เชิญเข้าร่วมสนทนาพิเศษเรื่อง มิติ ความฝัน ชาติภพ จิตวิญญาณ โดย @โนวา อนาลัย@ [Writer]

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย mead, 8 สิงหาคม 2007.

1. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

รูปคุณกุ้งเสร็จแล้วนะครับ (ดูท่าจะเป็นเด็กหนุ่มในยุคอียิปต์โบราณนะครับ?)
    เนื่องจากเพื่อนเราท่านนี้เม็ดเลือดแดงเจือจางมาตั้งแต่เด็กๆครับ..แต่จิตใจดีเยี่ยมครับ
    การจะผ่านอุปสรรคด้านสุขภาพร่างกายได้ต้องมีความเชื่ออันทรงพลังและเปิดรับความรู้สึกที่ดีเกี่ยวกับสุขภาพของตัวเราเข้ามาแทนที่..ซึ่งไม่ใช่วิธีการหลอกตัวเองนะครับ แต่เป็นความเชื่อมั่นว่าเราจะต้องมีสุขภาพร่างกายที่แข็งแรงด้วยจิตใจที่บริสุทธิ์และไร้แรงต้านทานให้ได้ครับ อย่างที่เคยบอกครับเซลล์ร่างกายจะตอบสนองสิ่งที่เราจินตนาการหรือรู้สึก เซลล์จะค่อยๆปรับฟื้นฟูสภาพตามไปด้วยเสมอหากจิตใจเรามั่นคงครับ
    เหมือนการขับรถน่ะครับ เราจะต้องยอมรับว่าจะต้องเดินทางไปสักระยะหนึ่ง ในขณะที่เราเริ่มรู้สึกกระวนกระวายที่จะถึงที่นั่น ขออย่ารู้สึกเบื่อหน่ายหรือท้อแท้กับการเดินทางนี้ หรือเปลี่ยนใจระหว่างทางจนต้องเลี้ยวกลับไปเริ่มต้นใหม่ และท้ายที่สุดก็จะหมดเรี่ยวแรงเพราะการเดินทางอันไม่มีที่สิ้นสุดครับ

..หวังว่าอ่านแล้วจะเข้าใจง่ายขึ้น ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจช่วยคุณกุ้งด้วยนะครับ ^_^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กรกฎาคม 2008
  2. kindred

kindred เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    ขอต้อนรับ
    คุณ kung เพื่อนร่วมฝันอีกท่าน ค่ะ

3. kindred

คุณ kung ลองหาความเชื่อสักอย่างซิค่ะ ที่มั่นใจว่า จะนำไปสู่ ความมีร่างกายพร้อม และแข็งแรง ยกตัวอย่าง ส่วนตัวเดรด ไม่เจ็บไข้ได้ป่วยมา 2-3 ปีแล้ว เดรดเชื่อมั่น ในศิล5 โดยเฉพาะ ข้อที่1 เมื่อเราไม่คิดจะเบียดเบียนชีวิตใคร และพร้อมจะช่วยเหลือ ให้คนพ้นทุกข์ ซึ่งคุณ kung กำลังปฏิบัติอยู่ พลังความเมตตา และความรักที่คุณ kung ถ่ายทอด ให้ผู้อื่น ย่อมสะท้อนกลับมาได้อย่างแน่นอน...เดรดเชื่อเช่นนั้นค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะค่ะ

4. zipper

zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    ขอเอาใจช่วยคุณกุ้งด้วยนะครับ เป็นธาลัสซีเมียเหรอเนี่ยเป็นแบบแรงต้องถ่ายเลือดหรือไม่แรงมากครับ ผมว่าการสร้างความเชื่อบางทีมันก็คล้ายๆ กับเรื่องยาหลอกของหมอครับ ที่ว่าให้น้ำเปล่าไปแต่คนไข้นึกว่าเป็นยาอาการก็ดีขึ้นเหมือนให้ยา

คำแนะนำของคุณเดรดก็น่าจะ work เหมือนกันนะเป็นการหาความเชื่อมาเหนี่ยวนำ มาจับยึด

แต่สิ่งสำคัญ zip ว่าคงต้องสร้างความรู้สึกว่าที่ว่าเราแข็งแรงขึ้นจริงๆ ไม่ใช่ความคิดที่ว่าเราจะแข็งแรงขึ้น ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ให้ตามสภาพความเป็นจริงของร่ายกายให้ทันด้วยนะครับ เห็นคุณเขียนมาว่า หมอตรวจเลือดแล้วบอกว่าซีดมากต้องให้เลือดทันที อ่านแล้วเสียวครับ

กินกรดโฟลิคและอาหารที่มีกรดโฟลิคเป็นประจำนะครับ ^_^

5. เด็กโชว์พาว

เด็กโชว์พาว เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007
    เพราะความรู้สึกอยู่เหนือสิ่งอื่นใด

6. เซลล์

เซลล์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

เอาใจช่วยคุณกุ้งนะครับ

จิตวิญญาณเรามีพลังอำนาจสามารถปรับเปลี่ยนทุกอย่างได้จริงๆครับ ผมเห็นตัวอย่างมาเยอะจากคนที่รู้จัก ที่หายจากโรคร้ายต่างๆได้ด้วยตนเองครับ ผมคิดว่าคุณกุ้งก็สามารถทำได้เช่นกันครับ

เห็นด้วยกับคุณเดรดนะครับ เรื่องความเชื่อ อารมณ์ ความรู้สึกที่แสดงถึงคุณค่าสุขภาพที่ดี
    และอีกส่วนหนึ่งที่สำคัญไม่แพ้กัน คือ ความเชื่อ อารมณ์ ความรู้สึกที่บั่นทอนสุขภาพที่ดีของเราครับ

สังเกตุได้จากการเฝ้าดู ความเชื่อ อารมณ์ ความคิด ความรู้สึกของเราเองครับ ;8

7. soul2006

soul2006 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2006
    ยินดีต้อนรับคุณกุ้ง และก็ขอเป็นกำลังใจให้อีกคนด้วยนะคะ ...

ร่างกายเนื้อหนังเป็นแค่พาหนะที่เราถือมากำเนิดเพื่อเรียนรู้ตามวัตถุประสงค์ของจิตวิญญาณ ...การเรียนรู้การเอาชนะอารมณ์ความรู้สึกของตัวเองอย่างเข้มข้น จากการเป็นโรคต่างๆนี้ นับว่าเป็นความเข้มแข็งและกล้าหาญของจิตวิญญาณเลยทีเดียวค่ะ คิดว่ากำลังใจคือสิ่งที่สำคัญที่สุดค่ะ เพราะการจะอยู่กับโรคนั้น ขั้นแรกต้องไม่ต่อต้านโรค..ยอมรับในสิ่งที่เป็นแต่ไม่ยอมจำนน..แค่รับรู้เฉยๆ ว่าเป็น เหมือนรับรู้ว่าเรามีร่างกายไม่คิดไปในทางเลวร้ายที่ตอกย้ำให้จิตใจตัวเองอ่อนแอ คิดในแง่บวก หมั่นคอยควบคุมอารมณ์ความรู้สึกของตัวเอง เหมือนว่าต้องเจริญสติอยู่ตลอดเวลา..แม้ว่าจะไม่หายจากโรคในทันที แต่อย่างน้อยก็อุ่นใจได้ว่า โรคไม่กำเริบ และจะต้องดีขึ้นๆๆๆ และหายไปจากกายเราในที่สุด....ถึงไม่หาย...ไม่ว่าใครก็หนีไม่พ้นการละสังขาร ไม่ว่าจะเป็นโรคหรือไม่เป็นโรคก็ตาม

ขอความเข้มแข็ง ความอดทน ความเด็ดเดี่ยว จงอยู่กับจิตวิญญาณของคุณกุ้ง ตลอดไปค่ะ ....

;aa21;40;aa50

8. polneomathx

polneomathx สมาชิกใหม่

29 กรกฎาคม 2008
    สวัสดีครับทุกๆท่านผมพึ่งสมัครเป็นสมาชิกวันนี้เองครับ อนาคตอาจมีคำถามที่ต้องการคำตอบ ต้องขอรบกวนทุกท่านในกระทู้ช่วยตอบผมด้วยนะครับ ผมเป็นคนหัวช้าครับอาจจะเรียนรู้ได้ช้า แต่มีความตั้งใจศึกษาสิ่งมีประโยชน์ ต้องขอรบกวนทุกท่านเป็นที่พึ่งให้ผมหน่อยนะครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับ ผมชื่อ พล นะครับ ยินดีที่ได้เป็นสมาชิกในกระทู้นี้มากเลยครับ ^_^

9. soul2006

soul2006 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2006
    ยินดีต้อนรับคุณพล เข้าสู่ห้องวิทย์ค่ะ เข้ามาร่วมแบ่งปันประสบการณ์ พัฒนาจิตวิญญาณจากการแลกเปลี่ยนกันเป็นระบบเครือข่ายค่ะ ...ไม่แบ่งเขาไม่แบ่งเรา เพราะเราคือหนึ่งเดียวกัน...

ความงดงาม ความเบิกบาน ความสุขใจ หาได้จากที่นี่แน่นอนค่ะ ..
    ;aa21;40

10. polneomathx

polneomathx สมาชิกใหม่

29 กรกฎาคม 2008
    ขอบคุณมากครับคุณ solu2006 ยินดีที่ได้รู้จักครับ ผมจะตั้งใจฝึกพัฒนาจิตวิญญาณ ให้มากเลยครับ

11. เซลล์

เซลล์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

(||)(||)ยินดีต้อนรับคุณพลครับ (||)(||)
    เราต่างเป็นนักเรียน มาช่วยกันคิด ช่วยกันตอบ เพื่อไขกุญแจจิตวิญญาณร่วมกันนะครับ ;8

12. axzon47

axzon47 เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2006
    เคยฝันว่า ลืมของ ของหาย บ่อยๆ เมื่อวาน(วันจันทร์) เลยทำมือถือหาย ก่อนทำหายยังถืออยู่ในมือ ไม่รู้ไปวางตอนไหน กลับมานั่งคิดหลายตลบ ก็ไม่รู้ว่าลืมตอนไหน อิอิอิ แต่แปลกครับ ไม่ค่อยเสียดายมือถือ โดนแม่ใส่เป็นชุดเลยครับ เพราะว่าเขาซื้อให้ มีคนมาเสียดายแทนแระคับ แต่วันนั้นรู้มีนศรีษะทั้งวันเลย สติมิคมชัดเลยยย

หลายวันก่อนฝันว่า ต้องทำรายงานเรื่อง แสงและ คลื่นความถี่ วันนี้ไปเดินดูหนังสือ เห็นออกใหม่ ประวัติศาสตร์หลุมดำ อะไรนี่แหละครับ ของฮอคิงส์ กับใครจำไม่ได้ เล่มหนาเชียว

13. axzon47

ถ้าจำไม่ผิดในหนังสือ บอกว่า เซลในร่างกายจะถูกเปลี่ยนใหม่หมดภายใน 7ปี แล้วอย่างนี้ จิตวิญญาณจะเริ่มเรียนรู้เหตุการณ์สำคัญไปด้วยหรือปล่าวครับ สงสัยจัง อันนี้คิดในระบบเครื่องพลางของโลกนะครับ ( เอ่อ คำถามมันแปลกๆไหมครับ)

14. kindred

ขอต้อนรับ
    คุณ พล เข้าสู่ขบวนการ เรียนรู้ในห้องวิทย์ ค่ะ

15. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    ยินดีที่ได้รู้จัก และยินดีต้อนรับคุณกุ้ง และคุณพล ครับ

ช่วงนี้ไม่ค่อยได้โพสต์แต่ติดตามอยู่เสมอนะครับ
    (กำลังยุ่งเรื่องซื้อบ้านครับ การเป็นหนี้ก็ไม่ใช่เรื่องง่ายเลยนะครับ)

16. kindred

เรื่องการเจ็บไข้ได้ป่วย เดรดมีอีกตัวอย่างนึง " ป๊ะป๋า" เดรดเอง
    8 ปีที่แล้ว พ่อต้องเข้า โรงพยาบาล แบบฉุกเฉิน เนื่องจาก โรคหัวใจ หมอตรวจเช็คแล้ว ปรากฎว่า เส้นเลือดหัวใจตีบ ไป 2 เส้น(ปกติมี3) ตอนนั้น ฉีดสีเพื่อดู อาการของเส้นเลือด

หมอแนะนำให้ทำ บอลลูน ป๋า ก็ไม่ทำ หมอบอกว่าถ้าไม่ทำ ทิ้งไปเรื่อยๆ ก็ต้องทำบายพาส เรื่องใหญ่ ผ่าตัดขนาดนั้น ยังไง ป๋าก็ไม่ทำ หมอขู่ต่ออีกว่า ถ้าปล่อยไว้ ไขมันที่อุดตันอยู่อาจมากขึ้น จนตัน และเกิดอาการ เลือดไปไม่ถึง หัวใจวายได้ง่ายๆ พ่อเดรดก็ไม่สน จริงแล้วไม่ใช่อะไรหรอกค่ะ พ่อกลัวการผ่าตัด พ่อบอกเห็นผ่าแล้วตายเยอะแยะ ไม่ชัวร์ 100 %

หมอบอก และถ้าทำบอลลูน ก็ต้องควบคุมอาหารตามด้วย เพราะไขมันที่เกาะ มันไม่สามารถ ทำให้น้อยลงได้ บอลลูนแค่ถ่างเส้นเลือด ให้ขยายเท่านั้น พ่อเดรดบอกว่า แล้วจะทำ ไปทำไม แล้วต้องมานั่งควบคุมอาหาร มานั่งคอยระวัง ห้ามนู่น ห้ามนี้ เป็นคนป่วยที่ต้องคอยระวังร่างกาย ประคับประคองชีวิตไปเรื่อยๆ งั้นเหรอ แล้วอย่างอื่นไม่ต้องทำ พ่อบอกไม่เอาหรอกถ้าอยู่อย่างนั้น ตายดีกว่า

พ่อเดรดไม่เอาซักอย่าง บอลลูนก็ไม่ทำ อาหารก็ไม่คุม อย่างเก่ง ไปหาหมอเช็คร่างกายเป็นระยะๆ ทานยาที่หมอจัดให้ ไม่ได้ทำอะไรมากมายเลย มีเจ็บไข้บ้างตามสังขาร เดือนที่แล้ว ไม่สบาย เข้าโรงพยาบาล เป็นหวัด แค่นั้นเอง อาการโรคหัวใจยังมีอยู่ แต่พ่อรับมือกับมันได้ พ่อไม่สน หมอแค่เปลี่ยนยาให้ เพราะทานมานานมาก ร่างกายมันรู้ทันแล้ว

พ่อบอกว่า ถ้าต้องทำตัวเป็นคนป่วย คอยระวังนู่นนี้ เค้าไม่อยู่ดีกว่า ถ้าจะมีชีวิตอยู่ ต้องอยู่แบบทำประโยชน์ได้ และไม่เป็นภาระใคร...และต้องสนุกกับการมีชืวิตอยู่ด้วย ไม่ได้อยู่ไปวันๆ รอ

เป็นไงค่ะ ป๊ะป๋าของเดรด...70 กว่าแล้วนา เดินดูงานท้างวัน...(deejai)

17. zipper

zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    ยินดีต้องรับคุณพลด้วยครับ

ส่วนคำถามของคุณ axzon นั้น ผมว่าถึงแม้ว่าเซลจะผลัดเปลี่ยนไปใหม่ แต่จิตวิญญาณก็ไม่ต้องมาเรียนรู้ใหม่หรอกครับ จิตวิญญาณที่มากับเซลชุดใหม่ ก็ไม่ได้เป็นจิตวิญญาญอย่างเด็กทารกที่ยังไม่รู้เรื่องราวอะไรมากต้องมาเรียนรู้ใหม่ แต่คิดว่าถ้าจะเป็นจิตวิญญาณชุดใหม่ก็น่าจะเป็นจิตวิญญาณที่เข้ากับเจตนารมณ์ของเราที่มีเปลี่ยนไปมากกว่า เพราะว่าจิตวิญญาณในร่างกายเรา ไม่ได้เป็นจิตวิญญาณก้อนเดียวอย่างที่เราเข้าใจกัน แต่ประกอบด้วยจิตวิญญาณมากมายมาประกอบกัน

ป๊ะป๋าของคุณเดรดช่างจ๊าบจริงๆ หุหุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กรกฎาคม 2008
  18. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

ขอต้อนรับคุณพลสู่ห้องวิทย์ฯด้วยครับ...ปรึกษากันได้ทุกเรื่องครับ

สุดยอดไปเลยครับปะป๋าคุณเดรด ไม่ยอมเข้าผ่าตัดแต่สุขภาพยังแข็งแรงมาได้ตั้งหลายปีนะครับ..
    คุณพ่อจิตใจเข้มแข็งซะขนาดนี้ลูกสาวเลยได้มาเต็มๆ (คงกลัวแต่มีดหมอเท่านั้นเอง อิอิ)

มีฝันมาเล่าด้วยครับ..
    เมื่อคืนนี้ได้ฝันต่อจากคุณเซลล์ด้วย (ที่เข้าโรงหนังไงครับ)..แต่ฝันว่าเข้าไปดูหนังคนเดียว พอผ้าม่านหน้าจอเปิดออก ฉากแรกก็เป็นทะเลทรายเวิ้งว้างมีเนินทรายกว้างไกลสุดสายตา..ก็เดินไปลมก็พัดแรงขึ้นๆ..เสียงลมดังมาก แต่รู้ว่าต้องฝ่าไปที่ไหนสักแห่งนึงจนตัวเองกำลังจะปลิว แล้วอยู่ๆก็กลายเป็นว่าเราคือความคิดที่อยู่ในระบบ computer กำลังทดสอบกำลังประมวลผลแรงลมเล่นอยู่ในโลกแห่งเสมือนจริงอีกที คือนึกจะเพิ่มหรือลดแรงลมก็ทำได้ทันที..แปลกดีเหมือนกัน..แต่ที่แปลกยิ่งกว่าคือตอนเช้าวันนี้ก็ได้รับ massage จากคุณกุ้งครับ เค้าเคยฝันว่า "ตัวเองเคยเดินฝ่าพายุทรายคนเดียว ใส่ผ้าคลุมแบบอาหรับด้วย เหมือนในรูปที่วาดไว้เมื่อวานนี้เลย"...ในฝันเค้าเล่นกันแบบนี้เลยหรือนี่ อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กรกฎาคม 2008
  19. brotherpray

brotherpray เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2006
    ถามว่า
    ผมจะเอา คำว่า เวลา และสถานที่ เป็นตัวตั้ง
    อธิบาย คำว่า ชาติภพ ภูมิภพ มิติ
    หน่อยครับ
    ขอตัวอย่าง ด้วยครับ ไม่รู้ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

20. axzon47

ขอบคุณ คุณzipper ครับ สงสัยคำถามไม่เคลียร์ ครับ งั้นถามใหม่นะอิอิ

- เมื่อ เราใช้มุมมองแบบ เส้นตรง (มุมมอง ช่องว่าง ระยะทาง และการเวลา เป็นเครื่องพรางของโลก) มาพิจารณา ความรู้สึกนึกคิด จินตนาการ อารมณ์ การเรียนรู้ ของเราจะสังเกตุเห็นการเปลี่ยนแปลงได้ชัดเจน ทุกๆ 7 ปีหรือไม่ครับ ( คำถามนี้ขอพิจารณาในความเป็นตัวตน บุคคล คือไม่ใช้มุมมองแบบเครือข่ายของจิตญาณครับ) มันสงสัย!!!

;21