไปค่าสำหรับท่านที่ร่วมเป็นเจ้าดินถมพระวิหาร

คราวนี้เราไม่ได้เวียนกันรอบพระวิหารอย่่างเมื่อก่อนแล้วนะค่ะนั่นเพราะอะไร
    ก็เพราะตอนนี้ปัจจัยที่พวกเราร่วมกันเป็นเจ้าภาพผ้าป่าเพื่อซื้อดินถมฐานพระวิหาร
    บัดนี้ได้กลายเป็นฐานพระวิหารดังในรูปแล้วค่า
    อนุโมทนานะค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กรกฎาคม 2009
  7. เก๋ณัฐา

ปัจจัยเข้ามาเป็นที่เรียบร้อยแล้วนะค่ะพี่kulthida
    เก๋จะรวบรวมรายชื่อลงพิมพืในใบกฐินต้นเดือนหน้านะค่ะ
    ส่วนหลายๆท่านท่จองกองลูกแก้วมาเก๋ขอเอาชื่อลงใบกฐินนะค่ะสำหรับท่านที่แจ้งชื่อมา
    ทำบุญร่วมกันอีกแล้วนะค่ะ เราคงเคยทำบุญกันมาจริงๆนะค่ะเนี่ยะ
    ถึงได้มาทำบุญร่วมกันอีกนับครั้งไม่ถ้วนขนาดนี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กรกฎาคม 2009
  8. เก๋ณัฐา

ไม่ต้องกังวลหรือกลัวนะค่ะเวลาที่เราฝันถึงพญานาคก่อนที่เราจะได้รับเพชรพญานาค
    การที่เราฝันเห็ท่านนั่นก็หมายถึงเราเคยเกี่ยวข้องกับท่านหรือเรียกได้ว่าเราเคยเกิดเป็นพญานาคมาก่อนนั่นเอง จึงได้เกี่ยวข้องกับท่าน มีญาติโยมเห็นฝันเห็นกันบ่อยค่ะ
    สอบถามกันเข้ามาบ่อย จนเก๋ต้องไปเรียนถามหลวงพ่อและจนตำตอบเอาไว้เวลาถามจะได้ตอบได้ชัดเจนค่ะ

คนที่ไม่เคยเกี่ยข้องกับพญานาคจะไม่ศรัทธาและต้องการเพชรพญานาคไปหรอกนะค่ะ
    ดังนั้นต่อให้ไปแล้วเราเห็นด้วยตาเนื้อก็ดี ตาในก็ดี หรือฝันเห็นก็ดี
    ไม่ต้องกลัวนะค่ะ ให้โอนบุญให้ท่านแล้วท่านจะปกป้องคุ้มครองเราเอง
    พวกเราทั้งหลายรวมถึงพญานาคล้วนเกี่ยวข้องกัน
    ในอดีตชาตินั้น หลวงพ่อท่านเคยเป็นกษัตริย์ปกครองเหล่าพญานาค มีลูกหลานมากมายเป็นพันๆ
    พวกเราก็ไม่ใช่ใครหรอกค่ะ ลูกๆหลานๆท่านทั้งนั้น
    ถ้าเราฝันเห็นท่านแสดงว่าทพญานาคองค์นั้นท่านมีบุญวาสนาร่วมกันมาก่อน
    จึงมาให้เราเห็นมาสื่อว่าจะมาอยู่ด้วยค่ะ ต้องมีวาสนาร่วมกันถึงได้ไปอยู่ด้วยกันนะค่ะ
    เพราะต่อให้อย่างลูกแก้วสีดำ ลูกหนึ่งก็จะมีพญานาครักษาองค์หนึ่งค่ะ อีกลูกหึ่งก็จะมีพญานาคอีกองค์รักษา ดังนั้นแล้วแต่ว่าพญานาคองค์ไหนที่มีบุญวาสนาร่วมกับเราหรือเคยเก่ยวข้องกับเราจึงจะได้ไปอยู่ด้วยกันค่ะ เพราะลำพังภายนอกั้นก็เป็นแค่ลูกแก้วสีดำเหมือนกันจนแทบแยกไม่ออกค่ะ แต่อะไรละค่ะที่ทำให้ลูกแก้วสีดำลูกนั้นต้องมาอยู่กับเก๋ ในขณะที่ลูกแก้วสีดำอีกลูกหนึ่งต้องไปอยู่กับลูกศิษย์หลวงพ่ออีกท่านหนึ่ง
    คงได้รับคำตอบขัดเจนแล้วนะค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กรกฎาคม 2009
  9. เก๋ณัฐา

คุณหนูมุกค่ะรบกวนส่งชื่อเข้าพีเอ็มให้หน่อยค่ะ
    เก๋จะรวบรวบรายชื่อพวกเราทั้งหมดที่เป็นเจ้าภพากฐินไปพิมพ์ลงใบกฐินแล้วค่ะ
    จะได้ทำบุญร่วมกันอีก หน้าเดิมนั่นแหละค่ะ ที่ช่วยกันอยู่่
    อาจจะวนเวียนแวะเวียนไปที่อื่นบ้าง แต่เพราะบุญที่เราทำร่วมกัมมาเดี่ยว
    ก็ได้วนเวียนกันกับมาทำ กับมาช่วยกันอยู่เรื่อยไปนั่นแหละค่ะ
    ส่วนท่านใดที่ต้องการลงชื่อเพิ่มในใบผ้าป่า
    กรุณาแจ้งชื่อและปัจจัยที่ต้องการร่วมเป็นเจ้าภาพ
    ในมหากฐืนสร้างพระวิหารครั้งนี้มาเลยนะค่ะ
    แจ้งกันเข้ามาได้จนถึงต้นเดือนหน้านะค่ะ
    ส่วนปัจจัยเอาไว้สะดวกเมื่อไหร่ก็ได้ค่ะก่อนกฐินวันที่ 5 ตุลาคม ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กรกฎาคม 2009
  10. หนูมุก

หนูมุก เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009

ส่งให้เเล้วค่ะคุณเก๋... ขอบคุณมากค่ะ

11. เก๋ณัฐา

ท่านที่ร่วมบุญกฐินตั้งแต่ 500 บาทขึ้นไป
    โดยไม่รับวัตถุมงคลหรือกายสิทธิ์

สามารถรับใบอนุโมทนาบัตรไปหักภาษีได้นะค่ะ

และเพื่อตรวจสอบว่าเงินเข้าวัดจริงๆ
    โอนเงินแล้วแจ้งเก๋หรือแจ้งวัดก็ได้ค่ะ
    เบอร์พระผู้ช่วยเจ้าอาวาส 080-167-5445
    เบอร์เก๋ 080-771-1000
    (ของเก๋รบกวนติดต่อหลัง 6 โมงเย็นนะค่ะ)

อนุโมทนาค่า<!-- google_ad_section_end -->

12. เก๋ณัฐา

รูปหลวงพ่อตอนกลับจากธุดงในป่าลึกใหม่ๆค่า

รปหลวงพ่อสมัยท่านเพิ่งออกจากธุดงในผ้าป่าลึกหลายๆท่านอาจจะจำไม่ได้
    เพราะต่างจากตอนนี้มาก สมัยนั้นท่านธุดงค์อยู่ในป่าลึก

ขนาดไฟล์:
      225.2 KB
      เปิดดู:
      105
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กรกฎาคม 2009
  13. aries

aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สวัสดีครับคุณเก๋ หนูมุกและเพื่อนๆทุกคน แวะมาทักทายครับ ไม่ได้แวะเข้ามานานเลย คงสบายดีกันนะครับ ระวังไข้หวัดใหญ่ 2009 กันหน่อยนะ ช่วงนี้ระบาดไปทั่วประเทศเลย
    ตอนนี้ผมทานฟ้าทะลายโจรป้องกันอยู่ แต่มีข้อเสียอยู่ที่ว่าทานติดต่อนานๆไม่ได้ จะมีผลข้างเคียงเนื่องจากเป็นยาที่มีฤทธิ์เย็น อาจมีอาการอ่อนเพลีย แขนขาอ่อนแรงได้ ถ้าได้รับตัวยามากเกินไป พอดีได้สูตรยาใหม่จากอ.สุวิ กำลังจะลองทำดู ชื่อ ยาแก้ไข้หวัด ๒๐๐๙

http://palungjit.org/threads/ปรึกษา...ะใช้พลัง-ปราณยาม-ในการรักษาโรค.110817/page-47

ลองไปทำกันดูนะครับ

เรื่องกฐินก็บอกบุญส่งซองมาที่ผมด้วยนะครับคุณเก๋ ^^

หนูมุกนี่ไม่ธรรมดาเลยนะ เลือกดวงแก้วสีฟ้า กับสีชมพูซะด้วย อิอิ
    ไม่เอาสไบยันต์บ้างเหรอ เผื่อรักษาโรคได้ด้วยนะ

14. หนูมุก

หนูมุก เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009

;aa52

เย้... ท่านพี่มาจนได้ มุกลุ้นอยู่ว่าท่านพี่จะโผล่มาเมื่อไร อิอิ ...เเบบว่าไม่ได้เจอท่านพี่ออนเอ็มเลย เเต่ก็คิดอยู่ว่าหากท่านพี่ไม่มา มุกจะเมล์ไปหาทีหลัง สงสัยเป็นเพราะเเรงคิดถึงของน้อง เเละเเรงบุญที่เราทำร่วมกันมาเนาะคะ ...

เรื่องลูกเเก้ว... เเบบว่าตอนเเรกก็รอท่านพี่ล่ะค่ะ กะว่าคงรบกวนท่านพี่ช่วยติดต่อคุณเก๋เหมือนเคย เเต่ไม่เห็นท่านพี่มาสักที เเถมคุณไวกิ้งเลือกรับสีที่อยากได้ไปเสียอีก มุกเลยรอไม่ไหว กลัวบุญไม่พอ เดี๋ยวจะพลาดเหมือนคราวก่อนที่พลาดเพชรสีฟ้า เลยตัดสินใจไปเลย ...เเต่ก็คงต้องรบกวนท่านพี่ สำหรับเรื่องปัจจัยที่มุกจะโอนไป เเล้วก็ลูกเเก้วที่คุณเก๋จะส่งให้ คงต้องผ่านไปที่ท่านพี่เหมือนครั้งก่อนนะคะ ... ส่วนสไบยันต์ มุกรอความเมตตาจากท่านพี่ละกัน 555

สำหรับฟ้าทะลายโจร... สงสัยมุกคงทานไม่ได้สิเนาะ เดี๋ยวจะยิ่งส่งเสริมให้ลมจับไปกันใหญ่ ส่วนสูตรยาป้องกันหวัด 2009 ดูท่าว่าทานเเล้วจะขมขื่นใจ มุกไม่กล้าลองเลยค่ะ เหะเหะ

15. เก๋ณัฐา

ไข้หวัด2009 ไม่น่าจะต้องห่วงเท่าไหร่นะค่ะ ห่วงเรื่องภัยพิบัติมากกว่า
    แต่เค้าจะค่อยล้างคนไป ทุกอย่างเป็นไปตามกรรมค่ะ หลีกเหลี่ยงไม่ได้
    มีน้องที่รู้จักเอาไปใช้อยู่ ใส่ถุงยันต์แล้วหายอยู่ค่ะ
    ตอนนี้เก่ก็ใช้อยู่ค่ะ เพราะเราไม่ทราบว่าเราออกไปเจอใครที่เป็นโรคไข้หวัด 2009
    บ้าง เลยป้องกันไว้ก่อนใส่ถุงยันต์นอนทุกวัน ตอนกลางคืนไม่สบายพอ
    เช้าขึ้นมาก็รู้สึกดีขึ้นเลยใช้ประจำ ส่วนผ้าสะไบยันต์ก็ติดตัวค่ะเวลาไมเกรนกำเริบ
    ก็เอาคลุมแบบสาวอินเดียเลยค่ะ

16. aries

aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ยินดีช่วยเหลือจ้าหนูมุก ไม่ต้องห่วงนะ ปกติตอนไม่ค่อยมีกายสิทธิ์ช่วยยังคุยเก่ง อ้อนเก่งขนาดนี้ ถ้าได้ดวงแก้วมณีนาคราชสีฟ้า กับสีชมพู คงเสริมกันสุดๆเลยนะเนี่ย 555

เรื่องสะไบยันต์ก็คิดๆอยู่เหมือนกัน ว่าจะเอาด้วย อิอิ แต่ยังไม่ได้แจ้งคุณเก๋ ต้องรอเก็บตังค์ก่อน แล้วจะจัดให้หนูมุกอีกชุดหนึ่ง รอหน่อยละกันนะ อิอิ ฝากจองไว้ก่อนได้ไหมครับคุณเก๋ 2 ผืนนะครับ แต่ลืมไปแล้วว่ามีกี่สี จะได้เลือกสีถูกครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กรกฎาคม 2009
  17. เก๋ณัฐา

รูปพิธีบวงสรวงตอนสร้างพระใหม่นำมาให้ชมกันค่ะ

รูปตอนสร้างตอนพิธีบวงสรวงสร้างพระองค์ใหญ่ที่วัดค่ะ
    ในพระพุทธรูปบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ ลูกแก้วพญานาค พระของอาจารย์สมเด็จวังหน้า ขออนุโทนาด้วยนะค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 สิงหาคม 2013
  18. Saisawan

Saisawan เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2009
    ถึงคุณเก๋ ดิฉันอยากร่วมช่วยสร้างวิหารค่ะจะโทรไปหาหลวงพ่อก่อนแล้วจะโอนเงินไปช่วยสร้างสัก 50,000 บาท

19. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาค่า คุณSaisawan
    เบอร์วัดนะค่ะพี่ 080-167-5445
    ที่วัดไม่มีเสาโทรศัทพ์นะค่ะ เบอร์ที่ให้ไปเป็นเบอร์พระผู้ช่วยเจ้าอาวาสนะค่ะพี่
    หลวงพ่อท่านเป็นรองเจ้าคณะตำบลดังนั้นมีวัดที่ต้องดูแลหลายแห่งค่ะ
    ตอนนี้เราช่วยกันสร้างวัดป่าโนนจ่าหอมอยู่ก็จริงค่ะ
    แต่หากมีญาติโยมต้องการร่วมทำบุญอื่นเช่น สร้างพระ สร้างพระประธาน
    หากที่วัดมีแล้วท่านก็จะกระจายไปตามวัดต่างๆในชนบทที่จังหวัดอุบลค่ะ
    เพราะยังมีวัดหลายแห่งที่ยังขาดแคลนอยู่ ดังนั้นมีญาติโยมจำนวนมากค่ะ
    ที่ชอบทำบุญกับท่าน เพราะเท่ากับได้บุญสองต่อค่า ท่านก็ไปช่วยวัดที่ยังขาดแคลนอื่นๆต่อไปอีกทอดค่ะ

การเราทำบุญกับพระสุปฏิปันโน ศีลพร้อมบริสุทธุิ์ มีอานิสงฆ์มหาศาลนะค่ะ
    โดยปกติทำบุญกับพระซึ่งถือศีลพร้อมบริบูรณ์ก็มีอานิสงฆ์มากมายแล้วค่ะ
    แต่ยิ่งพระสุปฏิปันโนผู้พร้อมไปด้วยศีลสมบูรณ์บริสุทธิ์ พร้อมทั้งศีลและภาวนา
    อานิสงฆ์เกิดมหาศาลค่ะ

เก๋เข้าใจค่ะยากนะค่ะที่เราจะมองเห็นว่าทุกอย่างเป็นสิ่งสมมุติเพราะเรายังต้องกินต้องใช้ และตราบใดที่เรายังมีขันธ์ทั้งห้าต้องดูแล ยากเหลือเกินค่ะที่เราจะบังคับไม่ให้ชื่อเสียง เงินทองมามีอำนาจในชีวิตเรา

แต่ขอให้รู้ คือมีสติรู้ว่าเราเพียงแค่อาศัยร่างกายที่เพียงชั่วคราว วันนึงเราก็ต้องตายไปทุกคนต้องตายค่ะ เอาไปไม่ได้สักอย่างค่ะ ทรัพย์สิน เงินทอง ชื่อเสียงเกียรติยศ มีแต่บุญกุศลเท่านั้นค่ะที่เอาติดตัวไปได้ และติดตัวเราไปทุกชาติทุกภพทุกภูมิค่ะ

ได้คุยโทรศัพท์กับพี่เข้าใจเก๋ทราบทันทีค่ะว่ามีความศรัทธาอย่างแรงกล้าในการช่วยเหลืองานพระพุทธศาสนา เก๋ขออนุโมทนาในบุญกุศลที่พี่ได้ช่วยเหลืองานพระพุทธศาสนาด้วยนะค่ะ ขอให้อานิสงฆ์ผลบุญนี้หนุนนำให้พี่มีดวงตาเห็นธรรม รู้แจ้งอริยสัจสี่โดยฉับพลัน ถึงซึ่งพระนิพพานค่ะ

อาจจะดูยาก เก๋ก็ว่ายากนะค่ะ แต่ครูบาอาจารย์ท่านว่าท่านบอกทางเราแล้วว่าต้องเดินไปทางไหน ที่เหลือเราต้องไปปฏิบัติเองค่ะ ตัวเก๋เองก็เป็นคนหนึ่ง
    ที่ปฏิบัติเหมือนกัน เก๋บอกตรงๆเลยนะค่ว่า บุญกุศลในทานบารมีจะช่วยส่งในเรื่องการปฏิบัติของเราให้รุดหน้าได้อย่างเหลือเชื่อจริงๆค่ะ แต่เราต้องปฏิบัติด้วยนะค่ะ คือทำควบคู่กันไปทั้งทานบารมีและภาวนาบารมี

ค่อยๆเป็นค่อยๆไปค่ะ ทุกอย่างจะมาเป็นสเต็ปๆเมื่อถึงวาระของมันค่ะ อย่างเก๋เก๋รู้ดีว่าเก๋ไม่ได้เก่งอย่างลูกศิษย์ลูหาหลวงพ่อหลายๆท่าน
    ที่มีขอเก่ามาเยอะ คือ จุดปุ๊บติดปั๊บ สามารถระลึกชาติ หรือเห็นในสิ่งที่คนอื่นไม่เห็น เก๋ก็พยายามทำทางด้านทานบารมีมาเสริมค่ะ
    แล้วเราก็ปฎิบัติไปด้วยค่ะ

ขอร่วมอนุโมทนากับพี่ด้วยอีกครั้งนะค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กรกฎาคม 2009
  20. เก๋ณัฐา

รูปตอนสร้างพระพุทธรูปองค์ใหญ่ที่วัดค่ะ

หลายๆท่านคงมาทัน แต่คงมีหลายๆท่านที่ถึงวาระที่เพิ่งเข้าเจอมาช่วยวัดอีกหลายท่านคงไม่เคยเห็น
    เก๋เลยรวบรวมรูปเอามาฝากกันค่า

ขนาดไฟล์:
      208.6 KB
      เปิดดู:
      61
      ขนาดไฟล์:
      207.1 KB
      เปิดดู:
      82
      ขนาดไฟล์:
      175.3 KB
      เปิดดู: