เชิญเข้าร่วมสนทนาพิเศษเรื่อง มิติ ความฝัน ชาติภพ จิตวิญญาณ โดย @โนวา อนาลัย@ [Writer]

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย mead, 8 สิงหาคม 2007.

1. leogirlw99

leogirlw99 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2007

รูปน้องเหมียวน่ารักมาก ๆ เลยค่ะ เห็นแล้วอยากจับมาเล่นกับโชคดีจัง
    เจ้าโชคดีนกก็เก็บเค้ามาจากกลางถนน กลางจริง ๆ ไม่ได้ข้างเลย
    ไม่รู้หล่นจากรถหรือเปล่า แต่โชคดีจริง ๆ ที่เค้ารอดตายมาได้ถึงทุกวันนี้

2. leogirlw99

สงสัยเป็นเพราะดูDragonballZมากไปแน่เลยพี่mead
    เลยฝันสวมรอยเป็นโงกุนซะงั้น อิอิ
    แหม พี่mead อย่าท้านะ เด๋วนกนั่งเมฆวิเศษตามไปจริง ๆ จะยุ่ง(555)

3. leogirlw99

น้องนาคาอ่ะ พี่ไม่ใช่แตงโมนะ ถึงจะน่าหม่ำ อิอิ
    เห็นน้องนาคามีความสุขก็ดีใจจัง
    ดีใจที่พวกเราห้องวิทย์นี้เป็นแรงบันดาลใจให้กันและกัน (b-2love)

4. leogirlw99

คิดถึงพี่นักเขียนมาก ๆ เลย แวะมาทักทายพวกเราอย่างนี้ยิ่งดีใจใหญ่
    ความฝันของพี่นักเขียนทำให้นกขนลุกเลย
    สิ่งที่อาจารย์อนาลัยบอกไว้ในฝัน จะพยายามไปทบทวนและทำตาม
    เค้กก็น่ากินซะเหลือเกิน แถมพี่เฉลยก็เอาเค้กหลากหลายแบบมาให้อีก
    อย่างนี้ สงสัยจะลดน้ำหนักไม่ลงซะแล้วล่ะ ของอร่อยไม่กินไม่ได้แล้ว อิอิ

5. zipper

zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    ขอบคุณมากครับ อาจจะเพราะภาษาอังกฤษเขียนว่า choa ทำให้คิดว่าอ่านว่าจ้าวก็ได้ เรื่องคำนี่ต้องได้ยินเค้าพูดจริงๆ ถึงจะรู้ว่าอ่านว่าอะไร

ได้อ่านเรื่องพี่น้องของพี่นักเขียนแล้ว ทำให้คิดอะไรมาได้ ตัวพี่เป็นคนโทษคนอื่น โทษพ่อโทษแม่ว่าไม่ดีอย่างนู้นอย่างนี้ ตัวน้องเองมองอีกอย่างนึง มองไปในทางแง่ดี ผลลัพธ์ที่ออกมาเลยไม่เหมือนกัน เรื่องนี้ขอเอาเป็นอุทาหรณ์สอนใจตัวเองล่ะกัน

เขียนได้โดนใจมากเลย ตอนนี้ zip ทำหน้าที่เป็นโปรแกรมเมอร์ ปกติแล้ว งานก็เหมือนกับการคอยแก้ปัญหาอยู่ตลอดอยู่แล้ว ปัญหาที่เจอ ที่ต้องแก้วันนี้ รู้สึกว่าจะเป็นเรื่องยาก แต่นั่นก็ยังไม่ได้มานั่งไล่ดูโค้ดโปรแกรมเลย มีความรู้สึกว่ายังไม่ได้ลงมือก็นึกไปในทางลบซะแล้ว

ต่อไปจะเอาใหม่ เมื่อเจอปัญหาจะต้องพยายามคิดว่าแก้ได้ง่าย ทำได้ เสร็จไว ซะแล้ว

เมื่อวานกลับ 4 ทุ่ม งานไฟลนก้นจนเกรียมหมดแล้ว จะส่งงานในอีกวันสองวัน โปรแกรมเทสก็ยังเจอปัญหาอยู่เรื่อยๆ ปัญหาที่ต้องแก้วันนี้ ดูจะซับซ้อนไม่น้อย แต่คงไม่มีทางอื่นนอกจากจะต้องคิดว่า ทำได้

6. zipper

7. JINTAWADEE

JINTAWADEE เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2007
    ช่วงนี้งานเยอะมาก ตามดูไม่ทันเลย อยากให้มีใครรวบรวมความรู้ที่คุณนักเขียนให้ไว้ในห้องนี้เป็นเล่มจัง

8. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

ว่าจะรวบรวมหลายครั้งแล้วครับ พอดีมีงานรัดตัวอยู่เหมือนกัน
    ถ้าว่างสัก 2-3 วันน่าจะรวมเสร็จ รวบรวมเป็นไฟล์ PDF พร้อม Print ให้อ่านง่ายๆ มีสาระและรูปประกอบด้วย..คงต้องค่อยๆทำทีละส่วนแล้วล่ะครับไม่งั้นอีกนานกว่าจะได้อ่านเป็นเล่มกัน. ถ้าทำให้ดีๆต้องมีเวลาหน่อยจะออกมาปราณีตเรียบร้อยครับ..มีคำถาม-คำตอบใส่ไว้ด้วยกัน..อาจมีมุขพี่เฉลย น้องนก น้องมายด์ สลับเข้าไปด้วย..ท่าจะอ่านเพลินดีว่ามั๊ยครับ ? ช่วยกันแนะนำหน่อย

(b-glass)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤศจิกายน 2007
  9. แม่นายมล

แม่นายมล เป็นที่รู้จักกันดี

งานรัด...ซ่ะตัวบวมเลย อิอิ
    อยากอ่านมากๆ อ่านอะไรที่มันยาวๆ เน็ทหลุดทุกที่เลย
    จะรอไฟล์ PDF นะจ๊ะ

(555)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤศจิกายน 2007
  10. Chalhoei

Chalhoei เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
    คุณโอบนิธิ ครับแมวน่าเลี้ยงจังลูกชายผมเค้าก็ชอบ แต่ผมเลี้ยงไม่ได้ เพราะเจ้าโบ้ เค้าไม่ยอมให้ไครเข้าบ้าน ขนาดเจ้าอึดกระต่ายที่เลี้ยงไว้ในบ้าน เจ้าโบ้ยังมองค้อนแล้วค้อนอีก เดี๋ยวถ่ายรูปให้ดูบ้างมันน่าชังมากๆ

11. mead

ผมว่าคุณแม่นายมลไปหาซื้อหนังสือเลยจะดีกว่าครับ : ซีเอ็ดบุ๊ค
    ไม่ต้องรอ PDF เพราะท่าจะนานแน่ครับ
    พวกเราบางคนที่นี่ไปฟังบรรยายของ อ.ปริญญากันบ่อยๆ
    คงได้พบกันสักวันล่ะคับ ผมนั่งเล่นอยู่หลังห้องประจำ..

พวกเราที่คิดถึงน้องมายด์กันอยู่
    มีข่าวว่าหลังจากสอบเสร็จก็กลับไปอยู่บ้านนอกแล้วครับ
    ห่างไกลความเจริญหน่อย สงสัย Net ไม่มีเล่น อิอิ
    แล้วแบบนี้จะเข้ามาป่วนกระทู้ได้เมื่อใดหนอ?

คุณซิปงานเยอะแบบนี้ ยังไปหาหนังสือ the secret มาให้อ่านอีก
    อยากรวบรวมกระทู้พี่นักเขียนออกมาสวยๆแบบนั้นบ้างเหมือนกัน
    ท่าทางจะหนาสัก 300-400 หน้าแน่เลย
    ช่วงนี้พี่นักเขียน Pack ของใส่ลังย้ายบ้านคงผอมไปหลายกิโลแน่
    ถ้าน้องนกบินไปช่วยตอนนี้คงดูเพียวลงแน่ครับ..

พี่เหลยเตรียมไปเปิดกิจการใหม่ยังครับ..เถ้าแก่คงเสียดายพี่เหลยมากๆ
    เป็นคนสำมะคัญแบบนี้ เล่าให้ฟังบ้างครับ

12. Chalhoei

น้องนกไม่ต้องเกรงใจ เราเป็นนักเรียนจิตวิญญาณแล้ว กินเค้กวันละปอนด์ ก็ได้
    แต่อย่าเชื่อพี่เหลยนะ............เด่วเดินเข้าซอยไม่ได้ (555)

13. Chalhoei

สนับสนุนคุณ mead ครับ เ่ดี๋ยวช่วยหามุขให้ครับ

14. Chalhoei

ตอนนี้อ่าน ความฝันกับวิถีแห่งจิตวิญญาณ ถึงบทที่ 6 เรื่องความฝันกับสุขภาพ
    บทนี้อ่านแล้วเข้าใจยากจัง พยายามอ่านหลายเที่ยวก็ยังงงๆอยู่ อาจจะเป็นเพราะไม่เข้าใจตรงหน้าแรกก็ได้ เลยทำให้หน้าอื่นๆงงไปด้วย หน้าที่ 75 อาจารย์อนาลัยบอกว่า
    การเจ็บป่วยเป็นภาวะที่หน่วงเหนี่ยวหรือกีดขวางการไหลผ่านของพลังงาน ในภาวะดังกล่าวนี้พลังงานรวมตัวกันอย่างเข้มข้น-ไหลย้อนกลับเข้าสู่ภายในและส่งผลกระทบกับระบบ ทั้งระบบ การเจ็บป่วยเป็นตัวแทนที่แสดงให้เห็นถึงการแตกแขนง-ซึ่งไม่ใช่การเสื่อมโทรม-การสูญเสียหรืออันตราย นอกเสียจากว่า ภาวะดังกล่าวถูกมองจากมุมมองของบุคลิกภาพ-ร่างกายตัวตน-ซึ่งเกี่ยวพันกับการกระทำอื่นๆของตัวตนนั้นๆ
    คำถาม
    1 คำว่าไหลย้อนกลับเข้าสู่ภายใน แสดงว่าพลังงานในร่างกายไหลไปทางเดียวใช่หรือไม่
    2 การเจ็บป่วยเป็นตัวแทนที่แสดงให้เห็นถึงการแตกแขนง-ซึ่งไม่ใช่การเสื่อมโทรม ตรงนี้หมายถึงอะไรครับ
    3 นอกเสียจากว่า ภาวะดังกล่าวถูกมองจากมุมมองของบุคลิกภาพ-ร่างกายตัวตน-ซึ่งเกี่ยวพันกับการกระทำอื่นๆของตัวตนนั้นๆ ตรงนี้ก็ไม่เข้าใจครับ
    ต้องรบกวนอาจารย์นักเขียนแล้วครับ หรือน้องขจรวรรณ หมอพลังจักรวาล ประจำห้องวิทย์ช่วยอาจารย์นักเขียนก็ได้ ขอบคุณล่วงหน้าครับ เดี๋ยวจะขออ่านบทอื่นล่วงหน้าไปก่อน ครับ

15. Chalhoei

น้องมายด์ ไปเล่น NET ที่บ้านพี่ mead ก็ได้มั้ง นครสวรรค์กับอุทัยใกล้ๆ กันแค่นี้เอง หรือจะไปเล่นที่บ้าน ตาเหลยก็ได้อยู่กำแพงเพชร เอง แต่ต้องเป่ายิงฉุบกับหลานๆหน่อย ตาเหลยมีหลานเกือบ สิบคนแนะ
    เอาไว้ งานวิจัยเสร็จเมื่อไหร่ จะเปิดตัวครับตอนนี้ขอเป็นความลับทางธุรกิจก่อน มีเฮ แน่ๆ ปีหน้าอาจไปกินข้าวกับคุณ mead และนอนดู จานบินจากนอกโลก ที่บ้านคุณ meadก็ได้นะ เพราะทางผ่านอยู่แล้วครับ

16. zipper

เอาไฟล์ word ที่รวบรวมที่พี่นักเขียนโพสไว้มาให้ เพื่อจะช่วยอะไรคุณ mead ได้ อันนี้รวบรวมจนถึงหน้าที่ 22 ถ้าจำไม่ผิดนะ เพราะทำไว้นานเหมือนกัน

ไฟล์ที่แนบมา:

17. khajornwan

khajornwan เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2007
    ขอขอบคุณพี่นักเขียนมาก ๆ นะคะ ที่ชี้แนะทุก ๆ คำสอนของพี่นักเขียนจะตราตรึงอยู่ในใจของขจรวรรณตลอดไป ข้อความนี้อ่านแล้ว.. อ่านอีกและก็ต้อง print ไปอ่านต่อให้จดจำไว้ในจิตวิญญาณเลยค่ะ จริงสินะ.. ถ้ามันเป็นหน้าที่จำเพาะของเราแล้วมันจะง่าย ราบรื่นลงตัวและเป็นไปอย่างอัตโนมัติราวกับว่าใคร ๆ ก็ทำได้ได้อย่างไร

เมื่อเวลานั้นมาถึง ซึ่งรู้สึกเหมือนไม่ไกลเลย ขจรวรรณจะพยายามใช้พลังอำนาจในตนเอง ใช้ความเชื่อในแง่บวก ใช้ความศรัทธาในจิตวิญญาณของตัวเอง และใช้ความรู้ความสามารถ, ความเพียรที่ได้สะสมมา ฟันฝ่าอุปสรรคเหล่านั้นให้สำเร็จ เพื่อทำให้บรรลุเป้าหมายในหน้าที่ของเราในที่สุด.. ขอบคุณอีกครั้งค่ะ..
    (bb-flower

18. khajornwan

khajornwan เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2007
    แหม.. คุณเฉลย อย่างที่เคยเล่าให้ฟัง เรื่องการรักษาโรคนี่ขจรวรรณก็ไม่ได้ศึกษาอย่างจริงจัง เพราะสนใจแต่เรื่องการฝึกจิต แต่ยังไงเดี๋ยวไปช่วยดูให้ค่ะเผื่อช่วยได้ พอดีช่วงนี้ที่ทำงานกำลังเตรียมจัดงานลอยกระทงอยู่จึงยุ่งมากเลยค่ะ ถ้าเรื่องเกี่ยวกับการรักษาโรคนี่พี่คนที่ขจรวรรณเคยแนะนำให้รู้จักในงานบรรยายของ อ.ปริญญา นี่เชี่ยวชาญที่สุดค่ะคุณเฉลยเหมือนเค้ามาเพื่อทำหน้าที่นี้โดยเฉพาะยังงัยยังงั้น ประสบการณ์รักษาโรคทั้งทางไกล้ทางไกลแบบที่คุณ Mead พูดไว้ว่ารักษาข้ามโลกอะไรพวกนี้ก็เคยรักษามาแล้ว คราวหลังลองคุย ๆ กับพี่เค้าดูค่ะ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องตาที่สาม เรื่องโทรจิตอะไรพวกนี้นี่พี่เค้าไปไกลกว่าเราเยอะค่ะ..
    (b-glass)

19. mead

ขอบคุณคุณซิปฯ ช่วยได้มากครับ

20. mead

ความเป็นหนึ่งเดียวกับความคิด และ Answering The Call
    สาระที่พี่นักเขียนส่งมาล่าสุด ถ้าอ่านให้ดีแล้วจะได้คำตอบและพลังขับเคลื่อนภายในอีกมากมายทีเดียวครับ เกี่ยวกับทิศทางแห่งความคิด มุมมองด้านบวกและจินตนาการในปัจจุบัน (ไม่ขึ้นกับกาลเวลาทางโลก) ซึ่งจะส่งผลให้เราทำหน้าที่ในสิ่งที่เราเชื่อมั่นอยู่แล้วลึกๆให้ถูกเส้นทางดังที่ปรารถนาได้แน่นอนครับ โดยที่เราไม่ต้องคาดหวัง หรือตั้งเป้าหมายที่ทำให้เกิดแรงกดดัน ทำตามความคิดของจิตวิญญาณเชื่อว่าสำเร็จแน่ครับ
    เชื่อว่าทุกคนจะมีแรงบันดาลใจจากบุคคลต่างๆในสายอาชีพ (หน้าที่คล้ายๆกัน)หรือในสายจิตวิญญาณก็ตามที..เป็นกำลังใจให้กันครับผม