เชิญเข้าร่วมสนทนาพิเศษเรื่อง มิติ ความฝัน ชาติภพ จิตวิญญาณ โดย @โนวา อนาลัย@ [Writer]

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย mead, 8 สิงหาคม 2007.

1. ชมภูเขา

ชมภูเขา เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2007
    ยินดี คะ ลุยเลย

2. โมเย

โมเย เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    ขออนุญาตฺ นำภาพและพระประวัติเรื่องราว ของเพลงลาวดวงเดือนมา เผยแพร่เพื่อ ให้คนไทยได้รับรู้ สัมผัส และเข้าใจถึงจิตวิญญาณที่มีค่า ในเพลง

ลาวดวงเดือน

ขอพระราชทานอนุญาตฺด้วยนะคะ

เพลงลาวดวงเดือน
    ผู้ประพันธ์เพลงนี้ คือ พระเจ้าบรมวงศ์เธอกรมหมื่นพิชัยมหินทโรดม
    หรือพระองค์เจ้าชายเพ็ญพัฒนพงศ์
    พระโอรสในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
    รัชกาลที่ ๕และเจ้าจอมมารดามงกุฎประสูติเมื่อวันที่ ๑๓ กันยายน ๒๔๒๕
    พระองค์เจ้าชายเพ็ญ ได้เสด็จไปทรงศึกษาในประเทศอังกฤษ
    เมื่อเสด็จกลับมาแล้วทรงเข้ารับราชการในตำแหน่งผู้ช่วยปลัดทูลฉลอง
    กระทรวงเกษตราธิการใน พ.ศ. ๒๔๕๑ พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
    ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯแต่งตั้งเป็นกรมหมื่นพิชัยมหินทโรดม
    กรมหมื่นพิชัยมหินทโรดม ทรงสนพระทัยดนตรีไทยเป็นอย่างมาก
    เมื่อเสด็จกลับจากอังกฤษแล้ว ทรงโปรดให้มีวงปี่พาทย์วงหนึ่ง เรียกกันว่าวงพระองค์เพ็ญ
    นอกจากนี้พระองค์ยังทรงเล่นดนตรีได้หลายเครื่อง
    และยังทรงเป็นนักแต่งเพลงที่สามารถ พระองค์หนึ่ง
    โดยได้ทรงแต่งเพลงลาวดวงเดือน ซึ่งเป็นที่นิยมแพร่หลายทั้งในอดีตและปัจจุบัน
    ในปลายรัชกาลพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
    เป็นสมัยที่ดนตรีไทย โดยเฉพาะปี่พาทย์ได้รับความนิยมแพร่หลาย
    ตามบ้านท่านผู้มีบรรดาศักดิ์ และวัดวาอารามต่างก็มีวงปี่พาทย์
    เป็นประจำกันมากมายเจ้านายหลายพระองค์ก็มีวงปี่พาท์ยประจำวัง
    มีครูบาอาจารย์ไว้ฝึกสอนปรับปรุงคิดประกวดประขันกันอย่างเอาจริงเอาจัง เช่นสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอเจ้าฟ้ากรมพระยาภาณุพันธุวงศ์วรเดช ก็มีวง วังบูรพาสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอเจ้าฟ้ากรมพระนครสวรรค์วรพินิต ก็มีวง วังบางขุนพรหมพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว เมื่อครั้งดำรงพระยศสมเด็จพระบรมโอรสาธิราชสยามมกุฎราชกุมารก็มีวงปี่พาทย์ชื่อว่า วงสมเด็จพระบรมและพระเจ้าบรมวงศ์เธอกรมหมื่นพิชัมหินทโรดมก็มีวงปี่พาทย์วงหนึ่งของพระองค์เรียกว่า วงพระองค์เพ็ญซึ่งแต่ลงวงล้วนแต่มีนักดนตรีที่มีฝีไม้ลายมือยอดเยี่ยมทัดเทียมกัน
    กรมหมื่นพิชัยมหินทโรดม นอกจากจะทรงสนพระทัยในวงปี่พาทย์ของพระองค์เยี่ยงเจ้านายท่านอื่นๆแล้ว ยังทรงเป็นนักแต่งเพลงชั้นดี พระองค์หนึ่งด้วยทรงคิดประดิษฐ์ทำนองเพลงใหม่ๆ แปลกๆอยู่เสมอ พระองค์ทรงโปรดท่วงทำนองลีลาของเพลงลาวดำเนินทราย เป็นอันมาก เพราะเพลงนี้เป็นเพลงสำเนียงลาวอันอ่อนช้อยนุ่มนวลเห็นภาพพจน์บรรยายกาศของภูมิประเทศ และวัฒนธรรมไทยภาคเหนือ
    ใน พ.ศ. ๒๔๔๖พระองค์เจ้าชายเพ็ญพัฒนพงศ์เพิ่งสำเร็จการศึกษา
    จากประเทศอังกฤษมาใหม่ได้ทรงเสด็จขึ้นไปเที่ยวนครเชียงใหม่
    อันเป็นนครแห่งศูนย์กลางวัฒนธรรมล้านนาสมัยนั้น
    สมัยนั้นพระยานริศราชกิจเป็นข้าหลวงใหญ่อยู่ประจำมลฑลพายัพ
    ได้จัดการรับเสด็จต้อนรับพระเจ้าลูกยาเธอ พระองค์เจ้าชายเพ็ญพัฒนพงค์
    อย่างสมพระเกียรติ โดยเจ้าหลวงอินทวโรรสสุริยะวงศ์เจ้าผู้ครองนครเชียงใหม่ได้จัดการรับเสด้จอย่างประเพณีชาวเหนือโดยแท้โดยให้ประทับในคุ้มหลวงและเสวยพระกระยาหารแบบขันโตกมีการแสดงละครและดนตรีในคุ้มนี้ด้วย
    ในงานต้อนรับเสด็จครั้งนี้เจ้าอินทวโรรสแลเเจ้าแม่ทิพยเนตรได้ชวนเชิญเจ้าพี่เจ้าน้องและพระญาติวงศ์มาร่วมรับเสด็จโดยพร้อมเพียงกัน ในบรรดาพระญาติวงศ์เจ้านายเชียงใหม่ปรากฎว่ามีเจ้าราชสัมพันธวงศ์และเจ้าหญิงคำย่น พร้อมด้วยธิดาองค์โต นามว่าเจ้าหญิงชมชื่น อายุเพิ่งย่างเข้า ๑๖ ปี มาร่วมในงานนี้ด้วยเล่าวกันว่าเจ้าหญิงชมชื่นมีผิวพรรณผุดผ่องเป็นนวลใยใบหน้าอิ่มเอิบเปล่งปลั่งดุจพระจันทร์วันเพ็ญ มีเลือดฝาดขึ้นบนใบหน้าจนแก้มเป็นสีชมพู เพราะผิวขาวประดุจงาช้างอยู่แล้วอีกทั้งเจ้าหญิงชมชื่นเป็นกุลสตรีที่เรียบร้อยอ่อนหวานน่ารักเจรจาด้วยกระแสเสียงอันไพเราะด้ยยความงามอันน่าพิศวงประกอบกับความน่ารักนุ่มนวลละมุนละไมจนเป็นที่เลื่องลือไปทั่วพระองค์เจ้าเพ็ญพัฒนพงศ์ เจ้าชายปีนี้มาก กล่าวกันว่า พระองค์เมื่อได้เห็นเจ้าหญิงชมชื่นก็ถึงกับทรงตะลึงในความงามอันน่าพิศวงจนเกิดความพิสมัยขึ้นในพระทัยเหมือนกับชายหนุ่มพบคนรักครั้งแรก!!ในวันต่อมา พระยานิรศราชกิจ ข้าหลวงมลฑลพายัพเป็นผู้นำพระองค์ไปเยี่ยมเจ้าราชสัมพันธวงศ์ถึงคุ้มหน้าวัดบ้านปิงเจ้าหญิชมชื่นได้มีโอกาสต้อนรับพระเจ้าลูกยาเธอในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวนักเรียนนอกผู้สำเร็จการศึกษาจากอังกฤษพระองค์นี้หลายครั้งหลายหน
    นานวันเข้าพระองค์เจ้าชายเพ็ญก็ยิ่งเกิดความปฏิพัทธ์หลงใหลในเจ้าหญิงชมชื่นเป็ยนิ่งนักพระองค์จึงโปรดให้ข้าหลวงใหญ่มณฑลพายัพเป็นเฒ่าแก่เจรจาสู่ขอเจ้าหญิงชมชื่นให้เป็นหม่อมของพระองค์แต่การเจรจาสู่ขอกลับได้รับการทัดทานจากเจ้าราชสัมพันธวงศ์ โดนขอผัดผ่อนให้เจ้าหญิงชมชื่นอายุครบ ๑๘ ปี เสียก่อน และตามขนบธรรมเนีมประเพณีของราชสกุลนั้นพระเจ้าลูกเธอพระองค์ใดจะทำการอภิเษกสมรสจะต้องได้รับพระบรมราชานุญาตจากพระมหากษัตริ์เสียก่อนเพื่อได้รับเป็นสะใภ้หลวงได้รับยศและตำแหน่งตามฐานะหากถวายเจ้าหญิงชมชื่นให้ในตอนนี้เจ้าหญิงก็จะตกอยู่ในฐานะภรรยาน้อยหรือนางบำเรอเท่านั้น
    เฒ่าแก่ข้าหลวงใหญ่ยอมจำนนต่อเหตุผลของเจ้าสัมพันธวงศ์นำความผิดหวังกลับมาทูลให้พระองค์ชายทราบพระองค์ชายก็ได้รับความผิดหวังครั้งยิ่งใหญ่ในชีวิตเพราะเมื่อจะมีรักครั้งแรกทั้งทีก็มีกรรมบันดาลขัดขวางไม่ให้รักสมหวังไม่ได้เชยชมสมใจความทุกข์โศกใดจะเทียมเทียบเปรียบปาน
    เมื่อผิดหวังก็ต้องเสด็จกลับกรุงเทพด้วยความร้าวรานพระทัยคงปล่อยให้เชียงใหม่เป็นนครแห่งความรักและความหลังของพระองค์
    ครั้นถึงกรุงเทพเรื่องการสู่ขอเจ้าหญิงเมืองเหนือได้แพร่สะพัดไปในหมู่พระบรมวงศานุวงศ์และข้าราชบริพารผู้ใกล้ชิด เจ้านาชั้นผู้ใหญ่หลาพระองค์ทรงทัดทานอย่างหนักหน่วงโดยอ้างเหตุผลต่างต่าง นานา
    เป็นอันว่าความรักของพระองค์ประสบความผิดหวังอย่างสิ้นเชิงทุกประการ
    คราใดสายลมเหนือพัดมา...พระองค์ชายของเราก็แสนเศร้ารันทดใจครานั้น... เศร้าขึ้นมาคราใดพระองค์เจ้าชายเพ็ญพัฒนพงศ์ ก็เสด็จไปฟังดนตรีตามวังเจ้านายต่างๆ ทั้ง วังสมเด็จวังบูรพา และวังบางขุนพรหม ทุกครั้งที่ทรงสดับดนตรีและทรงดนตรีพระองค์จะโปรดเพลงลาวเจริญศรี เป็นพิเศษเพราะเป็นเพลงที่นอกจากจะมีความไพเราะอ่อนหวานแล้วยังมีบทร้องที่ว่า
    อายุเยาวเรศรุ่นเจริญศรี
    พระเพื่อนพี่แพงน้องสองสมร
    งามทรงงามองค์อ่อนซ้อน
    ดังอัปสรหยาดฟ้าลงมาเอย

บทร้องนี้ ทำให้พระองค์หวนรำลึกถึงโฉมอันงามพิลาสของเจ้าหญิงชมชื่นผู้เป็นที่รัก พระองค์จึงทรงระบายความรักความอาลัยของพระองค์ลงในพระนิพนธ์บทร้อง ลาวดวงเดือน เพื่อเป็นที่ระลึกถึงเจ้าหญิงผู้เป็นเจ้าหัวใจดังนี้...
    โอ้ละหนอ... ดวงเดือนเอย พี่มาเว้า รักเจ้าสาวคำดวง
    โอ้ดึกแล้วหนอ พี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นห่วง รักเจ้าดวงเดือนเอย
    ขอลาแล้วเจ้าแก้วโกสุมภ์ พี่นี้รักเจ้าหนอขวัญตาเรียม
    จะหาไหนมาเทียม เจ้าดวงเดือนเอย
    หอมกลิ่นเกสร เกสรดอกไม้ หอมกลิ่นคล้ายคล้ายเจ้าสูของเรียมเอย
    หอมกลิ่นกรุ่นครัน หอมนั้นยังบ่เลย เนื้อหอมทรามเชย....เอ๋ย..เราละหนอ

โอ้ละหนอ นวลตาเอย พี่นี้รักแสนรักดังดวงใจ
    โอ้เป็นกรรมต้องจำจากไป อกอาลัยเจ้าดวงเดือนเอย
    เห็นเดือนแรมเริดร้างเวหา พี่เบิ่งดูฟ้า (ละหนอ) เห็นมืดมน
    พี่จะทนทุกข์... ทุกข์ทนเจ้าดวงเดือนเอย
    เสียงไก่ขันขาน มันหวานเจื้อยแจ้ว ช่างหวานสุดแล้วหวานแจ้วเจื้อยเอย
    ถึงจะหวาน เสนาะหวานเพราะกระไรเลย บ่เหมือนทรามเชย...เราละหนอ...
    นี่เองเป็นเครื่องผ่อนคลายอารมณ์เศร้าของพระองค์ เป็นอนุสรณ์เตือนจิตให้สะท้อนรัญจวนหวนคำนึงรำลึกถึงโฉมงามของเจ้าหญิง-ความรัก-ความหลังคราใดที่ทรงรำลึกถึงเจ้าหญิงชมชื่นพระองค์ก็ทรงใช้ดนตรีเป็นเครื่องปลอบหฤทัยให้คลายเศร้าถ้าไม่ทรงดนตรีเองก็ให้มหาดเล็กข้าหลวงเล่นให้ฟังด้วย ลาวเจริญศรี และลาวดวงเดือนซึ่งขาดไม่ได้ตลอดชีวิตของพระองค์ท่าน</O:p

กรมหมื่นพิชัมหินทโรดม ทรงมีพระชนมายุน้อยมากเนื่องจากทรงมีอารมณ์อ่อนไหวละเอีดอ่อนและประกอบกับพระวรกายไม่ค่อยมบูรณ์แข็งแรงเท่าไรนักอีกทั้งทรงหมกมุ่นกับหน้าที่การงานเพื่อจะให้ลืมความหลังอันแสนเศร้าของพระองค์ที่ฝังใจอยู่ตลอดเวลาอาจเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้พระชนมชีพของพระองค์สั้นจนเกินไป พระองค์ด่วนสิ้นพระชนม์เมื่อวันที่ ๑๑ พฤศจิกาน พ.ศ. ๒๔๕๓ พระชันษา ๒๘ ปีเท่านั้น
    เพลงลาวดวงเดือนเพลงนี้ เป็นหลักฐานปรากฏผลงานการแต่งเพลงของพระองค์เพียงเพลงเดียวเท่านั้นเพราะไม่สามารถสืบทราบได้ว่าพระองค์ทรงแต่งเพลงใดขึ้นมาอีกหรือไม่แม้ว่าจะทรงแต่งเพียงเพลงเดียว ลาวดวงเดือนก็ดูเหมือนจะเป็นเพลงที่พระองค์ทรงประพันธ์ด้วยชีวิต จิตใจ และวิญญาณความรัก-ความหลัง ของพระองค์ทั้งหมดลงในเพลงนี้
    เพลงลาวดวงเดือนเป็นเพลงอันประดุจอนุสรณ์แห่งความรักอมตะระหว่าง...พระองค์เจ้าชายเพ็ญกับเจ้าหญิงชมชื่นผู้เลอโฉม และจะเป็นเพลงรักหวานซาบซึ้งตรึงใจอยู่ในห้วงหัวใจคนไทยทั้งชาติต่อไปอีกนานเท่านาน...

<O:p</O:p
    พระองค์เจ้าเพ็ญพัฒนพงศ์

เจ้าหญิงชมชื่น

แหล่งที่มาของรูปภาพ http:///www.stjohn.ac.th/Department/stitcenter/EditEdtech/thsalathaimar_apr.html

3. โมเย

สวัสดีค่ะ คุณ mead

ยังจำได้ค่ะ เจอกันหนึ่งครั้งแล้วที่เชียงใหม่ วันนี้ตามอะไรมาเนี่ย.....

สนใจอยากศึกษาเรื่องชาติภพ นะคะ

พระพุทธเจ้า ท่านสอนว่าอย่ายึดติด

ในเรื่องบางเรื่องเราแก้ไขที่อดีตไม่ได้

แต่แก้ไข เปลี่ยนแปลงที่ปัจจุบันได้ใช่ไหมคะ ...

ออ ต้องขออนุณาติคุณ The pen จากเวป http://www.oknation.net/blog/pen/video/905 ที่นำข้อความในบางส่วนมาเผยแพร่และอ้างอิงถึง ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

4. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

มีสาวเหนือมากับเสียงเพลงย้อนยุคอันทรงคุณค่า
    คุณโมเย+สบายดีนะครับ เข้ามาทักทายกันได้ทุกเวลาครับ

เรื่องชาติภพ ตอนนี้มีสารบัญอยู่หน้าแรกครับ
    ถามเพิ่มเติมได้นะครับ รอพี่นักเขียนใจดีมาตอบ
    หน้า 14
    - ชาติภพ
    - เรียนรู้เกี่ยวกับธรรมชาติของจิตวิญญาณในร่างกายเนื้อหนัง?
    หน้า 18
    - ความงมงาย กับ ความจริงที่พิสูจน์ได้
    - การแก้ไขอดีตหรืออนาคต จากปัจจุบัน ทำได้อย่างไร?

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ตุลาคม 2007
  5. โมเย

สวัสดี ค่ะ คุณ mead
    โมเยสบายดีค่ะ

คุณ mead ละคะ เป็นยังไงบ้างคะ
    http://www.sk-hospital.com/skmessage/viewtopic.php?t=2745

ลาวดวงเดือน
    เสียงร้องของคุณ ดวงพร ผาสุข ค่ะ

6. โมเย

คุณ mead คะ สบายดีหรือเปล่าคะ โมเยสบายดีค่ะ

ส่งเบอร์โทรมาด้วยนะคะ เพราะว่า สองสามวันนี้ จะไปบางกอกค่ะ

ละก็ อาจารย์ อาจชวิน เราจะพบท่านที่ไหนได้คะ

ขอ อีกรอบค่ะ ลาวดวงเดือน คุณ ดวงพร ผาสุข ขับร้องค่ะ เพราะมากๆ

http://www.sk-hospital.com/skmessage/viewtopic.php?t=2745

7. mead

8. khajornwan

khajornwan เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2007
    ยินดีต้อนฮับคนเจียงใหม่เข้าสู่ห้องวิทย์ฯ เจ้า..
    ศึกษาได้จาก 3 ทางค๊า.. คุณโมโย..
    1. ในห้องสนทนาห้องนี้
    2. www.novaanalai.com
    3. ร้านหนังสือชั้นนำทั่วไป หมวดหนังสือแนวศาสนาและปรัชญาค่ะ..

เอ.. แต่จะให้แน่ใจต้องร้านหนังสือ B2S ค่ะ มีทั้งหมด 10 เล่มจ้า..
    โดยส่วนตัวแล้วที่เชียงใหม่ถือว่าเป็นจุดเริ่มต้นของการศึกษาทางด้านจิตวิญญาณของตัวเองก็ว่าได้ค่ะ..
    ได้รู้จักธรรมะ รู้จักอาหารมังสวิรัติ รู้จักธรรมชาติที่ยิ่งใหญ่และมีมนต์ขลัง หากมีโอกาสก็คิดว่าจะไปสัมผัสอีกครั้งค่ะ..
    โดยเฉพาะที่ อ.ฝาง จ.เชียงใหม่ สุดยอดจริง ๆ เลยค๊า..
    (b-flower)

9. khajornwan

ขอบคุณมากค่ะคุณ Mead ที่แนะนำ ดีเหมือนกันนะคะจะได้เก็บไว้เป็นเล่มจะได้ไม่หายไปไหน ปกติจะตัดเก็บไว้เป็นแผ่น ๆ น่ะค่ะ ยังกลัว ๆ ว่าจะหายไปอยู่เหมือนกันค่ะ ถ้าหายไปนี่เสียดายแย่เลย เดี๋ยวต้องไปหาสมุดสวย ๆ ไว้สักเล่มแล้วสิ..
    (good) (good) (good)

10. khajornwan

เอ่อ.. คุณMead คะ อาจารย์อาชวินนี่ท่านสอนเกี่ยวกับอะไรคะ ถ้าโอกาสหน้ามีอีกช่วยส่งข่าวด้วยนะคะเผื่อจะไปได้ พอดีวันที่ 14 นี้ ต้องพาคุณแม่และญาติ ๆ ไปกราบหลวงพ่อที่สิงห์บุรีน่ะค่ะ..
    (b-2love)

11. mead

อาจารย์อาชวินท่านถนัดเรื่องตรวจพลัง รัศมีกาย เช็คญาณ พลังวัตถุมงคล เรื่องบ้าน พิธีมงคลต่างๆ
    เท่าที่ทราบท่านมีตาที่สาม มองเห็นมิติของวิญญาณได้ มีเบื้องบนช่วยเหลืออยู่ และมียังความรู้ด้านอื่นๆมากมายครับ ท่านก็เป็นเพื่อนกับ ดร.เทพนม และดร.ดังๆด้านจิตวิญญาณหลายท่านครับ และท่านก็อ่านหนังสืออาจารย์ปริญญาด้วยครับ พี่เม้าค่อนข้างสนิทกับอาจารย์ท่านนี้มาก ผมมีโอกาสไปร่วมงานครั้งแรกก็ได้พบท่านครั้งเดียว อาจารย์ท่านนี่ที่บอกว่าผมเป็น "เอเลี่ยนกรุ๊ฟ"นั่นล่ะครับ

คุณขจรวรรณคงพาครอบครัวไปหาหลวงพ่อถาวร (วัดอัมพวัน) ขอโมทนาด้วยนะครับ

[b-wai]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ตุลาคม 2007
  12. Chalhoei

Chalhoei เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
    เหมือนได้กลับบ้าน อณาจักรล้านนา มีนางรำฟ้อนให้ดูด้วย ตัวเองนั่งเอกเขนกข้างหมอนอิง (จินตนาการเอาหนะ)
    เพราะดีครับเหมือนได้กลับบ้านจริงๆ

13. JINTAWADEE

JINTAWADEE เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2007
    เมื่อคืนได้ฝันว่าไปรวมกลุ่มกับคนใส่ชุดขาวเยอะมาก เลยถามว่าพวกคุณจะไปไหน ทุกคนตอบว่าจะไปเรียนและสอบ ซึ่งตัวเองก็ต้องไปด้วย เลยถามว่าสอบวิชาอะไร มีเสียงตอบว่า วิชาจิตวิญญาณ โชคดีจริง เพราะวันนี้ได้อ่านงานมินิมหกรรมทางจิต จะสมัครไปร่วมเช่นกัน ความฝันล้วนมีความหมายถ้าเราเข้าใจ ขอบคุณ คุณโมเย และคุณ มี้ด สำหรับเพลงเพราะ ๆ คิดถึงความหลัง

14. Chalhoei

Chalhoei เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
    คุณ mead มีหนังเรื่อง The Secret มั๊ย ไม่รู้เข้ามาเมืองไทยหรือยัง อยากดูครับ

15. mead

[bw-cry]

ทำไมอ่านเรื่องคุณชยุตข้างบนสุดแล้วน้ำตาซึม
    ไปโดนต่อมอะไรเข้าไม่รู้? ชิวิตน่าค้นหาดีนะครับ
    จริงๆผมชื่นชมคุณชยุตหลายเรื่อง ในความกล้าซักถามตรงไปตรงมา
    ไปนั่งคุยกับหลวงปู่เครา ก็มีเสียงคุณชยุตนี่ล่ะถาม ไปงานอาจารย์อาชวินก็ถาม
    ความช่างสงสัยเป็นสิ่งที่ดี คุณชยุตก็ถามอย่างนักวิทยาศาสตร์ด้วย
    คืออะไรมีเหตุ มีที่มาก็จะถามไปจนถึงต้นตอ และฟังธงได้
    ผมก็เชื่อว่าคำตอบที่คุณชยุตชอบถามบ่อยๆ คงผุดขึ้นมาสักวันแน่ครับ..

16. JINTAWADEE

JINTAWADEE เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2007
    คุณบางคนอาจจะคิดไม่เหมือนฉัน แต่ความรู้สึกของฉันหลังจากอ่านหนังสือของ โนวา อนาลัย ฉันมีความรู้สึกว่า คุณทุกคนที่หยิบหนังสือเล่มนี้ หรือสะดุดกับหนังสือเล่มนี้ ล้วนแต่ถูกกำหนดไว้อยู่แล้ว อาจจะเกี่ยวเนื่องเกี่ยวกับเผ่าพันธ์ ฉันมีความรู้สึกว่าพวกเราล้วนมีพื้นเพมาจากที่ แห่งเดียวกัน อาจเป็นเพราะว่าเรามีหน้าที่ในการสืบหา หรือเรียนรู้บางอย่าง แต่อาจเป็นเพราะสาเหตุใดก็ตาม มันทำให้พวกเราลืมต้นกำเนิดและความสามารถและความเป็นจริงของพวกเราทุกคนไป ฉันไม่ได้กล่าวถึงเรื่องของศานา หรือนิกายใด ๆ ทั้งสิ้น หนังสือชุดนี้ของโนวาอนาลัย อาจกำเนิดมากจากความต้องการเตือนความทรงจำ และหน้าที่บางอย่างซึ่งดูเหมือนพวกเราจะลืมไปแล้ว อาจเป็นความจริงที่พวกเราเคยขอให้ท่านกลับมาเตือนสัญญาของเรา ท่านทั้งหลาย ให้เรารู้จักบ้านอันเป็นต้นกำเนิดของพวกเราที่แท้จริง และไม่ใช่ทุกคนในโลกนี้เช่นกัน เพราะมีอีกมากมายที่ไม่แม้แต่จะหยิบดู หรือ เปิดอ่านแค่หน้าเดียวก็ผ่านไป เราอาจเป็นกลุ่มเฉพาะ แต่ก็เป็นแค่ความคิดเห็นของฉันแต่เพียงผู้เดียวเท่านั้น เพราะทุกครั้งที่ฉันอ่านหนังสือชุดนี้ ฉันกำลังคิดถึง..บ้าน

17. mead

น่าดีใจครับที่เข้าใจแก่นของหนังสือชุดนี้..คุณ JINTAWADEE เจาะเข้าไปหาต้นกำเนิดเลยทีเดียว..ผมก็รู้สึกแบบนั้นครับเหมือนไม่มีกาลเวลามาวัดชี้ความรู้เรื่องสัจธรรมได้ ถ้าเป็นเมื่อสัก 5 หมื่นปีที่แล้วผู้คนกับสรรพสัตว์ต่างยังไม่เบียดเบียนกันเอง สมัยที่ผู้คนมีจิตใจบริสุทธิ์ อยู่ง่ายกินง่าย ยังไม่ปรุงแต่งเรื่องวัตถุมากมายเหมือนยุคนี้ ถ้าเค้าได้อ่านหนังสือแนวนี้หรือรับรู้อะไรที่เหมาะสมกับความรู้ คงได้คงกลับบ้านเร็วกว่าพวกเราอีกนะครับ

18. leogirlw99

leogirlw99 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2007
    วันนี้ยุ่งๆกับงานทั้งวันเลยไม่มีเวลาอู้ เอ๊ย ไม่มีเวลาเข้ามาโพสต์เลย
    นี่เดี๋ยวก็จะกลับบ้านแล้ว พอดีนั่งsearchรูปไปเรื่อยๆ มองหาอยู่ว่าจะเอารูปไหนเป็นdisplayของเราดี
    เพราะตัวเองชอบสิงโต ก็เลยลองsearchคำว่าleoในgoogle รูปก็ขึ้นมาเป็นตับเลย และแล้วก็ไปสะดุดอยู่2ภาพ

ภาพจำลองดาวleoบนท้องฟ้า ดูแล้วก็สวยดี บางทีอยากอยู่นิ่งๆในจักรวาลแบบไม่ดับสูญสลายไปไหน ถ้ามองแล้วดาวดูเป็นกลุ่มเป็นก้อนคงจะน่าดูกว่ามองแล้วเล็กๆยิบๆนะ กลัวเล็กมากไปมันจะมองไม่เห็นน่ะสิ

ภาพวาดรูปสิงโตตัวเบ้อเร่อเลยเหยียบดวงจันทร์ ดูแล้วก็ยังมีความน่ารักสนุกสนานอยู่ มีแรงกำลังจะทำทุกอย่างอย่างเหลือเฟือ ใครว่าสิงโตจะมีแต่ความดุร้ายเสมอไป ยังมีตั้งหลายมุมให้น่ามอง

--- ตอนนั้นเคยอ่านข้อความของคุณaxzonกับคุณzipper คุยกันถึงเรื่องที่มาของusername ก็เลยนึกขึ้นได้ว่า ชื่อที่แต่ละคนตั้งขึ้น นึกถึงอะไร มีความหมายยังไงบ้าง

ส่วนนกที่ใช้ว่า leogirlw99 ก็เพราะตัวเองเกิดราศีสิงห์ ชอบสิงโต ทีนี้เป็นleoอย่างเดียวก็ยังไงยังไงอยู่ เราเป็นผู้หญิงนี่ก็เลยเติมgirlเข้าไป ถ้าเป็นwomenดูมันเกินอายุไปหน่อย ส่วนw99ก็คงเพราะตัวเองชอบพี่จั๊ก ดับเบิ้ลยู ชอบเลข9แต่จะให้9ตัวเดียวมันสั้นไปเลยต้องเบิ้ลเข้าไปอีกตัว

นี่คือความเป็นมาของชื่อleogirlw99จ้า เลิกงานล่ะกลับก่อนนะไว้แว้บมาใหม่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ตุลาคม 2007
  19. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    ผมรู้จักชื่อ โนวา อนาลัย จากกระทู้หนึ่ง
    มีสมาชิกถามว่า เรื่องของโนวา อนาลัย เป็นอย่างไร ขอข้อคิดเห็น
    ตอนนั้น ผมตอบไปว่า ผมยังไม่รู้จักเลย

หลังจากนั้น ไม่เกิน 3 วัน คนขายธูป นำเรื่องราวจาก
    หนังสือ ของโนวา อนาลัย บางส่วนมาลง
    ผมรีบเข้าไปอ่าน และเริ่มรู้จักว่า โนวา อนาลัย คืออะไร

จากนั้นคุณ mead ก็ขึ้นกระทู้ เชิญพี่นักเขียน มาคุยกับพวกเรา
    ตอนนั้น ผมก็ลุ้นอยู่ว่า พี่นักเขียน จะตอบรับ การเชื้อเชิญ จากคุณ mead หรือไม่....ในที่สุด พวกเราก็ได้ห้องเรียน มีพี่นักเขียน
    เปรียบเสมือน คุณครู คุณ mead หัวหน้าห้อง

และทุกอย่างที่เกิดขึ้น เป็นไป เหมือนดังที่คุณJINTAWADEE<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_739625", true); </SCRIPT> กล่าวไว้ว่า....

ฉันมีความรู้สึกว่า คุณทุกคนที่หยิบหนังสือเล่มนี้ หรือสะดุดกับหนังสือเล่มนี้ ล้วนแต่ถูกกำหนดไว้อยู่แล้ว อาจจะเกี่ยวเนื่องเกี่ยวกับเผ่าพันธ์ ฉันมีความรู้สึกว่าพวกเราล้วนมีพื้นเพมาจากที่ แห่งเดียวกัน

20. mead

ไปดูตัวอย่างมาแล้ว เรื่องราวน่าสนใจไม่เบา
    ไว้จะลองไปหามาดูครับ อาจไม่ได้ลงฉายเมืองไทย
    หนังสร้างไว้ปี 2006