เชิญเข้าร่วมสนทนาพิเศษเรื่อง มิติ ความฝัน ชาติภพ จิตวิญญาณ โดย @โนวา อนาลัย@ [Writer]

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย mead, 8 สิงหาคม 2007.

1. soul2006

soul2006 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2006
    ขอบคุณคุณโมกมาลา และคุณเซลล์สำหรับความรู้เรื่องสหจะโยคะ ..
    เห็นด้วยกับคุณเซลล์ค่ะ พูดตามประสบการณ์ของตัวเองนะคะ หนังสือของอ.โนวา อนาลัย..เวลาอ่านจะไม่เหมือนหนังสือธรรมดาอื่นๆ เพราะว่า เวลาที่อ่านหนังสือทุกครั้ง จักระที่ 7 จะหมุนชัดเจนตลอดเวลาเลยค่ะ ..พลังเยอะจริงๆ ค่ะ ...แล้วก็จะเกิดอาการง่วงนอนหลังจากนั้นตามมา ไม่ทราบว่าคนอื่นๆ จะรู้สึกเช่นเดียวกันหรือเปล่า
    ;4

2. kindred

kindred เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    ;aa40
    ขอบพระคุณ เพื่อนๆทุกคนเลยค่ะ ถามอะไรก็ช่วยกันตอบ
    เมื่อคืน พออ่านประเด็นที่พูดถึง เรื่อง สหจะโยคะ เลยเข้าไปค้นดู เจอลิงค์นี้
    http://www.thaisahajayoga.com/ น่าสนใจดีค่ะ มีสอนวิธีฝึกด้วย
    ถ้ายังไง คงต้องรบกวนรุ่นพี่ เก่งๆ อย่างคุณเซลล์ และ คุณโมกลา มาคอยแนะนำด้วยนะค่ะ;aa9

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กรกฎาคม 2008
  3. axzon47

axzon47 เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2006
    มารายงานตัวกลับบ้าน เพิ่งเห็นว่ามีการบ้านด้วย
    ขอไล่อ่านย้อนหลังก่อนน่ะคับ ช่วงนี้มัวแต่ไปเว็บอื่น บวกเอาใจไปไล่ลุงมัค อิอิอิ

4. kindred

ขอเล่าประสบการณ์ในเรื่องนี้ ให้เพื่อนฟังหน่อยค่ะ
    พอมาศึกษาหนังสือ เล่มนี้"จิตวิญญาณประสานกาย" เดรดได้คำตอบ เกี่ยวกับสุขภาพ ว่าทำไมไม่เจ็บไข้ได้ป่วยมากมาย มาสองปีแล้ว เพราะความเชื่อมั่นของเรานะเองที่ทำให้จิตวิญญาณเปลี่ยนความเชื่อ

จากคนที่ชอบเป็นนู้นเป็นนี่ตลอด ปวดหัว ปวดท้อง จุกจิก สามวันดี สี่วันเป็นหวัด...เช่น อย่างตากฝนก็คิดแล้วว่า เดี๋ยวต้องเป็นหวัดแน่ๆ แล้วก็เป็นจริงๆ ทานอาหารไม่สะอาด หรือพวก อาหารปรุงไม่สุก เดี๋ยวท้องเสียแน่เลย ก็เสียจริงๆ หรือถ้าอดนอน นอนน้อย สงสัยวันนี้เบลอแน่ ก็เบลอจริงๆ ประมาณนี้ค่ะ...เหมือนเป็นสูตร ที่เรากำหนดไว้

หลังจากคิดว่าตัวเองแข็งแรง(ไม่ทราบเมื่อไหร่ค่ะ) ตอนนี้ บางครั้งตากฝนติดๆกัน อย่างช่วงนี้ ก็ไม่เห็นเป็นอะไรเลย เพราะเราไม่จดจ่อกับการเป็นหวัด หรือทานอาหารแปลกๆที่เคยกลัว พอไม่จดจ่อกับมัน ก็ไม่เห็นท้องเสียเลย...เดรดเพิ่งเข้าใจถ่องแท้เลยว่า เราดึงดูด ทุกสิ่งทุกอย่างเข้ามาเองทั้งนั้น แต่ไปโทษปัจจัยภายนอก โดยไปตั้งกฎเกณฑ์ ให้มันอีกต่างหาก เป็นสูตรตายตัว ว่าอย่างนั้น อย่างนี้ แต่พอเรามีสติพอ ไม่จดจ่อ..สิ่งเหล่านี้ ก็ไม่เคยถูกดึงดูดเข้ามาในชีวิตเลย เดรดจำไม่ได้แล้วว่าเคยไปหาหมอครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ น่าจะ 2-3 ปีแล้วมั้ง

อ้อ..จริงๆ เดรดมีโรคประจำตัวคือ ไฮเปอร์ไทรอยด์ ฮอร์โมนเกินค่ะ คงเข้าใจใช่ไหมค่ะว่า ไฮเปอร์มันจะอยู่ไม่นิ่ง ซึ่งมีปัญหามากในการทำสมาธิ เพราะอยู่นิ่งนานๆไม่ได้ จะอึดอัดมาก ต้องเคลื่อนไหว เพราะพลังงานมีมากเกิน ซึ่งต้องทานยาควบคุม ไม่งั้นความดันจะสูง แต่ก็จะหอบ เหนื่อยง่าย ถ้าออกแรงมาก

แต่ตอนนี้ อาการเหล่านั้นหายไปหมดแล้ว โดยไม่ได้ทานควบคุมด้วย ต้นปีที่แล้ว ไปทำประกันชีวิต ต้องตรวจสุขภาพ ตรวจไม่เจอแล้วค่ะ ระดับฮอร์โมนเข้าสู่ภาวะปรกติเอง ก็สงสัยอยู่ว่าหายไปได้ไง

ตอนนี้กำลังพยายามเปลี่ยนแปลงบุคลิก จากการ ยืน เดิน นั่ง อยู่เพราะติดชอบทำหลังค่อม ...เวลานั่งทำงานก็จะค้อมตัวไปข้างหน้าตลอด รู้สึกว่าถ้าทำแบบนี้ จะเกิดอาการปวดหลังค่ะ...ปรากฎของแถมที่ได้มา กลับกลายเป็นว่ารู้สึกถึงสติสัมปชัญญะที่ชัดขึ้นกับทุกขณะที่ระลึกได้เลยค่ะ...เพราะจะคอยระวังขึ้น และช้าลง...ตอนนี้เลยทำสมาธิ ได้สบายๆเลย เพราะร่างกาย..ค่อนข้างพร้อม..:VO

5. axzon47

axzon47 เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2006
    ครั้งก่อนที่เข้ามาอ่าน ไม่เห็นคำถามที่พี่นักเขียนตั้งไว้ วันนี้กลับไปดูอีกรอบ จำได้ว่าบทความที่พี่นักเขียนตั้งคำถามไว้เคยอ่านแล้ว แถมตัวเองกดอนุโมทนาด้วย สงสัยคาดสายตาไปจริงๆ แต่พออ่านคำถามรู้สึกว่าพี่นักเขียนเคยถามมานานแล้ว แล้วตัวเองก็ตอบไปแล้วอย่างไรไม่รู้ (ขอส่งการบ้านย้อนหลังแล้วกันน่ะครับ)

1. เราแต่ละคนมีความเชื่อ ความเข้าใจ ความเห็น ข้อมูลความรู้หรือประสบการณ์เกี่ยวกับการค้นพบเป้าหมายที่แท้จริงของชีวิตอย่างไรบ้าง ?

คำถามนี้ตอบลำบากจริงๆน่ะ มันเกี่ยวกับความรู้สึกนึกคิดตั้งแต่จำความได้ที่พัฒนามาเป็นขณะนี้ ตอนเด็กๆ axzon มีความทุกข์มากตั้งแต่เข้าโรงเรียน รู้สึกว่าเหมือนถูกบังคับ ถูกบังคับให้คิดตามที่โรงเรียนสอน ต้องอยู่ในระเบียบ ซึ่งตัวเองไม่ชอบอย่างยิ่งแต่เราทำ สุขภาพก้ขี้โรค แพ้อากาศบ่อยเหมือนเป็นหวัดมีน้ำมูก เป็นหนักๆ ก็เหมือนหยดน้ำใสออกมาจากจมูก แล้วก็ปวดหัวเป็นประจำ ทุกสัปดาห์ จะปวดหัว ประมาณ 2 ครั้ง ตอนนั้นก็ อนุบาล 2 จนถึง ป6
    เป็นนี้มาตลอด ช่วงนั้นมีคำถามในใจคือ ฉันมาทำไม มาแล้วทำไมเป็นแบบนี้ เกิดมา เรียน ทำงาน แล้วก็ตาย แค่นี้หรือ รู้สึกว่าต้องเบื้องหลังชีวิตที่เรามา
    ตอนนั้นยังคิดไม่ออกมาพระเจ้าสร้างยุงมาทำไม (อิอิอิ) ความคิดพวกนี้ถามตัวเองมาตลอด ส่วนคำตอบก็ทยอยมาหลังจากนั้น คำถามคำตอบเปลี่ยนหัวข้อไปเรื่อยๆ

ตอนที่ปวดหัวมากๆกินยาก็อาเจียนออกหมดพุง หลังก็ทาแค่ยาหม่องที่ท้ายทอยแล้วนอน ทำสมาธิแล้วก็นอนหลับไป หายเอง ยาไม่ต้องกิน แล้วเพิ่งไปอ่านที่พี่นักเขียนโพสไว้ เป็นคล้ายๆกันเลย อิอิอิ

คำถามข้อนี้ตอบไม่ค่อยเป็นภาษาไม่รู้คนอ่านเข้าหรือปล่าว?

2. อะไรคืิอปัจจัยที่จะทำให้เราค้นพบเป้าหมายที่แท้จริงของชีวิต ?

ความรู้สึกนึกคิด (ไม่รู้ว่าลุ่มลึกหรือปล่าว แต่ว่าใช้มาตลอดครับ)

3. ท่านอาจารย์อนาลัยให้คำตอบสำหรับคำถามเหล่านี้ไว้หรือไม่ และ อยู่ในหนังสือเล่มใด?

รู้สึกว่าเป็นเล่มแรกที่อ่านจากชุดนี้ คือ ประวัติศาสตร์ของจิตวิญญาณ เล่มนี้อยากเล่มอ่านมากๆ ตอนที่ตัดสินใจซื้อมาครับ

มีอีกสองเล่มที่เสริมกัน คือ อิสระแห่งความปราถนา และความฝันกับวิถีแห่งจิตวิญญาณ

6. zipper

zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    คุณโมกมาลา เรื่องปัญหาเรื่อง login นั้นสามารถไปโพสแจ้งได้ที่นี่ http://palungjit.org/forumdisplay.php?f=34 ที่หมวดนี้คนที่ไม่เป็นสมาชิกก็สามารถมาโพสได้ แล้วเดี๋ยวทางแอดมินจะจัดการเอง

7. โมกลา

โมกลา สมาชิก

18 กรกฎาคม 2008
    ขอบคุณ คุณ zipper มากค่ะ ที่ติดตามเป็นธุระให้ แต่ได้สมัครใหม่แล้ว ใช้ได้ไม่มีปัญหาแล้วค่ะ

8. JINTAWADEE

JINTAWADEE เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2007

แล้วอย่าลืม PASS WORD อีกนะจ๊ะ หุ หุ

9. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับคุณพี่นักเขียนฯ
    ขอบคุณคุณโมกลา คุณซิปฯ คุณเซลล์ คุณโซล คุณเดรด และเพื่อนๆทุกคนด้วย
    ข้อมูล ความรู้ ความทรงจำ(ข้ามภพชาติ) หลั่งไหลกันมาไม่หยุดเลยนะครับ
    ใครถามอะไรก็มีข้อคิดและคำตอบมาแลกเปลื่ยนกันตลอด

ช่วงนี้สุนัขที่บ้านตัวนึงไม่สบายอยู่เป็นๆหายๆ (มดลูกอักเสบ)
    จะนำวิธีการรักษาด้วยสิ่งที่ไปเรียนมา ผสมกับการใช้มโนจิต ของที่พี่นักเขียนอธิบายมาครับ ไปสมดุลฮอร์โมนให้เค้า หมอบอกว่าการรักษาให้หายขาดได้มีวิธีเดียวคือผ่าตัดเท่านั้น แต่เค้าอายุ 9 ปีแล้ว (มีความเสี่ยงสูงมาก) เลยฉีดยาแก้อักเสบและให้นอนพักไปก่อน ยังไม่เคยทำหมันหรือฉีดยาหมันด้วย ไม่เคยผสมพันธุ์หรือมีลูกมาก่อน ที่สำคัญคือเจ้าตัวนี้สนิทกันมากครับ ก็หวังว่าเค้าจะทุเลาลงและหายได้ในที่สุด..ตอนนี้ก็ดูปกติอยู่ ทานอาหารได้-เดินได้..ใครมีคำแนะนำดีๆทางนี้บ้างครับ..เผื่อจะเป็นประโยชน์กับคนเลี้ยงคนอื่นๆ เพราะอาการนี้เกิดขึ้นง่ายกับสุนัขหลายๆตัวครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กรกฎาคม 2008
  10. khajornwan

khajornwan เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2007
    รับปากกะพี่จินต์ไว้นานแล้วว่าจะเล่าประสบการณ์ฝึกฝันถึงจิตวิญญาณต่างร่างแต่ร่วมวัตถุประสงค์ให้พวกเราชาวห้องวิทย์ฯ ฟังน่ะค่ะ..

ก็มีอยู่วันนึงพี่จินต์ให้โจทย์มาลองฝึกฝันถึงพี่จินต์ดู ก็ลองตั้งจิตขอเป็นพี่เค้าดูก็ฝันว่า เราพยายามหลบเลี่ยงเพื่อนรักของเราคนหนึ่งซึ่งในความเป็นจริงเพื่อนคนนี้จะเป็นคนใจดีมาก ๆ แต่ในความฝันกับเห็นว่าเค้าเป็นคนปากร้าย เจ้าอารมณ์ ขี้โมโหเอามาก ๆ พอเราสามารถหลบเค้าไปได้ก็ไปเจอกับผู้ชายคนหนึ่งเค้าบอกว่าจะต้องเดินทางกลับบ้านแต่ไม่มีเงินจะขอเงินค่าโดยสารหน่อย เราก็ไม่มีเงินเลยก็เลยไปที่ตู้ ATM แต่รับรู้ว่าเราไม่มีเงินในบัญชีเลย แล้วก็ไปคว้าเอาบ้ตรเครดิตไปกดเงินจำนวนหนึ่งและให้เค้าไป 1,000.- บาท แล้วเอาเงินที่เหลือโยนเข้าไปในกระเป๋าสะพายของตัวเองแต่พบว่ามีเงินอยู่ในนั้นระเกะระกะเต็มไปหมดและคิดในใจว่าเงินที่อยู่ในกระเป๋าเราก็มีเพียงพอที่จะให้เค้า แล้วทำไมเราจะต้องไปเป็นหนี้เพื่อคนอื่นด้วยนะ? แล้วก็รู้สึกตัวตื่นขึ้นมาด้วยความรู้สึกเหนื่อยจริง ๆ ค่ะ..

เอ้า! พี่จินต์ช่วยมาเฉลยคำตอบให้เพื่อน ๆ ฟังหน่อยค๊า..
    ;aa40;k07;k07;k07

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กรกฎาคม 2008
  11. khajornwan

khajornwan เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2007
    หายไปหลายวันเลยนะคะหัวหน้า.. คิกคิก..
    เอารูปน้องสุนัขมาโชว์ด้วยจิ.. จาได้ช่วยกันรักษาค่ะ..
    เห็นแถวนี้มีคนมากความสามารถอยู่หลายคนเหมือนกาน..อิอิ..
    (smile)(smile)(smile)

12. เซลล์

เซลล์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

เห็นด้วยกับคุณ kajornwan นะครับ
    อยากให้คุณ mead นำรูปน้องหมามาโชว์ให้เพื่อนๆดู เพื่อที่จะทำมโนจิตได้ง่ายหน่อยครับ
    แพทย์ทางด้านวิญญาณ รออยู่แล้วครับ ทั้งคุณ mountain คุณ kajornwan คุณ dred คุณ soul (smile)

13. mead

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ เอารูปมาลงแล้วครับ
    เจ้าอ้วน เป็นหมาพุดเดิ้ลที่ร่าเริงตลอด ไม่เคยเจ็บป่วยเลย กินอาหารเก่งสมชื่อครับ
    หวังว่าจะรักษาได้ทันท่วงที (ตอนเที่ยงรักษาทางมโนจิต+ยาทาน หวังว่าอาการจะดีขึ้นครับครับ)

ไฟล์ที่แนบมา:

14. เซลล์

เซลล์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

มีการส่งความปราถนาดีกันเข้ามาให้เจ้าอ้วน หลายกระแสเลยครับ
    คงจะหายเร็ววันแน่ครับ คุณ mead (smile)(smile)

15. zipper

zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    เผื่อคนอื่นๆ ด้วยที่อาจจะเจอปัญหาเดียวกันเพราะเห็นพี่ MBNY บอกว่าปัญหาอย่างนี้ก็มีคนเจอกันบ่อยเหมือนกัน :)

ไม่รู้เป็นอะไรนะ บ่อยครั้งมักจะจำไม่ได้ว่าข้อความนี้เป็นของคุณขจรวรรณหรือของคุณจินตวดีกันแน่ เหมือนๆ ว่าสองคนนี้คล้ายๆ กันเลยสับสน อย่างตอนที่บอกว่าไปเที่ยวเวียดนามแล้วก็มีคนบอกว่ามิน่าล่ะถึงหาแต่อาหารเวียดนาม อันนั้นก็สับสนว่าคุณจินต์โพสหรือคุณขจรวรรณกันแน่ (เอ๊ะ หรือไม่ใช่ทั้งสอง)

เห็นรูปเจ้าอ้วนของคุณมี๊ดแล้วแว๊บคำถามขึ้นมาในหัวได้ว่า คนมีเจ้ากรรมนายเวร แล้วสัตว์จะมีหรือเปล่าหนอ ถ้าก่อนหน้านั้นเคยเป็นคนมาก่อนแล้วทำไม่ดีมาก่อน ทำให้มีเจ้ากรรมนายเวรมาตาม แล้วเผอิญว่าชาติหลังจากนั้นก็ต้องเกิดเป็นสัตว์พอดี แล้วเจ้ากรรมนายเวรจะตามมาก่อให้เกิดเรื่องหรือเปล่าเนี่ย หรือว่ารอเป็นคนก่อน

ที่คิดคำถามได้อย่างนี้เพราะแว๊บแรกที่เห็นรูปหมาแล้วรู้สึกทึบๆ หัว แต่คงคิดไปเองแหล่ะ หัวคงจะทึบๆ เรื่องงานมาก่อน หุหุ (กำลังติดปัญหาอยู่)

ต้องขอบคุณคุณมี๊ดด้วยที่เอารูป Mr.Nick มาโพส ทำให้พูดถึงเค้าได้ยาวเลย และได้อะไรที่มีค่ากลับไป

16. โมกลา

โมกลา สมาชิก

18 กรกฎาคม 2008
    ขอส่งพลังชีวิตไปให้ ขอให้น้องหมาหายป่วยไวๆน่ะค่ะ ที่บ้านเวลาเขาป่วยเราก็เหมือนจะป่วยตามเขาไปด้วย ก็จะให้พลังกับเขาไปตามที่ได้เรียนมา (สหจะโยคะ) มีอยู่ครั้งหนึ่งเผลอแป๊ปเดียว หนีออกไป แล้วเหมือนโดนยาเบื่อกลับมา อาเจียนไม่ออก ขาสั่น ยืนไม่อยู่ ก็จับเอาไข่แดงดิบกรอกปาก สักพักอาเจียนออกมา แล้วอาการก็ดีขึ้น ช่วงไม่ค่อยดีก็แอบเสริมพลังให้กับเขาไป การกำหนดใจให้มุ่งมั่น จดจ่อ ให้ความรัก ความปรารถนาดี ขอให้เขาหายป่วยไวๆ คิดว่าน่าจะสื่อถึงเขาได้บ้างไม่มากก็น้อย

17. kindred

แว่บแรกที่เห็น น้องอ้วน ท่าทางขี้เล่น แต่ดูๆเค้าเรียบร้อยนะ(ตาหวานเชียว) ปรกติ พุดเดิ้ลจะพูดมาก น้องอ้วนพูดมากมั๊ยค่ะ น่ารักดีตัวกลมเชียว

เดรดลองนึกถึงเค้าดู มันมีกระแสเย็นๆที่ท้องอ่ะค่ะ ไม่ทราบอะไร แต่รู้สึกว่า เป็นความรู้สึกที่ดี น่าจะหายเร็วๆนี้ มีเพื่อนๆส่งพลังไปให้เยอะแล้วนี่ เค้าคงเจ็บน้อยลงแล้วละค่ะ เด๊ยวซักพัก คงปรู๊ดปร๊าดเหมือนเดิม...อิอิ

สงสัยเหมือนคุณzip เรื่องเจ้ากรรมนายเวร ของสัตว์เนี่ย มีมั๊ยหนอ...ถ้าจะว่าภพของสัตว์เดียรัจฉาน เป็นภพภูมิที่รับกรรมอยู่แล้ว แต่สัตว์บางตัว อยู่ดีกินดี หรูหรา ฟู่ฟ่า กว่าคนอีก ที่ไม่ดีอาจเป็นภพที่ไม่อำนวยในการสร้างบุญบารมีเพิ่ม ตามหลักศาสนา เพราะทำกิจกรรมทางธรรมไม่ได้

...อืมม์ รึว่าทำได้...แบ่บ สุนัขที่ช่วยคนตกน้ำ หรือพวกเซนต์เบอร์นาดที่มีกระติกน้ำ ห้อยคอคอยช่วยคนที่ติดกับพวกพายุหิมะ..อ่ะคะ เคยได้ยินมาคล้ายๆงี้(ผิดถูกประการใด โปรดอภัย ข้อมูลยังไม่ได้กรองค่ะ)

ใครมีประสบการณ์ด้านนี้เล่าให้ฟังหน่อยดีมั๊ยค่ะ...

18. mead

เห็น VDO ของ Mr.Nick แล้วยิ่งเข้าใจครับ ว่าผู้ที่เกิดมาแล้วถูกวินิจฉัยว่าเป็นแบบนั้นแบบนี้ พอไปรับเอาค่านิยมของสังคมมา ส่วนมากก็มักจะคิดว่า "โอ๊ย..แย่แล้วทำไมฉันถึงเกิดมาเป็นแบบนี้" ก็ยิ่งทำให้ห่างไกลการสร้างสรรค์ของออกไปอีกนะครับ ว่าไปก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่ไปกว่าความคิดและความรู้สึกของเราเลย มันอยู่ที่การเลือกความคิด+ความรู้สึกที่ดี แล้วเลื่อนความรู้สึกนั้นให้ดียิ่งขึ้น ซึ่ง Mr.Nick เป็นตัวอย่างที่ดีครับคุณซิปฯ น่าจะเกิดจากการฝึกฝนและเปิดรับทัศนคติที่ดีเข้ามาอยู่เสมอๆ เรียกว่าจิตเค้าสั่นสะเทือนตรงแนวเดียวกับต้นกำเนิดของความผาสุกพอดีครับ

เรื่อง เจ้ากรรม+นายเวร ของสัตว์นี่ ผมคิดว่าไม่น่าจะต่างมนุษย์มากเท่าไหร่นะ ถ้าหากว่าทุกสรรพสิ่งสามารถสร้างแรงดึงดูดในย่านความถี่ต่างๆได้เหมือนกัน หรือจะเรียกว่าเกี่ยวข้องหรือร่วมประสบการณ์ด้วยกันก็คงได้ ถ้าเค้าจองจำตัวเองไว้ด้วยความโกรธหรือความโศกเศร้าหรืออะไรทำนองนั้น ไม่ว่าจะหน่วยย่อยหรือหน่วยใหญ่อยู่ภายใต้กฎจักรวาลข้อนี้..แต่มนุษย์มีหนทางแห่งสติปัญญาที่จะข้ามข้ามพ้นเรื่องเหล่านี้ไปได้ เพราะเลือกที่จะคิด+รู้สึกได้ละเอียดสูงกว่า มีรหัสชีวิตที่ซับซ้อนสัญชาติญาณแบบสัตว์ทั่วๆไปมาก (พวกต้นไม้หรือเชื้อโรคก็น่าจะมีกฎแห่งแรงดึงดูดอีกแบบแต่คงเป็นเรื่องที่อาจคิดไม่ถึง เช่น..เหตุที่ต้องถูกรุกรานจากแมลงหรือสัตว์ น่าจะมีข้อดีด้วยนะ ) ท่านอื่นๆคิดยังไงบ้าง ลองมาคุยเรื่องนี้ดูครับ

19. mead

เอาเรื่องที่ปริญญากล่าวถึงเรื่อง เจ้ากรรม+นายเวร (ท่านพูดไว้เยอะครับเอามาแบบย่อๆ..)
    คำว่า กรรม หรือจะเรียกว่าพลังงานที่ขับเคลื่อนจิตวิญญาณไปสู่ภพภูมิต่างๆนั้น
    มี รหัสบุพกรรม (สัญญา) บันทึกเอาไว้ และกำหนด ทิศทาง [direction]<DIRECTION>
    ส่วน ผลกรรม เป็นตัวกำหนด เป้าหมาย [target] <TARGET>และไม่ต้องมีใครดูแลเพราะมันเป็นของมันเช่นนั้น

เจ้ากรรม รูปธรรมทางพลังงานที่สั่นสะเทือนเป็นลบ (ติดตามหาโอกาสแก้ไขหรือเอาคืน)
    นายเวร ผลกรรมด้านลบที่ล่องลอยอยู่ในสนามพลังงานของโลก
    เกิดจากความคิดหรือการกระทำด้านลบรายวัน เชื่อมโยงกับเจ้าของที่กระทำเอาไว้

ถ้าเอามาผนวกกับความรู้จากอาจารย์อนาลัย โดยเปลื่ยน ความเชื่อให้เป็นความรู้ ตระหนักถึงตัวตนภายในให้มากขึ้น สร้างพลังความรู้ความเข้าใจ+พัฒนาสติปัญญาณ รู้ว่ามิติของจิตวิญญาณดำเนินไปพร้อมกันหมดทุกเรื่องแก้ไขได้จากตำแหน่งในปัจจุบัน จะช่วยให้เรารู้วิธีพร้อมทั้งไม่สร้างอารมณ์ใดๆที่เป็นลบเกิดขึ้นได้อีก นายเวร ก็ไม่เกิดเพราะไม่มีคลื่นสั่นสะเทือนหยาบๆปล่อยออกมา และไม่สร้าง เจ้ากรรม เพราะเรามีคุณสมบัติที่เหมาะสมและที่ตรงแนวกับความรักอันไร้เงื่อนไข ด้วยจินตนาการที่แผ่ขยายออกไปอย่างมหาศาลที่มีแต่การให้อภัยและความปราถนาดีต่อกันทุกเรื่องราว ว่าไปก็คล้ายกับการเล่นเกมส์เพื่อให้เรามีความเป็นอิสระและตรงแนวกับพลังต้นกำเนิดเหมือนกันนะครับ

20. เซลล์

ไอน์สไตน์ซิป จุดประเด็นอีกแล้วครับ คงต้องช่วยๆกันตอบนะครับ

ฝันของวันที่ 19 มีตอนนึงจะฝันถึง เป็นสัตว์ประเภทต่างๆ เป็นห่วงโซ่ต่อเนื่องกันออกมา และเมื่อเห็นสัตว์ชนิดใด ก็จะมีข้อมูลของสัตว์นั้นๆวิ่งออกมาข้างๆ

พอเห็นคำถามของคุณซิป ก็เลยคิดว่าน่าจะต้องลองคิดดูเผื่อจะช่วยเติมเต็มความหมายในความฝันครับ

ตามความคิดของผม

แก่นแท้ของมนุษย์ และสัตว์ ต่างก็เป็นจิตวิญญาณเช่นเดียวกัน

แต่ต่างกันที่รูปธรรม

การใช้สติปัญญาในระดับใด ก็จะสอดคล้องกันกับความซับซ้อนของรูปธรรมต่างๆ

หากมีเครื่องใช้ไฟฟ้า 2 เครื่อง เป็นทีวีขาวดำ และ คอมพิวเตอร์เมมเฟรม ไฟฟ้าที่ไหลเข้ามามี 220 โวลต์เท่ากัน แต่เมื่อไหลผ่านเครื่องใช้ไฟฟ้าทั้งสอง ย่อมให้ผลไม่เหมือนกัน เช่นเดียวกับความแตกต่างระหว่างรูปธรรมของมนุษย์ และสัตว์

หากจะให้นิยามคำว่าเจ้ากรรมนายเวรของสัตว์ร่วมโลก ก็น่าจะหมายถึง เหตุการณ์ต่างๆที่เข้ามากระทบ ซึ่งประกอบด้วย สัตว์ มนุษย์ สิ่งของ ธรรมชาติ ที่ผันแปรตามแรงดึงดูดของอารมณ์ ความรู้สึกนึกคิดของสัตว์

เช่น ความกลัวของกวาง จะดึงดูดเสือที่เป็นผู้ล่าเข้ามา ความกลัวของเสือ จะดึงดูดมนุษย์ที่ต้องการพิสูจน์อำนาจเหนือของตนเองเข้ามา ความต้องการพิสูจน์อำนาจเหนือของมนุษย์จะดึงดูดสงครามเข้ามา ซึ่งสงครามที่เป็นองค์ประกอบของมนุษย์ผู้นั้น เกิดจากแรงผลักดันของความกลัว ซึ่งเป็นอีกด้านของความรัก ซึ่งสุดท้ายเหตุการณ์ต่างๆที่ประกอบด้วยคน สัตว์ สิ่งของ ธรรมชาติ ต่างช่วยกันเติมเต็มประสบการณ์ซึ่งกันและกัน เพื่อเปลี่ยนเป็นความรู้ในที่สุด

เพื่อนๆคิดยังไง มาช่วยแชร์กันนะครับ