เชิญเข้าร่วมสนทนาพิเศษเรื่อง มิติ ความฝัน ชาติภพ จิตวิญญาณ โดย @โนวา อนาลัย@ [Writer]

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย mead, 8 สิงหาคม 2007.

1. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    ขอส่งความปรารถนาดีไปยังคุณแม่ของพี่นักเขียน
    ขอให้หายเป็นปกติไวๆ นะครับ

2. ธรรมจิตต์

ธรรมจิตต์ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2008
    ยินดีด้วยครับที่อาการของคุณแม่ของพี่นักเขียนดีขึ้น
    ข้าพเจ้าเชื่อมั่นว่าพลังแห่งความรัก ความปรารถนาดี และความห่วงใยจะช่วยให้ทุกอย่างดีขึ้นครับ
    ;aa24

3. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณอวตารบอย หายไปนานเลยครับ
    ขอบคุณที่นำเอาสาระสำคัญมาตอบให้เพื่อนๆชาวห้องวิทย์ให้อ่านกันอยู่เสมอๆครับ
    ขอลองแปลดูหน่อยนะครับ

แด่เพื่อนๆห้อง NovaAnalai
    เป็นเวลายาวนานที่ฉันไม่ได้เข้ามาเยี่ยมและพูดคุยกันในห้องที่มีแต่เพื่อนพิเศษแห่งนี้
    ฉันหวังว่าพี่ๆน้องๆและเพื่อนใหม่จะมีความสุขกันดีทุกคน

- ฉันขอตอบรับในข้อความข้างบนว่า, ใช่!!! โดยส่วนตัวฉันเห็นด้วยอย่างมากเพราะว่า...
    ทั้งหมดเกี่ยวกับเนื้อหาในข้อเขียนของฉันถึงการใช้ขีวิตและการมีประสบการณ์จริง

- เมื่อเราเล็งเห็นถึงเป้าหมายไม่ว่าจากสัญลักษณ์หรือคำพูดก็ตาม เมื่อความคิดของเราว่างเปล่า
    เป้าหมายของเราจะชัดแจ้งขึ้นอย่างแน่นอนด้วยประสบการณ์ชีวิตของเรา

- ไม่มีสิ่งใดคือเรื่องราวที่เกิดขึ้นโดยบังเอิญ ความโชคดี-ชะตากรรม หรืออะไรก็ตาม...
    ล้วนเกิดจากจิตใจของเราเองและกฏของจักรวาล

- ทุกประสบการณ์ชีวิต (อดีต/อนาคต) เรื่องราวที่เกิดขึ้นเบ็ดเสร็จในเวลาของปัจจุบันพร้อมกันหมด
    และมันขึ้นอยู่กับความคิดของเราที่จะเลือกเส้นทางจากความเป็นไปได้ไม่มีที่สิ้นสุด...
    ด้วยการเพ่งสู่ประสบการณ์นั้นๆที่เราจะสร้างสรรค์ในชีวิตในช่วงขณะหนึ่งๆ

- เพราะเราคือส่วนหนึ่งของจิตใจของจักรวาล ชีวิตคือเกมความคิด

- ที่ฉันหวังว่าคุณ mead คงไม่ว่าอะไรในความคิดนี้ของฉัน
    ฉันแน่ใจว่าคุณ mead จะตอบรับในเรื่องนี้
    สำหรับหัวหน้าห้องวิทย์ที่เป็นเพื่อนของทุกคนมาเป็นเวลานาน
    แต่ถึงจะยาวนานก็ไม่มีผล เพราะมันสิ่งที่ชั่วนิรันดรตลอดเวลาและตลอดไป

- ตอนนี้เป็นช่วงเวลามหัศจรรย์ของทุกๆจิตวิญญาณ / การมีสติที่จะปลุกขึ้นด้วยตัวเอง
    ซึ่งทำให้เกิดความประหลาดใจ-ความรู้และอนาคตใหม่ ซึ่งน่าตื่นเต้นเกี่ยวกับจิตสำนึกรวมของโลก
    ที่ซึ่งเราทั้งหมดจะอาศัยอยู่ในสันติภาพ, พลังงาน, ความเจริญ, ความสุขและความกลมกลืนบนโลก
    ที่ไม่น่าเชื่อที่สุดนี้

- เวลาอันเป็นนิรันดร์ขณะนี้ คศ. 2009 - 2010 - 2011 - 2012 และต่อๆไป...
    >>> BAB SABAI - SABAI >>> ขอ Namaste 'พระเจ้าทั้งหมดแห่งGoddess
    จิตใจ/การมีสติ จงสถิตย์อยู่กับร่างกายของมนุษย์ทุกๆคน

หวังว่าจะช่วยให้เพื่อนเข้าใจในสาระความหมายนี้จากคุณอวตารบอยได้ง่ายขึ้นนะครับ
    เพราะเวลานี้ความรู้สากลอันเป็นประโชชน์นี้กำลังส่งผ่านมาสู่พวกเราอย่างทั้วถึงกันในหลายทิศทาง
    และล้วนเป็นความรู้จากพลังงานต้นกำเนิดที่ชี้ความเป็นจริงให้เพวกเราตระหนักรู้กันได้เร็วขึ้นครับ
    ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ธันวาคม 2008
  4. JINTAWADEE

JINTAWADEE เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2007
    ความเชื่อ (2)

วันนี้มีประสบการณ์ของเพื่อนผู้หญิง (คนที่เคยเล่าให้ฟังว่าสื่อกับจิตวิญญาณต่างมิติได้ ) ครั้งนี้จินตวดีว่ามันแปลกดี เลยมาเล่าสู่กันฟัง

เพื่อนคนนี้โดยปกติอยู่ในแนวปฏิบัติ คือสวดมนต์ ทำสมาธิเป็นประจำ เพื่อนคนนี้ไม่เคยอ่านหนังสือชุดธรรมชาติชาติภพ ไม่เคยอ่าน "สนทนากับพระเจ้า" ไม่เคยอ่านข้อความคุณ อวตารบอย หรือ หนังสือ ที่เกี่ยวกับ แนวนี้ แต่อย่างใด รวมถึงไม่เคยศึกษาเกี่ยวกับเรื่องมิติ ความเชื่อที่พวกเราในนี้ทุกคนศึกษาอยู่ เพียงแต่เคยเข้ามาร่วมให้กำลัง และ กดอนุโมทนาให้ แต่เมื่อประมาณ 2-3 วัน เพื่อนผู้หญิงคนนี้ได้รับประสบการณ์แปลก ๆ เธอบอกว่าเธอกำลังสวดมนต์อยู่ในห้องพระ จิตมีความสงบระงับดี พลันมีเสียงแว่งในโสตประสาทว่า "ท่านกำลังได้รับการติดต่อจากเบื้องบน" สักพักอริยาบทถูกปรับเปลี่ยนจากการสวดมนต์มาเป็นนั่งสมาธิโดยอัตโนมัติ มีแสงสีน้ำเงินสาดเข้ามา พร้อมภาพของสองสิ่งปรากฏเปรียบเทียบ เพื่อนคิดในจิตว่า "หมายความว่าอะไร" มีเสียงตอบกลับมาว่า "อย่าเห็นกงจักรเป็นดอกบัว" (ดัง 2 เที่ยว) เพื่อนจึงตั้งจิตถามกลับว่า "ท่านคือใคร" เสียงดังก้องตอบกลับมาว่า "เราคือความว่างเปล่า เราไม่มีตัวตน มนุษย์จินตาการเราขึ้นมาเพื่อให้เกิดความเชื่อ มนุษย์จึงติดอยู่กับความเชื่อ หาใช่การละวางตัวตนไม่"

มันน่าในสนใจตรงที่ว่า เพื่อนคนนี้ไม่เคยสนใจเรื่องนี้มาก่อน พอมาเล่าให้จินตวดีฟัง จินตวดีเลย GET แทนเลย

ป.ล. ดีใจมากค่ะที่คุณแม่คุณนักเขียนหายแล้ว

5. เด็กโชว์พาว

เด็กโชว์พาว เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007
    อิสระที่ชั้นปรารถนานำพาจิตวิญญาณชั้นก้าวเดินฝ่าภาพแห่งชั่วขณะของความรู้สึก เพื่อเข้าใจในความหมายของความเข้าใจที่แท้จริง อิๆ

6. VeggieGuy

คุณ Mead แย่งงานผมซะแล้ว แต่ขอบคุณมากนะครับ
    เพราะช่วงมีงานแปลเยอะเหมือนกัน (ขนาดแปลผิดๆ ถูกๆ ก็ยังมีคนเต็มใจใช้บริการ 555)

สวัสดีครับ คุณอวตารบอย คิดว่าหลายๆ คนรอคอยอยู่นะครับ
    (จริงๆ ผมเองก็หายไปนานเหมือนกัน ได้แต่เข้ามาแว้บๆ)

7. mead

ระหว่างนี้พาไปชมตึกระฟ้ากันก่อนครับ
    Dynamic Tower ตึกระฟ้าหมุนได้แห่งแรกของโลก

"Dynamic Architecture" ปรากฎการณ์ใหม่แห่งอนาคตเป็นผลงานสร้างสรรค์การออกแบบ ของสถาปนิกชาวอีตาลี ดร. เดวิด ฟิชเชอร์ ที่สร้างปรากฎการณ์ใหม่ ด้วยผลงานชิ้นมหัศจรรย์ ตึกระฟ้าหมุนได้ 80 ชั้น ตึกแรกของโลกที่ดูไบ ใช้พลังงานลมทำให้ตึกหมุน คาดว่าจะสร้างเสร็จที่สมบูรณ์ ในปี ค.ศ. 2010 อาคารแต่ละชั้นหมุนได้อย่างอิสระ 360 องศา ลดเวลาในการก่อสร้าง ช่วยประหยัดพลังงาน และลดเวลาในการก่อสร้างได้เป็นอย่างดี

อาคารหลังนี้ออกแบบและสามารถผลิตสำเร็จรูปได้จากโรงงาน ช่วยให้ผลิตชิ้นส่วนสำเร็จได้จากโรงงานส่งถึงไซต์ เพื่อการติดตั้งได้ในทันทีด้วยชุดอุปกรณ์พิเศษ ทั้งพื้นผนัง เพดาน ชุดเฟอร์นิเจอร์ รวมถึงระบบไฟฟ้า ระบำบำบัดน้ำเสีย ครบถ้วนในเวลาอันสั้น จึงมีมาตรฐานคุณภาพสูง

Dynamic Tower คือนวัตกรรมที่เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม สามารถผลิตไฟฟ้าใช้เอง และยังสามารถจ่ายไฟฟ้าให้กับอาคารใกล้เคียง คุณสมบัติดังกล่าวเกิดขึ้นได้โดยอาศัยชุดกังหันลมที่ติดตั้งระหว่างจุดหมุนของพื้นที่แต่ละชั้น มีกังหันลมมากถึง 79 ตัว นับเป็นอาคารผลิตไฟฟ้าเชิงนิเวศน์ที่สมบูรณ์แบบที่สุด

เหล่านี้เป็นแง่มุมบางส่วนที่จะเป็นแรงกระตุ้นและพลักดัน ค้นหาแรงบันดาลใจใหม่ๆ เกี่ยวกับที่อยู่อาศัยที่ดียิ่งขึ้น ในอนาคตข้างหน้าเราอาจจะได้เห็นการอยู่อาศัยแปลกๆแหวกแนวยิ่งกว่า "Dynamic Architecture" นี้ก็เป็นได้ ขึ้นอยู่
    ว่านักออกแบบจะเพ่งเล็งไปที่ไหน จะเคลื่อนต่อหรือจะล่องลอยไปในอวกาศก็ต้องจับตาดูกันต่อไป

<EMBED src=http://www.youtube.com/v/iY0Uuyf8Xhw&hl=en&fs=1 width=480 height=295 type=application/x-shockwave-flash allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true">

http://palungjit.org/showthread.php?p=1727504#post1727504

</EMBED>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ธันวาคม 2008
  8. Mila

Mila เป็นที่รู้จักกันดี

;aa20 ขอส่งใจให้คุณแม่คุณนักเขียนอีกคนค่ะ

แล้วก็ดีใจมากๆที่จะได้เจอคุณนักเขียนแล้วนะ
    วันเสาร์ที่ 20 นี้ขอไปด้วยคนนะคะ แต่ระหว่างนี้ก็อยากไปเยี่ยมคุณแม่คุณนักเขียนด้วยคนจัง พี่มี้ดไปเมื่อไหร่คะ

9. mead

ลูกเกดลองโทรไปก็ได้ครับว่าพี่เค้าสะดวกกี่โมง คุณแม่พี่เค้าอยู่ที่โรงพยาบาลพระมงกุฎ
    ใกล้ๆอนุสาวรีย์ชัยฯ ที่แรกว่าจะไปวันพฤหัสนี้แต่อาจต้องเลื่อนไปวันศุกร์บ่ายๆ

ตั้งหลักที่วันเสาร์ที่ 20 บ่าย 3 โมงก่อน ถ้าพี่นักเขียนสะดวกก็ตามนี้ครับ
    ให้เบอร์ไว้เผื่อจะโทรนัดกัน 089-6679661 ถ้ามีอะไรเปลื่ยนแปลงจะแจ้งให้ทราบครับ
    สมาชิกที่ติดตามอ่านแต่ไม่ได้ log In สนใจก็เชิญได้นานๆจะมีโอกาสพบพี่นักเขียนฯครับ *-*

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 ธันวาคม 2008
  10. mead

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TarN [​IMG]

ขอบคุณมากๆๆค่ะ อยากเจอตัวพี่เค้ามาก
    ปกติพี่เค้าอยู๋ที่ไหนค่ะ กลุ่มญาติธรรมคงอยากเจอเช่นกัน
    แล้วจะเจอที่ไหนค่ะ เวลากี่โมงค่ะ ขอรายละเอียดด้วยนะค่ะ
    ตัวตาลยังไม่ได้อ่านทั้งหมดนะค่ะ
    เป็นหนังสือที่ต้องใช้พลังแห่งสติตอนอ่านมาก....
    รบกวนเรื่อง รายละเอียด การเข้าพบ อีกทีค่ะ...
    ขอบคุณค่ะ

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%"><TBODY><TR><TD>Favorite Books

The Alchemist[paulo coelho]:
    เณรน้อยเที่ยวธุดงค์ :ทิพยอำนาจ:กำเนิดจักรวาล:โนวา อนาลัย :THE THIRD EYE ที.ลอบซัง รัมปาTraining the Mind and Cultivating Loving-Kindness:The Silent Mind [j krishnamurti]:ยอดคนอริยะ:...etc. [About Dramma&A Power of The Universe...etc..: art4d:Room

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

มีเพื่อนใหม่สนใจจะไปด้วย คงเต็มบ้านพี่นักเขียนแน่เลยครับ :-

The lives of most us are pretty ugly, sordid, miserable,petty. Our existence is a series of conflicts, contradictions, a process of struggle, pain, fleeting joy, momentary satisfaction.
    We are bound by so many adjustments, conformities, patterns, and there is never a moment of freedom, never a sense of complete being.
    There is always frustration, because there is always the seeking to fulfill. We have no tranquillity of mind, but are always tortured by various damands.
    So, to understand all these problems and go beyond them, it is surely necessary that we begin by understanding the nature of knowledge and the process of the mind.

The Miracle of Being Awake : ปาฏิหาริย์ แห่งการตื่นอยู่เสมอ

Cosmic energy : พลังจักรวาล

State of being : สภาวะตัวเรา

Higher Consciousness : จิตรับรู้ขั้นสูง

Telepathy : กระแสจิต

Higher mind : จิตเบื้องบน

Innate Knowing : การรู้จากข้างใน

Inner Vision : นิมิตภายใน

Clairsensient : ผัสสะทิพย์

Intuitive self : จิตหยั่งรู้

Intuitive Wisdom : ปัญญาญาณ

Psychic Instinct : ญาณสังหรณ์

Intuitive Awareness : ญาณสัมผัส

True calling : เสียงเรียกที่แท้จริง>>>>>>>>>>>>>>>>>>>

(เอ่อ....คุณ VeggieGuy ได้เวลารับช่วงแปลแล้วครับ+)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 ธันวาคม 2008
  11. leogirlw99

leogirlw99 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2007
    ได้รับข้อความจากพี่mead ว่าพี่นักเขียนกลับมาที่เมืองไทย ดีใจมาก ๆ เลยค่ะ
    แต่เห็นว่าคุณแม่พี่นักเขียนอยู่ห้องICU ขอให้ปลอดภัยในเร็ววันนะคะ นกเอาใจช่วย
    ตอนนี้นกก็ไปโรงพยาบาลแทบทุกวัน เพราะปู่ป่วยนอนอยู่โรงพยาบาล
    ก็เอาใจช่วยให้ปู่หายเร็ว ๆ เหมือนกัน

12. ธรรมจิตต์

สวัสดีครับคุณMead
    พอดีวันที่20ข้าพเจ้าติดภาระกิจของบริษัทฯ จะพยายยามสับรางดูครับ
    ไม่ทราบว่าคราวๆตอนนี้จะมีสักกี่ท่านแล้วครับ? ถ้าพวกเราไปกันเยอะๆไดยไม่ได้นัดหมายเกรงว่าจะไม่สะดวกกับเจ้าของสถานที่น่ะครับ ถ้าทราบจำนวนคราวๆก่อนก็จะดีนะครับ เจ้าของสถานที่จะได้เตรียมการได้ถูก

13. เซลล์

เซลล์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

สวัสดีครับ คุณ leogirl
    เอาใจช่วยคุณปู่อีกคนนะครับ ขอให้หายเร็วๆ แข็งแรง สดชื่นในเร็ววันนะครับ

14. kindred

kindred เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    มาร่วมเป็นกำลังใจ...
    ให้คุณปู่ คุณ leogirl ค่ะ
    ...ให้หายป่วย เร็ววันค่ะ

ช่วงนี้ อากาศ เปลี่ยนแปลงบ่อย
    รักษาสุขภาพ ด้วยนะคะ เพื่อนๆ...ด้วยความปรารถนาดีค่ะ

15. mead

ขอให้คุณปู่น้องนกหายเป็นปกติโดยเร็วนะครับ
    ทราบข่าวว่าคุณแม่พี่นักเขียนฯออกจากห้อง ICU แล้วเมื่อวานครับ
    อาการโดยรวมดีขึ้นมากและคุณหมอให้พักฟื้นที่โรงพยาบาลอีกสักพักนึงครับ

เรื่องการนัดหมาย เสาร์ที่ 20 ธันวาคม 51
    พี่นักเขียนบอกว่าสะดวกวันเสาร์นี้ เวลาเย็นๆสัก 5 โมงเย็นครับ (17.00.น.)
    พี่เค้าชวนพวกเราทานข้าวกันด้วย เลยถามว่ามากันกี่คน?
    ถ้างั้นขอรวบรวมรายชื่อนะครับ

1. Mead มาจากอุทัยฯ
    2. คุณเซลล์
    3. Kindred มาจากสวนผัก
    4. คุณขจรวรรณ + พี่ดาวิษา
    5. wp-ivory ลูกเกดมาจากชลบุรี
    6. คุณตาล และคณะญาติธรรม(กำลังรอคอนเฟิร์มจำนวนคนที่แน่นอนอยู่ แต่ก็น่าไม่เกินสิบคน)
    7. คุณธรรมจิตต์ มาจากศรีราชา
    8. คุณ Falkman (มาจากชลบุรี)
    9. คุณดาวดวงน้อย (สมาชิกใหม่ที่สนใจติดตามอ่าน)
    10. พี่ประสงค์ (ลงชื่อไว้เชื่อว่ามาแน่ๆครับ)
    11. คุณ VeggieGuy บอกว่าจะมาจากขอนแก่น
    12. คุณ Zipper (น่าจะเสร็จงานทัน)

ชื่อสีส้มคือ Confirm มาแน่นอนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 ธันวาคม 2008
  16. leogirlw99

leogirlw99 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2007
    ขอบคุณสำหรับกำลังใจให้กับปู่ของนกค่ะ
    วันนี้หมอให้โทรเรียกญาติ ๆ แล้ว อาการไม่ค่อยดีเท่าไหร่ค่ะ
    คงเพราะโรคชราที่มากขึ้น+กับโรคอื่นด้วย
    แต่ตอนที่ปู่นอนอยู่โรงพยาบาล ก็ยังบอกว่าไม่ต้องคิดมาก ปล่อยสังขารมันไป
    เริ่มทำใจแล้วล่ะค่ะ ปู่ก็อายุ96แล้ว ท่านคงอยากจะพักผ่อนแล้ว

ดีใจด้วยที่คุณแม่พี่นักเขียนออกจากห้องICUแล้วอาการดีขึ้นมาก ขอให้หายดีวันดีคืนนะคะ
    เสาร์หน้าก็อยากไปด้วย แต่อาจจะไม่ว่าง

17. VeggieGuy

ยังไม่ confirm นะครับ
    แบบว่าเป็นพวกภูธรอ่ะครับ
    แต่ไม่อยากพลาดเลยจริงๆ

18. zipper

zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    วันเสาร์มีสอบเช้า วันจันทร์ อังคาร พฤหัส ก็มีสอบอีก ไม่รู้ว่าจะไปได้หรือเปล่า ยิ่งตอนนี้เตรียมตัวสอบไม่ทันอยู่ด้วย

19. ธรรมจิตต์

คุณน้อง"Leo"ทำดีที่สุดแล้วครับ
    ขอเป็นกำลังใจให้กับคุณน้องLeo และญาติๆทุกคนด้วยนะตรับ เชื่อว่าความรักและความปรารถนาดีที่ทุกคนมีให้กับท่านจะทำให้ท่านจากโลกทางกายภาพไปอย่างมีความสุขแน่นอนครับ

20. ธรรมจิตต์

เมื่อคืนนี้ข้าพเจ้าฝันว่าถูกหวยรางวัลที่2 อ่ะครับ แต่น่าเสียดายที่ตอนที่รู้สึกตัวไม่ได้จดเอาไว้ พอตื่นมาตอนเช้าตัวเลขมันสลับกันไปมาจนงงไปหมดเลยครับ ไม่รู้ว่าจริงๆคือเลขอะไรกันแน่...เสียดายจัง!