ปิดรับบริจาค เชิญร่วมสร้างวัดและบูชาวัตถุมงคลเพื่อสร้างวัด

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย เก๋ณัฐา, 9 กรกฎาคม 2009.

1. เก๋ณัฐา

เก๋ณัฐา เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    ลูกแก้วขนาด 5 cm สีปกติ บูชา 2000 บาท

ลูกแก้วน้ำเงินน้ำเงิน น้ำเงินน้ำมันก๊าซ ลูกแก้วสีเหลือง ลูกแก้วสีชมพู ลูกแก้วสีแดงดำ ลูกแก้วสีแดงแดง ลูกแก้วสีเขียวมรกต ลูกแก้วสีขาว

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      162.2 KB
      เปิดดู:
      75
      ขนาดไฟล์:
      142.7 KB
      เปิดดู:
      78
      ขนาดไฟล์:
      86 KB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      78.6 KB
      เปิดดู:
      265
      ขนาดไฟล์:
      80.8 KB
      เปิดดู:
      89
      ขนาดไฟล์:
      107.6 KB
      เปิดดู:
      173
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มีนาคม 2010
  2. เก๋ณัฐา

ความคืบหน้าพระวิหารเห็นกี่ครั้งกี่ครั้งก็ปิติเหลือเกินค่ะ ต้องขอร่วมอนุโมทนาบุญร่วมกับทุกท่านที่ร่วมบุญกันมาตลอดทุกท่านค่า สาธุ

3. bug_load

bug_load เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2010
    คุณเก๋คะ ขนาดเล็กกว่า 5 Cm แล้วเป็นสัณฐานแปลกๆ ยังไม่ถึงเวลาออกใช่ไหมคะ:cool:

4. เก๋ณัฐา

สัณฐานแปลกๆมีนะมีอยู่ค่ะแต่เมื่อยังไม่มีผู้ถามถึงก็ยัง
    ไม่ถึงเวลาที่จะออกไปค่ะ เมื่อถึงเวลาเค้าจะติดต่อมากันเอง
    ส่วนลูกแก้วเล็กนี่ขึ้นมาแค่สี่คู่เก่เก็บไว้เองสี่ละองค์ เหลือสีละองค์เท่านั้น
    องค์ละสี ส่วนใครจะได้ไปเดี๋ยวเค้าจะติดต่อกันเข้ามาเองค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มีนาคม 2010
  5. ธรรมสถิต

ธรรมสถิต เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณเก๋ณัฐา [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

ส่วนของบางอย่างมีญาติโยมเรียกร้องเข้ามามากจนต้องขอเรียนอธิบายทราบทั่วกันดังนี้ว่า

เก๋ขอหลวงพ่อไปให้แล้ว แล้วก็ขอกับพญานาคเองเลย พญานาคองค์นี้ซึ่งท่านก็ไม่ใช่ใครที่ไหน เป็นพญานาคที่เก่งกาจมากองค์หนึ่งเพราะ ท่านก็เป็นเกี่ยงข้องใกล้ชิดกับหลวงพ่อและพวกเรามา ท่านเป็นหนึ่งในลูกของเสด็จปู่

เค้าว่าถ้าเป็นของที่เกินบารมีมาก ๆให้ไม่ได้ค่ะ
    อย่างพวกลูกแก้วใหญ่ขนาดลูกมะพร้าวลูกส้มโอนี่ ขอแล้วเค้าไม่ให้ค่ะ
    คนที่จะเอาไปต้องมีบารมี ส่วนพวกพระขรรค์ ถ้าพระขรรค์ปกติเล็กน้อยไม่เป็นไรค่ะ
    แต่ถ้าเป็นสัณฐานแปลก ผู้ครอบครองก็ต้องมีบารมี ไ่งั้นจะแย่เอาเองค่ะ

ดังนั้นถ้าของวัดไม่ขึ้น ก็ยังไม่ถึงเวลาที่จะได้ไปค่ะ ของที่วัดไม่เหมือนที่อื่น
    อย่างที่เก๋เคยบอกไปแล้วว่าพญานาคเค้าอยู่ฝนชั้นจตุมหาราชิกา เป็นชั้นที่ถัดไปจากมนุษย์ จะมีทั้งพญานาคฝ่ายสัมมาทิฐิ
    และมิฐาทิฐิ จำเป็นที่จะต้องสกรีนโดยครูบาอาจารย์ก่อนจึงจะเอาไปได้ไม่ใช่เอากันไปเองตามใจชอบค่ะ

นอกจากนี้พญานาคก็จะมีทั้งศีลห้า ศีลแปด มีชนชั้น มีเผ่าพันธ์หลากหลาย ของที่อื่นอาจจะเอาไปได้ไม่มีปัญหา
    แต่ของวัดเป็นเพชรพญานาที่มาจากตระกูลของพญาศรีสุทโท เป็นพญานาคชนชั้นปกครอง แม้ของเล็กๆน้อยๆจะมีฤิทธานุภาพมากกว่าเพชรพญานาคโดยทั่วไปอยู่แล้วค่ะ

ยิ่งผ่านมือหลวงพ่อแล้วนี้ยิ่งแรงค่ะไปโดยอัตโนมัติค่ะ
    ดังนั้นถ้าเป็นพวกพระขรรค์สัณฐานแปลกถ้าไม่มีก็คือ ยังไม่ถึงเวลาที่จะได้ไป เค้ายังไม่ให้
    เมื่อถึงเวลา สร้างบารมีไป จะขึ้นมาเอง มีบารมีพอที่จะครอบครองได้ค่ะ

ก่อหน้านี้มีพี่คนนึงที่อดีตชาติก็เคยเป็นลูกพญาศรีสุทโทเช่นกัน พี่เธอก็เข้ามาที่วัดเอง เพราะอะไรนะเหรอกค่ะ เพราะพี่เค้าบอกว่า ท่านพ่อให้เรามา เพชรของท่านอยู่ที่นี่ นี่แหละค่ะเหตุผลง่ายๆ เก๋กำลังจะบอกว่า พญานาคมีกันหลายสายหลายตระกูล ดังนั้น ความเกี่ยวข้องของแต่ละคนจะนำพาเราไปเองค่ะ แต่ของเสด็จปู่เนี่ยะคอนเฟริมนะค่ะ ว่าของที่วัดป่าโนนจ่าหอมเท่านั้นค่ะ ใครจะนำไปพูดอย่างไรไม่เป็นไร เจ้าตัวรู้ดีค่ะ แล้วทั้งพวกเราก็รุ้ดีคะ เพราะลองคิดดูสิค่ะ

นี่แหละค่ะคำตอบง่ายๆ คิดว่าคงชัดเจนกันแล้วนะค่ะ อนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมสร้างวัดในครั้งนี้ทุกท่านค่า

ขอขอบพระคุณทุกท่านที่มีจิตศรัทธาในงานบุญของวัดป่าโนนจ่าหอมครับ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มีนาคม 2010
  6. เก๋ณัฐา

อันว่ากิเลสมุนษย์ไม่เคยนำพามนุษย์ไปในทางที่ดี
    กิเลสมันทำหน้าที่ของมัน ทำหน้าที่แห่งการดึงเราให้ไปยังอบายภูมิ ขึ้นชื่อว่า กิเลสมันฉลาดยิ่งนัก อย่าว่าแต่ผู้ฝึกจิตมาแล้วอย่างยิ่งยวดหากยังไม่บรรลุมรรคผลนิพพานก็ยังโดนกิเลสลวงหรอกได้ จะเอาอะไรกับมนุษย์ปุถุชนคนธรรมดาที่ยังไม่ได้เริ่มฝึกจิต น่าเสียดายอันว่ามีบุญบารมีที่เคยสร้างไว้นำมาถูกทางแล้ว แต่ด้วยกรรมที่มีก็นำให้หลงทางอีกจนได้

ลูกหลานพญานาคที่เกี่ยวข้องกันขออย่าหยุดสร้างบุญสร้างกุศลกันอยู่เรื่อย ที่ยึดติดกับกายสิทธิ์ก็ขอให้พิจารณาใหม่ เพชรพญานาคก็ดี กายสิทธิ์ก็ดีเราได้ไปเป็นสิ่งระลึกในบุญที่เราได้สร้างได้ร่วมบุญกับทางวัดเท่านั้นนะค่ะ ความอยากได้อยากมีที่เพิ่มขึ้นหรือกิเลสนี่ไม่เคยพาคนได้ดีหรอกค่ะ พี่ที่รู้จักหลายๆท่าน อันนี้ขอเล่าเป็นธรรมทาน ด้วยบุญบารมีที่มีมาแต่ก่อนเก่าพามาเจอวัดได้บูชาเพชรพญานาคไป แต่ด้วยกิเลสความไม่รู้จักพออยากได้ของเกินบารมี ขอจากวัดเก๋ก็ขอให้หลวงพ่อให้ พญานาคเค้าไม่ขึ้นให้เพราะเป้นของเกินบารมี ก็ดิ้นรนไปหามาจนได้ แต่ปรากฏได้ไปนะได้จริงค่ะ แต่ได้ของปลอม ตรงนี้ไม่มีใครช่วยได้นะค่ะ ต้องพิจารณาด้วยตนเอง ไม่มีใครช่วยได้

โลกเราก็ถึงกลียุค มันจะเกิดทั้งภัยที่มนุษทำขึ้น และภัยที่เกิดจากภัยพิบัติทางธรรมชาติเอง เค้าจะค่อยๆล้างโลกไปผู้ที่อยู่ในศีลในทาน ใต้ร่มโพธิสมภารเท่านั้นจะอยู่รอด
    ไม่เริ่มก็เริ่มซะเถอค่ะปฏิบัติ ไม่เริ่มไม่ได้หรอกคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มีนาคม 2010
  7. เก๋ณัฐา

นิพพานมิใช่อัตตา มิใช่อนัตตา-2 โดย หลวงตามหาบัว

<BIG>เทศน์อบรมฆราวาส ณ วัดป่าบ้านตาด</BIG>
    เมื่อวันที่ ๓๐ สิงหาคม พุทธศักราช ๒๕๒๓
    <!--msthemeseparator-->

<BIG>เพราะกิเลสไม่ใช่เป็นของโง่ เป็นของฉลาดเกินกว่าสติปัญญาของเราจะหยั่ง</BIG>
    <BIG>ถึงมันได้ง่าย ๆ ด้วยเหตุนี้จึงต้องได้อบรมสั่งสอนกันอย่างเป็นเนื้อเป็นหนัง</BIG>
    <BIG>จริง ๆ ไม่อย่างนั้นก็ไม่ทันกับการแก้การถอดถอนกิเลสประเภทต่าง ๆ นับ</BIG>
    <BIG>แต่ส่วนหยาบ ๆ เข้าไปถึงส่วนละเอียดอยู่ภายใน ผู้ปฏิบัติเท่านั้นที่จะทราบ</BIG>
    <BIG>เรื่องเหล่านี้ได้ดี คือระหว่างกิเลสกับธรรมซึ่งมีอยู่ในตัวของเรานี้ หากไม่</BIG>
    <BIG>ได้เคยกำจัด ไม่เคยต่อสู้กัน ไม่เคยชำระสะสางมาก่อนแล้วจะไม่ทราบว่า</BIG>
    <BIG>กิริยาใดอาการใดที่แสดงออกทางจิตใจและกายวาจา ความเคลื่อไหวต่าง ๆ</BIG>
    <BIG>ว่าเป็นกิริยาอาการของกิเลส หรือเป็นกิริยาอาการของธรรม ไม่มีทางทราบ</BIG>
    <BIG>ได้เลย</BIG>
    <BIG>เพราะมันมีแต่ธรรมชาติอันเดียวทั้งนั้น เป็นเจ้าของของหัวใจ เป็นเจ้าของ</BIG>
    <BIG>ของมารยาทของเนื้อของหนังทุกสัดทุกส่วน มันครอบครองอยู่หมด จึง</BIG>
    <BIG>ไม่อาจสามารถทราบได้ว่ามันเป็นกิเลส เพราะมันกับเราเข้ากลมกลืนเป็น</BIG>
    <BIG>อันหนึ่งอันเดียวกันแล้ว ว่าจะทำอะไรก็กลัวกระเทือนเราซึ่งเป็นเรื่องของ</BIG>
    <BIG>กิเลสแท้ ๆ ถ้าเป็นสิ่งดีงามแล้วมันจะทำการกีดขวางให้เป็นความท้อแท้</BIG>
    <BIG>อ่อนแอ ให้เกิดความท้อถอย อืออาดเนือยนาย พอจะประกอบความพาก</BIG>
    <BIG>เพียรเหมือนจะถูกหามเข้าไปฆ่านั่นแหละ นี่เวลากิเลสมันมีกำลังมันเป็น</BIG>
    <BIG>อย่างนี้ แต่เราไม่ทราบตอนนั้นไม่ทราบว่ามันเป็นกิเลส</BIG>
    <BIG>เวลานั่งสมาธิภาวนา ความพยายามหรือความตั้งใจเดิมนั้น ตั้งใจพยายาม</BIG>
    <BIG>ว่าจะให้จิตมีความสงบเย็นใจ ดังที่ครูบาอาจารย์หรือธรรมสอนไว้ แต่เวลา</BIG>
    <BIG>นั่งลงไปแล้วก็มีแต่กิเลสไปทำหน้าที่แทนอยู่ภายในความเพียรนั้นเสีย</BIG>
    <BIG>ขับไล่สติซึ่งเคยควบคุมงานในทางด้านอรรถธรรม ให้เตลิดเปิดโปงไป</BIG>
    <BIG>ไหนก็ไม่รู้ มีแต่กิเลสเข้าทำงานป่วนปั่นจิตใจให้คิดโน้นคิดนี้ ยุ่งเหยิง</BIG>
    <BIG>วุ่นวายไปหมด ไม่มีกิริยาแห่งความเพียรของผู้ปฏิบัติธรรม ปรากฏอยู่</BIG>
    <BIG>ในจิตดวงนี้เลย มีแต่กิเลสทำหน้าที่โดยถ่ายเดียว นี่เป็นเรื่องสำคัญ</BIG>
    <BIG>ตอนนั้นเราไม่รู้</BIG>
    <BIG>ทีนี้พอกิเลสปล่อยวาง มันกินเสียอิ่มแล้ว พอปล่อยวางแล้ว สติก็ระลึก</BIG>
    <BIG>ได้ว่าตนนั่งภาวนา แล้วก็มาทวงผลด้วยเวล่ำเวลาว่านั่งนานเท่านั้นนั่งนาน</BIG>
    <BIG>เท่านี้ เดินจงกรมนานเท่านั้นเท่านี้ เท่านั้นนาทีเท่านั้นชั่วโมง ไม่เห็นได้ผล</BIG>
    <BIG>ประโยชน์อะไร การมาทวงเช่นนี้ก็เพื่อจะแหวกแนวอีก มันเป็นอุบายวิธีการ</BIG>
    <BIG>ของกิเลสทั้งนั้น เราจะไปแง่ไหนที่นี่มันถึงจะดี ภาวนาเพื่อความดีมันก็ไม่</BIG>
    <BIG>ได้ดี เพราะกิเลสไปทำหน้าที่ของมันด้วยความเป็นข้าศึกต่อความเพียรของ</BIG>
    <BIG>เราเสีย ต่อธรรมเสีย แล้วจะออกทางไหนดี อย่างน้อยก็นอนเสียดีกว่า มาก</BIG>
    <BIG>กว่านั้นก็ทำไปทำไมความเพียรนี่ ไม่เห็นได้เรื่องได้ราวอะไร ยิ่งไปกว่านั้น</BIG>
    <BIG>ก็สึกเสียดีกว่า มันมีตั้งแต่กลอุบายของกิเลสั้งมวลที่หลอกหัวใจเราหัวใจ</BIG>
    <BIG>คน นี่เราก็ไม่ทราบตอนนั้น จะทราบได้ยังไงเมื่อสติปัญญายังไม่เหนือมัน</BIG>
    <BIG>แต่ความพยายามอยู่โดนสม่ำเสมอ นั่นเป็นทางของปราชญ์ท่านดำเนิน</BIG>
    <BIG>กัน เรื่องเหล่านี้มันมีได้เพราะกำลังของกิเลสมีมาก ที่ว่าจิตไม่สงบ ๆ มี</BIG>
    <BIG>แต่ความฟุ้งซ่านวุ่นวายเพราะอะไร ก็เพราะกิเลสเข้าทำงานอย่างเต็มที่</BIG>
    <BIG>ป่วนปั่นวุ่นวายไปหมดทั้งดวงใจ แล้วจะเอาความสงบสุขมาจากที่ไหน</BIG>
    <BIG>เมื่อธรรมไม่ได้แทรกเข้าไปเลย คือสติที่ควบคุมงานเป็นสำคัญ ถูกขับไล่</BIG>
    <BIG>ส่งหนีไปทวีปไหนก็ไม่รู้</BIG>

ขนาดไฟล์:
      11.5 KB
      เปิดดู:
      496
  8. ธรรมสถิต

ธรรมสถิต เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาต ลงใหม่อีกครั้งหนึ่ง เพื่อร่วมกันพิจารณาครับ

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณเก๋ณัฐา [​IMG]

อันว่ากิเลสมุนษย์ไม่เคยนำพามนุษย์ไปในทางที่ดี
    กิเลสมันทำหน้าที่ของมัน ทำหน้าที่แห่งการดึงเราให้ไปยังอบายภูมิ ขึ้นชื่อว่า กิเลสมันฉลาดยิ่งนัก อย่าว่าแต่ผู้ฝึกจิตมาแล้วอย่างยิ่งยวดหากยังไม่บรรลุมรรคผลนิพพานก็ยังโดนกิเลสลวงหรอกได้ จะเอาอะไรกับมนุษย์ปุถุชนคนธรรมดาที่ยังไม่ได้เริ่มฝึกจิต น่าเสียดายอันว่ามีบุญบารมีที่เคยสร้างไว้นำมาถูกทางแล้ว แต่ด้วยกรรมที่มีก็นำให้หลงทางอีกจนได้

ลูกหลานพญานาคที่เกี่ยวข้องกันขออย่าหยุดสร้างบุญสร้างกุศลกันอยู่เรื่อย ที่ยึดติดกับกายสิทธิ์ก็ขอให้พิจารณาใหม่ เพชรพญานาคก็ดี กายสิทธิ์ก็ดีเราได้ไปเป็นสิ่งระลึกในบุญที่เราได้สร้างได้ร่วมบุญกับทางวัดเท่านั้นนะค่ะ ความอยากได้อยากมีที่เพิ่มขึ้นหรือกิเลสนี่ไม่เคยพาคนได้ดีหรอกค่ะ พี่ที่รู้จักหลายๆท่าน อันนี้ขอเล่าเป็นธรรมทาน ด้วยบุญบารมีที่มีมาแต่ก่อนเก่าพามาเจอวัดได้บูชาเพชรพญานาคไป แต่ด้วยกิเลสความไม่รู้จักพออยากได้ของเกินบารมี ขอจากวัดเก๋ก็ขอให้หลวงพ่อให้ พญานาคเค้าไม่ขึ้นให้เพราะเป้นของเกินบารมี ก็ดิ้นรนไปหามาจนได้ แต่ปรากฏได้ไปนะได้จริงค่ะ แต่ได้ของปลอม ตรงนี้ไม่มีใครช่วยได้นะค่ะ ต้องพิจารณาด้วยตนเอง ไม่มีใครช่วยได้

โลกเราก็ถึงกลียุค มันจะเกิดทั้งภัยที่มนุษทำขึ้น และภัยที่เกิดจากภัยพิบัติทางธรรมชาติเอง เค้าจะค่อยๆล้างโลกไปผู้ที่อยู่ในศีลในทาน ใต้ร่มโพธิสมภารเท่านั้นจะอยู่รอด
    ไม่เริ่มก็เริ่มซะเถอะค่ะ ปฏิบัติ ไม่เริ่มไม่ได้หรอกค่ะ

ภาพจาก : ภาพถ่ายสวยๆแทรกข้อคิดดีจากธรรมะ

เพชรพญานาคที่แท้จริง ไม่ได้หามาง่าย ๆ จริง ดังที่ผู้รู้หลายคนได้บอก

เราทุกคนยังคงเป็นคนธรรมดา มีกิเลส มีความอยาก
    อยากได้ อยากมี อยากเป็น ตามธรรมดาโลก

เช่น อยากได้กายสิทธิ์สัณฐานแปลก ๆ หรือ สีที่หายาก หรือพยายามเสาะแสวงหากันมาจากที่ต่าง ๆ
    บางทีก็ได้มาโดยไม่ทราบว่า นั่นเป็นของแท้ควรค่าแก่การบูชาหรือไม่ ได้บุญจริงหรือไม่

แต่เคยสักครั้งไหม ที่ลองถามตัวเองว่า เรามีกายสิทธิ์เพื่ออะไร

คำตอบอยู่ที่ตัวท่านครับ

ขอให้มองที่งานบุญเป็นหลัก

หากศรัทธาในงานบุญของทางวัด
    จึงมาเช่ากายสิทธิ์ มาทำบุญร่วมกัน กับพระที่ปฎิบัติดีปฎิบัติชอบ
    มาพัฒนาวัดให้แก่ชาวบ้านที่อาจเรียกว่ายากไร้ เมือเทียบกับเราท่าน
    มาเพิ่มบุญบารมีให้กับตัวเอง มาเพิ่มบุญให้กับองค์เทพ องค์พญานาค

ขอให้มองที่การบริจาคทาน (จาคะ) เป็นหลัก
    ไม่ใช่การสะสมของวิเศษ ครับ จะได้บุญบารมีแก่ตัวท่านเอง

ทำบุญไม่ขาดทุน

ทำบุญด้วยความเต็มใจ

ทั้งผู้ให้และผู้รับเป็นคนดีมีศีลธรรม

เป็นบุญทานที่บริสุทธิ์ และตั้งใจหาทางพ้นทุกข์

เราจะได้ดวงแก้วแห่งปัญญาธรรม

หรือ ในที่สุด ดวงแก้วแห่งพระนิพพาน

พระนิพพาน วิมานแก้ว ดินแดนแห่งการพ้นทุกข์ ดินแดนแห่งบรมสุข

<TABLE class=tborder id=post3069864 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt1 id=td_post_3069864 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid">[​IMG]

ชีวิตคนเราเหมือนกับคนที่ขึ้นต้นไม้สูง
    เมื่อสูงสุดยอดแล้วก็ต้องลง ไม่ลงจะอยู่ได้อย่างไร
    ไม่ใช่ลิงค่าง จะได้นอนอยู่บนนั้นได้........มันต้องลง

ร่างกายของคนเราเมื่อเจริญถึงที่สุดก็ลง
    เราแก่ไปเรื่อย ๆ จนกระทั่งแก่ถึงที่สุด พอถึงที่สุดแก่
    มันก็ดับเท่านั้นเอง ไม่มีอะไร ชีวิตมันก็เป็นอย่างนั้นเป็นธรรมดา

ความแก่จึงเป็นเรื่องที่สอนให้เราคิด แต่ถ้าเราไม่คิด ก็เรียกว่า "ประมาท"

พระพรหมมังคลาจารย์(หลวงพ่อปัญญานันทภิกขุ)
    ท่านมรณภาพวันที่ 10 ตุลาคมพ.ศ. 2550 ด้วยอาการปอดอักเสบและไตวาย ที่โรงพยาบาลศิริราช สิริอายุรวม 96 ปี

ขอขอบพระคุณทุกท่านที่มีจิตศรัทธาในงานบุญของวัดป่าโนนจ่าหอมครับ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

</TD></TR><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid"><SCRIPT type=text/javascript> vbrep_register("3069864")</SCRIPT>[​IMG]</TD><TD class=alt1 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE>

9. bug_load

bug_load อยากทราบว่าเหล็กใหลน้ำ ต้องบูชายังไงคะ

ขอบคุณค่ะ

10. เก๋ณัฐา

บูชาที่ไหนมาควรจะถามการบูชาจากที่ที่บูชามาจะดีที่สุดค่ะ
    เพราะแต่ละสายไม่เหมือนกัน สายของหลวงพ่อชยางกูรท่าน
    ก็จะเป็นเพชรพญานาคที่มาจากพญาศรีสุทโท ตระกูลนี้ขึ้นยากจะขึ้นตระกูลพญานาคผู้เฝ้าถ้ำทั้ง 14 องค์ ต้องรวมกับเพชรพญานาคจึงจะขึ้น

คนธรรมดาอัญเชิญได้ แต่ไม่ขึ้นหรอกค่ะ ส่วนเพชรท่านนี่ถ้าใครไปบอกหรือไปหรอกว่าเป็นของตระกูลนี้ขอให้ใช้วิจารณญาณในการเชื่อนิดนึงนะค่ะ

เพราะของตระกูลนี้ขึ้นที่ไหน หลวงพ่อรู้หมดท่านเช็คกับพญานาคได้ แล้วเก๋ก็ถามแล้วถามว่าไม่มีขึ้นมา ตกลงเคลียร์นะค่ะ ว่าจะไม่พูดแต่ญาติโยมถามกันเข้ามามากเหลือเกิน เก๋ไม่รับฝากดูให้แล้วนะค่ะว่าอันไหนจริงอันไหนปลอม จะดูให้นำของขึ้นไปวัดไปขอให้หลวงพ่อท่านดูให้เอง ไม่ไหวค่ะเยอะจัด

แล้วอีกอย่างที่วัดก็ไม่อยากจะดูให้ด้วยอันไหนจริงอันไหนปลอม
    ดังนั้นก่อนที่จะบูชาขอให้ผู้บูชาใช้วิจารณญาญอย่างที่ถ้วน

อย่างท่านเคยนำมาฝากให้เก๋นำไปให้หลวงพ่อดู ปรากฏว่าของเป็นของทำขึ้น
    แต่ถ้านั่นเป็นไปเพื่อหาปัจจัยไปช่วยงานบุญมันก็น่าจะโอเคจริงไหมค่ะ
    ถ้าเราถือว่าเราทำบุญ แต่สำคัญที่ต้องไปช่วยงานบุญจริงบุญจึงจะเกิด
    การบูชาทางเว็บไซด์นี่จริงๆอันตรายมากนะค่ะ เราไม่รู้ใครเป็นใครดังนั้นต้องใช้วิจารณญาณให้มากเข้าไว้ เพราะบางครั้งแต่โทรศัพท์ยืนยันอะไรไม่ได้หรอกจริงไหมค่ะ แล้วอย่างงานบุญนี่ยืนยันไม่ได้หรอกค่ะเพราะถ่านงานที่ไหนมาก็ได้อาจจะเป็นงานที่ไปร่วมบุญมาเฉยก็ได้จริงไหมค่ะ อย่างของเก๋โชคดีหน่อยเพราะส่วนมากญาติโยมที่มาบูชา หลายท่านเคยไปวัด ไปกราบหลวงพ่อมาแล้ว เห็นจริงว่าวัดได้สร้างได้เปลี่ยนแปลงขึ้นมาจริง จากปัจจัยที่นำเพชรพญานาคมาให้บูชาก็ดี แล้วสายบุญส่วนหนึ่งที่เป็นสมาชิกเว็บพลังจิตก็อยู่ที่อุบลเวลาจัดงานผ้าป่าเค้าก็จะร่วมงานที่วัดเลยเพราะวัดอยู่จังหวัดอุบล

จัดงานบุญ จัดผ้าป่าไปที่วัดก็ดี ถ้าญาติโยมไม่เห็นความเปลี่ยนแปลงความคืบหน้าที่วัดในระยะเวลาหนึ่งปีที่เก๋ดูแลจัดการหาปัจจัยเข้าวัด ไม่มีใครมาร่วมบุญกับเก๋มากขนาดนี้หรอกค่ะ แต่ที่เค้ามาช่วยกันเพราะเค้าเห็นความคืบหน้า รู้ว่าทำบุญกับเก๋ได้บุญจริง นี่เก๋ไม่ได้พูดเองนะค่ะ เค้าโทรมาเลยบอกคุณเก๋ผมติดตามทำบุญกับคุณเก๋มาตลอด แหมไม่รู้เป้นอะไรชอบทำบุญคุณเก๋ เพราะคุณเก๋สร้างจริง วัดก้าวหน้าไปมาก นี่โทรมาจากอเมริกาเลยนะค่ะเนี่ยะ

อันนี้เก๋พูดขึ้นมาเพื่อเป็นธรรมทานแก่ญาติโยมนักสะสมกายสิทธิ์ทั้งหลายเป็นกรณีศึกษานะค่ะ

แต่กรรมใครกรรมมัน เราทำกรรมดีไว้ก็แล้วกันค่ะ
    กรรมเค้าเค้าทำเค้าสร้างก็เรื่องเค้า เพราะการหากินกับความเชื่อของคนจำนวนมากนี่กรรมหนัก แต่ยังไม่ถึงเวลากรรมยังไม่แสดงผลหรอกค่ะ เค้ากรรมนายเวรเค้ารอให้ทำกรรมชั่วสุดๆ แล้วเค้าจึงจะเข้าเล่นงานมีเดียวค่ะ ตอนนี้อาจจะสุขสบายมีเงินมีทองใช้ แต่แค่ตอนนี้เท่านั้นค่ะ อย่างไรก็จะมีแต่ปัญหา ทำอะไรก็ไม่ขึ้นไม่เจริญ แล้วถึงวันนั้นไม่ต้องไปโทษฟ้าโทษดิน ให้โทษตนเอง ให้โทษในกรรมชั่วที่ตนเองได้ทำ ทางเลือกให้เดินแต่ไม่เดิน กลับเลือกที่จะหลอกลวงหาความสุขสบายจากความเชื่อของญาติโยม กรรมชั่วเช่นนั้นส่งผลให้ไม่ว่าทำการใดติดขัด มีแต่ปัญหาไม่เจริญ เงินทองที่ได้มาจากการหลองลวงชาวบ้านก็จะค่อยหร่อยหรอลงจนหมดไปเอง กรรมหนีกันไม่พ้นหรอกค่ะ ใครทำสิ่งใดย่อมได้สิ่งนั้นตอบแทน และไม่มีใครใหญ่เกินกรรมค่ะ อย่าคิดว่าทำอะไรไม่มีใครรู้ใครเห็น ไม่มีความลับบนโลกนี้หรอกค่ะ

ว่าแต่คุณบักหลอดนี่เคยใช้ user name อื่นหรือว่าเพิ่งเข้าในพลังจิตค่ะเนี่ยะ @^_^@

บักหลอดนี่แปลว่าอะไรหรือค่ะ เพราะดีนะค่ะน่าจะเป็นภาษาอีสานใช่ไหมค่ะ
    คือเก๋ไปช่วยสร้างวัดอยู่ที่อีสานจริง แต่พูดอีสานไม่ได้หรอกค่ะ

11. bug_load

ขอบคุณค่ะ คุณเก๋ พอดี bug_load เห็นเหล็กไหลน้ำในกระทู้เก่าคุณเก๋น่ะค่ะ ที่มีผ้ายันต์น่ะค่ะ เลยอยากได้ เลยอยากรู้ว่า ต้องบูชาด้วยน้ำผึ้งหรือเปล่ามีวิธีการบูชาที่ยุ่งยากไหม ประมาณนี้น่ะค่ะ
    ก็เลยลองสอบถามดูน่ะค่ะ ถ้ามีรายละเอียดอะำไรบ้างบอกด้วยนะคะ

bug_load เพิ่งเข้าเวปพลังจิปค่ะ
    ขอบคุณคุณเก๋นะคะ :cool:

12. เก๋ณัฐา

อนุโมทนา คุณพี่จากชลบุรี ร่วมบูชาลูกแก้ว 4000 บาท
    อนุโมทนาค่า ขอใหเจริญยิ่งๆขึ้นไปสาธุ

13. เก๋ณัฐา

ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับพี่เปิ้ลร่วมบูชา
    ลูกแก้วสีชาแก่พิเศษ 3000 บาท
    ลูกแก้วสีดำ 3000 บาท
    สะไบยันต์ 500 บาท
    อนุโมทนาค่า ขอให้พี่เจริญๆยิ่งขึ้นไปค่าสาธุ

14. เก๋ณัฐา

มารอสัณฐานพระพรหมหรือเปล่าเนี่ยะ
    ยังไม่ขึ้นนะค่ะ ขึ้นแล้วก็จะเป็นของใครไปไม่ได้นอกจากของคุณเมธาค่า

15. เก๋ณัฐา

การลอยบาปหรือลอยเคราะห์แก่ญาติโยมที่ร่วมบุญผ้าป่่าช่อฟ้า

ในภาพนี่ไม่ใช่วันลอยกระทงนะค่ะ เดี่ยวญาติโยมจะตกใจว่าทำไมยังไม่ถึงวันลอยกระทงแต่หลวงพ่อจึงลอยกระทง ที่เห็นในภาพเรียกว่า
    การลอยบาปหรือการลอยสะเดาะเคราะห์ นำพาเอาสิ่งที่ไม่ดี เคราะห์ต่างออกไปนะเองค่ะ

นี่ค่ะสำหรับท่านที่ร่วมบุญผ้าป่าช่อฟ้ากับเก๋มาคราวนี้โชคดีมากๆเพราะเก๋ได้ถือโอกาสมอบรายชื่อให้หลวงพ่อท่านทำพิธีลอยเคราะห์ ลอยเอาสิ่งไม่ดีเคราะห์ต่างออกไปให้ค่ะถือว่าได้บุญไปกับบุญใหญ่และหมดทุกข์หมดโศกไปด้วย อะไรที่ร้ายก็ให้ออกไป
    หลือแต่สิ่งดีๆไว้นะค่ะ<O:p</O:p

นี่ค่ะจัดการทำพิธีลอยเคราะห์ลอยเอาสิ่งไม่ดีออกไปให้เป็นที่เรียบร้อยแล้วค่ะ ขอให้ปีนี้เป็นปีดีๆของทุกท่านปีนี้ปี2010เรายังต้องสู่กันอีกมากทั้งภัยที่มนุษย์เป็นผู้สร้าง และภัยที่เกิดจากภัยธรรมชาติแต่พวกเราที่อยู่ใต้ร่วมโพธิสมภารไม่ไต้องห่วงค่ะอย่างไรรอด 100 % แต่จริงๆไม่อยากรอดเลยค่ะขันธ์อันเป็นทุกข์ทั้งห้านี้เมื่อไหร่จะจบสิ้นลงสักที แต่แม้นตายตอนนี้นอกจากจะต้องกับมาเกิดอีกเพราะยังไม่บรรลุแล้วก็คงไปอย่าง<O:p</O:p
    ไม่หมดห่วง ห่วงอยู่อย่างเดียวก็งานสร้างวัดนี่แหละค่ะ ห่วงมากเหลือเกินคะมันเป็นความผูกพันระหว่างตัวเก๋และสถานที่แห่งนี้ คงไม่มีใครรู้ดีเท่าตัวของเราเองมันเป็นความผูกพันระหว่างระหว่างอดีตลูกหลานพญานาคคนนี้ที่ได้ปวารณาตัวในการสืบทอดพระพุทธศาสนาตราบจนชีวิตของข้าพเจ้าจะหาไม่ทุกชาติทุกภพทุกภูมิตราบสู่พระนิพพานสัญญาใจที่เหล่าพญานาคได้ให้ไว้ว่าจะดูแลปกป้องสืบทอดพระพุทธศาสนาชั่วกัลปาวสานกายเปลี่ยน ชาติกำเนิดเปลี่ยนแต่ใจของลูกที่ยังมั่นคงในการสืบทอดพระพุทธศาสนาที่เคยให้ไว้ไม่เปลี่ยนแปลง
    และจะไม่เปลี่ยน ทุกชาติทุกภพตราบสู่พระนิพพาน ของร่วมสืบทอดพระพุทธศาสนาตราบสู่ห้าพันปี<O:p</O:p

ขนาดไฟล์:
      50.2 KB
      เปิดดู:
      930
      ขนาดไฟล์:
      62.7 KB
      เปิดดู:
      1,023
      ขนาดไฟล์:
      61.4 KB
      เปิดดู:
      32
      ขนาดไฟล์:
      69 KB
      เปิดดู:
      317
      ขนาดไฟล์:
      68.5 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      38.6 KB
      เปิดดู:
      38
      ขนาดไฟล์:
      40.9 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      57.6 KB
      เปิดดู:
      609
      ขนาดไฟล์:
      40 KB
      เปิดดู:
      56
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มีนาคม 2010
  16. เก๋ณัฐา

หลวงพ่อเองค่ะ ส่งกำลังใจมาถึงญาติโยมตรงมาจากริมฝั่งแม่น้ำโขงเลยค่ะ บ้านเก่าของใครหลายๆท่าน

บรรยากาศริมฝั่งแม่น้ำโขงมีดวงธรรมลอยอยู่ประปราย

ญาติโยมที่ร่วมเดินทางไปด้วย

กระทงรายชื่อพวกเราผู้ร่วมบุญผ้าป่าช่อฟ้านะเองค่ะ มีพญานาคนำทางซะด้วยค่ะ
    ขอให้เจริญๆยิ่งๆขึ้นไป หมดเคราะห์หมดโศก เจอแต่สิ่งดีแคล้วคลาดปลอดภัยจากภัยอันตรายทั้งปวงทั้งจากมือมนุษย์และจากภัยธรรมชาติ ให้บุญนี้ปกปักษ์รักษาด้วยค่ะสาธุ

กระทงส่องทางนำเอาสิ่งไม่ดีออกไปจากเรา และอำนาจบุญและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านจะคอยนำพาชีวิตของพวกเราทั้งหลายให้อยู่บนเส้นทางแห่งบุญกุศล คุณงามความดี ​

ขนาดไฟล์:
      33 KB
      เปิดดู:
      808
      ขนาดไฟล์:
      45.5 KB
      เปิดดู:
      817
      ขนาดไฟล์:
      51.6 KB
      เปิดดู:
      564
      ขนาดไฟล์:
      59 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      37.3 KB
      เปิดดู:
      895
      ขนาดไฟล์:
      36 KB
      เปิดดู:
      987
      ขนาดไฟล์:
      15.7 KB
      เปิดดู:
      309
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มีนาคม 2010
  17. เก๋ณัฐา

ไม่ว่าสุขหรือทุกข์ ล้วนเป็นผลแห่งกรรมแน่นอน

กรรมนั้นลึกล้ำและสลับซับซ้อนนัก เพราะผู้ทำกรรมได้ทำกรรมมาแล้วทุกภพทุกชาติอันมีจำนวนนับไม่ถ้วนว่ากี่แสนกี่ล้านชาติและกรรมที่ต่างได้กระทำมามิใช่จะเป็นกรรมดีทั้งหมดหรือกรรมชั่วทั้งหมดสลับซับซ้อนกันอยู่ทั้งกรรมดีและกรรมชั่ว การให้ผลจึงเป็นเช่นเดียวกันคือสลับซับซ้อน
    <O:p</O:p
    พึงพิจารณาด้วยปัญญา จึงจะได้ความเข้าใจว่าความสุขหรือความทุกข์ที่กำลังได้รับอยู่ ไม่ว่าความสุขของเราหรือความสุขของเขาไม่ว่าความทุกข์ของเราหรือความทุกข์ของเขา นั้นเป็นผลที่ตรงต่อเหตุแน่กำลังเป็นสุขก็พึงรู้ว่ากรรมดีที่ได้ทำไว้กำลังส่งผลกำลังเป็นทุกข์ก็พึงรู้ว่ากรรมชั่วที่ได้ทำไว้กำลังส่งผล

กำลังทำดีอยู่มากมาย นึกไม่ได้เลยว่าชีวิตนี้ได้กระทำกรรมไม่ดีแต่กำลังเดือดร้อนแสนสาหัส ก็อย่าหลงคิดว่าทำดีไม่ได้ดีแต่ต้องเข้าใจให้ถูกต้องว่าผลของกรรมไม่ดีที่ได้กระทำไว้ส่งผลแล้ว ตามมาทันแล้ว
    ผลของกรรมดีที่กำลังทำอยู่ในชีวิตนี้ไม่พอ จึงต้องรออยู่เปรียบเช่นของหนักต้องตกถึงพื้นก่อนของเบาเพราะการให้ผลของกรรมเป็นไปตามความหนักเบาแห่งกรรมที่กระทำกรรมใดแรงกรรมนั้นย่อมให้ผลก่อนผู้ทำย่อมได้รับผลของกรรมนั้นก่อน กรรมใดอ่อนกรรมนั้นย่อมให้ผลที่หลัง ผู้ทำย่อมได้รับผลของกรรมนั้นที่หลัง<O:p</O:p

เปรียบดังโยนของจากที่สูง ของหนักแม้บางทีจะโยนลงทีหลังก็ตกถึงพื้นก่อนของเบาเปรียบให้เห็นชัดที่สุดก้คือทิ้งก้อนหินแม้เล็กลง หลังจากที่ทิ้งสำลีลงแล้วก้อนหินเล็กๆ นั้นก็ย่อมตกถึงพื้นก่อนสำลีเป็นธรรมดา นี้ฉันใดการให้ผลของกรรมก็เป็นไปตามความหนักเบา ฉันนั้น
    ของหนักที่ถุกทิ้งลงจากที่สูง และตกถึงพื้นก่อนของที่เบากว่ามากหรือผลไม้ที่สุกแล้วหลุดจากขั้วก่อนผลไม้ที่ไม่สุก ผู้เฝ้าดูอยู่ย่อมแลเห็นได้แต่การให้ผลของกรรมไม่ว่าจะกรรมของตนเองหรือกรรมของผู้ใดอื่นก็ตามกรรมใดจะให้ผลก่อนกรรมใดจะให้ผลหลัง ปุถุชนคนธรรมดาหารู้ไม่หาเห็นไม่
    จึงหาอาจรู้ไม่ว่า ผลที่กำลังเสวยอยู่นั้นเป็นผลของกรรมใดแต่เมื่อเชื่อเรื่องของกรรมและการให้ผลของกรรม ก็ย่อมเชื่อว่าผลไม่ดีที่กำลังได้รับอยู่นั้นเป็นผลของกรรมไม่ดีหรือผลของกรรมดีที่กำลังรับอยู่นั้นเป็นผลของกรรมดี<O:p</O:p<O:p</O:p

ขนาดไฟล์:
      69.4 KB
      เปิดดู:
      623
  18. ต้นไม้..

ต้นไม้.. เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนา สาธุครับ....คุณเก๋

วันนี้ได้ซองร่วมทำบุญกระเบื้อง กับอิฐเพิ่มอีก...
    แล้วจะส่งรายชื่อให้นะครับ...
    ว่าแต่ ถ้ารวบรวมครบ จะให้โอนเข้าบัญชีคุณเก๋ หรือว่าเข้าบัญชีหลวงพ่อ ดีอะครับ

(ถ้าโอนผ่านบัญชีคุณเก๋ จะประหยัดค่าธรรมเนียมโอนนะครับ..)

19. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาค่าพี่ จริงโอนเข้าบัญชีหลวงพ่อไปเลยจะดีค่ะ
    แต่ถ้าไม่อยากเสียค่าธรรมเนียมฝากเก๋ไปก็ได้ค่ะเด๊่ยวเก๋จัดการให้คะ
    ก็รวมๆกับค่าวัตถุมงคลที่จะนำไปถวายท่านรอบนี้แหละค่ะ
    เพราะมีพี่ท่านึงบูชาลูกแก้วใหญ่ไปตอ้งเอาปัจจัยจำนวนนี้ไปถวายหลวงพ่อ

ส่วนเรื่องที่เราคุยกันไว้เดี่ยวเก๋ประสานงานกับทางวัดให้อีกทีนึง
    ค่ะได้เรื่องอย่างไรจะแจ้งไปอีกทีนึง คงเป็นช่วงที่ขึ้นไปวัดนั้นแหละค่ะ
    อนุโมทนาอีกครั้งค่า

20. bug_load

คุณเก๋คะ

จะขึ้นวัดอีกรอบเมื่อไหร่ อย่าลืมบอกกันบ้างนะคะ

ขอบคุณค่ะ:cool: