เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. nitisvst

nitisvst เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009
    ภาพนี้สวยจังเรยคับคุณapichet ลองมองเข้าไปในแววตาหลวงปู่ทิม เหมือนท่านกะลังมองดูพวกเราอย่างเมตตาเรยคับ... ^ ^

2. kravity

kravity เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับเฮียป๊อก ขออนุญาติเก็บภาพนี้ไว้นะครับ งดงามมากครับ น้อมกราบ หลวงปูมิมครับ _/\_

3. เมืองโบราณ

เมืองโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2012
    สวัสดีปีใหม่ผู้เจริญธรรมทั้งหลาย สวัสดีอาจารย์แก้วสว่าง อาจารย์ต๋อย เซมเบ้ อาจารย์รักรังสิต ท่านประธานโต้งชลบุรี และชาวคณะศิษย์เปิดตำนานหลวงปู่ทิมวัดละหารไร่ ปีใหม่นี้ผมขอให้ทุกท่านจงสำเร็จดั่งความตั้งใจในความหวังทุกประการด้วยอานุภาพบุญฤทธิ์ของหลวงปู่ทิมแห่งวัดละหารไร่ด้วยเถิด ผมเคยคิดอยู่เหมือนกันว่าคงมีสักครั้งในชีวิตที่จะขอตอบแทนสังคมในทางที่ดีโดยแนวทางวัตถุประสงค์ที่ไม่ต้องการในเรื่องของผลประโยชน์เป็นหลัก แต่มีวัตถุประสงค์ในการทำบุญเพื่อทะนุบำรุงพุทธศาสนาให้เจริญรุ่งเรืองตลอดไป ผมได้เคยศึกษาเล่นพระมากว่า30-40ปี ได้เรียนรู้ประสบการณ์และคร่ำวอดในวงการพระมาก็มาก โดยจุดประสงค์หลักเพื่อให้วงการพุทธศาสนานั้นมีความเลื่อมใส และเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจอย่างถูกต้อง ให้มีจริยธรรมอย่างสมบูรณ์ เพื่อให้พุทธศาสนามีความยั่งยืนตลอดไป เราควรช่วยกันสรรเสริญเพื่อความเจริญรุ่งเรืองก้าวหน้าตลอดไป จากที่ผมได้ศึกษาจากบทความของอาจารย์แก้วสว่างและสอบถามจากพรรคพวก (ไม่ใช่เซียนพระ)ที่ได้เคยไปกราบหลวงปู่ทิมที่วัดละหารไร่ (ประมาณช่วงปีพ.ศ.2512-13)โดยวิเคราะห์จากเหตุการณ์ที่เล่ากันฟังว่าหลวงปู่ทิมท่านเป็นพระที่ไม่ค่อยพูดค่อยจา พูดน้อย มีจริยวัตรที่น่าเลื่อมใสมาก ท่านใจดีมีแต่ยิ้มแย้ม เมื่อมองแล้วมีแต่กระแสเมตตาธรรมสูง ซึ่งอาจจะคาดเดาว่าท่านเป็นพระที่สำเร็จแล้ว เพราะท่านไม่ยึดติดกับวัตถุใดๆ มีแต่เสื่อผืนหมอนใบ ไม่มีสิ่งที่เจริญหูเจริญตาเลย โดยเฉพาะไฟฟ้านั้นก็ยังไม่มีใช้ การสร้างพระมาแจกกันคงต้องสร้างกันแบบตามชาวบ้านๆซึ่งก็คงไม่มีความสวยงามเช่นประการใด และผมได้อ่านบทความที่มีผู้ไม่ประสงค์ดีเขียนโจมตีเข้ามา ผมเชื่อว่าน่าจะเป็นเรื่องของผลประโยชน์เป็นหลัก เพราะทุกวันนี้พระของหลวงปู่ทิมมีราคาแพง คนที่มีของก็ดันกันสุดกู่ และคงยอมไม่ได้ถ้าพระที่ตัวเองถืออยู่หรือขายอยู่นั้นจะเป็นของที่ทำมาขายกัน ซึ่งอันนี้ก็ต้องอยู่ที่ดุลยพินิจหรือความเชื่อวิเคราะห์ของแต่ละคนแล้วครับ อันนี้ก็เป็นบทวิเคราะห์กันนะครับผมเชื่อได้ว่าพระหลวงปู่ทิมท่านมีความศักดิ์สิทธิ์ด้วยอำนาจพลังที่ได้บำเพ็ญเพียรตบะมา จนมาถ่ายทอดสู่เป็นพระเครื่องให้คนเราที่นับถือและศรัทธาได้แขวนไว้เพื่อเตือนสติให้ทำความดีเพื่อการหลุดพ้นกัน.....

4. apichet40

apichet40 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ คุณตั้ม ผมก็ชอบเช่นเดียวกันครับ ผมจึงผมถ่ายจากรูป ที่พิพิธภัณฑ์ หลวงปู่ทิม ในวัดละหารไร่ มาครับ

ได้เลยครับกานต์ :cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

5. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    ผมเชื่อ และสนับสนุนคำกล่าวนี้ครับ

6. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009
    ลองสอบถามใน FB ของ Datdheeraphol Nundthanaitdhi ดูครับ

7. nitisvst

nitisvst เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009
    .
    .
    นั่นอะไร นั่นอะไร เอ๊ะ..นั่นอะไร.... กิเลสครอบงำขึ้นมาทันทีเรยคับพี่น้องคร๊าบบบ....

(ping-love(ping-love(ping-love

8. ทหารเก่า

วันที่ 4 จะนำชมอภิมหาอมตะนิรันกาล ครับเสี่ยตั้ม อาจไม่สามราถควบคุมจิตใจได้55555:cool:

9. เมืองโบราณ

เมืองโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2012
    ผมขออนุญาตนำบทกลอนในกระทู้เก่าที่ผมอ่านแล้วเกิดศรัทธาครับ มาให้ทุกคนอ่านกัน

เปิดตำนานหลวงปู่ทิมวัดละหารไร่... ด้วยแรงใจแรงศรัทธาและตั้งมั่น
    ขอนอบน้อมวันทาแลอภิวัน... จิตยึดมั่นคุณความดีมีศีลธรรม
    ใครก่อกรรมทำเข็ญไว้เช่นไร... กรรมนั้นไซร์จะตอบชอบสนอง
    กงเกวียนกำเกวียนเวรเวียนจอง... ดีชั่วต้องมีผลวนสู่เรา
    ถ้าคิดสร้างกุศลจะวนตอบ... ตามระบอบวัฎฎะวงคงเฉลา
    ทำดี ดีสนองปองสู่เรา... ทำชั่วเศร้าทรุดตำไม่คำคูณ
    สร้างกุศล กุศลส่งวนมาหา... วันข้างหน้าจะดี มิมีสูญ
    มงคลเกิดมั่งมีทวีคูณ... จะเพิ่มพูนแผ่ผลวนสู่เรา
    ขอแต่ให้ตั้งใจในกุศล... จะส่งผลลำเลิศประเสริฐศรี
    แม้ทำน้อยทำมากหากยินดี... จะทวีผลบุญจุนเจือเรา
    ถ้าทำบุญเอาหน้าเห็นว่ายาก... บุญไม่มากเพราะอวดประกวดเขา
    ไม่ตั้งใจทำจริงเหมือนพิงเงา... จะสูญเปล่าแม้ได้ก็ไม่ดี
    บุญคุ้มบาปไม่ได้ขอให้คิด... บุญจะผลิตความดีทวีสำ
    บุญส่วนบุญบาปส่วนบาปจงทราบคำ... แม้ใครทำใครได้ไม่เผื่อกัน
    ถ้าไม่ทำไม่ได้ขอให้คิด... เหมือนชีวิตที่เห็นมิเบนผัน
    เราปลูกพืชได้ผลวนมาพลัน... แต่เพื่อนกันมิขวายขวนผลไม่มี
    ถ้าสร้างเวรกรรมไว้ไปไม่พ้น... จะตามวนวกเวียนไม่เปลี่ยนหนี
    หลวงปู่ทิมกล่าวอ้างตัวอย่างมี... ทำความดีละความชั่วไม่หมองมัวเอย

10. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ต้องลองงงงงงงงง

11. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่โต้ง พี่รัก พี่เดชา พี่ภู พี่คนบนเกาะ พี่เตอร์ คุณโอ๊ดและพี่ๆเพื่อนๆลูกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่าน สบายดีกันทุกคนนะครับ

12. ทหารเก่า

อ่านกลอนนี้ครั้งใด ทำให้ใจขยันทำความดี ทำบุญ เพื่อผู้มีพระคุณ และตัวเองมากขึ้นกว่าเดิมอีกมากๆๆๆๆๆๆ ต้องรีบทำรีบสร้างบุญกุศลอย่าปล่อยเวลาให้เปล่าประโยชน์ สาธุ

13. choey

choey เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2011
    กราบหลวงปู่ทิม คุณตาสาย
    สวัสดีครับ อ.แก้วสว่าง apichet40, แควใหญ่, ทหารเก่า, เมืองโบราณ, nitisvst, jay, jaymillionare, น้าต๋อย เซมเบ้, Lee_bangkok, kravity, one002, chartphet, chokaku, ธัญญ์นิธิ, (ก้องครับ), ดาวร้าย, human cycle, กฤต มป, บางโกรก, sambe43, kiss_ck, suttip2, tomsignal, wvuitews, tatum007
    สวัสดีสมาชิกทุกๆท่านขอบารมีหลวงปู่ทิมคุ้มครองทุกท่านนะครับ.

14. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    สามารถไปที่ สภากาชาดไทย นะครับ แล้วจะมีเคาท์เตอร์แยกต่างหากสำหรับการเป็นผู้บริจาค stem cell ซึ่ง stem cell นี้จะถูกนำมาใช้รักษาสองโรคด้วยกันคือ มะเร็งเม็ดเลือดขาว กับ โรคธาลีสซีเมีย เขาจะเจาะเลือดและเอาเลือดเราไปประมาณหนึ่งคิวนะครับ เพื่อตรวจสอบและเก็บเป็นตัวอย่าง หลังจากนั้นถ้ามีเหตุที่ต้องใช้ของเราเมื่อไหร่ เขาจะเรียกเราไปทำการตรวจหาโรคต่างก่อนและบริจาคต่อไปนะครับ

15. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบผู้มีพระคุณทั้งสอง หากติดตามเรื่องราวหลวงปู่ทิมจากแห่งหน
    ตำบลใดแล้ว ยามว่างเว้นก็อย่าลืมติดตาม ณ กระทู้เปิดตำนานหลวงปู่ทิม
    ที่รับประกันว่า ไม่ได้คัดลอกตามใครมา ไม่มุ่งเน้นชี้นำ แต่ให้ทุกท่านตัดสิน
    สิ่งที่เป็นอยู่เอง ว่าควรจะเป็นอย่างไร

16. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

เจอกรุใหญ่อีกแล้วอ่ะ ไม่ทราบว่าพระผงพิมพ์ห้าเหลี่ยมที่ฝังในสีผึ้งนั้นแจกด้วยหรือเปล่าครับพี่5555+ ถ้าแจกขอให้ติดสีผึ้งมาด้วยนะครับ เพราะผมว่าพุทธคุณทางเมตตาต้องยกกำลังสองแน่เลยอ่ะครับ

17. Amata_club

รวมพลัง 2 in 1 ครับ

18. ทหารเก่า

น้าครับ คนที่นั่งในรูปคือท่านใดครับ:cool:

19. Tkboys

Tkboys เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2012
    กราบคุณตาสายแก้วสว่าง

20. Tkboys

Tkboys เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2012
    ท่านใดทำบุญแล้วก็อย่าลืมอุทิศให้ตาสายด้วยนะครับ เพราะถ้าไม่มีคุณตาสายแล้ว พระเนื้อขาวทั้งหลายที่พวกเราบูชากันคงไม่ได้ถูกเผยแพร่ จนมาถึงปัจจุบันนี้ ขอบคุณตาสายและพี่โมทย์ พี่โต้ง น้าต๋อย พี่รัก และท่านอื่นๆที่ไม่ได้เอ่ยนามที่ร่วมกันนำมาเผยแพร่บารมีหลวงปู่นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มกราคม 2013