เรื่องเด่น เปิดกรุพระดี.....สำหรับมีไว้บูชาอย่างแท้จริง

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 16 มีนาคม 2012.

1. หงส์ผาคำ

หงส์ผาคำ เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2014
    เมื่อวานผมได้เห็นพี่หนุ่มแต่ไม่ได้ไปทักทายต้องขออภัยด้วยนะครับ
    เห็นมีหนุ่มคุยกับแขกหลายท่าน กลัวว่าจะรบกวนคิดว่าโอกาสหน้าคงจะได้
    ทักทายพูดคุยกับพี่หนุ่มนะครับ

2. เก้าช่อง

เก้าช่อง เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    สวัสดีครับ
    ผม ภรรยา และลูกในท้อง ได้ไปเข้าร่วมพิธีฉลองศาลาหลวงพ่ออภิชิตโต เมื่อเวลาประมาณ 7.10 น. มีผู้มาร่วมงานเยอะมาก มองไปรอบบริเวณเห็นมีที่นั่งว่าง 1 ที่แต่ก็คิดว่าคงมีคนจองไว้แล้ว พอดีว่ามีลุงท่านนึงคอยยกเก้าอี้ 3 ตัวมาให้ผุ้ร่วมงาน ซึ่งเวลานั้นนอกจากผมและภรรยา ก็มีผู้มาร่วมฉลองศาลาอีก 2 ท่าน ลุงท่านนั้นก็แจกจ่ายเก้าอี้ ทั้ง 3 ตัวให้ผู้ร่วมงาน 2 ท่าน และ ภรรยา ส่วนผมไม่มีเก้าอี้ ผมจึงเดินไปถามพี่ที่อยู่ใกลๆกับเก้าอี้ที่ว่างอยู่นั้น ว่วที่ตรงนี้ว่างไหมครับ เหมือนว่าครูบาอาจารย์จัดสรรค์ ให้ทุกอย่างลงตัว ผมได้รับคำตอบกลับมาว่า ตรงนี้ว่าง ไม่มีคนนั่ง ตอนนั้น รู้สึกว่าทุกอย่างนั้นลงตัวมากเลย เมื่อได้ที่นั่งผมก็สวดบทพระธรรมจักรตามที่พระท่านสวดไปจนจบ แล้วได้กล่าวถวายศาลาพร้อมเพรียงกับทุกท่านที่มาร่วมงาน เมื่อพิธีถวายศาลาเสร้จแล้วจึงเดินไปไหว้พระและหลวงพ่ออภิชิตโตในศาลา พยายามมองหาพี่หนุ่ม และเพื่อนสมาชิกในเว็บพลังจิตแต่ไม่รู็ว่าต้องเริ่มยังไง จึงกลับก็ไปนั่งทานข้าวต้ม หมูนุ่ม รสชาดอร่อย รวมถึงสถานที่จัดได้เรียบร้อย สะอาด ดีมากครับ สักพักก็เห็นคนต่อแถวรับของที่ระลึก เนื่องจากผู้มาร่วมงานเยอะมาก น้ำมนต์ที่บรรจุขวดไว้แจกให้ผู้ร่วมงานนั้นไม่พอแจก (ผมก็ไม่ได้รับน้ำมนต์ที่บรรจุขวด) จึงเดินไปที่รถเอาขวดน้ำเปล่ามารับน้ำมนต์ปรากกฏว่า ในอ่างน้ำมนต์นั้นก็หมดเกลี้ยงเลย ได้ยินเสียงเเก้วสแตนเลสขูดกับก้นอ่างน้ำมนต์กระทบใส่หู นึกในใจว่า อดแน่ๆ ผมจึงถามกับพี่ผู้ชายผมยาว ที่ยืนอยู่ข้างๆอ่างน้ำมนต์ ว่าวันนี้จะมีการผสมน้ำมนต์เพิ่มไหมครับ พี่ท่านนี้จึงถามไปยังคุณลุงตัวเล็กๆใส่ชุดขาว ดูภูมิฐาน หน้าต่างมีราศีดี ได้ตอบกลับมาว่าวันนี้ไม่มีการทำน้ำมนต์อีกแล้ว ต้องรออีก 2 เดือนจะทำขึ้นมาอีกในวาระการหล่อพระ พี่ผู้ชายจึงบอกว่าให้ไปเติมน้ำใส่ขวดมาก่อนแล้วค่อยมาแบ่งน้ำมนต์ ผมจึงกลับไปเติมน้ำใส่ขวดให้เรียบร้อย แล้วกลับมารับแบ่งน้ำมนต์จากพี่ท่านนี้เช่นเดิม เมื่อรับเสร็จ จึงเดินทางไปทำบุญที่วัดไร่ขิงต่อไป โอกาสหน้าผมน่าจะได้พบกับพี่หนุ่มและสมาชิกทุกท่าน โอกาสนี้ขอโมทนาส่วนกุศลที่ท่านทั้งหลายได้สร้าง มาใน ณ ที่นี้ด้วย

...............................................................โมททนาบุญครับ

3. season007

season007 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่หนุ่มมากค่ะ...สำหรับโอกาสดีๆ..ที่มอบให้ในการเข้าร่วมพิธีอันเป็นศิริมงคลอย่างยิ่ง..ได้เดินทางมาร่วมพิธีแต่เช้า..จนกระทั่งเสร็จพิธี..เสียดายที่น้ำมนต์บรรจุขวดไว้แจกพร้อมกับของมงคลหมดลงซะก่อน..เพราะผู้เข้าร่วมพิธีต่อแถวยาวมาก...ก..แต่ยังถือว่าโชคดีที่ได้รับประพรมน้ำพุทธมนต์..และน้ำมนต์ในอ่างบนศาลาที่คุณพี่ผมยาวแบ่งแจกให้ซึ่งเหลืออยู่อีกเล็กน้อย..โชคดีที่ยังพอมีซองซิปเล็กๆอยู่ติดกระเป๋า..เลยได้เก็บไว้กลับไปบ้านอีกนิดหน่อยค่ะ...

4. FreedomTrader

FreedomTrader เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบพระคุณ พี่หนุ่ม ศิษย์ผู้อาวุโสของหลวงพ่อทุกท่าน ท่านเจ้าคุณเจ้าอาวาส และพระเณรในวัดทุกรูปที่มีส่วนร่วมในการจัดพิธีอันเป็นมงคลยิ่งนี้ขึ้น ดีใจครับที่ได้ร่วมพิธีและได้เห็นพี่หนุ่มตัวจริง ทีแรกไม่ทราบว่าคนไหนเลยถามพี่ๆแถวนั้นเอา ไม่ได้เข้าไปสวัสดีทักทายพี่เหมือนกัน เห็นพี่คุยกับพี่คนอื่นอยู่ ก็ได้แต่มองอยู่ห่างๆแต่แค่ได้เห็นก็ปลื้มแล้วครับ ผู้ร่วมงานก็ยิ้มแย้มแจ่มใส มีนำ้ใจต่อกัน ขอขอบคุณพี่ท่านที่ช่วยโบกรถให้ และพี่ที่แบ่งปันเก้าอี้นั่งให้ด้วยครับ

5. venroute1

venroute1 เป็นที่รู้จักกันดี

ฟ้าในวัด หลังงานพิธีครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      785.4 KB
      เปิดดู:
      105
  6. Bakhamnoi

Bakhamnoi เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2012

ลงรูปได้แล้วครับ นี่คือช่วงแรกที่ผมกับคณะไปถึง แทบไม่มีคนเลยครับ ไปถึงตั้งแต่เช้ามากๆ
    อุปสรรคมีมาตั้งแต่แรกๆเลย...เริ่มจากพี่ชายขับรถไปพี่เขยประมาณตี 3 แล้วขับต่อมารับผมกับแฟนที่พึ่งลงรถทัวร์ที่นครชัยแอร์
    พอเริ่มออกจากนครชัยแอร์ปุ๊บ ไฟหน้ารถพี่ชายผมดับทันที (ติดแต่ไฟสูง) ก็เลยเปิดไฟกระพริบวิ่งจนไปถึงวัด (ซึ่งไกลมากๆ)
    มาถึงวัดก็ยังเช้าอยู่มาก ยังไม่รู้จะทำอะไร ก็ขออนุญาตเข้าไปกราบและถ่ายรูปหลวงพ่อก่อนใครหลายๆคนเลย
    จากนั้นก็เลยชงกาแฟมารองท้อง แล้วมาหาที่นั่ง จนกระทั่งพิธีเริ่ม นั่งพนมมือมาตลอดจนช่วงท้ายๆ
    มือไม้เริ่มสั่น เหงื่อเริ่มออก ท้องไส้ปั่นป่วน คล้ายจะอาเจียน เอ๊ะ...เป็นไรวะ..สงสัยดื่มกาแฟแล้วไม่ได้ดื่มน้ำตาม เพราะมัวแต่รีบหาที่่นั่ง
    คิดไปคิดมาว่าจะลุกไปเข้าห้องน้ำดีรึป่าวน้อ...พอมองไปข้างหลังคนแน่นมาก ชักเริ่มใจไม่ดี เหงื่อเริ่มออกเยอะ
    กลัวอ้วกในพิธีก็กลัว กลัวจะขาดช่วงสำคัญๆในพิธีก็กลัว เลยตัดสินใจนั่งต่อ มองดูกายว่า สังขารมันจะมาบังคับจิตให้ทำตามมันรึ...
    มันคงไม่ถึงตายหรอกมั้ง...หนักกว่านี้ก็ยังเคยเจอ เคยผ่านมาแล้ว พระท่านคงไม่สวดถึงเที่ยงหรอกมั้ง...กลั้นใจนั่งต่อ
    สักพักพระท่านก็เริ่ม ภะวะตุสัพ ภะมังคะลัง....อ้อ...เกือบลุกไปแล้วไม๊ละ...แค่ไม่กี่วินาทีเอง...เกือบเสียทีให้กิเลสมันหลอกไปแล้ว
    และแล้วผมก็หายใจคล่องขึ้น ร่างกายเริ่มเข้าสู่ภาวะปกติ...อยู่ร่วมพิธีจนเสร็จ และจนกระทั่งทานข้าวต้มเสร็จ จึงได้ไปเข้าห้องน้ำ

นึกได้ว่า นำกระท้อนมาด้วย กะว่านำมาเข้าร่วมพิธีด้วย ไม่รู้จะติดต่อใครยังไง จนกระทั่งไปถามท่านนพบ้านฉางว่า คนไหนคือพี่หนุ่มนั่นแหละครับ
    และก็ไม่คาดคิดว่า ท่านจะดำเนินการให้ผมจนสำเร็จลุล่วงสมความตั้งใจผม ที่ได้นำขึ้นถวายต่อหน้าหลวงพ่อท่าน ปลื้มปิติสุดๆครับ
    ตั้งใจไปตั้งแต่แรกว่า จะบูชาภาพถ่ายหลวงพ่อ แต่ก็ไม่ได้บูชาตามประสงค์ เพราะคนบนศาลาแน่นมาก
    ญาติๆ ที่ตามมาทีหลังจากระยองอีกกลุ่มก็ง่วงนอน..และอยากกลับ เลยพากันออกจากวัด
    โชคดีที่ได้น้ำมนต์มาด้วย เพราะช่วงที่ผมออกจากห้องน้ำมา เดินมาเจอพี่เขยยืนฟังเค้าคุยกันอยู่ตรงใกล้ๆที่พระท่านจะแจกของแจกพร้อมกับน้ำมนต์พอดี
    ผมเลยยืนคุยด้วย ไม่ถึงนาทีด้วยซ้ำ พระท่านหันไปคุยกันว่า เริ่มแจกเลยไม๊ อีกรูปพยักหน้า เอาเลย ท่านเลยบอกว่า เอ้างั้น ตั้งแถวเลย
    โอ้โห...โป๊ะเชะ...ผมกับพี่เขยเลยได้ยืนอยู่ลำดับที่ไม่เกิน 10 ได้ยินพระที่ยืนแจก ท่านบอกว่า หยิบไป 2 ขวดเลยก็ได้เพราะมีเยอะ
    แต่ผมกับพี่เขยมองแล้ว คนเพียบซะขนาดนี้ น่าจะไม่พอมั้ง เลยหยิบเอามาคนละขวด ซึ่งก็ทราบต่อมาว่าไม่พอจริงๆ

เป็นปลื้ม..อิ่มเอิบ...สมหวังดังตั้งใจ คุ้มค่ากับการเดินทาง แม้กลับมาแล้วยังอิ่มเอิบในใจ..คิดตลอดว่า หลวงพ่ีอต้องรับรู้ในคำอธิษฐาน
    (พิธีกรในงานบอกตลอดว่า หลวงพ่อท่าน ถ้าไม่ถาม ท่านไม่ตอบ ถ้าไม่ขอ ท่านก็ไม่ให้ ฉะนั้น ต้องขอนะ จึงจะได้ ว่างั้น)
    สมกับที่พี่หนุ่มอยากให้ทุกคนไปจริงๆครับ....อาจจะครั้งเดียวในชีวิตอย่างว่าจริงๆ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กรกฎาคม 2014
  7. venroute1

venroute1 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ
    เห็นด้วยและผมว่าเหมาะสม อย่างยิ่งครับ

8. tsurasit99

tsurasit99 สาธุ...หลวงพ่อกวย

ขอขอบคุณบรรดาทุกๆท่านที่ได้จัดงานมงคลนี้ขึ้นมาให้กับผู้มีจิตศรัทธาในองค์หลวงพ่อและขอบคุณคุณหนุ่มเมืองแกลงที่เป็นสะพานและเป็นจุดเชื่อมต่อสำหรับผู้มีความเลื่อมใสศรัทธาต่อองค์หลวงพ่อในครั้งนี้ ผมและเพื่อนถือเป็นโอกาสอันดียิ่งที่ได้ไปร่วมงานมงคลยิ่งในครั้งนี้ตั้งแต่เริ่มพิธีจนจบพร้อมได้รับของที่ระลึกอันเป็นมงคลและได้เจอคุณหนุ่มฯตัวจริงเสียงจริงอีกด้วย อนึ่งฯขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้จัดงานและไปร่วมงานในครั้งนี้ และหวังว่าคงจะมีการจัดงานแบบนี้ขึ้นอีกในอนาคต

9. j999

j999 เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2008
    ได้โอนเงิน ๑๔๒๐๐ บาท เมี่อ ๒๘ กค. เวลาประมาณ๐๙.๔๔ น.เป็นค่าพระ ๓ รายการที่อยู่ดูในpmครับ

10. พ่อน้องแพร

พ่อน้องแพร เป็นที่รู้จักกันดี

นี่แหละคือจุดที่ผมสังเกตุเห็น จึงเข้าไปสวัสดีพี่หนุ่ม ดูๆไปบุคลิกคล้าย พระเอกสรพงษ์ ชาตรี
    ผมกลับถึงบ้านแล้วครับ นั่งรถทัวร์ไป-กลับ ประมาณ1,200กิโล ดีใจและยินดีที่ได้อยู่ร่วมในพิธีนี้ครับ
    ด้านข้างศาลาที่ตั้งเครื่องไหว้คืออะไร มีความหมายอย่างไรครับพี่หนุ่ม ส่วนรูปสีพิเศษอย่างไรบ้างครับ

11. Bakhamnoi

Bakhamnoi เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2012
    อันนี้ ให้ดูหางแถวที่ยืนรอรับน้ำมนต์และของแจกครับ...ยาวมากๆ ขนาดผู้ที่ได้รับแจกก็ผ่านไปหลายคนแล้วนะครับ
    หัวแถวมองไม่เห็นเลย...ศรัทธาที่มีต่อหลวงพ่อ มีมากมายเหลือเกินครับวันนั้น มาจากทั่วทุกสารพิศเลย

12. rang551

rang551 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2009
    ใครเป็นใครบ้างไม๊ครับในรูปนี้ แหะๆ

13. ARUNNO

ARUNNO เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

14. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอจัดส่งในเช้าวันพรุ่งนี้นะครับ ขอบคุณครับ

ผู้ที่โอนชำระเงินมาตั้งแต่วันศุกร์ที่25 ถึงเช้าของวันนี้ ผมได้ส่งพัสดุไปแล้วเมื่อตอนเช้า และหากจะมีท่านใดโอนชำระมาในวันนี้ก่อนเวลาเที่ยงคืน ผมจะส่งพัสดุในเช้าพรุ่งนี้ทั้งหมด แต่ผมจะมีภารกิจต้องเดินทางไปบ้านใกล้เรือนเคียง 2 วัน คือ 29-30 นี้ และจะจัดส่งอีกครั้งในเช้าวันที่ 31 หากท่านโอนเงินเข้าธนาคารถูกตามเลขบัญชีที่ให้ไว้ ก็ไม่ต้องกังวลเรื่องการคดโกงแต่อย่างใด ขอรับรองครับ

15. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ต้องขอบคุณที่ชมคนแก่ให้ลืมตัวได้ คนรอบๆวัดตกใจว่าวัดมีงานอะไรกัน คนมามากมาย ศิษย์เก่าๆของท่านทุกคนไม่คิดว่า จะมีคนนับถือศรัทธาท่านมากมายขนาดนี้ แม้แต่ท่านเจ้าอาวาสก็ยังไม่คิดว่าจะมากันเต็มลานวัดไปหมดเช่นนี้ ก็ได้แต่บอกว่า เพราะเราปิดกั้นการเข้าถึงท่านไว้นานนับสิบๆปี วันหนึ่งเมื่อเปิดช่อง ให้โอกาสคนอื่นบ้าง แรงศรัทธาย่อมไม่ได้มีเฉพาะคนวงในเท่านั้น แต่กับคนในสายของพระเหนือโลก จะมีมาแบบเกินคาดหมาย

16. หนุ่มเมืองแกลง

1
    อีบุ๊คไม่ทำครับ เดี๋ยวผมจะลงเป็นธรรมทานให้ครับ สำหรับบทสวดที่เรียบเรียงใหม่จากศิษย์อาวุโสของหลวงพ่ออภิชิโต ที่หลวงพ่ออภิชิโตตรวจทานคำสวดมาแล้ว ว่าถูกต้องตามที่พระเกจิในแดนโลกทิพย์ใช้สวดกัน

17. องคตชาตรี

องคตชาตรี Active Member

เมื่อวานนี้ผมก็ได้ไปร่วมงานด้วยคนหนึ่งเหมือนกัน คนเยอะมาก แต่ก็ดูอบอุ่นดีครับ
    เป็นภาพที่น่าประทับใจมาก แดดไม่ร้อน ลมไม่แรง ของแจกเพียบ แต่ผมก็ไม่ได้ไปเข้าคิวรับแจกด้วยเพราะผมแพ้คนเยอะๆ เลยได้หนังสือสวดมนต์กับรูปถ่ายมา งานนี้น่ารักดีเรียบง่ายดี ผมชอบมากครับ

18. หนุ่มเมืองแกลง

1
    เมื่อเช้าจัดพระลงกล่อง ได้ส่องพิจารณาเพื่อให้ถูกต้องก่อนจัดส่งของแต่ละท่าน พบว่ามีหลายองค์ที่ไม่เคยปรากฏเกศา กลับมีให้เห็นในเวลานี้ เช่น 2องค์นี้ของเพื่อนสมาชิกชื่อ Tanakorn1 ยินดีด้วยครับ

19. rang551

rang551 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2009
    ภาพในศาลาบางส่วนครับ

20. มรรคเวทย์

มรรคเวทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
    สวัสดีครับค๔ณหนุ่ม
    วันนี้ 28 กค57ตอน 12.35 น.โอนเงินพร้อมมค่าส่งจำนวน 12,551.99บาท
    สำหรับนางพญาปี29หมายเลข666และรายการที่เคยแจ้งทางPMรายการ
    ส่งมาที กิตติศักดิ์ เลิศสุโภชวณิชย์
    แผนกสำรองวัตถุดิบ3 องค์การเภสัชกรรม
    เลขที่75/1,ถ.พระราม6,แขวงทุ่งพญาไท
    เขตราชเทวี กทม 10400