ปิดรับบริจาค เชิญร่วมสร้างวัดและบูชาวัตถุมงคลเพื่อสร้างวัด

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย เก๋ณัฐา, 9 กรกฎาคม 2009.

1. ต้นไม้..

ต้นไม้.. เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนา สาธุ ... ครับคุณเก๋ และเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ทุกท่านในกระทู้ครับผม..

2. pu4755

pu4755 เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2009
    อนุโมทนาสาธุกับทุกท่านด้วยครับ
    และขอบคุณคุณเก๋เกี่ยวกับเรื่องราวการโอนบุญ เบิกบุญ
    และคำอธิบายเกี่ยวกับลูกแก้ว และเพชรพญานาคด้วยครับ

3. ธรรมสถิต

ธรรมสถิต เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ
    งั้นขอเปลี่ยนเป็นลูกแก้วเล็ก ที่เป็นแก้วเจ็ดสี ฯ แทนนะครับ

http://palungjit.org/threads/เชิญร่...าฆบูชาที่-28-กุมภาพันธ์-2553-a.220385/page-16

4. pu4755

คุณเก๋ค๊าบถ้ามีลูกแก้วสีรุ้ง เก็บไว้ให้ด้วยนะคับ

5. เก๋ณัฐา

เก๋ณัฐา เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    ลูกแก้วเจ็ดสีไม่ได้ขึ้นนะค่ะ
    ที่บอกว่าขึ้นเจ็ดสีเป็นลูกแก้วลูกใหญ่ค่ะ
    คือ มีทั้งลูกเล็กลูกใหญ่ ขึ้นมา
    แต่ลูกแก้วลูกใหญ่ขึ้นมาทั้งเจ็ดสีเลยค่ะ
    อนุโมทนาค่าขอให้บุญรักษานะค่ะ

ช่อฟ้าเอก 100,000 บาท ใช้ 1 ตัว
    ช่อฟ้าโท ตัวละ 50,000 บาท ใช้ 6 ตัว
    ใบระกา ตัวละ 30,000 บาท (จำนวนที่ใช้เช็คกับหลวงพ่อแน่ชัดจะแจ้งอีกครั้งค่ะ)
    กระเบื้องมุงหลังคาแผ่นละ 30 บาท
    ติดต่อเป็นเจ้าโทร 080-772-1000
    ขออนุโมทนาบุญร่วมกับทุกท่านค่า

บัญชีธนาคารกรุงไทย ชื่อบัญชี:พระชยางกูร โชติช่วง สาขา:อุบลราชธานี เลขที่บัญชี: 313-048-6607<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กุมภาพันธ์ 2010
  6. เก๋ณัฐา

เข้าใจกันผิดใหญ่แล้วค่ะ ลูกแก้วที่ว่าขึ้นมาเจ็ดสีนี่คือ
    ลูกแก้วลูกใหญ่หลวงพ่อบอกว่าขึ้นมาพร้อมกันเลยทั้งเจ็ดสี
    แต่สีขาวเป็นที่สีมีโยมจากเมืองนอกซึ่งมีความศรัทธาในเพชรพญานาคมาก
    ขอให้หลวงพ่อขอขึ้นมาให้ค่า แต่ขอสีขาวเค้าก็ให้สีอื่นขึ้นมาด้วย
    แต่เพชรพญานาคคเม็ดเล็กๆคราวนี้ไม่ขึ้นแม้แต่เม็ดเดียวค่ะ
    แล้วส่วนอื่นๆก็เป็นลูกแก้วเล็กส่วนนี้ยังไม่ได้คุยรายละเอียดกับหลวงพ่อ
    แต่เห็นท่านว่าสีที่ขึ้นมานั้นเป้นสีที่ไม่เคยเห็นมาก่อนคก็มีค่ะ

ต้องรอต้นเดือนค่ะ กลับจากวัดเมื่อไหร่ลงให้ชมกันแน่นอนค่ะ

ช่อฟ้าเอก 100,000 บาท ใช้ 1 ตัว
    ช่อฟ้าโท ตัวละ 50,000 บาท ใช้ 6 ตัว
    ใบระกา ตัวละ 30,000 บาท (จำนวนที่ใช้เช็คกับหลวงพ่อแน่ชัดจะแจ้งอีกครั้งค่ะ)

กระเบื้องมุงหลังคาแผ่นละ 30 บาท
    ติดต่อเป็นเจ้าโทร 080-772-1000
    ขออนุโมทนาบุญร่วมกับทุกท่านค่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กุมภาพันธ์ 2010
  7. pu4755

งั้นต้องรอชมภาพกายสิทธิ์ชุดใหม่ตอนต้นเดือนแล้วค่่อยจองก็แล้วกันนะครับคุณเก๋ ^_^

8. ยอดยาหยี

ยอดยาหยี เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2005
    แวะมาลุ้นด้วย เผื่อเดือนหน้าจะได้ร่วมบุญ ลูกแก้วลูกเล็ก ๆ (ping-love อยากเห็น

9. เก๋ณัฐา

555 ต้องรอลุ้นกันค่ะ

ว่าแต่ท่านใดโอนปัจจัยเข้าเท่าใดอย่างไรก็รบกวนแจ้งด้วยนะค่ะสาธุ

10. ธรรมสถิต

แจ้งโอนเงินดังนี้ครับ

โอนเงินทำบุญไปที่บัญชี SCB 383-2-304-709 รวม 3,850 บาทครับ
    แบ่งเป็น

1. เงินทำบุญเว็ปวัด = 1,000 บาท
    2. ค่าเช่าดอกบัวสีเหลือง งวดที่ 1 = 1,000 บาท
    3. ค่าเช่าเพชรเม็ดเล็กสีม่วงชมพู = 350 บาท

4. ขอโอนเงินทำบุญช่อฟ้าที่บอกบุญมา 1,500 บาท

ต้องขอโทษที่นำเงินทำบุญช่อฟ้ามาที่บัญชีคุณเก๋เพราะจะได้โอนครั้งเดียว และไม่เสียค่าธรรมเนียมการโอน เงินจะได้เข้าวัดเพิ่มขึ้นสักนิดก็ดี แล้วผมจะนำยอดของครอบครัวผมมาที่บัญชีนี้อีกนะครับ

ขอบคุณมากครับ

<TABLE class=tborder id=post2989709 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt1 id=td_post_2989709 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid">ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มีจิตศรัทธาในงานบุญวัดป่าโนนจ่าหอมครับ<!-- google_ad_section_end -->

</TD></TR><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG]</TD><TD class=alt1 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE>

http://palungjit.org/threads/เชิญร่...าฆบูชาที่-28-กุมภาพันธ์-2553-a.220385/page-16

11. นู๋หนุ่ม

นู๋หนุ่ม เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2009
    ขออนุโมทนาบุญกับคุณธรรมสถิต ขอให้มีความสุขความเจริญ สุขภาพร่างกายแข็งแรงนะครับ

12. ต้นไม้..

อนุโมทนากับคุณธรรมสถิต คุณเก๋ คุณปู คุณมุก คุณหยกแดง คุณหนุ่ม... และทุกท่านในกระทู้ครับ

รอชมเหมือนกันครับ คุณเก๋ ....ต้นเดือน ประมาณวันไหนได้ครับ เผื่อมีตรงกับที่ใจนึกไว้...
    ผมนึกอยู่ในใจ มีลูกแก้วเล็กอยู่สองสีที่ยังหาไม่ได้ (สีม่วงเข้ม, กับสีส้มแสด)
    อยากได้ครบ 7 สี ตอนนี้มีแล้ว 5 (ฟ้า น้ำเงิน เขียว เหลือง แดง )
    ไม่รู้ว่าสองสีนี้เคยมี หรือจะมีโอกาสมีหรือป่าว เพราะไม่เคยเห็นที่ไหนมาก่อนด้วย
    ถามของคุณกิ่ง ก็ไม่เคยเห็นว่ามีนะครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กุมภาพันธ์ 2010
  13. ธรรมสถิต

อนุโมทนาบุญเช่นกันครับ

สีม่วงเข้มและสัมแสดยังไม่เคยเห็นนะครับ
    ที่เพิ่งเห็นมีก็คือม่วงน้ำเงิน และสีแดงปนส้มครับ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มีจิตศรัทธาในงานบุญวัดป่าโนนจ่าหอมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กุมภาพันธ์ 2010
  14. หนูมุก

หนูมุก เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009
    อนุโมทนากับ คุณธรรมสถิต น้องหนุ่ม คุณต้นไม้
    คุณกล้วยไม้ orchidme เเละ คุณหยา ด้วยค่ะ

เพื่อนธรรมท่านใดที่อธิษฐานจิตขอกายสิทธิ์อะไรไว้
    มุกขออนุโมทนาเเละเอาใจช่วย ให้ได้มีโอกาส มีวาสนาได้บูชาท่านๆนะคะ
    เพื่อจะได้เป็นกำลังใจในการเจริญทาน ศีล ภาวนา ของพวกเราทุกคน
    สร้างบุญบารมียิ่งใหญ่ทั้งเเก่ตัวเองเเละท่านๆ ให้ท่านๆได้ร่วมอนุโมทนาค่ะ

เเม้หากท่านมิได้ขึ้นมาอย่างที่ได้ตั้งจิตขอ ก็อย่าพึ่งท้อ
    เพราะมุกเองเคยได้ลองทำมาเเล้ว (โดยการเเนะนำของน้องเก๋)
    อธิษฐานจิตร่วมกับคุณธรรมสถิตจนสัมฤทธิ์ผล
    ท่านขึ้นลูกเเก้วสีชมพูให้คู่หนึ่งในท้ายที่สุดค่ะ

สำหรับมุกเองครั้งนี้ก็ได้ลองอธิษฐานไว้ด้วยเช่นกัน
    ตอนนี้ก็ลุ้นๆด้วยคนค่ะ ^_^

15. นู๋หนุ่ม

อนุโมทนากับ คุณธรรมสถิต คุณต้นไม้ พี่มุก
    คุณกล้วยไม้ orchidme เเละ คุณยอดหยาหยี ด้วยครับ

เห็นคุณเก๋โพสว่าคราวนี้ลูกแก้วที่มาชุดใหม่นี้มีครบทุกสีและสีที่ไม่เคยเห็นมาก่อนก็มีด้วย เพื่อนธรรมท่านใดอยากได้ท่านสีไหนไปบูชา ก็ขอให้อธิษฐานจิตดูและรอลุ้นกัน เห็นคุณเก๋โพสไว้ว่าวันที่2เดือนหน้า ตัวผมเองก็ได้อธิษฐานขอไป ก็ขอร่วมลุ้นด้วยคนนะครับ ขอให้ทุกท่านสมปรารถนาได้ท่านที่หวังเอาไว้ไปบูชาทุกท่านนะครับ

16. ยอดยาหยี

ยอดยาหยี เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2005
    สวัสดีคุณหนุ่ม ไม่ได้ตั้งใจนะ ของหยาก้อแอบเก็บเหมือนกันนะ (แต่ไม่มาก อิอิ) ชอบลูกแก้วและเพชรเหมือนกันกับคุณต้นไม้นะ แต่เพื่อความสบายใจค่ะ จัดการให้แล้ว คราวหน้าจะระวังค่ะ ขอบคุณคุณหนุ่มที่เตือนจ้า ทำดีแล้วนะตัวเอง อิอิ

อนุโมทนาด้วยจ้า ใครขอลูกแก้วพญานาคสีอะไรก้อขอให้ได้สมหวังดังใจหมายนะค่ะ;20

17. นู๋หนุ่ม

ขอบคุณคุณยอดยาหยีมากๆๆครับ อนุโมทนาด้วยครับ
    วันนี้ผมมีเรื่องเล่าให้ฟัง จากคุณเกดเพื่อนหนุ่มที่ได้บูชาเพชรพญานาคกับหนุ่มไปในคราวแรกเลย(ต่อไปก็คงบูชาอีกเรื่อยๆๆ^^) เมื่อคืนเธอได้สวดมนต์ตั้งจิตอธิษฐานว่าถ้ามีลูกแก้วที่ลูกมีวาสนา ก็ขอให้ลูกมีปัจจัยพร้อมบูชา ปรากฏตอนเช้านี้ประมาณตี5ได้เธอฝันเห็นนาคองค์สีเขียวมีปีก ศรีษะเดียว(พี่เกดหารูปที่ใกล้เคียงให้)หนุ่มอัพมาด้วยนะครับ แต่แสงรอบตัวเป็นสีรุ้ง แต่เธอเห็นสีชมพูชัดสุด สวยและงดงามมากๆๆครับ เหมือนท่านอยู่ริมตลิ่งกำลังคุยกับใครอยู่สักคนแล้วอยู่ๆๆก็มองไปที่ผิวน้ำ ผิวน้ำลู่ๆๆไปเหมือนงูว่ายน้ำอยู่ มองดีดีท่านก็โผล่ขึ้นมา เหมือนเล่นน้ำให้เราดู ท่านเล่นน้ำแล้วพุ่งขึ้นฟ้าเลย พี่เกดบอกอีกว่าพี่เค้ารู้สึกเหมือนไปเที่ยวแม่น้ำโขงเลย ตื่นขึ้นมาเธอยังขนลุกอยุ่เลย หนุ่มขออนุญาตเธอนำเรื่องนี้มาลงเพราะเห็นว่าอัศจรรย์ใจและอีกอย่างเธอไม่ได้สมัครสมาชิกเวปหนุ่มเลยขอมาถ่ายทอดเรื่องราวแทน สำหรับตัวพี่เกดเองตอนวันแรกที่ได้องค์ชาชมพูไปก็มีฟองอากาศเกิดขึ้นเลย ทั้งที่ๆๆตอนหนุ่มได้จากคุณเก๋หนุ่มได้ดูและตรวจสอบก่อนจำได้ชัดเจนว่าไม่มีฟองอากาศเลยซักนิดเดียวเพราะจ้องอยู่นานไม่อยากส่งให้พี่เกดต่อคิคิท่านสวยงามมาก แต่พอไปถึงพี่เกดปรากฏว่าแค่วันเดียวมีฟองอากาศเกิดขึ้นภายในองค์ชาชมพู เธอไม่แน่ใจจึงพูดคุยกับหนุ่มว่าหนุ่มได้เห็นฟองอากาศข้างในก่อนส่งมาหรือเปล่า ซึ่งหนุ่มจำได้ว่าไม่มีแน่นอนครับ หนุ่มขอถ่ายทอดเรื่องราวแทนเธอนะครับให้สมาชิกในเวปได้รับรู้ครับ
    อนุโมทนาบุญกับพี่เกด และเพื่อนธรรมที่ร่วมทำบุญด้วยนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

18. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาคุณธรรมสถิตด้วยค่ะที่ช่วยเหลือวัดมาตลอด
    และคุณเกดเพื่อนน้องหนุ่มที่ร่วมบูชาลูกแก้วมาสององค์ค่ะเดี่ยวเก๋จัดการส่งให้นะค่ะ
    และเธอก็จองลูกแก้วลูกสีชมพูเอาไว้เรียบร้อยแล้วค่า ต้องรอลุ้นกันค่ะว่าจะขึ้นมาหรือเปล่า

เก๋ต้องบอกไว้ก่อว่าพญานาคตระกูลนี้หรือก็คือตระกูลพวกเราในอดีตชาติเนี่ยะ
    ท่านไม่ให้แบบไม่เลือกนะค่ะ ท่านต้องดูด้วยว่าเป็นของที่สามารถเอาไปได้หรือไม่
    ไม่เช่นนั้นแล้วผุ้ที่นำไปจะแย่เอง ไม่งั้นลองคิดดูนะค่ะว่าถ้าแม้นขออะไรก็ได้ดังใจนึก
    โลกนี้ก็จะไม่มีคนรวยคนจนหรอกค่ะ อันนี้พญานาคเค้าว่ามาเอง แหนะพูดเก่งตระกูลนี้

จริงๆถ้าพญานาคเค้าแค่ให้ๆมาตามที่เราออเดอร์ถ้าได้เช่นนั้นจริงๆพระวิหารคงสร้างเสร็จไปเรียบร้อยแล้วละค่ะ แต่ในความเป้นจริงไม่ใช่ เพราะบางอย่างให้ไม่ได้ ท่านก็ต้องดูด้วยว่าให้ไปได้หรือไม่ได้ กิเลสไม่เคยหวังดีกับเราหรอกค่ะ บางท่านที่บุญมีเมื่อบุญนำมาถูกทางแล้วก็ต้องรู้ต้องมีสติ อย่าให้กรรมมันฉุดรั้งชีวิตลูกหลานพญานาคเราไปเจอกับอะไรที่พวกเราไม่ควรเจอป็นอย่างยิ่งเลยค่ะ

บุญเกิดมหาศาล เมื่อปัจจัยที่ได้มาทำบุญบริสุทธิ์ได้มาอย่างถูกต้อง + ฝ่ายที่เราทำบุญด้วยต้องพร้อมทาน ศีล ภาวนา ยิ่งเนื้อนาบุญแห่งโลกด้วยแล้วบุญเกิดเต็มๆ 108 อสงไขย บุญเกิดพร้อมบูรณ์ค่ะ

เชิญร่วมบุญช่อฟ้า ใบระกา กระเบื้องหลุงคาพระวิหาร วัดป่าโนนจ่าหอม
    กระเบื้องมุงหลังคาแผ่นละ 30 บาท คาดการณ์ว่าจะใช้กว่าหนึ่งแสนแผ่นเลยที่เดียวค่ะ

บัญชีธนาคารกรุงไทย ชื่อบัญชี:พระชยางกูร โชติช่วง สาขา:อุบลราชธานี เลขที่บัญชี: 313-048-6607

<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

19. ต้นไม้..

คุณเก๋ครับ ถ้าองค์ลูกแก้วมีขึ้นสีม่วง กะสีส้ม... ผมขอบูชานะครับ....
    ถ้าไม่มีคราวนี้...ก็จะอธิษฐานไปเรื่อย ๆ... ไม่รีบร้อนครับ
    ตามกำลังบุญ และวาสนา .... หรือถ้าองค์ลูกแก้ว ไม่มีสีที่ว่า ผมก็คิดว่า
    ไม่เป็นไร เพราะเราตั้งใจทำบุญเป็นหลักมากกว่า ครับ....

20. ธรรมสถิต

อนุโมทนาสาธุครับ

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มีจิตศรัทธาในงานบุญวัดป่าโนนจ่าหอมครับ

http://palungjit.org/threads/เชิญร่...ใน-วันมาฆบูชาที่-28-กุมภาพันธ์-2553-a.220385/