เชิญเข้าร่วมสนทนาพิเศษเรื่อง มิติ ความฝัน ชาติภพ จิตวิญญาณ โดย @โนวา อนาลัย@ [Writer]

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย mead, 8 สิงหาคม 2007.

1. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

นั่นสิครับ พวกเราก็เหมือนเข็มหมุดเล็กๆที่ยืนอยู่บนรอบโลกในตำแหน่งต่างกัน
    เพื่อเหนี่ยวนำพลังงานและเป็นสื่อกลางข้อมูลในระบบเครือข่ายเหมือนกันนะ
    ที่พูดกันว่าความลับไม่มีในโลกก็คงแบบนี้ครับ..ทุกเรื่องราวถ่ายเทไปมาหากันได้ด้วยจิตวิญญาณ
    ถ้าคิดในแง่นี้ ก็สามารถปล่อยวาง-ละวางตัวตนได้จริงๆนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 สิงหาคม 2008
  2. polneomathx

polneomathx สมาชิกใหม่

29 กรกฎาคม 2008
    ประทับใจข้อความในหนังสือจังเลยก๊าบบบบบบ (^_^)

ดังนั้นสวรรค์ที่แท้จริงคือความสุขซึ่งกิดจากการเกิดปัญญา เมื่อเธอได้สัมผัสสวรรค์ที่แท้จริงเธอสัมผัสด้วยอารมณ์แห่งปัญญา มันเป็นสวรรค์ที่ไม่มีวันสลายตัว เพราะปัญญาเป็นแก่นแท้ของจิตวิญญาณซึ่งไม่มีวันสูญสลายหรือลดลงมีแต่เพิ่ม

ในขณะที่เธอยังมีร่างกายและประสาทสัมผัสทั้งห้าอยู่นี้ เธอเองก็ไปสวรรค์ได้บ่อย เมื่อเธอพบกับความรู้สึกที่อิ่มอกอิ่มใจ พอใจกับสภาวะที่เธอได้เป็น ได้ทำ ได้มีอยู่ เธอก็อยู๋ในสวรรค์หรือไปถึงสวรรค์ได้ในชั่วพริบตา หากแต่ว่าสภาวะดังกล่าวนี้คงอยู่ไม่ได้นาน เพราะสิ่งต่างๆที่เธอพึงพอใจนั้นไม่ได้คงคุณค่าถาวรเช่นเดียวกันกับปัญญาความรู้

โอ้โห....สอดคล้องกับคำสอนของศาสนาพุทธมากเลยครับอ่านแล้วรู้สึกดีมากๆเลยครับชักรู้สึกเหมือนได้ขึ้นสวรรค์จริงๆเลยอิอิ รู้แล้วครับว่าทำไมบางคนถึงชอบพูดว่า รู้สึกดีเหมือนได้ขึ้นสวรรค์ทั้งเป็นเลย นับถือท่านอาจารย์มากขึ้นทุกวันๆเลยครับจากใจจริงที่จริงใจเลยครับ

ขอบพระมากครับท่านอาจารย์ Novaanalai;aa30:z12;aa30

3. polneomathx

ขอโทษอย่างแรงครับ ข้อความก่อนหน้าของผมไม่สมประกอบครับ คำว่า "คุณ" หายไป อภัยให้ป๋มด้วยนะครับ

ขอบพระคุณมากครับท่านอาจารย์ Novaanalai;aa30:z12;aa30<!-- / message -->

4. Little Duck

Little Duck เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008

ยินดีด้วยค่ะ คุณ mead.. ;aa41

เนื่องในโอกาสครบรอบ 1 ปีของห้องวิทย์ในวันที่ 7 สิงหาคม 2008
    เป็นวันเดียวกันกับที่มีการถ่ายทอดระบบ เลยนะคะ ..
    ;aa12 ..เป็นกำลังใจให้ทุกคนค่ะ ..

Little Duck .. [​IMG]

5. เซลล์

เซลล์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

;aa38
    good morning ทุกๆคนครับ
    นานๆจะมีโอกาส good morning ได้อย่างเต็มที่ซักที อิอิ

มีเรื่องเล่ายามเช้าครับ เกี่ยวกับความฝันครับ ;enter

จิตวิญญาณ คือ ครูของตัวตนภายนอก ครูของตัวตนที่คิดว่าเป็นเรา คือเรา

ในการวิ่งไปหาความรู้ จะไปอย่างฉับพลัน ทันทีที่มีอารมณ์ ความคิด จินตนาการกับเรื่องใดเรื่องหนึ่ง ตัวตนภายนอกจะรู้หรือไม่ ไม่ได้สำคัญ คำตอบจะวิ่งกลับมาในตอนที่ตัวตนภายนอกละจากเครื่องพราง หรือประสาทสัมผัสทั้ง 5 ชั่วคราวในยามตื่น หรือยามที่เราหลับฝัน

ในบางครั้งที่เราจดจำความฝันไม่ได้ ไม่ใช่ว่าเราไม่ฝัน แต่เพราะไฟล์ที่เรารับนั้นใหญ่เกินสติสัมปชัญญะของตัวตนภายนอกเกินไป เช่น จิตวิญญาณกำลังวิ่งไปดาวน์โหลดหนังสือมาซักเล่ม วิ่งเข้ามาถึงหน้าสารบัญ กำลังเจาะเข้าไปที่หน้าย่อยๆในหัวข้อนั้น แต่ตัวตนภายนอกที่พกเอาความเชื่อติดตามเข้าไปในฝันด้วย ตกใจตื่นซะก่อน เพราะสัญลักษณ์บางอย่างที่เป็นความเชื่อ ความกลัวที่ติดตัวเราเข้าไปด้วย เป็นตัวขัดขวางการแตกไฟล์

การที่จิตวิญญาณจะสื่อสารให้ตัวตนภายนอกเข้าใจได้นั้น ต้องวิ่งมาที่ไฟล์ย่อยๆที่สติสัมปชัญญะของตัวตนภายนอกรับรู้ได้

สัญลักษณ์ต่างๆนั้น แต่ละคนจะเข้าใจได้เอง ซึ่งชุดสัญลักษณ์นั้นในแต่ละคนจะไม่ซ้ำกัน

การจะตีความนอกจากต้องถอดความสัญลักษณ์จากอารมณ์ ความรู้สึกของตัวเราแล้ว

ยังสังเกตได้จากสัญลักษณ์โผล่ขึ้นมาซ้ำๆกัน เช่น สัญลักษณ์พี่นักเขียน ที่โผล่ในฝันซ้ำๆของผม ในหลายๆวัน ไม่ได้หมายถึงว่า ผมไปพบเจอกับพี่นักเขียนอย่างเดียว แต่สัญลักษณ์นี้ หมายถึง ครูบาอาจารย์ในความรู้สึกของผม

ควายลูกโป่ง ก็เหมือนกัน ไม่ได้หมายถึง ความโง่เขลา แต่เผอิญสัญลักษณ์นี้จิตเรารับเอาเข้ามาตอนที่อ่านบทความในกระทู้ เพราะไปประทับใจรูปควายที่พี่นักเขียนถ่ายมาให้ดู ตอนไปเที่ยว ;17

แล้วทำไม ถึงมาผูกกับลูกโป่ง ตรงนี้เป็นความชาญฉลาดของจิตวิญญาณที่นำมาผูกเอาไว้ เพื่อให้ตัวตนภายนอกสามารถตีความ และเข้าใจได้

อย่างเมื่อคืนนี้ จิตวิญญาณไปหาข้อมูลเรื่องความพอดี การอยู่ร่วมกันในสังคม มาสอน

ฝันไปว่า พี่นักเขียนมาให้เป่าลูกโป่งเป็นรูปต่างๆ ผมก็นั่งเป่ารูปต่างๆอยู่หลายรูป พี่นักเขียนก็เลือกรูปควายออกมา ผมก็คิดในใจว่า ทำไมเลือกรูปนี้ ทั้งๆที่อันอื่นก็สวยกว่าตั้งเยอะ

เมื่อเลือกมาแล้ว เด็กนักเรียนในห้อง ก็บอกว่า ขอฉันเป่าที่เขาควายซักหน่อย เพราะสามารถเป่าเพิ่มได้อีก อีกคนก็บอกว่าจะเป่าเพิ่มในอวัยวะส่วนต่างๆ

ต่างคนก็ต่างเป่า ปรากฎว่าออกมาแล้วกลายเป็นรูปอะไรก็ไม่รู้ ดูไม่รู้เรื่อง

อุปมาอุปมัย เหมือนกับว่า ในสังคมโลกเรา เหมือนกับอวัยวะแต่ละส่วน ที่ต้องทำงานสัมพันธ์กัน จริงอยู่ว่า บางอย่างสามารถทำได้มากกว่านี้ แต่เราต้องคำนึงถึงความพอดี ว่ากระทำไปแล้วจะไม่ไปกระทบกระเทือนต่อส่วนรวม ทำให้ส่วนรวมดำเนินต่อไปไม่ได้

อย่างที่พี่นักเขียนบอกว่า การบรรเลงดนตรี หากมีแต่นักดนตรี แต่ไม่มีนักร้อง ไม่มีผู้ชม ดนตรีนั้นก็ปราศจากความหมาย :z10

6. zipper

zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    ความฝันเรื่องเป่าลูกโป่งรูปควายที่ว่าแต่ละคนก็เป่าเพิ่มตรงส่วนนั้นส่วนนี้ เช่นเป่ามีเขามากกว่า 2 เขา แล้วเทียบกับตำแหน่งหน้าที่ว่ามันต้องมีจำนวนที่พอเหมาะในแต่ละตำแหน่ง มันก็ดูเข้าใจง่ายดีนะครับ :)

เช้านี้ผมฝันไปว่า เหมือนอยู่ในที่ที่นึงรอทำเอกสารอะไรซักอย่างอยู่จำไม่ได้ และถ้าผมจำไม่ผิดสถานที่ตรงนี้เคยฝันถึงมาแล้ว เนื่องจากรอกันนานก็มีอะไรเล่นกัน พอเล่นกันไปซักพักพ่อผมที่ไปเดินเรื่องก็มาเรียก และก็บอกว่าผมต้องไปเป็นทหารนะ ก็งงๆ เลยว่ามันเกี่ยวกันได้ยังไง มาทำเอกสารไม่ได้มาคัดทหาร แถมอายุก็เกินแล้วอีก รด.ก็เรียนมาแล้ว ก็เดินตามไปถึงค่ายทหาร ก็เห็นที่พัก เห็นทหารฝึกกัน จำได้ว่ามีฝึกแทงด้วย ทหารสอนว่าเวลาแทงต้องหันข้างนะ แล้วก็ไปเจอทหารที่ทำหน้าที่ลงทะเบียนก็มีใบที่ให้ลงชื่อ เป็นใบสีแดงๆ เป็นเหมือนแผ่นพลาสติก รู้สึกว่าพ่อก็ช่วยไม่ได้ติดทหารแล้วนะ แต่ก็ช่วยไม่ได้ ในใจก็คิดว่าอ้าว แล้วงานที่ทำล่ะจะทำยังไง หรือว่าทหารเค้าจะฝึกกันเสาร์ อาทิตย์ละเนี่ย ในใบรายชื่อนั้นก็มีรายชื่อสิบกว่าคน ตีเป็น 3 คอลัมภ์ อันแรกเป็นชื่อ อันที่สองเป็นหน่วยที่ต้องไปสังกัด อันที่สามเป็นที่ให้ลงชื่อ ในฝันนั้นตามความรู้สึกเหมือนว่าที่ต้องไปสังกัดจะเป็นประมาณทหารอากาศ หน่วยสนับสนุนมั๊ง อันนี้ในฝันทหารไม่ได้บอกเองหรอก แต่ว่าเหมือนกับคิดไปเอง ตอนแรกนึกว่าในใบนั้นจะอยู่สังกัดเดียวกันหมด พอมาดูรายละเอียดปรากฏว่าตัวเรากับรายชื่ออีกคนที่ต่อกัน สังกัดไม่เหมือนคนอื่น ในนั้นเขียนว่า อยู่หน่วยที่ 116 ลำดับ 6 (เลขหน่วยตอนตื่นมาแรกๆ ยังจำได้ ตอนหลังมาสับสนเล็กน้อยว่า 116 หรือ 119 แต่คิดว่าคง 116 นะ เอหรือว่า 112 หว่า แต่ว่ามี 11 นำหน้าแน่นอน ของคนอื่นเป็นเลขสองตัว ส่วนลำดับก็คิดว่าคงประมาณนี้ ถ้าจำไม่ผิด แต่ไม่ฝันก็ไม่ได้ใส่ใจกับเลขลำดับมาก) แล้วก็ลงชื่อไป เสร็จแล้วก็ออกจากค่าย....

จะมีใครเอาไปแทงหวยหรือเปล่า ให้เลขมาแล้ว หุหุ

7. mead

วันนี้คุณเซลล์เข้ามาแต่เช้าเลย..มีฝันจานด่วน อิอิ
    ฝันถึงพี่นักเขียนฯพร้อมกับสัญญลักษณ์เป็นชุดๆเลยนะครับ
    6 โมงเช้าผมเพิ่งจะได้นอนครับ เลยฝันเป็นเรื่องสั้นๆ 4-5 เรื่องได้
    ที่ว่าสั้นเพราะผุดขึ้นมาหลายๆฉากแต่ก็ไม่ต่อเนื่องกันเท่าไหร่ครับ
    มีสัญญลักษณ์ประมาณว่า--เห็นหน้าผา--เห็นลูกบอลเด้ง--เห็นเด็กขายลูกอม--แล้วไปที่แก้วน้ำสองใบ ในนึงแก้วใหญ่ใส่น้ำนิดเดียว อีกใบแก้วเล็กกกว่าแต่ใส่น้ำเกือบเต็ม..(คงมีความหมายเกี่ยวกับความพอเพียงเหมือนกัน)--และที่พอจำได้อีกเรื่องคือ เห็นแม่น้ำหลายสายมารวมตัวกันที่แม่น้ำเจ้าพระยา (คงหมายถึงปากน้ำโพนครสวรรค์)..ในภาพมีรายละเอียดอื่นๆเช่น เรือ เด็กๆเล่นน้ำ ฯลฯ...บางทีภาพเหล่านี้อาจมีเงื่อนงำให้ค้นหาก็ได้ครับ..ตอนเช้าวันนี้ก็มีแฟกซ์เข้ามาชวนเข้าร่วมออกแบบสัญญลักษณ์ต้นแม่น้ำพอดีอีก..แปลกดีเหมือนกันครับ

8. เซลล์

เซลล์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

อาจารย์ zip ใบ้หวยมาให้แล้ว ใครนำไปแทงแล้วถูก อย่าลืมสมนาคุณอาจารย์กลับมานะครับ อิอิ

ผมกับคุณ mead ผลัดกันทำงานเฝ้าบอร์ดเลย กระทู้นี้เปิด 24 hrs เลยนะครับ อิอิ เดี๋ยวต้องชวนนายทหาร zip มาช่วยอีกแรง

เดี๋ยวรอหัวหน้า mead ตีความ แล้วนำอะไรดีๆมาแบ่งปันเพื่อนนะครับ

น่าคิดเหมือนกันนะครับ ถ้ามองในแง่ของกาลเวลาว่า
    เหตุการณ์ที่เราทราบล่วงหน้า มาจากความเป็นปัจจุบันเราดึงดูดมาแล้วสร้างพิมพ์เขียวเอาไว้ก่อน
    หรือเรารู้โดยจิตวิญญาณเราว่าต้องมีงานนี้เข้ามา หมายถึงว่า คนที่เค้าเชิญชวนให้เราไปออกแบบ เค้าต้องการให้เราเป็นผู้ออกแบบ แล้วสื่อมาถึงเรา และจิตวิญญาณเรารับรู้ และนำมาสร้างเป็นพิมพ์เขียว แล้วส่งต่อให้ตัวตนภายนอกเรารับทราบในความฝันอีกที

9. mead

เป็นไปได้ทั้งนั้นครับคุณเซลล์..ในฝันมันอาจคล้ายการโทรจิตเหมือนกันนะครับ ข้อมูลถูกส่งมาเป็นคลื่นโดยเซลล์สมองของจิตผู้หนึ่งก่อนหน้าแล้วก็เป็นได้ ระหว่างนั้นสมองทางผู้รับกำลังพร้อมต่อการเปิดรับข้อมูลพอดี ภาพนั้นจึงวิ่งเข้ามาก่อนที่เราจะตื่น ใครสนใจเชิญเข้าร่วมประกวดได้นะครับ ร่วมแสดงความเห็นจัดสร้าง สัญลักษณ์ต้นน้ำเจ้าพระยา เป็นแหล่งท่องเที่ยวเพื่ออนุรักษ์สิ่งแวดล้อมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2008
  10. kindred

kindred เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    วันนี้ ข้อมูลความฝันของเพื่อน ล้นหลามจริงๆค่ะ ทั้งหน้าห้อง หลังห้อง ...
    ตามเก็บข้อมูลไม่ทันแล้วเนี่ย...สงสัยต้อง หา server ใหม่ ให้ตัวเองซะแล้ว...
    ทำไม ฝันกันเก่งจัง คุณซุปเปอร์เซลล์ ค่ะ ฝันเป็นอาชีพแล้วนะเนี่ย...;11

11. mead

[vdo]http://palungjit.org/attachments/a.375442/[/vdo]​

เนื่องในโอกาสครบรอบ 1 ปีของห้องวิทย์ หน้าที่ 228
    ในวันที่ 08 - 08 - 2008
    เชิญมาแสดงความยินดีและอวยพรพี่นักเขียนฯล่วงหน้ากันครับ
    นำเพลง Music VDO Track - 08 ของพี่นักเขียนมาให้ฟังครับ

;aa38
    ;enter​

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2008
  12. mead

ไม่รู้ว่าพวกเรารู้สึกกับภาพใน VDO เหมือนที่ผมรู้สึกรึเปล่า..
    ถ้าชมแล้วลองค้นหา Key-word ใน Music VDO ดูว่าบรรยายได้อะไรลงไปนั้นบ้าง?
    ลองทายกันเล่นสนุกๆนะครับ... (ค่อยมาเฉลย..)

13. เซลล์

คีย์เวิร์ดอะไรดีนะคุณ mead ลองทายเล่นๆดูนะครับ
    1.ความฝัน
    2.เด็กน้อย ผู้ใหญ่
    3.ฤดูกาล
    4.จักรวาล
    5.การเดินทาง

14. polneomathx

โห MV สวยจังครับ ขอบคุงก๊าบบบ เอามาให้ดูอีกนะครับ อิอิ ชอบๆ

15. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    น่าจะตั้งชื่อชมรมว่า "ชมรมนักฝันเพื่อจิตวิญญาณ" นะครับ

16. zipper

zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    เด็กที่มีกบเกาะที่หน้า อันนั้นหมายถึงน้องมายด์ (mindanaric) หรือเปล่าหว่า

17. kindred

kindred เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    เหมือนจะบอกว่า พวกเราต่างเป็นหน่วยย่อยหนึ่งๆ...รึเปล่าค่ะ?
    ทุกจิตวิญญาณ ทุกสรรพสิ่ง ต่างเป็นหนึ่งเดียวกับ...จักรวาล

ขอ จุดพลุ ฉลองหน่อย...
    ห้องวิทย์ฯ ครบ ขวบแล้วจ้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 สิงหาคม 2008
  18. เซลล์

ครบ 1 ขวบปีแล้ว ถ้าเทียบอายุคน ก็เหมือนเป็นเด็กทารกก็ยังหัดคลานอยู่
    แต่ถ้าความเป็นจิตวิญญาณที่อยู่ ณ ที่นี่แล้ว เก่าแก่และเต็มไปด้วยความรู้ที่ไม่มีจำกัด

ห้องวิทย์นี้เหมือนกับสถานที่สมมติที่ทำให้เราไขมาพบความเป็นจริงในจิตวิญญาณของเราเอง

ขอบคุณครับครู ;aa53;38

ขอบคุณเพื่อนๆจิตวิญญาณต่างร่าง ร่วมวัตถุประสงค์ทุกๆดวงครับ ที่ได้ช่วยสร้างสรรค์งานศิลปะอันทรงคุณค่านี้ขึ้นมา ;6

19. mead

In The Galaxy Far Far Away....>>>
    1 ขวบปี..นะเอย นะเอย.. (ขอยืมคำคุณสันโดษมาใช้..)
    แม้จะเพียงช่วงสั้นๆหรือเพียงเศษเสี้ยวหนึ่งของช่วงชีวิต
    แต่เราทุกคนก็ล้วนเป็นพี่น้องทางจิตวิญญาณกันมานานแสนนาน...
    ความรู้สึกดีๆที่มีต่อกันนั้นเกินที่จะบรรยายเป็นคำพูดได้นะครับ
    ผ่านเรื่องราว-ประสบการณ์กันมามากพอดู..จิตวิญญาญเติบโตขึ้นไปเป็นลำดับ
    เชื่อว่าความรักความผูกพันของห้องวิทย์นี้จะอยู่อย่างเป็นอมตะในหัวใจพวกเราตลอดไป
    ต้องขอขอบคุณพี่นักเขียน...ที่นำสื่งดีๆมาให้พวกเราอยู่เสมอครับ
    เข้ามาทีไรเหมือนได้รับพลังงานความรักจากทุกคนอยู่เสมอ..ชื่นใจจริงๆครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 สิงหาคม 2008
  20. mead

คีย์เวิร์ด-ใน Music-VDO ที่แต่ละคนพบมีความหมายที่ถูกต้องทั้งหมดครับ
    ในแต่ละภาพก็สื่อออกมาด้วยตัวของมันเองอย่างตรงไปตรงมา
    ซึ่งหมายถึง...เด็กน้อย...การเติบโต...ความรัก...สรรพสิ่งทั้งปวง...ช่วงเวลา...ฤดูกาล
    การค้นหา...การเดินทาง...ความท้าทายต่อสู้...ความสำเร็จ...พลังแห่งธรรมชาติ..
    ความฝันและจินตนาการในระบบเครือข่ายของจิตวิญญาณ...O_0..

denceedenceedenceedencee

ขอปรบมือดังๆให้ทุกคนครับ
    ที่คุณซิปฯ พูดถึง"น้องมายด์"ก็มีส่วนถูกนะ..เป็นสีสันของห้องวิทย์ที่จำไม่ลืมจริงๆ
    เป็นที่รักของใครหลายๆคน..ป่านนี้คงนั่งยิ้มแก้มปริไปแล้วล่ะครับ..

ไฟล์ที่แนบมา: