ปิดรับบริจาค เชิญร่วมสร้างวัดและบูชาวัตถุมงคลเพื่อสร้างวัด

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย เก๋ณัฐา, 9 กรกฎาคม 2009.

1. เก๋ณัฐา

เก๋ณัฐา เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    ตอนนี้มีลูกแก้วส้มแดงชึ้นมานะค่ะท่านที่ต้องการจอง
    รบกวนจองเอาไว้ก่อนะค่ะเพราะมีไม่มากนัด
    ส่วนลูกแก้วที่เหลืออยู่ที่เก๋ตอนนี้มี

สีแดง 1 ลูก
    สีแดงพิเศษ 2 ลูก
    สีน้ำเงิน 3 ลูก

หากท่านใดร่วมบุญเข้ามาหลังจากที่ลุกแก้วทั้ง 6 ลูกข้างบนนี้หมดแล้ว
    ต้องรบกวนรอหลังกฐินวันที่ 5 ตุลาคมจึงจะสามารถรับลุกแก้วได้นะค่ะ
    ขออนุโมทนาบุญร่วมกับทุกท่านด้วยค่ะ

ซองกฐินวัดส่วนหนึ่งพิมพ์เสร็จเรียบร้อยแล้วนะค่ะท่านใดต้องการรับซองไปแจกช่วยบอกบุญให้กับทางวัดอันถือว่ามีอานิสงฆ์มหาศาล
    สามารถติดต่อรับซองได้ที่เก๋นะค่ะโดยแจ้งชื่อที่อยู่ขอรับซองมาได้ทางพีเอ็ม หรือที่อีเมล nattha999@gmail.com
    หรือเอสเอ็มเอสที่อยู่รับซองมาได้ที่ 080-772-1000

ขออนุโมทนาบุญร่วมกับทุกท่านด้วยนะค่ะ<!-- google_ad_section_end -->

2. เก๋ณัฐา

ขออนุโมทนาบุญร่วมกับคุณวัลลภที่ร่วมบอกบุญหรือ
    เป็นผู้เบิกบุญช่วยหรือทางวัดนะค่ะ
    และขออนุโมทนาบุญร่วมกับ
    บริษัท แอคชีพแพลนร่วมทำบุญกับทางวัด 5000 บาท
    ร.ต. ปัญญาวัจ มีสนัส ร่วมทำบุญ 500 บาท
    คุณสุทธิรัตน์ สิงห์แก้ว ร่วมทำบุญ 100 บาท อุทิศให้แก่คุณแม่ เทียนสิงห์

ซองกฐินวัดส่วนหนึ่งพิมพ์เสร็จเรียบร้อยแล้วนะค่ะท่านใดต้องการรับซองไปแจกช่วยบอกบุญให้กับทางวัดอันถือว่ามีอานิสงฆ์มหาศาล
    สามารถติดต่อรับซองได้ที่เก๋นะค่ะโดยแจ้งชื่อที่อยู่ขอรับซองมาได้ทางพีเอ็ม หรือที่อีเมล nattha999@gmail.com
    หรือเอสเอ็มเอสที่อยู่รับซองมาได้ที่ 080-772-1000

ขออนุโมทนาบุญร่วมกับทุกท่านด้วยนะค่ะ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 สิงหาคม 2009
  3. เก๋ณัฐา

เพชรพญานาคสัณฐานพญานาค

มอบแด่ผู้ร่วมบุญ 3000 บาท มีหนึ่งองค์เท่านั้นค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      78.8 KB
      เปิดดู:
      792
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 สิงหาคม 2009
  4. เก๋ณัฐา

เกร็ดการโอนบุญให้กายทิพย์หรือพญานาคที่มากับกายสิทธิ์ที่เอาไปจากวัดนะค่ะ

โอนบุญอย่างเดียวจ้าคุณน้องมุนษย์กินอาหารแต่กายทิพย์กินบุญนะจ๊ะ ตอนเราทำบุญเสร้จ ถวายของพระ หรือช่วยงานสงฆ์ เช่น พี่เอาของไปส่งไปรษณีย์ให้ญาติโยมที่มาบูชาของวัดเสร็จ หรือ พี่โพสต์ลงกระทู้ก้ถือว่าพี่ ได้ช่วยงานสงฆ์ ณ วินาทีที่เราทำบุยเสร็จบุญจะอยู่ประมาณ 3-5 วินาที ก็ให้รีบโอนโดยคิดในใจว่า

บุญนี้ให้สำเร็จแก่ ......./กายทิพย์ที่มากับไข่พญาหงษ์ที่อยู่กับข้า

แต่ไม่ต้องกลัวนะค่ะสำหรับหลายๆท่านที่อาจจะไม่ทราบเรื่องนี้มาเลยตลอดเวลา 20 ปีที่ผ่านมา เพราะบุญเหล่านี้แม้ผู้ทำบุญไม่ได้โอนก็ไม่ได้หายไปไหนค่ะ แต่ก็จะขึ้นไปเก็บอยู่ในธนาคารบุญของเรานะเองค่ะ แต่ถ้าเราโอนเราบุญ ณ วินาทีนั้นหลวงพ่อบอกว่า กระแสบุญเหล่านั้นจะถึงแก่คนที่เราต้องการให้บุญ แบบกระแสตรงและแรง เค้าจะได้แบบเต็มๆ อย่างพวกเจ้ากรรมนายเวรได้กระแสตรงเค้าจะได้อโหสิกรรมให้เรา จะได้ไม่ต้องตามจองเวรกันอีก ทุกครั้งที่ ทำบุญต้องให้บุญแก่เจ้ากรรมนายเวร และขออโหสิกรรมจากพวกเค้าเหล่านั้นนะค่ะ

หากไม่แล้วแม้เราทำบุญมากมายเพียงใด แต่หากเค้ายังไม่อโหสิกรรมให้ เราจะไม่พ้น ไปถึงพระนิพพานไม่ได้นะค่ะ พวกสัญญาเก่าที่เคยทำไว้กับใครก็ตาม หากยังไม่ได้ทำตามสัญญาก็ไม่ถึงนิพพานเช่นกันค่ะ ต้องแก้กันจนหมดนั้นแหละค่ะ จึงจะถึงจะผ่านไปได้

แม้ไม่ทำก็โอนได้ค่ะเบิกบุญเก่ามาโอน คนเราเกิดมาเป็นร้อยเป็นพันชาติบุญทำไว้เยอะกรรมก็ทำไว้เยอะเช่นกันค่ะ
    เบิกออกมาโอนให้แก่ หนึ่ง เทวดาที่รักษาเราท่านจะได้มีกำลังคุ้มครองเรา สอง กายทิพยืที่มากับกายสิทธิ์ที่อยู่กับเรา/ไข่หงษ์/คตดักแด้/เพชรพญานาค/ลูกแก้วพญานาค/เหล้กไหล ที่อยู่กับข้า สาม ให้บุญท่านท่านก็ช่วยเรา จำไว้นะค่ะกายสิทธฺิ์หากมีกายทิพย์ตามมาจริงหรือว่ากายสิทธิ์ของแท้ต้องให้บุญทั้งนั้นแหละค่ะ สี่ เชื้อโรคนายเวรที่มาถึงข้า อันนี้เจ้าหนี้รายใหญ่ต้องให้ไปก่อนไม่งั้นโดนเล่นแน่นอนค่ะ<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 สิงหาคม 2009
  5. เก๋ณัฐา

เพชรพญานาคสัณฐานพญานาคมอบแด่ผู้ร่วมบุญกฐิน 12,500 บาท

มีสีดำ 1 องค์ และสีเหลือง 2 องค์ค่ะ

ขนาดไฟล์:
      74.5 KB
      เปิดดู:
      782
  6. sorakran2007

sorakran2007 เป็นที่รู้จักกันดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 สิงหาคม 2009
  7. metha9999

metha9999 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ไม่ได้เข้ามาโพสต์นานเลยเพราะเนตเกเรล๊อกอินไม่ได้ตามที่เคยบอก อ่านได้อย่างเดียว ขออนุโมทนากับทุกๆท่านที่ได้ร่วมกันทำบุญด้วยครับ

ซองกฐินเที่ยวนี้เดี๋ยวผมจะขอสักหน่อยน่ะครับคุณเก๋ แต่รอเดือนกันยายนก็ได้

จะถามว่าเพชรพญานาคสัณฐานพระพรหมของผมท่านขึ้นมาให้หรือยังครับ

8. เก๋ณัฐา

เดี๋ยวนะค่ะยังไม่ไดถามท่านเลยค่ะว่ามีสัณฐษนพระพรหมหรือไม่
    เดี๋ยวอย่างไรเก๋จะเรียนหลวงพ่อท่านให้นะค่ะ
    คะเดี๋ยวอย่างไรก็จัดการส่งให้นะค่ะ
    ส่งแบบคราวที่แล้วนะค่ะ
    อนุโมทนาค่า

9. เก๋ณัฐา

ความคืบหน้าจากวัดค่า

หลวงพ่อกำลังสลักบรรไดนาคทิพย์ค่ะ นี่แหละปัจจัยที่ญาติโยมบริจาคช่วยวัดก็ดี กลายไปเป็น
    ปัจจัยที่ร่วมสร้างบรรไดพญานาคเช่นกันนะค่ะ ขอให้ทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญร่วมกันนะค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 สิงหาคม 2009
  10. ithai

ithai เป็นที่รู้จักกันดี

ณัฐกานต์ ทองคำขาวและครอบครัว บริจาค หนึ่งพัน บาท สมทบทุน ยกช่อฟ้า เพื่ออุทิศให้กับพญานาคที่เห็นในจิต เทวดาและสิ่งศักดิ์ทุกพระองค์ ที่ปกป้องคุ้มครอง และให้โชคลาภ แก่ครอบครัวและญาติของข้าพเจ้า ทุกคน รวมถึงบรรพบุรุษ และเจ้ากรรมนายเวร ขอให้อโหสิกรรม แก่ทุกคนที่ได้กล่าวในข้างต้น อย่าได้จองเวรซึ่งกันและกัน ทั้งชาติอดีต และชาติปัจจุบัน จนถึงพระนิพพาน นับจากนี้ไปขอให้ทุกท่าน จงมีความคล่องทั้งทางโลก และทางธรรม ตราบถึงพระนิพพาน เทอด สาธุ

เดี๋ยววันนี้ น้องชายจะนำเงินไปเข้าบัญชีให้กับพระคุณเจ้า เนื่องจากตัวเองอยู่ต่างประเทศเลยไม่ขอรับของที่ระลึก สละให้กับบุคคลที่ต้องการไปบูชา

11. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาค่ะ
    ขอให้บุญรักษาค่ะ

12. ธรรมสถิต

ธรรมสถิต เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องของบันไดนาคครับ

ได้ชมบันไดนาคทิพย์ที่คุณเก๋นำภาพมาให้ชมแล้ว รู้สึกปลื้มใจและดีใจมากครับ เลยขออนุญาต นำเรื่องราวเกี่ยวกับบันไดนาคมาเล่าสู่กันฟัง ดังนี้ครับ

สัญลักษณ์ของบันไดนาค
    โดย อาจารย์ศรัญญา คันธาชีพ
    คณะมนุษยศาสตร์และสังคมศาสตร์

การสร้างราวบันไดขึ้นพระสถูป หรือพระเจดีย์เป็นรูปหัวพญานาค 5 เศียรหรือ 7 เศียร นับเป็นคตินิยมที่มีอยู่ในสถาปัตยกรรมแบบพุทธและฮินดู โดยมีความหมายเชิงสัญลักษณ์ในเรื่องการขึ้นสู่เบื้องบน กล่าวคือ บันไดขึ้นพระสถูปเปรียบเสมือนสะพานรุ้งซึ่งเชื่อมโลกมนุษย์กันแดนสวรรค์ การขึ้นบันไดไปสู่ยอดพระสถูป ซึ่งตั้งอยู่บนฐานประทักษิณลดหลั่นกันลงมาเป็นรูปปิรามิดนั้น เปรียบเสมือนการปีนเขาพระสุเมรุที่เป็นแกนจักรวาล เพื่อขึ้นไปสู่แดนพระอาทิตย์ ในทางกลับกันการลงจาก พระสถูปก็หมายถึงการที่อำนาจทางจิตวิญญาณได้ไหลบ่าลงมาจากสวรรค์สู่พื้นโลก โดยสรุปแล้วบันไดขึ้นพระสถูปจึงเปรียบกับหนทางไปสู่แดนพระอาทิตย์ ซึ่งอยู่บนยอดสุดของแกนจักรวาลและเป็นทางลงมาจากสวรรค์ของผู้มีบุญทั้งหลาย และหนทางนี้เองที่พระพุทธเจ้าเสด็จลงมาอุบัติในโลกมนุษย์

ซึ่งสอดคล้องกับเรื่องราวในพุทธประวัติตอนที่พระพุทธเจ้าเสด็จกลับลงมาจากสวรรค์ชั้นดาวดึงส์ หลังจากทรงแสดงพระธรรมเทศนาโปรดพระพุทธมารดา และเหล่าเทวดาเป็นเวลาสามเดือน ตามพุทธประวัติ กล่าวว่า พระพุทธเจ้าเสด็จกลับลงมายังโลกทางบันไดแก้วมณีสีรุ้ง ซึ่งเหล่าเทวดาเป็นผู้เนรมิตขึ้น บันไดนั้นมีสามแนว บันไดแนวกลางที่พระพุทธเจ้าเสด็จดำเนินลงมานั้นมีเจ็ดสี เพราะทำด้วยอัญมณีเจ็ดประการ ส่วนบันไดขนาบทั้งสองข้างที่พระอินทร์กับเหล่าเทพและพรหมเดินลงมาเพื่อส่งเสด็จ พระพุทธเจ้านั้นเป็นบันไดเงินและบันไดทอง และมีนาคสองตนเอาหลังหนุนบันไดนี้ไว้ แต่มนุษย์บนโลกมองเห็นบันไดนี้เป็นรุ้งกินน้ำสามสาย

13. นิรัช

นิรัช เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤษภาคม 2009
    ได้รับซองกฐินแล้วนะครับคุณเก๋ ขอบคุณมากครับ ....โมทนาครับ

14. เก๋ณัฐา

คุณนิรัชค่ะ ขอบคุณนะค่ะที่เอาประสบการณ์เจริงเกี่ยวกับลูกแก้วสีดำ
    มาเล่าสู่กันฟัง จริงแล้วมีอีกหลายๆท่านค่ะ ที่พบกับตัวเองก็ถามกันเข้ามาเยอะค่ะ

มีคุณพี่ท่านึงอธิษฐานจิตว่าหากแม้การทำบุญครั้งนี้ได้ทำบุญร่วมกับพระแท้ คือมีอานิสงฆ์ 108 อสงไขยอันแท้จริงเกิดก็ขอให้มีนิมิตหมายอันดีเพื่อบอกให้ทราบค่ะ ซึ่งคุณพี่ท่านนี้ก็ฝันว่าได้ครอบครองลูกแก้วสีดำและในนิมิตเกิดภัยพิบัติขึ้น ทุกคนตายหมดค่ะมีแต่คุณพี่ท่านนี้รอดชีวิตเนื่องจากลูกแก้วสีดำแตกกลายเป็นแสงออร่าสีดำช่วยชีวิตคุณพี่ท่านี้ไว้เช่นเดียวกับคุณนิรัชค่ะ

15. เก๋ณัฐา

ตอนนี้สีดำที่เก๋มีอยู่ 1 องค์สุดท้ายค่าและมีคนจองเอาไว้แล้วค่า
    ถ้าจะเอาสีดำต้องจองเอาไว้ก่อนแล้วเอาไว้เก๋ขึ้นไปวัดจะเอาลงมาให้
    และจัดการส่งให้หลังกฐินวันที่ 5 ตุลาคม 2552 นะค่ะ
    อนุโมทนาบุญร่วมกับทุกท่านด้วยนะค่ะ

16. ธรรมสถิต

<TABLE class=tborder id=post2331974 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt1 id=td_post_2331974 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><CENTER>ติดต่อรับซองกฐินได้แล้วค่ะ<!-- google_ad_section_end -->

</CENTER>

<HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- google_ad_section_start -->ซองกฐินวัดส่วนหนึ่งพิมพ์เสร็จเรียบร้อยแล้วนะค่ะ
    ท่านใดต้องการรับซองไปแจกช่วยบอกบุญ
    ให้กับทางวัดอันถือว่ามีอานิสงฆ์มหาศาล
    สามารถติดต่อรับซองได้ที่เก๋นะค่ะ
    โดยแจ้งชื่อที่อยู่ขอรับซองมาได้ทางพีเอ็ม
    หรือที่อีเมล nattha999@gmail.com

ขออนุโมทนาบุญร่วมกับทุกท่านด้วยนะค่ะ<!-- google_ad_section_end -->
    </TD></TR><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">ให้แก่วัดป่าโนนจ่าหอม กรุณาแจ้งคุณเก๋ ด้วยนะครับ

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ<SCRIPT type=text/javascript> vbrep_register("2331974")</SCRIPT>
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

17. ธรรมสถิต

กรรมบถ 10

ระหว่างที่รอคุณเก๋มา Update ข้อมูล
    ขอนำเรื่องกรรมบถ 10 มาให้ลองอ่านกันดู อาจมีหลายท่านทราบแล้ว
    ต้องขออภัยด้วยครับ

กรรมบถ 10 มีอะไรบ้าง

ทางกายมี 3 คือ
    1. ไม่ฆ่าสัตว์
    2. ไม่ลักทรัพย์
    3. ไม่ประพฤติผิดในกาม
    ทางวาจา มี 4 คือ
    1. ไม่พูดปด
    2. ไม่พูดคำหยาบ
    3. ไม่พูดส่อเสียดยุยงให้เขาแตกร้าวกัน ไม่นินทา
    4. ไม่พูดเพ้อเจ้อเหลวไหล
    ทางใจ มี 3 คือ
    1. ไม่คิดอยากได้ทรัพย์สมบัติของบุคคลอื่น โดยไม่ชอบธรรม
    2. ไม่จองล้างจองผลาญใคร คือ ไม่พยาบาท ความโกรธยังมี
    3. สัมมาทิฏฐิ เห็นตรงตามที่พระพุทธเจ้าสอน ไม่คัดค้าน

อานิสงฆ์
    ผู้ที่ปฏิบัติกรรมฐานในขั้นนี้ ถึงแม้ว่าจะทรงสมาธิไม่ได้
    นาน ตามที่เรียกว่า ขณิกสมาธิ นั้น ถ้าสามารถทรงกรรมบถ ๑๐ ประการได้ครบถ้วน ท่านกล่าวว่า
    เมื่อตายจากโลกนี้ไปแล้ว ไม่ต้องไปเกิดในอบายภูมิอีกต่อไป บาปที่ทำไว้ตั้งแต่สมัยใดก็ตาม ไม่มี
    โอกาส นำไปลงโทษในอบายภูมิ มีนรกเป็นต้น อีกต่อไป
    ถ้าบุญบารมีไม่มากกว่านี้ ตายจากคนไปเป็นเทวดาหรือพรหม เมื่อหมดบุญแล้วลงมา
    เกิดเป็นมนุษย์ จะบรรลุเป็นพระอรหันต์ในชาตินั้น แต่ถ้าเร่งรัดการบำเพ็ญเพียรดี , รู้จักใช้ปัญญา
    อย่างมีเหตุผล ก็สามารถบรรลุมรรคผลเข้าถึงพระนิพพานได้ในชาตินี้

วิธีรักษากรรมบถ 10
    1. คิดถึงความตาย ไว้ในขณะที่สมควร คือไม่ใช่ทุกลมหายใจเข้าออก เมื่อตื่นขึ้นใหม่ ๆ
    อารมณ์ใจยังเป็นสุข ก่อนที่จะเจริญภาวนาอย่างอื่น ให้คิดถึงความตายก่อน คิดว่าความตายอาจ
    จะเข้ามาถึงเราในวันนี้ก็ได้ จะตายเมื่อไรก็ตามเราไม่ขอลงอบายภูมิ ที่เราจะไปคือ อย่างต่ำไป
    สวรรค์ , อย่างกลางไปพรหม ถ้าไม่เกินวิสัยแล้วขอไปนิพพานแห่งเดียว คิดว่าไปนิพพานเป็นที่
    พอใจที่สุดของเรา
    2. คิดต่อไปว่า เมื่อความตายจะเข้ามาถึงเราจะเป็นเวลาใดก็ตาม เราขอยึดพระพุทธเจ้า
    พระธรรมคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า พระสงฆ์สาวกของพระพุทธเจ้าเป็นที่พึ่งตลอดชีวิต คือไม่
    สงสัยในความดีของพระพุทธเจ้า ยอมเคารพด้วยความศรัทธา คือความเชื่อถือในพระองค์ ขอ
    ปฏิบัติตามคำสอน คือกรรมบถ ๑๐ ประการโดยเคร่งครัด ถ้าความตายเข้ามาถึงเมื่อไร
    ขอไปนิพพานแห่งเดียว

เมื่อนึกถึงความตายแล้ว ตั้งใจเคารพ พระพุทธเจ้า พระธรรม พระสงฆ์สาวกแล้วตั้งใจ
    นึกถึงกรรมบถ ๑๐ ประการว่ามีอะไรบ้าง ตั้งใจจำ และพยายามปฏิบัติตามอย่าให้พลั้งพลาดคิด
    ติดตามข้อปฏิบัติเสมอว่า มีอะไรบ้าง ตั้งใจไว้เลยว่า วันนี้เราจะไม่ยอมละเมิดสิกขาบทใด
    สิกขาบทหนึ่งเป็นอันขาด เป็นธรรมดาอยู่เองการที่ระมัดระวังใหม่ๆ อาจจะมีการพลั้งพลาด
    พลั้งเผลอในระยะต้นๆ บ้างเป็นของธรรมดา แต่ถ้าตั้งใจระมัดระวังทุกๆ วันไม่นานนักอย่าง
    ช้าไม่เกิน ๓ เดือน ก็สามารถรักษาได้ครบ มีอาการชินต่อการรักษาทุกสิกขาบทจะไม่มีการ
    ผิดพลาดโดยที่เจตนาเลย เมื่อท่านใดทรงอารมณ์กรรมบถ ๑๐ ประการได้โดยไม่ต้องระวัง
    ก็ชื่อว่าท่านทรงสมาธิขั้นขณิกสมาธิได้ครบถ้วนเมื่อตาย ท่านไปสวรรค์หรือพรหมโลกได้แน่
    นอนถ้าบารมียังอ่อนเกิดเป็นมนุษย์อีกชาติเดียว ไปนิพพานแน่ ถ้าขยันหมั่นเพียรใช้ปัญญา
    แบบเบา ๆ ไม่เร่งรัดเกินไป รักษาอารมณ์ใจให้เป็นสุขไม่ติดในความโลภ ไม่วุ่นวายในความ
    โกรธ มีการให้อภัยเป็นปกติ ไม่เมาในร่างกายเรา และร่างกายเขาไม่ช้าก็บรรลุพระนิพพาน
    ได้แน่นอน เป็นอันว่าการปฏิบัติขั้นขณิกสมาธิจบเพียงเท่านี้

ที่มา :
    หลวงพ่อสอนเรื่องกรรมบถ10และแนะวิธีรักษากรรมบถ10 เพื่อพระนิพพาน

18. ธรรมสถิต

เพชรพญานาค-ลูกแก้วพญานาค

เคยสังเกตกันไหมครับ
    ว่าเพชรพญานาค-ลูกแก้วพญานาค
    ที่ได้รับกันไปจากงานบุญต่าง ๆ เปลี่ยนไปหรือไม่

เพื่อนของผมมีลูกแก้วเป็นสีเข้ม เหลือบสีรุ้ง
    ตอนนี้เปลี่ยนเป็นสีจางจนใส และสีเหลือบ ก็จางไปแทบไม่มี
    แต่ถ้าวันไหนกำลังใจเค้าไม่ดี ก็จะมีความใสน้อยลง มีสีเหลือบรุ้งเพิ่มขึ้น

ซึ่งเรื่องนี้เคยอ่านจากกระทู้ต่าง ๆ มีผู้ที่ได้พบประสบการณ์แบบนี้หลายท่าน
    ที่เห็นตรงกันว่า เป็นการบอกกล่าวถึงผลการปฏิบัติธรรมของผู้เป็นเจ้าของ
    สามารถวัดผลการปฏิบัติของเราได้ครับ

19. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

ใด้รับซองกฐิน แล้วครับด้วยความยินดี อย่างยิ่ง
    โมทนา กับกองบุญทุกท่านครับผม วิหารทาน การสร้างทานบารมี ตามกำลัง ครับ บารมี 10 ทัศ ทั้ง ปรมัตถบารมี 30 ทัศ ตามกำลัง

http://palungjit.org/threads/มีใครเ...าคาธิบดีศรีสุทโธนาคราชบ้างครับ.152743/page-80

http://palungjit.org/threads/อัญเชิ...-เพื่อบรรเทาภัยพิบัติ-ในพื้นที่ภาคใต้.193983/

http://palungjit.org/threads/ทริปออ...มบั้งไฟพญานาค-4-6-ตุลาคม-2552-a.201594/page-4

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 สิงหาคม 2009
  20. chaid8800

chaid8800 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2009
    yimm
    ขออนุโมทนากับทุกท่านครับ
    ผมและเพื่อนขอร่วมทำบุญ 5000 บาท โอนเข้าบัญชี SCB 383-230-470-9 แล้วเมื่อวันเมื่อวัน 29/08/09

ขอรับเป็นลูกแก้วสีดำ 1 ลูกครับ
    ชื่อที่อยู่จัดส่ง ส่งให้แล้วทาง SMS ตามที่ได้คุยกับ K.เก๋ เมื่อวันเสาร์ที่ 29/08/09