เทศนาของพระโพธิสัตว์ปาเดนโดรเจหลังจากนั่งสมาธิ6ปี

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย ธัชกร, 6 มกราคม 2012.

1. ไมยราพ

ไมยราพ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    <iframe width="560" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/_rpWAfDQCFo" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>​

2. พลน้อย

พลน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2008
    กึ่งพุทธกาลนี้ คงน่าจะได้พบกับพระศรีอริยเมตตรัยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มกราคม 2012
  3. หนึ่งเก้า

หนึ่งเก้า สมาชิก

8 พฤศจิกายน 2007
    ขออนุโมทนาบุญ กับเหล่าพระโพธิ์สัตว์ที่ตั้งจิตจะนำทางเหล่าสัตว์โลกผู้มืดบอดหลุดพ้นจากกิเลสมาร สาธุครับ

4. มหนฺตยศฺ

มหนฺตยศฺ เป็นที่รู้จักกันดี

ใครทราบบ้างว่าท่านบำเพ็ญในขั้นใดครับ เป็นนิยตหรือยังครับ

5. white sky

white sky เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2010
    ท่านน่าจะไปพบท่านดาไลลามะและทำงานเผยแผ่ร่วมกันนะท่านทั้งสองก็เป็นพุทธฝ่ายมหายานวัชรยานคล้าย ๆ กัน คงจะทำให้พุทธศาสนาในแถบนั้นมั่นคงรุ่งเรืองขจรขจายบุกเข้าถึงโลกตะวันตกได้เป็นอย่างมากเลย เพราะคนตะวันตกรักบูชาองค์ดาไลลามะกันมากอยู่แล้ว ได้เจอผู้ทรงภูมิสมาธิของจริงและรูปโฉมอันจับตาจับใจของท่านธรรมะสังฆะ ศาสนาพุทธยิ่งฟีเวอร์ไปกันใหญ่แน่

6. chaochaynoi

chaochaynoi สมาชิก

ผมว่าลามะองค์นี้ ท่านปฏิบัติดีแต่ยังขาดครูบาอาจารย์ที่ชี้แนะความรู้อยู่ ผมว่าที่นั่งได้ถึง 6 ปีเพราะ ติดอารมณ์ในสมาธิ ครับ ขนาดหลวงตามหาบัวยังติดสมาธิถึง 5 ปี จนหลวงปู่มั่นไล่ออกจากสมาธิเพื่อมาพิจารณาทางปัญญา ถึงหลุดมาได้ หลวงตามหาบัวพูดในครั้งนั้นว่า คิดว่าสมาธิเป็นนิพพาน เพราะมันสบายนิ่ง นี่เป็นความคิดผมส่วนตัวผมนะครับถ้าไม่ถูกใจใครขออภัยด้วยครับ ไม่ได้มีเจตนาดูถูก เหยียดหยาม นะครับ ท่านเป็นลามะถือศีล8 แต่เป็นพระมีศีล 227 ข้อ ซึ่งมากกว่า แต่ก็ยังมีพระไปกราบไปไหว้ ผมว่าไม่เหมาะสมนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มกราคม 2012
  7. wayokasin

wayokasin เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2010
    ขออนุโมทนา ในธรรมของ พระนิยตะ และ พระอนิยตะ ทุก ๆ องค์
    :cool:

8. mongko

mongko เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2009
    พระอริยไมตรี กับพระศรีอารย์ใช่องค์เดียวกันหรือเปล่าครับ
    แล้วที่ว่าพระอริยะไมตรี
    เคยเกิดขึ้นมาแล้ว 4 ครั้ง เกิดที่ไหน อย่างไร รบกวนท่านผู้รู้ให้ความกระจ่างด้วยครับ :cool: แล้วอย่าลืมกาลามสูตรของพระพุทธเจ้าของเรานะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มกราคม 2012
  9. เณรนะโม

เณรนะโม Active Member

อนุโมทนาด้วย สิ่งไหนดีก็ให้รู้ว่าดี สิ่งไหนไม่ดีก็ให้รู้ว่าไม่ดี ไหนเราก็เป็นพุทธะเหมือนกันสิ่งไหนที่จะหยั่งถึงสิ่งที่เป็นกุศลก็รู้ วางใจให้เป็นกลางเถิดชาวพุทธ

10. Kornnapat

Kornnapat Active Member

อนุโมทนา สาธุ ๆ
    ในบุญกุศลทุกอย่างด้วยค่ะ
    นิพพานัง ปัจจโย โหตุ<!-- google_ad_section_end -->

11. Violent Daughter

Violent Daughter เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2009
    มุสาวาทา เวรมณี สิกฺขาปทํสมาทิยามิ

12. ณัฏฐ์ภรณ์

ณัฏฐ์ภรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการด้วยความเคารพ อนุโมทนา สาธุ ทุกบุญกิริยาวัตถุ ๑๐ ด้วยคนครับ<!-- google_ad_section_end --> :cool:

13. warrrior

warrrior Active Member

10 กุมภาพันธ์ 2011
    น่าจะมาศึกษา พระธรม และทางปฎิบัติสายเถรวาทดูบ้างนะครับ ผมว่าทางวัชรยานที่ท่านทำอยู่ยังน้อยไปเพราะไม่มีคนปฎิบัติแบบท่านเลยดูแปลกไปจากสายวัชรยายในแถบนั้น

14. คเณศ4821

คเณศ4821 สมาชิกใหม่

สานส์จาก องค์ พระพิคเนศ

ในคืนดึกเดือน มกรา เห็นจะได้ เราได้ใคร่อ่านกลอนน่าเหมาะสม <?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    เป็นบทกล่าวจากเทพช่างตรอมตรม กล่าวถึงใจคนที่ชมแต่ความเลว<o:p></o:p>
    เรื่องของเปลวไฟที่เผาอก มันก็ปกแผดเผาทุกแห่งเหว <o:p></o:p>
    เพราะบนโลกล้วนแต่มีคนเลว อย่างว่าเลวเรื่องราวอย่างร้อนใจ<o:p></o:p>
    ขอกลอนนี้จนกระจายไปทั่ว เพื่อบอกตัวคนไทยทุกชนใหญ่<o:p></o:p>
    อย่าหลงงมงายในทรัพย์ไป เพราะเป็นไปตามแบบของจิตมาร<o:p></o:p>
    ทุกราตรีอยากให้ทุกคนสวด บทที่ตรวจสวดได้ทุกบทหนา <o:p></o:p>
    เป็นบทของพระพุทธศาสดา หรือคาถาชินบัญชรก็เข้าที<o:p></o:p>
    ตอนนี้สรวงสวรรค์มีการใหญ่ อยากให้ทำความดีอย่างเร็วรี่<o:p></o:p>
    อย่ามัวนั่งนอนรอให้ช้าที เพราะจะถึงทีของหมู่มาร<o:p></o:p>
    บทโองการที่พ่ออยากกล่าว อยากให้เจ้าตั้งจิตอธิฐาน<o:p></o:p>
    กล่าวสวดมนต์เพื่อจะปราบเหล่าหมู่มาร โดยมีสาสน์ดังนี้จงจำไป<o:p></o:p>
    ทุกราตรีจงกล่าวบทสรรเสริญ องค์พระศาสดาของโลกอันกว้างใหญ่<o:p></o:p>
    กล่าวอิติปิโสตามด้วยนะโมไป หรือจะใช้บทพาหุงก็เข้าที<o:p></o:p>
    เขยิบสิหรือบทชัยมหากา เลิกบนบานต่อเทพได้แล้วนี้<o:p></o:p>
    ที่ให้สวดเพราะอยากให้เจ้าทำดี จะได้ไม่มีที่อยู่ของหมู่มาร<o:p></o:p>
    ครั้นจบมหากาแล้วจงแคล่วคล่อง สวดบทชุมนุมสาน<o:p></o:p>
    เพื่อส่งจิตอีกทั้งช่วยส่งญาณ ให้ถึงญาณขององค์ทรงบารมี<o:p></o:p>
    วารีไม่เคยที่รอท่า ก็เหมือนผ้าที่ถักทอรอเติมสี<o:p></o:p>
    เรื่องสวรรค์นรกเรื่องจริงมี พ่อขอทีให้เจ้ารู้เบิกบาน<o:p></o:p>
    เรื่องขององค์คเณศเจ้ารู้อยู่เต็มอก แต่เหมือนนกที่ตกปีกหักหาญ<o:p></o:p>
    เป็นพญาเทพที่อยู่เหนือหมู่มาร แต่ตอนนี้ใกล้พลาญจะเสียที<o:p></o:p>
    ราตรีทุกคืนพวกเจ้าหลับ พ่อสดับฟังเสียงมารอยู่นี่<o:p></o:p>
    มันสาปแช่งพวกเราไม่รอที บอกปีนี้เห็นดีได้เจอกัน<o:p></o:p>
    บอกพลันแล้วไม่เสียเปล่า มันยังเล่าสู่ฝูงเหล่าอย่างน่าขัน<o:p></o:p>
    มันจะเผาสรวงดับบรรลัยกัลป์ แล้วดับพลันอสนีให้แดดดาย<o:p></o:p>
    เมื่อพ่อตายเจ้าคงตายตามไปสู่ ประตูมุ่งสู่สวรรค์คงต้องหาย<o:p></o:p>
    เพราะเป็นเมืองของมารอย่างกลายกลาย เพราะเจ้าวายทำดีมิมีเลย<o:p></o:p>

15. hackyz

hackyz เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมอนุโมทนาในบุญครั้งนี้ด้วยคนครับ สาธุ...........................................