ปิดรับบริจาค เชิญร่วมสร้างวัดและบูชาวัตถุมงคลเพื่อสร้างวัด

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย เก๋ณัฐา, 9 กรกฎาคม 2009.

1. ใจหม่น

ใจหม่น เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นจริงตามคุณเก๋...ติดอยู่ที่ขาดวิริยะ นี่แหละค่ะ
    แต่ข้อคิดของคุณเก๋เป็นกำลังใจอย่างดียิ่งเชียวค่ะ..ขออนุโมทนา

2. เก๋ณัฐา

เก๋ณัฐา เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    นี่แหละค่ะกายสิทธฺ์ของแท้หายากยิ่ง วันนี้คุยกับหลวงพ่อเรื่องนี้พอดี
    พรุ่งนี้หลวงพ่อพร้อมกับอดีตชาติลูกของพญามุจลินทร์จะขอเพชรพญานาคขึ้นมาให้คะสั่งหลวงพ่อไปอย่างดีเลย ขอกันนะค่ะอธฺิษฐานขอเอาค่ะ ขอเอามาช่วยสร้างวัด

เพชรพญานาคเป็นของที่มาเพื่อช่วยงานพระพุทธศาสนา
    การนำเพชรพญานาคที่ทำขึ้นมาแอบอ้าง นำชื่อเสด็จปู่ไปแอบอ้างขายเพชรพญานาค บาปกรมบาปกรรม ไม่ว่าทำมาค้าขายอันใดติดขัดไปหมด มีแต่ปัญหา ไม่มีวันเจริญหรอกค่ะ ไม่มีวันเจริญ เมื่อวานเค้ามาบอกเช่นนั้น ดังนั้นอย่าทำเลยค่ะ ทำอยู่รู้ตัวก็เลิกซะ ไม่งั้นไม่ต้องรอชาติหน้าหรอกค่ะ กรรมมันแสดงผลชาตินี้นี่แหละค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กุมภาพันธ์ 2010
  3. หนูมุก

หนูมุก เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009
    อนุโมทนากับทุกท่านค่ะ

น้องเก๋ ...พี่สงสัยว่าทำไมลูกเเก้วจึงไม่ขยายอีก หากเเช่น้ำ
    ทำไมจึงเป็นเฉพาะเพชรอย่างเดียวคะ เเล้วเพชรนี่หมายรวมทั้งสัณฐานกลม รี ข้าวหลามตัด
    หยดน้ำ ดอกบัว เเละ ศาสตรา ด้วยหรือเปล่าคะ

4. เก๋ณัฐา

ฮ่าฮ่าเรื่องนี่ติดไว้ก่อน เด๊่ยวเก๋ถามหลวงพ่อให้ค่ะ
    พรุ่งนี้หลวงพ่อกับลูกในอดีตชาติของพญามุจจลินทร์(พ่อของพญาศรีสุทโท)
    ท่านจะอัญเชิญเพชรพญานาคขึ้นมาตามให้ ฮ่าฮ่าตามออเดอร์ลูกสาวในอดีตชาตินะเอง

ก็จะขอมาให้ญาติโยมได้บูชากันนะแหละค่ะ
    ช่วยกันขอนะค่ะ จะได้มีของขึ้นมากันเยอะ อยากได้อะไรก็ขอเลยค่ะ
    แต่ไม่ทราบว่าเค้าจะให้หรือไม่นะค่ะ อะไรที่เกินบารมีเค้าจะไม่ให้ขึ้นมาค่ะ
    ไม่งั้นคนที่เอาไปจะแย่เอง แถมพญานาคตระกูลนี้ ออเดอร์ตามสั่งไม่ได้ค่ะ
    เพราะไม่ได้ผลิต แต่ท่านเนรมิตขึ้นมาด้วยอิทธิฤิทธิของท่านเองดังนั้นอะไรที่ให้ไม่ได้ก็ คือ ไม่ได้ค่ะ

5. เก๋ณัฐา

พวกลูกแก้วนี้ไม่ขยายแต่เปลี่ยนสีได้ค่ะ ลองขอเค้าดู
    เคยมีพี่คนนึงเอาดอกบัวสีเขียวดอกใหญ่ไป ตอนรับคนใช้ที่บ้านก็เห็นด้วยกันว่าสีเขียว
    ปรากฏว่าผ่านไปเวลาจำไม่ได้ชัดเจน มีโทรศัพยืจากพ่เค้ามาร้องเสียงหลง
    ว่าน้องเก๋ขาดอกบัวพี่เปลี่ยนสี แต่ไม่ใช่เปลี่ยนไปเป้นสีอื่นเลยนะค่ะ ก็เป็นสีเขียว
    เหมือนเดิมนี่แหละค่ะ แต่คนละโทนสีค่ะ เด็กรับใช้ที่บ้านก็ตกใจไปด้วยเพราะตอนได้
    รับดอกบัวก็อยู่ด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กุมภาพันธ์ 2010
  6. เก๋ณัฐา

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เก๋ณัฐา [​IMG]
    การนั่งสมาธิไม่มีใครเกิดมาแล้วได้หรอกค่ะ ต้องฝึกกันทั้งนั้นค่ะ
    แต่ใครที่ของเก่ามาก็เร็วหน่อย แต่ไม่มีก็ฝึกกันไดค่ะไม่มีอะไรเกินความพียรหรอกค่ะ
    นั่งดีๆ จิตนิ่งเมื่อใดจะเห็นเองนั่งดีๆ สามสี่เดือนก็เห็นค่ะ ชาติภพน่ะ
    ช้าหน่อยก็เจ็ดแปดเดือน แต่ไม่เห็นดีที่สุดค่ะ(ไม่เห็นในที่นี้คือ เมื่อเห็นให้รู้ว่าเห็นแล้วจะสิ่งที่เห็นจะดับไปเอง) เพราะเห็นเมื่อไหร่จิตจะไม่ได้เกิดการพัฒนา มัวแต่ไปดูนั่นดูนี่ ชาติโน่นทีชาตินั้นทีไม่จบไม่สิ้น

ถึงรู้ก็ใช่ว่าจะแก้ไขเปลี่ยนแปลงอะไรได้ รังแต่จะเกิดความสลดหดหู่เพราะไม่ว่า
    ในอดีตชาติจะเคยยิ่งใหญ่แค่ไหน เป็นเจ้าคนนายคน เป็นกษัตรย์ หรือเป็นองค์หญิง องค์ชาย นั่นมันก็จบไปแล้วค่ะ ชาติปัจจุบันที่ใช้กรรมกันอยู่นี้ต่างหากค่ะ คือ ของจริง

นักปฏิบัติทุกคนฝึกจิตเพื่อให้รู้ัทนกิเลส เมื่อรู้ทัน สมาธมีกำลัง จะละไปเอง
    กิเลสเกิด รู้ปั๊บก็ดับ เกิดอีกรู้อีกรู้ทัน ก็ละของมันเอง ฝึกไปเรื่อยๆ ทำไปเรื่อยนิพพานอยู่ไม่ไกลค่ะ เอาให้ตกกระแสธรรมได้มีดวงตาเห็นธรรมก็เห็นทางไปนิพพานแล้วค่ะ

แต่ที่เหลือจะเดินถึงหรือไม่ถึงก็ขึ้นอยู่กับความเพียรของแต่ละท่านเองช้าก็เจ็ดชาตินับจากตกกระแสธรรม เร็วก็ชาติเดียว อยากได้เจ็ดหรือชาติเดียวก็เลือกกันเอาเอง อยู่ที่ความเพียรและความแน่วแน่ในการฝึกปฏิบัติ

ภาวนาฝึกทุกวันอย่างน้อยสามสิบนาที จิตจะมีการพัฒนาอย่างต่อเนื่อง จะละเอียดละเอียดเข้า ตัดภพตัดชาติได้ค่ะ กรรมเก่าใช้เค้าไปกรรมใหม่ไม่สร้างเดียวก็หมดไปเองค่ะ แต่ก็ไม่ง่ายเช่นกันไม่งั้นไม่งั้นก็ได้กันหมดแล้ว
    จะหมดก็ต้อเมื่อจิตมีสติอยู่ตลอดเวลานั่นแหละค่ะ เพราะจิตที่มีสติจะไม่สร้างกรรมค่ะ คือ มีสติมันรู้ของมันเอง

ส่วนเรื่องบารมีก็เกี่ยวเนื่องกันด้วย แต่ของแบบนี้สร้างได้ค่ะ ไม่ยากอยู่ที่จะสร้างหรือไม่ก็เท่านั้นเองค่ะ การสร้างทานบารมีจนทานบารมีเต็ม จิตอันบริสุทธิ์เป็นกุศลจะส่งให้นิพพานได้ง่ายขึ้นค่ะ

แล้วอีกเรื่องนึง ก็เรื่องสัญญานี่สำคัญ ติดสัญญากับใครไว้ไม่ได้ทำ ไม่ได้อโหสิกรรมต่อกันนี่ ไม่หลุดนะค่ะ ส่วนคนที่ตกกะแสธรรมแล้วทำปผิดเองนี่รับกรรมหนักกว่าชาวบ้านค่ะ

ครูบาอาจารย์เคยบอกไว้การตกกรแสธรรมยากก็ไม่ยากค่ะ ง่ายก็ไม่ง่าย แต่หนึ่งในล้านค่
    ดังนั้นหากมีโอกาสตกกระแสธรรมจิตผุดธรรมโผล่แล้ว ก็จงอย่าทำกรรมหนักอันจะเป็นการตัดทางไปมรรคผลนิพพานของตนเองค่ะ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    เป็นกันทุกคนค่ะ ขันติบารมี บารมีประเภทนี้สร้างได้ยาก
    การเอาชนะใจตัวเองนี่ยากยิ่งกว่าอะไรค่ะ แต่ไม่เป็นไรค่ะ
    ทำทานบารมีเสริมไปด้วยมันจะเร็วค่ะ แล้วที่เรากำลังปรารถนากันอยู่นี่เรียกว่า นิพพานนะค่ะ ไม่ไช่ของง่าย ไม่งั้นก็คงได้กันหมด แต่อีกเช่นกัน
    ก็ไม่ใช่ของยากเกินความพยายามของเราค่ะ

ขอให้ผลแห่งกรรมดีที่ข้าพเจ้าได้สร้างมาทุกชาติทุกภพจงดลบัลดาลให้เราถึงนิพพานทั้งในทางโลกและทางธรรม ในชาติปัจจุบันเทอญสาธุ

7. เก๋ณัฐา

พี่มุกถามเรื่องเดียวนะค่ะจะได้ถามหลวงพ่อทีเดียวเลยนะค่ะ

8. เก๋ณัฐา

คุณธรรมสถิตค่ะวันนี้หลวงพ่อฝากขอบคุณมา
    ท่านว่าคุณธรรมสถิตช่วยเหลือวัดได้เยอะเลย ขอบคุณอีกครั้งนะค่ะ
    นี่แหละค่ะหลวงพ่อ ยังไม่ทันเอ่ยปากอะไรท่านก็พูดออกมาซะแล้ว
    เก๋ไปปฏิบัติธรรมก่อนนะค่ะ ขอตัวค่ะ ไม่งั้นเดี๋ยวท่านดุเอานะค่ะ

9. ธรรมสถิต

ธรรมสถิต เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 6 คน ( เป็นสมาชิก 3 คน และ บุคคลทั่วไป 3 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER">[ แนะนำเรื่องเด่น ] </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>ธรรมสถิต, หนูมุก, เก๋ณัฐา </TD></TR></TBODY></TABLE>

ดีจังครับ อยู่กันครบเลย
    อนุโมทนาสาธุ จะรอกายสิทธ์ของพระอาจารย์นะครับ
    คุณเก๋อย่าลืม หากมีพระขรรค์เล็ก ๆ สีฟ้านะครับ

http://palungjit.org/threads/เชิญร่...าฆบูชาที่-28-กุมภาพันธ์-2553-a.220385/page-15

10. เก๋ณัฐา

ฮ่าฮ๋า อย่าขอเก๋ตั้งจิตอธิษฐานขอท่านโน่นค่ะ
    คราวนี้ปู่เหมือนกันก็ลูกพญามุจลินทร์พี่น้องของพญาศรีสุทโท
    อยู่ด้วยน่าจะได้ของดีค่ะ เพราะหลวงพ่อบอกท่านผู้นี้อยู่ที่บ้างเค้าก็นำเพชรพญานาคไปถวายถึงที่บ้านเหมือนหลวงพ่อเลยค่ ส่วนตอนไปแม่น้ำโขง
    ลูกแก้วขึ้นมาถวายจากแม่น้ำเลยคะ

แต่สีฟ้าถ้าจะลำบากเก๋ขอให้แล้วนะค่ะ เพราะอยากจะนำมาให้บูชาจะได้
    นำปัจจัยไปสร้างวัดแต่เค้าไม่ให้ค่ะ หลวงพ่อบอกว่าสีฟ้าพญานาคเค้าไม่ให้ คนที่เอาไปต้องมีบารมีไม่งั้นจะแย่เอา
    (หมายถึง ถ้าเอาสีฟ้าของจริงไปนะค่ะ ไม่ใช่สีฟ้าที่ทำขึ้น)

แต่ขอกันหายตอหลายรอบขนาดนี้ท่านอาจจะใจอ่อนก็ได้ค่ะ

11. หนูมุก

ตอนนี้เอาเเค่เรื่องเดียวนี้ก่อนละกันเนาะ เดี๋ยวก็คงมีอะไรให้สงสัยอีกละ
    พี่เป็นพวกช่างสงสัย เกรงจะทำให้น้องเก๋รำคาญนี่สิจ๊ะ อิอิ

12. ธรรมสถิต

ธรรมสถิต เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ คุณเก๋
    ถ้าสีฟ้าไม่ได้ ก็รอดูสีอื่นครับ

อนุโมทนาสาธุ

http://palungjit.org/threads/เชิญร่...าฆบูชาที่-28-กุมภาพันธ์-2553-a.220385/page-15

13. หยกแดง

หยกแดง เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทาสาธุบุญกับทุกๆท่านเจ้าค่ะ
    ขอรอเฝ้าชมความงามของท่านชุดใหม่ที่กำลังจะมาค่ะ

14. หนูมุก

น้องเก๋จ๊ะ

วันนี้พี่มุกโอนเงินไปเเล้วนะคะ... อนุโมทนาค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กุมภาพันธ์ 2010
  15. Oupasene

Oupasene เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2009
  16. whatgood

whatgood เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับทุกๆความดีทุกๆบุญกุศลด้วยครับ อนุโมทนา สาธุ
    ขอบุญนี้จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าประสบความสำเร็จในทุกๆด้านด้วยเทอญ

ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนบุญส่วนกุศลนี้ ไปให้ทุกรูปทุกนามทั้ง ๒๐ชั้นพรหมโลก ๖ชั้นเทวะโลก มนุษย์โลก มารโลก ยมโลก อบายภูมิทั้ง ๔มี นรกเปรต อสุรกาย สัตว์เดรัจฉาน และในหมื่นโลกธาตุกับอีกแสนจักรวาลพิภพทั้ง ที่เป็นมนุษย์อมนุษย์ รูปวิญญาณ อรูปวิญญาณ และสรรพสัตว์ทั้งหลายทั้งที่เป็นมิตร และศัตรู ตลอดจนเจ้ากรรมนายเวรของข้าพเจ้า ขอให้ทุกรูปทุกนามจงเป็นสุขเป็นสุขเถิดอย่าได้มีเวรซึ่งกัน และกันเลยอย่า ได้เบียดเบียนซึ่งกัน และกันเลย ขอให้ทุกรูปทุกนามจงโมทนาในส่วนกุศลนี้พึงได้รับประโยชน์ความสุขเช่นเดียว กัน ข้าพเจ้าจะพึงได้รับ ณ.กาลบัดนี้ด้วยเทอญ

นะโมพระพุทธสิกขีพระพุทธเจ้า ขอได้โปรดดลบันตาลให้สรรพสัตว์ทั้ง 3 โลก ได้หลุดพ้นจากภัยพิบัติวัฏสงสารโดยสิ้นเชิง
    ด้วยพระบารมีมิอาจประมาณ ลูกขอนอบน้อมนมัสการด้วยจิตใจ ขอให้ลูกมีจิตสะอาดสว่างใส หลุดพ้นไซร้สู่บ้านนิพพานเทอญ สัมปะจิตฉามิ

17. เก๋ณัฐา

วันนี้โทรไปคุยกลับหลวงพ่อเป็นที่เรียบร้อยแล้ว
    สรุปว่างานนี้ขึ้นมาเฉพาะลูกแก้ว จบข่าวค่ะสำหรับหลายๆท่านที่อยากได้สัณฐานอื่น

แต่มีลุ้นค่ะลูกแก้วคราวนี้มีทั้งลูกเล็ก
    ลูกใหญ่ ส่วนสีอะไรบ้างต้องอดใจรอค่ะ
    ต้องรอเก๋กลับจากวัด วันที่ 2 เดือนหน้าค่ะ

ส่วนของคุณหนุ่มที่แจ้งเข้ามาถ้ามีสีนั้น
    จะเก็บไว้ให้เป้นที่แน่นอนค่ะ

18. เก๋ณัฐา

ถามหลวงพ่อให้เรียบร้อยแล้วค่า
    โตหมดค่ะ เพชรพญานาคของจริงโตหมด ทั้งลูกแก้วทั้งเพชรพญานาค
    แช่น้ำไม่แช่น้ำก็ดี แต่พญานาคท่านชอบน้ำ ของบางท่านแช่แล้วโตเร็ว
    แต่ของหลวงพี่ไม่แช่เลยลูกแก้วโตขึ้นแหมือนกัน ส่วนของเก๋
    แช่ก็ไม่แช่ ดูก็ไม่ค่อยมีเวลาดู เลยดูกี่รอบกี่รอบก็ไม่โตสำหรับเก๋
    แต่จริงๆโตค่ะ โตหมดทั้งลูกแก้วทั้งเพชรพญานาค
    แต่ของแบบนี้ใช้เวลาค่ะ จะเอาให้เร็วทันใจก็ไม่ได้จริงไหมค่ะ
    แต่จะเร็วจะช้าขึ้นอยู่กับการโอนบุญของผู้ครอบครองด้วยค่ะ
    แต่ไม่ดอนก็โตนะค่ะ โตอยู่ เพราะแรกๆที่ได้มาไม่ค่อยโอนหรอกค่ะ
    แต่โต ตอนมาวันแรกผอมเชียวค่ะ ผ่านไปสามวันอ้วนเปล่ง

19. นู๋หนุ่ม

นู๋หนุ่ม เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2009
    ขอบคุณคุณเก๋ที่ให้ความรู้ การโอนบุญ เบิกบุญและเรื่องอื่นๆๆครับคลายข้อข้องใจได้เยอะมากๆๆเลยครับ รวมไปถึงคุณธรรมสถิตที่นำเรื่องราวต่างๆๆมาให้อ่านเสมอ นับถือในความขยันเลยครับ
    อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

20. หนูมุก

ขอบคุณสำหรับอธิบายค่ะน้องเก๋...
    เเล้วจะรอชมภาพกายสิทธิ์ชุดใหม่เร็วๆนี้นะจ๊ะ