เชิญเข้าร่วมสนทนาพิเศษเรื่อง มิติ ความฝัน ชาติภพ จิตวิญญาณ โดย @โนวา อนาลัย@ [Writer]

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย mead, 8 สิงหาคม 2007.

1. zipper

zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    ตัวตนต่างร่างในมิติคู่ขนานก็น่าจะหน้าตาเหมือนเรานะ เพราะมันก็เป็นเส้นทางเดินอีกเส้นทางนึงของเราที่แยกออกไป ถ้าเทียบกับที่พี่นักเขียนเคยสอนซึ่งแยกจิตวิญญาณเป็น 3 แบบ คือ

จิตวิญญาณต่างร่าง แต่ร่วมมิติในอดีต-อนาคตชาติ, จิตวิญญาณต่างร่างแต่ร่วมวัตถุประสงค์ ในปัจจุบันชาติ, และจิตวิญญาณ (เสมือน) ร่วมร่างแต่ต่างมิติในอดีต-ปัจจุบัน-อนาคตชาติ

ตัวตนในอีกเส้นทางนึงในโลกคู่ขนานก็จะเป็น จิตวิญญาณ (เสมือน) ร่วมร่างแต่ต่างมิติในอดีต-ปัจจุบัน-อนาคตชาติ นั่นเอง

ในเรื่องก็มีอะไรต่างกันไปบ้างเช่นความสามารถ, ความคิด, แนวการแต่งกาย ซึ่งก็ขึ้นกับว่าคนในแต่ละเส้นทางไปเจออะไรมาบ้าง และแยกเส้นทางกันออกมาตอนไหน ถ้าเป็นเส้นทางที่พึ่งแยกกันไม่นาน ความคิดจะคล้ายๆ กัน แต่ถ้าเป็นเส้นทางที่แยกกันออกมานานแล้ว ความคิดก็จะต่างกันมาก ขึ้นอยู่กับว่าแยกเส้นทางเพราะเรื่องอะไรด้วย อย่างมีเส้นทางนึงแยกมาตอนที่เป็นวัยรุ่น ตอนที่หัวรุนแรง มีเข้าร่วมประท้วงในเรื่องต่างๆ ตัวตนในเส้นทางนั้นตอนหลังก็พัฒนามาเป็นผู้ก่อการร้ายไปเลย

ถ้ามาเจอกันจริงๆ ได้แบบการ์ตูนก็ดีสินะ จะได้เห็นว่าการตัดสินใจที่ผ่านๆ มาถ้าทำไปอย่างนั้นแล้วผลลัพธ์จะออกมายังไง

แต่ตามที่พี่นักเขียนสอนมา ก็คือสามารถไปเจอกันได้ในฝันสินะ ไปดูตัวตนเราในเส้นทางอื่นๆ ได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 สิงหาคม 2009
  2. Little Duck

Little Duck เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008
    [FONT=&quot]ผลการออกสลากล๊อตเตอรี่ ก็ผ่านมาหลายวันแล้ว ค่ะ แต่ยังไงไม่ทราบอยู่ วันนี้ ก็ต้องไปหยิบกระดาษตรวจผลล๊อตเตอรี่มาดู ทั้[/FONT]<o></o>[FONT=&quot]ง ๆ ที่ไม่ได้ซื้อล๊อตเตอรี่เลย อีกทั้งได้รับสัญญาณให้แปลรหัส

งวดประจำวันที่ [/FONT]1 [FONT=&quot]สิงหาคม [/FONT]2552 <o></o>

[FONT=&quot]รางวัลที่หนึ่ง [/FONT][FONT=&quot]. [/FONT] 154986 [FONT=&quot]และ รางวัลเลขท้ายสองตัว [/FONT]92<o></o>
    <o></o>

154986 = 1+5+4+9+8+8 = 33 = CC = CONCERN = [FONT=&quot]ผู้ที่เกี่ยวข้อง

เนื่องจากมีผู้เกี่ยวข้องหลายท่าน จึงขอนำมาโพสต์ห้องนี้ ด้วย ค่ะ
    [/FONT]
    <!--[if !supportLists]-->15= O<o></o>
    49 = 13 = 111 = C<o></o>
    86 = 14 = 1111 = D

OCD = Organization Code of Dimension = [FONT=&quot]การเรียบเรียงรหัสตามมิติต่าง ๆ<o></o>[/FONT]

<o></o>
    <!--[endif]-->
    92 = 9+2 = 11<o></o>
    9 = I = 1 = A<o></o>
    2 = B<o></o>

AB = Artium Baccalaureus ( Bachelor of Arts) [FONT=&quot]อักษรศาสตร์บัณฑิต [/FONT]<o></o>
    <o></o>

[FONT=&quot]วันที่โพสต์ [/FONT]03/08/2009 = 3+8 = 11, 2009 = 2+0+0+9 = 11 , 11:11<o></o>
    <o></o>
    [FONT=&quot]แจ้งมาเ<o>พื่อทราบ

LD411
    </o>[/FONT]

3. bannasan

bannasan สมาชิกใหม่

31 กรกฎาคม 2009
    ขอขอบคุณพี่ kindred ที่ให้การต้อนรับเป็นอย่างดี
    น้องชื่อ JIB นะคะ ยินดีที่ได้รู้จักพี่ๆทุกคนคะ

ไฟล์ที่แนบมา:

4. bannasan

น้องชื่อ JIB แล้วพี่จะให้ลง J หรือ B หรือคะ

5. JINTAWADEE

JINTAWADEE เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2007
    แม้ฝันของคุณจะเป็นสัญลักษณ์ของตัวคุณ แต่ในระดับจิตวิญญาณที่มีที่มาจากที่เดียวกันและมิติเดียวกัน จะขออนุญาติชี้แนวทางให้คุณไวด์ฮาร์ดไว้ลองพิจารณาดู

คำที่ควรจะมีความหมายของท่าน คือ
    1. สีแดง คุณรู้สึกอย่างไรกับสีแดง เพราะในระดับจิตภายนอกของคุณก็แจ้งในฝันแล้วว่าคุณยังไม่รู้ ลองนิ่ง ๆ แล้วคิดดูค่ะ สำหรับจินตวดี สีแดงมีความหมาย เพราะมันแรงดึงดูดทุกครั้งที่พบเห็น และชอบมันอย่างมาก รู้สึกถึงความร่าเริงเบิกบานในใจจริง ถ้าเปรียบกับร่างกาย จินต์นึกถึงเลือดเพราะเลือดเป็นส่วนสำคัญของร่างกายในการช่วยลำเลียงอาหารไปเลี้ยงอวัยวะต่าง ๆ

2. ใย = YAI = Y = วาย = ไวด์ฮาร์ด = สีแดง สีแห่งจินตนาการ และ พลัง

เหตุบ้งเอิญไม่มีในโลกหรอก อิ อิ

เป็นมุมมองของจินตวดีคนเดียวค่ะ อิ อิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 สิงหาคม 2009
  6. JINTAWADEE

confirm รหัสตัวอักษรถูกแบ่งแยกตามระบบมิติต่าง ๆ จริง ๆ ค่ะ

โค้ดก็เหมือนกับความฝัน โค้ดที่ดีต้องแปลได้หลายชั้น และ หลายมิติจ้ะ

7. JINTAWADEE

ความฝันเมื่อคืน

ฉันได้เจอกับเพื่อนทีมเดียวกันที่แยกย้ายกันไป เราทั้งสี่คนใส่เสื้อสีแดงสด พากันกอดคอกันอย่างรักใคร่สามัคคี เราร้องเพลงทีม ฉันยังจำท่วงทำนองได้อย่างดี แม้ในฝันฉันจะเป็นผู้สังเกตุการณ์แต่ตอนนั้น ฉันรู้สึกว่า ได้เวลาที่เราจะได้พบกันซักทีหลังจากแยกตัวใครตัวเผือกอยู่นาน หลังจากนั้นฉันเห็นตัวฉันสับเปลี่ยนคนเป็นว่าเล่น โอ้โหฉันคิด เรื่องแค่นี้ต้องใช้คนเยอะแยะเดินเข้าเดินออกขนาดนี้เชียวหรือ แต่ฉันมองเห็นถึงการทำงานเป็นทีม เป็นระบบ

ยินดีต้อนรับพลพรรคสีแดง

วันนี้ฉันเดินออกมาจากโรงพยาบาลหลังจากฟังผลเลือดถึงมันจะน้อย แต่หมอคอนเฟิร์มว่ามันยังใช้การได้ดีทีเดีย ฉันก่นด่าถึงตัวเองทำไมตัวตนนี้ของฉันร่างกายมันถึงได้ทุเรศทุรังอย่างนี้ ฉันถามจิตวิญญาณข้างในตัวฉันว่ามีเหตุผลกลใด ฉันรู้ตอนนั้นทันทีเดี๋ยวคำตอบจะต้องมา ไม่เกิน 5 นาที ลิตเติ้ลดั๊กโทรมาบอกเรื่อง โค้ดใหม่ ฉันออกจะฉงนไม่น้อยที่มันไม่เกี่ยวกับเรื่องสุขภาพฉัน แต่สัญชาติญาณฉันบอกว่าเกี่ยว มันบอกให้ฉันเข้ามาดูโพสต์ลิตเติ้ลดั๊กที่ห้องนี้ ฉันได้เข้ามาแล้ว พบแล้วว่าคำตอบของฉันอยู่ที่คุณเซลล์ จิตวิญญาณต่างร่างแต่ร่วมวัตถุประสงค์อันมีที่มาจากแหล่งเดียวกันของฉันนี่เอง

ว่าแล้ว พี่จินต์จะคิดใหม่ทำใหม่นะน้องเซลล์ อย่างว่าง่ะ มันป่วยมานาน ฝังรากลึกคงต้องพยายามมากหน่อยแล้วกัน ข้างในฉันเขาคงขำตาย ฉันน่ะมันเป็นประเภทดื้อ รู้แต่ไม่ทำทุกที อิ อิ

8. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

he llo _car

ยินดีที่ได้รู้จักด้วยครับทั้งน้อง JIB น้อง Pk เข้ามาพูดคุยเล่นได้สบายๆเลยนะครับ
    ทื่นี่เป็นเหมือนสนามหลังบ้านที่กว้างใหญ่ไร้ขอบเขต มีไว้ผักผ่อนนั่งเล่นและค้นคว้าศึกษาหาความรู้ด้วยกันครับ
    อยากทราบอะไรถามพี่เดรด พี่เซลล์ พี่เอ คุณลูกเป็ด The key ได้เลยครับ

อ้อ...อีกอย่างครับ
    ตามธรรมเนียมรับน้องหากใครเข้ามาใหม่ๆ จะต้องวาดรูปตัวเองมาแนะนำตัวด้วยนะครับ
    พี่ๆแต่ละคนเค้าหัดวาดกันจนฝึมือเริ่มเข้าฝักกันแล้วครับ ไม่ยอมๆๆ อิอิ

ไปดูผลงานได้ที่ Gallery มีรูปพี่เดรดด้วยครับ

[​IMG] [​IMG][​IMG]

9. กุญแจไขปริศนา

กุญแจไขปริศนา เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้จะเอาเรื่องการฝึกเวลาแห่งจิตมาให้คนอื่นอ่านกัน เผื่อจะเป็นประโยชน์กับคนอื่นนะครับ
    ท่านอาจารย์โนวา อนาลัย กล่าวไว้ว่า

หากเธอฝึกฝนใช้ “เวลาแห่งจิต” อย่างสม่ำเสมอ เธอจะมีความตื่นตัวต่อข้อมูลที่หลั่งไหลมาสู่ประสาทสัมผัสภายในอยู่เสมอ เธอจะสามารถรับ-ตอบสนองและควบคุมปริมาณของข้อมูลเหล่านั้นได้มากขึ้นเรื่อยๆ (จากหนังสือความฝันกับวิถีแห่งจิตวิญญาณหน้า 64-65)

ซึ่งในบทที่ 4 เรื่องประสาทสัมผัสภายใน ท่านอาจารย์โนวา อนาลัยบอกไว้ว่าถ้าฝึกใช้ประสาทสัมผัสภายในชนิดนี้จะทำให้ ประสาทสัมผัสภายในชนิดอื่นๆสามารถทำงานได้ง่ายขึ้นอย่างเป็นอัตโนมัติ ซึ่งประโยชน์ของประสาทสัมผัสภายในชนิดนี้ก็คือทำให้รับข้อมูลต่างๆได้มากขึ้นนั่นเอง

ท่านอาจารย์โนวา อนาลัยได้แนะนำวิธีฝึกไว้ว่า การฝึกฝนใช้ “เวลาแห่งจิต” เธอเริ่มต้นได้ด้วยการละการจดจ่อเอาใจใส่ต่อโลกภายนอกทั้งห้าเพียงวันละไม่กี่นาที (หนังสือความฝันกับวิถีแห่งจิตวิญญาณ หน้า 66)

<O:p</O:p
    ดังนั้นผมจึงเริ่มฝึกด้วยการหลับตาอยู่ในความสงบสักพักหนึ่ง แล้วจินตนาการว่าผมเป็นอิสระจากเวลาในโลกทางกายภาพ ขอให้ผมได้เวลามากมายในเวลาแห่งจิตขณะที่ผมหลับตานี้ และเลิกคิดถึงเวลาในนาฬิกายามตื่นซะ และผมก็ไม่คิดอะไรทั้งสิ้น และเฝ้ามองดูความคิดที่มันผุดขึ้นมาเอง จากนั้นความคิดจำนวนมากมายก็ผุดขึ้นมาและได้ยินเสียงภายในเคลื่อนที่ด้วยข้อความจำนวนมากแต่ในตอนฝึกแรกๆผมจับข้อความนั้นได้ไม่มากเท่าไหร่แต่ก็ถือว่าได้ยิน
    อะไรมากขึ้นกว่าแต่ก่อน
    และได้ยินอยู่คำนึงที่สะกิดใจผม “หายขาดจากความเจ็บปวด”

ซึ่งในคืนนั้นที่ผมฝึก ผมฝึกเพียงแค่การหลับตาอยู่ในความสงบเพียงสองถึงสามรอบ รอบละนาทีสองนาที ซึ่งผลที่ฝึกได้ก็คือช่วงเวลาที่ผมหลับตาพร้อมกับจินตนาการว่าจะจำข้อมูลในสติสัมปชัญญะได้มากขึ้นและลืมเวลาในนาฬิกายามตื่นซะ ในจินตนาการมันเหมือนกับว่าผมหลับอยู่ในความสงบนั้นนานกว่า
    นาทีสองนาทีในแต่ละครั้ง และก่อนนอนผมก็หลับตาแล้วจินตนาการอีกครั้งให้ผมเป็นอิสระจากเวลาของโลกทางกายภาพ และให้เลิกนึกถึงเวลาในนาฬิกาซะ ผลที่ได้ก็คือ ผมสามารถตามสติและเห็นข้อความต่างๆช่วงที่กำลังอยู่ในกึ่ง
    หลับกึ่งตื่นได้มากและรู้สึกตื่นตัวที่จะจำ ซึ่งก่อนฝึกเวลาแห่งจิตนี้จะต่างกันมากคือผมมองเห็นแต่สติสัมปชัญญะผมไม่ตื่นตัวมากขนาดนี้และไม่สามารถจำได้เยอะ และผลที่ได้ก็คือการนอนสั้นๆในตอนนั้นเมื่อผมตื่นขึ้นก็รู้สึกอย่างสดชื่นมากกว่าก่อนที่จะฝึกสติสัมปชัญญะชุดนี้ ดังนั้นเวลาว่างๆไม่มีอะไรทำผมก็จะนั่งหลับตาอยู่ในความสงบเพียงนาทีสองนาทีเท่านั้น แต่ผลที่ได้คือผมจำความฝันและตื่นตัวในความฝันและเห็นข้อมูลในความฝันได้มากขึ้น ถ้ายังไงก็ลองทำดูกันนะครับ เพราะประโยชน์ของการฝึกใช้เวลาแห่งจิตคือ จะทำให้มองเห็นข้อมูลจากในฝัน ในภวังค์และที่อยู่ๆก็ผุดขึ้นมาในแต่ละวันได้ในจำนวนมากขึ้นไปเรื่อยๆ แล้วก็ยังทำให้สดชื่นมากกว่าเก่ายามตื่นมาซะอีก<O:p</O:p

10. bannasan

โหพี่น้องวาดรูปไม่สวยเลย เดี๋ยวขอลองหัดวาดซักพักก่อนแล้วค่อยเอามาให้ดูนะคะ ถ้าต้องวาดรูปจริงๆต้องใช้สมาธิมากและต้องการเวลามากด้วยถ้าจะวาดรูปน้องต้องตั้งใจและใช้เวลามากต้องไม่มีสิ่งมากวนใจด้วย
    แต่ช่วงนี้งานยุ่งนะคะและมีเรื่องต้องคิดเยอะขนาดอ่านหนังสือยังไม่ค่อยมีเวลาเลย แต่ถ้าจะให้ลงภาพจริงก่อนพอจะได้นะคะ

11. สงบระงับ

สงบระงับ เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านทุกคำตอบแระ อืม................ขอตั้งสติ ตั้งหลัก ตั้งใจ ตั้งสมาธิก่อนค่ะ

12. สงบระงับ

"ดังนั้นผมจึงเริ่มฝึกด้วยการหลับตาอยู่ในความสงบสักพักหนึ่ง แล้วจินตนาการว่าผมเป็นอิสระจากเวลาในโลกทางกายภาพ ขอให้ผมได้เวลามากมายในเวลาแห่งจิตขณะที่ผมหลับตานี้ และเลิกคิดถึงเวลาในนาฬิกายามตื่นซะ และผมก็ไม่คิดอะไรทั้งสิ้น และเฝ้ามองดูความคิดที่มันผุดขึ้นมาเอง จากนั้นความคิดจำนวนมากมายก็ผุดขึ้นมาและได้ยินเสียงภายในเคลื่อนที่ด้วยข้อความจำนวนมากแต่ในตอนฝึกแรกๆผมจับข้อความนั้นได้ไม่มากเท่าไหร่แต่ก็ถือว่าได้ยิน
    อะไรมากขึ้นกว่าแต่ก่อน
    และได้ยินอยู่คำนึงที่สะกิดใจผม “หายขาดจากความเจ็บปวด”
    อ้างอิงข้อความ:ท่านคาจิซัง
    นี่มันฌาณ4 หรือเปล่าค่ะ?

13. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    จิงๆหรือนี่ พี่ mead เด๋วน้องวาดออกมาสวยกว่าตัวจริงทำไงนิpig_ballet ยินดีต้อนรับคุณจิ๊บนะคะ

14. pk010209

มาแปลความฝันกันค่ะ

เป็นความฝันที่น่ากลัวค่ะ จำได้ว่าตื่นมายังวูปไม่หาย เรื่องมันมีอยู่ว่า ฝันว่าได้ไปที่แห่งนึง เป็นปราสาทเก่าแก่ เดินไปเจอสระบัวค่อนข้างใหญ่อยู่หน้าปราสาท แล้วก็เดินไปเรื่อยๆตรงทางเดินปราสาท จะเป็นทาง แคบๆกว้างประมาณ 1 เมตร อยู่ๆก็ผู้หญิงใส่ชุดนางรำ(ไม่แน่ใจว่าเรียกกันยังไงนะคะ) เหมือนรูปปั้นแกะสลักที่อยู่ตามปราสาท คล้ายชุดนางรำสุโขทัยอะคะ เค้าวิ่งไล่ปราง ประมาณว่าไม่อยากให่เข้ามาที่นี่ หน้าตาน่ากลัวอธิบายให้เห็นภาพไม่ได้อะคะ ตอนนั้นกลัวมากๆเลยค่ะ ในฝันวิ่งหนีจนตกใจตื่นมาก็เหนื่อยแบบว่าวิ่งมานาน ใจสั่นมากๆด้วยค่ะ และซึ่งมารู้ภายหลังว่าเป็นปราสาทหินพนมรุ้ง เห็นตอนดูสารคดีเกี่ยวกับปราสาทหินพนมรุ้งนี่ละค่ะ เช่นเคยค่ะฝันว่าไปที่นี่อีกแต่คราวนี้ฝันว่ามีคุณครูพาเข้าไป เห็นสระบัวก่อนเหมือนครั้งแรก แตคราวนี้ไม่มีใครมาไล่แล้วค่ะ ตกใจตื่นอีกเพราะในฝันคิดว่า เข้ามาที่นี่อีกแล้ว rabbit_scary

15. กุญแจไขปริศนา

กุญแจไขปริศนา เป็นที่รู้จักกันดี

เปล่าครับ ผมไม่ได้นั่งสมาธิ ผมแค่นั่งหลับตาเฉยๆ(ก็อย่างที่โพสแหละครับ) แต่ถ้าจะถามว่าสภาวะคล้ายฌาน4หรือไม่ก็น่าจะเป็นไปได้ แต่โดยส่วนตัวเวลาผมนั่งสมาธิผมก็ไม่ทราบหรอกว่าถึงขั้นไหน

16. สงบระงับ

อนุโมทนาบุญอย่างยิ่งค่ะ คุณคาจิซัง

17. สงบระงับ

อืม........น่าจะเป็นปราสาทนครวัดมากกว่า ทำไมตอนอ่านข้อความจิตของสงบนึกถึงแต่ปราสาทนครวัดไม่ใช่ปราสาทหินพนมรุ้ง

18. สงบระงับ

เหมือนจะตามทันแต่ก็ตามไม่ทัน มึน.........(วานบอก)

19. เซลล์

เซลล์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ฝันของคุณจินต์ ดูชัดเจนจังเลยครับ เหมือนกับการทำงานของเม็ดเลือดภายในเลย ที่ทำงานประสานกัน ช่วยเหลือเกื้อกูลกันเป็นระบบ อิอิ..

งั้นเราก็ดื้อเหมือนกันหละครับคุณจินต์ ต้องพิสูจน์ ดูแล้วดูอีก จนกว่าจะยอมรับถึงความจริงที่ตัวตนภายในบอกกล่าวมา

อ่านข้อความของ the key ทำให้นึกถึง การดูจิต ของคุณอ๋อ เลยนะครับ

เมื่อเราละประสาทสัมผัสทั้ง 5 ซักชั่วแว่ปเดียว

หันกลับมาพิจารณา ความคิด อารมณ์ ความรู้สึก ภายใน
    จะเห็น อารมณ์ ความรู้สึก ความคิด ภายในได้ชัดเจนขึ้นเลยนะครับ

บางครั้ง รู้สึกว่า ทำไมเราโง๊โง่ คิดอย่างนี้ มองอย่างนี้ ไปได้ยังไง

เมื่อรู้สึกเสียใจกับความคิด ที่เกิดขึ้น
    อีกความคิดนึง เข้ามาแทรกด้วยอารมณ์คุกรุ่นว่า คิดอย่างนี้ มันผิดแน่ๆ
    อีกความคิดนึง บอกว่า ตัดสินถูกผิด ดีเลว อีกแล้ว
    อีกความคิด บอกว่า สงสัยจะโง่จริงๆ
    อีกความคิด บอกว่า บางครั้งทำไมดูโง่ บางครั้งก็คิดว่า เราคิดเรื่องนี้ได้ยังไง ฉลาดจริงๆ
    อีกความคิด บอกว่า งั้นเราก็เป็นทั้งคนเขลา ทั้งคนฉลาด ทั้งยาจก ทั้งพระราชา หละซิ
    อีกความคิด บอกว่า แล้วคำว่าฉลาด โง่ ที่เป็นสมมติบัญญัตินั้น แท้จริงแล้วควรดู ควรมองยังไง
    แล้วความคิดนึงก็แทรกขึ้นมา เป็นความคิดที่เล็กๆ กลมกลืนกับความคิดข้างต้น แต่ฟังแล้วถึงบางอ้อ บอกว่า ฉลาดที่แท้นั้น หมายถึง มีสติ

คำตอบ ทุกอย่าง จึงอยู่ในคำถาม
    และก็กลมกลืน อยู่กับ อารมณ์ ความคิด ความรู้สึกภายใน

ว่าแต่ คำว่า หายขาดจากความเจ็บปวด เนี่ย หมายถึงอะไรครับ

คำว่า เดจาวู ตามความเข้าใจ มันเหมือนกับ เราไปพบเจอสิ่งที่เราเหมือนกับว่า เราเคยมีประสบการณ์อย่างนี้มาแล้ว
    เช่น ฝันว่า เราไปในสถานที่ในอดีต หรือ เราไปสถานที่ในอนาคต
    ยามตื่น โลดแล่นในโลกสามมิติ ไปเจอเหตุการณ์ในชีวิตประจำวัน แล้วรู้สึกว่า เราเคยเจอมาแล้วนี่ แต่ที่ไหนกันน๊า นึกไม่ออก (แต่ถ้าเราจดจำฝันได้ ก็จะนึกออกว่า เคยพบเจอในฝันมาแล้ว) เป็นต้น

เดี๋ยวรอเพื่อนๆมาช่วยแชร์กันอีกทีครับ

ปัจจุบันก็ยังอ่าน การ์ตูนของคุณฟูจิโอะอยู่เลยครับคุณ zip
    ชอบมากๆ ล้ำหน้า ล้ำอนาคต ไปไกลเลยครับ
    โดยเฉพาะเรื่อง โดราเอมอน อิอิ

จะว่าไป คำว่า
    1.จิตวิญญาณต่างร่าง แต่ร่วมมิติในอดีต-อนาคตชาติ
    2.จิตวิญญาณต่างร่างแต่ร่วมวัตถุประสงค์ ในปัจจุบันชาติ
    3.จิตวิญญาณ (เสมือน) ร่วมร่างแต่ต่างมิติในอดีต-ปัจจุบัน-อนาคตชาติ

ก็ยังไม่เข้าใจแจ่มแจ้งเลยครับ ช่วยสงเคราะห์หน่อยครับเพื่อนๆ :z10

20. pk010209

พี่หงบนู๋ก็ไม่แน่ใจว่าที่ไหน นึกออกที่เดียว ถามคุงแฟน he ก็บอกว่าที่นี่ละที่มีสระบัว ส่วนที่ดูสาระคดีก็นานแล้วอะคะ pity_pig