เชิญเข้าร่วมสนทนาพิเศษเรื่อง มิติ ความฝัน ชาติภพ จิตวิญญาณ โดย @โนวา อนาลัย@ [Writer]

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย mead, 8 สิงหาคม 2007.

1. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณ Da-cho ยินดีต้อนรับสู่ห้องวิทย์ครับ+
    เรื่องหนังสือตอนนี้ยังหาอ่านไม่ได้ทั่วไปครับ คงต้องอ่านจากในเวปของพี่นักเขียน หรือรับฟังเสียง audio book ได้ที่นี่ครับ ส่วนหนังสือถ้ายังไงเราหมุนเวียนกันอ่านได้ครับ ตอนนี้พี่นักเขียนเองก็ตั้งใจให้เป็น Online University ในโอกาสนี้เราก็ช่วยกันสนับสนุนสร้าง server ให้พี่นักเขียนฯ เพื่อให้ข้อมูลชุดนี้ดำรงอยู่ได้ต่อไปนานๆ

เราสามารถช่วยกันส่งมอบสิ่งดีๆได้ตรงนี้ครับ
    http://www.novaanalai.com/novaanalai/donate

ส่วนเรื่องความสงสัยนี่ก็เกิดได้กับทุกคนนะครับ โดยเฉพาะเรื่องศาสนาผมเองก็เคยมองหาคำตอบ จนในที่สุดก็ต่อจิกซอร์จนเข้าใจและพบคำตอบได้มากพอสมควรครับ มีอะไรสงสัยก็แลกเปลื่ยนพูดคุยกันได้ที่นี่ทุกเรื่องนะครับ:-
    อ้อ...มีอีกกระทู้นึงที่เปิดกว้างเรื่องศาสนาครับ
    http://palungjit.org/showthread.php?p=1227837#post1227837

(smile)​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 พฤษภาคม 2008
  2. Vetinlove

Vetinlove สมาชิกใหม่

ตอนเด็กๆผมเคยฝันว่าบ้านของเพื่อนบ้านๆที่อยู่ข้างๆ ซึ่งเป็นบ้านที่ผมชอบไปเที่ยวเล่นเป็นประจำนั้น ได้เกิดไฟลุกใหม้เผาบ้านหลังนั้นและผมก็รู้สึกกลัวว่ามันจะลามมาถึงบ้านผม พอตอนเช้าตื่นขึ้นมาลองมองไปที่บ้านหลังนั้นก็เห็นเขากำลังลื้อถอนบ้านนั้นอยู่เพราะว่าเขากำลังจะย้ายบ้านแล้วทำบ้านหลังใหม่ .... ความฝันนั้นก็น่าศึกษาเป็นอย่างยิ่ง ยังไงพี่นักเขียนลองมองบุคลิคและตัวตนของผมผ่านความฝันบ้างนะครับ ว่าผมเป็นยังไง ผมอยากรู้บ้างน่ะ ขอบคุณไว้ล่วงหน้านะครับ

3. Vetinlove

Vetinlove สมาชิกใหม่

...

ความฝันของ คุณ Vetinlove เปิดเผยคำตอบสำหรับคำถามของ คุณ Vetinlove อย่างแน่นอนที่สุด แต่สิ่งหนึ่งที่เราทุกคนควรจะตระหนักคือ ความฝันให้คำตอบที่ตรงกับภาวะจิตของเรา ณ ปัจจุบัน ซึ่งไม่ใช่คำตอบที่ตายตัวตลอดชีวิต หรือเปลี่ยนแปลงแก้ไขไม่ได้

เมื่อเราตั้งจิตก่อนนอนเพื่อปรารถนาจะรู้เห็นสิ่งใด ความฝันจะเปิดเผยคำตอบสำหรับภาวะจิต ณ ปัจจุบัน หรือ ณ ขณะจิตนั้นๆ หรือเปิดเผยเส้นทางแห่งความเป็นไปได้ที่คล้องจองกับ อารมณ์-จินตนาการและความรู้สึกนึกคิดที่คล้อยตามความเชื่อในขณะนั้นหรือช่วงนั้นๆของชีวิตเสมอ หากความเชื่อของเรายังคงเป็นไปเช่นนั้นต่อไป สิ่งที่เปิดเผยให้เรารู้เห็นในความฝันก็จะตรงตามนั้น คือเปิดเผยให้เรารู้เห็นอนาคตบนเส้นทางแห่งความเป็นไปได้ที่คล้องจองกับความเชื่อนั้นๆ

แต่ถ้าหากความเชื่อของเราเปลี่ยนไปเมื่อใด ภาวะจิตหรืออารมณ์-จินตนาการและความรู้สึกนึกคิดของเราย่อมแปรเปลี่ยนไปด้วย สิ่งที่เรารู้เห็นในความฝันนั้นๆ จะกลายเป็นความเป็นไปได้ต่างเส้นทาง การสำรวจความฝันอย่างสม่ำเสมอจึงมีความสำคัญมาก เพราะเมื่อความเชื่อเปลี่ยน ความฝันจะเปิดเผยเส้นทางแห่งความเป็นไปได้เส้นใหม่ด้วยเสมอ

-----------------------------------------------------------------------
    จากคำตอบที่พี่นักเขียนได้บอกมา ผมก็ยังไม่ค่อยเข้าใจเต็มที่มากสักเท่าไร แต่ตามที่ผมพอจะเข้าใจคือ ถ้าตราบใดที่ผมยังเชื่อมั่นว่าเนื้อคู่ของผมเป็นคนแบบในฝัน และคำตอบในฝันนั้นเป็นHintของอนาคตจริงๆของผม ตราบใดที่ผมยังเชื่อแบบนั้น สิ่งที่เห็นในฝันจะเป็นจริง แต่ถ้าผมคิดว่ามันเป็นไปไม่ได้หรอก มันเป็นเพียงแค่ความฝัน ความเพ้อ แล้วผมก็เลิกความเชื่อมั่นเดิมๆไปเสีย ก็หมายความว่า Hintในฝันนั้นก็จะไม่สามารถเป็นความจริงได้เพราะว่าอนาคตนั้นได้เปลี่ยนไปเสียแล้ว ก็เพราะว่าผมได้เลือกเชื่อหรือเลือกทางเดินไปอีกทางจากแต่ก่อนไปแล้วใช่หรือเปล่าครับ(ตามที่ผมเข้าใจนะ) แต่ถ้าเรายังเชื่อมั่นอยู่ว่าสิ่งที่เราคิดเป็นความจริงได้แน่ สิ่งที่เราเห็นในฝันนั้นแท้จริงก็คือ บทสรุปและคำตอบที่แท้จริงจากอนาคตจากความเชื่อในปัจจุบันของเราใช่ใหมครับ...
    ขอเพิ่มเติมอีกหน่อย จากการที่ในฝันเพื่อนผมถามว่าผมรู้จักแฟนคนนี้ได้ยังไง แล้วผมก็ตอบไปว่าเขาเป็นลูกของเจ้านายน่ะ... แล้วมันเกี่ยวกันยังไงกับความเชื่อ ณปัจจุบันนี้ครับ เพราะว่าตอนนี้ผมยังเรียนอยู่ และยังไม่มีเจ้านาย และไม่เคยคิดที่อยากจะมีเจ้านายด้วย(แต่ในอานคตคงต้องมี ถ้าทำงาน) และไม่รู้ว่าการที่ผมตอบคำถามเพื่อนในฝันแบบนั้น ไม่รู้ว่าผมขุดคำตอบนั้นมาจากสมองส่วนใหน เพราะไม่เคยคิดถึงเรื่องแบบนั้นเลย แปลกมาก พี่นักเขียนพอจะทราบใหมครับว่าแบบนี้คืออะไร

4. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005

คืนนี้จะเปิดประตูรอคุณ mead เข้ามาในฝันครับ(rose)

ขอต้อนรับเพื่อนๆ เข้าสุ่ห้องวิทย์ ทุกท่านครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      69.3 KB
      เปิดดู:
      18
  5. JINTAWADEE

JINTAWADEE เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2007

6. amsomegal

amsomegal Active Member

18 พฤศจิกายน 2007
    ใสวัสดีพี่ๆทุกคนค่ะ หลังจากหายไปนาน
    เมื่อหลายคืนก่อน ตอนกำลังง่วงอย่างสุดๆ ก้อขอตั้งจิตให้ฝันว่า
    "ขอฝันถึงตัวตนในชาติภพที่สามารถใช้พลังจิต ดลบันดาลทุกสิ่งได้อย่างใจนึก และขอถ่ายทอดทักษะและความสามรถนั้นมาสู่ตัวตนนี้ ในชาติภพนี้"

ปรกติ จะไม่สามารถตั้งจิตแล้วหลับไปเลยได้ค่ะ เพราะส่วนมากถ้าตั้งจิตให้คิดถึงสิ่งที่จะขอฝันแล้ว จะนอนไม่หลับ จึงต้องปล่อยให้คิดเรื่องอื่นเรื่อยเปื่อยถึงจะหลับได้ แต่พอหลับก้อไม่ฝันตามที่ขอไว้

แต่คราวนี้ตั้งจิตแล้วเผลอหลับไปเลย เลยได้ฝันตามที่ขอค่ะ สรุปว่าฝันเห็นเป็นตัวหนูยืนหลับตา แต่ทรงผมไม่ใช่
    แล้วก้อพูดสั้นๆว่า " เวลาจะดลบันดาลอะไร ให้ตั้งจิตแล้วหลับตา"

ยังไม่ทันรู้อะไรมากกว่านี้ก้อตื่นค่ะ

7. Da-cho

Da-cho Active Member

22 พฤษภาคม 2008
    ขอบคุณครับ คุณ mead ที่ตอบกระทู้ผม ผมชอบประโยคที่คุณบอกว่า "เริ่มที่จะต่อจิ๊กซอว์ได้แล้ว" ผมก็มีความรู้สึกเหมือนกันครับ แต่ไม่มั่นใจว่าสิ่งเราคิดคือสิ่งที่ถูกต้องที่สุดอ่ะครับ ผมอยากมีโอกาสได้ขอคำแนะนำและแลกเปลี่ยนประสบการณ์จากคุณ mead นะครับ หวังว่าคงไม่มีรังเกียจนะครับ ผมสนใจที่จะเรียนพลังยูเรอัส ไม่ทราบว่าต้องเริ่มต้นที่ไหนแล้วมีเงื่อนไขและค่าใช้จ่ายอย่างไรบ้างคับ

ขอบคุณครับ

Da-cho
    :cool:

8. yutkanlaya

yutkanlaya เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2006
    จิตใจสูง คือ บริสุทธิ์สูง ซึ่งมีกิเลสน้อย ด้อยตัณหา อัตตาต่ำ ไม่ยึดมั่น ถือมั่น มีเมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา ละวางได้ อภัยเสมอ
    จิตใจต่ำ คือ บริสุทธิ์ต่ำ ขุ่นมัว แปดเปื้อน ด้วย กิเลสหนา ตัณหาเยอะ อัตตาสูง ยึดมั่น ถือมั่น ว่า ฉันดี ฉันเลิศ ประเสริฐศรี เธอไม่ดี เธอไม่เลิศ เธอต่ำต้อย ด้อยปัญญา กว่าฉันจัง
    ว่าไปแล้ว ก็เป็นเพียง จริตทางภาษา เพื่อนำมาเปรียบเปรย เฉลยตัวตน คนเท่านั้นเอง
    (sing) (sing) (sing)
    กายกรรมดี ผลมากกว่า วจีกรรมดี ผลมากกว่า มโนกรรมดี
    พุทธบริษัท หมั่นตั้งสติพิจารณาเถิด จะเกิดผล ตามจริง

9. mead

เห็นข่าวว่ารัฐแคนซัสโดนพายุทอร์นาโดหลายลูกเติดต่อกัน 2 วันแล้ว
    เชื่อว่าพี่นักเขียนยังคงปลอดภัยดีนะครับ ปีนี้เมกาโดนบ่อยมาก?

10. mead

ด้วยความยินดีครับคุณ Da-cho
    เรื่องพลังยูเรอัสนี่ มีพวกเราในห้องนี้ไปเรียนกันหลายคนครับ มีคุณขจรวรรณ คุณจินต์ตวดี คุณชยุต คุณ Mountain คุณประสงค์ คุณ Anolin คุณ Soul 2006และผมด้วย รวมถึงเพื่อนๆชาวคริสต์และอิสลามแท้ ก็ได้มาพบปะแลกเปลี่ยนสนทนากันอยู่บ่อยๆครับ

วันนี้เค้ากำลังเริ่มเรียนรุ่นที่สองกันอยู๋ครับ ถ้าสนใจก็ลองคุยกับอาจารย์กิติชัยดูนะครับท่านใจดีมาก (เผื่อจะสอนเดี่ยวให้เป็นพิเศษ คราวหน้าจะได้เรียนพร้อมรุ่นสองครับ) อาจารย์ไม่ได้เก็บเงินครับ แต่พวกเราพร้อมใจกันให้อาจารย์ครั้งละ 300 ช่วยค่าเช่าพื้นที่ ค่าน้ำ ค่าไฟ กันทุกครั้ง เชิญ clickไปดูรายละเอียดได้ที่หน้าแรกครับ
    เชิญเข้าร่วมฟังบรรยายและฝึกพลังเอกภพ"ยูเรอัส"พลังฐานชิวิตและจิตวิญญาณ

แต่ยังไงผมว่าพวกเราโชคดีครับ มีหลายสิ่งหลายอย่างอาจารย์อนาลัยท่านได้ถ่ายทอดความรู้เอาไว้แล้ว ที่เราสามารถศึกษาจากตรงนี้ได้อย่างคมชัด เพียงแต่เราไปเรียนรู้เพื่อเติมเต็มประสบการณ์ด้วยกันเท่านั้นเองครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤษภาคม 2008
  11. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    rich

อยากได้แบบ 6 ตัวน่ะครับ คุณภูเขา 555

12. khajornwan

khajornwan เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2007
    สงสัยคุณเม้าท์จะถูกล๊อตเตอรี่มังคะ..
    แล้วจะหาซื้อได้มั้ยคะเนี่ย..
    เอาใจช่วยค่ะเผื่อจะได้ไปอียิปต์ด้วยกานนน.. อิอิ..
    (||) (||) (||)

13. khajornwan

khajornwan เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2007
    ยินดีต้อนรับคุณ Da-cho, คุณ Vetinlove เข้าสู่ห้องวิทย์ฯ ค๊า..:cool:
    เมื่อวานไม่ทันได้ทักทาย เจ้านายเข้ามาพอดีเลยอดคุย..อิอิ..
    น้อง Vettinlove ขอให้มีแฟนสวย, ดีเริดไปเลยนะคะ
    แล้วอย่าลืมพามาแนะนำให้รู้จักมั่งนะจ๊ะ.. จะรอรอแอนด์รอจ๊า..
    (sing) (sing) (sing)

14. nova_analai

nova_analai เป็นที่รู้จักกันดี

โลกของความฝันปราศจากกาลเวลา

โลกของความฝันปราศจากกาลเวลา ซึ่งหมายความว่า ประสบการณ์ในความฝันเป็นทั้งอดีต-ปัจจุบ้นและอนาคต จิตวิญญาณเผชิญกับโลกแห่งความเป็นจริงหลากมิติในความฝันด้วยการมีความรู้ อันปราศจากกาลเวลา เราอาจพบว่า เราพูดคุยหรือกล่าวถึงบางสิ่งบางอย่างที่เรายังไม่เคยรู้เห็นในอดีตหรือปัจจุบัน แต่ในความฝันเรากลับรู้สึกเสมือนว่า รู้แล้ว แต่ทั้งหมดอาจไปปรากฏในอนาคต เป็นต้น

คุณ Vetinlove เข้าใจถูกต้องแล้วค่ะว่า อนาคตของเราทั้งหลายจะเป็นไปเช่นไรนั้น ขึ้นอยู่กับความเชื่อของเราโดยแท้ หากความเชื่อของเราเปลี่ยนไป สิ่งที่เราคาดหวัง หรือเคยเชื่อว่าจะเป็นไป ก็จะเปลี่ียนแปลงไปด้วยเสมอ พี่นักเขียนได้ขอฝันเพื่ออ่านบุคลิกภาพของคุณ Vetinlove และส่งไปให้ทาง PM แล้ว

หากใครต้องการต้นฉบับบันทึกความฝันส่วนตัวที่ขอให้พี่นักเขียนฝันให้ ซึ่งพี่นักเขียนจดไว้ก่อนที่จะถอดรหัส หรือตีความหมายสัญญลักษณ์ความฝันเหล่านั้น กรุณา e-mail โดยตรงไปที่ writer@novaanalai.com พี่นักเขียนจะ scan และ attach บันทึกความฝันและ reply ส่งไปให้ค่ะ (rose)

15. nova_analai

nova_analai เป็นที่รู้จักกันดี

ธรรมชาติ

Hello...........ยังอยู่ดีค่ะ
    ขอบคุณหัวหน้าที่เป็นห่วงเป็นใยนะคะ
    แม้ว่าช่วงนี้จะเป็นช่วงที่มีสภาพลมฟ้าอากาศ severe ที่สุดในช่วงปี แต่ก็เป็นช่วงที่มีดอกไม้และสัตว์นานาพันธุ์ ที่กำลังออกลูกออกหลาน มากมายที่สุดด้วย หลังบ้านพี่นักเขียนจึงมีลูกนก ลูกกระต่าย และลูกกระรอกเล็กๆ ออกมาหัดบิน และวิ่งเล่นในสวนดอกไม้เต็มไปหมด

สองวันก่อนนี้อากาศดี พี่นักเขียนกับสามีนั่งเล่นกันที่ระเบียงหลังบ้าน เจ้าลูกกระต่ายตัวหนึ่งกระโดดขึ้นบันไดหลังขึ้นมาบนระเบียงไม้ พี่นักเขียนกระซิบว่า อย่าพูดเสียงดังนะ กลัวเจ้าหางฟู (cotton tail) จะตกใจ

ปรากฏว่าเจ้ากระต่ายน้อยกระโดดเข้ามาใกล้จนในที่สุดเข้าไปอยู่ใต้เก้าอี้ที่สามีพี่นักเขียนกำลังนั่งอยู่ แล้วก็เงยหน้าขึ้นมามองพี่นักเขียนตาแป๋ว ใกล้ขนาดว่า ก้มลงไปอุ้มได้เลยค่ะ

พอเจ้ากระต่ายมองตา พี่นักเขียนก็นึกในใจบอกเขาว่า อย่าตกใจนะ ไม่ทำร้ายหรอก วิ่งเล่นได้ตามสบายเลย สวนนี้ของพวกเธอละ พอคิดขาดคำ เจ้าตัวเล็กก็กระโดดต่อไป แถมเหยียบเท้าสามีพี่นักเขียนหน่อยนึง ราวกับเป็นสัญญลักษณ์ว่า "ใครว่าหนูตกใจ โลกนี้ไม่มีอะไรน่ากลัวเล้ย แม้แต่มนุษย์ตัวโตๆ"

อากัปกิริยาของเจ้ากระต่ายน้อย ทำให้พี่นักเขียนคิดถึงคำกล่าวของท่านอาจารย์อนาลัยที่ว่า เด็กๆเติบโตด้วยความสมบูรณ์พูนสุข นับแต่วินาทีที่พวกเขาลืมตาดูโลก ด้วยความศรัทธาที่เขามีต่อธรรมชาติว่า ธรรมชาติจะดูแลพวกเขา และให้ความสมบูรณ์พูนสุข ความปลอดภัยต่อพวกเขาเสมอ เจ้ากระต่ายน้อยคงจะมองโลกไม่ต่างไปจากเด็กๆผู้ไร้เดียงสา ทำให้ธรรมชาติเต็มไปด้วยชีวิตชีวาอย่างไม่รู้จบสิ้น

ความรุนแรงของพายุและปรากฏการณ์ธรรมชาติ จะหมายถึงการทำลายล้าง ก็ต่อเมื่อเราเชื่อว่ามันเป็นเช่นนั้น แต่ความรุนแรงของพายุและปรากฏการณ์ธรรมชาติ จะหมายถึงกระบวนการ-การเปลี่ยนแปลง ก็ต่อเมื่อเราตระหนักได้ว่า ธรรมชาติปราศจากการทำลายล้าง แต่มีกระบวนการปรับเปลี่ยนบางอย่างที่จำเป็นต่อการสร้างสรรค์อันไม่รู้จบสิ้นเสมอ

ลูกนกในภาพเป็นลูกนก Robbin ที่กำลังหัดบินค่ะ บางวันแม่เขาไม่อยู่ ออกไปหากิน เจ้าลูกนกก็ตกรังลงมา พี่นักเขียนเลยช่วย baby sit จนกว่าแม่นกจะกลับมา (rose)

ขนาดไฟล์:
      279.5 KB
      เปิดดู:
      16
      ขนาดไฟล์:
      165.6 KB
      เปิดดู:
      1,130
      ขนาดไฟล์:
      303.3 KB
      เปิดดู:
      16
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤษภาคม 2008
  16. nova_analai

วันก่อนนี้พี่นักเขียนเก็บดอกไม้จากสวนหลังบ้านมาฝาก สัปดาห์นี้กุหลาบหน้าบานสะพรั่ง เลยเก็บมาฝากพวกเราอีกตามเคยค่ะ พี่นักเขียนใช้เวลาหลายปีกว่าจะเรียนรู้ว่า พืชชนิดใดปลูกได้และปลูกไม่ได้่ใน Kansas เพราะอากาศแตกต่างจากเมืองไทยมาก ฤดูหนาวจะหนาวได้ถึงลบ 20C ทุกปี ส่วนฤดูร้อนก็ร้อนได้ถึง 40C พี่นักเขียนรักไม้ดอกหลายชนิดเพราะเติบโตมาในบ้านที่คุณพ่อคุณแม่ชอบปลูกไม้ดอกมากมาย และอยากจะปลูกไม้ดอกหลายพันธุ์ที่เคยรู้จักมาตั้งแต่เล็กๆบ้าง

พืชพันธฺุ์สองชนิดที่นำความสนเท่่ห์มาให้เสมอๆคิือ กุหลาบ กับ บัว
    เป็นพืชที่พี่นักเขียนเข้าใจว่าเป็น tropical plants คือเติบโตได้ดีในแถบบ้านเรา แต่ปรากฏว่า ทั้งกุหลาบและบัว เป็นพืชที่เลี้ยงง่าย-ตายยาก (hardy) แม้ฤดูหนาวจะเย็นจนติดลบ มันก็เพียงแต่หลับไปด้วยการทิ้งใบจนหมดในฤดูใบไม้ร่วง และกอบัวก็จะจมอยู่ในตมจนกว่าจะหมดฤดูหนาว และกลับมาแตกใบใหม่ และออกดอกสะพรั่งในฤดูใบไม้ผลิทุกปี

สามีของพี่นักเขียนปลูกกุหลาบมือขึ้นมากๆ แม้ต้นที่เพื่อนของเขาจะเอาไปทิ้งเพราะคิดว่ามันตาย เขาขอเก็บมาปลูกต่อ ก็รอดตายและงามมาก เพื่อนชาวอเมริกันคนหนึ่งบอกกับพี่นักเขียนว่า คนอเมริกันมีคำกล่าวเกี่ยวกับพืชว่า :

The first year, they sleep.
    The second year, they creep.
    The third year , they leap.

ปีนี้เป็นปีที่สามที่กุหลาบออกดอก และก็บานสะพรั่ง by leap หรือก้าวไกลไปกว่าปีที่แล้วมาเป็นอันมาก เด็กๆแถวบ้านพี่นักเขียน นอกจากจะมากดออดเพื่อขอขนมบ่อยๆแล้ว พวกเขาจะชอบมาวิ่งเล่นทั้งหน้าบ้านหลังบ้าน เพื่อมาเก็บดอกไม้ วิ่งไล่จับผีเสื้อ วันละหลายรอบ พร้อมกับตบท้ายด้วยการแวะมาขอ chocolate ของโปรด

เมื่อวานนี้มีเสียงกดออดตามปกติ แต่พอพี่นักเขียนเปิดประตูหน้าบ้าน กลับพบกลีบดอกไม้จากต้น Vigela ที่ไม่ได้มาจากสวนหน้าบ้านหรือหลังบ้านของพี่นักเขียน โรยอยู่เต็มหน้าบ้านไปหมด เป็นกลีบสีแดงสดจากต้นไม้ของเพื่อนบ้าน หรือบ้านของเด็กๆที่มาขอ chocolate เป็นประจำ
    มันแลดูสวยงามราวกับเป็นสัญญลักษณ์ที่ขัดกับที่เราทั้งหลายคงเคยได้ยินเสมอมาว่า "ชีวิตไม่ได้โรยด้วยกลีบกุหลาบ" แม้มันจะไม่ใช่กลีบกุหลาบก็ตาม แต่มันก็ราวกับเป็น message จากเด็กๆที่บอกว่า "ชีวิตโรยด้วยกลีบกุหลาบ"

วันนี้เด็กๆมากดออดอีกตามเคย พอเปิดประตูก็พบว่ามีขาประจำคือเด็กข้างบ้านสองคน และมีหน้าใหม่อีกสองคน พากันหัวเราะกันคิกคั๊ก ในที่สุดตัวเล็กสุดขาประจำก็ทำความลับแตกด้วยการสารภาพว่า เขากับพี่สาวเด็ดดอกไม้มาจากข้างบ้านของเขาเอง เอามาโรยหน้าประตูบ้านพี่นักเขียน เพราะอยากจะทำ "Carpet of Flowers"เพื่อบอกกับพี่นักเขียนว่า "We love You." และวันนี้เขาพาเพื่อนที่โรงเรียนมา เพื่อจะอวดว่า บ้านของพี่นักเขียนคือ Candy House ที่พวกเขามากดออดเพื่อขอ chocolate ได้ทุกวัน เพื่อนหน้าใหม่สองคนทำตาโตราวกับว่า เป็นเรื่องเหลือเชื่อ แต่ก็พยักหน้าว่าเชื่อแล้วเมื่อพี่นักเขียนเอา chocolate มาแจกจริงๆ

ความคิดของเด็กๆ สวนทางกับคำกล่าวที่ว่า - ชีวิตไม่ได้โรยด้วยกลีบกุหลาบ
    แต่จิตวิญญาณอันเสมอเหมือนกับต้นกำเนิดของเด็กๆนั้นเชื่อว่า ชีวิตโรยด้วยกลีบกุหลาบ หรือชีวิตเต็มไปด้วยความสมบูรณ์พูนสุข ความปลอดภัย และ ความรักอันปราศจากเงื่อนไข ดังคำกล่าวของท่านอาจารย์อนาลัยที่ว่า

จักรวาลมีความรักในตนเองและทุกส่วนย่อยของมัน โลกมีความรักในตนเองและทุกส่วนย่อยของมัน มันไม่เป็นความจริงที่ว่า จิตวิญญาณอันเป็นพลังงานเป็นสิ่งที่เป็นกลางหรือปราศจากความรู้สึก
    จิตวิญญาณหรือพลังงานมีความกระตือรือล้น มีทัศนคติในทางบวกและมีพลังผลักดันที่อาจเรียกได้ว่า เป็นความปลื้มปิติอย่างฉับพลัน ในตัวตนและคุณลักษณะของมันเอง

ไม่ว่าเธอจะเคยรู้เห็นความคิดรวบยอดเกี่ยวกับจิตวิญญาณหรือพลังงานเช่นไร พื้นฐานหลักของจิตวิญญาณหรือพลังงานก็คือ ความรัก ซึ่งประกอบด้วยสติสัมปชัญญะของจิตวิญญาณที่มีพลังอำนาจสูงสุดที่สามารถกระทำการได้อย่างก้าวไกลที่สุด ด้วยพลังอันสมบูรณ์พูนสุขอย่างล้นหลามและเต็มไปด้วยชีวิตชีวา

จากหนังสือ จิตวิญญาณประสานกาย
    บทที่ 4 การท้าทาย และ การเป็นปฏิปักต่อความตาย-กับสุขภาพ หน้า 57

(กำลังทำเป็น eBook อยู่ค่ะ จะเสร็จสมบูรณ์ในเร็ววันนี้)

ขนาดไฟล์:
      549.8 KB
      เปิดดู:
      16
      ขนาดไฟล์:
      592.6 KB
      เปิดดู:
      15
      ขนาดไฟล์:
      363.2 KB
      เปิดดู:
      31
      ขนาดไฟล์:
      561.6 KB
      เปิดดู:
      21
      ขนาดไฟล์:
      511.8 KB
      เปิดดู:
      24
      ขนาดไฟล์:
      495.9 KB
      เปิดดู:
      21
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤษภาคม 2008
  17. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    พี่นักเขียนเข้ามาตอบคำถาม ให้คำแนะนำ และแบ่งปันประสบการณ์ และถ่ายทอดความรู้จากท่านอาจารย์โนวาอนาลัย พวกเรา (โดยเฉพาะผมเอง) ซึ่งเปรียบเสมือนเด็กๆ เหล่านั้น ก็ประหนึ่งว่าได้รับ chocolate จากพี่นักเขียนแทบทุกวันเช่นกัน
    ขอบคุณครับ

18. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005

ได้ลุ้นกันเล็กน้อย ถ้าเป็นจริง คงได้ไปทั้งอียิปต์ และ แคนซัส นะครับ
    (sing) :) :cool:

มาลงชื่อเข้าคิวรอ ไปอียิปต์ กับ แคนซัส กันเลยไม๊ครับ :)

19. mead

กระต่ายป่าตัวนี้น่าเอ็นดูมากเลยนะครับ (^^)
    เป็นบ้านเล็กในป่าใหญ่จริงๆธรรมชาติสุดๆ
    น่าไปกดออดที่หน้าบ้านแคนซัสเหมือนกันนะครับพี่เม้าท์
    เมื่อวานก็มีลูกกบตัวเล็กๆหลงเข้ามาในบ้าน ตัวเล็กกว่าปลายนิ้วก้อยอีก
    ต้องเอาขันน้ำมาไล่จับกันหน่อย ตอนแรกเค้าก็ไม่ยอมครับ..กระโดดหลบเร็วมาก
    เลยบอกเค้าว่าจะพาออกไปข้างนอก ไปอยู่ในสวนข้างบ้างเอามั๊ย?
    เค้าก็นิ่งไปสักพัก พอเอาขันไปวางด้านหน้า เค้าก็กระโดดขึ้นมาเองง่ายๆเลยครับ
    พาไปปล่อยลงที่ที่เค้าอาศัยอยู่ได้ ตอนนี้คงสบายดี
    ชอบที่เค้าพูดรู้เรื่องจริงๆ..ถ้าตัวโตขึ้นอีกหน่อยคงยังจำและทักทายกันได้ อิอิ

20. JINTAWADEE

JINTAWADEE เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2007
    นานมาแล้ว มนุษย์มักรู้เหตุการณ์ล่วงหน้าโดยสัญชาติญาณจากความฝัน อันนี้มาจากหนังสือ ธรรมชาติชาติภพนะ

เมื่อคืนจินตวดีฝันว่า นั่งรถไปกับลูกทัวร์ผ่านร้านรวงมากมาย แต่สติตัวเองจดจ่อที่ร้านขายยา ลูกค้าสั่งจอดที่ร้านขายยาเช่นกัน เรารู้แต่เราต้องซื้อยา เราพาคนไปซื้อยา พร้อมทั้งข้าวสารอาหารแห้ง