เชิญร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐม ๙ ศอก ช่วยภัยพิบัติให้เบาบางลงที่เขามหาชัย

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย ANUWART, 17 กุมภาพันธ์ 2011.

1. ananhesawadi

ananhesawadi เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้...ข้าพเจ้าได้โอนเงินจำนวน 250 บาท ร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างสมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก กว้าง 9 ศอก ปิดทอง พร้อมวิหารแก้วจุฬามณีเจดีย์สถาน ถวายไว้ในพระพุทธศาสนา......ที่สำนักปฏิบัติธรรมเขามหาชัย...จังหวัดนครศรีธรรมราช
    ข้าพเจ้าขออุทิศผลบุญนี้......จงเป็นไปเพื่อการชำระหนี้สงฆ์ทั้งหมด...ที่ข้าพเจ้าได้เคยล่วงเกินไว้ตั้งแต่อดีตชาติมาจนถึงขณะนี้
    ขอหนี้สงฆ์ทั้งหลายของข้าพเจ้า...จงหมดสิ้นไป ณ. กาลบัดเดี่ยวนี้ด้วยการชำระหนี้สงฆ์ในครั้งนี้ด้วย เทอญ........

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 กันยายน 2011
  2. ANUWART

ANUWART เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตนำบทความของน้อง ฝน <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->มาโพสครับ

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->cookieberry<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2276997", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

สนทนากับสมเด็จองค์ปฐม เรื่องภัยพิบัติ

วันนี้ฝนมาดีค่ะ ไม่เล่น ไม่ซน สมเด็จองค์ปฐมท่านเรียกฝนไป เพราะฝนขาดความเข้าใจเรื่องภัยพิบัติที่ท่านว่าจะเกิดขึ้น

สมเด็จ - พ่อมีเรื่องจะคุยกับลูก เรื่องภัยพิบัตินั่นเเหล่ะ พ่อเห็นว่าจิตเจ้าไม่สะทกสะท้านเหมือนคนอื่นเค้า เพราะเจ้าไม่เข้าใจว่าจะให้เจ้าช่วยอะไร ยังไง พ่อจะเล่าให้เจ้าฟังว่าเรื่องมันใหญ่กว่าที่เจ้าคิด

สมเด็จ - เรื่องนี้พระพุทธเจ้า พระปัจเจกพุทธเจ้า พระอัครสาวก พระอรหันต์สาวกที่ได้ญานการรู้ล่วงหน้าเเห่งเหตุของอนาคตนั้น ท่านรู้เรื่องนี้ทุกองค์ พ่อจะยกตัวอย่างให้เจ้าดูถึงเกาะฮาวาย เจ้าเห็นภาพคลื่นที่สูงท่วมตึกระฟ้าไหม คลื่นสูงขนาดนี้นะลูก ภัยพิบัติไม่ได้เกิดพร้อมกันทั้งโลกในเวลาเดียวกัน มันเกิดทีละจุดๆ เเต่ละจุดก็จะมีเรื่องราวที่ไม่เหมือนกัน เเต่รวมๆกันหลายๆจุดมันก็เกือบทั้งโลก

สมเด็จ - พระพุทธเจ้า พระปัจเจกพุทธเจ้า พระอัครสาวก เเละพระอรหันต์สาวก พรหม เทวดาทั้งหลายท่านได้เตรียมการรับมือไว้ โดยการเตรียมคนที่ได้อภิญญามาเเล้วในอดีตชาติ เลือกคนที่เก่งเลยล่ะ เเละต้องมีคุณธรรมควบคู่กันไป เพื่อมาช่วยตรงส่วนนี้ ปัญหามันเกิดเยอะนะลูก ยิ่งคนเยอะก็จะช่วยเเบ่งเบาภาระไปได้เยอะ

สมเด็จ - คนที่ยังไม่ได้อภิญญาเค้าก็ช่วยกันทางอื่นได้ เช่น สวดมนต์ นั่งสมาธิ อีกอย่างเราไม่ได้ช่วยเฉพาะคนที่นับถือศาสนาพุทธนะลูก คนที่ปฏิบัติดีในศาสนาอื่นเราก็ช่วย ไม่ใช่ว่าพระพุทธเจ้าเป็นคนของศาสนาพุทธก็ช่วยเหลือเเต่คนในประเทศที่นับถือศาสนาพุทธ ภารกิจนี้เราช่วยเหลือคนทั่วโลกตามจุดต่างๆที่เค้ามีปัญหา เช่น ยังมีคนดีๆที่นับถือศาสนาคริสต์เข้าโบสถ์สวดมนต์ คนเเบบนี้เราถือว่าเค้าเป็นคนดี เราก็ต้องช่วยเค้า

สมเด็จ - ประเทศไทยยังมีจำนวนคนที่ยังปฏิบัติดีอยู่เยอะ ดังนั้นเราควรจะช่วยเหลือลูกหลานของเราให้รอดจากภัยพิบัตินี้ เพื่อให้ฟื้นตัวอย่างไม่ลำบากนักหลังจากที่เรื่องราวเหล่านี้ผ่านพ้นไป

สมเด็จ - หน้าที่ของคนที่ได้อภิญญาก็คือ เมื่อมีเหตุภัยเกิดขึ้นเค้าจะมองเห็นล่วงหน้าทำให้สามารถป้องกันความเลวร้ายของเหตุการณ์ได้ในระดับหนึ่ง คนที่มีความสามารถพิเศษ เช่น เห็นว่าสถานที่นี้มีความขาดเเคลนน้ำเค้าก็สามารถอธิษฐานให้ดินกลายเป็นบ่อน้ำให้คนได้กินได้ใช้ดื่มได้

สมเด็จ - คนที่จะรอดจากเรื่องภัยพิบัตินี้ก็เป็นคนดี เเต่ไม่ใช่ว่าคนไม่ดีจะตายกันทั้งหมด คนพวกนี้ก็ยังเหลือนะลูกเพราะกรรมเค้ายังไม่หมด ยมบาลยังไม่รับไปลงโทษ เเต่บทบาทหน้าที่เค้าจะลดลง พ่อไม่อยากให้ใครต้องตระหนกตกใจ กับสิ่งที่ยังมาไม่ถึง ตั้งใจบำเพ็ญเพียรในวันนี้ให้ดีที่สุด เรื่องราวภัยพิบัติครั้งนี้ก็เป็นเหมือนกระชอนกรองคนดีออกจากคนไม่ดี คนดีเทวดาย่อมคุ้มครอง เข้าใจใช่ไหมลูก

ฝน - ค่ะ

ป.ล. ฝนไม่ได้พิมพ์เพื่อเอาหน้า เสนอหน้า หรือโอ้อวดความรู้ที่ตัวเองมีเเต่อย่างใด ฝนเป็นเพียงผู้ถ่ายทอดบทความเท่านั้น อย่ามาถือเอาความกับฝนนะคะ

ขอบคุณค่ะ<!-- google_ad_section_end -->

3. ohm0444

ohm0444 นิพพานปัจจุบัน

อนุโมทนา สาธุ

กราบอนุโมทนา สาธุ กับทุกท่าน ทุกบุญ ทุกกุศล สาธุ สำเร็จทุกประการ

4. บลูสตาร์

บลูสตาร์ เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2011
    ได้ร่วมทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐม9ศอกปิดทองและวิหารแก้วจุฬามณี ณ เขามหาชัย จ.นครศรีธรรมราช จำนวน100 บาท
    ขออนุโมทนา สาธุ สาธุ

5. The Shadow

The Shadow เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาด้วยครับ ขอให้สำเร็จทันเหตการณ์ที่จะเกิดขึ้น ขอให้สถานที่แห่งนี้จงเป็นที่คุ้มครองป้องกันภัยพิบัตที่จะเกิดขึ้นตามเจตนาครับ ส่วนปัจจัยจะโอนตามไปทีหลังครับ

6. aekawakung

aekawakung Active Member

ผมขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมบริจาคสร้างพระในครั้งนี้ด้วยนะครับ ขอให้ทุกท่านเจริญทั้งทางโลกและทางธรรม ขอให้คำว่า "ไม่มี" จงอย่ามีกับทุกท่านครับ สาธุฯ

7. waritj

waritj เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมบุญแล้วครับ 1000 บาท
    ไม่ทราบว่า ผมจะต้องแจ้งใครหรือไม่ครับ?

8. naron

naron เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุบุญกับทุกๆท่านทุกๆกองบุญครับผม สาธู

9. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐม ๙ ศอก ปิดทอง และวิหารแก้วจุฬามณีเจดีย์สถาน
    สำนักปฏิบัติธรรมเขามหาชัย ต.ท่างิ้ว อ.เมือง จังหวัดนครศรีธรรมราช

จำนวน 50 บาท โอนแล้ว 9 กย.54

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ สาธุ สาธุ
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

10. ANUWART

เรียนญาติธรรมจะขอซองทำบุญเพื่อช่วยแจกสายธรรมสายบุญ
    เพื่อน้อมถวายปัจจัยสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมปิดทอง
    ในวันหล่อพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม ใน 30 พฤศจิกายน พ.ศ.๒๕๕๔ ลงชื่อ... สถานที่จัดส่งไว้ได้ครับ
    เมื่อซองเสร็จแล้วจะจัดส่งไปให้ครับ โมทนาสาธุ ล่วงหน้าครับ
    .............
    ขออาราธนาบารมีสมเด็จองค์ปฐมและพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระปัจเจกพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระธรรม พระอริยะสงฆ์ทั้งหลาย พระอริยะเจ้าทั้งหลาย พระโพธิสัตย์ทั้งหลาย พรหมทุกพระองค์ เหล่าเทวดาทุก ๑๖ ชั้นฟ้า ขอบารมีทุกพระองค์ทุกท่านขอให้เป็นปัจจัยแก่ทุกท่านได้เข้าสู่พระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ทุกท่าน
    ทุกดวงจิตเทอญ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กันยายน 2011
  11. ANUWART

วันนี้ อาทิตย์ที่ ๑๑ กันยายน พ.ศ.๒๕๕๔

ได้นำเงินที่ญาติธรรมร่วมทำบุญบริจาคสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม ฯ ณ สำนักปฏิบัติธรรมเขามหาชัย
    โอนเข้าบัญชีจำนวนเงินรวม ๑๖,๖๙๑.-บาท (หนึ่งหมื่นหกพันหกร้อยเก้าสิบเอ็ดบาทถ้วน)
    ณ ธนาคารทหารไทย สาขาท่าวัง จ.นครศรีธรรมราช
    .......................

เรามาร่วมโมทนาสาธุกันครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กันยายน 2011
  12. Supakiti

Supakiti เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอร่วมทำบุญด้วยครับ โดยได้ทำการโอนเงินเมื่อเวลาประมาณ 10.28 น. เข้าบัญชี ธ.ทหารไทย เลขที่ 520-2-02220-7 ชื่อบัญชี CHUMPOL KATAP จำนวนเงิน 109 บาทครับ

13. >น้องนาง<

>น้องนาง< เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    เมื่อวันที่ 11/09/54 เวลา 12.44

ข้าพเจ้าได้โอนปัจจัยร่วมทำบุญจำนวน 100 บาท

ขออนุโมทนาบุญกับทุกคนในที่นี้ด้วยนะค่ะ ^^

14. syamK

syamK สมาชิก

25 สิงหาคม 2011
    ร่วมทำบุญ และร่วมอนุโมทนากับทุกท่านที่ทำบุญครับ ^^
    ร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐม ๙ ศอก ปิดทองและวิหารแก้วจุฬามณีเจดีย์สถาน
    ณ สำนักปฏิบัติธรรมเขามหาชัย ต.ท่างิ้ว อ.เมือง จังหวัดนครศรีธรรมราช เพื่อช่วยเหลือยับยั้งภัยพิบัติที่จะเกิดขึ้นให้เบาบางลง
    รายละเอียดการทำรายการ
    วิธีโอนเงิน ตู้เอทีเอ็ม รหัสตู้ 4699
    จากธนาคาร ไทยพาณิชย์
    เข้าธนาคาร ทหารไทย จำกัด (มหาชน)
    เพื่อเข้าบัญชี 520-2-02220-7
    สร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมและวิหารแก้วจุฬามณี
    ชื่อเจ้าของบัญชีในฐานข้อมูล CHUMPOL KATAP
    จำนวนเงิน (บาท) 200.00
    ค่าธรรมเนียม (บาท) 25.00
    วันที่โอนเงิน 12/09/2011 เวลา 19:42
    รายละเอียด ร่วมสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมและวิหารแก้วจุฬามณี ถวายเป็นพุทธบูชา เป็นพระชำระหนี้สงฆ์ ถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ภูมิพลอดุลยเดชมหาราช และเป็นการสร้างบารมีของทุกท่านทุกดวงจิตทั้ง พรหม, เทพ, เทวดา และมนุษย์ทั้งหลาย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กันยายน 2011
  15. bannasanoo

bannasanoo เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2010
    ร่วมทำบุญโอนเงินไป 200 บ เรียบร้อยแล้วครับและขอร่วมอนุโมธนาบุญกับท่านทั้งหลายที่ได้ทำบุญนี้ร่วมกันครับ สาธุ สาธุ สาธุ

16. น้องจุ๊บ

น้องจุ๊บ เป็นที่รู้จักกันดี

จุ๊บได้ร่วมทำบุญวันที่13/09/54 เวลา 17.45 น. จำนวน109 บาท ขออนุโมทนาบุญร่วมกับทุกท่านนะคะ สาธุสาธุสาธุ

17. andnamwan

andnamwan เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี่ได้ร่วมบุญโอนเงินจำนวน 100 บาท เวลา 20:34 เข้าชื่อบัญชี CHUMPUL KATAP เลขที่บัญชี 5202022207 ค่ะ
    และขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กันยายน 2011
  18. bordintu

bordintu เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2011
    ผมขอร่วมทำบุญด้วยครับ โดยวันนี้ได้ทำการโอนเงินเมื่อเวลาประมาณ 15.34 น. เข้าบัญชี ธ.ทหารไทย เลขที่ 520-2-02220-7 ชื่อบัญชี CHUMPOL KATAP จำนวนเงิน 900 บาทครับ<!-- google_ad_section_end -->

19. ผู้เลื่อมใสศรัทธา

ผู้เลื่อมใสศรัทธา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านๆด้วยนะครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

20. ANUWART

กราบเรียนญาติธรรม
    พระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม องค์นี้ เป็นพระพุทธรูป ๑ ใน ๕ ภาคที่จะต้องสร้างเพื่อช่วยเหลือบรรเทาภัยพิบัติให้เบาบางลง ด้วยพระบารมีของพระพุทธเจ้า "พุทธโธ อัปมาโณ อันประมาณมิได้"
    ...............
    แต่ละภาคจะมีคณะที่มีหน้าที่ช่วยกันสร้างให้เสร็จตามพุทธประสงค์